Skip to content
Marathi Bana » Posts » 10 Benefits of Water Purification for Health | जलशुद्धीचे फायदे

10 Benefits of Water Purification for Health | जलशुद्धीचे फायदे

10 Benefits of Water Purification for Health

10 Benefits of Water Purification for Health | वॉटर प्युरिफायर यंत्रणा अनेक धोकादायक आजारांचा धोका कमी करते; आरोग्यावर परिणाम करणारे क्लोरीन आणि बॅक्टेरिया काढून टाकतात व जंतूमुक्त पाणी पुरवतात.

तुम्ही तुमच्या घरी दररोज पिण्यासाठी जे पाणी वापरता, ते पाणी स्वच्छ, शुध्द, आणि पिण्यासाठी सुरक्षित आहे का? असा प्रश्न आपल्याला कोणी विचारला तर, आपण क्षणाचाही विलंब न लावता लगेच सांगतो की; आम्ही पिण्यासाठी वापरत असलेले पाणी स्वच्छ दिसते. त्यात इतर कोणतेच घटक दिसत नाहीत; मग प्रश्न असा आहे की, जर पाणी स्वच्छ आहे, तर मग घरातील काही लोक पाण्यामुळे आजारी का पडतात?. (10 Benefits of Water Purification for Health)  

तर त्याचे उत्तर असे आहे, आपण जे पाणी पितो, त्या पाण्यातील विषारी पदार्थ, बॅक्टेरिया; किंवा सुक्ष्म विषाणू (व्हायरस) आपल्या उघडया डोळयाने दिसत नाहीत. त्यामुळे न दिसणारे जंतू पाण्याद्वारे शरीरात प्रवेश करतात; व आजारी पडण्याचे प्रमाण वाढते. त्यासाठी जलशुद्धीकरणाची गरज असते. (10 Benefits of Water Purification for Health)

पाण्यातील दूषित घटक व विषारी पदार्थ ज्यात तांबे, शिसे, ॲल्युमिनियम, पारा, कॅडमियम; क्रोमियम यांचा समावेश असतो. तसेच फ्लोराईड, क्लोरामाइन आणि क्लोरीन सारखे पदार्थ; बॅक्टेरिया आणि व्हायरस असतात. किरणोत्सर्गी पदार्थ जसे युरेनियम; आणि रेडॉन. सेंद्रिय संयुगे, ज्यात तणनाशके, कीटकनाशके, इंधन; आणि औषधी यांचा समावेश आहे.

क्लोरीनीकरण उपउत्पादने जसे ट्रायलोमेथेन. महानगरपालिकेचे पाणी वापरत असल्यास; त्यात फ्लोराईड, क्लोरीन, टीएचएम, क्लोरामाइन किंवा अस्थिर सेंद्रिय संयुगे असू शकतात.

विहिरी किंवा बोअरवेलमधून पाण्यात बॅक्टेरिया आणि व्हायरस; अस्थिर सेंद्रिय संयुगे, घाण आणि मलसारखे सुक्ष्म कण, किंवा किरणोत्सर्गी घटक उपस्थित असलेल्या सामान्य; दूषित पदार्थांमध्ये हे समाविष्ट आहे. हे सर्व घटक पाण्यामधून काढून टाकण्यासाठी एक चांगला वॉटर प्यूरिफायर; आपले आरोग्य चांगले ठेवण्यात उपयोगी पडेल.

दूषित पदार्थांना आपल्या पिण्याच्या पाण्यातून काढून टाकल्याने खाली दर्शविल्याप्रमाणे अनेक आरोग्यदायी फायदे मिळतात. (10 Benefits of Water Purification for Health)

1. दिवसभर अधिक ऊर्जा प्रदान करते

10 Benefits of Water Purification for Health
10 Benefits of Water Purification for Health/Photo by Melvin Vito on Pexels.com

दिवसभर तुम्ही तुमच्या कामावर लक्ष केंद्रित करता; त्यासाठी भरपूर ऊर्जा वापरली जाते. दुपारच्या जेवणानंतर, थकल्यासारखे; आणि सुस्ती आल्यासारखे वाटते. असे झाल्यास, तुम्ही काय करता; तर एक कप कॉफी घेता. त्यामुळे तुमच्या शरीरातील उर्जा तात्पुरती वाढते; परंतू परंतू एक कप चहा किंवा कॉफीमुळे तुमच्या शरीराची डिहायड्रेशनची गरज भागविली जात नाही. त्यासाठी एक ग्लास स्वच्छ व शुद्ध पाणी हवे.

