Skip to content
Marathi Bana » Posts » Covid-19 free vaccination for all above 18yrs | काेराेना लसीकरण

Covid-19 free vaccination for all above 18yrs | काेराेना लसीकरण

Covid-19 free vaccination for all above 18yrs

Covid-19 free vaccination for all above 18yrs | 1 मे 2021 पासून 18 वर्षावरील सर्वांना; कोरोना लस मोफत दिली जाणार आहे, वाचा सविस्तर वृत्त.

संपूर्ण देशात गेल्या अनेक दिवसापासून; कोरोनाने हाहाकार मांडला आहे. कोरोनाच्या पहिल्या लाटेपेक्षा दुसरी लाट अधिक भयानक; आणि वेगाने पसरणारी आहे. त्यामुळे रुग्नसंख्या प्रचंड वेगाने वाढत आहे; यापूर्वी सर्वात आधी 60 वर्षांवरील ज्येष्ठांना लस दिली जात होती. त्यानंतर 1 एप्रिलपासून 45 वर्षांवरील सर्वांना; कोरोना लस (Corona vaccine) देण्यास सुरुवात झाली. परंतू आता 1 मे पासून 18 वर्षांवरील सर्वांना कोरोना लस देण्यास; भारत सरकारने मान्यता दिली आहे. सोमवार दि. 19/04/2021 रोजी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी; वाढत्या कोरोना उद्रेकाच्या पार्श्वभूमीवर; डॉक्टर, टास्क फोर्स आणि औषध निर्मिती कंपन्यांसोबत व आरोग्य अधिकाऱ्यांसमवेत ऑनलाईन बैठक घेतल्यानंतर हा महत्त्वपूर्ण निर्णय घेतला आहे. (Covid-19 free vaccination for all above 18yrs)

Table of Contents

18 वर्षावरील सर्वांना; कोरोना लस मोफत (Covid-19 free vaccination for all above 18yrs)

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी म्हणाले की, गेल्या वर्षभरापासून सरकार जास्तीत जास्त लोकांना; कोरोना प्रतिबंधक लस देण्यासाठी प्रयत्न करत आहे. आणि आता वाढणारी रुग्नसंख्या पाहता लसीकरण प्रक्रियेस गती देण्याचा निर्णय; सरकारने घेतला आहे. कोरोना लसीकरणाचा तिसरा टप्पा 1 मे पासून सुरु होईल; आणि 18 वर्षावरील वयोगटातील सर्वांना कोरोना लस (Corona vaccine) मिळू शकेल.

Covid-19 free vaccination for all above 18yrs-person holding syringe and vaccine bottle
Covid-19 free vaccination for all above 18yrs/ Photo by cottonbro on Pexels.com

कोरोना लसीकरणाचा तिसरा टप्पा 1 मेपासून सुरु करण्यात येणार आहे; तिसऱ्या टप्प्यात कंपन्यांना 50 टक्के लस; खुल्या बाजारात विकण्यास परवानगी देण्यात आली आहे. मात्र, कंपन्यांनी एका महिन्यात निर्मिती केलेल्या लसीच्या 50 टक्के लसी सेंट्रल ड्रग्ज लॅबोरेटरीला; म्हणजे केंद्र सरकारला द्यायच्या आहेत. आणि उरलेल्या 50 टक्के लसी राज्य सरकार आणि खुल्या मार्केटला देण्याचा निर्णय घेण्यात आला आहे. (Covid-19 free vaccination for all above 18yrs)

लसीकरण हेच कोरोना विरुद्धच्या लढाईतील मोठं शस्त्र

नरेंद्र मोदी यांनी या बैठकीत लसीकरण हेच; कोरोना विरुद्धच्या लढाईतील मोठं शस्त्र असल्याचं म्हटलं आहे. डॉक्टरांनी रुग्णांना कोरोनावरील लस घेण्यास प्रोत्साहन द्यावं; असं आवाहन त्यांनी केलं आहे. पंतप्रधानांनी देशातील डॉक्टर आणि मेडिकल फार्मा कंपन्यांशी चर्चा केली; शहरांमध्ये कोरोनाचे प्रमाण वाढत असल्याने तिसऱ्या टप्प्यात 18 वर्षांवरील सर्वांना कोरोना लस दिली जाणार आहे.

