Marathi Bana » Posts » What is the EPF & how to calculate PF balance? |ईपीएफ योजना

What is the EPF & how to calculate PF balance? |ईपीएफ योजना

What is the EPF & how to calculate PF balance?

What is the EPF & how to calculate PF balance? | ईपीएफ योजना काय आहे, आणि पीएफ शिल्लक कशी मोजावी?

कॉर्पोरेट सेटअपमध्ये काम करणारे कर्मचारी म्हणून; कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी बद्दल अनेक गोष्टी जाणून घ्यायच्या आहेत. कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी; आणि विविध तरतुदी कायदा, 1952 अंतर्गत; कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी ही मुख्य योजना आहे. ही योजना EPFO संघटने अंतर्गत व्यवस्थापित केली जाते. (What is the EPF & how to calculate PF balance?)

यामध्ये प्रत्येक आस्थापना समाविष्ट आहे; ज्यामध्ये 20 किंवा त्यापेक्षा जास्त लोक कार्यरत आहेत; आणि काही संस्था कव्हर केल्या आहेत, काही अटी आणि सूट यांच्या अधीन आहेत; जरी त्यांनी प्रत्येकी 20 पेक्षा कमी व्यक्तींना काम दिले असले तरीही.

ईपीएफ योजनेंतर्गत, कर्मचार्‍याला योजनेसाठी; विशिष्ट योगदान द्यावे लागते; आणि नियोक्त्याने समान योगदान दिले जाते. कर्मचाऱ्याला निवृत्तीवर एकरकमी रक्कम मिळते; ज्यात स्वत:चे आणि नियोक्त्याचे योगदान या दोघांच्याही व्याजासह.

नियमांनुसार, ईपीएफमध्ये, सामील होताना ज्याचा ‘पगार’ महिन्याला पंधरा हजार रुपयांपेक्षा जास्त आहे; तो पात्र नाही आणि त्याला गैर-पात्र कर्मचारी म्हटले जाते. पंधरा हजार रुपयांपेक्षा कमी मासिक वेतन घेणाऱ्या कर्मचाऱ्यांना अनिवार्यपणे; कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधीचे सदस्य व्हावे लागेल. तथापि, विहित मर्यादेपेक्षा म्हणजे पंधरा हजार वेतन घेणारा कर्मचारी; तो आणि त्याचा नियोक्ता सहमत असल्यास; सहाय्यक पीएफ आयुक्तांच्या परवानगीने सदस्य होऊ शकतो.

1. नियोक्ता आणि कर्मचारी यांचे योगदान

What is the EPF & how to calculate PF balance?
Photo by George Milton on Pexels.com

नियोक्त्याने दिलेले योगदान हे मूळ वेतनाच्या 12 टक्के; आणि महागाई भत्ता आणि टिकवून ठेवण्याचा भत्ता आहे; कर्मचार्‍याने देखील समान योगदान देय आहे. ज्या आस्थापनांमध्ये 20 पेक्षा कमी कर्मचारी काम करतात; किंवा कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी​​द्वारे अधिसूचित केलेल्या; काही अटींची पूर्तता करतात; कर्मचारी आणि नियोक्ता दोघांसाठी योगदान दर; 10 टक्के मर्यादित आहे.

खाजगी क्षेत्रातील बहुतेक कर्मचार्‍यांसाठी; हे मूळ वेतन आहे ज्यावर योगदानाची गणना केली जाते. उदाहरणार्थ, जर मासिक मूळ वेतन तीस हजार रुपये असेल; तर त्याच्या किंवा तिच्या EPF मध्ये कर्मचार्‍याचे योगदान दरमहा तीन हजार सहाशे रुपये म्हणजे मूलभूत वेतनाच्या 12 टक्के असेल.

