Skip to content
Marathi Bana » Posts » Choose the Right and Buy Perfect | लॅपटॉप गाईड

Choose the Right and Buy Perfect | लॅपटॉप गाईड

computers cup desk gadgets

Choose the Right and Buy Perfect | मी कोणता लॅपटॉप घेतला पाहिजे? मी कसे ठरवायचे? सर्वोत्तम लॅपटॉप शोधण्यासाठी आमच्या उपयुक्त मार्गदर्शकाचा वापर करा.

कोणत्याही वस्तूची गरज जोपर्यंत नसते; तोपर्यंत आपण त्याचा विचार करत नाही. मात्र गरज लागते तेंव्हा; आपण त्या विषयी विचार करतो. आपण जर लॅपटॉप घेणार असाल; तर निवडण्यासाठी अनेक लॅपटॉप आहेत. परंतु, आपल्या बजेट नुसार सर्वोत्तम निवडणे; हे माइनफिल्डवर नेव्हिगेट करण्यासारखे असू शकते. उत्पादनाच्या वैशिष्ट्यांची सतत बदलणारी यादी; समजणे देखील सोपे काम नाही. लॅपटॉप सीपीयू स्पीड, ग्राफिक्स क्षमता, आकार, ड्राइव्ह स्टोरेज; आणि रॅम, व इतर गोष्टींबरोबर मोठ्या प्रमाणात बदलतात. एवढेच काय, तुमच्या लॅपटॉपची गरज इतरांपेक्षा पूर्णपणे भिन्न असू शकते; त्यामुळे आपल्या गरजेनुसार लॅपटॉप निवडला पाहिजे. (Choose the Right and Buy Perfect)

आपल्या गरजेनुसार लॅपटॉपची निवड करा

काहींसाठी, आकर्षक 4K स्क्रीन महत्त्वाची असू शकते; इतरांना एएमडीच्या नवीन रायझन 5000 प्रोसेसर सारख्या; उच्च-कार्यक्षम सीपीयूची आवश्यकता असू शकते. बाजारात अने नवीन तंत्रज्ञानासह लॅपटॉप उपलब्ध आहेत; परंतु, नवीन तंत्रज्ञानाचा अर्थ नेहमीच चांगली कामगिरी असेल असे नाही. उदाहरणार्थ, जुन्या पिढीचे CPU कधीकधी बेंचमार्क चाचण्यांमध्ये; नवीन उत्पादनांना मागे टाकू शकतात. या कारणांमुळे तुम्ही लॅपटॉप खरेदी करण्यापूर्वी; लॅपटॉपविषयी चांगली माहिती मिळवा.

लॅपटॉपची निवड प्रक्रिया आपल्यासाठी सुलभ व्हावी म्हणून; आम्ही काही महत्वाच्या निकषांची यादी एकत्र केली आहे. जी आपण शोधत असलेल्या लॅपटॉपची निवड करण्यासाठी; मार्गदर्शक म्हणून वापरु शकता. हे प्रत्येक श्रेणीमध्ये शोधणे कष्टदायक वाटू शकते; परंतु विचार करण्यासारख्या ब-याच गोष्टी आहेत. अखेरीस, आपल्या नवीन डिव्हाइसवर संशोधन करण्यासाठी वेळ काढण्याचा अर्थ असा आहे की; आपण एक महागडी चूक करणे टाळाल आणि आपल्यासाठी योग्य असा लॅपटॉप मिळेल.

लॅपटॉपचा आकार (Choose the Right and Buy Perfect)

Choose the Right and Buy Perfect-Laptop Guide/close up shot of laptop screen
Choose the Right and Buy Perfect-Laptop Guide/Photo by Pavel Danilyuk on Pexels.com

लॅपटॉपच्या बाबतीत, आकार महत्वाचा असतो. लॅपटॉपच्या आकाराची निवड; ही आपण आपल्या लॅपटॉपवर काय कार्य करण्याची योजना करत आहात; यावर अवलंबून असते. लॅपटॉपचा आकार हा लॅपटॉपच्या रॅम किंवा रॉमसारखा नाही; कारण आपण नंतर तो अपग्रेड करु शकत नाही. तुम्ही निवडलेल्या कोणत्याही आकाराच्या फॉर्म-फॅक्टरमध्ये; तुम्ही नंतर बदल करु शकत नाही; म्हणून लॅपटॉपचा आकार हुशारीने निवडा.

लॅपटॉपचा आकार 11.6 इंचांपासून सुरु होतो; आणि 17.3 इंच पर्यंत जातो. एचपी, डेल, एएसयूएस आणि एसर सारखे बहुतेक ब्रँड 13.3 इंच, 15.6 इंच आणि 17.3 इंच; अशा तीन डिस्प्ले आकारामध्ये येतात. तथापि, काही विक्रेते 11.6 इंच, 12.5 इंच आणि 14 इंच या आकारांमध्ये येणारे लॅपटॉप विकतात.

