Skip to content
Marathi Bana » Posts » Importance of Sports and Games In Students Life | खेळ

Importance of Sports and Games In Students Life | खेळ

Importance of Sports and Games In Students Life

Importance of Sports and Games In Students Life | विदयार्थ्यांच्या सर्वांगीण विकासासाठी स्पोर्टस आणि गेम्सचे महत्व

खेळाला सामान्यत: ॲथलेटिक कृती म्हणून परिभाषित केले जाते; ज्यात नेटबॉल किंवा बास्केटबॉल सारख्या स्पर्धा असतात. एखाद्या खेळातील नैपुण्य संपादन करणा-यास खेळाडू म्हणतात; बरेच लोक त्यांच्या मित्रांसह खेळ खेळतात. संघ किंवा व्यक्तींना अधिक चांगले कसे करावे हे शिकवण्यासाठी; किंवा प्रशिक्षित करण्यासाठी त्यांना प्रशिक्षकांची आवश्यकता असते. खेळ चार भिंतीच्या आत किंवा बाहेर आणि व्यक्ती किंवा संघाद्वारे खेळले जाऊ शकतात. (Importance of Sports and Games In Students Life)

आरोग्यासाठी खेळ आवश्यक आहेत; आणि हृदयविकाराचा झटका, अनेक प्रकारचे कर्करोग, नैराश्य, चिंता; आणि स्मृतिभ्रंश यासारख्या आजारांना कमी करण्यास मदत करु शकतात. विविध प्रकारचे खेळ; आपल्या शरीराला वेगवेगळ्या प्रकारे मदत करतात. मुलांसाठी, शारीरिक, मानसिक आणि भावनिकदृष्ट्या सर्वांगीण विकास करुन; खेळ त्यांच्या जीवनात अत्यंत महत्वाची भूमिका बजावतात.

खेळ विद्यार्थ्यांच्या शारीरिक आणि मानसिक विकासासाठी आवश्यक आहेत. शिवाय, यामुळे व्यक्तीची प्रतिकारशक्ती वाढते; कारण खेळामुळे शरीरातील रक्त प्रवाह वाढतो आणि शरीर श्रमासाठी अनुकूल बनवले जाते. स्पोर्टस  आणि गेम यांच्यातील मुख्य फरक म्हणजे; गेम घरामध्ये आणि घराबाहेर दोन्ही ठिकाणी खेळू शकतात. पण स्पोर्टस फक्त बाहेर मैदानात खेळू शकतात.

खेळाचे विविधि प्रकार (Importance of Sports and Games In Students Life)

Importance of Sports and Games In Students Life
Importance of Sports and Games In Students Life/Photo by Pixabay on Pexels.com

ॲथलेटिक्स, फील्ड ॲथलेटिक्स, तिहेरी उडी, पोल व्हॉल्ट, उंच उडी, हातोडा फेकणे डिस्कस थ्रो, भाला फेकणे, गोळाफेक, मध्यम अंतराची शर्यत, लांब पल्ल्याची शर्यत, चालण्याची शर्यत, अडथळा शर्यत, रिले, क्रॉस-कंट्री रेस, मॅरेथॉन, एक्रोबॅटिक्स, शरीरसौष्ठव, जिम्नॅस्टिक्स, लयबद्ध जिम्नॅस्टिक्स, फिगर स्केटिंग, बॉक्सिंग, ज्युडो, कुस्ती, ऑटो रेसिंग, नेमबाजी, डायविंग, गोल्फ, रोईंग, नौकायन, सर्फिंग, पोहणे, बॉब्स्लेड, स्कीइंग, फ्री स्टाईल स्कीइंग, स्की जंपिंग, टेनिस, बेसबॉल, सॉफ्टबॉल, बास्केटबॉल, बॅडमिंटन, क्रिकेट, असोसिएशन फुटबॉल, अमेरिकन फुटबॉल, ऑस्ट्रेलियन फुटबॉल, कॅनेडियन फुटबॉल, गेलिक फुटबॉल, रग्बी लीग फुटबॉल, रग्बी युनियन फुटबॉल, ध्वज फुटबॉल, पोलो, व्हॉलीबॉल, नृत्य, कलरगार्ड, मार्चिंग बँड, एस्पोर्ट्स, इ.