दुसरीकडे, शुद्ध पाणी उर्जेचा शुद्ध स्त्रोत आहे; आपल्या शरीरातून अतिरिक्त पाणी काढून टाकण्यासाठी; आपल्याला कठोर व्यायाम करण्याची आवश्यकता नाही; लक्षात ठेवा, तुमच्या शरीरातील अगदी सरळ प्रक्रियेसारख्या रक्ताला पंप करण्यासाठी पाणी लागते. उत्तम जीवनासाठी उत्तम पाणी; उत्तम आहार व व्यायामाची गरज असते. (10 Benefits of Water Purification for Health)

बहुतेक लोक दररोज किमान आठ ग्लास पाणी पिण्याच्या नियमानुसार वागतात; परंतु वास्तविकता अशी आहे की; जर तुम्ही सक्रिय जीवनशैलीत राहत असाल तर; तुमच्या शरीराला अधिक पाण्याची गरज असते. आपले शरीर निरोगी आणि आनंदी राहण्यासाठी; आवश्यक असलेल्या पाण्याचे प्रमाण तुमचे वय, वजन व उंची अशा काही मुख्य घटकांवर अवलंबून असते.

2. स्वच्छ व शुद्ध पाण्यामुळे त्वचा निरोगी व चमकदार राहते

10 Benefits of Water Purification for Health
Photo by Min An on Pexels.com

पुरेसे पाणी पिणे केवळ आपल्या शरीराचा आतील भाग नव्हे; तर, बाह्य अवयवांना देखील मदत करते. काही अभ्यासातून असे सिद्ध झले आहे की; पुरेसे पाणी पिल्याने शरीराची त्वचा सुंदर राहते. जलशुद्धीकरण आपल्याला त्वचेचा रंग आणि लवचिकता सुधारण्यात मदत करते. (10 Benefits of Water Purification for Health)

अधिक माहितीसाठी वाचा: How to get glowing skin naturally | चमकदारत्वचा

3. वजन कमी करण्यास मदत होते (10 Benefits of Water Purification for Health)

Weight
Photo by SHVETS production on Pexels.com

तुम्हाला जर तुमचे वजन खूपच वाढले आहे, असे वाटत असल्यास; वजन कमी करण्याचा एक सोपा आणि निरोगी मार्ग आहे. तो म्हणजे पाणी पिण्याची वेळ; जर तुम्ही प्रत्येक जेवणाच्या किमान अर्धा तास आधी; एक ते दोन ग्लास पाणी पिलात तर, त्यामुळे जेवताना प्रमाणात जेवण घेतले जाते. कारण अगोदर पाणी अतिरिक्त जागा भरुन काढते; त्यामुळे तुम्हाला जलद हलके हलके वाटण्यास मदत होईल. अशा प्रकारे तुम्ही अतिरिक्त आहारावर नियंत्रण मिळवू शकता.

4. जलशुद्धीकरण प्रक्रिया हानिकारक रसायने काढून टाकते

10 Benefits of Water Purification for Health
Photo by Edward Jenner on Pexels.com

जलशुद्धीकरणाचा हा कदाचित सर्वात तात्काळ लाभ आहे; नगरपालिकेच्या नळाच्या पाण्यात अनेक पदार्थ आणि अनावश्यक रसायने असतात. त्यामध्ये फ्लोराईड, बॅक्टेरिया, विषारी रसायने; त्यामुळे तुमचे आरोग्य कोणाच्याही हातात सोडू नका. तुम्हाला आणि तुमच्या कुटुंबाला सुरक्षित ठेवण्याचा; जलशुद्धीकरण हा एक सुदर मार्ग आहे.

5. स्वच्छ पाणी पचनास मदत करते

10 Benefits of Water Purification for Health
Photo by Ksenia Chernaya on Pexels.com

जर तुम्हाला पाचक समस्या असतील तर; तुमच्या समस्येचे उत्तर एक ग्लास पाण्यात सापडेल; हे थोडे विचित्र वाटेल, परंतु जेव्हा आपण याबद्दल विचार करता; तेव्हा ते अर्थपूर्ण वाटते. शरीरातील पाण्याची उपस्थिती अन्नाचे मोठे तुकडे विरघळण्यास मदत करु शकते; जेणेकरून आपले शरीर पोषकद्रव्ये शोषून घेईल. आणि जर तुम्हाला बद्धकोष्ठता असेल तर; मल मऊ करण्यास मदत करु शकते; जेणेकरून आतड्यांच्या हालचाली पार करणे सोपे होईल. हे सर्व एक चक्र आहे; पाणी तुमच्या शरीराला दिवसभर इंधन पुरवण्यास मदत करते.