साहजिकच, जर पोर्टेबिलिटी तुमची प्राथमिकता असेल; तर, तुम्हाला लहान आकाराच्या विंडोज लॅपटॉपचा विचार केला पाहिजे. ते त्यांच्या मोठ्या भागांपेक्षा पातळ; आणि हलके असतात. 12.5 इंच किंवा 13.3 इंच आकाराची स्क्रीन असलेले; आणि 1kg आणि 1.5kgs दरम्यान वजन असलेले; लॅपटॉप शोधा. वाचा:Way to find a lost smartphone | ‘असा’ शोधा हरवलेला स्मार्ट फोन

हवे असलेले योग्य ते शोधा

तथापि, हे लक्षात ठेवा की, लहान आकाराच्या 13.3 इंच मशीन्स सहसा समान हाय-एंड इंटेल कोर सीपीयू; किंवा स्वतंत्र ग्राफिक्स कार्ड्सना समर्थन देत नाहीत; जे आपण त्यांच्या 15.6 इंच समकक्षांमध्ये शोधू शकाल. बहुतेक वेळा, ते कमी मजबूत पोर्टसह असू शकतात; जर तुम्ही तुमच्या नवीन लॅपटॉपचा वापर मोठ्या डिस्प्ले; किंवा स्टँडअलोन ग्राफिक्ससाठी करु इच्छित असाल; तर तुम्हाला कदाचित मोठ्या आकाराचा विचार करावा लागेल.

विशिष्ट आकारांच्या पलीकडे; निवडण्यासाठी लॅपटॉपचे अनेक भिन्न वर्ग आहेत. अल्ट्राबुक्स उच्च-स्तरीय कामगिरीपेक्षा; पातळ आणि हलके फॉर्म-फॅक्टरची बाजू घेतात. आसूस आणि लिनोवो या श्रेणीमध्ये येतात.

आपण खरेदी करु शकता असा सर्वोत्तम लॅपटॉप शोधताना; येथे विचारात घेण्याची सर्वात महत्वाची गोष्ट म्हणजे; आपल्याला प्रत्यक्षात त्या लॅपटॉपची आवश्यकता कशासाठी आहे. काही वापरकर्त्यांना काहीतरी; हलके आणि अधिक पोर्टेबल हवे असते. तर, इतर वापरकर्त्यांना व्हिडिओ एडिटिंग किंवा हाय एन्ड गेम्स चालवण्यासारख्या गोष्टींसाठी; वेगळ्या ग्राफिक्सची आवश्यकता असते. आपल्याला ऑप्टिकल ड्राइव्ह किंवा दीर्घ बॅटरी आयुष्य असलेल्या पीसीची आवश्यकता असल्यास; आपल्याला जवळजवळ नक्कीच काहीतरी मोठे शोधावे लागेल.

एकदा आपण शोधत असलेल्या लॅपटॉपचा आकार आणि फॉर्म -फॅक्टर शोधून काढल्यानंतर; सर्वोत्तम शोधणे खूप सोपे होते. कारण आपण त्या पॅरामीटर्सद्वारे आपले शोध परिणाम फिल्टर करणे सुरु करु शकता.

स्क्रीन | Screen (Choose the Right and Buy Perfect)

Choose the Right and Buy Perfect-Laptop Guide
Choose the Right and Buy Perfect-Laptop Guide/Photo by Anna Shvets on Pexels.com

आपण आपल्या लॅपटॉपची स्क्रीन निवडताना; अशी स्क्रीन निवडा जी पाहण्यास सोयीस्कर असेल; आणि वापरण्यास नैसर्गिक वाटेल. आता तुम्हाला तुमचा लॅपटॉप टचस्क्रीन असायला हवा की नाही; याचा विचार करायचा आहे. आजकाल, टचस्क्रीन खूप सामान्य आहेत; आणि ते इतरांपेक्षा काही कार्ये सुलभ करु शकतात. काही ब्रँडमध्ये हे वैशिष्ट्य मानक म्हणून समाविष्ट आहे; इतर त्याच्या समावेशासाठी माफक अधिभाराची मागणी करतील.

दुर्दैवाने, टचस्क्रीन निवडणे कधीकधी प्रदर्शनात चमकदारपणा जोडू शकते. स्पर्श-संवेदनशील प्रदर्शनांमध्ये सार्वत्रिक वैशिष्ट्य नसले तरी; चमकदार पडदे बऱ्याचदा; चमकण्यासाठी थोडे अधिक संवेदनशील असतात. आपण गेम करत असल्यास, सामग्री पाहत असल्यास; किंवा प्रतिमा आणि व्हिडिओ सामग्री संपादित करत असल्यास; ही एक निश्चित कमतरता असू शकते.

आधुनिक टचस्क्रीन त्यांच्या पूर्ववर्तींपेक्षा बरेच चांगले आहेत; परंतु, वरील काही तपशील कायम आहेत; आणि जर तुम्ही अधिक नैसर्गिक टंकलेखक असाल; तर टचस्क्रीन नसलेल्या लॅपटॉपचा विचार करु शकता.

लॅपटॉपवरील रिझोल्यूशनचा विचार करा

आपण खरेदी करण्याचा विचार करत असलेल्या; कोणत्याही लॅपटॉपवरील रिझोल्यूशन नक्की पहा. 1920×1080 पिक्सेल रिझोल्यूशन फुल एचडी कमीतकमी मानले पाहिजे . वाचा: How to make AC at home without electricity |विजेशिवाय एसी चालू

आधुनिक लॅपटॉप आता 4K रिझोल्यूशन देखील देतात; तथापि, हे हाय-एंड डिस्प्ले पॅनेल सामान्यतः महाग असतात. 4K रिझोल्यूशन; हे एक अतिरिक्त रिझोल्यूशन आहे. त्यांच्यासाठी खरोखर ते आवश्यक आहे त्यांनीच याचा विचार करावा.

फोटोग्राफर आणि व्हिडीओग्राफर्सना अशा लॅपटॉपची गरज असते; जे चांगले रंग अचूकता प्रदान करतात; आणि जे विस्तृत रंग सरगम ​​आणि एचडीआर मानकांचे समर्थन करतात.

