Skip to content
Marathi Bana » Posts » 10 Trees that release O2 at Night |’ही’ झाडं रात्री ऑक्सिजन देतात!

10 Trees that release O2 at Night |’ही’ झाडं रात्री ऑक्सिजन देतात!

10 Trees release oxygen at nigh

10 Trees that release O2 at Night | या 10 वनस्पती आणि झाडे रात्रीही ऑक्सिजन देतात.

ऑक्सिजनची खरी किंमत लोकांना; कोरोना विषाणूची बाधा झाल्यानंतर समजली. अनेकांना ऑक्सिजन अभावी; आपले प्राण गमवावे लागले. कृत्रीम ऑक्सिजन प्रमाणेच; नैसर्गिक ऑक्सिजनची क्षमता वाढविण्यासाठी; रात्री व दिवसा भरपूर ऑक्सिजन देणारी झाडं किंवा वनस्पती; आपण आपले घर तसेच परिसरात लावली पाहिजेत. (10 Trees that release O2 at Night)

सर्वसाधारणपणे रात्रीच्या वेळी झाडं; वातावरणात कार्बन डायॉक्साइड सोडतात. मात्र, काही झाडं रात्रीच्या वेळीही ऑक्सिजन उत्सर्जित करुन; पर्यावरणाला मदत करतात. पाहूया नेमकी कोणती आहेत ही झाडं.

कोरफड | Aloe Vera (10 Trees that release O2 at Night)

10 Trees release oxygen at night: 'ही' झाडं रात्री ऑक्सिजन देतात!-Aloe Vera
10 Trees that release O2 at Night-Aloe Vera

जेव्हा जेव्हा फायद्यांसह वनस्पतींची सूची तयार केली जाते; तेव्हा कोरफड नेहमीच चार्टमध्ये सर्वात आधी असते. हवा सुधारणा-या वनस्पतींपैकी एक; म्हणून नासानेही कोरफडीला सूचीबद्ध केले आहे. कोरफड रात्री ऑक्सिजन उत्सर्जित करते; आणि आपले आयुष्य वाढविण्यात मदत करते. ही वनस्पती ब-याच सौंदर्य प्रसाधनामध्ये देखील वापरली जाते. वाचा: पालकांनो सावधान! आपल्या मुलांच्या बाबतीतही ‘अस’ घडेल..! Mobile Phone and Children

कोरफड वनस्पती एलेडीहाइड्स आणि बेंझिन; सारख्या हवेपासून विष काढून टाकण्यासाठी प्रसिध्द आहे. बहुतेक वनस्पतींपेक्षा; ती रात्री ऑक्सिजन सोडते; तसेच बेडरूममध्ये आणि घरातील वातावरणासाठी अनुकूल असते. कोरुफड हळूहळू वाढते; आणि पांढ-या पारदर्शक जेलसह दाट ठिपके असलेली पाने असतात. ही एक औषधी वनस्पती आहे जी वेगवेगळ्या उपचारांसाठी वापरली जाते.

पिंपळ | Peepul (10 Trees that release O2 at Night)

10 Trees release oxygen at night: 'ही' झाडं रात्री ऑक्सिजन देतात!-Peepul
10 Trees that release O2 at Night-Peepul

पिंपळ ही वनस्पती मूळची भारताची आहे; पिंपळ रात्री ऑक्सिजन प्रदान करते आणि दमा आणि बद्धकोष्ठतेवर; उपचार करण्यासाठी वापरले जाते; मधुमेह नियंत्रक म्हणूनही याचा उपयोग होतो. हे दात किडण्यावरील उपाय; म्हणून देखील मदत करते. औषधी गुणधर्माव्तिरिकत पिंपळ हिंदू आणि बौद्ध धर्मातील; एक पवित्र वनस्पती म्हणून देखील ओळखली जातो.

कडुलिंब | Neem Tree

10 Trees release oxygen at night: 'ही' झाडं रात्री ऑक्सिजन देतात!-Neem Tree
10 Trees that release O2 at Night-Neem Tree

आरोग्यासाठी उपयुक्त असलेले निंबोळ झाड; ऑक्सिजन उत्सर्जनाद्वारे रात्रीच्या वेळी हवा शुद्ध करते. पूर्वी कडुनिंबाचे झाड; वाडयाच्या आत असलेल्या चौकात लावले जात होते. ते वैज्ञानिकदृष्ट्या खरे होते; कारण हे झाड एक नैसर्गिक कीटकनाशक म्हणून कार्य करते.