कोव्हॅक्सिन किंवा कोविशिल्ड लस देशभरात दिल्या जात आहेत. लसीसाठी नोंदणी कशी करावी? यासाठी कोणती प्रक्रिया आहे, खासगी रुग्णालयांमध्येही कशी तरतूद आहे; याबाबत सरकारकडूनही माहिती देण्यात येत आहे. आरोग्य मंत्रालयाच्या सचिवांनी इतर गोष्टींबद्दलही स्पष्ट माहिती दिलीय; विशेष म्हणजे पूर्वीप्रमाणेच सरकारी रुग्णालयांमध्ये ही लस विनामूल्य असेल, तर खासगी रुग्णालयांमध्ये लस फी 250 रुपये निश्चित करण्यात आलेली आहे. (Covid-19 free vaccination for all above 18yrs)

लस घेण्यासाठी नोंदणी कशी करावी? (Covid-19 free vaccination for all above 18yrs)

लस घेण्यासाठी असलेली नोंदणी प्रक्रिया अत्यंत सोपी आहे; आपल्या मोबाईल फोनवर किंवा संगणक ब्राऊझरवर https://www. cowin.gov.in/ या लिंकवर लॉगिन करा किंवा आरोग्य सेतू ॲप https://www.aarogyasetu.gov.in/

वर लॉगिन करा. आपला  मोबाईल नंबर नाेंदवा, आपण पोर्टलद्वारे निर्धारित वेळ मर्यादेत लसीसाठी नोंदणी करु शकता. सुमारे चार लोक एका मोबाईल फोनवरुन कोरोना लसीसाठी (Corona Vaccine) नोंदणी करु शकतात. बरेच लोक मोबाईल किंवा संगणकाचा वापर करु शकत नाहीत त्यांनी इतरांची मदत घ्यावी. किंवा आपण आपल्या जवळच्या लसीकरण केंद्रास भेट देऊन नोंदणी करु शकता.

कोविन पोर्टलवर बदल करण्याचे पर्याय आहेत का? (Covid-19 free vaccination for all above 18yrs)

एकदा नोंदणी केल्यानंतर आपल्याला काही बदल नोंदवायचे असल्यास; आपण ते बदलू शकता किंवा रद्द देखील करु शकता. जर आपण शहरात लसीचा पहिला डोस घेतला असेल; तर आपण दुस-या डोससाठी केंद्र देखील बदलू किंवा निवडू शकता.

अगोदर घेतलेल्या लसीचाच डोस घेणे आवश्यक आहे काय?

होय! अर्थात, लसीचा पहिला डोस कोव्हॅक्सिन किंवा कोव्हिशिल्डकडून घेणे आवश्यक आहे; तसेच दुसरा डोस देखील घेणे आवश्यक आहे. कोविन सिस्टम आपल्याला लस उपलब्ध असलेल्या लसीकरण केंद्रांची यादीची माहिती देईल.

लसीकरण प्रमाणपत्र म्हणजे काय? व त्याचा उपयोग काय?

लस डोस घेत असलेल्या लोकांना प्रमाणपत्र दिले जाते; आपण हे पोर्टलवर तयार केलेल्या आपल्या खात्यातून देखील; डाऊनलोड करु शकता. लसीकरण नोंदणीच्या वेळी आपण भरलेले सर्व तपशील; (नाव, वय आणि लिंग माहिती) जतन केली जाते. त्याच आधारावर आपल्याला लसीकरणाचे प्रमाणपत्र मिळेल; या प्रमाणपत्राचा उपयोग राष्ट्रीय किंवा आंतरराष्ट्रीय प्रवासांसाठी तसेच इतर देशांमध्ये प्रवेश मिळविण्यासाठी होऊ शकतो.  

Covid-19 free vaccination for all above 18yrs
Covid-19 free vaccination for all above 18yrs/Photo by cottonbro on Pexels.com

कोविड- 19 लसींविषयीची समज आणि तथ्ये

कोविड -19  लस माहितीचे स्त्रोत अचूक आहेत हे कसे कळेल?

लसीची अचूक माहिती गंभीर आहे आणि सामान्य समज आणि अफवा थांबवण्यात मदत करु शकते.

आपण कोणत्या माहितीच्या स्त्रोतांवर विश्वास ठेवू शकता; हे जाणून घेणे कठीण होऊ शकते. इंटरनेटवर लसीच्या माहितीचा विचार करण्यापूर्वी; माहिती विश्वसनीय स्त्रोताकडून आली आहे; आणि नियमितपणे अद्ययावत केली जाते ते तपासा.

