Skip to content
Marathi Bana » Posts » What is the EPF & how to calculate PF balance?

What is the EPF & how to calculate PF balance?

What is the EPF & how to calculate PF balance?

What is the EPF & how to calculate PF balance? | ईपीएफ योजना काय आहे, आणि पीएफ शिल्लक कशी मोजावी?

कॉर्पोरेट सेटअपमध्ये काम करणारे कर्मचारी म्हणून; कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी बद्दल अनेक गोष्टी जाणून घ्यायच्या आहेत. कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी; आणि विविध तरतुदी कायदा, 1952 अंतर्गत; कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी ही मुख्य योजना आहे. ही योजना EPFO संघटने अंतर्गत व्यवस्थापित केली जाते. (What is the EPF & how to calculate PF balance?)

यामध्ये प्रत्येक आस्थापना समाविष्ट आहे; ज्यामध्ये 20 किंवा त्यापेक्षा जास्त लोक कार्यरत आहेत; आणि काही संस्था कव्हर केल्या आहेत, काही अटी आणि सूट यांच्या अधीन आहेत; जरी त्यांनी प्रत्येकी 20 पेक्षा कमी व्यक्तींना काम दिले असले तरीही.

ईपीएफ योजनेंतर्गत, कर्मचार्‍याला योजनेसाठी; विशिष्ट योगदान द्यावे लागते; आणि नियोक्त्याने समान योगदान दिले जाते. कर्मचाऱ्याला निवृत्तीवर एकरकमी रक्कम मिळते; ज्यात स्वत:चे आणि नियोक्त्याचे योगदान या दोघांच्याही व्याजासह.

नियमांनुसार, ईपीएफमध्ये, सामील होताना ज्याचा ‘पगार’ महिन्याला पंधरा हजार रुपयांपेक्षा जास्त आहे; तो पात्र नाही आणि त्याला गैर-पात्र कर्मचारी म्हटले जाते. पंधरा हजार रुपयांपेक्षा कमी मासिक वेतन घेणाऱ्या कर्मचाऱ्यांना अनिवार्यपणे; कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधीचे सदस्य व्हावे लागेल. तथापि, विहित मर्यादेपेक्षा म्हणजे पंधरा हजार वेतन घेणारा कर्मचारी; तो आणि त्याचा नियोक्ता सहमत असल्यास; सहाय्यक पीएफ आयुक्तांच्या परवानगीने सदस्य होऊ शकतो.

1. नियोक्ता आणि कर्मचारी यांचे योगदान

What is the EPF & how to calculate PF balance?
Photo by George Milton on Pexels.com

नियोक्त्याने दिलेले योगदान हे मूळ वेतनाच्या 12 टक्के; आणि महागाई भत्ता आणि टिकवून ठेवण्याचा भत्ता आहे; कर्मचार्‍याने देखील समान योगदान देय आहे. ज्या आस्थापनांमध्ये 20 पेक्षा कमी कर्मचारी काम करतात; किंवा कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी​​द्वारे अधिसूचित केलेल्या; काही अटींची पूर्तता करतात; कर्मचारी आणि नियोक्ता दोघांसाठी योगदान दर; 10 टक्के मर्यादित आहे.

खाजगी क्षेत्रातील बहुतेक कर्मचार्‍यांसाठी; हे मूळ वेतन आहे ज्यावर योगदानाची गणना केली जाते. उदाहरणार्थ, जर मासिक मूळ वेतन तीस हजार रुपये असेल; तर त्याच्या किंवा तिच्या EPF मध्ये कर्मचार्‍याचे योगदान दरमहा तीन हजार सहाशे रुपये म्हणजे मूलभूत वेतनाच्या 12 टक्के असेल.

तथापि, हे लक्षात घेतले पाहिजे की; नियोक्त्याचा सर्व हिस्सा EPF मध्ये जात नाही. नियोक्त्याच्या योगदानापैकी, 8.33% कर्मचारी पेन्शन योजनेत वळवले जातात; मूळ वेतन 15,000 किंवा त्याहून अधिक असलेल्या प्रत्येक कर्मचाऱ्यासाठी; प्रत्येक महिन्याला 1,250 रुपये वळवले जातात. जर मूळ वेतन रु. 15000 पेक्षा कमी असेल तर; त्या संपूर्ण रकमेपैकी 8.33% EPS मध्ये जातात. निवृत्तीनंतर, कर्मचार्‍याला त्याचा पूर्ण हिस्सा मिळेल; तसेच नियोक्त्याच्या हिश्श्याची शिल्लक रक्कम; त्याच्या EPF खात्यात जमा होईल.

