Skip to content
Marathi Bana » Posts » 10 Benefits of Water Purification for Health | जलशुद्धीचे फायदे

10 Benefits of Water Purification for Health | जलशुद्धीचे फायदे

10 Benefits of Water Purification for Health

10 Benefits of Water Purification for Health | वॉटर प्युरिफायर यंत्रणा अनेक धोकादायक आजारांचा धोका कमी करते; आरोग्यावर परिणाम करणारे क्लोरीन आणि बॅक्टेरिया काढून टाकतात व जंतूमुक्त पाणी पुरवतात.

तुम्ही तुमच्या घरी दररोज पिण्यासाठी जे पाणी वापरता, ते पाणी  स्वच्छ, शुध्द, आणि सुरक्षित आहे का? असा प्रश्न आपल्याला कोणी विचारला तर, आपण क्षणाचाही विलंब न लावता लगेच सांगतो की; आम्ही पिण्यासाठी वापरत असलेले पाणी स्वच्छ दिसते. त्यात इतर कोणतेच घटक दिसत नाहीत; मग प्रश्न असा आहे की, जर पाणी स्वच्छ आहे, तर मग घरातील काही लोक पाण्यामुळे आजारी का पडतात?. (10 Benefits of Water Purification for Health)  

तर त्याचे उत्तर असे आहे, आपण जे पाणी पितो, त्या पाण्यातील विषारी पदार्थ, बॅक्टेरिया; किंवा सुक्ष्म विषाणू आपल्या उघडया डोळयाने दिसत नाहीत. त्यामुळे न दिसणारे जंतू पाण्याद्वारे शरीरात प्रवेश करतात; व आजारी पडण्याचे प्रमाण वाढते. त्यासाठी जलशुद्धीकरणाची गरज असते. (10 Benefits of Water Purification for Health)

पाण्यामधील विषारी पदार्थ ज्यात तांबे, शिसे, ॲल्युमिनियम, पारा, कॅडमियम; क्रोमियम यांचा समावेश असतो. तसेच फ्लोराईड, क्लोरामाइन आणि क्लोरीन सारखे पदार्थ; बॅक्टेरिया आणि व्हायरस असतात. किरणोत्सर्गी पदार्थ जसे युरेनियम; आणि रेडॉन. सेंद्रिय संयुगे, ज्यात तणनाशके, कीटकनाशके, इंधन; आणि औषधी यांचा समावेश आहे.

क्लोरीनीकरण उपउत्पादने जसे ट्रायलोमेथेन. महानगरपालिकेचे पाणी वापरत असल्यास; त्यात फ्लोराईड, क्लोरीन, टीएचएम, क्लोरामाइन किंवा अस्थिर सेंद्रिय संयुगे असू शकतात.

विहिरी किंवा बोअरवेलमधून पाण्यात बॅक्टेरिया आणि व्हायरस; अस्थिर सेंद्रिय संयुगे, घाण आणि मलसारखे सुक्ष्म कण, किंवा किरणोत्सर्गी घटक उपस्थित असलेल्या सामान्य; दूषित पदार्थांमध्ये हे समाविष्ट आहे. हे सर्व घटक पाण्यामधून काढून टाकण्यासाठी एक चांगला वॉटर प्यूरिफायर; आपले आरोग्य चांगले ठेवण्यात उपयोगी पडेल.

दूषित पदार्थांना आपल्या पिण्याच्या पाण्यातून काढून टाकल्याने अनेक आरोग्यदायी फायदे मिळतात. (10 Benefits of Water Purification for Health)

1. दिवसभर अधिक ऊर्जा प्रदान करते

10 Benefits of Water Purification for Health
10 Benefits of Water Purification for Health/Photo by Melvin Vito on Pexels.com

दिवसभर तुम्ही तुमच्या कामावर लक्ष केंद्रित करता; त्यासाठी भरपूर ऊर्जा वापरली जाते. दुपारच्या जेवणानंतर, थकल्यासारखे; आणि सुस्ती आल्यासारखे वाटते. असे झाल्यास, तुम्ही काय करता; तर एक कप कॉफी घेता. त्यामुळे तुमच्या शरीरातील उर्जा तात्पुरती वाढते; परंतू त्यामुळे तुमच्या शरीराची डिहायड्रेशनची गरज भागविली जात नाही. त्यासाठी एक ग्लास स्वच्छ व शुद्ध पाणी हवे.