COVID-19 लसींमध्ये मायक्रोचिप्स असतात का?

नाही. COVID-19 लसींमध्ये मायक्रोचिप्स नसतात. रोगाविरूद्ध लढा देण्यासाठी; लस विकसित केल्या जातात आणि आपल्या हालचालींचा मागोवा घेण्यासाठी; प्रशासित केल्या जात नाहीत. तुमच्या रोगप्रतिकारक शक्तीला ॲन्टीबॉडीज तयार करण्यासाठी; लस कार्य करते, जसे की तुम्ही रोगाच्या संपर्कात असाल तर लसीकरण केल्यानंतर, आपले शरीर त्या रोगास प्रतिकार करेल.

कोविड-19 ची लस घेतल्याने शरीर चुंबकीय होऊ शकते का?

नाही. कोविड – 19 ची लस घेतल्याने शरीर चुंबकीय बनणार नाही, ज्यात लसीकरण हातावर केले जाते. COVID-19 लसीमध्ये असे घटक नसतात; जे तुमच्या इंजेक्शनच्या ठिकाणी विद्युत चुंबकीय क्षेत्र निर्माण करु शकतात. सर्व कोविड -19 लस धातूंपासून मुक्त आहेत.

गर्भवती महिलांसाठी कोविड -19 लस घेणे सुरक्षित आहे का?

होय. प्लेसेंटाच्या विकासासह कोविड -19 लसीकरणामुळे गर्भधारणेमध्ये; कोणतीही समस्या उद्भवते याचा सध्या कोणताही पुरावा नाही. याव्यतिरिक्त, स्त्रिया किंवा पुरुषांच्या प्रजननक्षमतेच्या समस्या; कोणत्याही लसीचा दुष्परिणाम असल्याचा कोणताही पुरावा नाही; ज्यात कोविड -19 लसींचा समावेश आहे.

कोविड -19 लस डीएनएमध्ये बदल करेल का?

नाही. कोविड -19 लस कोणत्याही प्रकारे तुमच्या डीएनएशी बदलत नाहीत; किंवा त्यांच्याशी संवाद साधत नाहीत. एमआरएनए आणि व्हायरल व्हेक्टर कोविड -19 लस कोविड -19 ला कारणीभूत व्हायरसपासून संरक्षण सुरु करण्यासाठी; आपल्या पेशींना सूचना (अनुवांशिक सामग्री) देतात. तथापि, सामग्री कधीही पेशीच्या केंद्रकात प्रवेश करत नाही, जिथे आपला डीएनए ठेवला जातो.

कोविड -19 ची लस घेतल्यामुळे व्हायरल चाचणीवर कोविड -19 साठी पॉझिटिव्ह होऊ शकतो का?

नाही. अधिकृत आणि शिफारस केलेल्या कोणत्याही; COVID-19 लसीमुळे तुम्हाला व्हायरल चाचण्यांवर पॉझिटिव्ह चाचणी येत नाही, ज्याचा वापर तुम्हाला सध्याचा संसर्ग आहे का हे पाहण्यासाठी केला जातो.

जर तुमच्या शरीरात लसीकरणासाठी प्रतिकारशक्ती निर्माण व्हावी; हे ध्येय आहे, तर तुम्ही काही अँटीबॉडी चाचण्यांवर सकारात्मक चाचणी करु शकता. अँटीबॉडी चाचण्या सूचित करतात की; तुम्हाला पूर्वीचा संसर्ग झाला होता आणि तुम्हाला व्हायरसपासून काही प्रमाणात संरक्षण मिळू शकते. वाचा: Mucormycosis: एक बुरशीजन्य आजार धोकादायक का आहे घ्या जाणून

COVID-19 लसीच्या तिसऱ्या डोसची गरज आहे का? (Covid-19 free vaccination for all above 18yrs)

