Skip to content
Marathi Bana » Posts » Bachelor of Architecture after 12th | बॅचलर ऑफ आर्किटेक्चर

Bachelor of Architecture after 12th | बॅचलर ऑफ आर्किटेक्चर

white concrete spiral stairway

Bachelor of Architecture After 12th | बॅचलर ऑफ आर्किटेक्चर, कोर्स कालावधी, पात्रता, अभ्यासक्रम, महाविदयालय व नोकरीच्या संधी

बॅचलर ऑफ आर्किटेक्चर हा; 5 वर्षांचा अभ्यासक्रम आहे. या अभ्यासक्रमासाठी मान्यताप्राप्त बोर्डातून; इ. 12 वी विज्ञान, गणित विषयासह किमान; 50 टक्के गुण मिळवून उत्तीर्ण होणे आवश्यक आहे. हा अभ्यासक्रम परवानाधारक आणि व्यावसायिक आर्किटेक्ट; तयार करण्यासाठी आहे. जे खाजगी आणि सरकारी प्रकल्पांवर; काम करण्यास पात्र आहेत. Bachelor of Architecture after 12th

आर्किटेक्चर महाविद्यालयांमध्ये प्रवेश; नाता, सीईईडी, जेईई प्रगत, केआयटीईई इत्यादी; प्रवेश परीक्षांवर आधारित आहेत. या अभ्यासक्रमामध्ये मानवता, अभियांत्रिकी, सौंदर्यशास्त्र अशा; विविध शाखांचा समावेश आहे. या कोर्ससाठी; सरासरी शुल्क रु. 2 ते 4 लाखा पर्यंत आहे. आर्किटेक्चरमधील रोजगार दिवसेंदिवस मोठया प्रमाणात वाढत आहे; बॅचलर ऑफ आर्किटेक्चर जॉबसाठी प्रारंभिक वेतन रु. 35 हजार ते रु. 40 हजारा पर्यंत आहे; नंतर अनुभव व कौशल्यानुसार त्यात वाढ होत जाते.

Table of Contents

कोर्स तपशील (Bachelor of Architecture after 12th)

Bachelor of Architecture after 12th
Bachelor of Architecture after 12th/ Photo by Thirdman on Pexels.com
 • कोर्सचे नाव: बॅचलर ऑफ आर्किटेक्चर
 • कोर्स कालावधी: 5 वर्षे
 • प्रवेश प्रक्रिया: प्रवेश परीक्षांवर आधारित  
 • पात्रता निकष: 10 वी नंतर मान्यताप्राप्त महाविद्यालयातून डिप्लोमा किंवा 12 वी विज्ञान 50 टक्के गुणांसह उत्तीर्ण.
 • सरासरी कोर्स फी: रु. 4 ते 8 लाख
 • सरासरी वेतन: वार्षिक 2 ते 5 लाख रुपये
 • बॅचलर ऑफ आर्किटेक्चर जॉब प्रोफाइल: आर्किटेक्चरल इंजिनिअर, आर्किटेक्चरल हिस्टोरियन, आर्ट डायरेक्टर, बिल्डिंग कंत्राटदार आणि संशोधक, इंटिरियर डिझायनर, लँडस्केप आर्किटेक्ट
 • बॅचलर ऑफ आर्किटेक्चर प्रमुख रिक्रूटर्स: आर्किटेक्ट हाफीज कॉन्ट्रॅक्टर; सी.पी. कुकरेजा असोसिएट्स, सोमय्या आणि कलप्पा कन्सल्टंट्स, ऑस्कर; आणि पोन्नी आर्किटेक्ट्स, जोन्स लँग लासाले मेघराज, एल अँड टी, डीएलएफ; जिंदाल, आयमॅक्स, एडिफाइस आर्किटेक्ट्स प्रा. लिमिटेड, सहारा ग्रुप, चित्रा विश्वनाथ आर्किटेक्ट्स आणि बरेच काही.

हा कोर्स कशाविषयी आहे? (Bachelor of Architecture after 12th)

बॅचलर ऑफ आर्किटेक्चरमध्ये इमारतींचे मॉडेल डिझाइन करणे; बांधकाम ब्लूप्रिंट तयार करणे, कोणत्याही जमीन; आणि इमारतीच्या इतर भौतिक संरचनांचा अभ्यास समाविष्ट आहे. इतर व्यावसायिक उद्योगातील बांधकाम उद्योगातील वाढती मागणी; व्यावसायिक आणि तज्ज्ञांद्वारे पूर्ण केली जाऊ शकते, जो कोणीही हा कोर्स केल्यावर बनू शकतो. Bachelor of Architecture after 12th

या अभ्यासक्रमाची निवड का करावी?

ज्या व्यक्तींना निर्मिती आणि डिझायनिंगची क्षेत्राची आवड आहे; त्यांनी निश्चितपणे हा कोर्स करावा, कारण हा कोर्स त्यांना; त्यांच्या कौशल्यांना सर्जनशील मास्टरमाइंडमध्ये बदलण्यास मदत करेल. भारतातील या अभ्यासक्रमांसाठी सरासरी वेतन; रु. 35 हजारापासून सुरु होते; जे इतर शाखेच्या पगाराच्या तुलनेत जास्त आहे. वाचा: Make Career in the Fashion Design after 12th: फॅशन डिझाईनर

हळूहळू अनुभवासह पगारामध्येही वाढ होत जाते; अर्थात तुम्ही ज्या शहरात राहता त्यावर वेतन अवलंबूनअसते. सर्वाधिक वेतन बंगळुरु, हैदराबाद इत्यादी शहरांमध्ये आहे जे दरमहा रु. 70 ते 85 हजारापर्यंत आहे. आर्किटेक्टला विविध देशांमध्ये; प्रचलित वास्तुकलेचे विविध प्रकार समजून घेण्यासाठी; आणि पाहण्यासाठी नेहमी नवीन ठिकाणांना भेट देण्याचा सल्ला दिला जातो.

