Marathi Bana » Posts » Importance of the Teachers’ Day on 5th September | शिक्षक दिन

Importance of the Teachers’ Day on 5th September | शिक्षक दिन

Importance of the Teachers' Day on 5th September

Importance of the Teachers’ Day on 5th September | 5 सप्टेंबर हा दिवस शिक्षक दिन म्हणून का साजरा केला जातो?

5 सप्टेंबर हा, डॉ सर्वपल्ली राधाकृष्णन यांचा जन्म्‍दिवस आहे; डॉ सर्वपल्ली राधाकृष्णन हे शिक्षणाचे कट्टर समर्थक होते; ते एक महान तत्वज्ञ व अभ्यासक होते. डॉ सर्वपल्ली राधाकृष्णन हे भारताचे पहिले उपराष्ट्रपती; आणि दुसरे राष्ट्रपती होते, आणि सर्वात महत्वाचे म्हणजे; ते एक शिक्षक होते. Importance of the Teachers’ Day on 5th September

शिक्षक दिनाची सुरुवात कशी झाली?

एकदा त्यांचे काही विद्यार्थी आणि मित्र त्यांच्याकडे आले; आणि त्यांना त्यांचा वाढदिवस साजरा करण्यासाठी; परवानगी देण्याची विनंती करु लागले. तेंव्हा ते म्हणाले, “माझा वाढदिवस स्वतंत्रपणे साजरा करण्याऐवजी; 5 सप्टेंबर हा शिक्षक दिन म्हणून साजरा केला; तर तो माझा अभिमानास्पद विशेषाधिकार असेल”. तेव्हापासून भारतात 5 सप्टेंबर हा शिक्षक दिन; म्हणून साजरा केला जातो. शिक्षकांनी समाजासाठी दिलेल्या योगदानाचा सन्मान करण्यासाठी, त्यांचे आभार मानण्यासाठी साजरा केला जातो.

1965 मध्ये, दिवंगत डॉ. एस. राधाकृष्णन यांच्या काही प्रमुख विद्यार्थ्यांनी; त्या महान शिक्षकाला नमन करण्यासाठी मेळावा आयोजित केला. त्या मेळाव्यात, डॉ राधाकृष्णन यांनी त्यांच्या भाषणात; त्यांच्या जयंती उत्सवाबद्दल सखोल विचार व्यक्त केले. भारत आणि बांगलादेशच्या इतर महान शिक्षकांना; श्रद्धांजली अर्पण करुन, त्यांची जयंती ‘शिक्षक दिन’ म्हणून साजरी केली पाहिजे; यावर भर दिला. 1967 पासून आजपर्यंत 5 सप्टेंबर हा शिक्षक दिन म्हणून साजरा केला जातो. वाचा: श्रीकृष्ण जन्माष्टमी 2021

पंडित जवाहरलाल नेहरु यांचे डॉ सर्वपल्ली राधाकृष्णन यांचेबद्दलचे मत

पंडित जवाहरलाल नेहरु, जे त्यांचे जवळचे मित्र होते; त्यांच्याकडे डॉ. राधाकृष्णन यांच्याबद्दल सांगण्यासारख्या अनेक उत्तम गोष्टी होत्या. “त्यांनी अनेक क्षमतांनी आपल्या देशाची सेवा केली आहे. ते एक महान तत्त्ववेत्ता, एक महान शिक्षणतज्ञ; आणि एक महान मानवतावादी दृष्टीकोन असणारे शिक्षक होते. अशी व्यक्ती राष्ट्रपती म्हणून असणे; हा भारताचा विशेषाधिकार आहे. आपण कोणत्या प्रकारच्या व्यक्तीचा सन्मान आणि आदर करतो; हे त्यांचे आचरण दर्शवते.”

5 सप्टेंबर, डॉ सर्वपल्ली राधाकृष्णन यांचा जन्म्‍दिवस; शिक्षक दिन म्हणून साजरा करतांना या दिनानिमित्त; संपूर्ण भारतातील विद्यार्थी त्यांची शिक्षक म्हणून वेषभूषा करतात; आणि त्यांचे प्रतिनिधित्व करणाऱ्या शिक्षकांना; नियुक्त केलेल्या वर्गात व्याख्याने घेतात. कधीकधी शिक्षक त्यांच्या वर्गात विद्यार्थी म्हणून बसतात; जेव्हा ते स्वतः विद्यार्थी होते तेव्हाचा काळ पुन्हा जगण्याचा प्रयत्न करतात.