बहुतेक लोकांना सध्या कोविड -19 लसीच्या अतिरिक्त डोसची आवश्यकता नसली तरी; रोग नियंत्रण आणि प्रतिबंध केंद्रे (सीडीसी) अलीकडेच लोकांच्या एका लहान गटासाठी; तिसरा डोस सूचित करतात. हा निर्णय निष्कर्षांवर आधारित होता की काही लोकांमध्ये ज्यांच्या रोगप्रतिकारक यंत्रणेशी तडजोड केली गेली आहे; अशा काही लोकांमध्ये एमआरएनए लसीचे दोन डोस मिळाल्यानंतर; रोगप्रतिकार प्रतिसाद तितकाच मजबूत नाही; ज्यांच्या प्रतिकारशक्तीशी तडजोड केली जात नाही. या अतिरिक्त डोसला “बूस्टर डोस” म्हणून चित्रित केले गेले आहे; खरं तर, हा या व्यक्तींसाठी अतिरिक्त प्राथमिक डोस आहे. अंतिम परिणाम बहुधा समान असला तरी; – उच्च पातळीची प्रतिकारशक्ती – बूस्टर आणि अतिरिक्त प्राथमिक डोसमधील फरक हा आपल्यापैकी बहुसंख्य लोकांसाठी एक महत्त्वाचा फरक आहे. वाचा: Oximeter शिवाय तपासा रक्तातील ऑक्सिजन पातळी आणि पल्स रेट

अतिरिक्त डोसची शिफारस केली जात आहे, परंतु केवळ काही लोकांसाठी.

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Diploma: The best career option after 10th

Diploma: The best career option after 10th | 10वी नंतर डिप्लोमा

Diploma: The best career option after 10th | 10वी नंतर करिअरचा सर्वोत्तम पर्याय म्हणजे डिप्लोमा कोर्सेस; कमी कालावधी व कमी ...
Read More
The Best Law Courses After 12th

The Best Law Courses After 12th | 12वी नंतर कायदा अभ्यासक्रम

The Best Law Courses After 12th | 12वी नंतर कायदा अभ्यासक्रम; कायदा अभ्यासक्रम कोर्स, कालावधी, पात्रता; अभ्यासक्रम, अभ्यासक्रमाचे प्रकार व ...
Read More
4 Important Actions About Aadhaar card

4 Important Actions About Aadhaar card | आधार अपडेट्स बाबत

4 Important Actions About Aadhaar card | आधार अपडेट्स बाबत महत्वाच्या चार क्रिया; आधार प्रमाणीकरण, इतिहास, पॅन- आधार लिंक, आधार ...
Read More
Latest Water Purification Technologies

Latest Water Purification Technologies | नवीन जल शुध्दी तंत्रज्ञान

Latest Water Purification Technologies | नवीन जल शुद्धीकरण तंत्रज्ञान; नॅनो तंत्रज्ञान, ध्वनिक नॅनोट्यूब तंत्रज्ञान, फोटोकॅटॅलिटिक तंत्रज्ञान, एक्वापोरिन्स तंत्रज्ञान आणि ऑटोमेटेड ...
Read More
Psychology: The best career option after 12th

Psychology: The best career option after 12th | मानसशास्त्र

Psychology: The best career option after 12th | 12 वी नंतर मानसशास्त्राचा अभ्यासक्रम; हा उत्तम करिअर पर्याय आहे. अभ्यासक्रम पात्रता, ...
Read More
How to Make a Career in Merchant Navy

How to Make a Career in Merchant Navy | करिअर इन मर्चंट नेव्ही

How to Make a Career in Merchant Navy | मर्चंट नेव्हीमध्ये करिअर कसे करावे; पात्रता, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, नोकरीच्या संधी; ...
Read More
Bachelor of Arts in Hotel Management

Bachelor of Arts in Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये बीए

Bachelor of Arts in Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये बीए, कोर्स, पात्रता, अभ्यासक्रम, महाविद्यालये, फी, करिअरची व्याप्ती बॅचलर ऑफ आर्ट्स ...
Read More
Marine Engineering: the best option for a career

Marine Engineering: the best option for a career | सागरी अभि.

Marine Engineering: the best option for a career | सागरी अभियांत्रिकी पदवी; प्रवेश, पात्रता, अभ्यासक्रम, महाविद्यालये, पगार व करिअर संधी ...
Read More
How to become a corporate lawyer

How to become a corporate lawyer | कॉर्पोरेट वकील कसे व्हावे

How to become a corporate lawyer | कॉर्पोरेट वकील कसे व्हावे, कॉर्पोरेट कायदा अभ्यासक्रम तपशील; पात्रता, प्रवेश, फी, कालावधी, करिअरच्या ...
Read More
Diploma in Information Technology

Diploma in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञान डिप्लोमा

Diploma in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञान डिप्लोमा; पात्रता, प्रवेश, अभ्यासक्रम, कौशल्ये, महाविदयालये, व्याप्ती, सरासरी वेतन व प्रमुख रिक्रुटर्स. माहिती ...
Read More
Spread the love