लॅपटॉपच्या प्रदर्शनावरील रीफ्रेश दर तपासा

आपण गेमर असल्यास, कोणत्याही संभाव्य लॅपटॉपच्या प्रदर्शनावरील रीफ्रेश दर तपासण्यासाठी; वेळ काढणे देखील योग्य आहे. वेगवान रीफ्रेश दर सहसा ऑनलाइन गेममध्ये; कधीकधी स्पर्धात्मक फायदा प्रदान करु शकतो, कारण यामुळे एक नितळ; आणि अधिक प्रतिसादात्मक खेळ अनुभव मिळतो. तद्वतच, तुम्हाला 5ms पेक्षा कमी प्रतिसाद वेळ किंवा 144Hz पेक्षा जास्त; रिफ्रेश रेट असलेले लॅपटॉप विचारात घ्यावे लागतील.

शेवटी, पाहण्याचे कोन अत्यंत महत्वाचे आहेत. आयपीएस (इन-प्लेन स्विचिंग) तंत्रज्ञानाचा वापर करणारी लॅपटॉप स्क्रीन; सर्वात जास्त पाहण्याचा कोन आणि वापरकर्त्याला उत्तम सोई देते. शक्यता आहे की आपण नेहमी आपला लॅपटॉप; त्याच्या नैसर्गिक अधिवासात वापरत नाही; म्हणून आयपीएस डिस्प्ले असलेला लॅपटॉप सहसा पसंत केला जातो.

शक्य असल्यास, स्टोअरमध्ये जाण्यासाठी वेळ काढा; आणि स्वतःसाठी वेगवेगळ्या डिस्प्लेंमधील फरक जाणण्याचा प्रयत्न करा. जर तुम्हाला FHD डिस्प्ले असलेला लॅपटॉप; आणि 4K डिस्प्ले असलेल्या लॅपटॉपमध्ये फारसा फरक जानवला नाही; तर नंतरचे प्रीमियम भरणे योग्य ठरणार नाही.

हे लक्षात घ्या की डिस्प्ले मॉडेल्समध्ये सामान्यत: तुमचे डोळयांसाठी सेटिंग्ज; जास्तीत जास्त क्रॅंक केलेली असतात. अन्यथा, उत्पादनाचे चांगले विहंगावलोकन मिळवण्यासाठी; आणि त्याची स्क्रीन तुमच्या गरजा भागवू शकेल की नाही हे तपासा.

सीपीयू | CPU (Choose the Right and Buy Perfect)

Choose the Right and Buy Perfect-Laptop Guide/dell motherboard and central processing unit
Choose the Right and Buy Perfect-Laptop Guide/Photo by Pok Rie on Pexels.com

नवीन लॅपटॉप खरेदी करताना; इंटेलच्या कोणत्याही कोर-आधारित सीपीयूच्या मागे जाणे कठीण आहे. जरी आपण तांत्रिक तपशीलांमध्ये पारंगत नसाल; तरीही, सिलिकॉन जायंटच्या Core i3, Core i5 आणि Core i7 प्रोसेसरचे सर्व नवीन लॅपटॉपवर; स्टिकर्स लावलेले आतात.

ब-याच वापरकर्त्यांसाठी, जेव्हा मल्टीटास्किंग आणि मल्टीमीडिया संबंधीत काम करण्याची वेळ येते; तेव्हा इंटेल कोर प्रोसेसर सर्वोत्तम कामगिरी प्रदान करतात. Core i3 नोटबुक सामान्यतः एंट्री-लेव्हल सिस्टीममध्ये आढळतात; तर Core i5 मुख्य प्रवाहातील संगणकांचा बहुतांश भाग बनतात.

Core i7 ज्यांना लॅपटॉप वरुन सर्वोत्तम कामगिरी हवी असते; तथापि, हे लक्षात घ्या की Core i7 प्रणालीसह, लॅपटॉपच्या पायथ्याशी येणारी उष्णता; चिंतेचे कारण असू शकते. विशेषत: जर तुम्ही लॅपटॉपचा वापर; आपल्या मांडीवर ठेवून करणार असाल तर.

काही मोठ्या लॅपटॉपमध्ये आता; इंटेलच्या i9 Core प्रोसेसरचा समावेश आहे. i9 Core प्रोसेसरवर चालणारे लॅपटॉप; i7 Core प्रोसेसरवर चालणाऱ्या लॅपटॉपपेक्षा, अधिक शक्तिशाली आहेत. ते कामगिरीसाठी डेस्कटॉपला टक्कर देऊ शकतात; परंतु ते i7, i5 किंवा i3 Core प्रोसेसर असलेल्या लॅपटॉपपेक्षा जास्त किंमतीसह येतात.

कीबोर्ड | Keyboard (Choose the Right and Buy Perfect)

Choose the Right and Buy Perfect-Laptop Guide
Choose the Right and Buy Perfect-Laptop Guide/Photo by Jourdan Wee on Pexels.com

दीर्घ टायपिंग सत्रांसाठी, आपल्याला एक आरामदायक कीबोर्ड असलेला लॅपटॉप लागेल. प्रत्येक की मध्ये पॅक केलेला कीबोर्ड मिळवायचा नाही; तर, नंबर पॅडमध्ये स्क्विश केलेल्या कीबोर्डचा विचार करा. कारण बाण किंवा डिलीट की सारख्या वैशिष्ट्यांचा शोध घेताना; ते वापरकर्त्याच्या अनुभवाचे भाषांतर करु शकते.

