Skip to content
Marathi Bana » Posts » Google exclusive service changed | 1 जून पासून काय आहे ‘बदल’

Google exclusive service changed | 1 जून पासून काय आहे ‘बदल’

Google exclusive service changed

Google exclusive service changed | Google ची ‘खास’ सेवा 1 जून पासून बंद, पाहा नवीन धोरण काय आहे

आपण घर बांधतांना काही वस्तू ठेवण्यासाठी स्टोअर रुम काढतो; अनेक वस्तू आपण त्या स्टोअर रुममध्ये ठेवतो. जेंव्हा त्या वस्तूची गरज लागते; तेंव्हा स्टोअररूम उघडतो व पाहिजे ती वस्तू घेतो. अगदी त्याप्रमाणेच Google ने आपल्या आठवणींसाठी; (म्हणजे आपल्या फोटोसाठी) जागा असावी या उद्देशाने; पाच वर्षांपूर्वी Google Photos लाँच केले. आपले फोटो आणि व्हिडिओ एका ठिकाणी व्यवस्थित राहण्यासाठी; Google Photos विकसित केले होते. आज, Google फोटोमध्ये 4 ट्रिलियनहून अधिक फोटो संग्रहित आहेत; आणि दर आठवड्यात 28 अब्ज नवीन फोटो आणि व्हिडिओ अपलोड केले जातात. (Google exclusive service changed from June 1)

Table of Contents

1 जून पासून Google ची ‘खास’ सेवा बंद (Google exclusive service changed)

Google exclusive service changed-girl taking a selfie
Google exclusive service changed-Photo by Kampus Production on Pexels.com

आपल्यापैकी बरेचजण आपल्या आठवणी साठवण्यासाठी गुगल फोटोंवर विसंबून असल्याने; हे फक्त एक उत्तम उत्पादनच नव्हे तर; आपल्या गरजा भागविणारे एक साधन आहे. आपल्या आणखी आठवणींचे स्वागत करण्यासाठी; आणि भविष्यात Google Photos तयार करण्यासाठी Google अमर्यादित उच्च दर्जाचे संचयन धोरण बदलत आहे. (Google exclusive service changed)

वाचा: How to make AC at home without electricity |विजेशिवाय एसी चालू

गुगल फोटो (Google Photos) सध्या आपल्या वापरकर्त्यांना अमर्यादित स्टोरेज देत आहे. 1 जूनपासून Google वापरकर्त्यांना सुमारे; 15GB क्लाऊड स्टोरेज विनामूल्य देणार आहे. परंतू त्यामध्ये गुगलच्या सर्व सव्हिर्सेसमधल्या डेटाचा समावेश आहे; म्हणजेच Google च्या एका अकाउंटमध्ये; Gmail, Google Docs, Sheets, Drives आणि गुगलच्या अन्य सेवामिळून एकूण 15 जीबी डेटा मोफत साठवता येऊ शकतो. (Google exclusive service changed)

तुमच्या सर्व आठवणी एकाच ठिकाणी (Google exclusive service changed)

Google exclusive service changed-wine glasses and pictures on table
Google exclusive service changed-Photo by Inga Seliverstova on Pexels.com

मात्र 1 जून 2021 पूर्वी गुगल अकाउंटवर अपलोड करण्यात आलेले फोटो किंवा व्हिडीओ; या 15 जीबी मोफत स्टोरेजमध्ये समाविष्ट असणार नाहीत. 15 GB पेक्षा अधिक स्टोअरेजसाठी  पैसे द्यावे लागतील. त्यासाठी Google One चं सबस्क्रिप्शन घ्यावं लागेल. त्यात 100 जीबीच्या स्टोरेजसाठी 19.99 डॉलर्स म्हणजे भारतीय चलनात सुमारे 1460 रुपये मोजावे लागतील. 200 जीबीपासून दरमहा 210 रुपये; 2 टीबी 650 रुपये प्रतिमहा किंवा 6500 रुपये प्रति वर्षासाठी; 10 टीबी दरमहा 3,250 रुपये आणि 20 टीबी दरमहा 6,500 रुपयांनी सुरु होते. (Google exclusive service changed)

वाचा: Most Indian fans have 3 blades Why? | सीलिंग फॅनला 3 पाते का?

