Skip to content
Marathi Bana » Posts » How to Check Oxygen Level Without Oximeter?

How to Check Oxygen Level Without Oximeter?

How to Check Oxygen Level Without Oximeter

How to Check Oxygen Level Without Oximeter? |क्सिमिटर शिवाय, आता स्मार्टफोनवरुन रक्तातील ऑक्सिजन पातळी; आणि पल्स रेटची तपासणी करण्यासाठी एक नवीन ॲप.

केअरप्लिक्स व्हिटल ॲप (How to Check Oxygen Level Without Oximeter?)

How to Check Oxygen Level Without Oximeter?
How to Check Oxygen Level Without Oximeter?-Photo by Ketut Subiyanto on Pexels.com

आता तुम्ही तुमच्या स्मार्टफोनचा वापर करुन; तुमची ऑक्सिजन लेव्हल तपासू शकता. त्यासाठी तुम्हाला केअरप्लिक्स व्हिटल; या ॲपची मदत घ्यावी लागेल. हे स्मार्टफोन अ‍ॅप वापरकर्त्यांना केवळ स्मार्टफोन कॅमेरा; आणि फ्लॅशलाइटचा वापर करुन ऑक्सिजन पातळी आणि उच्च अचूकतेसह नाडी दराचे निरीक्षण करण्यास सक्षम करते. (How to Check Oxygen Level Without Oximeter?) वाचा: How to make AC at home without electricity |विजेशिवाय एसी चालू

कोरोनाव्हायरसच्या दुस-या लाटेत; ऑक्सिजनची पातळी कमी झाल्यामुळे; रूग्णांना त्रास जास्त होतो. या कालावधीत काही रुग्णांची ऑक्सिजनची पातळी; झपाट्याने कमी होत गेली त्याची रुग्णांना जाणीवही झाली नाही. ऑक्सिजनची पातळी कमी असल्याचे आढळले; तेव्हापर्यंत रुग्नाला हॉस्पिटलमध्ये दाखल करण्याची वेळ आली.

वाचा: Most Indian fans have 3 blades Why? | सीलिंग फॅनला 3 पाते का?

देशाच्या प्रत्येक भागात रुग्नसंख्या वाढत आहे; त्यावर नियंत्रण ठेवण्यासाठी; अनेक भागात लॉकडाउन करण्यात आलेले आहे. अशातच नागरीकांना अनेक समस्येंना सामोरे जावे लागत आहे; या कठीण काळात लॉकडाउनमध्ये घराबाहेर पडण्याची वेळ येऊ नये म्हणून; लोक आता काही आवश्यक वैद्यकीय उपकरणे विकत घेत आहेत. त्यामध्ये महत्वाचे उपकरण म्हणजे ऑक्सिमिटर; रक्त ऑक्सिजन पातळी आणि नाडीचे दर तपासणारे हे ऑक्सिमिटर आता; जवळजवळ प्रत्येकाच्या घरी दिसत आहे. ऑक्सिमिटरची मागणी वाढल्यामुळे त्यांच्या किंमतीही वाढल्या आहेत. (How to Check Oxygen Level Without Oximeter?)

How to Check Oxygen Level Without Oximeter?
How to Check Oxygen Level Without Oximeter?-Photo by Ketut Subiyanto on Pexels.com
वाचा:WhatsApp New Privacy Policy 2021 | व्हॉटसॲपची नवीन पॉलिसी

भारतात चांगल्या ऑक्सिमीटरची किंमत 4000 रुपयांपेक्षा जास्त झाली आहे; कारण घरी रक्ताच्या ऑक्सिजन पातळीवर; लक्ष ठेवण्याची गरज अनेक पटींनी वाढली आहे. विशेषत: कोविड साथीच्या आजाराच्या दुस-या लाटेत; वाढत्या मागणीसह; अनेक उत्पादकांनी लहान डिव्हाइस; जादा दराने विकण्यासाठी मोठ्या प्रमाणात आयात केले. मागणी व पुरवठा जुळत नसल्यामुळेय ऑक्सिमीटरची किंमत सरासरी 800 रुपयांवरुन 4,000 रुपयांवर गेली.