तथापि, हे लक्षात घेतले पाहिजे की; नियोक्त्याचा सर्व हिस्सा EPF मध्ये जात नाही. नियोक्त्याच्या योगदानापैकी, 8.33% कर्मचारी पेन्शन योजनेत वळवले जातात; मूळ वेतन 15,000 किंवा त्याहून अधिक असलेल्या प्रत्येक कर्मचाऱ्यासाठी; प्रत्येक महिन्याला 1,250 रुपये वळवले जातात. जर मूळ वेतन रु. 15000 पेक्षा कमी असेल तर; त्या संपूर्ण रकमेपैकी 8.33% EPS मध्ये जातात. निवृत्तीनंतर, कर्मचार्‍याला त्याचा पूर्ण हिस्सा मिळेल; तसेच नियोक्त्याच्या हिश्श्याची शिल्लक रक्कम; त्याच्या EPF खात्यात जमा होईल.

2. कर्मचारी किंवा ऐच्छिक भविष्य निर्वाह निधीद्वारे उच्च स्वैच्छिक योगदान

कर्मचारी स्वेच्छेने मूळ वेतनाच्या १२ टक्के या वैधानिक दरापेक्षा; जास्त योगदान देऊ शकतो. याला स्वयंसेवी भविष्य निर्वाह निधी साठी योगदान असे म्हणतात; ज्यासाठी स्वतंत्रपणे खाते दिले जाते. या योगदानावर करमुक्त व्याज देखील मिळते. तथापि, नियोक्त्याने अशा स्वैच्छिक योगदानाशी जुळणे आवश्यक नाही.

3. EPF खात्यातून पैसे काढणे

What is the EPF & how to calculate PF balance?
Photo by Tim Samuel on Pexels.com

ईपीएफ कायद्यानुसार, अंतिम ईपीएफ सेटलमेंटसाठी दावा करण्यासाठी; वयाची 55 वर्षे पूर्ण झाल्यानंतर; सेवेतून निवृत्त होणे आवश्यक आहे. एकूण EPF शिल्लकमध्ये कर्मचार्‍यांचे आणि नियोक्त्याचे योगदान; जमा झालेल्या व्याजासह समाविष्ट आहे.

तथापि, निवृत्तीच्या जवळ असलेल्यांसाठी अंशतः रक्कम काढण्याची एक विंडो आहे. 54 वर्षांवरील कोणीही जमा झालेल्या शिल्लक रकमेपैकी; 90 टक्के व्याजासह काढू शकतो. पण जर एखाद्याने 55 पर्यंत पोहोचण्यापूर्वी नोकरी सोडण्याचा निर्णय घेतला तर?

6 डिसेंबर 2018 पासून, कर्मचारी एक महिना बेरोजगार राहिल्यानंतर; त्यांच्या EPF निधीतील 75% काढू शकतात; आणि उर्वरित 25% तो सलग 60 दिवस किंवा; त्याहून अधिक दिवस नोकरीबाहेर असेल. याआधी, एखादा कर्मचारी 60 दिवसांपेक्षा जास्त काळ बेरोजगार राहिल्यानंतरच अशी रक्कम काढू शकतो.

कोणीही आता ‘UAN आधारित फॉर्म 19’ वापरू शकतो; आणि प्रत्यक्षात नियोक्त्याच्या स्वाक्षरीची आवश्यकता बायपास करू शकतो. ही सुविधा त्या सर्व ग्राहकांसाठी उपलब्ध असेल; ज्यांचे युनिव्हर्सल अकाउंट नंबर (UAN) सक्रिय केले आहे; बँक खाते आणि आधार क्रमांक सारख्या KYC तपशीलांसह सीड केले आहे. सदस्य ई-सेवा पोर्टलवर दावा ऑनलाइन सबमिट केला जाऊ शकतो.

4. खात्यावरील व्याज (What is the EPF & how to calculate PF balance?)

EPF मधील व्याज मासिक चालू शिल्लक आधारावर मोजले जाते.

