Skip to content
Marathi Bana » Posts » Choose the Right and Buy Perfect | लॅपटॉप गाईड

Choose the Right and Buy Perfect | लॅपटॉप गाईड

computers cup desk gadgets

Choose the Right and Buy Perfect | मी कोणता लॅपटॉप घेतला पाहिजे? मी कसे ठरवायचे? सर्वोत्तम लॅपटॉप शोधण्यासाठी आमच्या उपयुक्त मार्गदर्शकाचा वापर करा.

कोणत्याही वस्तूची गरज जोपर्यंत नसते; तोपर्यंत आपण त्याचा विचार करत नाही. मात्र गरज लागते तेंव्हा; आपण त्या विषयी विचार करतो. आपण जर लॅपटॉप घेणार असाल; तर निवडण्यासाठी अनेक लॅपटॉप आहेत. परंतु, आपल्या बजेट नुसार सर्वोत्तम निवडणे; हे माइनफिल्डवर नेव्हिगेट करण्यासारखे असू शकते. उत्पादनाच्या वैशिष्ट्यांची सतत बदलणारी यादी; समजणे देखील सोपे काम नाही. लॅपटॉप सीपीयू स्पीड, ग्राफिक्स क्षमता, आकार, ड्राइव्ह स्टोरेज; आणि रॅम, व इतर गोष्टींबरोबर मोठ्या प्रमाणात बदलतात. एवढेच काय, तुमच्या लॅपटॉपची गरज इतरांपेक्षा पूर्णपणे भिन्न असू शकते; त्यामुळे आपल्या गरजेनुसार लॅपटॉप निवडला पाहिजे. (Choose the Right and Buy Perfect)

आपल्या गरजेनुसार लॅपटॉपची निवड करा

काहींसाठी, आकर्षक 4K स्क्रीन महत्त्वाची असू शकते; इतरांना एएमडीच्या नवीन रायझन 5000 प्रोसेसर सारख्या; उच्च-कार्यक्षम सीपीयूची आवश्यकता असू शकते. बाजारात अने नवीन तंत्रज्ञानासह लॅपटॉप उपलब्ध आहेत; परंतु, नवीन तंत्रज्ञानाचा अर्थ नेहमीच चांगली कामगिरी असेल असे नाही. उदाहरणार्थ, जुन्या पिढीचे CPU  कधीकधी बेंचमार्क चाचण्यांमध्ये; नवीन उत्पादनांना मागे टाकू शकतात. या कारणांमुळे तुम्ही लॅपटॉप खरेदी करण्यापूर्वी; लॅपटॉपविषयी चांगली माहिती मिळवा.

लॅपटॉपची निवड प्रक्रिया आपल्यासाठी सुलभ व्हावी म्हणून; आम्ही काही महत्वाच्या निकषांची यादी एकत्र केली आहे. जी आपण शोधत असलेल्या लॅपटॉपची निवड करण्यासाठी; मार्गदर्शक म्हणून वापरु शकता. हे प्रत्येक श्रेणीमध्ये शोधणे कष्टदायक वाटू शकते; परंतु विचार करण्यासारख्या ब-याच गोष्टी आहेत. अखेरीस, आपल्या नवीन डिव्हाइसवर संशोधन करण्यासाठी वेळ काढण्याचा अर्थ असा आहे की; आपण एक महागडी चूक करणे टाळाल आणि आपल्यासाठी योग्य असा लॅपटॉप मिळेल.

लॅपटॉपचा आकार (Choose the Right and Buy Perfect)

Choose the Right and Buy Perfect-Laptop Guide/close up shot of laptop screen
Choose the Right and Buy Perfect-Laptop Guide/Photo by Pavel Danilyuk on Pexels.com

लॅपटॉपच्या बाबतीत, आकार महत्वाचा असतो. लॅपटॉपच्या आकाराची निवड; ही आपण आपल्या लॅपटॉपवर काय कार्य करण्याची योजना करत आहात; यावर अवलंबून असते. लॅपटॉपचा आकार हा लॅपटॉपच्या रॅम किंवा रॉमसारखा नाही; कारण आपण नंतर तो अपग्रेड करु शकत नाही. तुम्ही निवडलेल्या कोणत्याही आकाराच्या फॉर्म-फॅक्टरमध्ये; तुम्ही नंतर बदल करु शकत नाही; म्हणून लॅपटॉपचा आकार हुशारीने निवडा.

लॅपटॉपचा आकार 11.6 इंचांपासून सुरु होतो; आणि 17.3 इंच पर्यंत जातो. एचपी, डेल, एएसयूएस आणि एसर सारखे बहुतेक ब्रँड 13.3 इंच, 15.6 इंच आणि 17.3 इंच; अशा तीन डिस्प्ले आकारामध्ये येतात. तथापि, काही विक्रेते 11.6 इंच, 12.5 इंच आणि 14 इंच या आकारांमध्ये येणारे लॅपटॉप विकतात.