अभ्यासक्रमाची निवड कोणी करावी?

ज्या विद्यार्थ्यांना वास्तुकलेमध्ये स्वारस्य आहे; अशा विदयार्थ्यांनी हा कोर्स करावा. अन्यथा कोर्स पूर्ण करताना; किंवा नंतर वेगवेगळ्या समस्या येऊ लागतात. या अभ्यासक्रमाचा कालावधी 5 वर्षांचा असल्याने; विद्यार्थ्यांनी संपूर्ण 5 वर्षे अभ्यासक्रम पूर्ण करण्यासाठी; तयार असणे आवश्यक आहे. अशाप्रकारे विद्यार्थ्याने धीर धरला पाहिजे; आणि विषयात खूप रस घेतला पाहिजे.

12 वी विज्ञान शाखेत गणित हा विषय असणे आवश्यक आहे; विषयावर चांगली हुकूमत असावी तसेच कोन व त्रिकोणमितिमध्ये गणित चांगले असणे आवश्यक आहे. ज्या व्यक्तींना समविचारी लोकांसोबत काम करायचे आहे; ते कामाचा आनंद घेतील कारण आर्किटेक्चरशी निगडीत जवळजवळ प्रत्येकजण आणि त्यात चांगली आवड असलेले लोक तुम्हाला भेटतील.

हा कोर्स कधी करावा? (Bachelor of Architecture after 12th)

बॅचलर ऑफ आर्किटेक्चरचा अभ्यास करण्याची योग्य वेळ 12 वी नंतर आहे; हा 5 वर्षांचा अभ्यासक्रम असल्याने; लवकरात लवकर अभ्यासक्रमासाठी प्रवेश घेणे चांगले. विद्यार्थी जेव्हा पाहिजे तेव्हा बॅचलर ऑफ आर्किटेक्चरसाठी अर्ज करु शकतात; परंतु अभ्यासक्रमाचा कालावधी 5 वर्षांचा असल्यामुळे 12 वी नंतर अभ्यासक्रम सुरु करणे योग्य असेल. Bachelor of Architecture after 12th

कोर्स सुविधेचे प्रकार (Bachelor of Architecture after 12th)

बॅचलर ऑफ आर्किटेक्चर हा अभ्यासक्रम पूर्णवेळ व दुरस्थ अशा दोन्ही  प्रकारांनी करता येतो. Bachelor of Architecture after 12th

पूर्ण वेळ अभ्यासक्रम

बॅचलर ऑफ आर्किटेक्चर हा एक अभ्यासक्रम मुख्यतः कॅम्पसमध्ये पूर्ण वेळ केला जातो; हा 5 वर्षांचा अभ्यासक्रम आहे जो परवानाधारक आणि व्यावसायिक आर्किटेक्ट तयार करण्यासाठी; डिझाइन केला आहे जे खाजगी बांधकाम; आणि सरकारी बांधकामे करण्यास अधिकृत आहेत. वाचा: All Information About Educational Loan | शैक्षणिक कर्ज, पात्रता

या अभ्यासक्रमासाठी प्रवेश; नाटा किंवा जेईई मेन्स सारख्या प्रवेश परीक्षांद्वारे दिला जातो. बॅचलर ऑफ आर्किटेक्चरमध्ये इंटिरियर डिझाईन, लँडस्केप आर्किटेक्चर; बिल्डिंग कन्स्ट्रक्शन टेक्नॉलॉजी सारखी विविध वैशिष्ट्ये आहेत

दुरस्थ, बहिस्थ किंवा अंतर मोड अभ्यासक्रम

बॅचलर ऑफ आर्किटेक्चर हा कोर्स पत्रव्यवहार मोडमध्ये म्हणजे; बहिस्थ किंवा दुरस्थ प्रकारे करता येत असून; त्याचा कालावधी 5 ते 7 वर्षे आहे. बॅचलर ऑफ आर्किटेक्चर डिस्टन्स साठी प्रवेश; गुणवत्तेच्या आधारावर दिले जातात. म्हणजेच 12 वीच्या दरम्यान मिळालेले गुण; विद्यार्थ्याकडे अभ्यासाचा विषय म्हणून गणित असणे आवश्यक आहे.

इग्नू हे शीर्ष महाविद्यालयांपैकी एक आहे; जे बॅचलर ऑफ आर्किटेक्चर डिस्टन्स कोर्स सुविधा देते. या अभ्यासक्रमासाठी प्रवेश प्रक्रिया सरळ आहे; अंतर मोडमध्ये प्रवेशासाठी प्रवेश परीक्षा नाहीत. गुणवत्तेच्या आधारे प्रवेश दिले जातात; विद्यार्थ्याला त्यांच्या बोर्डाच्या परीक्षेत मिळालेल्या गुणांवरुन प्रवेश दिला जातो. वाचा; The Best Career in the Fine Arts after 12th | ललित कला पदविका.

