Skip to content
Marathi Bana » Posts » Advantages and Disadvantages of OS | ओएसचे फायदे आणि तोटे

Advantages and Disadvantages of OS | ओएसचे फायदे आणि तोटे

Pros & Cons of Online Shopping

Advantages and Disadvantages of Online Shopping | ऑनलाईन शॉपिंगचे फायदे आणि तोटे

आजकाल ऑनलाइन शॉपिंगचे प्रमाण वाढत आहे; बरेच लोक पारंपारिक खरेदीऐवजी ऑनलाइन शॉपिंगला प्राधान्य देताना दिसत आहेत. ऑनलाईन खरेदीदार एकाच वेबसाईटवर विविध उत्पादने पाहू शकतात; तसेच त्यामध्ये दिल्या जाणा-या ऑफर्स आणि सूट देखील पाहता येते. (Advantages and Disadvantages of OS)

तंत्रज्ञानाच्या वाढीसह, विविध व्यावसायिक संस्थांनी वस्तू खरेदी आणि विक्रीची इलेक्ट्रॉनिक पद्धत स्वीकारली आहे; खरेदीदार आणि विक्रेते व्यावसायिक व्यवहार करण्यासाठी इंटरनेट हे मुख्य माध्यम म्हणून वापरतात.

ऑनलाइन स्टोअरमध्ये जागेची मर्यादा नसते आणि वेबसाइटवर विविध उत्पादने प्रदर्शित केली जातात; हे विश्लेषक खरेदीदारांना चांगल्या विश्लेषणा नंतर उत्पादन खरेदी करण्यास मदत करते. (Advantages and Disadvantages of OS)

Table of Contents

ऑनलाइन शॉपिंगचे फायदे (Advantages and Disadvantages of OS)

Advantages and Disadvantages of OS-content young woman using laptop in modern living room
Advantages and Disadvantages of OS-Photo by Vlada Karpovich on Pexels.com

1. ग्राहकांसाठी चांगली सुविधा

इंटरनेटद्वारे खरेदी करणे ग्राहकांसाठी सोपे आणि सोयीस्कर बनले आहे; केवळ उत्पादन खरेदी करणेच नव्हे तर व्यवहार रद्द करणे देखील सोपे आहे; ग्राहक त्यांच्या घर, कामाच्या ठिकाणी किंवा कोठूनही कोणतेही उत्पादन खरेदी करु शकतात. ऑनलाइन शॉपिंगमुळे वेळ आणि श्रम वाचतात; त्यामुळे ऑनलाईन खरेदीने ग्राहकांना ही चांगली सुविधा उपलब्ध करुन दिलेली आहे. (Advantages and Disadvantages of OS)

2. ग्राहकांचा वेळ वाचतो

ऑनलाइन स्टोअर सहसा दिवसाचे 24 तास उपलब्ध असतात; ग्राहकांनी खरेदी केलेल्या उत्पादनांसाठी पैसे देण्यासाठी कॅश काउंटरजवळ रांगेत उभे रहावे लागत नाही; ते त्यांच्या घरातून किंवा कामाच्या ठिकाणावरुन खरेदी करु शकतात; त्यामुळे त्यांचा दुकानापर्यंत जाण्यासाठी लागणारा प्रवासाचा वेळ वाचू शकताे; कीवर्ड प्रविष्ट करुन किंवा शोध इंजिनचा वापर करुन ग्राहक त्यांना आवश्यक उत्पादने शोधू शकतात; याउलट, पारंपारिक किरकोळ स्टोअरला भेट देण्यासाठी प्रवासाची आवश्यकता असते; वाहनासाठी गॅस, डिझेल किंवा पेट्रोल, पार्किंग किंवा बसची तिकिटे यासाठी अगोदर पैसै खर्च करावे लागतात; शिवाय दुकानांची वेळही विचारात घ्यावी लागते.

3. किंमत आणि निवड

आपण कोणतेही उत्पादन ऑनलाइन खरेदी करु इच्छित असल्यास; आपण त्वरित इंटरनेटवर प्रवेश करु शकता. उत्पानांचे विविध प्रकार, रंग, आकार आणि उत्पादनाचे तपशील पाहू शकता; ऑनलाईन खरेददीमध्ये व्यापा-यांचा खर्च कमी होतो; तसेच कधीकधी थेट उत्पादक ते ग्राहक अशी सेवा दिली जात असल्यामुळे वस्तुच्या किंमती कमी असतात; त्यामुळे ऑनलाईन खरेदीमध्ये ग्राहकांना हव्या असणा-या वस्तू कमी किंमतीमध्ये मिळू शकतात.