साहजिकच, जर पोर्टेबिलिटी तुमची प्राथमिकता असेल; तर, तुम्हाला लहान आकाराच्या विंडोज लॅपटॉपचा विचार केला पाहिजे. ते त्यांच्या मोठ्या भागांपेक्षा पातळ; आणि हलके असतात. 12.5 इंच किंवा 13.3 इंच आकाराची स्क्रीन असलेले; आणि 1kg आणि 1.5kgs दरम्यान वजन असलेले; लॅपटॉप शोधा. वाचा: Way to find a lost smartphone | ‘असा’ शोधा हरवलेला स्मार्ट फोन

हवे असलेले योग्य ते शोधा

तथापि, हे लक्षात ठेवा की, लहान आकाराच्या 13.3 इंच मशीन्स सहसा समान हाय-एंड इंटेल कोर सीपीयू; किंवा स्वतंत्र ग्राफिक्स कार्ड्सना समर्थन देत नाहीत; जे आपण त्यांच्या 15.6 इंच समकक्षांमध्ये शोधू शकाल. बहुतेक वेळा, ते कमी मजबूत पोर्टसह असू शकतात; जर तुम्ही तुमच्या नवीन लॅपटॉपचा वापर मोठ्या डिस्प्ले; किंवा स्टँडअलोन ग्राफिक्ससाठी करु इच्छित असाल; तर तुम्हाला कदाचित मोठ्या आकाराचा विचार करावा लागेल.

विशिष्ट आकारांच्या पलीकडे; निवडण्यासाठी लॅपटॉपचे अनेक भिन्न वर्ग आहेत. अल्ट्राबुक्स उच्च-स्तरीय कामगिरीपेक्षा; पातळ आणि हलके फॉर्म-फॅक्टरची बाजू घेतात. आसूस आणि लिनोवो या श्रेणीमध्ये येतात.

आपण खरेदी करु शकता असा सर्वोत्तम लॅपटॉप शोधताना; येथे विचारात घेण्याची सर्वात महत्वाची गोष्ट म्हणजे; आपल्याला प्रत्यक्षात त्या लॅपटॉपची आवश्यकता कशासाठी आहे. काही वापरकर्त्यांना काहीतरी; हलके आणि अधिक पोर्टेबल हवे असते. तर, इतर वापरकर्त्यांना व्हिडिओ एडिटिंग किंवा हाय एन्ड गेम्स चालवण्यासारख्या गोष्टींसाठी; वेगळ्या ग्राफिक्सची आवश्यकता असते. आपल्याला ऑप्टिकल ड्राइव्ह किंवा दीर्घ बॅटरी आयुष्य असलेल्या पीसीची आवश्यकता असल्यास; आपल्याला जवळजवळ नक्कीच काहीतरी मोठे शोधावे लागेल.

एकदा आपण शोधत असलेल्या लॅपटॉपचा आकार आणि फॉर्म -फॅक्टर शोधून काढल्यानंतर; सर्वोत्तम शोधणे खूप सोपे होते. कारण आपण त्या पॅरामीटर्सद्वारे आपले शोध परिणाम फिल्टर करणे सुरु करु शकता.

स्क्रीन | Screen (Choose the Right and Buy Perfect)

Choose the Right and Buy Perfect-Laptop Guide
Choose the Right and Buy Perfect-Laptop Guide/Photo by Anna Shvets on Pexels.com

आपण आपल्या लॅपटॉपची स्क्रीन निवडताना; अशी स्क्रीन निवडा जी पाहण्यास सोयीस्कर असेल; आणि वापरण्यास नैसर्गिक वाटेल. आता तुम्हाला तुमचा लॅपटॉप टचस्क्रीन असायला हवा की नाही; याचा विचार करायचा आहे. आजकाल, टचस्क्रीन खूप सामान्य आहेत; आणि ते इतरांपेक्षा काही कार्ये सुलभ करु शकतात. काही ब्रँडमध्ये हे वैशिष्ट्य मानक म्हणून समाविष्ट आहे; इतर त्याच्या समावेशासाठी माफक अधिभाराची मागणी करतील.

दुर्दैवाने, टचस्क्रीन निवडणे कधीकधी प्रदर्शनात चमकदारपणा जोडू शकते. स्पर्श-संवेदनशील प्रदर्शनांमध्ये सार्वत्रिक वैशिष्ट्य नसले तरी; चमकदार पडदे बऱ्याचदा; चमकण्यासाठी थोडे अधिक संवेदनशील असतात. आपण गेम करत असल्यास, सामग्री पाहत असल्यास; किंवा प्रतिमा आणि व्हिडिओ सामग्री संपादित करत असल्यास; ही एक निश्चित कमतरता असू शकते.

आधुनिक टचस्क्रीन त्यांच्या पूर्ववर्तींपेक्षा बरेच चांगले आहेत; परंतु, वरील काही तपशील कायम आहेत; आणि जर तुम्ही अधिक नैसर्गिक टंकलेखक असाल; तर टचस्क्रीन नसलेल्या लॅपटॉपचा विचार करु शकता.

लॅपटॉपवरील रिझोल्यूशनचा विचार करा

आपण खरेदी करण्याचा विचार करत असलेल्या; कोणत्याही लॅपटॉपवरील रिझोल्यूशन नक्की पहा. 1920×1080 पिक्सेल रिझोल्यूशन फुल एचडी कमीतकमी मानले पाहिजे . वाचा: How to make AC at home without electricity |विजेशिवाय एसी चालू

आधुनिक लॅपटॉप आता 4K रिझोल्यूशन देखील देतात; तथापि, हे हाय-एंड डिस्प्ले पॅनेल सामान्यतः महाग असतात. 4K रिझोल्यूशन; हे एक अतिरिक्त रिझोल्यूशन आहे. त्यांच्यासाठी खरोखर ते आवश्यक आहे त्यांनीच याचा विचार करावा.

फोटोग्राफर आणि व्हिडीओग्राफर्सना अशा लॅपटॉपची गरज असते; जे  चांगले रंग अचूकता प्रदान करतात; आणि जे विस्तृत रंग सरगम ​​आणि एचडीआर मानकांचे समर्थन करतात.