1 जून 2021 पासून, आपण अपलोड केलेले कोणतेही नवीन फोटो आणि व्हिडिओ Google च्या प्रत्येक खात्यासह येणा-या विनामूल्य 15 जीबी स्टोरेजमध्ये असेल. त्याव्यतिरिक्त आपण Google one सदस्य म्हणून खरेदी केलेल्या अतिरिक्त संचयनात  जातील. आपले Google खाते संचयन ड्राइव्ह, Gmail आणि फोटोंमध्ये सामायिक केले गेले आहे. हा बदल साठवणुकीच्या वाढत्या मागणीसह निरंतर राहण्यास देखील अनुमती देतो. आणि, नेहमीप्रमाणेच जाहिरातींसाठी Google Photos मधील माहितीचा वापर न करण्याच्या वचनबद्धतेचे समर्थन करतो.

वाचा: How hackers steal your data | हॅकर्स तुमचा डेटा कसा चोरतात?

आपले फोटो आणि व्हिडिओंचा सुरक्षित बॅकअप (Google exclusive service changed)

Google exclusive service changedphoto of woman holding video camera
Google exclusive service changed-Photo by cottonbro on Pexels.com

विद्यमान उच्च प्रतीचे फोटो आणि व्हिडिओ; या बदलापासून मुक्त आहेत. | Existing high-quality photos and videos are exempt from this change.

1 जून 2021 पूर्वी; आपण उच्च गुणवत्तेत अपलोड केलेले कोणतेही फोटो; किंवा व्हिडिओ आपल्या 15GB विनामूल्य संचयनामध्ये धरले जाणार नाहीत. याचा अर्थ असा की; 1 जून 2021 पूर्वी बॅक अप घेतलेले फोटो आणि व्हिडिओंना; स्टोरेज मर्यादेपासून सूट दिली जाईल. सेटिंग्जमध्ये बॅक अप आणि संकलनावर जाऊन; आपण कोणत्याही वेळी फोटो अ‍ॅपमध्ये आपली बॅकअप गुणवत्ता सत्यापित करु शकता.

आपण मूळ गुणवत्तेत आपल्या फोटोंचा आणि व्हिडिओंचा बॅक अप घेतल्यास; हे बदल आपल्यावर परिणाम करणार नाहीत. नेहमीप्रमाणेच, आपले मूळ दर्जेदार फोटो आणि व्हिडिओ; आपल्या Google खात्यात 15 जीबीच्या विनामूल्य संचयनावर साठवणे सुरु राहील.

वाचा: WhatsApp New Privacy Policy 2021 | व्हॉटसॲपची नवीन पॉलिसी

आपल्याकडे पिक्सेल 1-5 असल्यास; त्या डिव्हाइसवरुन अपलोड केलेल्या फोटोंवर परिणाम होणार नाही. त्या डिव्हाइसमधून उच्च गुणवत्तेत अपलोड केलेले फोटो आणि व्हिडिओ; यांना 1 जून 2021 नंतरही या बदलापासून सूट मिळेल.  

आपले फोटो फक्त एका टॅपमध्ये शोधा (Google exclusive service changed)

person using a smartphone
Google exclusive service changed-Photo by cottonbro on Pexels.com

आज आपल्याला Google one चं सबस्क्रिप्शन घेण्याची आवश्यकता नाही | There’s no need to buy Google one’s subscription right now

हा बदल 1 जून 2021 पासून लागू होणार आहे; म्हणून आपल्याला आत्ता काहीही करण्याची आवश्यकता नाही. आणि एकदा हा बदल लागू झाला की; आपल्यापैकी 80 टक्के लोक अद्याप आपल्या विनामूल्य 15 जीबी स्टोरेजसह; आणखी तीन वर्षांच्या आठवणी साठवण्यास सक्षम असतील. आपले स्टोरेज 15 जीबीच्या जवळ येत असल्यास; Google आपल्याला ईमेलद्वारे सूचना पाठवेल.

