Marathi Bana » Posts » 10 Trees that release O2 at Night |’ही’ झाडं रात्री ऑक्सिजन देतात!

10 Trees that release O2 at Night |’ही’ झाडं रात्री ऑक्सिजन देतात!

10 Trees release oxygen at nigh

10 Trees that release O2 at Night | या 10 वनस्पती आणि झाडे रात्रीही ऑक्सिजन देतात.

ऑक्सिजनची खरी किंमत लोकांना कोरोना विषाणूची बाधा झाल्यानंतर समजली. अनेकांना ऑक्सिजन अभावी आपले प्राण गमवावे लागले. कृत्रीम ऑक्सिजन  प्रमाणेच नैसर्गिक ऑक्सिजनची क्षमता वाढविण्यासाठी रात्री व दिवसा भरपूर ऑक्सिजन देणारी झाडं किंवा वनस्पती आपण आपले घर तसेच परिसरात लावली पाहिजेत. सर्वसाधारणपणे रात्रीच्या वेळी झाडं वातावरणात कार्बन डायॉक्साइड सोडतात. मात्र, काही झाडं रात्रीच्या वेळीही ऑक्सिजन उत्सर्जित करुन पर्यावरणाला मदत करतात. पाहूया नेमकी कोणती आहेत ही झाडं. (10 Trees that release o2 at night)

कोरफड | Aloe Vera (10 Trees that release O2 at Night)

10 Trees release oxygen at night: 'ही' झाडं रात्री ऑक्सिजन देतात!-Aloe Vera
10 Trees that release O2 at Night-Aloe Vera

जेव्हा जेव्हा फायद्यांसह वनस्पतींची सूची तयार केली जाते; तेव्हा कोरफड नेहमीच चार्टमध्ये सर्वात आधी असते. हवा सुधारणा-या वनस्पतींपैकी एक; म्हणून नासानेही कोरफडीला सूचीबद्ध केले आहे. कोरफड रात्री ऑक्सिजन उत्सर्जित करते; आणि आपले आयुष्य वाढविण्यात मदत करते. ही वनस्पती ब-याच सौंदर्य प्रसाधनामध्ये देखील वापरली जाते. वाचा: पालकांनो सावधान! आपल्या मुलांच्या बाबतीतही ‘अस’ घडेल..! Mobile Phone and Children

कोरफड वनस्पती एलेडीहाइड्स आणि बेंझिन; सारख्या हवेपासून विष काढून टाकण्यासाठी प्रसिध्द आहे. बहुतेक वनस्पतींपेक्षा; ती रात्री ऑक्सिजन सोडते; तसेच बेडरूममध्ये आणि घरातील वातावरणासाठी अनुकूल असते. कोरुफड हळूहळू वाढते; आणि पांढ-या पारदर्शक जेलसह दाट ठिपके असलेली पाने असतात. ही एक औषधी वनस्पती आहे जी वेगवेगळ्या उपचारांसाठी वापरली जाते.

पिंपळ | Peepul (10 Trees that release O2 at Night)

10 Trees release oxygen at night: 'ही' झाडं रात्री ऑक्सिजन देतात!-Peepul
10 Trees that release O2 at Night-Peepul

पिंपळ ही वनस्पती मूळची भारताची आहे; पिंपळ रात्री ऑक्सिजन प्रदान करते आणि दमा आणि बद्धकोष्ठतेवर; उपचार करण्यासाठी वापरले जाते; मधुमेह नियंत्रक म्हणूनही याचा उपयोग होतो. हे दात किडण्यावरील उपाय; म्हणून देखील मदत करते. औषधी गुणधर्माव्तिरिकत पिंपळ हिंदू आणि बौद्ध धर्मातील; एक पवित्र वनस्पती म्हणून देखील ओळखली जातो.

कडुलिंब | Neem Tree

10 Trees release oxygen at night: 'ही' झाडं रात्री ऑक्सिजन देतात!-Neem Tree
10 Trees that release O2 at Night-Neem Tree

आरोग्यासाठी उपयुक्त असलेले निंबोळ झाड; ऑक्सिजन उत्सर्जनाद्वारे रात्रीच्या वेळी हवा शुद्ध करते. पूर्वी कडुनिंबाचे झाड; वाडयाच्या आत असलेल्या चौकात लावले जात होते. ते वैज्ञानिकदृष्ट्या खरे होते; कारण हे झाड एक नैसर्गिक कीटकनाशक म्हणून कार्य करते.