लॅपटॉपच्या प्रदर्शनावरील रीफ्रेश दर तपासा

आपण गेमर असल्यास, कोणत्याही संभाव्य लॅपटॉपच्या प्रदर्शनावरील रीफ्रेश दर तपासण्यासाठी; वेळ काढणे देखील योग्य आहे. वेगवान रीफ्रेश दर सहसा ऑनलाइन गेममध्ये; कधीकधी स्पर्धात्मक फायदा प्रदान करु शकतो, कारण यामुळे एक नितळ; आणि अधिक प्रतिसादात्मक खेळ अनुभव मिळतो. तद्वतच, तुम्हाला 5ms पेक्षा कमी प्रतिसाद वेळ किंवा 144Hz पेक्षा जास्त; रिफ्रेश रेट असलेले लॅपटॉप विचारात घ्यावे लागतील.

शेवटी, पाहण्याचे कोन अत्यंत महत्वाचे आहेत. आयपीएस (इन-प्लेन स्विचिंग) तंत्रज्ञानाचा वापर करणारी लॅपटॉप स्क्रीन; सर्वात जास्त पाहण्याचा कोन आणि वापरकर्त्याला उत्तम सोई देते. शक्यता आहे की आपण नेहमी आपला लॅपटॉप; त्याच्या नैसर्गिक अधिवासात वापरत नाही; म्हणून आयपीएस डिस्प्ले असलेला लॅपटॉप सहसा पसंत केला जातो.

शक्य असल्यास, स्टोअरमध्ये जाण्यासाठी वेळ काढा; आणि स्वतःसाठी वेगवेगळ्या डिस्प्लेंमधील फरक जाणण्याचा प्रयत्न करा. जर तुम्हाला FHD डिस्प्ले असलेला लॅपटॉप; आणि 4K डिस्प्ले असलेल्या लॅपटॉपमध्ये फारसा फरक जानवला नाही; तर नंतरचे प्रीमियम भरणे योग्य ठरणार नाही.

हे लक्षात घ्या की डिस्प्ले मॉडेल्समध्ये सामान्यत: तुमचे डोळयांसाठी सेटिंग्ज; जास्तीत जास्त क्रॅंक केलेली असतात. अन्यथा, उत्पादनाचे चांगले विहंगावलोकन मिळवण्यासाठी; आणि त्याची स्क्रीन तुमच्या गरजा भागवू शकेल की नाही हे तपासा.

सीपीयू | CPU (Choose the Right and Buy Perfect)

Choose the Right and Buy Perfect-Laptop Guide/dell motherboard and central processing unit
Choose the Right and Buy Perfect-Laptop Guide/Photo by Pok Rie on Pexels.com

नवीन लॅपटॉप खरेदी करताना; इंटेलच्या कोणत्याही कोर-आधारित सीपीयूच्या मागे जाणे कठीण आहे. जरी आपण तांत्रिक तपशीलांमध्ये पारंगत नसाल; तरीही, सिलिकॉन जायंटच्या Core i3, Core i5 आणि Core i7 प्रोसेसरचे सर्व नवीन लॅपटॉपवर; स्टिकर्स लावलेले आतात.

ब-याच वापरकर्त्यांसाठी, जेव्हा मल्टीटास्किंग आणि मल्टीमीडिया संबंधीत काम करण्याची वेळ येते; तेव्हा इंटेल कोर प्रोसेसर सर्वोत्तम कामगिरी प्रदान करतात. Core i3 नोटबुक सामान्यतः एंट्री-लेव्हल सिस्टीममध्ये आढळतात; तर Core i5 मुख्य प्रवाहातील संगणकांचा बहुतांश भाग बनतात.

Core i7 ज्यांना लॅपटॉप वरुन सर्वोत्तम कामगिरी हवी असते; तथापि, हे लक्षात घ्या की Core i7 प्रणालीसह, लॅपटॉपच्या पायथ्याशी येणारी उष्णता; चिंतेचे कारण असू शकते. विशेषत: जर तुम्ही लॅपटॉपचा वापर; आपल्या मांडीवर ठेवून करणार असाल तर.

काही मोठ्या लॅपटॉपमध्ये आता; इंटेलच्या i9 Core प्रोसेसरचा समावेश आहे. i9 Core प्रोसेसरवर चालणारे लॅपटॉप; i7 Core प्रोसेसरवर चालणाऱ्या लॅपटॉपपेक्षा, अधिक शक्तिशाली आहेत. ते कामगिरीसाठी डेस्कटॉपला टक्कर देऊ शकतात; परंतु ते i7, i5 किंवा i3 Core प्रोसेसर असलेल्या लॅपटॉपपेक्षा जास्त किंमतीसह येतात.

कीबोर्ड | Keyboard (Choose the Right and Buy Perfect)

Choose the Right and Buy Perfect-Laptop Guide
Choose the Right and Buy Perfect-Laptop Guide/Photo by Jourdan Wee on Pexels.com

दीर्घ टायपिंग सत्रांसाठी, आपल्याला एक आरामदायक कीबोर्ड असलेला लॅपटॉप लागेल. प्रत्येक की मध्ये पॅक केलेला कीबोर्ड मिळवायचा नाही; तर, नंबर पॅडमध्ये स्क्विश केलेल्या कीबोर्डचा विचार करा. कारण बाण किंवा डिलीट की सारख्या वैशिष्ट्यांचा शोध घेताना; ते वापरकर्त्याच्या अनुभवाचे भाषांतर करु शकते.