6. जलशुद्धीकरण तुमचे पैसे वाचवू शकते

Money
Photo by Pixabay on Pexels.com

जलशुद्धीकरण प्रणालीसाठी काही पैसे खर्च करावे लागले तरी; प्रत्यक्षात तुमच्या कुटुंबाची चांगली बचत होऊ शकते. अनेक लोक आपल्या कुटुंबासाठी प्रत्येक वर्षी; हजारो रुपये शर्करायुक्त पेयांवर खर्च करतात. हे पेय केवळ महाग आहेत असे नाही तर; ते तुम्हाला निर्जलीकरण देखील करतात. कोणतेही. लोकप्रिय एनर्जी ड्रिंक्सचा एक ग्लास; सोडासारखाच परिणाम करतो. त्याऐवजी एक ग्लास शुद्ध पाणी या सर्वांवर मात करु शकते; आता थोडे पैसे खर्च केल्यास तुम्हाला दीर्घकाळ फायदा होऊ शकतो.

7. हानिकारक जीवांपासून संरक्षण (10 Benefits of Water Purification for Health)

10 Benefits of Water Purification for Health
Photo by Sohel Patel on Pexels.com

पर्यावरण संरक्षण एजन्सीचा अहवाल आहे की; जगातील 90 टक्के पाणीपुरवठा कोणत्याही प्रकारच्या उपचारांशिवाय; पिण्यासाठी अयोग्य आहे. पाण्यात सूक्ष्मजीव असू शकतात; ज्यामुळे अतिसार, उलट्या आणि मृत्यू देखील होऊ शकतो. पाणी शुध्दीकरण प्रणाली या सूक्ष्मजीवांना मारते; जेणेकरून पाणी पिण्यास सुरक्षित होईल. पाणी सुरक्षित करण्यासाठी अनेक प्रकारे शुद्ध केले जाते; जसे की उकळणे, क्लोरीन किंवा आयोडीनसह रासायनिक उपचार आणि गाळण्याची प्रक्रिया.

8. विषारी धातू काढून टाकते (10 Benefits of Water Purification for Health)

10 Benefits of Water Purification for Health
Photo by BARBARA RIBEIRO on Pexels.com

सूक्ष्मजीवांव्यतिरिक्त, प्रक्रिया न केलेले पाणी देखील; तांबे आणि मॅग्नेशियमसह खनिजांचा स्रोत आहे. पाण्यातील काही खनिजे अपरिहार्यपणे आरोग्यासाठी धोका निर्माण करत नसले तरी; त्यांचे प्रमाण योग्य असले पाहिजे. अतिरिक्त खनिजे शरीराला गरज नसताना पोटात गेली तर; ते शरीराला धोका निर्माण करतात.

इतर खनिजे कधीकधी पाण्यात आढळतात; जसे की शिसे आणि तांबे, आपल्या आरोग्यासाठी धोकादायक असतात. जंतुनाशक रसायने आणि गाळण्याची प्रक्रिया; काही प्रमाणात खनिजे काढून टाकण्यासाठी वापरली जातात. वाचा: Drink lemon water regularly for good health | लिंबू पाण्याचे फायदे

9. गाळ आणि गंज विरहित पाणी मिळते (10 Benefits of Water Purification for Health)

10 Benefits of Water Purification for Health
Photo by Nothing Ahead on Pexels.com

गाळ फिल्टर आपल्या पाणीपुरवठ्यातून येणारे निलंबित घन पदार्थ काढून टाकतो; पाईपलाईनमधून होणारा पाण्याचा निचरा आणि जुनाट गंजलेल्या पाईप्समध्ये साठलेले पाणी; पिण्याच्या पाण्याला रंगहीन आणि दुषित करु शकते.

गाळ फिल्टर पाण्यातील घाण; आणि सुक्ष्म कण काढून टाकतो. आपल्या पाण्यात असलेल्या सर्व सूक्ष्म पदार्थांसाठी; गाळ हा एक सामान्य शब्द आहे; जो द्रव नाही. वाचा: Latest Water Purification Technologies | नवीन जल शुध्दी तंत्रज्ञान

गंजलेले कण प्लंबिंगमधून आपल्या पाणीपुरवठ्यात प्रवेश करु शकतात; पावसाचे गढूळ पाणी, पाण्यातील गाळ, चिकणमाती, आणि वाळूचे कण; पाण्याबरोबर वाहून येऊ शकतात. गाळ फिल्टर ही घाण आणि इतर घन कण आपल्या पाणीपुरवठ्यात प्रवेश करण्यापासून; आणि आपल्या पाणी गाळण्याची प्रक्रिया प्रणालीच्या कार्यप्रदर्शनात अडथळा आणण्यास प्रतिबंधित करते. (10 Benefits of Water Purification for Health)

10. वेस्टेज वॉटरचे उपयोग (10 Benefits of Water Purification for Health)

Garden  fruits and Vegetables
10 Benefits of Water Purification for Health/Photo by Sarah Chai on Pexels.com

वॉटर प्यूरिफायरमधून बाहेर पडणारे वेस्टेज वॉटरचाही उपयोग; आपण आपल्या बागेतील झाडांना पाणी देण्यासाठी करु शकता. त्या पाण्यावर भाजीपाला व फलोत्पादन;  किंवा आपल्या टेरेस गार्डनला फुलवण्यासाठी करता येईल.