दिवसा प्रकाशात, झाडे आपल्या वातावरणामधून पाणी, सूर्यप्रकाश आणि co2 घेतात आणि त्या बदल्यात ऑक्सिजन तयार करतात. प्रकाशसंश्लेषणासाठी सूर्यप्रकाश हा एक आवश्यक घटक आहे. म्हणूनच रात्री, झाडे केवळ श्वसन करतात, म्हणजे ऑक्सिजन o2 इनहेल करणे आणि कार्बन डाय ऑक्साईड co2 सोडतात. परंतु अपवादात्मक घटनांसह काही वनस्पती अशा आहेत ज्या रात्रीच्या वेळी प्रकाश संश्लेषण देखील करतात. वाचा: Lockdown and Environment│लॉकडाऊन काळातील पर्यावरण

ही झाडे दिवसा उजेडात त्यांचा स्टोमाटा उघडत नाहीत; आणि पाणी साठवत नाहीत. रात्री ते स्टोमाटा उघडतात; आणि कार्बन डाय ऑक्साईड वापरतात आणि ते मालेटच्या रुपात साठवतात. नंतर ते प्रकाशसंश्लेषणात; साखर तयार करण्यासाठी या मालेटला ब्रेकडाउन करतात. परंतु रात्रीच्या वेळी त्यांनी प्रदान केलेला ऑक्सिजन; दिवसा प्रकाशात प्रकाश संश्लेषणाद्वारे तयार केलेल्या ऑक्सिजनपेक्षा कमी असतो. कडूलिंबाच्या झाडाचे बरेच आहेत आणि ते बॅक्टेरियाविरोधी गुणधर्मांकरिता ओळखले जातात.

अंजीर | Fig

10 Trees release oxygen at night: 'ही' झाडं रात्री ऑक्सिजन देतात!-Fig
10 Trees that release O2 at Night-Fig

अंजिराच्या झाडाला हिरवीगार मोठया आकाराची पाने असतात; ते रात्री ऑक्सिजन प्रदान करण्यासाठी चांगले आहे. त्यांना वारंवार पाणी देण्याची आवश्यकता नसते. अंजिराच्या झाडास रोपण्यासाठी तेजस्वी आणि तीव्र उष्णतेपेक्षा; कमीतकमी फिल्टर्ड सूर्यप्रकाशाची आवश्यकता असते.

तुळस | Tulshi

Tulshi
10 Trees that release O2 at Night-Tulshi

भारतात जवळपास अनेक घरांमध्ये तुळशीचं रोपटं पाहायला मिळतं; हिंदू संस्कृती मानणाऱ्या अनेक कुटुंबात तुळशीचं खास महत्त्व आहे. हिंदू संस्कृतीत पूजनीय असणाऱ्या तुळशीचे औषधीय गुणधर्मही; तितकेच महत्त्वाचे आहेत. तुळस आरोग्यासाठी अतिशय गुणकारी मानली जाते. वाचा: Don’t sleep under a tree at night, why? | रात्री झाडाखाली झोपू नये

तुळस दिवसभराचा थकवा दूर करते; अतिशय ताण असल्यास दररोज रात्री दूधात तुळशीची काही पानं टाकून; उकळून ते दूध पिण्याने फायदा होतो. याने मज्जासंस्थेला आराम मिळून तणाव कमी होण्याची शक्यता असते; तुळशीत मोठ्या प्रमाणात अँटी-बॅक्टेरियल आणि अँटी -इंफ्लिमेंट्री गुण असतात. जे रोगप्रतिकारशक्ती मजबूत करण्याचे काम करतात; दररोज तुळशीची पानं खाल्ल्याने फ्लूचा धोकाही दूर होण्यास मदत होते.