गेम्सचे आणि स्पोर्टसचे मूल्य

हृदय, मन आणि आत्म्याच्या सुसंवादी विकासासाठी स्पोर्टस आणि गेम्स आवश्यक आहेत. स्पोर्टस आणि गेम्स; आपल्याला निरोगी ठेवण्यासाठी एक चांगला व्यायाम देतात. आनंदी आणि यशस्वी जीवन जगण्यासाठी शारीरिक; आणि मानसिक तंदुरुस्ती अपरिहार्य आहे. माणूस शारीरिकदृष्ट्या दुर्बल असेल तर; तो कधीच मानसिकदृष्ट्या अस्वस्थ होऊ शकत नाही. स्पोर्टस आणि गेम्स हे शिक्षणाचा एक महत्त्वाचा भाग आहे, खेळ एखाद्या व्यक्तीच्या शारीरिक; आणि मानसिक विकासात मदत करतात. जर आपण कमकुवत आणि आजारी असू, तर आपल्याकडे सुपीक मेंदू असू शकत नाही; स्पोर्टस आणि गेम्स आपल्याला निरोगी, सक्रिय आणि स्मार्ट ठेवतात.

स्पोर्टस आणि गेम्सचे फायदे

Importance of Sports and Games In Students Life
Importance of Sports and Games In Students Life/Photo by Pixabay on Pexels.com

मनोरंजनाचे स्त्रोत

स्पोर्टस आणि गेम्स हे मनोरंजनाचे महत्त्वाचे स्त्रोत आहेत. गेम खेळल्यानंतर आपल्याला आनंदी वाटू लागते; स्पोर्टस आणि गेम्स मनातील सुस्ती दूर करतात. ते आपल्या शरीराला शारीरिकदृष्ट्या मजबूत बनवण्यासाठी व्यायाम देतात; शारीरिक शक्ती आपल्याला जीवनाची लढाई लढण्यास मदत करते. (Importance of Sports and Games In Students Life)

शारीरिक तंदुरुस्ती

जे कष्ट करत नाहीत ते आजारी पडतात. खेळ आणि क्रीडा मानवी शरीरासास कठोर, तंदुरुस्त; आणि मजबूत बनवतात. निरोगी व्यक्ती जीवनाच्या प्रत्येक टप्प्यावर यश मिळवू शकते. (Importance of Sports and Games In Students Life)

राष्ट्रीय एकात्मता

स्पोर्टस आणि गेम्स देशातील लोकांमध्ये राष्ट्रीय ऐक्याची भावना निर्माण करतात; जेव्हा देशाच्या कानाकोपऱ्यातून खेळाडू एक संघ बनतात; तेव्हा ते संघाचा उत्साह विकसित करतात. जेव्हा ते खेळतात; तेव्हा ते राष्ट्रीय एकता निर्माण करतात. प्रेक्षक त्यांच्या नावाचा, जातीचा, धर्माचा कधीच विचार करत नाहीत; ते फक्त देशाचा विचार करतात.

व्यक्तीमत्व विकास

गेम्स आणि स्पोर्ट्स चांगले नागरिक बनण्यास मदत करतात; स्पोर्टस आणि गेम्स खेळताना प्रामाणिकपणा असावा लागतो, तो खेळाडूमध्ये सरावाने येतो. अशा व्यक्ती आपल्या राष्ट्राला तरुण, निरोगी; आणि मजबूत ठेवतात. खेळाडू हे राष्ट्राचा अभिमान असतात. आजकाल स्पोर्टस आणि गेम्स यांना आंतरराष्ट्रीय स्तरावर अतिशय महत्त्व आहे; स्पोर्टस आणि गेम्स जगातील राष्ट्राला जवळ आणतात.