4. पैशाची बचत होते

सणांच्या निमित्ताने बहुतेक शॉपिंग साइट्स ग्राहकांना सवलत देतात; थेट विक्री, देखभाल निर्मूलन, वास्तविक किंमत यामुळे किरकोळ विक्रेते आकर्षक सवलतीत उत्पादने विकतात; काहीवेळा, मोठ्या ऑनलाइन शॉपिंग साइट उत्पादनांसह आणि त्यांच्या किंमतीसह माहिती देतात; त्यामुळे ग्राहकांना वेगवेगळया वस्तू व त्यांच्या किंमतीची तुलना साईटवर पाहता येते. ग्राहकांना घाऊक दरात योग्य उत्पादन खरेदी करण्यास मदत होते.

5. विनामूल्य शिपिंग

किरकोळ ऑनलाईन खरेदीदार किंवा किरकोळ विक्रेता याना जर दुस-या देशातून खरेदी करायची असेल तर; किरकोळ वस्तूंवर विनामूल्य शिपिंग सुविधा मिळत नाही; कारण कमी संख्येने वस्तू पाठविणे खूप महाग आहे. त्यामूळे ऑनर्लान शॉप चालविणारे ही सुविधा घेऊ शकतात; काही विक्रेते मोठ्या ऑर्डरवर विनामूल्य शिपिंग देतात. अशा शॉपमधून किरकोळ खरेी केल्यासही ग्राहकांना किंमतीमध्ये याचा फायदा होऊ शकतो.

6. स्थिती तपासता येते (Advantages and Disadvantages of OS)

ऑनलाईन शॉपिंगमध्ये ग्राहकांना उत्पादनाची खरेदी स्थिती तपासण्याची सुविधा आहे; ते ऑर्डर स्थिती आणि वितरण स्थितीचा मागोवा घेऊ शकतात. शिपिंगचा ट्रॅकिंग देखील उपलब्ध आहे. (Pros & Cons of Online Shopping)

7. होम डिलिव्हरी (Advantages and Disadvantages of OS)

एकदा ग्राहकाने ऑनलाईन पैसे भरल्यानंतर; वस्तू किंवा सेवा पॅकेज वितरण, टपाल प्रणाली आणि कुरिअर घरी वितरित करु शकतात. डिलिव्हरी ही नेहमीच एक समस्या होती; ज्यामुळे ऑनलाइन शॉपिंगच्या सोयीवर परिणाम झाला. तथापि, वितरण समस्येवर मात करण्यासाठी किरकोळ विक्रेत्यांनी; स्टोअर पिक अप सेवा आणली. या सेवेमध्ये ग्राहक ऑनलाइन वस्तू खरेदी करु शकतील; आणि जवळपासच्या सोयीस्कर स्टोअरमधून खरेदी केलेली वस्तू घऊन जातील अशी व्यवस्था आहे ज्यामुळे ग्राहकांना ऑनलाइन शॉपिंग अधिक सोयीचे होईल.

8. परतीची सुविधा (Advantages and Disadvantages of OS)

ग्राहकांना ऑनलाईन खरेदी केलेले उत्पादन परत करण्याची सुविधा आहे; त्यासाठी किरकोळ विक्रेत्याशी संपर्क साधावा, पोस्ट ऑफिसला भेट द्यावी आणि रिटर्न शिपिंग करावे; आणि नंतर बदली किंवा परताव्याची प्रतीक्षा करावी लागेल. काही ऑनलाइन कंपन्यांकडे भौतिक स्टोअरच्या पारंपारिक फायद्याची भरपाई करण्यासाठी; अधिक उदार परतावा धोरणे आहेत.

9. ऑनलाईन पेमेंट (Advantages and Disadvantages of OS)

ऑनलाइन खरेदीदार पेमेंट करण्यासाठी क्रेडिट कार्डचा वापर करतात. तथापि; काही सिस्टम वापरकर्त्यांना पर्यायी माध्यमांचा वापर करुन पैसे देण्यास सक्षम करतात, जसे की; डिलिव्हरी स्विकारताना,  चेक, क्रेडिट कार्ड, डेबिट कार्ड, ई-मनी, गिफ्ट कार्ड इ.