दूरस्थ शिक्षणाच्या प्रवेश प्रक्रियेसाठी आवश्यक असलेली कागदपत्रे

 • 12 वी बोर्ड परीक्षेचे मार्कशीट
 • बारावी बोर्ड परीक्षेचे उत्तीर्ण प्रमाणपत्र.
 • जन्म आणि उत्पन्न प्रमाणपत्रांची मूळ कागदपत्रे  
 • जात प्रमाणपत्र  
 • सेल्फ ॲड्रेस स्टॅम्प केलेले 3 लिफाफे.
 • जन्मतारीख दर्शवणाऱ्या कागदपत्रांची स्व-प्रमाणित प्रत.

दूरस्थ शिक्षणासाठी पात्रता निकष

 • दूरस्थ शिक्षणासाठी पात्रता निकष कॉलेज ते कॉलेज वेगळे आहेत. प्रत्येकाने पाळले जाणारे सामान्य पात्रता निकष खाली नमूद केले आहेत.
 • विद्यार्थ्याने अभ्यासाचा विषय म्हणून गणितासह 12 वी बोर्ड परीक्षा 50% गुणांसह उत्तीर्ण होणे आवश्यक आहे.
 • दूरस्थ शिक्षणाला वयाची मर्यादा नाही
 • केंद्र किंवा राज्य सरकार मान्यताप्राप्त 10 वी + 3 वर्षांचा डिप्लोमासाठी कोणतिही शाखा असलेले विद्यार्थी देखील अर्ज करु शकतात.

प्रवेश प्रक्रिया (Bachelor of Architecture after 12th)

 • बॅचलर ऑफ आर्किटेक्चरसाठी प्रवेश मुख्यतः प्रवेश परीक्षांद्वारे दिले जातात; परंतु काही महाविद्यालये 12 वी विज्ञान शाखेत गणित विषयासह 50 टक्कयांपेक्षा जास्त गुण असणे आवश्यक आहे.
 • अभ्यासक्रमाचा कालावधी 5 वर्षांचा आहे आणि बॅचलर ऑफ आर्किटेक्चरमध्ये प्रवेश घेण्यासाठी विद्यार्थ्यांनी खालील अटी पूर्ण केल्या पाहिजेत
 • विद्यार्थ्यांनी आवश्यक विषय (PCM) व्यतिरिक्त किमान 50% गुणांसह 12 वी किंवा समकक्ष पूर्ण केले पाहिजे.
 • राखीव श्रेणीसाठी उत्तीर्णतेची टक्केवारी 45% आहे (म्हणजे 5% सूट).
 • विद्यार्थ्यांनी मान्यताप्राप्त विद्यापीठ/बोर्ड/संस्थेकडून कोणत्याही क्षेत्रात दहावीचा तीन वर्षांचा डिप्लोमा अभ्यासक्रम पूर्ण केलेला असावा.
 • NAT कौन्सिल ऑफ आर्किटेक्चर (सीओए) द्वारे आयोजित आर्किटेक्चर मधील राष्ट्रीय योग्यता चाचणी उत्तीर्ण असावे.
 • काही महाविद्यालये इतर आर्किटेक्चरल प्रवेश परीक्षांच्या आधारेही प्रवेश घेतात; त्यामुळे नाटा देणे बंधनकारक नाही. परंतु जर तुम्हाला भारतातील सर्वोत्तम महाविद्यालयांमध्ये प्रवेश घ्यायचा असेल; तर तुम्ही ही परीक्षा देणे आवश्यक आहे.

बॅचलर ऑफ आर्किटेक्चर प्रवेश प्रक्रियेच्या मूलभूत प्रक्रिया

 • संस्थेच्या अधिकृत संकेतस्थळाला भेट द्या किंवा अर्ज भरण्यासाठी थेट संस्थेच्या प्रवेश कार्यालयाला भेट द्या.
 • अर्ज काळजीपूर्वक भरा, कॉलेजने मागणी केलेली सर्व कागदपत्रे विहित स्वरुपात अपलोड करा.
 • नोंदणी शुल्काचे अंतिम पेमेंट करा (असल्यास)
 • भविष्यातील संदर्भासाठी अर्जाची प्रिंट आउट घ्या.
 • कोणतीही आर्किटेक्चरल प्रवेश परीक्षा द्या (जसे नाटा, जेईई मेन्स इ.)
 • या प्रक्रियेनंतर, दिलेल्या प्रवेश परीक्षेत शॉर्टलिस्ट होणाऱ्या विद्यार्थ्यांना मुलाखतीसाठी बोलावले जाईल; आणि कौशल्यांच्या आधारावर आणि जागांच्या उपलब्धतेनुसार; योग्य उमेदवारांना प्रवेश दिला जातो.

अभ्यासक्रम (Bachelor of Architecture after 12th)

सेमेस्टर: I & II

 • आर्किटेक्चरल डिझाईन I आर्किटेक्चरल डिझाईन II
 • व्हिज्युअल आर्ट्स आणि बेसिक डिझाईन I व्हिज्युअल आर्ट्स आणि बेसिक डिझाईन II
 • संगणक अॅप्लिकेशन I संगणक अॅप्लिकेशन II
 • इमारत बांधकाम I इमारत बांधकाम II
 • संरचनांचा सिद्धांत I संरचनांचा सिद्धांत II
 • पर्यावरण अभ्यास हवामान-प्रतिसाद रचना
 • मॉडेल मेकिंग आणि वर्कशॉप सर्वेक्षण आणि लेव्हलिंग
 • मानवी वस्ती. व वर्नाक्युलर आर्किटेक्चरचा इतिहास I
 • व्यावसायिक संप्रेषण I समाजशास्त्र आणि संस्कृती
 • व्यावसायिक संप्रेषण II