वाचा:Way to find a lost smartphone | ‘असा’ शोधा हरवलेला स्मार्ट फोन

ज्या लोकांना घरी रक्त ऑक्सिजन पातळी आणि नाडीचे दर तपासण्याची आवश्यकता आहे त्यांच्यासाठी हे मोबाइल फोन ॲप अतिशय उपयुक्त आहे. अलीकडेच कोलकाता स्थित हेल्थ स्टार्टअपने केअरप्लिक्स व्हिटल्स हे ॲप तयार केले आहे जे ऑक्सिमीटरच्या जागी वापरता येतो. हे स्मार्टफोन अ‍ॅप वापरकर्त्यांना केवळ स्मार्टफोन कॅमेरा आणि फ्लॅशलाइटचा वापर करुन ऑक्सिजन पातळी आणि उच्च अचूकतेसह नाडी दराचे निरीक्षण करता येते.

वाचा:What an innovative app skype is! | स्काईप एक नाविन्यपूर्ण ॲप!

आता तुम्ही स्मार्टफोनच्या मागील कॅमेरा; आणि फ्लॅशलाइटवर बोट ठेवून; रक्त ऑक्सिजन पातळी, नाडी आणि श्वसन दराचे निरीक्षण करु शकता. त्यासाठी केवळ 40 सेकंद लागतात; मागील कॅमेरा; आणि फ्लॅशलाइटव बोट ठेवण्याची ताकद निश्चित करण्यात मदत करते. बोट प्लेसमेंट अधिक मजबूत; वाचन अधिक अचूक. भविष्यातील संदर्भासाठी क्लाउडवर अहवाल जतन केला जाऊ शकतो.

वाचा:Many languages, but app one | भाषा अनेक, पण ॲप एक
How to Check Oxygen Level Without Oximeter?
How to Check Oxygen Level Without Oximeter?-Photo by Anna Shvets on Pexels.com

हे ॲप कोणते तंत्रज्ञान वापरते?

द इंडियन एक्स्प्रेसच्या वृत्तानुसार; एका कंपनीच्या अधिका-याने म्हटले आहे की, “यामागील तंत्रज्ञान म्हणजे फोटोप्लेथस्मोग्राफी किंवा पीपीजी; फोनचा मागील कॅमेरा आणि फ्लॅशलाइटला; बोटाने झाकल्यानंतर स्कॅन सुरु होते. आणि ते प्रकाशाच्या तीव्रतेच्या फरकाची; गणना करते. फक्त 40 सेकंदामध्ये, पीपीजी आलेख प्लॉट केलेला आहे आणि एसपीओ 2 आणि पल्स रेट आला आहे. ” वाचा:Why Mobile Security is Important? | मोबाईल सुरक्षेचे महत्व

कोविड-19 च्या कारणामुळे; देशातील हृदय व रक्तवाहिन्यासंबंधी मृत्यूमुळे; कोलकाताच्या सेठ सुखलाल कर्णानी मेमोरियल हॉस्पिटलच्या रुग्ण विभागात; 1200 व्यक्तींच्या क्लिनिकल चाचणी केल्या. चाचणीच्या निकालांमध्ये; हृदयाच्या ठोक्यांसह 96 टक्के अचूकता होती; तर ऑक्सिजन संपृक्ततेच्या बाबतीत 98 टक्के अचूकता नोंदविली गेली.

आता ऑक्सिमीटर खरेदी करण्याची गरज नाही

No need to buy an oximeter anymore
How to Check Oxygen Level Without Oximeter?-Photo by Stanley Ng on Pexels.com

कोरोना संक्रमित रुग्णांची हळूहळू ऑक्सिजन पातळी कमी होऊ लागते; नंतर त्याचा परिणाम त्यांच्या फुप्पुसांवरही होऊ लागतो. त्यामुळे परिस्थिती बिघडते; आणि अशातच काही लोकांना त्यांचा जीव देखील गमवावा लागतो. अशा परिस्थितीत एखाद्याला कोरोना विषाणूची लागण झाल्यास; डॉक्टर त्याला सल्ला देतात की वेळोवेळी पल्स ऑक्सिमीटरच्या माध्यमातून; त्याचे रक्त ऑक्सिजन पातळी म्हणजे एसपीओ 2 तपासले पाहिजे. याकरिता आता तुम्ही; स्मार्टफोनची मदत घेऊ शकाल, त्यामुळे आता कोरोना संक्रमित रुग्णांना ऑक्सिमीटर खरेदी करण्याची गरज नाही. वाचा:Never commit mistakes on WhatsApp |’या’ चुका करु नका,अन्यथा!