डॉ सर्वपल्ली राधाकृष्णन यांचेबद्दल

डॉ सर्वपल्ली राधाकृष्णन यांचा जन्म; 5 सप्टेंबर 1888 रोजी तिरुत्तनी या तीर्थक्षेत्रातील; एका मध्यमवर्गीय कुटुंबात झाला. त्याच्या वडिलांनी असे म्हटले आहे की, आपल्या मुलाने इंग्रजी शिकू नये; त्याऐवजी त्याने धर्मगुरु व्हावे; अशी त्यांची इच्छा होती.

तथापि, मुलाची प्रतिभा इतकी उत्कृष्ट होती की; त्याला तिरुपती आणि नंतर वेल्लोर येथे शाळेत पाठवण्यात आले. नंतर त्यांनी मद्रास येथील ख्रिश्चन कॉलेजमध्ये प्रवेश घेतला; आणि तत्त्वज्ञानाचा अभ्यास केला. डॉ सर्वपल्ली राधाकृष्णन  हे त्यांच्या आत्मविश्वासाने; एकाग्रतेने आणि दृढ विश्वासाने एक महान तत्वज्ञ बनले. Importance of the Teachers’ Day on 5th September. वाचा: वैजयंतीमाळ, वन-माळ

डॉ सर्वपल्ली राधाकृष्णन हे विद्यार्थ्यांमध्ये अत्यंत लोकप्रिय होते

डॉ सर्वपल्ली राधाकृष्णन हे एक उत्कंठावर्धक शिक्षक होते; प्रेसिडेन्सी कॉलेज, मद्रास येथे प्राध्यापक म्हणून अगदी सुरुवातीच्या काळापासून; ते त्यांच्या विद्यार्थ्यांमध्ये अत्यंत लोकप्रिय होते. त्यांचे वय 30 वर्षापेक्षा कमी असताना; त्यांना कलकत्ता विद्यापीठात प्राध्यापकाची ऑफर देण्यात आली. त्यांनी 1931 ते 1936 पर्यंत; आंध्र विद्यापीठाचे कुलगुरु म्हणून काम केले. 1939 मध्ये त्यांची बनारस हिंदू विद्यापीठाचे कुलगुरु म्हणून नियुक्ती झाली. तेथील प्रशासन त्यांनी अतिशय उत्कृष्टपणे सांभाळले.

1952 मध्ये डॉ.राधाकृष्णन यांची भारतीय प्रजासत्ताकाचे; पहिले उपराष्ट्रपती व नंतर दुसरे राष्ट्रपती म्हणून निवड झाली. पुढे 1962 मध्ये त्यांना पाच वर्षांसाठी राज्याचे प्रमुख; ‘राज्यपाल’ म्हणून नियुक्त करण्यात आले. शिक्षकांचे स्मरण करण्याचा आणि विद्यार्थ्यांच्या सर्वांगीण विकासासाठी; त्यांच्या योगदानाचे कौतुक करण्याचा; हा दिवस आहे. Importance of the Teachers’ Day on 5th September

विदयार्थ्यांच्या दृष्टिकोनातून शिक्षक दिनाचे महत्व

Importance of the Teachers' Day on 5th September
Importance of the Teachers’ Day on 5th September

शिक्षक दिन हा केवळ मजा करण्याचा; आणि भूमिका बदलण्याचा दिवस नाही. शिक्षकाने वर्गात जाण्यापूर्वी; आणि विशिष्ट भाग शिकवण्यापूर्वी; किती मेहनत घेतलेली असते; त्यासाठी किती वेळ दिलेला असतो; हे लक्षात ठेवण्याचा दिवस आहे. तुम्ही अनेक वेळा अनेक प्रश्न विचारल्यानंतर; धीराने तुमचे ऐकले जाते आणि त्याचे योग्य ते उत्तर दिले जाते; अशा व्यक्तीबद्दल कृतज्ञता व्यक्त करण्याचा; हा दिवस आहे. वाचा: हिंदू कायदा व महिला अधिकार.