2. कर्मचारी किंवा ऐच्छिक भविष्य निर्वाह निधीद्वारे उच्च स्वैच्छिक योगदान

कर्मचारी स्वेच्छेने मूळ वेतनाच्या १२ टक्के या वैधानिक दरापेक्षा; जास्त योगदान देऊ शकतो. याला स्वयंसेवी भविष्य निर्वाह निधी साठी योगदान असे म्हणतात; ज्यासाठी स्वतंत्रपणे खाते दिले जाते. या योगदानावर करमुक्त व्याज देखील मिळते. तथापि, नियोक्त्याने अशा स्वैच्छिक योगदानाशी जुळणे आवश्यक नाही. वाचा: New Updates of 4 Investment Schemes | गुंतवणूक

3. EPF खात्यातून पैसे काढणे

What is the EPF & how to calculate PF balance?
Photo by Tim Samuel on Pexels.com

ईपीएफ कायद्यानुसार, अंतिम ईपीएफ सेटलमेंटसाठी दावा करण्यासाठी; वयाची 55 वर्षे पूर्ण झाल्यानंतर; सेवेतून निवृत्त होणे आवश्यक आहे. एकूण EPF शिल्लकमध्ये कर्मचार्‍यांचे आणि नियोक्त्याचे योगदान; जमा झालेल्या व्याजासह समाविष्ट आहे.

तथापि, निवृत्तीच्या जवळ असलेल्यांसाठी अंशतः रक्कम काढण्याची एक विंडो आहे. 54 वर्षांवरील कोणीही जमा झालेल्या शिल्लक रकमेपैकी; 90 टक्के व्याजासह काढू शकतो. पण जर एखाद्याने 55 पर्यंत पोहोचण्यापूर्वी नोकरी सोडण्याचा निर्णय घेतला तर?

6 डिसेंबर 2018 पासून, कर्मचारी एक महिना बेरोजगार राहिल्यानंतर; त्यांच्या EPF निधीतील 75% काढू शकतात; आणि उर्वरित 25% तो सलग 60 दिवस किंवा; त्याहून अधिक दिवस नोकरीबाहेर असेल. याआधी, एखादा कर्मचारी 60 दिवसांपेक्षा जास्त काळ बेरोजगार राहिल्यानंतरच अशी रक्कम काढू शकतो.

कोणीही आता ‘UAN आधारित फॉर्म 19’ वापरू शकतो; आणि प्रत्यक्षात नियोक्त्याच्या स्वाक्षरीची आवश्यकता बायपास करू शकतो. ही सुविधा त्या सर्व ग्राहकांसाठी उपलब्ध असेल; ज्यांचे युनिव्हर्सल अकाउंट नंबर (UAN) सक्रिय केले आहे; बँक खाते आणि आधार क्रमांक सारख्या KYC तपशीलांसह सीड केले आहे. सदस्य ई-सेवा पोर्टलवर दावा ऑनलाइन सबमिट केला जाऊ शकतो. वाचा: All About National Pension Scheme 2022 | एनपीएस योजना

4. खात्यावरील व्याज (What is the EPF & how to calculate PF balance?)

EPF मधील व्याज मासिक चालू शिल्लक आधारावर मोजले जाते.

5. युनिव्हर्सल अकाउंट नंबर (UAN)

EPFO द्वारे UAN वाटप केले जाते; UAN वेगवेगळ्या आस्थापनांद्वारे एखाद्या व्यक्तीला वाटप केलेल्या; एकाधिक सदस्य आयडींसाठी छत्र म्हणून काम करते. सिंगल युनिव्हर्सल अकाउंट नंबर अंतर्गत; एकाच सदस्याला वाटप केलेले अनेक सदस्य ओळख क्रमांक (सदस्य आयडी/ पीएफ खाते क्रमांक); जोडण्याची कल्पना आहे.

UAN सदस्याला त्याच्याशी जोडलेले सर्व सदस्य ओळख क्रमांक (सदस्य आयडी); चे तपशील पाहण्यास मदत करेल. जर एखाद्या सदस्याला आधीच वाटप केले गेले असेल; (UAN तर त्याने/ तिने नवीन आस्थापनात सामील झाल्यावर ते प्रदान करणे आवश्यक आहे; जेणेकरून नियोक्ता नवीन वाटप केलेला सदस्य ओळख क्रमांक (सदस्य आयडी/ पीएफ खाते क्रमांक); आधीपासून वाटप केलेल्या युनिव्हर्सलला चिन्हांकित करू शकेल. ओळख क्रमांक (UAN).