आपला कोटा समजून घ्या आणि व्यवस्थापित करा | Understand and manage your quota

या बदलाचा आपल्यावर कसा प्रभाव पडतो, हे समजून घेण्यासाठी; आपण आपला संग्रह किती काळ टिकेल; यासाठी वैयक्तिकृत अंदाज पाहू शकता. हा अंदाज आपण किती वेळा आपल्या Google खात्यात फोटो, व्हिडिओ; आणि अन्य सामग्रीचा बॅक अप घेतो हे विचारात घेतले जाते.

आणि जून 2021 मध्ये, आपण आपले बॅक अप घेतलेले फोटो आणि व्हिडिओ; सहजतेने व्यवस्थापित करण्यासाठी; फोटो अ‍ॅपमधील नवीन विनामूल्य साधनात प्रवेश करण्यात सक्षम व्हाल. हे साधन आपल्याला गडद किंवा अस्पष्ट फोटो; किंवा मोठे व्हिडिओ हटवताना आपण ठेवू इच्छित असलेल्या आठवणींचे पुनरावलोकन करण्यात मदत करेल.

शेअर करण्याचा एक नवीन मार्ग जो नेहमी अद्ययावत असतो | A new way to share that’s always up to date

person using laptop computer during daytime
Google exclusive service changed-Photo by picjumbo.com on Pexels.com

निष्क्रिय खात्यांमधून Google कंन्टेंन्ट देखील हटवेल

याचा अर्थ काय? Google will also delete content from inactive accounts

गुुगलने असे म्हटले आहे की; जर आपले खाते दोन वर्षांपासून किंवा 24 महिन्यांपेक्षा अधिक काळ निष्क्रिय असेल तर; ते आपण ज्या उत्पादनात निष्क्रिय आहात; त्या उत्पादनातील सामग्री हटवू शकते. यात Gmail, ड्राइव्ह किंवा फोटो यासारख्या उत्पादनांचा समावेश आहे; म्हणूनच आपण दोन वर्षांपासून आपल्या खात्यासाठी Google फोटो वापरलेले नसल्यास; कंपनी त्या विशिष्ट उत्पादनातील सामग्री हटवेल. परंतु डेटा हटवण्यापूर्वी ते आपल्याला चेतावणी देतील असे गुगलचे म्हणणे आहे.

पुढे Google ने म्हटले आहे की; सामग्री हटविण्यासाठी पात्र होण्यासाठी; कमीतकमी तीन महिन्यांपूर्वी वापरकर्त्याशी संपर्क केला जाईल. हे वापरकर्त्यांना उत्पादनात सक्रिय बनून हटविणे टाळण्याची संधी देखील देईल.

वाचा: Way to find a lost smartphone | ‘असा’ शोधा हरवलेला स्मार्ट फोन

वापरकर्त्यांकडे सेवेवरुन सामग्री हटविण्यापूर्वी; डाउनलोड करण्याचा पर्याय देखील असेल. जरी सामग्री हटविली गेली; तरीही वापरकर्ता त्यांच्या Google खात्यावर साइन इन करण्यास सक्षम असेल