निवडक विक्रेते आता लॅपटॉप आणि नोटबुक देखील देतात; जे AMD च्या रायझन मोबाईल सीपीयूवर चालतात. जर तुम्ही गेमर असाल; तर हा विचार करण्यासारखा; एक विशेष आकर्षक पर्याय असू शकतो. रायझन मोबाईल सीपीयू हे; एएमडीच्या स्वतःच्या वेग ग्राफिक्स चिपसेटसह जोडले जातात. जे सध्या गेमिंगसाठी इंटेलच्या स्वतःच्या ऑनबोर्ड ग्राफिक्सपेक्षा; बरेच चांगले आहेत.

रॅम | RAM (Choose the Right and Buy Perfect)

industry connection technology computer
Choose the Right and Buy Perfect-Laptop Guide/Photo by IT services EU on Pexels.com

पूर्वी आपल्या सिस्टममधून सर्वोत्तम मिळविण्यासाठी; आपल्याला क्वचितच 4GB पेक्षा जास्त रॅम आवश्यक होती. परंतू आता, तुम्हाला किमान 8GB बद्दल विचार करायचा आहे. आपण पॉवर-वापरकर्ता असल्यास; 16GB हा मार्ग आहे. दरम्यान, गेमर्सना सर्वोत्तम अनुभव हवा असल्यास; 32GB किंवा त्याही पलीकडे; वरच्या दिशेने डायल करण्याच्या गोष्टी पाहिल्या पाहिजेत.

अधिक रॅम एकाच वेळी अधिक अॅप्लिकेशन्स चालवण्यास; आणि सिस्टमद्वारे कोणत्याही वेळी; द्रुतगतीने उपलब्ध होण्यासाठी परवानगी देते. जे फोटो किंवा व्हिडिओ सामग्री; संपादित करण्यासारख्या कामांसाठी उपयुक्त आहे.

काही रंजक संज्ञा आहेत; ज्या तुम्हाला रॅमच्या चष्म्यात पाहताना दिसतील. त्यांच्याबद्दल तुम्हाला मूलत: माहित असणे; आवश्यक आहे. कोणत्याही रॅम स्टिकच्या ब्रँड आणि क्षमतेसह; आपल्याला डीडीआर अक्षरे सापडतील. सहसा एक नंबर जोडलेला असतो; उदाहरणार्थ, गीगाबाइट एरो 15 OLED लॅपटॉपमध्ये DDR4 रॅमच्या दोन 8GB स्टिक आहेत. हे संक्षेप म्हणजे डबल डेटा रेट; आणि त्यानंतर येणारी संख्या घटक; डिझाइनच्या निर्मितीला सूचित करते.

लेटेस्ट रॅम निवडा (Choose the Right and Buy Perfect)

रॅम हार्डवेअरची सर्वात अलीकडील पिढी; डीडीआर 4 आहे. परंतु डीडीआर 5 रॅम 2021 मध्ये; येण्याची अपेक्षा आहे. नियमानुसार, येथे कमी संख्येपेक्षा जास्त संख्या अधिक चांगली आहे; आणि बहुतेक मदरबोर्ड केवळ रॅमच्या काही पिढ्यांना; समर्थन देऊ शकतात. आपण लॅपटॉप खरेदी करण्याकडे पहात असल्याने; आपल्याला येथे काळजी करण्याची फारशी गरज नाही. कारण कोणताही समजदार OEM प्रीबिल्ट मशीनमध्ये; विसंगत रॅम बसवणार नाही. वाचा: Most Indian fans have 3 blades Why? | सीलिंग फॅनला 3 पाते का?

डीडीआर पदनामानंतर येणारी संख्या; थोडी अधिक लक्षणीय आहे. हीच ट्रान्सफर स्पीड आहे; सीपीयूवरील घड्याळ-गती प्रमाणेच; ही संख्या डीफॉल्ट सैद्धांतिक; कमाल हस्तांतरण गती मोजते. पुन्हा, येथे उच्च म्हणजे चढता क्रम चांगले आहे; जास्त गती म्हणजे कार्य वेगाने घडते.

येथे लक्षात घेण्यासारखे आणखी एक तपशील म्हणजे; आपल्या लॅपटॉपमधील रॅम ड्युअल-चॅनेल आहे किंवा नाही. ब-याच दैनंदिन वापराच्या प्रकरणांमध्ये; यामुळे फारसा फरक पडू शकत नाही. परंतु, जर तुम्ही तुमच्या पर्यायांचे वजन करण्याचा प्रयत्न करत असाल; तर ड्युअल-चॅनेल असलेला लॅपटॉप; साधारणपणे त्यापेक्षा जास्त वांछनीय आहे; ज्यात सिंगल-चॅनल मेमरी आहे. समान हस्तांतरण गती; याचे कारण म्हणजे; ड्युअल-चॅनेल रॅम एकाच वेळी मोठ्या प्रमाणात डेटा ट्रान्सफर करण्यास सक्षम आहे.

शेवटी, कमी रॅम असण्यापेक्षा अधिक रॅम असणे नेहमीच चांगले असते; बहुतेक वापरकर्त्यांना 16 जीबी आणि 32 जीबी रॅम असणे; यात फरक जाणवत नाही. जोपर्यंत ते रॅम-हेवी अॅप्लिकेशन्स चालवत नाहीत; जिथे 16 जीबी किंवा दुय्यम वाहिनीमुळे मोठा फरक पडणार आहे. रॅम तुलनेने स्वस्त आहे; आणि आधुनिक लॅपटॉपमध्ये श्रेणीसुधारित करणे सहसा सोपे असल्याने; आपल्याला जे हवे आहे; त्यापेक्षा येथे आपल्याला जे माहित आहे; ते खरेदी करणे अधिक सुरक्षित असते.