मनी प्लांट | Money Plant

Money Plant
10 Trees that release O2 at Night-Money Plant

मनी प्लांटला डेविल्स आयव्ही म्हणून देखील ओळखले जाते; मनी प्लांट हे नाव दिले गेले कारण त्यात नाण्यासारखे दिसणारे; सपाट पाने आहेत. मुख्यतः हवा फिल्टरिंगसाठी तसेच झोपेचे विकार दूर करण्यासाठी; घरातील वनस्पती म्हणून वापरला जातो.

स्नेक पलांट | Snake Plant

Snake Plant
10 Trees that release O2 at Night-Snake Plant

साप वनस्पती नाजूक सरळ पाने असलेला एक हौद आहे; ही वनस्पती सासूची जीभ म्हणून देखील ओळखली जाते; ही वनस्पती 3 फूट उंची पर्यंत वाढते. या वनस्पतीमध्ये एक अद्वितीय घटक आहे; जो हवेतून कार्बन डाय ऑक्साईड शोषून घेतो; आणि रात्रीच्या वेळीही निरोगी वातावरण तयार करण्यासाठी फॉर्मल्डेहाइड काढून टाकते. आपल्या घरात ही वनस्पती ठेवाच आणि रात्री देखील निरोगी वातावरणात श्वास घ्या. वाचा: Majhi Vasundhara Abhiyan | माझी वसुंधरा अभियान महाराष्ट्र शासन

ऑर्किड्स| Orchids

Orchids
10 Trees that release O2 at Night-Orchids

सुंदर आणि फायदेशीर; ऑर्किड्स आपल्या बेडरूमच्या कोप-यात स्थायिक होण्यासाठी योग्य निवड आहे. रात्रीच्या वेळी ऑक्सिजन उत्सर्जित करण्याव्यतिरिक्त; ऑर्किड्स झाइलिन देखील काढून टाकते. पेंटमध्ये आढळणारे प्रदूषक आणि श्वास घेण्यासाठी घरातील वातावरण शुद्ध करते; ऑर्किड शाओक्सिंग (चीन) सह देखील त्यांचे शहर फूल म्हणून संबंधित आहे.

जरबेरा (केशरी) | Gerbera (orange)

Gerbera
10 Trees that release O2 at Night-Gerbera

जरबेरा प्लांट एक सुंदर आणि रंगीबेरंगी फुले येणारी वनस्पती आहे; जी रात्री ऑक्सिजन सोडण्याच्या क्षमतेसाठी ओळखला जाते. श्वासोच्छ्वास आणि झोपेच्या आजाराने त्रस्त; अशा लोकांसाठी हे फायदेशीर आहे. या झाडांना त्याच्या फुलांच्या हंगामामध्ये; सूर्यप्रकाशाची आवश्यकता असते. योग्य काळजी आणि वाढत्या परिस्थितीत, जरबेरा डेझी दोन वर्षांपेक्षा जास्त काळ जगू शकते.

ख्रिसमस कॅक्टस | Christmas Cactus

Christmas Cactus
10 Trees that release O2 at Night- Christmas Cactus

ख्रिसमस कॅक्टसचे दुसरे नाव शल्मबर्गेरा आहे; ही वनस्पती बहुतेक पूर्व ब्राझीलमध्ये आढळते. ही रात्रीच्या वेळी ऑक्सिजन प्रदान करते; म्हणून घरातील हवा शुद्ध करण्यासाठी देखील वापरली जाते. त्यांना उन्हाळ्यात दर दोन ते तीन वेळा; आणि इतर हंगामात आठवडयातून एकदा पाणी देणे आवश्यक असते. त्याची फुले अमृतसमवेत उत्साही असतात.

वाचा: Van Mahotsav: वन महोत्सव महाराष्ट्र शासन 2021-2022

निष्कर्ष (10 Trees that release O2 at Night)

वनस्पती आपल्या पर्यावरणातील मुख्य स्तंभ आहेत; जिवंत प्राण्यांना जिवंत राहण्यासाठी; ऑक्सिजनची आवश्यकता असते. जगातील पर्यावरणातील संतुलन राखण्यासाठी; वनस्पतीही ऑक्सिजन देतात. हिरवीगार झाडे नसल्याने; आरोग्यास गंभीर समस्या उद्भवू शकते; आणि आपल्या सभोवतालचे वातावरण मोठ्या प्रमाणात दूषित करु शकते. म्हणूनच, पर्यावरणातील संतुलन टिकवून ठेवण्यासाठी लोकांनी अधिक वृक्ष लागवड करावी. वाचा: 20 Plants: ‘या’ 20 वनस्पती रात्रीही ऑक्सिजन देतात!

शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

‘ही’ झाडं रात्रीही ऑक्सिजन देतात!’ हा लेख आपणास कसा वाटला, या बद्दल आपला अभिप्राय व सूचना कमेंटमध्ये जरुर कळवा. आपला प्रतिसाद व सुभेच्छा आमच्यासाठी लाख मोलाच्या आहेत. त्या नवचैतन्य देतात व त्यामुळे नवीन लेख लिहिण्यास प्रेरणा मिळते. आपण हा लेख आपल्या मित्रांसोबत नक्की शेअर करा. धन्यवाद…!   

All you need to know about sextortion

All you need to know about sextortion | सेक्सटोर्शन म्हणजे काय?

All you need to know about sextortion | सेक्सटोर्शन म्हणजे काय? सेक्सटोर्शनचे बळी होण्यापासून सावध राहण्यासाठी; तुम्हाला सर्व माहिती असणे ...
Read More
woman with face mask holding an alcohol bottle

All Information About Pharmacy Courses | फार्मसी कोर्सबद्दल

All Information About Pharmacy Courses | फार्मसी कोर्सबद्दल सविस्तर माहिती; प्रवेश प्रक्रिया, कौशल्ये, पात्रता निकष, अभ्यासक्रम, नोकरीच्या संधी, प्रमुख रिक्रूटर्स ...
Read More
Most Beautiful Flowers in the World

Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले

Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले; फुलांचे सौंदर्य, रंग, प्रकार, उगम व महत्व जाणून घ्या ...
Read More
How to Check Income Tax Refund?

How to Check Income Tax Refund? | टॅक्स रिफंड कसा तपासायचा?

How to Check Income Tax Refund? | आयकर विभागाने AY 2021-22 साठी आयकर परतावा जारी केला. तुम्हाला आयटी रिफंड मिळाला ...
Read More
Know the meaning of moles on the face

Know the meaning of moles on the face | चेह-यावरील तीळाचे अर्थ

Know the meaning of moles on the face | चेह-यावरील तीळाचे अर्थ, तीळ कशामुळे होतो; मोल्सचे प्रकार व मोल्सविषयी विविध ...
Read More
Know About the Importance of Makar Sankranti

Know the Importance of Makar Sankranti 2022 | मकर संक्रांती

Know the Importance of Makar Sankranti 2022 | मकर संक्रांतीचे प्रादेशिक, सामाजिक व धार्मिक महत्व; प्रादेशिक भिन्नता व रीतिरिवाज या ...
Read More
How to Get Rid of Pimples?

How to Get Rid of Pimples? | मुरुमांपासून सुटका कशी करावी?

How to Get Rid of Pimples? | मुरुम किंवा पुरळ हा एक सामान्य त्वचा रोग आहे; यापासून सुटका करण्यासाठी, नैसर्गिक ...
Read More
photo of woman tutoring young boy

The Role of Parents in the Success of their Children |मुलांचे यश

The Role of Parents in the Success of their Children | मुलांच्या यशात पालकांची भूमिका; मुलांच्या करिअरसाठी पालकांनी काय केले ...
Read More
A career in the Fashion Designing

A career in the Fashion Designing | फॅशन डिझायनिंगमध्ये करिअर

A career in the Fashion Designing | फॅशन डिझायनिंगमध्ये करिअर, कोर्सेस, अभ्यासक्रम पुस्तके, महाविदयालये, वेतन व कंपन्या फॅशन डिझायनिंग हे ...
Read More
Success is Around Yourself

Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे

Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे; फक्त ते शोधण्याची नजर हवी आपल्यापैकी प्रत्येकजण आपल्या आयुष्यात अनेक लोकांना ...
Read More
Spread the love