मोबाइल ॲपचा वापर कसा करावा?

हेल्थ स्टार्टअपने विकसित केलेल्या या मोबाइल ॲपचे नाव केअरप्लिक्स व्हिटल आहे जे वापरकर्त्याच्या रक्तातील ऑक्सिजन पातळी, नाडी आणि प्रतिक्रिया दरांवर नजर ठेवण्यासाठी काम करते. हे मोबाइल ॲप वापरण्यासाठी, प्रथम आपण मागील कॅमेरा आणि स्मार्टफोनच्या फ्लॅशलाइटवर बोट ठेवले पाहिजे. अवघ्या 40 सेकंदात, ऑक्सिजन पातळी , पल्स आणि श्वसन पातळी अँपमध्ये दिसते. केअरप्लिक्स विटल ॲप देते एसपीओ२ आणि पल्स रेटचे अचूक रिडींग. वाचा:1 जून पासून Google चे नियम बदलणार, काय आहे ‘बदल’ घ्या जाणून…

सारांष (How to Check Oxygen Level Without Oximeter?)

थोडक्यात; अनुप्रयोग ऑक्सिमीटर किंवा स्मार्टवॉच प्रमाणेच कार्य करते; आणि त्याच फोटोप्लेथस्मोग्राफी; किंवा पीपीजी तंत्रज्ञानाचा वापर करते. फकत फरक हा आहे की; या प्रकरणात वेअरेबल्स आणि ऑक्सिमीटरवरील अवरक्त लाइट सेन्सरचे काम फ्लॅशलाइटने बदलले आहे.

अ‍ॅपला वापरकर्त्यांनी स्कॅनसाठी; मागील बोटांनी मागील कॅमेरा; आणि फ्लॅशलाइट कव्हर करणे आवश्यक आहे. पुढील काही सेकंदांसाठी,; ॲप बोटावरुन जात असलेल्या प्रकाश तीव्रतेच्या फरकाची गणना करतो; आणि या फरकाच्या आधारे पीपीजी आलेख रचला जातो. या आलेखातून; एसपीओ 2 आणि नाडी दर निश्चित केले जाते. बोट ठेवण्याची ताकद निश्चित करण्यासाठी; अनुप्रयोगात एआय सुसज्ज आहे. बोटांच्या अधिक चांगल्या प्लेसमेंटमुळे अधिक अचूक रिडिंग येते.

ऑक्सिमीटरची यादी (How to Check Oxygen Level Without Oximeter?)

ऑक्सिमीटर ही महत्त्वाची वैद्यकीय उपकरणे आहेत. म्हणून, योग्य निवडणे अत्यावश्यक आहे. माहितीसाठी खालील ऑक्सिमीटरची यादी पाहा

हेस्ली पल्स ऑक्सिमीटर फिंगरटिप – हे पल्स ऑक्सीमीटर 24 तास सतत बॅटरी बॅकअप देते. किंमत रु. 2,599

डॉ ट्रस्ट सिग्नेचर सिरीज फिंगर्टिप पल्स ऑक्सीमीटर ऑडिओ व्हिज्युअल अलार्म– हे एक अत्यंत प्रभावी ऑक्सीमीटर आहे जे केवळ 6 सेकंदात वाचन दर्शवते. उर्जा वापर कमी करण्यासाठी डिव्हाइस काढून टाकल्यानंतर आपोआप बंद होते. हे पीआय किंवा परफ्यूजन इंडेक्स देखील वाचते, जे नाडीची ठोके दर्शवते. किंमत: रु. 2,999