साठवण | Storage (Choose the Right and Buy Perfect)

silver hard drive interals
Choose the Right and Buy Perfect-Laptop Guide/Photo by Pixabay on Pexels.com

सॉलिड स्टेट ड्राइव्ह (एसएसडी), हार्ड ड्राइव्हपेक्षा खूप जास्त स्पीड देते; शांतपणे चालते, लॅपटॉपच्या वजनात आणि बल्कमध्ये; जास्त जोडत नाही. अशा फॉर्म फॅक्टरमध्ये; स्थापित केले जाऊ शकते. या स्पष्ट फायद्यांचा परिणाम म्हणून; बहुतेक लॅपटॉपसाठी मानक म्हणून SSD स्टोरेज स्वीकारले आहे.

आपल्या नवीन लॅपटॉपसाठी एसएसडी चा विचार करा; आणि तुम्हाला तो वेग आवडेल; ज्याद्वारे तो प्रोग्राम लोड करु शकतो. तुमचा डेटा अॅक्सेस करु शकतो; आणि तुमच्या सिस्टमला लवकर बूट करु शकतो.

आपण 128 जीबी, 256 जीबी किंवा 512 जीबी आकाराच्या ड्राइव्हसह विचार करु याकता; बरेच लॅपटॉप आणि पीसी OEM आता मोठ्या हार्ड ड्राइव्हसह; एक लहान SSD जोडतात. यामुळे ग्राहकांना त्यांच्या ऑपरेटिंग सिस्टीमला; एसएसडी स्टोरेजवर ठेवण्याचा; लाभ मिळू शकतो; आणि त्यांच्या उर्वरित डेटासाठी; पुरेशी स्टोरेज स्पेस देखील आहे.

जर आपण या ड्युअल-ड्राइव्ह सेटअपसह; काहीतरी निवडले असेल; तर तुम्हाला साधारणपणे किमान 256GB स्टोरेजसह SSD; आणि 1TB पेक्षा कमी नसलेली; दुय्यम ड्राइव्ह हवी आहे. वैकल्पिकरित्या, जर तुमच्या लॅपटॉपमध्ये फक्त एकच SSD ड्राइव्ह असेल; तर तुम्ही 512GB पेक्षा कमी स्टोरेज स्पेसचा समावेश केला आहे का; याची खात्री करा.

सर्वात नवीन, वेगवान लॅपटॉपमध्ये NVMe सॉलिड-स्टेट ड्राइव्ह देखील आहेत; जे पारंपारिक SSD पेक्षा; अधिक वेगवान पण; अधिक महाग आहेत. जर तुम्ही नवीन लॅपटॉप खरेदी करत असाल; तर तुम्ही SSD असलेला लॅपटॉप खरेदी करा. तथापि, असे म्हटले जात आहे की, येथे नवीनतम मॉडेलवर अतिरिक्त खर्च करण्यासाठी; जास्त दबाव आणू नका. जरी हे खरे आहे की; अलीकडील एसएसडी जुन्या मॉडेल्सच्या तुलनेत; अधिक वेगवान आहेत. परंतु तुम्ही येथे आनंद घेत असलेले सर्वात मोठे फायदे; हे एसएसडी पारंपारिक हार्ड ड्राईव्ह स्टोरेजवर दिलेल्या; मूलभूत प्रगतीशी अधिक जोडलेले आहेत.

बॅटरी | Battery (Choose the Right and Buy Perfect)

Choose the Right and Buy Perfect-Laptop Guide

उत्पादक बॅटरी आयुष्य हे, लॅपटॉप वापरण्याचा वास्तविक जगातील अनुभव कसा असतो; हे जवळजवळ कधीच दर्शवत नाही. बॅटरीचे आयुष्य प्रभावित करणारे; बरेच व्हेरिएबल्स आहेत. तेथे स्क्रीन ब्राइटनेस, स्क्रीन रिझोल्यूशन; आपण बॅकग्राउंडमध्ये चालू असलेल्या अनुप्रयोगांची संख्या; तसेच आपण सक्रियपणे वाय -फाय नेटवर्क; किंवा ब्लूटूथ डिव्हाइसेसशी कनेक्ट केलेले आहात की नाही.

लॅपटॉप ज्या ऑपरेटिंग सिस्टीमवर चालतो; ती बॅटरीचे आयुष्य ठरवण्यातही मोठी भूमिका बजावू शकते. या कारणास्तव; क्रोम ओएस वर चालणारे अल्ट्राबुक; आणि कन्व्हर्टिबल्स विंडोज 10 वर चालणाऱ्या बॅटरीपेक्षा; जास्त चांगले असतात.

जर तुम्ही खूप प्रोसेसिंगची गरज असलेले, प्रोग्राम्स चालवत असाल; बऱ्याच ऑनलाईन व्हिडीओ प्रवाहित कराल; ग्राफिक्स-इंटेंसिव्ह गेम्स खेळाल; किंवा जर तुम्ही बऱ्याच फाईल्स वायरलेस नेटवर्कवर ट्रान्सफर कराल; तर तुमची बॅटरी विक्रेत्याने सांगितल्यापेक्षा; खूप लवकर संपेल.

बॅटरीचे रेटिंग वॅट-तास (डब्ल्यूएच); किंवा मिलीअँप- तास (एमएएच) मध्ये पाहणे; हा एक चांगला सराव आहे. ही आकडेवारी जितकी मोठी असेल; तितकी बॅटरी जास्त काळ टिकेल. उदाहरणार्थ, 44Wh ते 50Wh पर्यंत रेटिंग असलेली बॅटरी; तुम्हाला सर्वोत्तम परिणाम देईल.