सेमेस्टर: III & IV

 • आर्किटेक्चरल डिझाईन III आर्किटेक्चरल डिझाईन IV
 • व्हिज्युअल आर्ट्स आणि बेसिक डिझाईन III व्हिज्युअल आर्ट्स आणि बेसिक डिझाईन IV
 • संगणक अॅप्लिकेशन III संगणक अॅप्लिकेशन IV
 • इमारत आणि बांधकाम III इमारत आणि बांधकाम IV
 • संरचनांचा सिद्धांत III संरचनांचा सिद्धांत IV
 • पाणी, कचरा आणि स्वच्छता विद्युतीकरण, प्रकाशयोजना  
 • साइट नियोजन आणि लँडस्केप अभ्यास सौर सक्रिय आणि निष्क्रिय प्रणाली
 • आर्किटेक्चरचा इतिहास II आर्किटेक्चरचा इतिहास III
 • कला आणि आर्किटेक्चरल प्रशंसा I कला आणि वास्तुशास्त्रीय प्रशंसा II
 • संशोधन वैकल्पिक I संशोधन वैकल्पिक II

V & VI: सेमेस्टर

 • आर्किटेक्चरल डिझाईन V आर्किटेक्चरल डिझाईन VI
 • इमारत बांधकाम V इमारत बांधकाम VI
 • स्ट्रक्चर्सचा सिद्धांत V संरचना आणि डिझाइनचा सिद्धांत II
 • मोबिलिटी आणि फायर सेफ्टी ग्रीन सिस्टम्स इंटिग्रेशन
 • ऊर्जा प्रणाली आणि नूतनीकरणयोग्य शाश्वत शहरी वस्ती
 • आर्किटेक्चर IV चा तपशील आणि करारांचा इतिहास
 • डिझाईन मेथडॉलॉजी II समकालीन आर्किटेक्चर
 • कला आणि आर्किटेक्चरल प्रशंसा III आर्किटेक्चरल सिद्धांत
 • कमान. संशोधन- ऐच्छिक III कला आणि वास्तुकला प्रशंसा IV
 • कमान. संशोधन- ऐच्छिक IV –

सेमेस्टर: VII & VIII

 • आर्किटेक्चरल डिझाईन VII व्यावहारिक प्रशिक्षण
 • कार्यरत रेखाचित्रे
 • प्रकल्प व्यवस्थापन
 • संशोधन परिसंवाद
 • स्थापत्य प्रशंसा IV
 • संशोधन ऐच्छिक V
 • संशोधन ऐच्छिक VI

सेमेस्टर: IX & X

 • आर्किटेक्चरल डिझाईन IX आर्किटेक्चरल डिझाईन थीसिस
 • व्यावसायिक सराव थीसिस डिझाइन संशोधन
 • संशोधन प्रबंध/ कला प्रबंध
 • शहरी रचना अभ्यास व्यावसायिक सराव
 • संशोधन ऐच्छिक VII
 • संशोधन निवडक VIII

टॉप स्पेशलायझेशन (Bachelor of Architecture after 12th)

बॅचलर ऑफ आर्किटेक्चर इंटिरियर डिझाईन

हा एक क्रिएटिव्ह कोर्स अभ्यास आहे, जो प्रामुख्याने आतील मोकळी जागा भरण्यासाठी वापरल्या जाणाऱ्या; फर्निचरची रचना आणि बांधकाम करण्यासाठी आवश्यक असलेल्या; कौशल्यांच्या पद्धतींवर लक्ष केंद्रित करतो, मॉल, घरे, व्यावसायिक इमारती इत्यादींच्या डिझाइनमध्ये; नाविन्यपूर्ण कल्पना तयार आणि लागू करतो. जागेच्या कार्यक्षम वापरासाठी मांडणी करतो.  

 • पदवी- इंटिरियर डिझाईन
 • कालावधी- 5 वर्षे
 • पात्रता- 12 वी किमान 50% गुणांसह उत्तीर्ण
 • प्रवेश प्रक्रिया- गुणवत्ता किंवा प्रवेश परीक्षा त्यानंतर मुलाखत
 • जॉब पोजिशन- आर्किटेक्ट, इंटिरियर डेकोरेटर, लाइटिंग डिझायनर, सेट डिझायनर, प्रोजेक्ट मॅनेजर इ.
 • प्रमुख कंपन्या- आर्किटेक्ट हाफीज कॉन्ट्रॅक्टर, दार अल हंडासाह, आर्कोप, सोभा डेव्हलपर्स लिमिटेड, लार्सन अँड टुब्रो लिमिटेड, गेन्सलर इ.
 • सरासरी पगार- रु. 2,00,000 ते 8,00,000

बॅचलर ऑफ लँडस्केप आर्किटेक्चर

लँडस्केप आर्किटेक्चरमध्ये इकोलॉजी, एन्व्हायर्नमेंटल अपग्रेडेशन, इंडस्ट्रियल लँडस्केप; वेस्टलँड मॅनेजमेंट, अर्बन लँडस्केप्स, ग्रीन बेल्ट्स, सांस्कृतिक आणि ऐतिहासिक लँडस्केप्स यासारख्या बाबी समाविष्ट आहेत. Bachelor of Architecture after 12th