दुसरीकडे, शुद्ध पाणी उर्जेचा शुद्ध स्त्रोत आहे; आपल्या शरीरातून अतिरिक्त पाणी काढून टाकण्यासाठी; आपल्याला कठोर व्यायाम करण्याची आवश्यकता नाही; लक्षात ठेवा, तुमच्या शरीरातील अगदी सरळ प्रक्रियेसारख्या रक्ताला पंप करण्यासाठी पाणी लागते. उत्तम जीवनासाठी उत्तम पाणी; उत्तम आहार व व्यायामाची गरज असते. (10 Benefits of Water Purification for Health)

बहुतेक लोक दररोज किमान आठ ग्लास पाणी पिण्याच्या नियमानुसार वागतात; परंतु वास्तविकता अशी आहे की; जर तुम्ही सक्रिय जीवनशैलीत राहत असाल तर; तुमच्या शरीराला अधिक पाण्याची गरज असते. आपले शरीर निरोगी आणि आनंदी राहण्यासाठी; आवश्यक असलेल्या पाण्याचे प्रमाण तुमचे वय, वजन व उंची अशा काही मुख्य घटकांवर अवलंबून असते.

2. स्वच्छ व शुद्ध पाण्यामुळे त्वचा निरोगी व चमकदार राहते

10 Benefits of Water Purification for Health
Photo by Min An on Pexels.com

पुरेसे पाणी पिणे केवळ आपल्या शरीराचा आतील भाग नव्हे; तर, बाह्य अवयवांना देखील मदत करते. काही अभ्यासातून असे सिद्ध झले आहे की; पुरेसे पाणी पिल्याने शरीराची त्वचा सुंदर राहते. जलशुद्धीकरण आपल्याला त्वचेचा रंग आणि लवचिकता सुधारण्यात मदत करते. (10 Benefits of Water Purification for Health)

3. वजन कमी करण्यास मदत होते (10 Benefits of Water Purification for Health)

Weight
Photo by SHVETS production on Pexels.com

तुम्हाला जर तुमचे वजन खूपच वाढले आहे, असे वाटत असल्यास; वजन कमी करण्याचा एक सोपा आणि निरोगी मार्ग आहे. तो म्हणजे पाणी पिण्याची वेळ; जर तुम्ही प्रत्येक जेवणाच्या किमान अर्धा तास आधी; एक ते दोन ग्लास पाणी पिलात तर, त्यामुळे जेवताना प्रमाणात जेवण घेतले जाते. कारण अगोदर पाणी अतिरिक्त जागा भरुन काढते; त्यामुळे तुम्हाला जलद हलके हलके वाटण्यास मदत होईल. अशा प्रकारे तुम्ही अतिरिक्त आहारावर नियंत्रण मिळवू शकता.

4. जलशुद्धीकरण प्रक्रिया हानिकारक रसायने काढून टाकते

10 Benefits of Water Purification for Health
Photo by Edward Jenner on Pexels.com

जलशुद्धीकरणाचा हा कदाचित सर्वात तात्काळ लाभ आहे; नगरपालिकेच्या नळाच्या पाण्यात अनेक पदार्थ आणि अनावश्यक रसायने असतात.  त्यामध्ये फ्लोराईड, बॅक्टेरिया, विषारी रसायने; त्यामुळे तुमचे आरोग्य कोणाच्याही हातात सोडू नका. तुम्हाला आणि तुमच्या कुटुंबाला सुरक्षित ठेवण्याचा; जलशुद्धीकरण हा एक सुदर मार्ग आहे.

5. स्वच्छ पाणी पचनास मदत करते

10 Benefits of Water Purification for Health
Photo by Ksenia Chernaya on Pexels.com

जर तुम्हाला पाचक समस्या असतील तर; तुमच्या समस्येचे उत्तर एक ग्लास पाण्यात सापडेल; हे थोडे विचित्र वाटेल, परंतु जेव्हा आपण याबद्दल विचार करता; तेव्हा ते अर्थपूर्ण वाटते. शरीरातील पाण्याची उपस्थिती अन्नाचे मोठे तुकडे विरघळण्यास मदत करु शकते; जेणेकरून आपले शरीर पोषकद्रव्ये शोषून घेईल. आणि जर तुम्हाला बद्धकोष्ठता असेल तर; मल मऊ करण्यास मदत करु शकते; जेणेकरून आतड्यांच्या हालचाली पार करणे सोपे होईल. हे सर्व एक चक्र आहे; पाणी तुमच्या शरीराला दिवसभर इंधन पुरवण्यास मदत करते.

6. जलशुद्धीकरण तुमचे पैसे वाचवू शकते

Money
Photo by Pixabay on Pexels.com

जलशुद्धीकरण प्रणालीसाठी काही पैसे खर्च करावे लागले तरी; प्रत्यक्षात तुमच्या कुटुंबाची चांगली बचत होऊ शकते. अनेक लोक आपल्या कुटुंबासाठी प्रत्येक वर्षी; हजारो रुपये शर्करायुक्त पेयांवर खर्च करतात. हे पेय केवळ महाग आहेत असे नाही तर; ते तुम्हाला निर्जलीकरण देखील करतात. कोणतेही. लोकप्रिय एनर्जी ड्रिंक्सचा एक ग्लास; सोडासारखाच परिणाम करतो. त्याऐवजी एक ग्लास शुद्ध पाणी या सर्वांवर मात करु शकते; आता थोडे पैसे खर्च केल्यास तुम्हाला दीर्घकाळ फायदा होऊ शकतो.