निवडक विक्रेते आता लॅपटॉप आणि नोटबुक देखील देतात; जे AMD च्या रायझन मोबाईल सीपीयूवर चालतात. जर तुम्ही गेमर असाल; तर हा विचार करण्यासारखा; एक विशेष आकर्षक पर्याय असू शकतो. रायझन मोबाईल सीपीयू हे; एएमडीच्या स्वतःच्या वेग ग्राफिक्स चिपसेटसह जोडले जातात. जे सध्या गेमिंगसाठी इंटेलच्या स्वतःच्या ऑनबोर्ड ग्राफिक्सपेक्षा; बरेच चांगले आहेत.

रॅम | RAM (Choose the Right and Buy Perfect)

industry connection technology computer
Choose the Right and Buy Perfect-Laptop Guide/Photo by IT services EU on Pexels.com

पूर्वी आपल्या सिस्टममधून सर्वोत्तम मिळविण्यासाठी; आपल्याला क्वचितच 4GB पेक्षा जास्त रॅम आवश्यक होती. परंतू आता, तुम्हाला किमान 8GB बद्दल विचार करायचा आहे. आपण पॉवर-वापरकर्ता असल्यास; 16GB हा मार्ग आहे. दरम्यान, गेमर्सना सर्वोत्तम अनुभव हवा असल्यास; 32GB किंवा त्याही पलीकडे; वरच्या दिशेने डायल करण्याच्या गोष्टी पाहिल्या पाहिजेत.

अधिक रॅम एकाच वेळी अधिक अॅप्लिकेशन्स चालवण्यास; आणि सिस्टमद्वारे कोणत्याही वेळी; द्रुतगतीने उपलब्ध होण्यासाठी परवानगी देते. जे फोटो किंवा व्हिडिओ सामग्री; संपादित करण्यासारख्या कामांसाठी उपयुक्त आहे.

काही रंजक संज्ञा आहेत; ज्या तुम्हाला रॅमच्या चष्म्यात पाहताना दिसतील. त्यांच्याबद्दल तुम्हाला मूलत: माहित असणे; आवश्यक आहे. कोणत्याही रॅम स्टिकच्या ब्रँड आणि क्षमतेसह; आपल्याला डीडीआर अक्षरे सापडतील. सहसा एक नंबर जोडलेला असतो; उदाहरणार्थ, गीगाबाइट एरो 15 OLED लॅपटॉपमध्ये DDR4 रॅमच्या दोन 8GB स्टिक आहेत. हे संक्षेप म्हणजे डबल डेटा रेट; आणि त्यानंतर येणारी संख्या घटक; डिझाइनच्या निर्मितीला सूचित करते.

लेटेस्ट रॅम निवडा (Choose the Right and Buy Perfect)

रॅम हार्डवेअरची सर्वात अलीकडील पिढी; डीडीआर 4 आहे. परंतु डीडीआर 5 रॅम 2021 मध्ये; येण्याची अपेक्षा आहे. नियमानुसार, येथे कमी संख्येपेक्षा जास्त संख्या अधिक चांगली आहे; आणि बहुतेक मदरबोर्ड केवळ रॅमच्या काही पिढ्यांना; समर्थन देऊ शकतात. आपण लॅपटॉप खरेदी करण्याकडे पहात असल्याने; आपल्याला येथे काळजी करण्याची फारशी गरज नाही. कारण कोणताही समजदार OEM प्रीबिल्ट मशीनमध्ये; विसंगत रॅम बसवणार नाही. वाचा: Most Indian fans have 3 blades Why? | सीलिंग फॅनला 3 पाते का?

डीडीआर पदनामानंतर येणारी संख्या; थोडी अधिक लक्षणीय आहे. हीच ट्रान्सफर स्पीड आहे; सीपीयूवरील घड्याळ-गती प्रमाणेच; ही संख्या डीफॉल्ट सैद्धांतिक; कमाल हस्तांतरण गती मोजते. पुन्हा, येथे उच्च म्हणजे चढता क्रम चांगले आहे; जास्त गती म्हणजे कार्य वेगाने घडते.

येथे लक्षात घेण्यासारखे आणखी एक तपशील म्हणजे; आपल्या लॅपटॉपमधील रॅम ड्युअल-चॅनेल आहे किंवा नाही. ब-याच  दैनंदिन वापराच्या प्रकरणांमध्ये; यामुळे फारसा फरक पडू शकत नाही. परंतु, जर तुम्ही तुमच्या पर्यायांचे वजन करण्याचा प्रयत्न करत असाल; तर ड्युअल-चॅनेल असलेला लॅपटॉप; साधारणपणे त्यापेक्षा जास्त वांछनीय आहे; ज्यात सिंगल-चॅनल मेमरी आहे. समान हस्तांतरण गती; याचे कारण म्हणजे; ड्युअल-चॅनेल रॅम एकाच वेळी मोठ्या प्रमाणात डेटा ट्रान्सफर करण्यास सक्षम आहे.

शेवटी, कमी रॅम असण्यापेक्षा अधिक रॅम असणे नेहमीच चांगले असते; बहुतेक वापरकर्त्यांना 16 जीबी आणि 32 जीबी रॅम असणे; यात फरक जाणवत नाही. जोपर्यंत ते रॅम-हेवी अॅप्लिकेशन्स चालवत नाहीत; जिथे 16 जीबी किंवा दुय्यम वाहिनीमुळे मोठा फरक पडणार आहे. रॅम तुलनेने स्वस्त आहे; आणि आधुनिक लॅपटॉपमध्ये श्रेणीसुधारित करणे सहसा सोपे असल्याने; आपल्याला जे हवे आहे; त्यापेक्षा येथे आपल्याला जे माहित आहे; ते खरेदी करणे अधिक सुरक्षित असते.