येथे शोधण्याची आणखी एक महत्त्वाची गोष्ट म्हणजे; जलद चार्जिंग. आधुनिक स्मार्टफोन प्रमाणेच; बरेच नवीन लॅपटॉप देखील फास्ट-चार्जिंगला समर्थन देतात.

यूएसबी | USB 3.0 (Choose the Right and Buy Perfect)

usb hub type c dock adapter
Choose the Right and Buy Perfect-Laptop Guide/Photo by Karolina Grabowska on Pexels.com

आपण असा लॅपटॉप शोधला पाहिजे; ज्यामध्ये किमान दोन यूएसबी 3.0 पोर्ट असतील; ते उद्योगातील सर्वात सामान्य कनेक्टर पोर्ट आहेत. बेसलाइन युटिलिटी व्यतिरिक्त; तुम्हाला यूएसबी पोर्ट्स जे तुम्हाला बाह्य हार्ड किंवा एसएसडी ड्राइव्ह मध्ये; प्लग इन करण्याची परवानगी देते; आणि तुमचा डेटा बॅकअप घेते; किंवा तुमच्या लॅपटॉपसह; पारंपारिक माऊस किंवा फॅन्सी कीबोर्ड वापरते. यूएसबी 3.0 पेक्षा दहापट वेगवान आहे 2.0. याचा अर्थ असा की; यूएसबी 3.0 वर डेटा हस्तांतरण वेळ कमी घेते.

बरेच आधुनिक उपकरणे देखील; सर्वोत्तम कार्यप्रदर्शन प्रदान करतात; किंवा यूएसबी 3.0 सर्व कार्य करण्यासाठी; आवश्यक असतात. शक्य असल्यास, आपण एक पाऊल पुढे जाऊन प्रयत्न करावे; आणि USB 3.1 पोर्ट असलेल्या लॅपटॉपसाठी जावे. यूएसबी 3.1 10 गीगाबिट पर्यंत; थ्रूपुटची परवानगी देते; यूएसबी 3.1 द्वारे ऑफर केलेल्या दुप्पट.

जर तुम्ही यूएसबी टाइप-सी स्वीकारण्यास तयार असाल; तर थंडरबोल्ट 3 पोर्ट आणखी चांगला पर्याय देतात. थंडरबोल्ट 3 पोर्ट मध्ये; 40 गीगाबिट प्रति सेकंदाचा पीक डेटा ट्रान्सफर स्पीड आहे. या क्षणी, यूएसबी टाइप-सीच्या आसपासचे परिधीय पारिस्थितिक तंत्र; पारंपारिक यूएसबी 3.0 प्रमाणे परिपक्व नाही. परंतु, अधिक डिव्हाइस उत्पादक कनेक्टर-प्रकारात बदलत असल्याने; ते अधिक आकर्षक होत आहे.

बायोमेट्रिक सुरक्षा | Biometric Security

persons hand on macbook
Choose the Right and Buy Perfect-Laptop Guide/Photo by cottonbro on Pexels.com

मोबाइल डिव्हाइसमध्ये लॉग इन करण्यासाठी; फिंगरप्रिंट वाचक उत्तम आहेत; आणि नवीनतम विंडोज 10 ऑपरेटिंग सिस्टम; त्याच्या विंडोज हॅलो सिस्टमसह; त्यांचा पुढील वापर करते. लोक तुमच्या पासवर्डचा अंदाज लावू शकतात; पण काहीजण फिंगरप्रिंट बनावट करु शकतात. आपल्या लॅपटॉपची सामग्री सुरक्षित ठेवण्यासाठी; फिंगरप्रिंट रीडरसह पोर्टेबल पीसी; हा सहसा पुढे जाण्याचा सर्वोत्तम मार्ग आहे. हे वैशिष्ट्य आसूस, डेल आणि एचपी सारख्या प्रमुख OEMs मधून; अनेक आधुनिक लॅपटॉपवर एक सामान्य समावेश आहे. काहींनी फिंगरप्रिंट सेन्सरला कीबोर्डमध्ये समाकलित केले आहे; ज्यामुळे ते बोल्ट-ऑनऐवजी; पॅकेजच्या अधिक सुसंगत भागासारखे वाटते.

एवढेच नाही, तर काही ब्रॅण्ड्सने एक पाऊल पुढे टाकले आहे; आणि फेसआयडी-स्टाईल; चेहऱ्याची ओळख, तंत्रज्ञान सादर केले आहे. ज्यामुळे आपण आपला लॅपटॉप; एका दृष्टीक्षेपात अनलॉक करु शकता. अँड्रॉईड फोन प्रमाणेच; फेस डी अनलॉकच्या 2 डी-मॉडेलवर अवलंबून असलेल्या; डिव्हाइसेसमध्ये पूर्ण 3D बायोमेट्रिक्स; ऑफर करणा-या डिव्हाइसेसमध्ये; येथे एक फरक आहे.

आधुनिक लॅपटॉप या विशिष्ट आघाडीवर बार वाढवत आहेत; ब-याच लोकांसाठी, एक मानक फिंगरप्रिंट सेन्सर; मानसिक शांती पुरेशी पुरवणार आहे.