7. हानिकारक जीवांपासून संरक्षण (10 Benefits of Water Purification for Health)

10 Benefits of Water Purification for Health
Photo by Sohel Patel on Pexels.com

पर्यावरण संरक्षण एजन्सीचा अहवाल आहे की; जगातील 90 टक्के पाणीपुरवठा कोणत्याही प्रकारच्या उपचारांशिवाय; पिण्यासाठी अयोग्य आहे. पाण्यात सूक्ष्मजीव असू शकतात; ज्यामुळे अतिसार, उलट्या आणि मृत्यू देखील होऊ शकतो. पाणी शुध्दीकरण प्रणाली या सूक्ष्मजीवांना मारते; जेणेकरून पाणी पिण्यास सुरक्षित होईल. पाणी सुरक्षित करण्यासाठी अनेक प्रकारे शुद्ध केले जाते; जसे की उकळणे, क्लोरीन किंवा आयोडीनसह रासायनिक उपचार आणि गाळण्याची प्रक्रिया.

8. विषारी धातू काढून टाकते (10 Benefits of Water Purification for Health)

10 Benefits of Water Purification for Health
Photo by BARBARA RIBEIRO on Pexels.com

सूक्ष्मजीवांव्यतिरिक्त, प्रक्रिया न केलेले पाणी देखील; तांबे आणि मॅग्नेशियमसह खनिजांचा स्रोत आहे. पाण्यातील काही खनिजे अपरिहार्यपणे आरोग्यासाठी धोका निर्माण करत नसले तरी; त्यांचे प्रमाण योग्य असले पाहिजे. अतिरिक्त खनिजे शरीराला गरज नसताना पोटात गेली तर; ते शरीराला धोका निर्माण करतात.

इतर खनिजे कधीकधी पाण्यात आढळतात; जसे की शिसे आणि तांबे, आपल्या आरोग्यासाठी धोकादायक असतात. जंतुनाशक रसायने आणि गाळण्याची प्रक्रिया; काही प्रमाणात खनिजे काढून टाकण्यासाठी वापरली जातात. वाचा: Drink lemon water regularly for good health | लिंबू पाण्याचे फायदे

9. गाळ आणि गंज विरहित पाणी मिळते (10 Benefits of Water Purification for Health)

10 Benefits of Water Purification for Health
Photo by Nothing Ahead on Pexels.com

गाळ फिल्टर आपल्या पाणीपुरवठ्यातून येणारे निलंबित घन पदार्थ काढून टाकतो; पाईपलाईनमधून होणारा पाण्याचा निचरा आणि जुनाट गंजलेल्या पाईप्समध्ये साठलेले पाणी; पिण्याच्या पाण्याला रंगहीन आणि दुषित करु शकते.

गाळ फिल्टर पाण्यातील घाण; आणि सुक्ष्म कण काढून टाकतो. आपल्या पाण्यात असलेल्या सर्व सूक्ष्म पदार्थांसाठी; गाळ हा एक सामान्य शब्द आहे; जो द्रव नाही. वाचा: Latest Water Purification Technologies | नवीन जल शुध्दी तंत्रज्ञान

गंजलेले कण प्लंबिंगमधून आपल्या पाणीपुरवठ्यात प्रवेश करु शकतात; पावसाचे गढूळ पाणी, पाण्यातील गाळ, चिकणमाती, आणि वाळूचे कण; पाण्याबरोबर वाहून येऊ शकतात. गाळ फिल्टर ही घाण आणि इतर घन कण आपल्या पाणीपुरवठ्यात प्रवेश करण्यापासून; आणि आपल्या पाणी गाळण्याची प्रक्रिया प्रणालीच्या कार्यप्रदर्शनात अडथळा आणण्यास प्रतिबंधित करते. (10 Benefits of Water Purification for Health)

10. वेस्टेज वॉटरचे उपयोग (10 Benefits of Water Purification for Health)

Garden  fruits and Vegetables
10 Benefits of Water Purification for Health/Photo by Sarah Chai on Pexels.com

वॉटर प्यूरिफायरमधून बाहेर पडणारे वेस्टेज वॉटरचाही उपयोग; आपण आपल्या बागेतील झाडांना पाणी देण्यासाठी करु शकता. त्या पाण्यावर भाजीपाला व फलोत्पादन;  किंवा आपल्या टेरेस गार्डनला फुलवण्यासाठी करता येईल.