सर्व कर्मचार्‍यांसाठी UAN अनिवार्य करण्यात आले आहे; आणि EPF खाते व्यवस्थापित करण्यात मदत करेल; PF हस्तांतरण आणि पैसे काढणे देखील पूर्वीपेक्षा खूप सोपे होईल. लक्षात ठेवा, बहुतेक प्रकरणांमध्ये, नियोक्ता UAN प्रदान करतो; आणि कर्मचार्‍याला फक्त नियोक्त्याला संबंधित KYC कागदपत्रे प्रदान करून; ते सक्रिय करावे लागते. त्यामुळे जर तुम्ही नोकरी बदलत असाल; आणि तुमच्याकडे आधीच UAN असेल; तर तुम्हाला तुमच्या नवीन नियोक्त्याकडून; नवीन UAN घेण्याची गरज नाही. हा एक-वेळचा स्थायी क्रमांक आहे; जो एखाद्याच्या संपूर्ण कारमध्ये सारखाच राहील..

जेव्हा तुम्ही एखाद्या नवीन संस्थेत सामील होता; तेव्हा तुम्ही सर्वप्रथम तुमच्या नियोक्त्याला ‘नवीन फॉर्म क्रमांक 11- घोषणा फॉर्म’ विचारा; आणि विद्यमान UAN सादर करा. जर तुमच्याकडे नसेल, तर तुमचा पूर्वीचा पीएफ नंबर तुमच्या मागील नोकरीतून बाहेर पडण्याच्या तारखेसह द्या. वाचा: How to Get More Return from PPF? | अधिक परतावा असा मिळवा

7. लवकर पैसे काढण्यावर कर

What is the EPF & how to calculate PF balance?
Photo by Nataliya Vaitkevich on Pexels.com

सतत पाच वर्षे सेवा पूर्ण केल्याशिवाय; पीएफ शिल्लक काढल्यास कर लागू होतात; कमावलेल्या व्याजासह एकूण नियोक्त्याच्या योगदानाची रक्कम काढण्याच्या वर्षात करपात्र असेल. तसेच, स्वतःच्या योगदानावर कलम 80C अंतर्गत दावा केलेली वजावटीची रक्कम; काढल्याच्या वर्षात एखाद्याच्या उत्पन्नात जोडली जाईल. याशिवाय, स्वतःच्या योगदानावर मिळणारे व्याज देखील; कराच्या अधीन असेल. वाचा: Tax Free Income in India | भारतात कोणते ‘उत्पन्न करमुक्त’ आहे

मुदतीपूर्वी पैसे काढणे आणि दीर्घकालीन बचतीला प्रोत्साहन देण्यासाठी; सरकारने पीएफ काढण्यावर स्रोतावर कर वजावट (टीडीएस) लागू केली होती. पाच वर्षांनंतर कर्मचाऱ्याने पीएफ काढल्यास; कोणताही कर कापला जात नाही. तसेच, एका खात्यातून दुस-या खात्यात पीएफ हस्तांतरणाच्या बाबतीत; टीडीएस लागू होणार नाही. 1 जून 2016 पासून, TDS साठी, PF काढण्याची मर्यादा 30,000 वरून 50,000 रुपये करण्यात आली आहे. पॅनकार्ड सादर केल्यास; 10 टक्के दराने TDS लागू होईल.

8. कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी अग्रिम

कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी (EPF) मधील योगदान; हे एखाद्याच्या निवृत्तीनंतरच्या गरजा पूर्ण करण्यासाठी असतात. परंतु त्यावर हात ठेवण्यासाठी; तुम्ही निवृत्त होईपर्यंत प्रतीक्षा करावी लागणार नाही. ईपीएफओ एखाद्याला नोकरीच्या दरम्यान देखील; ईपीएफमध्ये प्रवेश करण्याची परवानगी देते. असे पैसे काढणे हे कर्ज नव्हे तर ‘ॲडव्हान्स’ मानले जाते.