एलटीई, वाय-फाय किंवा इथरनेट | LTE, Wi-Fi, or Ethernet

black and gray mining rig
Choose the Right and Buy Perfect-Laptop Guide/ Photo by panumas nikhomkhai on Pexels.com

जेव्हा लॅपटॉप खरेदी करण्याचा प्रश्न येतो; तेव्हा आपण एक प्रश्न विचारला पाहिजे; मी LTE सह लॅपटॉप खरेदी करावा का? अंगभूत नेटवर्क कार्ड असलेल्या लॅपटॉपच्या विपरीत; LTE असलेले लॅपटॉप मोबाईल डेटा सिग्नलशी कनेक्ट होऊ शकतात. याचा अर्थ घरी, ऑफिसमध्ये किंवा वाय-फाय हॉटस्पॉटवर; वायरलेस नेटवर्कशी कनेक्ट होण्याऐवजी; इंटरनेट लॅपटॉप थेट इंटरनेट ॲक्सेससाठी; मोबाइल आयएसपीशी कनेक्ट होऊ शकतो. याचा मुख्य फायदा म्हणजे; तुम्ही तुमचा लॅपटॉप कुठेही वापरु शकता. घराबाहेर असताना, बसमध्ये प्रवास करताना; किंवा समुद्रकिनाऱ्यावरही. जर ती सोय चांगली वाटत असेल तर; हा पर्याय तुमच्यासाठी योग्य असू शकतो. तथापि, काही सावधानता आहेत.

एलटीई तंत्रज्ञान, उच्च-अंत लॅपटॉप श्रेणीमध्ये बसते; म्हणून आपण विशेषाधिकारांसाठी पैसे द्याल. तसेच, तुमच्या फोन प्रमाणेच; तुम्हाला LTE वापरण्यासाठी; डेटा प्लॅनमध्ये असणे किंवा प्रीपेड डेटा खरेदी करणे; आवश्यक आहे. आणि तसा, तुमचा अनुभव तुमच्या लॅपटॉपच्या नेटवर्क कनेक्शनच्या गतीवर; आणि तुमच्या प्लॅनमधील डेटाच्या प्रमाणामुळे प्रभावित होईल.

Choose the Right and Buy Perfect-Laptop Guide/ Credit Dreamstime

लॅपटॉप बिल्ट-इन नेटवर्क कार्ड्स तपासा

जर तुमचा एलटीई असण्याबद्दल गोंधळ नसेल; किंवा चालू शुल्क टाळायचे असेल; तर, केवळ वाय-फाय कार्यक्षमता असलेला लॅपटॉप उत्तम असेल. बहुतेक लॅपटॉप; बिल्ट-इन नेटवर्क कार्ड्ससह येतात. त्यामुळे तुम्हाला इंस्टॉलेशन्सवर; गोंधळ घालण्याची किंवा डोंगल लावण्याची गरज नाही. फ्लाईवर वाय-फायचा स्रोत म्हणून; तुम्ही मोबाईल वाय-फाय टिथरिंगचा वापर करु शकता.

तुमचा लॅपटॉप कोणत्या LTE नेटवर्कशी कनेक्ट होईल; ते जाणून घ्या, कारण यामुळे तुमचा इंटरनेटचा वेग निश्चित होईल. लॅपटॉपमधील सर्वात सामान्य LTE तंत्रज्ञान; आज 4G नेटवर्कच्या कनेक्शनला समर्थन देते. 4G जास्तीत जास्त 1Gbs च्या डाउनलोड स्पीडसाठी; सक्षम आहे, जे बहुतेक होम ब्रॉडबँड स्पीडच्या जवळ आहे. पण 5G लॅपटॉप लवकरच येणार आहेत. हे लॅपटॉप, उपलब्ध असताना; 10-30Gbs च्या दरम्यान लक्षणीय वेगवान असतील. जर सुपरफास्ट इंटरनेटला प्राधान्य असेल तर 5G साठी जा.

आपल्या इंटरनेट कनेक्टिव्हिटीसह; विचार करण्याची शेवटची गोष्ट म्हणजे; आपल्याला इथरनेट (आरजे- 45) पोर्टची आवश्यकता आहे का. बहुतेक लोक या कार्यक्षमतेचा वापर करत नाहीत; कारण वाय-फाय कनेक्टिव्हिटी खूप व्यापक आहे. परंतु, जर तुम्ही कमकुवत वाय-फाय सिग्नलमुळे त्रस्त असाल; किंवा वाय-फायचा पूर्णपणे अभाव असेल; तर तुम्ही याचा विचार केला पाहिजे. अन्यथा, ते आवश्यक नाही.

वाय-फाय | Wi-Fi (Choose the Right and Buy Perfect)

Choose the Right and Buy Perfect-Laptop Guide/ Credit Dreamstime

वाय-फायची गती, अनेक भिन्न घटकांद्वारे निर्धारित केली जाते; जसे की, सिग्नलची ताकद आणि लॅपटॉप राउटरमधील हस्तक्षेपाची पातळी. परंतु, नवीन लॅपटॉप खरेदी करताना; तुम्ही विचार करायला हवा तो एक घटक म्हणजे; तुमच्या लॅपटॉपचा वाय-फाय स्पीड नेटवर्क कार्ड.

तुमचा लॅपटॉप इंटरनेट राऊटरवरुन; तुमच्या लॅपटॉपवर आणि मागच्या बाजूला ज्या वेगाने डेटा ट्रान्सफर करतो; त्याला त्याच्या लिंक स्पीड म्हणतात; आणि ते बिट्स प्रति सेकंद (बीपीएस) मध्ये मोजले जाते. जरी तुमचे इंटरनेट कनेक्शन वेगवान असले; तरी, तुमच्या लिंकची गती कमी असल्यास; तुमच्या वाय-फायची गती संघर्ष करेल.