असा’ करा Google अकाउंटवरचा डेटा डाउनलो

आपल्या अकाउंटची 15 जीबी डेटा क्षमता संपत आल्यानंतर; Google कडून ई-मेलने तुम्हाला कळवलं जाईल. स्टोरेज क्षमता संपल्या नंतर; Google One किंवा अन्य कोणतीही क्लाउड स्टोरेज सेवा खरेदी करून; डेटा स्टोअर करता येऊ शकतो. त्यासाठी गुगल अकाउंटवरचा डेटा कशा पद्धतीने सुरक्षितपणे डाउनलोड करायचा; हे माहित असणं महत्वाचं आहे. त्यासाठी Google Takeout ही सुविधा उपलब्ध आहे. Google Takeout हे असं टूल आहे, ज्याद्वारे कीप नोट्स, मेल मेसेजेस, गुगल क्रोम हिस्ट्री अशा अनेक Google apps मधली आपली माहिती युजर Export करु शकतो.

वाचा: What an innovative app skype is! | स्काईप एक नाविन्यपूर्ण ॲप!
  • प्रथम सर्व फोटो डाउनलोड करण्यासाठी takeout.google.com वर जा व आपले Google account साईन करा.
  • त्यात ‘Create a New Export’ वर क्लिक करा; येथे तुम्हाला गुगलच्या कोणकोणत्या सेवांमधला कंटेंट डाउनलोड करायचं आहे; हे सिलेक्ट करता येईल. तुम्हाला फक्त फोटो डाउनलोड करायचे असतील, तर तेवढाच पर्याय सिलेक्ट करा.
  • ‘select data to include’ या टॅबमध्ये ‘deselect all’ वर क्लिक करा. त्यानंतर Google Photos सिलेक्ट करा. ‘तुम्हाला जर एखादा विशिष्ट फोटो अल्बम सिलेक्ट किंवा डीसिलेक्ट करायचा असेल तर, ‘all photo albums included’ यावर क्लिक करा.
  • अल्बम सिलेक्ट केल्यानंतर OK वर क्लिक करा. त्यानंतर डेटा एक्स्पोर्टचे अनेक पर्याय उपलब्ध होतील.
  • युजर्सना त्यांचा डेटा, फोटो कशा पद्धतीने डाउनलोड करायचे हे निवडता येते; त्यांच्या ई-मेलवर डाउनलोड लिंक स्वीकारण्याचा पर्याय असतो. इथे send download link via email link हा ऑप्शन सिलेक्ट करु शकता; तसंच, ड्रॉपबॉक्स, वनड्राइव्ह किंवा बॉक्स अशा अन्य क्लाउड पर्यायांतही डेटा पाठवता येतो.
  • तुम्हाला सगळा डेटा एकाच वेळी एक्स्पोर्ट करायचा आहे; की ठरावीक दिवसांनी एक्स्पोर्ट करायचा आहे; हे सिलेक्ट ठरवता येतं. त्याप्रमाणेच फाइलचा प्रकार देखील ठरवता येतो.
  • तुम्हाला जर डाउनलोड फाइलचा आकार सर्वाधिक ठरवायचा असेल; तर हेही ठरवता येतं. उदा. एखाद्या युजरचा एकूण डेटा 12 जीबी असेल; आणि मॅक्सिमम फाइल साइझ 1 जीबी निवडली असेल; तर प्रत्येक 1 जीबी फाइलसाठी 1; अशा प्रकारे 12 डाउनलोड लिंक्स गुगलकडून पाठवल्या जातील.
  • यानंतर Create Export वर क्लिक करावं. नंतर ‘Google is creating a copy of files from Google Photos’ असा मेसेज दिसेल.
  • नंतर गुगल तुमचा बॅकअप तयार करायला सुरुवात करेल; आणि तोतयार झाल्यानंतर डाउनलोड लिंक्स पाठवले जातील. या सर्व प्रक्रियेसाठी काही मिनिट किंवा कधीकणी  काही तास देखील लागू शकतात.