अशा ॲडव्हान्सला केवळ विशिष्ट परिस्थितींमध्येच परवानगी दिली जाते; घर खरेदी करणे, गृहकर्जाची परतफेड करणे; वैद्यकीय गरजा, मुलांचे शिक्षण किंवा लग्न इ. तसेच, तुम्ही आगाऊ रक्कम म्हणून किती रक्कम घेऊ शकता; हे विशिष्ट परिस्थितीवर अवलंबून असेल. सेवा वर्ष, इ. हे कर्ज नसल्यामुळे; अशा ऍडव्हान्सवर कोणतेही व्याज देण्याची गरज नाही. कर्जाच्या विपरीत, आगाऊ परतफेड करणे आवश्यक नाही. वाचा: NEW YEAR… NEW RULES 2022 | नवे वर्ष… नवे नियम 2022

9. ॲडव्हान्स मिळवणे (What is the EPF & how to calculate PF balance?)

woman wearing face mask
Photo by Anna Shvets on Pexels.com

तुमच्याकडे असलेला तुमचा KYC कंप्लायंट युनिव्हर्सल अकाउंट नंबर (UAN); जो तुमच्या बँक खात्यात सक्रिय आणि सीड केलेला असेल; तर तुम्हाला तुमचा EPF होल्ड करण्यासाठी; तुमच्या नियोक्त्याकडे जाण्याची गरज नाही. UAN आधारित फॉर्म 31 थेट EPFO ​​कडे सबमिट केला जाऊ शकतो. अन्यथा, तुम्ही फॉर्म 31 भरू शकता; आणि तुमच्या नियोक्त्यामार्फत EPFO ​​मध्ये सबमिट करू शकता. सदस्य ई-सेवा पोर्टलवर दावा ऑनलाइन सबमिट केला जाऊ शकतो; जर आधार UAN शी लिंक असेल. वाचा: Excellent Tax Saving Investment Options | कर बचत योजना

कर्मचारी घर खरेदी करण्यासाठी, बांधण्यासाठी, भूखंड खरेदी करण्यासाठी किंवा सदस्याच्या मालकीच्या भूखंडावर घर बांधण्यासाठी; आगाऊ रक्कम घेऊ शकतो. थकित गृहकर्जाची परतफेड करण्यासाठी; स्वत:च्या किंवा कुटुंबातील सदस्याच्या वैद्यकीय उपचारांसाठी; स्वत:च्या, मुलीच्या, मुलाच्या, भाऊ, बहिणीच्या लग्नासाठी किंवा मुला- मुलीच्या मॅट्रिकोत्तर शिक्षणासाठीही; आगाऊ रक्कम घेतली जाऊ शकते. 27 मार्च 2020 पासून नॉन-रिफंडेबल ॲडव्हान्स देखील महामारीशी संबंधित आर्थिक आणीबाणी; (उदा. कोरोनाव्हायरस) पूर्ण करण्यासाठी घेता येईल. वाचा: What is National Pension System? | नॅशनल पेन्शन सिस्टम

10. घरांसाठी विशेष योजना (What is the EPF & how to calculate PF balance?)

brown and white wooden house
Photo by Pixabay on Pexels.com

EPFO ने सदस्यांना म्हणजेच भविष्य निर्वाह निधी (PF) योजनेतील योगदान कर्मचार्‍यांना; EPF जमा रकमेपैकी 90 टक्के रक्कम; घर खरेदी करण्यासाठी; डाउन पेमेंट करण्यासाठी आणि गृहकर्जाचे EMI भरण्यासाठी; त्यांची खाती वापरण्याची परवानगी दिली आहे. वाचा: 10 Most Profitable Businesses in India | सर्वात फायदेशीर व्यवसाय

नवीन नियमांनुसार, रिअल इस्टेट मालमत्ता खरेदी करण्यासाठी; पीएफ सदस्याने पीएफचे पैसे काढण्याची अत्यावश्यक अट अशी आहे की; तो किंवा ती किमान 10 सदस्य असलेल्या नोंदणीकृत; गृहनिर्माण संस्थेचा सदस्य असणे आवश्यक आहे. वाचा:New guidelines of EPFO for tax | EPFO ची नवीन मार्गदर्शक तत्वे

सदस्य म्हणून, कोणीही पीएफ निधीचा वापर थेट खरेदीसाठी; गृहकर्जासाठी डाउन पेमेंट म्हणून; प्लॉट खरेदीसाठी, घर बांधण्यासाठी करू शकतो. हे व्यवहार केंद्र सरकार, राज्य सरकार आणि अगदी खाजगी बिल्डर; प्रवर्तक किंवा विकासक यांच्यामार्फत केले जाऊ शकतात. पीएफ सदस्य म्हणून 3 वर्षे पूर्ण केलेले सदस्यच; या योजनेसाठी पात्र असतील. वाचा: Know All About Post Office Schemes | पोस्ट ऑफिस योजना

सारांष (What is the EPF & how to calculate PF balance?)