वेस्टेज वॉटर आपण आपली कार धुण्यासाठी वापरु शकता; तसेच घरगुती कामांसाठी धुणे, भांडी, घराची स्वच्छता करण्यासाठी देखील या पाण्याचा उपयोग करता येतो. वाचा: What is water purification? | जलशुद्धीकरण म्हणजे काय?

11. सारांष (10 Benefits of Water Purification for Health)

यातून एक गोष्ट लक्षात येते की, आपण आयुष्यभर कष्ट करतो; कशासाठी तर चांगले जीवन जगण्यासाठी. मग चांगले निरोगी जीवन जगण्यासाठी एक चांगला वॉटर प्यूरिफायर असावा; याचा आपण विचार करत नाही. वॉटर फिल्टर पाण्यातील गाळ आणि अवांछित पदार्थ; हानिकारक रसायने काढून टाकते. वाचा: Importance of Minerals in Drinking Water | पाण्यातील खनिजे

फिल्टरमुळे चव आणि गंध सुधारतो; आणि ब-याच रासायनिक दूषित पदार्थांची पातळी कमी होते. वॉटर प्यूरिफायर ही अशी प्रणाली आहे; जी पाण्यातील सर्व दूषित घटकांपैकी जवळ जवळ; 90 ते 95 टक्के दूषित घटक काढून टाकते. त्यामुळे आपणास आता जलशुद्धीकरणाचे आरोग्यदायी महत्व लक्षात आले असेल अशी आशा करुया. धन्यवाद…!

Related Posts

Post Categories

,

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know the early life of Lord Ram

Know the early life of Lord Ram | श्रीरामाचे प्रारंभिक जीवन

Know the early life of Lord Ram | प्रभू श्री रामाचे प्रारंभिक जीवन, रामनाम नामकरण, प्रभु श्रीराम एक महापुरुष, राम ...
Read More
person holding black tube

Know all about Diabetes | मधुमेहाविषयी सर्व काही

Know all about Diabetes | मधुमेहाविषयी सर्व काही जाणून घ्या, भविष्यातील धोके टाळण्यासाठी तुम्हाला मधुमेहाबद्दल काही गोष्टी माहित असणे आवश्यक ...
Read More
Popular Varieties of Mangoes in India

Popular Varieties of Mangoes in India | आंब्याचे प्रकार

Popular Varieties of Mangoes in India | भारतातील प्रसिद्ध आंब्याच्या जाती, त्यांची वैशिष्टये, उत्पन्न विभाग आणि आंब्याचा प्रकार कसा ओळखायचा ...
Read More
The Deadliest Places in the World

The Deadliest Places in the World | प्राणघातक ठिकाणे

The Deadliest Places in the World | जगातील सर्वात प्राणघातक ठिकाणे, जी साहसी पर्यटकांना आकर्षित करतात अशा 11 ठिकाणांविषयी जाणून ...
Read More
Online Teaching and LearningOnline Teaching and Learning

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन शिक्षण

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन टिचींग, ऑनलाइन शिकवणाऱ्या शिक्षकांनी शिक्षण अधिक मनोरंजक आणि आकर्षक बनवण्यासाठी त्यांच्या बोटांच्या टोकावर असलेला ...
Read More
a woman in white long sleeves holding flowers

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना असे सामोरे जा

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना सामोरे जाण्याचे सर्वोत्तम मार्ग. मुरुमाचे विविध प्रकार असून, प्रत्येकाला सामोरे जाण्याचे ...
Read More
Strange facts about the human body

Strange facts about the human body | मानवी शरीर तथ्ये

Strange facts about the human body | मानवी शरीराबद्दल 105 मजेदार, अद्भुत आणि विचित्र तथ्ये आहेत, जी तुम्हाला जाणून घ्यायला ...
Read More
How to Manage Time at Work

How to Manage Time at Work | कामाचे वेळ व्यवस्थापन

How to Manage Time at Work | कामाच्या ठिकाणी वेळेचे व्यवस्थापन करण्यासाठी काय केले पाहिजे; या विषयी सविस्तर माहिती या ...
Read More
Know the Amazing Benefits of Amla

Know the Amazing Benefits of Amla | आवळयाचे फायदे

Know the Amazing Benefits of Amla | या सुपरफ्रूटचा आहारात ताज्या किंवा वाळलेल्या स्वरुपात समावेश केल्यास त्वचा, केस आणि एकूणच ...
Read More
How to avoid NFT Scams?

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत, एनएफटी म्हणजे काय? एनएफटीचे धोके काय आहेत? सर्वात सामान्य एनएफटी ...
Read More
Spread the love