साठवण | Storage (Choose the Right and Buy Perfect)

silver hard drive interals
Choose the Right and Buy Perfect-Laptop Guide/Photo by Pixabay on Pexels.com

सॉलिड स्टेट ड्राइव्ह (एसएसडी), हार्ड ड्राइव्हपेक्षा खूप जास्त स्पीड देते; शांतपणे चालते, लॅपटॉपच्या वजनात आणि बल्कमध्ये; जास्त जोडत नाही. अशा फॉर्म फॅक्टरमध्ये; स्थापित केले जाऊ शकते. या स्पष्ट फायद्यांचा परिणाम म्हणून; बहुतेक लॅपटॉपसाठी मानक म्हणून SSD स्टोरेज स्वीकारले आहे.

आपल्या नवीन लॅपटॉपसाठी एसएसडी चा विचार करा; आणि तुम्हाला तो वेग आवडेल; ज्याद्वारे तो प्रोग्राम लोड करु शकतो. तुमचा डेटा अॅक्सेस करु शकतो; आणि तुमच्या सिस्टमला लवकर बूट करु शकतो.

आपण 128 जीबी, 256 जीबी किंवा 512 जीबी आकाराच्या ड्राइव्हसह विचार करु याकता; बरेच लॅपटॉप आणि पीसी OEM आता मोठ्या हार्ड ड्राइव्हसह; एक लहान SSD जोडतात. यामुळे ग्राहकांना त्यांच्या ऑपरेटिंग सिस्टीमला; एसएसडी स्टोरेजवर ठेवण्याचा; लाभ मिळू शकतो; आणि त्यांच्या उर्वरित डेटासाठी; पुरेशी स्टोरेज स्पेस देखील आहे.

जर आपण या ड्युअल-ड्राइव्ह सेटअपसह; काहीतरी निवडले असेल; तर तुम्हाला साधारणपणे किमान 256GB स्टोरेजसह SSD; आणि 1TB पेक्षा कमी नसलेली; दुय्यम ड्राइव्ह हवी आहे. वैकल्पिकरित्या, जर तुमच्या लॅपटॉपमध्ये फक्त एकच SSD ड्राइव्ह असेल; तर तुम्ही 512GB पेक्षा कमी स्टोरेज स्पेसचा समावेश केला आहे का; याची खात्री करा.

सर्वात नवीन, वेगवान लॅपटॉपमध्ये NVMe सॉलिड-स्टेट ड्राइव्ह देखील आहेत; जे पारंपारिक SSD पेक्षा; अधिक वेगवान पण; अधिक महाग आहेत. जर तुम्ही नवीन लॅपटॉप खरेदी करत असाल; तर तुम्ही SSD असलेला लॅपटॉप खरेदी करा. तथापि, असे म्हटले जात आहे की, येथे नवीनतम मॉडेलवर अतिरिक्त खर्च करण्यासाठी; जास्त दबाव आणू नका. जरी हे खरे आहे की; अलीकडील एसएसडी जुन्या मॉडेल्सच्या तुलनेत; अधिक वेगवान आहेत. परंतु तुम्ही येथे आनंद घेत असलेले सर्वात मोठे फायदे; हे एसएसडी पारंपारिक हार्ड ड्राईव्ह स्टोरेजवर दिलेल्या; मूलभूत प्रगतीशी अधिक जोडलेले आहेत.

बॅटरी | Battery (Choose the Right and Buy Perfect)

Choose the Right and Buy Perfect-Laptop Guide

उत्पादक बॅटरी आयुष्य हे, लॅपटॉप वापरण्याचा वास्तविक जगातील अनुभव कसा असतो; हे जवळजवळ कधीच दर्शवत नाही. बॅटरीचे आयुष्य प्रभावित करणारे; बरेच व्हेरिएबल्स आहेत. तेथे स्क्रीन ब्राइटनेस, स्क्रीन रिझोल्यूशन; आपण बॅकग्राउंडमध्ये चालू असलेल्या अनुप्रयोगांची संख्या; तसेच आपण सक्रियपणे वाय -फाय नेटवर्क; किंवा ब्लूटूथ डिव्हाइसेसशी कनेक्ट केलेले आहात की नाही.

लॅपटॉप ज्या ऑपरेटिंग सिस्टीमवर चालतो; ती बॅटरीचे आयुष्य ठरवण्यातही मोठी भूमिका बजावू शकते. या कारणास्तव; क्रोम ओएस वर चालणारे अल्ट्राबुक; आणि कन्व्हर्टिबल्स विंडोज 10 वर चालणाऱ्या बॅटरीपेक्षा; जास्त चांगले असतात.

जर तुम्ही खूप प्रोसेसिंगची गरज असलेले, प्रोग्राम्स चालवत असाल; बऱ्याच ऑनलाईन व्हिडीओ प्रवाहित कराल; ग्राफिक्स-इंटेंसिव्ह गेम्स खेळाल; किंवा जर तुम्ही बऱ्याच फाईल्स वायरलेस नेटवर्कवर ट्रान्सफर कराल; तर तुमची बॅटरी विक्रेत्याने सांगितल्यापेक्षा; खूप लवकर संपेल.

बॅटरीचे रेटिंग वॅट-तास (डब्ल्यूएच); किंवा मिलीअँप- तास (एमएएच) मध्ये पाहणे; हा एक चांगला सराव आहे. ही आकडेवारी जितकी मोठी असेल; तितकी बॅटरी जास्त काळ टिकेल. उदाहरणार्थ, 44Wh ते 50Wh पर्यंत रेटिंग असलेली बॅटरी; तुम्हाला सर्वोत्तम परिणाम देईल.