वाय-फाय पिढ्यांचा विचार करा

नेटवर्क कार्ड असलेले बहुतेक लॅपटॉप; 2.4GHz (Wi-Fi 4) किंवा 5GHz (Wi-Fi 5) फ्रिक्वेंसी बँडवर; वायरलेस हॉटस्पॉटशी कनेक्ट होतात; म्हणजे ते 1Gbs (Wi-Fi 4) किंवा 3.5Gbs च्या जास्तीत जास्त; लिंक स्पीडसाठी सक्षम असतात. (वाय-फाय 5). जेव्हा वाय-फाय पिढ्यांचा विचार केला जातो; तेव्हा वाय-फाय 4 आता थोडे जुने होत आहे. परंतु, आपल्याला वेबसाईट ब्राउझ करणे, व्हिडिओ पाहणे; आणि ब्राउझर चालवणे यासारख्या जवळपास; कोणत्याही गोष्टीसाठी; वाय-फाय 5 चांगली कामगिरी करेल.

दुसरीकडे, जर तुम्ही गेमर असाल; आणि तुम्हाला वेगवान मल्टीप्लेअर सामग्री प्ले करणे आवडते, किंवा तुम्ही उच्च-गुणवत्तेचा व्हिडिओ प्रवाहित करत असाल; तर, आम्ही शिफारस करतो की, कमी विलंबतेसाठी वाय-फाय 6 कनेक्टिव्हिटीला समर्थन देणारे; नेटवर्क कार्ड असलेले लॅपटॉप शोधा. हे उदयोन्मुख दर्जेदार वाय-फाय तंत्रज्ञान आहे; जे लक्षणीय गतीचा लाभ देते (9.6Gbs पर्यंत). वाय-फाय गती नेहमी उत्पादनांच्या वर्णनांमध्ये; ऑनलाइन किंवा किरकोळ दुकानांमध्ये सूचीबद्ध केली जाणार नाही; परंतु ते तपशीलवार उत्पादन वैशिष्ट्यांमध्ये सूचीबद्ध केले जातात. वाचा: How to Download eMarksheet | ई-मार्कशीट प्रक्रिया

आपली गरज बजेटनुसार पूर्ण करा | Meet your Needs on a Budget

आपले बजेट, आणि आपल्या गरजा; यामध्ये समतोल साधण्याची आवश्यकता आहे; आणि आपल्याला काही तडजोड करावी लागेल. क्वचितच असे होते की; एखादा लॅपटॉप असा असतो की; जो, आपल्या सर्व अटी पूर्ण करतो; विशेषत: जेव्हा किंमतीचा प्रश्न येतो.

Related Posts

Related Post Category

  • शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.
Know the most common online scams

Know the most common online scams | ऑनलाइन घोटाळे

Know the most common online scams | इंटरनेट फसवणूक ही एक प्रकारची सायबर क्राइम फसवणूक आहे, जी इंटरनेटचा वापर करुन ...
Read More
The Deadliest Places in the World

The Deadliest Places in the World | प्राणघातक ठिकाणे

The Deadliest Places in the World | जगातील सर्वात प्राणघातक ठिकाणे, जी साहसी पर्यटकांना आकर्षित करतात अशा 11 ठिकाणांविषयी जाणून ...
Read More
Online Teaching and LearningOnline Teaching and Learning

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन शिक्षण

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन टिचींग, ऑनलाइन शिकवणाऱ्या शिक्षकांनी शिक्षण अधिक मनोरंजक आणि आकर्षक बनवण्यासाठी त्यांच्या बोटांच्या टोकावर असलेला ...
Read More
a woman in white long sleeves holding flowers

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना असे सामोरे जा

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना सामोरे जाण्याचे सर्वोत्तम मार्ग. मुरुमाचे विविध प्रकार असून, प्रत्येकाला सामोरे जाण्याचे ...
Read More
Strange facts about the human body

Strange facts about the human body | मानवी शरीर तथ्ये

Strange facts about the human body | मानवी शरीराबद्दल 105 मजेदार, अद्भुत आणि विचित्र तथ्ये आहेत, जी तुम्हाला जाणून घ्यायला ...
Read More
How to Manage Time at Work

How to Manage Time at Work | कामाचे वेळ व्यवस्थापन

How to Manage Time at Work | कामाच्या ठिकाणी वेळेचे व्यवस्थापन करण्यासाठी काय केले पाहिजे; या विषयी सविस्तर माहिती या ...
Read More
Know the Amazing Benefits of Amla

Know the Amazing Benefits of Amla | आवळयाचे फायदे

Know the Amazing Benefits of Amla | या सुपरफ्रूटचा आहारात ताज्या किंवा वाळलेल्या स्वरुपात समावेश केल्यास त्वचा, केस आणि एकूणच ...
Read More
How to avoid NFT Scams?

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत, एनएफटी म्हणजे काय? एनएफटीचे धोके काय आहेत? सर्वात सामान्य एनएफटी ...
Read More
How to Celebrate Holi Festival in India

How to Celebrate Holi Festival in India | होळी उत्सव

How to Celebrate Holi Festival in India | होळी उत्सव, होळीचे सांस्कृतिक महत्त्व, विविध कथा, महाराष्ट्रात होळी कशी साजरी करतात ...
Read More
Most Popular Sports in India

Most Popular Sports in India | भारतातील लोकप्रिय खेळ

Most Popular Sports in India | भारतातील सर्वाधिक लोकप्रिय खेळ, खेळांचे महत्त्व, यश मिळविण्यासाठी समर्पण, चिकाटी व सहकार्याची भावना व ...
Read More
Spread the love