स्पोर्टस आणि गेम्स यांना विद्यार्थ्यांच्या जीवनात मोठे मूल्य आहे. खेळ विद्यार्थ्यांना अनेक गोष्टी शिकवतात, खेळाडूंचा उत्साह, मानसिक दृष्टिकोन, आनंदी स्वभाव, विनोदाची भावना आणि मजबूत शरीर विकसित करतात. हे सर्व यशस्वी जीवनाचे महत्वाचे  गुण आहेत. (Importance of Sports and Games In Students Life)

शारीरिक व मानसिक तंदुरुस्ती

एखाद्या व्यक्तीला तंदुरुस्त ठेवण्यासाठी खेळ आणि खेळ हा एक प्रमुख नियम आहे; शिवाय, ते संपूर्ण शरीरात रक्त प्रवाह वाढवते. त्यामुळे हृदयाला उत्तम स्थितीत ठेवण्यास मदत होते; शिवाय, बाह्य खेळ खेळून शरीराची प्रतिकारशक्ती वाढते; तसेच, ते तुमच्या शरीरातील चरबीची टक्केवारी कमी ठेवण्यास मदत करते. यामुळे शरीराचे स्वरुप अधिक चांगले बनते आणि व्यक्ती सुंदर बनते.

बुद्धिबळ, पत्ते खेळांसारखे खेळ माणसाचे मानसिक आरोग्य वाढवतात; जशी ती उत्स्फूर्तता आणि एखाद्या व्यक्तीचा प्रतिसाद वेळ विकसित करते. परिणामी, एखाद्या व्यक्तीचे मन दबावाखाली निर्णय घेऊ शकते; अशा प्रकारे हे एखाद्या व्यक्तीचा बुद्ध्यांक आणि त्याच्या मनाची उपस्थिती वाढविण्यात मदत करते.

तग धरण्याची क्षमता

फुटबॉल, क्रिकेट, बास्केटबॉल, पोहणे यासारखे मैदानी खेळ; एखाद्या व्यक्तीचा तग धरण्याची क्षमता वाढवतात. या सर्व खेळांना भरपूर धावण्याची आवश्यकता असल्याने माणसाचा तग धरण्याची क्षमता आपोआप वाढते; म्हणून एखादी व्यक्ती थकल्याशिवाय दीर्घ कालावधीसाठी काम करु शकते.

टीमवर्कची भावना

काही खेळांना वैयक्तिक सहभागाची आवश्यकता असते, तर काहींना टीमवर्कची आवश्यकता असते; अशा प्रकारे क्रीडा एखाद्या व्यक्तीमध्ये सांघिक कार्य वाढवते; जे प्रत्येक फील्डवर्कमध्ये आवश्यक आहे. एक कंपनी फक्त एकत्र काम करून चालवू शकते; आणि वैयक्तिकरित्या नाही. त्यामुळे एखाद्या व्यक्तीने संघात एकत्र कसे काम करावे; हे जाणून घेणे महत्वाचे आहे. तरच आपण इच्छित ध्येय साध्य करु शकता. (Importance of Sports and Games In Students Life)

सुरक्षितता आहार

फुटबॉल, क्रिकेट, बास्केटबॉल, पोहणे यासारखे काही खेळ धोकादायक असू शकतात. कारण हे खेळ खेळताना कोणतीही दुखापत होऊ शकते. म्हणून आपण ते खेळण्यापूर्वी योग्य सुरक्षा घेणे महत्वाचे असते.  शिवाय, तुम्ही आजारी असताना ते खेळत असाल तर ते हानिकारक ठरु शकते.

खेळांना उर्जा आवश्यक असते, म्हणून एखाद्या व्यक्तीला योग्य आहार घेणे आवश्यक असते; शिवाय, परिश्रमातून बरे होण्यासाठी शरीराला विश्रांतीची आवश्यकता असते. म्हणून जर तुम्ही कोणत्याही खेळात गुंतत असाल; तर तुम्हाला दररोज योग्य झोपेची गरज असेल. (Importance of Sports and Games In Students Life)

वेळेचे नियोजन

कोणताही खेळ खेळण्यासाठी, आपल्याला आपल्या व्यस्त वेळापत्रकातून वेळ काढावा लागतो; काही लोकांसाठी हे खूप कठीण असू शकते. ते आपल्या कुटुंबाच्या गरजा पूर्ण करण्यासाठी दिवस -रात्र काम करतात. म्हणून एखाद्या व्यक्तीला; खेळ खेळण्यासाठी आपल्या व्यस्त वेळापत्रकातून काही गोष्टी कमी करुन वेळ काढण्याची गरज असते.