येथे शोधण्याची आणखी एक महत्त्वाची गोष्ट म्हणजे; जलद चार्जिंग. आधुनिक स्मार्टफोन प्रमाणेच; बरेच नवीन लॅपटॉप देखील फास्ट-चार्जिंगला समर्थन देतात.

यूएसबी | USB 3.0 (Choose the Right and Buy Perfect)

usb hub type c dock adapter
Choose the Right and Buy Perfect-Laptop Guide/Photo by Karolina Grabowska on Pexels.com

आपण असा लॅपटॉप शोधला पाहिजे; ज्यामध्ये किमान दोन यूएसबी 3.0 पोर्ट असतील; ते उद्योगातील सर्वात सामान्य कनेक्टर पोर्ट आहेत. बेसलाइन युटिलिटी व्यतिरिक्त; तुम्हाला यूएसबी पोर्ट्स जे तुम्हाला बाह्य हार्ड किंवा एसएसडी ड्राइव्ह मध्ये; प्लग इन करण्याची परवानगी देते; आणि तुमचा डेटा बॅकअप घेते; किंवा तुमच्या लॅपटॉपसह; पारंपारिक माऊस किंवा फॅन्सी कीबोर्ड वापरते. यूएसबी 3.0 पेक्षा दहापट वेगवान आहे 2.0. याचा अर्थ असा की; यूएसबी 3.0 वर डेटा हस्तांतरण वेळ कमी घेते.

बरेच आधुनिक उपकरणे देखील; सर्वोत्तम कार्यप्रदर्शन प्रदान करतात; किंवा यूएसबी 3.0 सर्व कार्य करण्यासाठी; आवश्यक असतात. शक्य असल्यास, आपण एक पाऊल पुढे जाऊन प्रयत्न करावे; आणि USB 3.1 पोर्ट असलेल्या लॅपटॉपसाठी जावे. यूएसबी 3.1 10 गीगाबिट पर्यंत; थ्रूपुटची परवानगी देते; यूएसबी 3.1 द्वारे ऑफर केलेल्या दुप्पट.

जर तुम्ही यूएसबी टाइप-सी स्वीकारण्यास तयार असाल; तर थंडरबोल्ट 3 पोर्ट आणखी चांगला पर्याय देतात. थंडरबोल्ट 3 पोर्ट मध्ये; 40 गीगाबिट प्रति सेकंदाचा पीक डेटा ट्रान्सफर स्पीड आहे. या क्षणी, यूएसबी टाइप-सीच्या आसपासचे परिधीय पारिस्थितिक तंत्र; पारंपारिक यूएसबी 3.0 प्रमाणे परिपक्व नाही. परंतु, अधिक डिव्हाइस उत्पादक कनेक्टर-प्रकारात बदलत असल्याने; ते अधिक आकर्षक होत आहे.

बायोमेट्रिक सुरक्षा | Biometric Security

persons hand on macbook
Choose the Right and Buy Perfect-Laptop Guide/Photo by cottonbro on Pexels.com

मोबाइल डिव्हाइसमध्ये लॉग इन करण्यासाठी; फिंगरप्रिंट वाचक उत्तम आहेत; आणि नवीनतम विंडोज 10 ऑपरेटिंग सिस्टम; त्याच्या विंडोज हॅलो सिस्टमसह; त्यांचा पुढील वापर करते. लोक तुमच्या पासवर्डचा अंदाज लावू शकतात; पण काहीजण फिंगरप्रिंट बनावट करु शकतात. आपल्या लॅपटॉपची सामग्री सुरक्षित ठेवण्यासाठी; फिंगरप्रिंट रीडरसह पोर्टेबल पीसी; हा सहसा पुढे जाण्याचा सर्वोत्तम मार्ग आहे. हे वैशिष्ट्य आसूस, डेल आणि एचपी सारख्या प्रमुख OEMs मधून; अनेक आधुनिक लॅपटॉपवर एक सामान्य समावेश आहे. काहींनी फिंगरप्रिंट सेन्सरला कीबोर्डमध्ये समाकलित केले आहे; ज्यामुळे ते बोल्ट-ऑनऐवजी; पॅकेजच्या अधिक सुसंगत भागासारखे वाटते.

एवढेच नाही, तर काही ब्रॅण्ड्सने एक पाऊल पुढे टाकले आहे; आणि फेसआयडी-स्टाईल; चेहऱ्याची ओळख, तंत्रज्ञान सादर केले आहे. ज्यामुळे आपण आपला लॅपटॉप; एका दृष्टीक्षेपात अनलॉक करु शकता. अँड्रॉईड फोन प्रमाणेच; फेस डी अनलॉकच्या 2 डी-मॉडेलवर अवलंबून असलेल्या; डिव्हाइसेसमध्ये पूर्ण 3D बायोमेट्रिक्स; ऑफर करणा-या डिव्हाइसेसमध्ये; येथे एक फरक आहे.

आधुनिक लॅपटॉप या विशिष्ट आघाडीवर बार वाढवत आहेत; ब-याच लोकांसाठी, एक मानक फिंगरप्रिंट सेन्सर; मानसिक शांती पुरेशी पुरवणार आहे.

