Skip to content
Marathi Bana » Posts » Most Indian fans have 3 blades Why? | फॅनला 3 पाते का?

Most Indian fans have 3 blades Why? | फॅनला 3 पाते का?

Most Indian fans have 3 blades Why? marathibana.in

Most Indian fans have 3 blades Why? | पंख्याला ब्लेड अनेक, पण भारतीयांची निवड मात्र एक. भारतात बहुतेक सीलिंग फॅन्सला 3 ब्लेड्स आहेत, जाणून घ्या त्यामागचे कारण…

भारतामध्ये पंखे प्रत्येक घरामध्येच नव्हे तर; जवळजवळ प्रत्येक सरकारी, निमसरकारी किंवा खाजगी ईमारतीमध्ये वापरले जातात. हवेसाठी जगातील सर्वच देश पंखे वापरतात; हल्ली बाजारात, वेगवेगळे डिझाईन व रंग असलेले अनेक पंख्यांचे प्रकार उपलब्ध आहेत. त्यामध्ये अनेक पंख्यांना 3-4-5 पाती असतात; पंखा हा घराच्या छताला आकर्षक बनविन्याबरोबरच आपला उद्देश पूर्ण करणारा असावा. बाजारात अनेक पाते असलेले व आकर्षक पंखे उपलब्ध असताना; भारतीय लोक मात्र बहुतेक 3 पाते असलेले पंखे वापरणे पसंत करतात. (Most Indian fans have 3 blades Why?)

Most Indian fans have 3 blades Why?
Most Indian fans have 3 blades Why? marathibana.in

आपण कधी याचा विचार केला आहे का की, पंख्याला असलेल्या पात्यांची संख्या कमी जास्त का असते? परदेशात बहुतेक चार ब्लेड असलेले पंखे वापरले जातात. मग भारतामध्ये वापरले जात असलेल्या; बहुतेक पंख्यामध्ये तीन पाते असलेल्या पंख्याचीच निवड का केली जाते? (Most Indian fans have 3 blades Why?)

वाचा: WhatsApp New Privacy Policy 2021 | व्हॉटसॲपची नवीन पॉलिसी

सीलिंग फॅन विकत घेण्यामागचा मुख्या उद्देश म्हणजे हवा प्रवाह तयार करणे हा असतो. पंखा खरेदी करताना कोणतिही व्यक्ती; प्रथम पंख्याचा आकार व रंग पाहते; त्याबरोबर पंख्याची हवा प्रवाह गती, त्याचा होणारा आवाज व परवडणारी किंमत; या सर्वांचा विचार करुन पंखा निवडला जातो. ऑपरेटिंग वातावरणाच्या परिस्थितीनुसार आणि हवेच्या वितरणाच्या आवश्यक पातळीनुसार फॅन देखील डिझाइन केले आहेत.

भारत हा उष्णकटिबंधीय देश असून ब-याच भागात जास्त तापमान आहे. म्हणूनच, थंड हवा मिळण्यासाठी वापरकर्त्यांना हवेच्या उच्च प्रमाणाची  आवश्यकता असते. अनेक संशोधनामध्ये हे स्पष्ट केले आहे की, पंख्याद्वारे होणारी हवेची हालचाल व पंख्याची कार्यक्षमता यासाठी तीन ब्लेड असलेले पंखे सर्वात चांगले आहेत. अधिक ब्लेड असणे म्हणजे पंख्याचे कार्यप्रदर्शन सुधारत नाही. तर उलट त्यामुळे पंख्याचे वजन वाढते तसेच पंख्याची मोटर  एरोडायनामिक ड्रॅग वाढवून अधिक खराब होऊ शकते.

वाचा: Way to find a lost smartphone | ‘असा’ शोधा हरवलेला स्मार्ट फोन

तांत्रिकदृष्ट्या, ब्लेडची संख्या कमी, म्हणजे हवेचे वितरण जास्त; आपण पाहतो की, पवन टर्बाइन्सला सहसा तीन ब्लेड असतात. कारण ते वेगाने जाऊ शकतात; आणि अधिक हवा देऊ शकतात. पाते कमी असल्यामुळे ऑपरेशनच्या क्षेत्रामध्ये आवाजाचा परिणामही जास्त चिंताजनक नसतो.

ब्लेडची संख्या जास्त असल्याने; फॅन वेगवान आणि आवाज कमी होण्याकडे झुकत आहे परंतु त्यातून कमी हवा मिळते. सीलिंग फॅनला जर अतिरिक्त पाते असतील; तर पंख्याच्या मोटरवर अधिक तान येतो व पर्यायाने मोटरची गती कमी होते. पंखा खरेदी करताना ब्लेडचा आकार देखील महत्त्वाचा आहे; पंख्याद्वारे येणारी हवा वरुन खाली येत असते, त्यामुळे वायुगतीस व वायू प्रवाहास अनुकुल आणारे पाते वापरतात. वाचा: Never commit mistakes on WhatsApp |’या’ चुका करु नका,अन्यथा!