मानसिक व शारीरिक विकास

खेळ हा विद्यार्थ्यांच्या वाढीचा आणि विकासाचा महत्त्वाचा भाग आहे; खेळ विदयार्थ्यांचे मानसिक आरोग्य आणि शारीरिक फिटनेसच्या विकासासाठी मदत करतात. खेळ आणि खेळांमध्ये सहभागाद्वारे; विद्यार्थी विविध कौशल्ये, अनुभव आणि आत्मविश्वास प्राप्त करतात. जे त्यांच्या व्यक्तिमत्त्वाच्या विकासासाठी उपयुक्त असतात.

वाचा: Choose the Right and Buy Perfect-Laptop Guide | लॅपटॉप गाईड

निरोगी स्पर्धात्मक वातावरणात संघांमध्ये खेळ खेळला जातो; ज्यामुळे विद्यार्थी सक्रिय आणि तंदुरुस्त राहतात याची खात्री होते. फुटबॉल, क्रिकेट, टेनिस, पोहणे, धावणे इत्यादी मैदानी खेळांमुळे; शरीर आणि मन सक्रिय आणि गुंतलेले राहतात. बुद्धिबळ, बॅडमिंटन आणि टेबल टेनिस सारखे इनडोअर खेळ विद्यार्थ्यांच्या एकाग्रतेची पातळी वाढवतात; हे शरीराची प्रतिकारशक्ती मजबूत करते आणि त्यांना ऊर्जा देते. (Importance of Sports and Games In Students Life)

जीवन कौशल्ये

खेळ केवळ शारीरिक आणि मानसिक आरोग्य विकसित करण्यात मदत करत नाही; तर विद्यार्थ्यांच्या व्यक्तिमत्त्वाचे जीवन कौशल्य देखील विकसित करते. हे त्यांची क्षमता वाढवते; त्यांना स्वतःबद्दल अधिक चांगल्या प्रकारे समजून घेण्यास मदत करते. क्रीडा सामाजिक कौशल्यांचा विकास करण्यास; आणि लोकांशी जुळण्यास मदत करते. ते त्यांच्या वयाच्या मुलांबरोबरच नव्हे तर प्रौढांसह त्यांचे प्रशिक्षक; आणि वरिष्ठांशी संवाद साधण्यास शिकतात. याव्यतिरिक्त, मुले विविध सांघिक कृतीद्वारे निर्णय घेण्याची कौशल्ये प्राप्त करतात. (Importance of Sports and Games In Students Life)

वेळ व्यवस्थापन आणि शिस्त

वेळेचा आणि शिस्तीचा विधायक वापर कोणत्याही खेळाडूचे प्रमुख वैशिष्ट्य आहे; जर एखादा विद्यार्थी एखादा खेळ खेळत असेल, तर त्याला त्याच्या दिनक्रमाचा एक भाग म्हणून; दररोज विशिष्ट वेळी विशिष्ट ठिकाणी असण्याची वेळेची बांधिलकी दाखवणे आवश्यक आहे. खेळाडू संयमशील, शिस्तबद्ध असणे आवश्यक आहे; ज्यामुळे विद्यार्थी टीका आणि अडथळ्यांचा सामना करण्यास सक्षम होतील. प्रत्येक खेळाचे नियम आणि नियमांचे पालन केले जाते; जे विद्यार्थ्यांना तंदुरुस्त आणि शिस्तबद्ध राहण्यास मदत करते.

नेतृत्व आणि टीम व्यवस्थापन

खेळ हे सर्व सांघिक काम आहे; शाळेमध्ये विदयार्थ्यांना फुटबॉल, क्रिकेट, बास्केटबॉल इत्यादी सांघिक खेळांना प्रोत्साहित केले पाहिजे. जे एखाद्या व्यक्तीला वैयक्तिक आणि सामुहिक संबंधशी; निगडित असल्याची भावना निर्माण करते. अशा खेळांमुळे मुलांना त्यांची प्रतिभा दाखवण्यास; आणि त्यांच्या संघातील सदस्यांशी संवाद साधण्यास प्रोत्साहित केले जाते. हे त्यांच्या नेतृत्व कौशल्यांना ओळखण्यास; आणि सुधारण्यास मदत करते, जे त्यांच्या व्यक्तिमत्त्वामध्ये मूल्ये जोडतात.