बीपीएल मेडिकल टेक्नॉलॉजीज बीपीएल स्मार्ट ऑक्सी फिंगर्टिप पल्स ऑक्सीमीटर – BPL ब्रँड भारतातील सर्वात प्रमुख ब्रँडपैकी एक आहे; बीपीएल वैद्यकीय तंत्रज्ञानाचे उत्पादन; हे स्मार्ट ऑक्सिमीटर 20 तास सतत बॅटरी आयुष्य देते. यात एक अलर्ट सिस्टीम देखील आहे; जी वापरकर्त्यांना अत्यंत कमी किंवा उच्च पातळीवर सतर्क करते. किंमत: रु. 2,284

वाचा:Choose the Right and Buy Perfect-Laptop Guide | लॅपटॉप गाईड

हेल्थसेन्स ॲक्यूबीट एफपी 910 पल्स ऑक्सिमीटर- हे वैद्यकीय उपकरण तयार करताना; हेल्थसेन्सने संपूर्ण खबरदारी घेतली आहे. वैद्यकीय-दर्जाच्या सिलिकॉनचा वापर करून; उत्पादित आणि मापन करताना कोणतीही ॲलर्जीक प्रतिक्रिया टाळण्यासाठी; लेटेक्स मुक्त आहे. हे बहुमुखी आहे आणि कोणत्याही बोटाच्या आकाराशी जुळवून घेऊ शकते; स्पॉट 2, परफ्यूजन इंडेक्स (पीआय), पल्स रेट आणि प्लेथीस्मोग्राफसह फक्त 8 सेकंदात प्रदर्शन दाखवते. किंमत रु. 2,999

Beurer PO30 Pulse Oximeter, Blood Oxygen Saturation & Heart Rate Monitor – दमा आणि इतर हृदयविकारांसारख्या; आजारांनी ग्रस्त असलेल्या रुग्णांसाठी योग्य. हे वापरकर्ता-अनुकूल उपकरण आहे; जे वापरण्यास सोपे आहे आणि एक साधा इंटरफेस आहे. बॅटरीची प्रभावी बचत करण्यासाठी; चार ग्राफिक डिस्प्ले फॉरमॅट, कमी बॅटरी इंडिकेटर आणि ऑटो-स्विच ऑफ वैशिष्ट्ये. किंमत रु. 3,399

Tamizhanda P -01 Pulse Oximeter – या पल्स ऑक्सीमीटरला नऊ महिन्यांची वॉरंटी आहे. P-01 ऑक्सीमीटरमध्ये 2 ड्युरासेल बॅटरी समाविष्ट आहेत ज्यांची सहा महिन्यांची वॉरंटी आहे. आपण त्याच्या उच्च गुणवत्तेवर आणि अचूक परिणामांवर अवलंबून राहू शकता. किंमत रु. 699

डॉ ओडिन पल्स ऑक्सीमीटर फिंगर्टिप +पीआय एफएस 20 ई, पल्स साउंड ओएलईडी डिस्प्ले अलार्म अलर्टसह – हे ऑक्सीमीटर 10 सेकंदांच्या कालावधीत; रक्तातील ऑक्सिजन पातळी, नाडीचा दर; आणि पीआयचे अचूक वाचन देते. हे पल्स साउंड फंक्शनसह सुसज्ज आहे; जे वापरकर्त्यास सतर्क करते. या ऑक्सिमीटरमध्ये सहा डिस्प्ले मोड आहेत; जे कमी बॅटरीचा इशारा देखील देतात. किंमत रु 850

वाचा: Never commit mistakes on WhatsApp |’या’ चुका करु नका,अन्यथा!

Choicemmed MD300C29 Dual Color OLED Finger Pulse Oximeter- या ऑक्सिमीटरमध्ये SpO2 आणि नाडी सहज समजण्यासाठी ड्युअल कलर OLED डिस्प्ले आहे; पर्वतारोहण, सायकलिंग किंवा इतर शारीरिक व्यायामासारख्या लोकांना हाताळणीसाठी योग्य अशी एक मजबूत रचना आहे. बॅटरीचा वापर टाळण्यासाठी; ऑक्सिमीटर 5 सेकंद वापरल्यानंतर; आपोआप बंद होतो. किंमत रु. 2145