परदेशात 4 ब्लेड असलेले पंखे का वापरतात?

Most Indian fans have 3 blades Why?
Most Indian fans have 3 blades Why? marathibana.in

अमेरिका, रशियामध्ये सीलिंग फॅनची प्राथमिक आवश्यकता; ग्रीष्म ऋतूमध्ये वातानुकूलित वातावरणासी पूरक करणे हे आहे. घरात थंड वातावरण ठेवण्यासाठी; परदेशातील लोक आपल्या घरात 4 ते 5 ब्लेड असलेले पंखे वापरतात; कारण त्यांच्याकडे घरात एयर कंडीशनर (एसी) असतात. ते एसीला पुरक म्हणून पंखे वापरतात; त्यांचा उद्देश केवळ एसीची थंड हवा संपूर्ण खोलीभर पसरवणे हा असतो.

Most Indian fans have 3 blades Why?
Most Indian fans have 3 blades Why? marathibana.in

तसेच हिवाळ्यामध्ये, रोटेशनची दिशा वळविण्यासाठी उलट स्विचसह यापैकी बरेच पंखे फ्लिप होऊ शकतात. यामुळे थंड हवा काढणे आणि सामान्यत: भिंतींच्या विरुद्ध उभे केलेल्या हीटरमधून गरम हवा फिरविणे शक्य होते. अशा प्रकारे, तेथील पंखे वेगळ्या हेतूसाठी डिझाइन केलेले आहेत आणि त्यामध्ये चार किंवा पाच ब्लेड चांगले  परिणामकारक असू शकतात. वाचा: How to make AC at home without electricity |विजेशिवाय एसी चालू

भारतात 3 ब्लेड असलेले पंखे का वापरतात? ( Why do most ceiling fans in India have three blades? )

भारतात उष्णतेचे प्रमाण जास्त असल्यामुळे पंखा हवा थंड करण्यासाठी वारला जातो. अती उष्णतेपासून बचाव करण्याचा सिलिंग फॅन हा एक चांगला मार्ग आहे. तीन ब्लेड असलेले पंखे हे चार ब्लेड असलेल्या पंख्यांपेक्षा वजनाने कमी असतात व त्यांची गती जास्त असते. त्यामुळे भारतात 3 ब्लेड असलेल्या पंख्यांचा जास्तीत जास्त वापर केला जातो. वाचा: What an innovative app skype is! | स्काईप एक नाविन्यपूर्ण ॲप!

चार ब्लेड असलेल्या पंख्याच्या तुलनेत 3 ब्लेड असलेल्या पंख्याला वीज कमी लागते, त्यामुळे विजेची बचत होते. लहान खोल्यांमध्ये 3 ब्लेड असलेले पंखे अधिक  परिणामकारक आहेत. ते खोलीच्या चारही कोप-यात हवा वितरीत करतात. सर्वात महत्वाचे कारण म्हणजे चार ब्लेड असलेल्या पंख्यांच्या किंमतीपेक्षा 3 ब्लेड असलेल्या पंख्यांच्या किंमती कमी आहेत. वाचा: 1 जून पासून Google चे नियम बदलणार, काय आहे ‘बदल’ घ्या जाणून…

वास्तविक सिलिंग फॅनकडून आपणाला काय अपेक्षा असते; तर खोलीत अधिक हवा मिळावी; आणि पंख्याचा कमी आवाज असावा. तांत्रिकदृष्ट्या असे मानले जाते की; सीलिंग फॅनची ब्लेड जितकी कमी; तितकीच त्याची हवा फेकण्याची क्षमता अधिक असते. तीन पातीवाला पंखा भारतीयांच्या या अपेक्षा पूर्ण करतो;. त्यामुळे अधिकाधिक भारतीय लोक 3 ब्लेड असलेला पंखा निवडतात. वाचा: Many languages, but app one | भाषा अनेक, पण ॲप एक

Six Blades Fan
Most Indian fans have 3 blades Why? marathibana.in

भारतात, चार किंवा पाच ब्लेडची कमाल मर्यादा असलेले पंखे; आपल्या खोलीतील सौंदर्य वाढविण्यास मदत करु शकतात. परंतू त्यांच्यापासून पाहिजे तेवढी हवा मिळत नाही; बहुतेक लोकांना असे वाटते की अधिक ब्लेड असलेला पंखा चांगली थंड हवा देतो, परंतू सत्य त्याउलट आहे; पंख्याची अधिक गती हवा वितरण कार्यक्षमता वाढवते. हाय-स्पीड पंखे पेडस्टल आणि कमाल मर्यादा अशा दोन्ही प्रकारांमध्ये उपलब्ध आहेत; जे चांगले शीतकरण सुनिश्चित करतात.