10. किंमतींची तुलना करता येते

कंपन्या वेगवेगळ्या अभिरुचीनुसार आणि गरजा असलेल्या ग्राहकांना; आकर्षित करण्यासाठी त्यांच्याद्वारे देऊ केलेल्या उत्पादनांची संपूर्ण श्रेणी प्रदर्शित करतात. हे खरेदीदारांना प्रदर्शनावरील उत्पादनांची समाप्ती; उत्पादनाची वैशिष्ट्ये आणि किंमतींची तुलना करुन विविध मॉडेल्समधून निवडण्यास सक्षम करते. कधीकधी किंमतींची तुलना देखील ऑनलाइन उपलब्ध असते; त्यामुळे किमतीमधील तफावत लक्षात येते. वाचा: Online Shopping | ऑनलाइन खरेदी करताय, मग ही माहिती वाचा…

ऑनलाइन खरेदीचे तोटे (Advantages and Disadvantages of OS)

Advantages and Disadvantages of OS-anonymous man preparing package for shipment
Advantages and Disadvantages of OS-Photo by Karolina Grabowska on Pexels.com

ई-कॉमर्सच्या यशाचे मुख्य कारण म्हणजे; त्याचा वापर करणे अतिशय सुलभ आहे. इंटरनेट एखाद्या उत्पादनास खरेदी करण्याचा जलद आणि सोपा मार्ग प्रदान करीत असले तरी; काही लोक हे तंत्रज्ञान केवळ मर्यादित मार्गाने वापरण्यास प्राधान्य देतात. ते एखाद्या दुकानात एखादे उत्पादन खरेदी करण्यापूर्वी; अधिक माहिती एकत्रित करण्याचे साधन मानतात. काही लोकांना भीती वाटते की कदाचित त्यांना ऑनलाइन शॉपिंगचे व्यसन जडले जाईल.

1. लपलेली किंमत आणि इतर शुल्क

कधीकधी उत्पादनाची पूर्ण किंमत जाहीर न करणे देखील समस्या असू शकते; एखाद्या वस्तूच्या आधारभूत किंमतीची ऑनलाइन तुलना करणे सोपे असू शकते; परंतु शिपिंग शुल्क, कर आणि पॅकिंग शुल्क यासारख्या एकूण किंमतीचा आगाऊ भाग पाहणे सोपे नसते; यकासह पुढे जाताना ग्राहक हे शुल्क पाहू शकतात. अंतिम चेकआऊट स्क्रीनवर दर्शविलेल्या किंमतीत डिलिव्हरीनुसार देय अतिरिक्त फी समाविष्ट नसावी.

2. बार्गिनिंगचा आनंद घेता येत नाही

भारतीयांना बार्गेनिंग आवडते; पारंपारिक खरेदीमध्ये खरेदीदार खरेदीसाठी दुकान, शो-रुम, मॉल, रस्त्याच्या कडेला असलेली दुकाने,; तेथील वातावरण, स्मार्ट विक्री आणि ध्वनी या स्वरुपात खरेदी करताना आनंद लुटतात. परंतु ग्राहक वेबसाइटद्वारे त्याचा अनुभव घेऊ शकत नाही; ऑनलाइन शॉपिंगमध्ये तुम्हाला कॅश बॅक, सूट आणि कूपन मिळतात, परंतु हे करार करण्यासारखे नाही; ग्राहक बाहेर जाऊन खरेदी करण्याची संधी म्हणून याकडे पहात आहेत.

3. वितरणामध्ये विलंब (Advantages and Disadvantages of OS)

पारंपारिक खरेदीमध्ये, देय दिल्यानंतर; आपण उत्पादन त्वरित प्राप्त करु शकता. ऑनलाइन शॉपिंगमध्ये असे घडत नाही; ग्राहकांना काही काळ किंवा काही दिवस थांबावे लागते. दीर्घ कालावधी आणि योग्य व्यवस्थापनाच्या अभावामुळे; उत्पदान मिळण्यास विलंब होतो. ऑनलाइन उत्पादन निवडणे; खरेदी करणे आणि देय देण्यास 10 ते 20 मिनिटांपेक्षा जास्त वेळ लागत नाही; परंतु उत्पादनास ग्राहकांच्या दाराजवळ पोचवण्यास सुमारे 1 ते 30 दिवस लागतात; मोठ्या विक्री दरम्यान, उत्पादन वितरीत करण्यात बराच वेळ लागतो.