बीपीएल वैद्यकीय तंत्रज्ञान पल्स ऑक्सीमीटर ऑक्सी 04- बीपीएल भारतातील सर्वात विश्वासार्ह ब्रँडपैकी एक आहे; बीपीएलमधील हे ऑक्सिमीटर तुम्हाला तुमच्या नाडीचा दर; आणि ऑक्सिजन पातळीचे झटपट मोजमाप देते. बॅटरी बॅक अप सतत 1 ते 1.5 तास देते. किंमत रु. 2800

MediWeave Fingertip Pulse Oximeter- हा पल्स ऑक्सिमीटर ऑक्सिजन किंवा SpO2 पातळी, पल्स रेट; आणि अगदी परफ्यूजन इंडेक्स (PI) चे निरीक्षण करण्यास मदत करतो. सुलभ ऑपरेशनसाठी यात एकच बटण समाविष्ट आहे; मोजमाप सुलभतेसाठी यात 1.1 इंच एलईडी डिस्प्ले आहे. यात ऑटो पॉवर-ऑफ देखील आहे, जे बॅटरीचा वापर वाचवते; आणि त्याला दीर्घ आयुष्य देते. किंमत रु. 1424

Related Posts

Related Post Categories

शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know the most common online scams

Know the most common online scams | ऑनलाइन घोटाळे

Know the most common online scams | इंटरनेट फसवणूक ही एक प्रकारची सायबर क्राइम फसवणूक आहे, जी इंटरनेटचा वापर करुन ...
Read More
The Deadliest Places in the World

The Deadliest Places in the World | प्राणघातक ठिकाणे

The Deadliest Places in the World | जगातील सर्वात प्राणघातक ठिकाणे, जी साहसी पर्यटकांना आकर्षित करतात अशा 11 ठिकाणांविषयी जाणून ...
Read More
Online Teaching and LearningOnline Teaching and Learning

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन शिक्षण

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन टिचींग, ऑनलाइन शिकवणाऱ्या शिक्षकांनी शिक्षण अधिक मनोरंजक आणि आकर्षक बनवण्यासाठी त्यांच्या बोटांच्या टोकावर असलेला ...
Read More
a woman in white long sleeves holding flowers

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना असे सामोरे जा

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना सामोरे जाण्याचे सर्वोत्तम मार्ग. मुरुमाचे विविध प्रकार असून, प्रत्येकाला सामोरे जाण्याचे ...
Read More
Strange facts about the human body

Strange facts about the human body | मानवी शरीर तथ्ये

Strange facts about the human body | मानवी शरीराबद्दल 105 मजेदार, अद्भुत आणि विचित्र तथ्ये आहेत, जी तुम्हाला जाणून घ्यायला ...
Read More
How to Manage Time at Work

How to Manage Time at Work | कामाचे वेळ व्यवस्थापन

How to Manage Time at Work | कामाच्या ठिकाणी वेळेचे व्यवस्थापन करण्यासाठी काय केले पाहिजे; या विषयी सविस्तर माहिती या ...
Read More
Know the Amazing Benefits of Amla

Know the Amazing Benefits of Amla | आवळयाचे फायदे

Know the Amazing Benefits of Amla | या सुपरफ्रूटचा आहारात ताज्या किंवा वाळलेल्या स्वरुपात समावेश केल्यास त्वचा, केस आणि एकूणच ...
Read More
How to avoid NFT Scams?

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत, एनएफटी म्हणजे काय? एनएफटीचे धोके काय आहेत? सर्वात सामान्य एनएफटी ...
Read More
How to Celebrate Holi Festival in India

How to Celebrate Holi Festival in India | होळी उत्सव

How to Celebrate Holi Festival in India | होळी उत्सव, होळीचे सांस्कृतिक महत्त्व, विविध कथा, महाराष्ट्रात होळी कशी साजरी करतात ...
Read More
Most Popular Sports in India

Most Popular Sports in India | भारतातील लोकप्रिय खेळ

Most Popular Sports in India | भारतातील सर्वाधिक लोकप्रिय खेळ, खेळांचे महत्त्व, यश मिळविण्यासाठी समर्पण, चिकाटी व सहकार्याची भावना व ...
Read More
Spread the love