 • कोर्स लेव्हल- ग्रॅज्युएट
 • कालावधी- 3 वर्षे
 • परीक्षा प्रकार- सेमेस्टर प्रणाली
 • पात्रता- विज्ञान विषयांसह 12 वी उत्तीर्ण
 • नाटा, बिट्सॅट इत्यादी प्रवेश परीक्षेच्या पात्रतेनंतर मुलाखत आधारित प्रवेश प्रक्रिया.
 • कोर्स फी- रु. 1 ते 10 लाख
 • सरासरी प्रारंभिक वेतन- रु. 2 ते 10 लाख प्रतिवर्ष
 • टॉप रिक्रूटिंग कंपन्या- जोन्स लँग लासाले मेघराज, एल अँड टी, डीएलएफ, जिंदाल्स, आयमॅक्स, मनचंदा असोसिएट्स; आर्किटेक्ट कन्सल्टंट्स, व्हीएसए स्पेस डिझाईन (पी) लि., एडिफिस आर्किटेक्ट्स प्रा. लि., चित्रा विश्वनाथ आर्किटेक्ट्स, सहारा ग्रुप इ.
 • नोकरीच्या जागा- डेटा विश्लेषक, आर्किटेक्चर डिझायनर, आर्किटेक्चर अभियंता;; इंटिरियर डिझायन;, आर्किटेक्चर ड्राफ्ट्समन, स्टाफ सल्लागार, तांत्रिक सहाय्यक; प्रकल्प सहाय्यक, विक्री/ व्यवसाय विकास व्यवस्थापक; आर्किटेक्चरल सहाय्यक, आर्किटेक्चरल इतिहासकार/ पत्रकार, कला संचालक, इमारत ठेकेदार, लँडस्केप आर्किटेक्ट.

बॅचलर ऑफ बिल्डिंग कन्स्ट्रक्शन टेक्नॉलॉजी

बिल्डिंग कन्स्ट्रक्शन आणि टेक्नॉलॉजी मटेरियल हा मिश्रणाशी संबंधित अभ्यासक्रम आहे; इमारतीच्या निर्मितीवर त्याचा कसा परिणाम करतात याचा अभ्यास करतात. कोणते साहित्य आणि कोणत्या प्रकारचे मिश्रण इच्छित शक्ती निर्माण करतात; हे समजून घेण्यास ते मदत करतात. वाचा: Diploma in Animation and Multimedia | 12 वी नंतर डिप्लोमा

 • कोर्स लेव्हल- ग्रॅज्युएट      
 • कालावधी- 5 वर्षे    
 • परीक्षा प्रकार- सेमेस्टर प्रणाली   
 • पात्रता- 12 वी विज्ञान विषयांसह, किमान 50%गुण     प्रवेश प्रक्रिया- गुणवत्तेवर आधारित/ NATA, BITSAT इत्यादी प्रवेश परीक्षेच्या पात्रतेनंतर मुलाखत आधारित.      
 • कोर्स फी- 5 वर्षांसाठी रु. 1 ते 10 लाख    सरासरी प्रारंभिक वेतन- रु. 2 ते 10 लाख प्रतिवर्ष      
 • टॉप रिक्रूटिंग कंपन्या- एल अँड टी, डीएलएफ, जिंदाल्स, आयमॅक्स, मनचंदा असोसिएट्स, आर्किटेक्ट कन्सल्टंट्स; व्हीएसए स्पेस डिझाईन प्रा. लि., एडिफिस आर्किटेक्ट्स प्रा. लि; चित्रा विश्वनाथ आर्किटेक्ट्स, सहारा ग्रुप आणि असे.        
 • नोकरीच्या जागा- डेटा विश्लेषक, आर्किटेक्चर डिझायनर, आर्किटेक्चर अभियंता, इंटिरियर डिझायनर; आर्किटेक्चर ड्राफ्ट्समन, स्टाफ सल्लागार, तांत्रिक सहाय्यक, प्रकल्प सहाय्यक व्यवस्थापक; व्यवस्थापक विक्री, व्यवसाय विकास व्यवस्थापक, आर्किटेक्चरल सहाय्यक, आर्किटेक्चरल इतिहासकार/ पत्रकार; कला संचालक, इमारत ठेकेदार, लँडस्केप आर्किटेक्ट , इतर.

आर्किटेक्चर नंतरचे अभ्यासक्रम

एका आर्किटेक्टकडे खाजगी आणि सार्वजनिक दोन्ही क्षेत्रात करिअरच्या असंख्य संधी आहेत; डिझाइन स्वरुप आणि डिझाइनचे व्यावहारिक उत्पादन यांच्यात समतोल राखणे; आर्किटेक्टची जबाबदारी आहे. बॅचलर ऑफ आर्किटेक्चर नंतर निवडू शकतील अशे अभ्यासक्रम खालीलप्रमाणे आहेत. Bachelor of Architecture after 12th

डिझाईन मॅनेजमेंट मध्ये एमबीए

एमबीए इन डिझाईन मॅनेजमेंट हा 2 वर्षांचा पूर्णवेळ पदव्युत्तर पदवी अभ्यासक्रम; 4 सेमेस्टरमध्ये विभागलेला आहे. डिझायनिंग ही एक सार्वत्रिक संकल्पना आहे; आणि आर्किटेक्चर, जाहिरात, कला, माहिती तंत्रज्ञान आणि औषध; यासह सर्व क्षेत्रांमध्ये महत्त्वपूर्ण आहे.