5. युनिव्हर्सल अकाउंट नंबर (UAN)

EPFO द्वारे UAN वाटप केले जाते; UAN वेगवेगळ्या आस्थापनांद्वारे एखाद्या व्यक्तीला वाटप केलेल्या; एकाधिक सदस्य आयडींसाठी छत्र म्हणून काम करते. सिंगल युनिव्हर्सल अकाउंट नंबर अंतर्गत; एकाच सदस्याला वाटप केलेले अनेक सदस्य ओळख क्रमांक (सदस्य आयडी/ पीएफ खाते क्रमांक); जोडण्याची कल्पना आहे.

UAN सदस्याला त्याच्याशी जोडलेले सर्व सदस्य ओळख क्रमांक (सदस्य आयडी); चे तपशील पाहण्यास मदत करेल. जर एखाद्या सदस्याला आधीच वाटप केले गेले असेल; (UAN तर त्याने/ तिने नवीन आस्थापनात सामील झाल्यावर ते प्रदान करणे आवश्यक आहे; जेणेकरून नियोक्ता नवीन वाटप केलेला सदस्य ओळख क्रमांक (सदस्य आयडी/ पीएफ खाते क्रमांक); आधीपासून वाटप केलेल्या युनिव्हर्सलला चिन्हांकित करू शकेल. ओळख क्रमांक (UAN).

सर्व कर्मचार्‍यांसाठी UAN अनिवार्य करण्यात आले आहे; आणि EPF खाते व्यवस्थापित करण्यात मदत करेल; PF हस्तांतरण आणि पैसे काढणे देखील पूर्वीपेक्षा खूप सोपे होईल. लक्षात ठेवा, बहुतेक प्रकरणांमध्ये, नियोक्ता UAN प्रदान करतो; आणि कर्मचार्‍याला फक्त नियोक्त्याला संबंधित KYC कागदपत्रे प्रदान करून; ते सक्रिय करावे लागते. त्यामुळे जर तुम्ही नोकरी बदलत असाल; आणि तुमच्याकडे आधीच UAN असेल; तर तुम्हाला तुमच्या नवीन नियोक्त्याकडून; नवीन UAN घेण्याची गरज नाही. हा एक-वेळचा स्थायी क्रमांक आहे; जो एखाद्याच्या संपूर्ण कारमध्ये सारखाच राहील..

जेव्हा तुम्ही एखाद्या नवीन संस्थेत सामील होता; तेव्हा तुम्ही सर्वप्रथम तुमच्या नियोक्त्याला ‘नवीन फॉर्म क्रमांक 11- घोषणा फॉर्म’ विचारा; आणि विद्यमान UAN सादर करा. जर तुमच्याकडे नसेल, तर तुमचा पूर्वीचा पीएफ नंबर तुमच्या मागील नोकरीतून बाहेर पडण्याच्या तारखेसह द्या. वाचा: How to Get More Return from PPF? | अधिक परतावा असा मिळवा

7. लवकर पैसे काढण्यावर कर

What is the EPF & how to calculate PF balance?
Photo by Nataliya Vaitkevich on Pexels.com

सतत पाच वर्षे सेवा पूर्ण केल्याशिवाय; पीएफ शिल्लक काढल्यास कर लागू होतात; कमावलेल्या व्याजासह एकूण नियोक्त्याच्या योगदानाची रक्कम काढण्याच्या वर्षात करपात्र असेल. तसेच, स्वतःच्या योगदानावर कलम 80C अंतर्गत दावा केलेली वजावटीची रक्कम; काढल्याच्या वर्षात एखाद्याच्या उत्पन्नात जोडली जाईल. याशिवाय, स्वतःच्या योगदानावर मिळणारे व्याज देखील; कराच्या अधीन असेल. वाचा: Tax Free Income in India | भारतात कोणते ‘उत्पन्न करमुक्त’ आहे

मुदतीपूर्वी पैसे काढणे आणि दीर्घकालीन बचतीला प्रोत्साहन देण्यासाठी; सरकारने पीएफ काढण्यावर स्रोतावर कर वजावट (टीडीएस) लागू केली होती. पाच वर्षांनंतर कर्मचाऱ्याने पीएफ काढल्यास; कोणताही कर कापला जात नाही. तसेच, एका खात्यातून दुस-या खात्यात पीएफ हस्तांतरणाच्या बाबतीत; टीडीएस लागू होणार नाही. 1 जून 2016 पासून, TDS साठी, PF काढण्याची मर्यादा 30,000 वरून 50,000 रुपये करण्यात आली आहे. पॅनकार्ड सादर केल्यास; 10 टक्के दराने TDS लागू होईल.

8. कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी अग्रिम

कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी (EPF) मधील योगदान; हे एखाद्याच्या निवृत्तीनंतरच्या गरजा पूर्ण करण्यासाठी असतात. परंतु त्यावर हात ठेवण्यासाठी; तुम्ही निवृत्त होईपर्यंत प्रतीक्षा करावी लागणार नाही. ईपीएफओ एखाद्याला नोकरीच्या दरम्यान देखील; ईपीएफमध्ये प्रवेश करण्याची परवानगी देते. असे पैसे काढणे हे कर्ज नव्हे तर ‘ॲडव्हान्स’ मानले जाते.

अशा ॲडव्हान्सला केवळ विशिष्ट परिस्थितींमध्येच परवानगी दिली जाते; घर खरेदी करणे, गृहकर्जाची परतफेड करणे; वैद्यकीय गरजा, मुलांचे शिक्षण किंवा लग्न इ. तसेच, तुम्ही आगाऊ रक्कम म्हणून किती रक्कम घेऊ शकता; हे विशिष्ट परिस्थितीवर अवलंबून असेल. सेवा वर्ष, इ. हे कर्ज नसल्यामुळे; अशा ऍडव्हान्सवर कोणतेही व्याज देण्याची गरज नाही. कर्जाच्या विपरीत, आगाऊ परतफेड करणे आवश्यक नाही. वाचा: NEW YEAR… NEW RULES 2022 | नवे वर्ष… नवे नियम 2022

9. ॲडव्हान्स मिळवणे (What is the EPF & how to calculate PF balance?)

woman wearing face mask
Photo by Anna Shvets on Pexels.com

तुमच्याकडे असलेला तुमचा KYC कंप्लायंट युनिव्हर्सल अकाउंट नंबर (UAN); जो तुमच्या बँक खात्यात सक्रिय आणि सीड केलेला असेल; तर तुम्हाला तुमचा EPF होल्ड करण्यासाठी; तुमच्या नियोक्त्याकडे जाण्याची गरज नाही. UAN आधारित फॉर्म 31 थेट EPFO ​​कडे सबमिट केला जाऊ शकतो. अन्यथा, तुम्ही फॉर्म 31 भरू शकता; आणि तुमच्या नियोक्त्यामार्फत EPFO ​​मध्ये सबमिट करू शकता. सदस्य ई-सेवा पोर्टलवर दावा ऑनलाइन सबमिट केला जाऊ शकतो; जर आधार UAN शी लिंक असेल. वाचा: Excellent Tax Saving Investment Options | कर बचत योजना

कर्मचारी घर खरेदी करण्यासाठी, बांधण्यासाठी, भूखंड खरेदी करण्यासाठी किंवा सदस्याच्या मालकीच्या भूखंडावर घर बांधण्यासाठी; आगाऊ रक्कम घेऊ शकतो. थकित गृहकर्जाची परतफेड करण्यासाठी; स्वत:च्या किंवा कुटुंबातील सदस्याच्या वैद्यकीय उपचारांसाठी; स्वत:च्या, मुलीच्या, मुलाच्या, भाऊ, बहिणीच्या लग्नासाठी किंवा मुला- मुलीच्या मॅट्रिकोत्तर शिक्षणासाठीही; आगाऊ रक्कम घेतली जाऊ शकते. 27 मार्च 2020 पासून नॉन-रिफंडेबल ॲडव्हान्स देखील महामारीशी संबंधित आर्थिक आणीबाणी; (उदा. कोरोनाव्हायरस) पूर्ण करण्यासाठी घेता येईल. वाचा: What is National Pension System? | नॅशनल पेन्शन सिस्टम