4. संवादाचा अभाव (Advantages and Disadvantages of OS)

स्थानिक दुकानामध्ये खरेदीदार आणि विक्रेता यांच्यात किंमत वाटाघाटी करण्यास परवानगी देतात; शोरुम विक्रीतील सेवा प्रतिनिधी ग्राहकांकडे वैयक्तिक लक्ष देतात; आणि वस्तू खरेदी करण्यात त्यांना मदत करतात. शॉपिंग मार्ट विक्री प्रतिनिधीशी बोलण्याची सुविधा देते; खरेदीदारांना काही शंका असल्यास ते तेथेच विचारु शकतात. परंतु, ऑनलाइन शॉपिंगमध्ये असे होत नाही.

5. आपण उत्पादनास स्पर्श करु शकत नाही

पारंपारिक खरेदीमध्ये ग्राहक वस्तूला स्पर्श करु शकतात; आणि ते तपासू शकतात; परंतु ऑनलाइन शॉपिंगमध्ये ग्राहकांना त्या वस्तूला स्पर्श करणे शक्य नाही. आपण ऑनलाईन प्रतिमा पाहू शकताेे; आणि वर्णन वाचू शकता. वस्तू चांगली पाहून, तपासून खरेदी करण्याची इच्छा असणा-या लोकांसाठी ऑनलाइन शॉपिंग योग्य नाही.

6. ग्राहक उत्पादनाची तपासणी करु शकत नाही

ग्राहकाला वस्तूच्या सर्व बाजू तपासून ते उत्पादन कसे दिसेल; याची तपासणी न करता वस्तू विकत घ्यावी लागते. ग्राहक उत्पादनांची तपासणी व स्पर्श न करता; काही उत्पादने क्लिकवर खरेदी करु शकतात. उत्पादनाच्या इलेक्ट्रॉनिक प्रतिमा कधीकधी दिशाभूल करणा-या असतात. वास्तविक रंग, देखावा इलेक्ट्रॉनिक प्रतिमांशी जुळत नाही.

लोकांना वेळ लागतो; तरी भौतिक स्टोअरला भेट देणे आणि वस्तूंच्या जवळून तपासणी करणे पसंत आहे. जेव्हा लोक इलेक्ट्रॉनिक प्रतिमांवर आधारित वस्तू खरेदी करतात; तेव्हा भौतिक देखावा भिन्न असतो.

7. गोपनीयतेच्या समस्या उद्भवतात

काही ग्राहकांसाठी वैयक्तिक माहितीची गोपनीयता; ही महत्त्वपूर्ण समस्या आहे. अनेक ग्राहकांना स्पॅम आणि टेलिमार्केटिंग टाळण्याची इच्छा असते; ज्याचा परिणाम ऑनलाइन व्यापा-यास संपर्क माहिती पुरविल्यामुळे होऊ शकतो. ऑनलाईन पेमेंट पद्धती जास्त सुरक्षित नाहीत; सायबर गुन्हेगारीचा दर वाढत आहे, आणि ग्राहकांच्या क्रेडिट कार्ड तपशील आणि बँक तपशिलाचा गैरवापर केला जातो, ज्यामुळे गोपनीयतेच्या समस्या उद्भवतात.

8. फसवणूक आणि सुरक्षिततेची चिंता

बनावट ऑनलाइन शॉपिंग पोर्टल उत्तम ऑफर दाखवून ग्राहकांना आकर्षित करतात; या प्रकारच्या वेबसाइट्स केवळ ऑनलाइन देयके स्वीकारतात. अशा साइटस डिलिव्हरीनंतर पेमेंट सुविधा देत नाहीत; या प्रकरणात, ग्राहकांना एकतर उत्पादनांची प्रतिकृती प्राप्त होईल किंवा कोणतेही उत्पादन मिळत नाही. खरेदी करण्यापूर्वी उत्पादनाची तपासणी करण्याची क्षमता नसल्यामुळे; ग्राहकांना समोरासमोरच्या व्यवहारापेक्षा फसवणूकीचा धोका जास्त असतो. एखाद्या उत्पादनास ऑनलाइन ऑर्डर देताना; ती वस्तू योग्यरित्या कार्य करु शकत नाही; किंवा त्यात दोष असू शकतात किंवा ती कदाचित ऑनलाइन प्रतिमेमध्ये चित्रित केलेले उत्पादन नसते. वाचा: Traditional vs Online Shopping | पारंपारिक vs ऑनलाईन शॉपिंग