वेस्टेज वॉटर आपण आपली कार धुण्यासाठी वापरु शकता; तसेच घरगुती कामांसाठी धुणे, भांडी, घराची स्वच्छता करण्यासाठी देखील या पाण्याचा उपयोग करता येतो. वाचा: What is water purification? | जलशुद्धीकरण म्हणजे काय?

समारोप: Conclusion (10 Benefits of Water Purification for Health)

यातून एक गोष्ट लक्षात येते की, आपण आयुष्यभर कष्ट करतो; कशासाठी तर चांगले जीवन जगण्यासाठी. मग चांगले निरोगी जीवन जगण्यासाठी एक चांगला वॉटर प्यूरिफायर असावा; याचा आपण विचार करत नाही. वॉटर फिल्टर पाण्यातील गाळ आणि अवांछित पदार्थ; हानिकारक रसायने काढून टाकते. वाचा: Importance of Minerals in Drinking Water | पाण्यातील खनिजे

फिल्टरमुळे चव आणि गंध सुधारतो; आणि ब-याच रासायनिक दूषित पदार्थांची पातळी कमी होते. वॉटर प्यूरिफायर ही अशी प्रणाली आहे; जी पाण्यातील सर्व दूषित घटकांपैकी जवळ जवळ; 90 ते 95 टक्के दूषित घटक काढून टाकते. त्यामुळे आपणास आता जलशुद्धीकरणाचे आरोग्यदायी महत्व लक्षात आले असेल अशी आशा करुया. धन्यवाद…!

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know about Ecommerce Business

Know about Ecommerce Business | ई-कॉमर्स व्यवसाय

Know about Ecommerce Business | ई-कॉमर्स व्यवसाय, ई-कॉमर्सचे कार्य, प्रकार, ॲप्लिकेशन, प्लॅटफॉर्म, नियम, इतिहास, फायदे व तोटे. ई-कॉमर्स म्हणजे इलेक्ट्रॉनिक ...
Read More
Compare Mutual Fund with Others

Compare Mutual Fund with Others | म्युच्युअल फंड

Compare Mutual Fund with Others | म्युच्युअल फंडाची पीपीएफ, एनएससी, युलिप, गोल्ड ईटीएफ व इतर गुंतवणूक पर्यायांशी तुलना केलेली आहे ...
Read More
Know about National Game of India

Know about National Game of India |भारताचा राष्ट्रीय खेळ

Know about National Game of India | भारताचा राष्ट्रीय खेळ, राष्ट्रीय खेळावर वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न व राष्ट्रीय खेळाबद्दल अधिक ...
Read More
Know all about Intimation u/s 143-1

Know all about Intimation u/s 143-1 विषयी सर्व काही

Know all about Intimation u/s 143-1 | रिटर्नवर प्रक्रिया केल्यानंतर, आयकर विभाग कलम 143(1) अंतर्गत; करदात्यांना परिणामांबद्दल माहिती देऊन सूचना ...
Read More
How to Prevent from Sextortion?

How to Prevent from Sextortion? | असे रोखा लैंगिक शोषण

How to Prevent from Sextortion? | लैंगिक शोषण, सेक्सॉर्शन किंवा ऑनलाइन ब्लॅकमेलिंग कोणी करत असेल तर, ते कसे रोखायचे? या ...
Read More
Different Ways to Invest in Real Estate

Different Ways to Invest in Real Estate | गुंतवणूक मार्ग

Different Ways to Invest in Real Estate | रिअल इस्टेट स्थिर मासिक भाड्याचे उत्पन्न आणि गुंतवणूकदारांना दीर्घकालीन आर्थिक सुरक्षा प्रदान ...
Read More
Significance of Ekadashi and Its types

Significance of Ekadashi and its types | एकादशी

Significance of Ekadashi and its types | एकादशी, एकादशी म्हणजे काय? एकादशीचे प्रकार, महत्व, व्रताचे फायदे आणि उपवासाचे पदार्थ याबद्दल ...
Read More
Effects of stress on the body

Effects of stress on the body | शरीरावर तणावाचे परिणाम

Effects of stress on the body | शरीरावर तणावाचे होणारे परिणाम, ताण- तणावाबद्दल वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न व त्यांचे समाधान ...
Read More
Home remedies for dry lips and skin

Home-Remedy for Dry Lips and Skin | कोरडे ओठ व त्वचा

Home-Remedy for Dry Lips and Skin | कोरडे ओठ आणि त्वचेसाठी घरगुती उपाय; ओठ चघळण्यास, गिळण्यास, बोलताना संवादात, तसेच हसणे ...
Read More
How to Choose the Best Investment Plan?

How to Choose the Best Investment Plan? | गुंतवणूक

How to Choose the Best Investment Plan? | सर्वोत्तम गुंतवणूक योजना कशी निवडावी? सर्वोत्तम गुंतवणूक योजना निवडण्यापूर्वी काय विचारात घ्यावे, ...
Read More
Spread the love