Skip to content
Marathi Bana » Posts » Insurance and Liability for Gas Cylinder Blast | गॅस अपघात विमा

Insurance and Liability for Gas Cylinder Blast | गॅस अपघात विमा

Insurance policy for gas cylinder blast coverage process to file claim and other details

Insurance and Liability for Gas Cylinder Blast | गॅस सिलिंडरचा स्फोट झाल्यास, मिळणारा विमा, इतर खर्चासाठी दिली जाणारी रक्कम; दावा दाखल करण्याची प्रक्रिया, व इतर तपशील घ्या जाणून…

विमा म्हणजे काय? (Insurance and Liability for Gas Cylinder Blast)

विमा हे आर्थिक नुकसानीपासून; संरक्षणाचे साधन आहे. हा जोखीम व्यवस्थापनाचा एक प्रकार आहे; जो प्रामुख्याने आकस्मित किंवा अनिश्चित नुकसानीच्या जोखमीपासून; बचाव करण्यासाठी वापरला जातो. विमा देणारी संस्था विमा कंपनी, विमा वाहक किंवा अंडररायटर म्हणून ओळखली जाते; विमा खरेदी करणारी व्यक्ती किंवा संस्था; विमाधारक किंवा पॉलिसीधारक म्हणून ओळखली जाते. Insurance and Liability for Gas Cylinder Blast

विमा व्यवहारामध्ये विमाधारकाला भरपाईच्या स्वरूपात; नुकसान भरपाई देणे समाविष्ट आहे. नुकसान आर्थिक असू शकते किंवा नसू शकते; परंतु ते आर्थिक अटींनुसार कमी केले जाणे आवश्यक आहे; आणि सामान्यत: असे काही समाविष्ट असते; ज्यात विमाधारकाचे मालकी, ताबा; किंवा आधीपासून अस्तित्वात असलेल्या नात्याने स्थापित केलेले विमायोग्य हित असते.

पॉलिसिमध्ये विमाधारकाला एक करार प्राप्त होतो; ज्याला विमा पॉलिसी म्हणतात. ज्यामध्ये विमाधारकाला नुकसानभरपाई देणाऱ्या अटी; आणि परिस्थितीचा तपशील असतो. विमा पॉलिसीमध्ये विहित कव्हरेजसाठी; विमाधारकाने पॉलिसीधारकाकडून आकारलेल्या रकमेला प्रीमियम म्हणतात. वाचा: Know all about Cancer | कर्करोग कारणे, प्रतिबंध, निदान व उपचार

भारतात आता जवळजवळ दहा पैकी नऊ घरात गॅस सिलिंडर वारला जात आहे; आपण स्वयंपाकासाठी घरी नियमित गॅस सिलिंडर वापरतो; परंतू त्याबद्दल आपणास फारशी माहिती नसते. गॅस संपला की, नियमित गॅस टाकी भरुन आणणे; आणि ती वापरणे एवढेच काम आपण करत असतो. (Insurance and Liability for Gas Cylinder Blast:)

गॅस सिलिंडरचा अपघात आणि त्यावरील विमा कव्हरेज

Insurance and Liability for Gas Cylinder Blast-content arabic woman with frying pan in modern kitchen
Insurance and Liability for Gas Cylinder Blast-Photo by RODNAE Productions on Pexels.com

गॅस सिलिंडरबाबत अशा काही गोष्टीं आहेत; त्याबद्दल आपणास माहित असणे आवश्यक आहे. त्याकडे दुर्लक्ष केल्यास; आपलं मोठं नुकसान होऊ शकतं. तेल विपणन कंपन्या ‘तेल उद्योगांसाठी सार्वजनिक देयता धोरण’ अंतर्गत व्यापक विमा पॉलिसी घेतात; ज्यामुळे एलपीजी संबंधित अपघातांमध्ये पीडित व्यक्तींना दिलासा मिळतो.

ज्या-ज्या ठिकाणी गॅस सिलिंडर वापरला जातो; त्या ठिकाणी गॅस सिलिंडरचा स्फोट होण्याचा धोका नेहमीच असतो. अशा कोणत्याही दुर्दैवी घटनेमुळे; घरातील मालमत्तेचे नुकसान होण्याबरोबरच ;दुखापत किंवा मृत्यूचा धोका देखील असू शकतो. परंतु, गॅस सिलिंडरच्या स्फोटातून उद्भवलेल्या जखमी, मृत्यू आणि मालमत्तेच्या नुकसानीसाठी; विमा अस्तित्त्वात आहे याची जाणीव अनेकांना नसते. तेल विपणन कंपन्या (ओएमसी); आणि अगदी विक्रेत्यांनी घेतलेल्या ग्रुप इन्शुरन्स कव्हरच्या स्वरुपाचे एलपीजी गॅस विमा पॉलिसी आहे. वाचा: What is Mucormycosis Black Fungus Disease |बुरशीजन्य आजार

अधिकृत गॅस सिलिंडर वापरकर्त्यास, मिळणाऱ्या अनेक आर्थिक सुरक्षेचा लाभ मिळवून देण्यासाठी; आपणास या गोष्टी माहित असल्या पाहिजेत. आज आपण गॅस सिलिंडरचा अपघात; आणि त्यावरील विमा या विषयी माहिती घेणार आहोत. जर गॅस सिलिंडरचा स्फोट झाला ;तर, संबंधित तेल कंपनीकडून लाखो रुपयांचा विमा मिळण्याची तरतूद आहे. वाचा: How hackers steal your data | हॅकर्स तुमचा डेटा कसा चोरतात?