वाचा: Most Popular Sports in India | भारतातील लोकप्रिय खेळ

सकारात्मक भावना

खेळ हा नेहमीच जिंकण्याबद्दल नसतो. हे निष्पक्ष खेळाबद्दल समानता; आणि न्यायावर विश्वास ठेवण्याबद्दल आहे. हरणे हा कोणत्याही खेळाचा एक भाग असतो; आणि सकारात्मक स्पर्धात्मक भावनेने पराभव स्वीकारणे हे खऱ्या खेळाडूला वेगळे करते जे; त्यांना मागील गेममध्ये जे चुकले ते साध्य करण्यासाठी पुढील वेळी अधिक प्रयत्न करण्यास प्रवृत्त करते.

वाचा: Know about Sports and Arts in India | खेळ व मार्शल आर्ट्स

आत्मविश्वास वाढतो

गोल करणे, षटकार मारणे किंवा शर्यत जिंकणे केवळ विद्यार्थ्याला आनंदी करत नाही; तर, त्यांचा आत्मविश्वास वाढवते. तुमच्या प्रत्येक हालचालीवर सतत लक्ष ठेवणाऱ्या गर्दीसमोर प्रदर्शन करणे; खूपच अस्वस्थ करणारे असू शकते. पण एक क्रीडापटू हा फोकस, संयम, कधीही न बोलण्याची वृत्ती असलेला आत्मविश्वास योग्य प्रमाणात असतो.

6 ते 14 वर्षे वयोगटातील शाळेतील विद्यार्थ्यांना व्यावसायिक प्रशिक्षण दिले पाहिजे; यामध्ये ॲथलेटिक्स, बास्केटबॉल, बॅडमिंटन, स्नूकर/बिलियर्ड्स, क्रिकेट, टेनिस, टेबल टेनिस, फुटबॉल आणि पोहण्याचे विशेष क्रीडा प्रशिक्षण समाविष्ट असावे.

लवचिक वेळेसह एक विशेष शैक्षणिक कार्यक्रम विद्यार्थ्यांच्या गरजा पूर्ण करण्यासाठी डिझाइन केला पाहिजे. प्रशिक्षण कार्यक्रम आंतरराष्ट्रीय तसेच राष्ट्रीय प्रशिक्षकांनी तयार केले पाहिजेत. जे नियमितपणे शाळेला भेट देतील  आणि विद्यार्थ्यांच्या प्रगतीवर लक्ष ठेवतील. विद्यार्थी “क्रीडा” म्हणून ओळखल्या जाणाऱ्या अत्याधुनिक क्रीडा संकुलात त्यांच्या खेळांचा आनंद घेतील. वरील सर्व कारणे दाखवतात की खेळ आणि खेळ हे शिक्षण व्यवस्थेचा अविभाज्य भाग आहेत आणि प्रत्येक शाळेत ते समाविष्ट केले जाणे आवश्यक आहे. वाचा: Know about National Game of India |भारताचा राष्ट्रीय खेळ

सारांष (Importance of Sports and Games In Students Life)

थोडक्यात, आपण असे म्हणू शकतो की कोणतेही खेळ नाही, तर आरोग्य नाही, आरोग्याचे फायदे नाहीत; आनंद नाही, जीवन नाही. म्हणून नियमितपणे खेळांमध्ये भाग घेतला पाहिजे. शाळेने सर्व प्रकारचे खेळ विदयार्थ्यांना; सहज उपलब्ध करुन दिले पाहिजेत. मुलींकडे विशेष लक्ष दिले पाहिजे. खेळाडूंना विशेष सुविधा पुरवल्या पाहिजेत; जेणेकरून ते जागतिक ऑलिम्पिकमध्ये आणि इतर आंतरराष्ट्रीय स्पर्धांमध्ये आपल्या देशाचे नाव उंचावू शकतील. (Importance of Sports and Games In Students Life)

अनेक शाळांमध्ये खेळ हा अभ्यासक्रमाचा एक महत्त्वाचा भाग आहे; शाळा बहु-क्रीडा सुविधांनी सुसज्ज असल्या पाहिजेत. ज्यात क्रिकेट, टेनिस, बास्केटबॉल, व्हॉलीबॉल; आणि इतर इनडोअर खेळांचा समावेश असावा. शाळेने केवळ विद्यार्थ्यांची शारीरिक क्षमता सुधारण्याचेच ध्येय ठेवले पाहिजे असे नाही; तर त्यांच्यामध्ये चांगल्या क्रीडाप्रकाराची भावना निर्माण केली पाहिजे.