भारतातील टॉप सीलिंग फॅन ब्रँड

क्रॉम्प्टन ग्रीव्हज 

ही भारतातील टॉप सीलिंग फॅन ब्रँडपैकी एक आहे; क्रॉम्प्टन ग्रीव्हज, भारतातील अग्रगण्य सीलिंग फॅन्स कंपनी आहे. कंपनीचे मुख्यालय मुंबई, महाराष्ट्र येथे आहे; ते भारतातील सर्वात जुने आणि टॉप सीलिंग फॅन ब्रँड; म्हणून प्रसिद्ध आहेत. ही कंपनी सजावटीचे सीलिंग पंखे बनवते     

उषा   

उषा भारतातील एक टॉप सीलिंग फॅन ब्रँड आहे; ज्याचे उत्पादन आणि वितरण; सुविधांचे विस्तृत नेटवर्क देशभरात आहे. त्याचे मुख्यालय हरियाणातील गुडगाव येथे आहे; ते भारतातील सर्वोत्तम सीलिंग फॅन बनवतात; आणि भारतातील सर्वोत्तम सीलिंग फॅन ब्रँड म्हणून लोकप्रिय आहेत.    

ओरिएंट   

ओरिएंट भारतातील सर्वात कमी किंमतीवर; सजावटीचे सीलिंग पंखे बनवते. तिचे मुख्यालय नवी दिल्ली सेथे आहे; भारतातील या टॉप सीलिंग फॅन ब्रँडला; भारताच्या वाणिज्य मंत्रालयाने सातत्याने; स्टार एक्सपोर्ट हाऊस म्हणून मान्यता दिली आहे.    

सुपरफॅन   

सुपरफॅन भारतातील सर्वोत्तम सीलिंग फॅन्स आहेत; भारतातील हा टॉप सीलिंग फॅन कंपनीचे मुख्यालय; कोयंबटूर, तामिळनाडू येथे आहे. या सीलिंग फॅन ब्रँडचे पंखे भारतातील; सर्वात कमी सीलिंग फॅन किमतीत; दहापेक्षा जास्त शेड्समध्ये उपलब्ध आहेत.    

ऑर्बिट  

ऑर्बिट हा भारतातील आणखी एक टॉप सीलिंग फॅन ब्रँड आहे; ज्यात त्यांच्या उत्पादनांच्या ओळीत वीज बचत कमाल मर्यादा; पंखांची विस्तृत श्रेणी आहे. ऑर्बिट फॅन्सचे मुख्यालय अंबाला, हरियाणा येथे आहे. ऑर्बिट त्याच्या विस्तृत आर अँड डी युनिट; आणि हाय-टेक मॅन्युफॅक्चरिंग सुविधेच्या मदतीने; भारतातील सर्वोत्तम सीलिंग फॅन बनवते.    

खेतान   

खेतान हा भारतातील टॉप सीलिंग फॅन ब्रँडपैकी एक आहे; ज्याचा देशातील मोठा ग्राहक वर्ग आहे. भारतातील या अग्रगण्य सीलिंग फॅन ब्रँड कंपनी आहे. खेतान संपूर्ण देशभर विस्तृत सेवा नेटवर्कद्वारे; समर्थित सीलिंग फॅन्सची विस्तृत श्रेणी ऑफर करतो      

हॅव्हेल्स 

भारतातील सर्वात वाजवी सीलिंग फॅन्सच्या किमतीवर; विविध प्रकारचे पंखे तयार करते. हॅव्हेल्स सीलिंग फॅनच्या जगभरातील; 20 हून अधिक शाखा आहेत     

बजाज  

बजाज भारतातील आणखी एक टॉप फॅन ब्रँड आहे; आणि त्याचे मुख्यालय मुंबई येथे आहे. भारतातील ही सर्वोत्तम सीलिंग फॅन्स कंपनी 5 अब्ज डॉलरच्या; बजाज समूहाचा एक भाग आहे; आणि सजावटीच्या सीलिंग पंखे विकणाऱ्या; 5000 पेक्षा जास्त वितरक आणि डीलर्सचे मजबूत स्थापित नेटवर्क आहे.     