फॅब्रिक, फर्निचर आणि लाइटिंगसह मोकळी जागा कशी डिझाइन करावी; तसेच व्यावहारिकता आणि सर्जनशीलता कशी एकत्र करावी? स्पेस, स्ट्रक्चर, पोत, रंग, प्रकाश आणि फॉर्म मॅनिपुलेशन समजून घेणे व लागू करणे; आणि व्हिज्युअलाइज्ड हेतूला सर्जनशील जागांमध्ये रूपांतरित करणे. वाचा: Diploma in Animation and Multimedia | 12 वी नंतर डिप्लोमा

परिवर्तनात्मक धोरणांची रचना करणे, उत्पादने, सेवा, हस्तकला, ​​शासन; जीवन आणि मनोरंजन इत्यादी सर्व विविध क्षेत्रांपैकी नावीन्यपूर्ण आणि नवीन व्यवसाय विकासाचे व्यवस्थापन करणे; सामाजिक उपक्रम, उद्योग, सल्लागार, आणि अशा मध्ये कार्य करा; आणि योगदान द्या. वाचा: Electrical Engineering After 12th Science | विद्युत अभियांत्रिकी

इंटेरिअर डिझाईन मध्ये एमबीए

इंटिरिअर डिझाईनमधील एमबीए हा 2 वर्षांचा पदव्युत्तर अभ्यासक्रम आहे; ज्यांना इंटिरियर डिझायनिंग उद्योगात पुढे करिअर करायचे आहे; त्यांच्यासाठी हा अभ्यासक्रम डिझाईन केलेला आहे. हा व्यवस्थापन आणि इंटीरियर डिझाईनचा एकात्मिक अभ्यासक्रम आहे; निवासी आणि व्यावसायिक जागांच्या अंतर्गत रचना आणि हाताळणीमध्ये गुंतलेल्या संकल्पना आणि प्रक्रियांवर; हा अभ्यासक्रम आधारित आहे. वाचा: Diploma in Hotel Management after 12th हॉटेल मॅनेजमेंट डिप्लोमा

औद्योगिक व्यवस्थापनात एमबीए

औद्योगिक व्यवस्थापनात एमबीए हा दोन वर्षांच्या कालावधीचा पदव्युत्तर पदवी अभ्यासक्रम आहे; इतर एमबीए अभ्यासक्रमांपैकी हा सर्वात मागणी असलेला अभ्यासक्रम आहे. ज्या विद्यार्थ्यांचा त्यांच्या बॅचलर ऑफ इंडस्ट्रियल इंजिनिअरिंग पदवीमध्ये; व्यवसाय व्यवस्थापन पैलूकडे अधिक कल होता; त्यांच्यासाठी हा एक आदर्श अभ्यासक्रम आहे. या कोर्समध्ये ऑपरेशन्स मॅनेजमेंट, पद्धती आणि साधने, वित्त, माहिती तंत्रज्ञान; आणि व्यवस्थापन धोरण समाविष्ट आहे.

एमबीए पदवीधर कंपन्यांमध्ये सल्लागार, अनुपालन अधिकारी, औद्योगिक उत्पादन व्यवस्थापक; गुणवत्ता आश्वासन नियंत्रण व्यवस्थापक इत्यादी म्हणून सामील होतात. या अभ्यासक्रमातील नोकरीच्या संधी इलेक्ट्रॉनिक्स, ऑटोमोबाईलपासून रसायने; आणि फार्मास्युटिकल्स पर्यंत विस्तृत क्षेत्रात उपलब्ध आहेत. ज्या उमेदवारांना मुख्य उत्पादन क्षेत्रात प्रवेश करायचा आहे; त्यांच्यासाठी हा अभ्यासक्रम योग्य आहे.वाचा: All Information About Diploma in Education‍ | डी. एड. पदविका

एमबीए स्थावर मालमत्ता

एमबीए रिअल इस्टेट हा एक व्यावसायिक पदव्युत्तर अभ्यासक्रम आहे. हा एक प्रकारचा कोर्स आहे; जिथे विद्यार्थ्यांना रिअल इस्टेट मार्केट, रिअल इस्टेटशी संबंधित घडामोडी; आणि विविध रिअल इस्टेट प्रकल्पांचे मार्केटिंगसाठी प्रशिक्षण दिले जाते. हे रिअल इस्टेट; आणि शहरी पायाभूत सुविधांच्या इच्छुकांना नेतृत्व आणि निर्णय घेण्याचे कौशल्य प्रदान करेल; हा 2 वर्षांचा अभ्यासक्रम आहे जो 4 सेमेस्टरमध्ये विभागला जातो म्हणजे दरवर्षी 2 सेमेस्टर.

एमबीए इन्फ्रास्ट्रक्चर मॅनेजमेंट

एमबीए इन इन्फ्रास्ट्रक्चर मॅनेजमेंट हा 2 वर्षांचा पदव्युत्तर अभ्यासक्रम आहे; जो सध्याच्या काळात लोकप्रियता आणि प्रासंगिक आहे. हा एक व्यवस्थापन अभ्यास आहे; ज्याचे उद्दीष्ट सार्वजनिक आणि खाजगी क्षेत्रातील पायाभूत गरजांचे विश्लेषण; आणि व्यवस्थापन यासाठी पायाभूत ज्ञान विकसित करणे आहे. वाचा: Information Technology the Best Career Option |माहिती तंत्रज्ञान

कोर्समध्ये नाविन्यपूर्ण आणि शाश्वत पायाभूत सुविधा योजना आणि प्रकल्प विकसित आणि बदलण्याच्या; सर्व पैलू समाविष्ट आहेत. अभ्यासक्रमाची रचना तांत्रिक कौशल्ये आणि निर्णय घेण्याची व्यवस्थापकीय क्षमता; पायाभूत लेखा, समजून घेणे आणि व्यवस्थापनाची क्षमता, वित्त, संस्थात्मक वर्तन, व्यवसाय कायदा आणि विपणन यांचा समावेश करण्यासाठी तयार केली आहे.