दिवसा प्रकाशात, झाडे आपल्या वातावरणामधून पाणी, सूर्यप्रकाश आणि co2 घेतात; आणि त्या बदल्यात ऑक्सिजन तयार करतात. प्रकाशसंश्लेषणासाठी सूर्यप्रकाश; हा एक आवश्यक घटक आहे. म्हणूनच रात्री, झाडे केवळ श्वसन करतात; म्हणजे ऑक्सिजन o2 इनहेल करणे; आणि कार्बन डाय ऑक्साईड co2 सोडतात. परंतु अपवादात्मक घटनांसह काही वनस्पती अशा आहेत; ज्या रात्रीच्या वेळी प्रकाश संश्लेषण देखील करतात. वाचा: Lockdown and Environment│लॉकडाऊन काळातील पर्यावरण

ही झाडे दिवसा उजेडात त्यांचा स्टोमाटा उघडत नाहीत; आणि पाणी साठवत नाहीत. रात्री ते स्टोमाटा उघडतात; आणि कार्बन डाय ऑक्साईड वापरतात आणि ते मालेटच्या रुपात साठवतात. नंतर ते प्रकाशसंश्लेषणात; साखर तयार करण्यासाठी या मालेटला ब्रेकडाउन करतात. परंतु रात्रीच्या वेळी त्यांनी प्रदान केलेला ऑक्सिजन; दिवसा प्रकाशात प्रकाश संश्लेषणाद्वारे तयार केलेल्या ऑक्सिजनपेक्षा कमी असतो. कडूलिंबाच्या झाडाचे बरेच आहेत आणि ते बॅक्टेरियाविरोधी गुणधर्मांकरिता ओळखले जातात.

अंजीर | Fig

10 Trees release oxygen at night: 'ही' झाडं रात्री ऑक्सिजन देतात!-Fig
10 Trees that release O2 at Night-Fig

अंजिराच्या झाडाला हिरवीगार मोठया आकाराची पाने असतात; ते रात्री ऑक्सिजन प्रदान करण्यासाठी चांगले आहे. त्यांना वारंवार पाणी देण्याची आवश्यकता नसते. अंजिराच्या झाडास रोपण्यासाठी तेजस्वी आणि तीव्र उष्णतेपेक्षा; कमीतकमी फिल्टर्ड सूर्यप्रकाशाची आवश्यकता असते.

तुळस | Tulshi

Tulshi
10 Trees that release O2 at Night-Tulshi

भारतात जवळपास अनेक घरांमध्ये तुळशीचं रोपटं पाहायला मिळतं; हिंदू संस्कृती मानणाऱ्या अनेक कुटुंबात तुळशीचं खास महत्त्व आहे. हिंदू संस्कृतीत पूजनीय असणाऱ्या तुळशीचे औषधीय गुणधर्मही; तितकेच महत्त्वाचे आहेत. तुळस आरोग्यासाठी अतिशय गुणकारी मानली जाते. वाचा: Don’t sleep under a tree at night, why? | रात्री झाडाखाली झोपू नये

तुळस दिवसभराचा थकवा दूर करते; अतिशय ताण असल्यास दररोज रात्री दूधात तुळशीची काही पानं टाकून; उकळून ते दूध पिण्याने फायदा होतो. याने मज्जासंस्थेला आराम मिळून तणाव कमी होण्याची शक्यता असते; तुळशीत मोठ्या प्रमाणात अँटी-बॅक्टेरियल आणि अँटी -इंफ्लिमेंट्री गुण असतात. जे रोगप्रतिकारशक्ती मजबूत करण्याचे काम करतात; दररोज तुळशीची पानं खाल्ल्याने फ्लूचा धोकाही दूर होण्यास मदत होते.