शैक्षणिक अभ्यासा व्यतिरिक्त; इतर अनेक बाबतीत दिपस्तंभासारखे मार्गदर्शन करणाऱ्या व्यक्तीचे; आभार मानण्याचा हा दिवस आहे. अशी व्यक्ती खरोखरच त्यांच्यासाठी; निश्चित केलेल्या विशेष दिवसाला पात्र आहे. वाचा: अष्टविनायक

प्रथम विदयार्थी हित महत्वाचे 

शिक्षक विदयार्थ्यांना शिकवतात, मार्गदर्शन करतात; त्यांच्यावर प्रेम करतात, कधी कधी रागावतात, फटकारतात. त्यावेळी राग येतो परंतू, ते रागावणे विदयार्थ्यांच्या हितासाठी असते; हे नंतर लक्षात येते. भारतीय धर्मग्रंथामध्ये देखील चार घटकांबद्दल बोलले जाते; जे आपल्याला घडवतात, ते म्हणजे; माता, पिता, गुरु आणि देव (आई, वडील, शिक्षक आणि देव). शिक्षकाचा दर्जा वरील चार घटकांमध्ये महत्वाचा आहे; म्हणूनच डॉ. सर्वपल्ली राधाकृष्णन, यांचा जन्मदिवस शिक्षक दिन म्हणून साजरा करण्यात येतो. वाचा: गुढीपाडवा

शिक्षक देशातील सर्वोत्तम बौद्धिक क्षमता प्रतिबिंबित करतात

ते एक विचारवंत आणि एक महान शिक्षक देखील होते; अनेक प्रकाशित कार्य त्यांच्या ज्ञानाची साक्ष देतात. त्यांचा विश्वास होता की; शिक्षक देशातील सर्वोत्तम बौद्धिक क्षमता प्रतिबिंबित करतात. 1962 मध्ये पहिला शिक्षक दिन, साजरा केला गेला; आणि तेंव्हापासून आपण तो साजरा करत आहोत. या दिनाच्या निमित्ताने; आपण  त्या सर्व लोकांचे आभार मानतो; ज्यांनी आपल्याला केवळ शैक्षणिक ज्ञानच  नव्हे; तर मूल्ये आणि जीवनपद्धती देखील शिकवल्या आहेत. युनेस्कोने शिक्षक दिनाचे महत्त्व मान्य केले; आणि आंतरराष्ट्रीय स्तरावर 5 ऑक्टोबर; हा जागतिक शिक्षक दिन म्हणून साजरा केला जातो. Importance of the Teachers’ Day on 5th September

शिक्षकांसाठी सर्वोत्त्म बक्षिस कोणते? (Importance of the Teachers’ Day on 5th September)

आपल्या सर्वांच्या शिक्षक दिनाच्या आठवणी आहेत; शिक्षकाचा विद्यार्थ्यांच्या जीवनावर; दीर्घकालीन प्रभाव असतो. एक चांगला शिक्षक शिकण्याचा आनंद; आणि सर्वात कठीण कामे साध्य करण्याचा संकल्प करुन; विद्यार्थ्याचे जीवन बदलण्यास सक्षम असतो. शिक्षक दिन हा शिक्षकांसाठी एक महत्त्वाचा दिवस आहे; कारण त्यांना त्यांच्या योगदानाबद्दल त्यांचे किती कौतुक आणि आदर आहे; हे कळते. यामुळे प्रत्येक स्तरावर शिकवणाऱ्या समुदायाला; एक मोठी भर पडते कारण शिक्षक ज्या सर्वोत्तम बक्षिसाची अपेक्षा करु शकतो; तो आर्थिक दृष्टीने नाही तर  ते त्यांचे कौतुक असते. वाचा: महाराष्ट्र दिन

शिक्षक दिनाची विद्यार्थी उत्सुकतेने वाट का पाहतात? (Importance of the Teachers’ Day on 5th September)

शिक्षक दिनाची विद्यार्थी समुदाय उत्सुकतेने वाट पाहत असतो; कारण यामुळे विद्यार्थ्यांना त्यांचे आवडते शिक्षक; आणि मार्गदर्शक यांचा विदयार्थ्यांच्या शिक्षणावर पडलेला प्रभाव; याबद्दल त्यांचे विचार आणि मते मांडता येतात. शैक्षणिक संस्था मोठ्या प्रमाणात शिक्षक दिनाचे कार्यक्रम घेतात; जे भाषणांवर केंद्रित असतात. नवीन आणि सर्जनशील विचारांचे सादरीकरण; आणि सांस्कृतिक कार्यक्रम जे शिक्षकांचे गुण प्रदर्शित करतात. Importance of the Teachers’ Day on 5th September वाचा: रामनवमीचे महत्व