या अभ्यासक्रमाद्वारे, विद्यार्थी त्यांचे ज्ञान विविध भागधारकांमध्ये सतत टिकवून ठेवू शकतात; विद्यार्थ्यांना सॉफ्ट स्किल्स आणि इन्फ्रास्ट्रक्चरल मॅनेजमेंटच्या व्यावहारिक बाबींविषयी; अधिक अभ्यास करण्याची संधी दिली जाते. पदवी असलेले उमेदवार विविध शासकीय; आणि खाजगी संस्थांमध्ये या अभ्यासक्रमासाठी अर्ज करु शकतात. Bachelor of Architecture after 12th

या कोर्स नंतर, विद्यार्थी इन्फ्रास्ट्रक्चर मॅनेजमेंट ॲनालिस्ट, इन्फ्रास्ट्रक्चर स्पेशालिस्ट; इन्फ्रास्ट्रक्चर मॅनेजमेंट लीडर, लेक्चरर आणि प्रोफेसर, ॲप्लिकेशन इन्फ्रास्ट्रक्चर आर्किटेक्ट इत्यादी म्हणून; काम करु शकतात. उच्च शिक्षणासाठी इच्छुक विद्यार्थी स्पेशलायझेशनमध्ये पीएचडी; किंवा एमफिल करु शकतात. वाचा: Diploma in the Early Childhood Education | बाल शिक्षण डिप्लोमा

एमबीए शहरी व्यवस्थापन

एमबीए अर्बन मॅनेजमेंट हा पूर्णवेळ व्यावसायिक पदव्युत्तर पदवी अभ्यासक्रम आहे; जो दोन वर्षाचा आहे. हा अभ्यासक्रम शहरी विकास आणि स्थावर मालमत्ता व्यवस्थापनाच्या क्षेत्रात प्रगत ज्ञान; आणि अभ्यास प्रदान करतो. एमबीए अर्बन मॅनेजमेंट पदवीधरांना पर्यावरण सल्लागार, गृहनिर्माण असोसिएट्स, नियोजन संस्था; वाहतूक एजन्सी इत्यादी प्रमुख भरती क्षेत्रात असंख्य करिअर संधी आहेत.

त्यांना शहरी डिझायनर, सहयोगी समुदाय आयोजक, शहरी प्रकल्प नियोजक; राज्य कार्यक्रम व्यवस्थापक, सहाय्यक व्यवस्थापक; झोनल समन्वयक आणि इतर पदांवर नियुक्त केले जाते. एमबीए अर्बन मॅनेजमेंट ग्रॅज्युएटला सुरुवातीला वार्षिक सरासरी पगार रु. 1 ते 8 लाख आहे. या व्यतिरिक्त, विद्यार्थी सहाय्यक प्राध्यापक; किंवा व्याख्याता म्हणून उच्च दर्जाच्या शैक्षणिक संस्थांमध्ये; देखील सामील होऊ शकतात. वाचा: All Information About Diploma in Pharmacy | डी फार्मसी डिप्लोमा

नोकरीच्या संधी

बॅचलर ऑफ आर्किटेक्चर पदवीधर प्रामुख्याने आर्किटेक्टच्या नोकऱ्यांची निवड करतात; ज्यांच्या नोकरीच्या वर्णनामध्ये बांधकामाचे डिझाईन तयार करणे, समन्वय साधणे, नगर नियोजन; प्रकल्पांना अंतिम स्वरुप देणे, निवासी तसेच व्यावसायिक इमारत इत्यादींचा समावेश आहे. या व्यतिरिक्त, नागरी अभियंता; जमीन विकासक आणि स्ट्रक्चरल अभियंता; म्हणून देखील काम करु शकतात. वाचा: Aeronautical Engineering the best way of career | वैमानिक अभियांत्रिकी

डिझाईन आर्किटेक्ट

आर्किटेक्ट्स वेगवेगळ्या रचना करतात, ते कॉन्फिगरेशनवर सर्वत्र विस्तार करतात, ग्राहकांशी बोलतात; ड्राफ्ट स्ट्रक्चर्स बनवतात, ते बदलतात आणि संपूर्ण विकासातून उद्यम प्रगतीचे निरीक्षण करतात. वार्षिक सरासरी वेतन 3 ते 4 लाख रुपये.