Related Posts

Related Posts Categories

शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

“1 जून पासून Google चे नियम बदलणार, काय आहे ‘बदल’ घ्या जाणून…!”हा लेख आपणास कसा वाटला, या बद्दल आपला अभिप्राय व सूचना कमेंटमध्ये जरुर कळवा. आपला प्रतिसाद व सुभेच्छा आमच्यासाठी लाख मोलाच्या आहेत. त्या नवचैतन्य देतात व त्यामुळे नवीन लेख लिहिण्यास प्रेरणा मिळते. आपण हा लेख आपल्या मित्रांसोबत नक्की शेअर करा. धन्यवाद…!

Diploma: The best career option after 10th

Diploma: The best career option after 10th | 10वी नंतर डिप्लोमा

Diploma: The best career option after 10th | 10वी नंतर करिअरचा सर्वोत्तम पर्याय म्हणजे डिप्लोमा कोर्सेस; कमी कालावधी व कमी ...
Read More
The Best Law Courses After 12th

The Best Law Courses After 12th | 12वी नंतर कायदा अभ्यासक्रम

The Best Law Courses After 12th | 12वी नंतर कायदा अभ्यासक्रम; कायदा अभ्यासक्रम कोर्स, कालावधी, पात्रता; अभ्यासक्रम, अभ्यासक्रमाचे प्रकार व ...
Read More
4 Important Actions About Aadhaar card

4 Important Actions About Aadhaar card | आधार अपडेट्स बाबत

4 Important Actions About Aadhaar card | आधार अपडेट्स बाबत महत्वाच्या चार क्रिया; आधार प्रमाणीकरण, इतिहास, पॅन- आधार लिंक, आधार ...
Read More
Latest Water Purification Technologies

Latest Water Purification Technologies | नवीन जल शुध्दी तंत्रज्ञान

Latest Water Purification Technologies | नवीन जल शुद्धीकरण तंत्रज्ञान; नॅनो तंत्रज्ञान, ध्वनिक नॅनोट्यूब तंत्रज्ञान, फोटोकॅटॅलिटिक तंत्रज्ञान, एक्वापोरिन्स तंत्रज्ञान आणि ऑटोमेटेड ...
Read More
Psychology: The best career option after 12th

Psychology: The best career option after 12th | मानसशास्त्र

Psychology: The best career option after 12th | 12 वी नंतर मानसशास्त्राचा अभ्यासक्रम; हा उत्तम करिअर पर्याय आहे. अभ्यासक्रम पात्रता, ...
Read More
How to Make a Career in Merchant Navy

How to Make a Career in Merchant Navy | करिअर इन मर्चंट नेव्ही

How to Make a Career in Merchant Navy | मर्चंट नेव्हीमध्ये करिअर कसे करावे; पात्रता, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, नोकरीच्या संधी; ...
Read More
Bachelor of Arts in Hotel Management

Bachelor of Arts in Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये बीए

Bachelor of Arts in Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये बीए, कोर्स, पात्रता, अभ्यासक्रम, महाविद्यालये, फी, करिअरची व्याप्ती बॅचलर ऑफ आर्ट्स ...
Read More
Marine Engineering: the best option for a career

Marine Engineering: the best option for a career | सागरी अभि.

Marine Engineering: the best option for a career | सागरी अभियांत्रिकी पदवी; प्रवेश, पात्रता, अभ्यासक्रम, महाविद्यालये, पगार व करिअर संधी ...
Read More
How to become a corporate lawyer

How to become a corporate lawyer | कॉर्पोरेट वकील कसे व्हावे

How to become a corporate lawyer | कॉर्पोरेट वकील कसे व्हावे, कॉर्पोरेट कायदा अभ्यासक्रम तपशील; पात्रता, प्रवेश, फी, कालावधी, करिअरच्या ...
Read More
Diploma in Information Technology

Diploma in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञान डिप्लोमा

Diploma in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञान डिप्लोमा; पात्रता, प्रवेश, अभ्यासक्रम, कौशल्ये, महाविदयालये, व्याप्ती, सरासरी वेतन व प्रमुख रिक्रुटर्स. माहिती ...
Read More
Spread the love