एलटीई, वाय-फाय किंवा इथरनेट | LTE, Wi-Fi, or Ethernet

black and gray mining rig
Choose the Right and Buy Perfect-Laptop Guide/ Photo by panumas nikhomkhai on Pexels.com

जेव्हा लॅपटॉप खरेदी करण्याचा प्रश्न येतो; तेव्हा आपण एक प्रश्न विचारला पाहिजे; मी LTE सह लॅपटॉप खरेदी करावा का? अंगभूत नेटवर्क कार्ड असलेल्या लॅपटॉपच्या विपरीत; LTE असलेले लॅपटॉप मोबाईल डेटा सिग्नलशी कनेक्ट होऊ शकतात. याचा अर्थ घरी, ऑफिसमध्ये किंवा वाय-फाय हॉटस्पॉटवर; वायरलेस नेटवर्कशी कनेक्ट होण्याऐवजी; इंटरनेट लॅपटॉप थेट इंटरनेट ॲक्सेससाठी; मोबाइल आयएसपीशी कनेक्ट होऊ शकतो. याचा मुख्य फायदा म्हणजे; तुम्ही तुमचा लॅपटॉप कुठेही वापरु शकता. घराबाहेर असताना, बसमध्ये प्रवास करताना; किंवा समुद्रकिनाऱ्यावरही. जर ती सोय चांगली वाटत असेल तर; हा पर्याय तुमच्यासाठी योग्य असू शकतो. तथापि, काही सावधानता आहेत.

एलटीई तंत्रज्ञान, उच्च-अंत लॅपटॉप श्रेणीमध्ये बसते; म्हणून आपण विशेषाधिकारांसाठी पैसे द्याल. तसेच, तुमच्या फोन प्रमाणेच; तुम्हाला LTE वापरण्यासाठी; डेटा प्लॅनमध्ये असणे किंवा प्रीपेड डेटा खरेदी करणे; आवश्यक आहे. आणि तसा, तुमचा अनुभव तुमच्या लॅपटॉपच्या नेटवर्क कनेक्शनच्या गतीवर; आणि तुमच्या प्लॅनमधील डेटाच्या प्रमाणामुळे प्रभावित होईल.

Choose the Right and Buy Perfect-Laptop Guide/ Credit Dreamstime

लॅपटॉप बिल्ट-इन नेटवर्क कार्ड्स तपासा

जर तुमचा एलटीई असण्याबद्दल गोंधळ नसेल; किंवा चालू शुल्क टाळायचे असेल; तर, केवळ वाय-फाय कार्यक्षमता असलेला लॅपटॉप उत्तम असेल. बहुतेक लॅपटॉप; बिल्ट-इन नेटवर्क कार्ड्ससह येतात. त्यामुळे तुम्हाला इंस्टॉलेशन्सवर; गोंधळ घालण्याची किंवा डोंगल लावण्याची गरज नाही. फ्लाईवर वाय-फायचा स्रोत म्हणून; तुम्ही मोबाईल वाय-फाय टिथरिंगचा वापर करु शकता.

तुमचा लॅपटॉप कोणत्या LTE नेटवर्कशी कनेक्ट होईल; ते जाणून घ्या, कारण यामुळे तुमचा इंटरनेटचा वेग निश्चित होईल. लॅपटॉपमधील सर्वात सामान्य LTE तंत्रज्ञान; आज 4G नेटवर्कच्या कनेक्शनला समर्थन देते. 4G जास्तीत जास्त 1Gbs च्या डाउनलोड स्पीडसाठी; सक्षम आहे, जे बहुतेक होम ब्रॉडबँड स्पीडच्या जवळ आहे. पण 5G लॅपटॉप लवकरच येणार आहेत. हे लॅपटॉप, उपलब्ध असताना; 10-30Gbs च्या दरम्यान लक्षणीय वेगवान असतील. जर सुपरफास्ट इंटरनेटला प्राधान्य असेल तर 5G साठी जा.

आपल्या इंटरनेट कनेक्टिव्हिटीसह; विचार करण्याची शेवटची गोष्ट म्हणजे; आपल्याला इथरनेट (आरजे- 45) पोर्टची आवश्यकता आहे का. बहुतेक लोक या कार्यक्षमतेचा वापर करत नाहीत; कारण वाय-फाय कनेक्टिव्हिटी खूप व्यापक आहे. परंतु, जर तुम्ही कमकुवत वाय-फाय सिग्नलमुळे त्रस्त असाल; किंवा वाय-फायचा पूर्णपणे अभाव असेल; तर तुम्ही याचा विचार केला पाहिजे. अन्यथा, ते आवश्यक नाही.

वाय-फाय | Wi-Fi (Choose the Right and Buy Perfect)

Choose the Right and Buy Perfect-Laptop Guide/ Credit Dreamstime

वाय-फायची गती, अनेक भिन्न घटकांद्वारे निर्धारित केली जाते; जसे की, सिग्नलची ताकद आणि लॅपटॉप राउटरमधील हस्तक्षेपाची पातळी. परंतु, नवीन लॅपटॉप खरेदी करताना; तुम्ही विचार करायला हवा तो एक घटक म्हणजे; तुमच्या लॅपटॉपचा वाय-फाय स्पीड नेटवर्क कार्ड.

तुमचा लॅपटॉप इंटरनेट राऊटरवरुन; तुमच्या लॅपटॉपवर आणि मागच्या बाजूला ज्या वेगाने डेटा ट्रान्सफर करतो; त्याला त्याच्या लिंक स्पीड म्हणतात; आणि ते बिट्स प्रति सेकंद (बीपीएस) मध्ये मोजले जाते. जरी तुमचे इंटरनेट कनेक्शन वेगवान असले; तरी, तुमच्या लिंकची गती कमी असल्यास; तुमच्या वाय-फायची गती संघर्ष करेल.