काही उत्साही विदयार्थी शाळेत जाताना; शिक्षकांबद्दल कृतज्ञता व्यक्त करण्यासाठी; फुले, शिक्षक दिन कार्ड स्वयं-निर्मित भेट म्हणून देतात. आपण दिलेल्या ज्ञानाचा उपयोग करुन तयार केलेली भेटवस्तू स्विकारताना; शिक्षकांना अतिशय आनंद होतो. आलिकडे डिजिटल संप्रेषण माध्यमाचा उपयोग करुन; विद्यार्थ्यांचे मनःपूर्वक शुभेच्छा पाठविण्याचे प्रमाण वाढले ​​आहे. मेहनती आणि आदर्श शिक्षक विदयार्थ्यांना; त्यांच्या महाविद्यालयीन जीवनात आणि उच्च शिक्षणाच्या टप्प्यावर; सतत मार्गदर्शन करतात. वाचा: नागपंचमी

Importance of the Teachers' Day on 5th September
Importance of the Teachers’ Day on 5th September

“Importance of the Teachers’ Day on 5th September | शिक्षक दिन” हा लेख आपणास कसा वाटला; या बद्दल आपला अभिप्राय व सूचना कमेंटमध्ये जरुर कळवा. आपला प्रतिसाद व शुभेच्छा आमच्यासाठी लाख मोलाच्या आहेत; त्या नवचैतन्य देतात व त्यामुळे नवीन लेख लिहिण्यास प्रेरणा मिळते. आपण हा लेख आपल्या मित्रांसोबत नक्की शेअर करा. धन्यवाद…! 

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.  वाचा: बैल पोळा सण

All you need to know about sextortion

All you need to know about sextortion | सेक्सटोर्शन म्हणजे काय?

All you need to know about sextortion | सेक्सटोर्शन म्हणजे काय? सेक्सटोर्शनचे बळी होण्यापासून सावध राहण्यासाठी; तुम्हाला सर्व माहिती असणे ...
Read More
woman with face mask holding an alcohol bottle

All Information About Pharmacy Courses | फार्मसी कोर्सबद्दल

All Information About Pharmacy Courses | फार्मसी कोर्सबद्दल सविस्तर माहिती; प्रवेश प्रक्रिया, कौशल्ये, पात्रता निकष, अभ्यासक्रम, नोकरीच्या संधी, प्रमुख रिक्रूटर्स ...
Read More
Most Beautiful Flowers in the World

Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले

Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले; फुलांचे सौंदर्य, रंग, प्रकार, उगम व महत्व जाणून घ्या ...
Read More
How to Check Income Tax Refund?

How to Check Income Tax Refund? | टॅक्स रिफंड कसा तपासायचा?

How to Check Income Tax Refund? | आयकर विभागाने AY 2021-22 साठी आयकर परतावा जारी केला. तुम्हाला आयटी रिफंड मिळाला ...
Read More
Know the meaning of moles on the face

Know the meaning of moles on the face | चेह-यावरील तीळाचे अर्थ

Know the meaning of moles on the face | चेह-यावरील तीळाचे अर्थ, तीळ कशामुळे होतो; मोल्सचे प्रकार व मोल्सविषयी विविध ...
Read More
Know About the Importance of Makar Sankranti

Know the Importance of Makar Sankranti 2022 | मकर संक्रांती

Know the Importance of Makar Sankranti 2022 | मकर संक्रांतीचे प्रादेशिक, सामाजिक व धार्मिक महत्व; प्रादेशिक भिन्नता व रीतिरिवाज या ...
Read More
How to Get Rid of Pimples?

How to Get Rid of Pimples? | मुरुमांपासून सुटका कशी करावी?

How to Get Rid of Pimples? | मुरुम किंवा पुरळ हा एक सामान्य त्वचा रोग आहे; यापासून सुटका करण्यासाठी, नैसर्गिक ...
Read More
photo of woman tutoring young boy

The Role of Parents in the Success of their Children |मुलांचे यश

The Role of Parents in the Success of their Children | मुलांच्या यशात पालकांची भूमिका; मुलांच्या करिअरसाठी पालकांनी काय केले ...
Read More
A career in the Fashion Designing

A career in the Fashion Designing | फॅशन डिझायनिंगमध्ये करिअर

A career in the Fashion Designing | फॅशन डिझायनिंगमध्ये करिअर, कोर्सेस, अभ्यासक्रम पुस्तके, महाविदयालये, वेतन व कंपन्या फॅशन डिझायनिंग हे ...
Read More
Success is Around Yourself

Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे

Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे; फक्त ते शोधण्याची नजर हवी आपल्यापैकी प्रत्येकजण आपल्या आयुष्यात अनेक लोकांना ...
Read More
Spread the love