ईपीएफ खात्यातील पैसा सार्वभौम-बॅक्ड आहे; आणि मिळणारे व्याज सध्या करमुक्त आहे. खरं तर, याला सूूट दर्जा प्राप्त आहे; कारण कलम 80C अंतर्गत करपूर्वी मिळकतीतून योगदान वजा केले जाते; आणि परिपक्वतेवरील एकूण निधी देखील काही अटींच्या अधीन राहून करमुक्त आहे. तसेच, EPF खात्यात जमा होणारे व्याज; करमुक्त आहे. आर्थिक तज्ञ सामान्यतः लोकांना त्यांचे पीएफ खाते हस्तांतरित करण्याचा सल्ला देतात; जेव्हा ते स्विच करतात. वाचा: Post Office NSC Scheme | पोस्ट ऑफिस NSC योजना

Related Posts

Post Category

,

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Best healthy foods to eat in winter

Best healthy foods to eat in winter | हिवाळ्यातील आरोग्यदायी पदार्थ

Best healthy foods to eat in winter | हिवाळ्यात आपले शरीर निरोगी व उबदार ठेवण्यासाठी सर्वोत्तम आरोग्यदायी पदार्थ व त्यामधील ...
Know about the winter skincare tips

Know about the winter skincare tips | स्किनकेअर टिप्स

Know about the winter skincare tips | हिवाळ्यातील स्किनकेअर टिप्स, त्वचेसाठी मोकळा श्वास घेऊ देण्याचे मार्ग व तेजस्वी त्वचेसाठी सुपरफूड ...
Most effective ways to reduce obesity

Most effective ways to reduce obesity | लठ्ठपणा कमी करण्याचे मार्ग

Most effective ways to reduce obesity | लठ्ठपणा कमी करण्याचे सर्वात प्रभावी मार्ग जे रक्तातील साखर, उच्च रक्तदाब आणि असामान्य ...
pexels-photo-269077.jpeg

Know the Types of Real Estate | RE गुंतवणुकीचे प्रकार

Know the Types of Real Estate | रिअल इस्टेट गुंतवणुकीचे प्रकार, रिअल इस्टेट गुंतवणूक सुरू करणे, गुंतवणुकीच्या श्रेणी व रिअलइस्टेटमध्ये ...
Direct Equity Investment Plans

Direct Equity Investment Plans | थेट इक्विटी गुंतवणूक

Direct Equity Investment Plans | थेट इक्विटी गुंतवणूक, इक्विटी गुंतवणूक म्हणजे काय? इक्विटी गुंतवणुकीचे प्रकार, फायदे आणि तोटे घ्या जाणून ...
Know The Best PO Saving Schemes

Know The Best PO Saving Schemes | PO बचत योजना-2

Know The Best PO Saving Schemes | PO बचत योजना-2 विविध पोस्ट ऑफिस बचत योजना, त्यांची ठळक वैशिष्टये, देय व्याज, ...
How drinking water helps to lose weight?

How drinking water helps to lose weight? | पिण्याचे पाणी व वजन

How drinking water helps to lose weight? | अधिक पाणी पिण्याने वजन कमी करण्यात कशी मदत होते? यामुळे अधिक कॅलरीज ...
Importance of the skin health

Importance of the skin health | त्वचा आरोग्याचे महत्त्व

Importance of the skin health | त्वचा शरीरातील द्रवपदार्थ आत ठेवते, निर्जलीकरण प्रतिबंधित करते व हानिकारक सूक्ष्मजंतू बाहेर ठेवते. त्वचा ...
Know All About Low Blood Pressure

Know All About Low Blood Pressure | कमी रक्तदाब

Know All About Low Blood Pressure | कमी रक्तदाबाची कारणे, लक्षणे, निदान, चाचण्या, उपचार, जीवनशैली आणि घरगुती उपचार व रक्तदाब ...
Know The Benefits of Multani Mitti

Know The Benefits of Multani Mitti | मुलतानी माती

Know The Benefits of Multani Mitti | मुलतानी माती त्वचेचा तेलकटपणा कमी करते, मुरुमांशी लढण्यात मदत करते तसेच त्वचा टोन ...
Spread the love