खालील कंपन्या गॅस सिलिंडरच्या स्फोटावर; सुरक्षा विमा देतात

Insurance and Liability for Gas Cylinder Blast
Insurance and Liability for Gas Cylinder Blast-marathibana.in

भारतात इंडियन ऑयल कॉर्पोरेशन लिमिटेड (आयओसीएल), हिंदुस्तान पेट्रोलियम कॉर्पोरेशन लिमिटेड (एचपीसीएल), भारत पेट्रोलियम कॉर्पोरेशन लिमिटेड (बीपीसीएल); सारख्या ओएमसीं ‘तेल उद्योगांसाठी सार्वजनिक दायित्व धोरण’ अंतर्गत; व्यापक विमा पॉलिसी घेतली तर; पीडित व्यक्तींना त्वरित मदत मिळते. एलपीजी संबंधित अपघात यात ओएमसीकडे नोंदणीकृत सर्व एलपीजी ग्राहकांचा समावेश आहे. वाचा: Importance of Child Psychology | बाल मानसशास्त्राचे महत्त्व

इंडियन ऑईल कॉर्पोरेशन, हिंदुस्तान पेट्रोलियम, व भारत पेट्रोलियम या तीन कंपन्या; गॅस सिलिंडरच्या स्फोटावर सुरक्षा विमा देतात. या इंशुरन्स पॉलिसीचं नाव ‘पब्लिक लायबिलिटी इंशुरन्स (Public Liability Insurance) असं आहे. Public Liability Insurance प्रत्येक घटनेसाठी 50 लाखांपर्यत, व्यक्तीसाठी 10 लाखांपर्यंत आणि एक वर्षात 100 कोटी रुपयांपर्यंत असतो. वाचा: Don’t sleep under a tree at night Why? | रात्री झाडाखाली झोपू नये

ओएमसीनी घेतलेल्या सार्वजनिक दायित्व विमा पॉलिसीमध्ये; एलपीजी हे आग लागण्याचे प्राथमिक कारण नसल्यास, इतर करणांमुळे आग लागून एलपीजी सिलिंडर्स फुटल्यास; व त्यातून होणारे अपघात व नुकसान यामघ्ये कव्हरेज देत नाही.

गॅस सिलिंडरच्या विम्यात कोणते लाभ मिळतात? (Insurance and Liability for Gas Cylinder Blast)

health insurance scrabble tiles on planner
Insurance and Liability for Gas Cylinder Blast-Photo by Olya Kobruseva on Pexels.com

पेट्रोलियम आणि नैसर्गिक गॅस मंत्रालयाने जुलै 2019 मध्ये राज्यसभेला दिलेल्या माहितीनुसार, या धोरणात खालील बाबींची तरतूद केलीले आहे. तसेच हिंदुस्ताना पेट्रोलियमकडून याबाबत एक नोटिफिकेशन जारी करण्यात आलेलं आहे.  यात पर्सनल एक्सिडंट कव्हर 6 लाख रुपयांपर्यंत मिळतो. मात्र, वैद्यकीय खर्चाच्या रुपात 30 लाख रुपयांपर्यंत मिळतो. प्रति व्यक्ती ही मर्यादा 2 लाख रुपये आहे. तात्काळ मदतीच्या रुपात 25 हजार रुपये मिळतात. संपत्तीचं नुकसान झालं असल्यास प्रति अपघात 2 लाख रुपये मिळतात. वाचा: Good News for Covid Patients | काेवीड रुग्णांसाठी आनंदाची बातमी

हा लाभ केवळ नोंदणीकृत ग्राहकांना; नोंदणी केलेल्या पत्त्यासाठी मिळतो; .त्यासाठी ग्राहकांनी एक गोष्ट नेहमी लक्षात ठेवली पाहिजे की; तुम्ही गॅस कनेक्शन घेताना जो पत्ता नोंदवलेला आहे; ते ठिकाण काही कारणास्तव बदललेले असेल तर; गॅस कंपनीकडे नोंदवलेल्या पत्त्यातही वेळीच बदल करुन घेणे गरजेचे आहे. जर तुमचा नवीन गॅस कनेक्शन घेताना; नोंदणी केलेला पत्ता व दुदैवाने अपघात झाला तो पत्ता वेगळा असेल तर; अपघातग्रस्ताला वरीलपैकी कोणताही लाभ मिळणार नाही. वाचा: Most Useful Herbs for Type2 Diabetes | मधुमेह औषधी वनस्पती

घटनेच्या बाबतीत काय करावे? दावा दाखल करण्याची प्रक्रिया

Insurance and Liability for Gas Cylinder Blast
Insurance and Liability for Gas Cylinder Blast-Photo by RODNAE Productions on Pexels.com