मनी प्लांट | Money Plant

Money Plant
10 Trees that release O2 at Night-Money Plant

मनी प्लांटला डेविल्स आयव्ही म्हणून देखील ओळखले जाते; मनी प्लांट हे नाव दिले गेले कारण त्यात नाण्यासारखे दिसणारे; सपाट पाने आहेत. मुख्यतः हवा फिल्टरिंगसाठी तसेच झोपेचे विकार दूर करण्यासाठी; घरातील वनस्पती म्हणून वापरला जातो. वाचा: Importance of the World Environment Day | पर्यावरण दिन

स्नेक पलांट | Snake Plant

Snake Plant
10 Trees that release O2 at Night-Snake Plant

साप वनस्पती नाजूक सरळ पाने असलेला एक हौद आहे; ही वनस्पती सासूची जीभ म्हणून देखील ओळखली जाते; ही वनस्पती 3 फूट उंची पर्यंत वाढते. या वनस्पतीमध्ये एक अद्वितीय घटक आहे; जो हवेतून कार्बन डाय ऑक्साईड शोषून घेतो; आणि रात्रीच्या वेळीही निरोगी वातावरण तयार करण्यासाठी फॉर्मल्डेहाइड काढून टाकते. आपल्या घरात ही वनस्पती ठेवाच आणि रात्री देखील; निरोगी वातावरणात श्वास घ्या. वाचा: Majhi Vasundhara Abhiyan | माझी वसुंधरा अभियान महाराष्ट्र शासन

ऑर्किड्स| Orchids

Orchids
10 Trees that release O2 at Night-Orchids

सुंदर आणि फायदेशीर; ऑर्किड्स आपल्या बेडरूमच्या कोप-यात स्थायिक होण्यासाठी योग्य निवड आहे. रात्रीच्या वेळी ऑक्सिजन उत्सर्जित करण्याव्यतिरिक्त; ऑर्किड्स झाइलिन देखील काढून टाकते. पेंटमध्ये आढळणारे प्रदूषक आणि श्वास घेण्यासाठी घरातील वातावरण शुद्ध करते; ऑर्किड शाओक्सिंग (चीन) सह देखील त्यांचे शहर फूल म्हणून संबंधित आहे.

जरबेरा (केशरी) | Gerbera (orange)

Gerbera
10 Trees that release O2 at Night-Gerbera

जरबेरा प्लांट एक सुंदर आणि रंगीबेरंगी फुले येणारी वनस्पती आहे; जी रात्री ऑक्सिजन सोडण्याच्या क्षमतेसाठी ओळखला जाते. श्वासोच्छ्वास आणि झोपेच्या आजाराने त्रस्त; अशा लोकांसाठी हे फायदेशीर आहे. या झाडांना त्याच्या फुलांच्या हंगामामध्ये; सूर्यप्रकाशाची आवश्यकता असते. योग्य काळजी आणि वाढत्या परिस्थितीत, जरबेरा डेझी दोन वर्षांपेक्षा जास्त काळ जगू शकते.

ख्रिसमस कॅक्टस | Christmas Cactus

Christmas Cactus
10 Trees that release O2 at Night- Christmas Cactus

ख्रिसमस कॅक्टसचे दुसरे नाव शल्मबर्गेरा आहे; ही वनस्पती बहुतेक पूर्व ब्राझीलमध्ये आढळते. ही रात्रीच्या वेळी ऑक्सिजन प्रदान करते; म्हणून घरातील हवा शुद्ध करण्यासाठी देखील वापरली जाते. त्यांना उन्हाळ्यात दर दोन ते तीन वेळा; आणि इतर हंगामात; आठवडयातून एकदा पाणी देणे आवश्यक असते. त्याची फुले अमृतसमवेत; उत्साही असतात. वाचा: Importance of the World Environment Day | पर्यावरण दिन

वाचा: Van Mahotsav: वन महोत्सव महाराष्ट्र शासन 2021-2022

निष्कर्ष (10 Trees that release O2 at Night)

वनस्पती आपल्या पर्यावरणातील मुख्य स्तंभ आहेत; जिवंत प्राण्यांना जिवंत राहण्यासाठी; ऑक्सिजनची आवश्यकता असते. जगातील पर्यावरणातील संतुलन राखण्यासाठी; वनस्पतीही ऑक्सिजन देतात. हिरवीगार झाडे नसल्याने; आरोग्यास गंभीर समस्या उद्भवू शकते; आणि आपल्या सभोवतालचे वातावरण; मोठ्या प्रमाणात दूषित करु शकते. म्हणूनच, पर्यावरणातील संतुलन टिकवून ठेवण्यासाठी; लोकांनी अधिक वृक्ष लागवड करावी. वाचा: 20 Plants: ‘या’ 20 वनस्पती रात्रीही ऑक्सिजन देतात!

शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

‘ही’ झाडं रात्रीही ऑक्सिजन देतात!’ हा लेख आपणास कसा वाटला, या बद्दल आपला अभिप्राय व सूचना कमेंटमध्ये जरुर कळवा. आपला प्रतिसाद व सुभेच्छा आमच्यासाठी लाख मोलाच्या आहेत. त्या नवचैतन्य देतात व त्यामुळे नवीन लेख लिहिण्यास प्रेरणा मिळते. आपण हा लेख आपल्या मित्रांसोबत नक्की शेअर करा. धन्यवाद…!   

Best healthy foods to eat in winter

Best healthy foods to eat in winter | हिवाळ्यातील आरोग्यदायी पदार्थ

Best healthy foods to eat in winter | हिवाळ्यात आपले शरीर निरोगी व उबदार ठेवण्यासाठी सर्वोत्तम आरोग्यदायी पदार्थ व त्यामधील ...
Know about the winter skincare tips

Know about the winter skincare tips | स्किनकेअर टिप्स

Know about the winter skincare tips | हिवाळ्यातील स्किनकेअर टिप्स, त्वचेसाठी मोकळा श्वास घेऊ देण्याचे मार्ग व तेजस्वी त्वचेसाठी सुपरफूड ...
Most effective ways to reduce obesity

Most effective ways to reduce obesity | लठ्ठपणा कमी करण्याचे मार्ग

Most effective ways to reduce obesity | लठ्ठपणा कमी करण्याचे सर्वात प्रभावी मार्ग जे रक्तातील साखर, उच्च रक्तदाब आणि असामान्य ...
pexels-photo-269077.jpeg

Know the Types of Real Estate | RE गुंतवणुकीचे प्रकार

Know the Types of Real Estate | रिअल इस्टेट गुंतवणुकीचे प्रकार, रिअल इस्टेट गुंतवणूक सुरू करणे, गुंतवणुकीच्या श्रेणी व रिअलइस्टेटमध्ये ...
Direct Equity Investment Plans

Direct Equity Investment Plans | थेट इक्विटी गुंतवणूक

Direct Equity Investment Plans | थेट इक्विटी गुंतवणूक, इक्विटी गुंतवणूक म्हणजे काय? इक्विटी गुंतवणुकीचे प्रकार, फायदे आणि तोटे घ्या जाणून ...
Know The Best PO Saving Schemes

Know The Best PO Saving Schemes | PO बचत योजना-2

Know The Best PO Saving Schemes | PO बचत योजना-2 विविध पोस्ट ऑफिस बचत योजना, त्यांची ठळक वैशिष्टये, देय व्याज, ...
How drinking water helps to lose weight?

How drinking water helps to lose weight? | पिण्याचे पाणी व वजन

How drinking water helps to lose weight? | अधिक पाणी पिण्याने वजन कमी करण्यात कशी मदत होते? यामुळे अधिक कॅलरीज ...
Importance of the skin health

Importance of the skin health | त्वचा आरोग्याचे महत्त्व

Importance of the skin health | त्वचा शरीरातील द्रवपदार्थ आत ठेवते, निर्जलीकरण प्रतिबंधित करते व हानिकारक सूक्ष्मजंतू बाहेर ठेवते. त्वचा ...
Know All About Low Blood Pressure

Know All About Low Blood Pressure | कमी रक्तदाब

Know All About Low Blood Pressure | कमी रक्तदाबाची कारणे, लक्षणे, निदान, चाचण्या, उपचार, जीवनशैली आणि घरगुती उपचार व रक्तदाब ...
Know The Benefits of Multani Mitti

Know The Benefits of Multani Mitti | मुलतानी माती

Know The Benefits of Multani Mitti | मुलतानी माती त्वचेचा तेलकटपणा कमी करते, मुरुमांशी लढण्यात मदत करते तसेच त्वचा टोन ...
Spread the love