वाय-फाय पिढ्यांचा विचार करा

नेटवर्क कार्ड असलेले बहुतेक लॅपटॉप; 2.4GHz (Wi-Fi 4) किंवा 5GHz (Wi-Fi 5) फ्रिक्वेंसी बँडवर; वायरलेस हॉटस्पॉटशी कनेक्ट होतात; म्हणजे ते 1Gbs (Wi-Fi 4) किंवा 3.5Gbs च्या जास्तीत जास्त; लिंक स्पीडसाठी सक्षम असतात. (वाय-फाय 5). जेव्हा वाय-फाय पिढ्यांचा विचार केला जातो; तेव्हा वाय-फाय 4 आता थोडे जुने होत आहे. परंतु, आपल्याला वेबसाईट ब्राउझ करणे, व्हिडिओ पाहणे; आणि ब्राउझर चालवणे यासारख्या जवळपास; कोणत्याही गोष्टीसाठी; वाय-फाय 5 चांगली कामगिरी करेल.

दुसरीकडे, जर तुम्ही गेमर असाल; आणि तुम्हाला वेगवान मल्टीप्लेअर सामग्री प्ले करणे आवडते, किंवा तुम्ही उच्च-गुणवत्तेचा व्हिडिओ प्रवाहित करत असाल; तर, आम्ही शिफारस करतो की, कमी विलंबतेसाठी वाय-फाय 6 कनेक्टिव्हिटीला समर्थन देणारे; नेटवर्क कार्ड असलेले लॅपटॉप शोधा. हे उदयोन्मुख दर्जेदार वाय-फाय तंत्रज्ञान आहे; जे लक्षणीय गतीचा लाभ देते (9.6Gbs पर्यंत). वाय-फाय गती नेहमी उत्पादनांच्या वर्णनांमध्ये; ऑनलाइन किंवा किरकोळ दुकानांमध्ये सूचीबद्ध केली जाणार नाही; परंतु ते तपशीलवार उत्पादन वैशिष्ट्यांमध्ये सूचीबद्ध केले जातात. वाचा: How to Download eMarksheet | ई-मार्कशीट प्रक्रिया

आपली गरज बजेटनुसार पूर्ण करा | Meet your Needs on a Budget

आपले बजेट, आणि आपल्या गरजा; यामध्ये समतोल साधण्याची आवश्यकता आहे; आणि आपल्याला काही तडजोड करावी लागेल. क्वचितच असे होते की; एखादा लॅपटॉप असा असतो की; जो, आपल्या सर्व अटी पूर्ण करतो; विशेषत: जेव्हा किंमतीचा प्रश्न येतो.

Related Posts

Related Post Category

  • शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.
Best healthy foods to eat in winter

Best healthy foods to eat in winter | हिवाळ्यातील आरोग्यदायी पदार्थ

Best healthy foods to eat in winter | हिवाळ्यात आपले शरीर निरोगी व उबदार ठेवण्यासाठी सर्वोत्तम आरोग्यदायी पदार्थ व त्यामधील ...
Know about the winter skincare tips

Know about the winter skincare tips | स्किनकेअर टिप्स

Know about the winter skincare tips | हिवाळ्यातील स्किनकेअर टिप्स, त्वचेसाठी मोकळा श्वास घेऊ देण्याचे मार्ग व तेजस्वी त्वचेसाठी सुपरफूड ...
Most effective ways to reduce obesity

Most effective ways to reduce obesity | लठ्ठपणा कमी करण्याचे मार्ग

Most effective ways to reduce obesity | लठ्ठपणा कमी करण्याचे सर्वात प्रभावी मार्ग जे रक्तातील साखर, उच्च रक्तदाब आणि असामान्य ...
pexels-photo-269077.jpeg

Know the Types of Real Estate | RE गुंतवणुकीचे प्रकार

Know the Types of Real Estate | रिअल इस्टेट गुंतवणुकीचे प्रकार, रिअल इस्टेट गुंतवणूक सुरू करणे, गुंतवणुकीच्या श्रेणी व रिअलइस्टेटमध्ये ...
Direct Equity Investment Plans

Direct Equity Investment Plans | थेट इक्विटी गुंतवणूक

Direct Equity Investment Plans | थेट इक्विटी गुंतवणूक, इक्विटी गुंतवणूक म्हणजे काय? इक्विटी गुंतवणुकीचे प्रकार, फायदे आणि तोटे घ्या जाणून ...
Know The Best PO Saving Schemes

Know The Best PO Saving Schemes | PO बचत योजना-2

Know The Best PO Saving Schemes | PO बचत योजना-2 विविध पोस्ट ऑफिस बचत योजना, त्यांची ठळक वैशिष्टये, देय व्याज, ...
How drinking water helps to lose weight?

How drinking water helps to lose weight? | पिण्याचे पाणी व वजन

How drinking water helps to lose weight? | अधिक पाणी पिण्याने वजन कमी करण्यात कशी मदत होते? यामुळे अधिक कॅलरीज ...
Importance of the skin health

Importance of the skin health | त्वचा आरोग्याचे महत्त्व

Importance of the skin health | त्वचा शरीरातील द्रवपदार्थ आत ठेवते, निर्जलीकरण प्रतिबंधित करते व हानिकारक सूक्ष्मजंतू बाहेर ठेवते. त्वचा ...
Know All About Low Blood Pressure

Know All About Low Blood Pressure | कमी रक्तदाब

Know All About Low Blood Pressure | कमी रक्तदाबाची कारणे, लक्षणे, निदान, चाचण्या, उपचार, जीवनशैली आणि घरगुती उपचार व रक्तदाब ...
Know The Benefits of Multani Mitti

Know The Benefits of Multani Mitti | मुलतानी माती

Know The Benefits of Multani Mitti | मुलतानी माती त्वचेचा तेलकटपणा कमी करते, मुरुमांशी लढण्यात मदत करते तसेच त्वचा टोन ...
Spread the love