सर्व नोंदणीकृत एलपीजी ग्राहक, पीएसयू तेल कंपन्यांनी घेतलेल्या; विमा पॉलिसीच्या अंतर्गत येतात. एखादा अपघात झाल्यास; वितरकास ताबडतोब लेखी कळवावे. त्यानंतर वितरक संबंधित तेल कंपनी; आणि विमा कंपनीला याबद्दल माहिती देते. ऑइल कंपन्यांकडून गुंतलेल्या ग्राहकांना किंवा नातेवाईकांना, अपघातामुळे उद्भवलेल्या; विमा हक्कांची औपचारिकता पूर्ण करण्यात मदत दिली जाते. या व्यतिरिक्त, सर्व एलपीजी वितरकांचे एलपीजी अपघात झाल्यास; थर्ड पार्टी लायबिलिटी विमा कव्हर नुकसान देखील आहे.  (Information about Gas cylinder blast and insurance on it given by oil companies in India).

Related Posts

Post Categories

”GAS CYLINDER: गॅस सिलिंडर बाबत तुम्हाला ‘हे’ माहित आहे का?” हा लेख आपणास कसा वाटला; या बद्दल आपला अभिप्राय व सूचना कमेंटमध्ये जरुर कळवा. आपला प्रतिसाद व सुभेच्छा आमच्यासाठी लाख मोलाच्या आहेत; त्या नवचैतन्य देतात व त्यामुळे नवीन लेख लिहिण्यास प्रेरणा मिळते. आपण हा लेख आपल्या मित्रांसोबत नक्की शेअर करा. धन्यवाद…!

शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Diploma: The best career option after 10th

Diploma: The best career option after 10th | 10वी नंतर डिप्लोमा

Diploma: The best career option after 10th | 10वी नंतर करिअरचा सर्वोत्तम पर्याय म्हणजे डिप्लोमा कोर्सेस; कमी कालावधी व कमी ...
Read More
The Best Law Courses After 12th

The Best Law Courses After 12th | 12वी नंतर कायदा अभ्यासक्रम

The Best Law Courses After 12th | 12वी नंतर कायदा अभ्यासक्रम; कायदा अभ्यासक्रम कोर्स, कालावधी, पात्रता; अभ्यासक्रम, अभ्यासक्रमाचे प्रकार व ...
Read More
4 Important Actions About Aadhaar card

4 Important Actions About Aadhaar card | आधार अपडेट्स बाबत

4 Important Actions About Aadhaar card | आधार अपडेट्स बाबत महत्वाच्या चार क्रिया; आधार प्रमाणीकरण, इतिहास, पॅन- आधार लिंक, आधार ...
Read More
Latest Water Purification Technologies

Latest Water Purification Technologies | नवीन जल शुध्दी तंत्रज्ञान

Latest Water Purification Technologies | नवीन जल शुद्धीकरण तंत्रज्ञान; नॅनो तंत्रज्ञान, ध्वनिक नॅनोट्यूब तंत्रज्ञान, फोटोकॅटॅलिटिक तंत्रज्ञान, एक्वापोरिन्स तंत्रज्ञान आणि ऑटोमेटेड ...
Read More
Psychology: The best career option after 12th

Psychology: The best career option after 12th | मानसशास्त्र

Psychology: The best career option after 12th | 12 वी नंतर मानसशास्त्राचा अभ्यासक्रम; हा उत्तम करिअर पर्याय आहे. अभ्यासक्रम पात्रता, ...
Read More
How to Make a Career in Merchant Navy

How to Make a Career in Merchant Navy | करिअर इन मर्चंट नेव्ही

How to Make a Career in Merchant Navy | मर्चंट नेव्हीमध्ये करिअर कसे करावे; पात्रता, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, नोकरीच्या संधी; ...
Read More
Bachelor of Arts in Hotel Management

Bachelor of Arts in Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये बीए

Bachelor of Arts in Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये बीए, कोर्स, पात्रता, अभ्यासक्रम, महाविद्यालये, फी, करिअरची व्याप्ती बॅचलर ऑफ आर्ट्स ...
Read More
Marine Engineering: the best option for a career

Marine Engineering: the best option for a career | सागरी अभि.

Marine Engineering: the best option for a career | सागरी अभियांत्रिकी पदवी; प्रवेश, पात्रता, अभ्यासक्रम, महाविद्यालये, पगार व करिअर संधी ...
Read More
How to become a corporate lawyer

How to become a corporate lawyer | कॉर्पोरेट वकील कसे व्हावे

How to become a corporate lawyer | कॉर्पोरेट वकील कसे व्हावे, कॉर्पोरेट कायदा अभ्यासक्रम तपशील; पात्रता, प्रवेश, फी, कालावधी, करिअरच्या ...
Read More
Diploma in Information Technology

Diploma in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञान डिप्लोमा

Diploma in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञान डिप्लोमा; पात्रता, प्रवेश, अभ्यासक्रम, कौशल्ये, महाविदयालये, व्याप्ती, सरासरी वेतन व प्रमुख रिक्रुटर्स. माहिती ...
Read More
Spread the love