प्रकल्प सहाय्यक

प्रकल्प सहाय्यक उपक्रम प्रमुखांशी जवळून काम करतात जेणेकरुन तयार झालेल्या वस्तू; किंवा प्रशासनाच्या योगदानाच्या मार्गावर त्यांचे गट नियंत्रित करण्यात मदत होईल. ते सहसा उपक्रम गटामध्ये; आणि विविध कार्यालयांमध्ये पत्रव्यवहार करण्यास प्रोत्साहित करतात. ते रीफ्रेशिंग योजना, वेळापत्रक आणि प्रगती अहवाल यासारख्या महत्त्वपूर्ण क्षमता पार पाडतात; वार्षिक सरासरी वेतन 3 ते 4 लाख रुपये. वाचा: Diploma in ECG Technology | ईसीजी टेक्नॉलॉजीमध्ये डिप्लोमा

प्रोजेक्ट आर्किटेक्ट

प्रोजेक्ट आर्किटेक्ट एखाद्या उपक्रमाच्या असंख्य भागांचे व्यवस्थापन करतात. ते एखादी रचना; योजनांची प्रगती, विकास रेकॉर्ड, विविध तज्ञांच्या मुलाखतींसाठी जबाबदार असतात. उपक्रम मसुद्याच्या जबाबदाऱ्या त्यांना नियुक्त केलेल्या कामाच्या आकारावर अवलंबून असतात; वार्षिक सरासरी वेतन 5 ते 6 लाख रुपये. वाचा: The Best Paramedical Courses After 12th | पॅरामेडिकल कोर्सेस

इंटिरियर डिझायनर

बहुतेक वेळा, इंटिरियर डिझायनर घर किंवा ऑफिस उत्पादकांसाठी काम करतात; तरीही, त्यांच्या स्वतःच्या संस्था असू शकतात. इंटिरिअर डिझायनर्सकडे स्टायलिश, व्यावहारिक आणि सुरक्षित अशी जागा बनवण्याचा पर्याय असणे; आवश्यक आहे. ते राहण्याची किंवा कामाची जागा सुधारण्यासाठी काम करतात. वार्षिक सरासरी वेतन 3 ते 4 लाख रुपये. Bachelor of Architecture after 12th

शहरी नियोजक

शहरी नियोजक नेटवर्कच्या मालमत्तेचा आणि पायाचा उत्तम वापर करतात; ते आर्थिक, पर्यावरणीय आणि सामाजिक नमुन्यांचे विच्छेदन करतात; जे जमिनीच्या वापराच्या व्यवस्थेची प्रगती करण्यास मदत करतात. वार्षिक सरासरी वेतन 4 ते 5 लाख रुपये.

Related Posts

Post Categories

 • आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.
Know about Ecommerce Business

Know about Ecommerce Business | ई-कॉमर्स व्यवसाय

Know about Ecommerce Business | ई-कॉमर्स व्यवसाय, ई-कॉमर्सचे कार्य, प्रकार, ॲप्लिकेशन, प्लॅटफॉर्म, नियम, इतिहास, फायदे व तोटे. ई-कॉमर्स म्हणजे इलेक्ट्रॉनिक ...
Read More
Compare Mutual Fund with Others

Compare Mutual Fund with Others | म्युच्युअल फंड

Compare Mutual Fund with Others | म्युच्युअल फंडाची पीपीएफ, एनएससी, युलिप, गोल्ड ईटीएफ व इतर गुंतवणूक पर्यायांशी तुलना केलेली आहे ...
Read More
Know about National Game of India

Know about National Game of India |भारताचा राष्ट्रीय खेळ

Know about National Game of India | भारताचा राष्ट्रीय खेळ, राष्ट्रीय खेळावर वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न व राष्ट्रीय खेळाबद्दल अधिक ...
Read More
Know all about Intimation u/s 143-1

Know all about Intimation u/s 143-1 विषयी सर्व काही

Know all about Intimation u/s 143-1 | रिटर्नवर प्रक्रिया केल्यानंतर, आयकर विभाग कलम 143(1) अंतर्गत; करदात्यांना परिणामांबद्दल माहिती देऊन सूचना ...
Read More
How to Prevent from Sextortion?

How to Prevent from Sextortion? | असे रोखा लैंगिक शोषण

How to Prevent from Sextortion? | लैंगिक शोषण, सेक्सॉर्शन किंवा ऑनलाइन ब्लॅकमेलिंग कोणी करत असेल तर, ते कसे रोखायचे? या ...
Read More
Different Ways to Invest in Real Estate

Different Ways to Invest in Real Estate | गुंतवणूक मार्ग

Different Ways to Invest in Real Estate | रिअल इस्टेट स्थिर मासिक भाड्याचे उत्पन्न आणि गुंतवणूकदारांना दीर्घकालीन आर्थिक सुरक्षा प्रदान ...
Read More
Significance of Ekadashi and Its types

Significance of Ekadashi and its types | एकादशी

Significance of Ekadashi and its types | एकादशी, एकादशी म्हणजे काय? एकादशीचे प्रकार, महत्व, व्रताचे फायदे आणि उपवासाचे पदार्थ याबद्दल ...
Read More
Effects of stress on the body

Effects of stress on the body | शरीरावर तणावाचे परिणाम

Effects of stress on the body | शरीरावर तणावाचे होणारे परिणाम, ताण- तणावाबद्दल वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न व त्यांचे समाधान ...
Read More
Home remedies for dry lips and skin

Home-Remedy for Dry Lips and Skin | कोरडे ओठ व त्वचा

Home-Remedy for Dry Lips and Skin | कोरडे ओठ आणि त्वचेसाठी घरगुती उपाय; ओठ चघळण्यास, गिळण्यास, बोलताना संवादात, तसेच हसणे ...
Read More
How to Choose the Best Investment Plan?

How to Choose the Best Investment Plan? | गुंतवणूक

How to Choose the Best Investment Plan? | सर्वोत्तम गुंतवणूक योजना कशी निवडावी? सर्वोत्तम गुंतवणूक योजना निवडण्यापूर्वी काय विचारात घ्यावे, ...
Read More
Spread the love