ऑर्टम

भारतातील हा सीलिंग फॅन ब्रँड मेट्रो समूहाचा एक भाग आहे; हे अग्रगण्य सीलिंग फॅन ब्रँड; भारतातील सर्वात स्वस्त सीलिंग फॅन्सच्या; किंमतीवर बाजारात 5 पेक्षा जास्त ब्रँड अंतर्गत; ऊर्जा कार्यक्षम पंखे तयार करतात. ऑर्टेम 200 पेक्षा जास्त सीलिंग फॅन मॉडेल्स बनवते; आणि आशिया, उत्तर अमेरिका आणि युरोपमधील अनेक देशांमध्ये; निर्यात करणारा एक टॉप सीलिंग फॅन आहे.  

रिलॅक्सो

रीलॅक्सो सीलिंग फॅन, पॉवर सेव्हिंग फॅन्स बाजारात उपलब्ध आहेत; भारतातील सर्वात कमी सीलिंग फॅन्सच्या किंमतीवर; भारतातील सर्वोत्तम सीलिंग पंखे बनवण्यासाठी प्रसिद्ध आहेत. रिलॅक्सो हा भारतातील उच्च दर्जाच्या; छोट्या सीलिंग फॅन्स ब्रँडपैकी एक मानला जातो. भारतातील हे सीलिंग फॅन ब्रँड; भारतातील सर्वोत्तम सीलिंग फॅन्सचे; शीर्ष उत्पादक असण्याबरोबरच एक अग्रणी निर्यातक आहे. वाचा: How to make fan & cooler more efficient | पंखे आणि एअर कूलर

Related Posts

Related Posts Categories

  • शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.
Know about Ecommerce Business

Know about Ecommerce Business | ई-कॉमर्स व्यवसाय

Know about Ecommerce Business | ई-कॉमर्स व्यवसाय, ई-कॉमर्सचे कार्य, प्रकार, ॲप्लिकेशन, प्लॅटफॉर्म, नियम, इतिहास, फायदे व तोटे. ई-कॉमर्स म्हणजे इलेक्ट्रॉनिक ...
Read More
Compare Mutual Fund with Others

Compare Mutual Fund with Others | म्युच्युअल फंड

Compare Mutual Fund with Others | म्युच्युअल फंडाची पीपीएफ, एनएससी, युलिप, गोल्ड ईटीएफ व इतर गुंतवणूक पर्यायांशी तुलना केलेली आहे ...
Read More
Know about National Game of India

Know about National Game of India |भारताचा राष्ट्रीय खेळ

Know about National Game of India | भारताचा राष्ट्रीय खेळ, राष्ट्रीय खेळावर वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न व राष्ट्रीय खेळाबद्दल अधिक ...
Read More
Know all about Intimation u/s 143-1

Know all about Intimation u/s 143-1 विषयी सर्व काही

Know all about Intimation u/s 143-1 | रिटर्नवर प्रक्रिया केल्यानंतर, आयकर विभाग कलम 143(1) अंतर्गत; करदात्यांना परिणामांबद्दल माहिती देऊन सूचना ...
Read More
How to Prevent from Sextortion?

How to Prevent from Sextortion? | असे रोखा लैंगिक शोषण

How to Prevent from Sextortion? | लैंगिक शोषण, सेक्सॉर्शन किंवा ऑनलाइन ब्लॅकमेलिंग कोणी करत असेल तर, ते कसे रोखायचे? या ...
Read More
Different Ways to Invest in Real Estate

Different Ways to Invest in Real Estate | गुंतवणूक मार्ग

Different Ways to Invest in Real Estate | रिअल इस्टेट स्थिर मासिक भाड्याचे उत्पन्न आणि गुंतवणूकदारांना दीर्घकालीन आर्थिक सुरक्षा प्रदान ...
Read More
Significance of Ekadashi and Its types

Significance of Ekadashi and its types | एकादशी

Significance of Ekadashi and its types | एकादशी, एकादशी म्हणजे काय? एकादशीचे प्रकार, महत्व, व्रताचे फायदे आणि उपवासाचे पदार्थ याबद्दल ...
Read More
Effects of stress on the body

Effects of stress on the body | शरीरावर तणावाचे परिणाम

Effects of stress on the body | शरीरावर तणावाचे होणारे परिणाम, ताण- तणावाबद्दल वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न व त्यांचे समाधान ...
Read More
Home remedies for dry lips and skin

Home-Remedy for Dry Lips and Skin | कोरडे ओठ व त्वचा

Home-Remedy for Dry Lips and Skin | कोरडे ओठ आणि त्वचेसाठी घरगुती उपाय; ओठ चघळण्यास, गिळण्यास, बोलताना संवादात, तसेच हसणे ...
Read More
How to Choose the Best Investment Plan?

How to Choose the Best Investment Plan? | गुंतवणूक

How to Choose the Best Investment Plan? | सर्वोत्तम गुंतवणूक योजना कशी निवडावी? सर्वोत्तम गुंतवणूक योजना निवडण्यापूर्वी काय विचारात घ्यावे, ...
Read More
Spread the love