“Pros & Cons of Online Shopping. ऑनलाईन शॉपिंगचे फायदे-तोटे.” हा लेख आपणास कसा वाटला; या बद्दल आपला अभिप्राय व सूचना कमेंटमध्ये जरुर कळवा. आपला प्रतिसाद व शुभेच्छा आमच्यासाठी; लाख मोलाच्या आहेत. त्या नवचैतन्य देतात व त्यामुळे नवीन लेख लिहिण्यास प्रेरणा मिळते; आपण हा लेख आपल्या मित्रांसोबत नक्की शेअर करा. धन्यवाद…!

शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.
Diploma: The best career option after 10th

Diploma: The best career option after 10th | 10वी नंतर डिप्लोमा

Diploma: The best career option after 10th | 10वी नंतर करिअरचा सर्वोत्तम पर्याय म्हणजे डिप्लोमा कोर्सेस; कमी कालावधी व कमी ...
Read More
The Best Law Courses After 12th

The Best Law Courses After 12th | 12वी नंतर कायदा अभ्यासक्रम

The Best Law Courses After 12th | 12वी नंतर कायदा अभ्यासक्रम; कायदा अभ्यासक्रम कोर्स, कालावधी, पात्रता; अभ्यासक्रम, अभ्यासक्रमाचे प्रकार व ...
Read More
4 Important Actions About Aadhaar card

4 Important Actions About Aadhaar card | आधार अपडेट्स बाबत

4 Important Actions About Aadhaar card | आधार अपडेट्स बाबत महत्वाच्या चार क्रिया; आधार प्रमाणीकरण, इतिहास, पॅन- आधार लिंक, आधार ...
Read More
Latest Water Purification Technologies

Latest Water Purification Technologies | नवीन जल शुध्दी तंत्रज्ञान

Latest Water Purification Technologies | नवीन जल शुद्धीकरण तंत्रज्ञान; नॅनो तंत्रज्ञान, ध्वनिक नॅनोट्यूब तंत्रज्ञान, फोटोकॅटॅलिटिक तंत्रज्ञान, एक्वापोरिन्स तंत्रज्ञान आणि ऑटोमेटेड ...
Read More
Psychology: The best career option after 12th

Psychology: The best career option after 12th | मानसशास्त्र

Psychology: The best career option after 12th | 12 वी नंतर मानसशास्त्राचा अभ्यासक्रम; हा उत्तम करिअर पर्याय आहे. अभ्यासक्रम पात्रता, ...
Read More
How to Make a Career in Merchant Navy

How to Make a Career in Merchant Navy | करिअर इन मर्चंट नेव्ही

How to Make a Career in Merchant Navy | मर्चंट नेव्हीमध्ये करिअर कसे करावे; पात्रता, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, नोकरीच्या संधी; ...
Read More
Bachelor of Arts in Hotel Management

Bachelor of Arts in Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये बीए

Bachelor of Arts in Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये बीए, कोर्स, पात्रता, अभ्यासक्रम, महाविद्यालये, फी, करिअरची व्याप्ती बॅचलर ऑफ आर्ट्स ...
Read More
Marine Engineering: the best option for a career

Marine Engineering: the best option for a career | सागरी अभि.

Marine Engineering: the best option for a career | सागरी अभियांत्रिकी पदवी; प्रवेश, पात्रता, अभ्यासक्रम, महाविद्यालये, पगार व करिअर संधी ...
Read More
How to become a corporate lawyer

How to become a corporate lawyer | कॉर्पोरेट वकील कसे व्हावे

How to become a corporate lawyer | कॉर्पोरेट वकील कसे व्हावे, कॉर्पोरेट कायदा अभ्यासक्रम तपशील; पात्रता, प्रवेश, फी, कालावधी, करिअरच्या ...
Read More
Diploma in Information Technology

Diploma in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञान डिप्लोमा

Diploma in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञान डिप्लोमा; पात्रता, प्रवेश, अभ्यासक्रम, कौशल्ये, महाविदयालये, व्याप्ती, सरासरी वेतन व प्रमुख रिक्रुटर्स. माहिती ...
Read More
Spread the love