आपण हा लेख वाचला त्याबद्दल धन्यवाद…! असेच नवनवीन लेख वाचण्यासाठी “मराठी बाणा” या वेबसाईटला जरुर भेट देत जा.

Related Posts

Post Categories

शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Bachelor of Technology Courses

Bachelor of Technology Courses | बीटेक कोर्स यादी

Bachelor of Technology Courses | इयत्ता 12वी सायन्स नंतर बीटेक कोर्स आणि स्पेशलायझेशनची यादी, जी विदयार्थ्यांना उद्योगाच्या आवश्यकतांसह अवगत करेल ...
Read More
Diploma in Textile Design After 10th

Diploma in Textile Design After 10th | टेक्सटाईल डिझाईन

Diploma in Textile Design After 10th | 10वी नंतर टेक्सटाईल डिझाईन मध्ये डिप्लोमासाठी पात्रता, प्रवेश प्रक्रिया, अभ्यासक्रम, महाविदयालये, नोकरी व ...
Read More
Diploma in Accounting After 12th

Diploma in Accounting After 12th | डिप्लोमा इन अकाउंटिंग

Diploma in Accounting After 12th | डिप्लोमा इन अकाउंटिंग, पात्रता, प्रवेश प्रक्रिया, कौशल्ये, अभ्यासक्रम, प्रमुख महाविद्यालये, जॉब प्रोफाईल, नोकरीचे क्षेत्र, ...
Read More
B.Tech in Information Technology

B.Tech in Information Technology | आय.टी बी.टेक

B.Tech in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञानातील बी. टेक, पात्रता निकष, प्रवेश प्रक्रिया, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, विषय, करिअर पर्याय, भविष्यातील ...
Read More
Hotel Management Courses After 10th

Hotel Management Courses After 10th | हॉटेल मॅनेजमेंट

Hotel Management Courses After 10th | 10वी नंतर हॉटेल मॅनेजमेंट कोर्सेस, कोर्स अभ्यासक्रम, कालावधी, महाविदयालये, सरासरी फी व शंका समाधान ...
Read More
Bachelor of Technology in Automobile Engineering

Bachelor of Technology in Automobile Engineering

Bachelor of Technology in Automobile Engineering | बॅचलर ऑफ टेक्नॉलॉजी (बी.टेक), ऑटोमोबाइल इंजिनीअरिंग कोर्स, पात्रता, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, महाविदयालये व ...
Read More
Know About IT Courses After 10th

Know About IT Courses After 10th | आयटी अभ्यासक्रम

Know About IT Courses After 10th | दहावी नंतर कमी कालावधीमध्ये नोकरीची संधी उपलब्ध करुन देणा-या आयटी अभ्यासक्रमांबद्दल जाणून घ्या ...
Read More
Know the top 5 Courses after 10th

Know the top 5 Courses after 10th | 10 वी नंतरचे 5 कोर्स

Know the top 5 Courses after 10th | अभियांत्रिकी, वैदयकिय, व्यवसाय व्यवस्थापन, प्रमाणपत्र व व्यवसायाशी संबंधीत महत्वाचे 10 वी नंतरचे ...
Read More
Know what to do after 12th?

Know what to do after 12th? | 12वी नंतर पुढे काय?

Know what to do after 12th? | 12वी उत्तीर्ण झाल्यानंतर विदयार्थी त्यांच्या आवडीनुसार विज्ञान, वाणिज्य किंवा कला शाखेची निवड करु ...
Read More
Best 5 Computer Science Courses

Best 5 Computer Science Courses | संगणक विज्ञान पदवी

Best 5 Computer Science Courses | सर्वोत्कृष्ट 5 संगणक विज्ञान अभ्यासक्रम, बीटेक, बीई, बीसीएस, बीएस्सी व बीसीए विषयी सविस्तर माहिती ...
Read More
Spread the love