10. घरांसाठी विशेष योजना (What is the EPF & how to calculate PF balance?)

brown and white wooden house
Photo by Pixabay on Pexels.com

EPFO ने सदस्यांना म्हणजेच भविष्य निर्वाह निधी (PF) योजनेतील योगदान कर्मचार्‍यांना; EPF जमा रकमेपैकी 90 टक्के रक्कम; घर खरेदी करण्यासाठी; डाउन पेमेंट करण्यासाठी आणि गृहकर्जाचे EMI भरण्यासाठी; त्यांची खाती वापरण्याची परवानगी दिली आहे. वाचा: 10 Most Profitable Businesses in India | सर्वात फायदेशीर व्यवसाय

नवीन नियमांनुसार, रिअल इस्टेट मालमत्ता खरेदी करण्यासाठी; पीएफ सदस्याने पीएफचे पैसे काढण्याची अत्यावश्यक अट अशी आहे की; तो किंवा ती किमान 10 सदस्य असलेल्या नोंदणीकृत; गृहनिर्माण संस्थेचा सदस्य असणे आवश्यक आहे.

सदस्य म्हणून, कोणीही पीएफ निधीचा वापर थेट खरेदीसाठी; गृहकर्जासाठी डाउन पेमेंट म्हणून; प्लॉट खरेदीसाठी, घर बांधण्यासाठी करू शकतो. हे व्यवहार केंद्र सरकार, राज्य सरकार आणि अगदी खाजगी बिल्डर; प्रवर्तक किंवा विकासक यांच्यामार्फत केले जाऊ शकतात. पीएफ सदस्य म्हणून 3 वर्षे पूर्ण केलेले सदस्यच; या योजनेसाठी पात्र असतील.

सारांष (What is the EPF & how to calculate PF balance?)

ईपीएफ खात्यातील पैसा सार्वभौम-बॅक्ड आहे; आणि मिळणारे व्याज सध्या करमुक्त आहे. खरं तर, याला सूूट दर्जा प्राप्त आहे; कारण कलम 80C अंतर्गत करपूर्वी मिळकतीतून योगदान वजा केले जाते; आणि परिपक्वतेवरील एकूण निधी देखील काही अटींच्या अधीन राहून करमुक्त आहे. तसेच, EPF खात्यात जमा होणारे व्याज; करमुक्त आहे. आर्थिक तज्ञ सामान्यतः लोकांना त्यांचे पीएफ खाते हस्तांतरित करण्याचा सल्ला देतात; जेव्हा ते स्विच करतात. वाचा: Post Office NSC Scheme | पोस्ट ऑफिस NSC योजना

Related Posts

Post Category

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

All you need to know about sextortion

All you need to know about sextortion | सेक्सटोर्शन म्हणजे काय?

All you need to know about sextortion | सेक्सटोर्शन म्हणजे काय? सेक्सटोर्शनचे बळी होण्यापासून सावध राहण्यासाठी; तुम्हाला सर्व माहिती असणे ...
Read More
woman with face mask holding an alcohol bottle

All Information About Pharmacy Courses | फार्मसी कोर्सबद्दल

All Information About Pharmacy Courses | फार्मसी कोर्सबद्दल सविस्तर माहिती; प्रवेश प्रक्रिया, कौशल्ये, पात्रता निकष, अभ्यासक्रम, नोकरीच्या संधी, प्रमुख रिक्रूटर्स ...
Read More
Most Beautiful Flowers in the World

Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले

Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले; फुलांचे सौंदर्य, रंग, प्रकार, उगम व महत्व जाणून घ्या ...
Read More
How to Check Income Tax Refund?

How to Check Income Tax Refund? | टॅक्स रिफंड कसा तपासायचा?

How to Check Income Tax Refund? | आयकर विभागाने AY 2021-22 साठी आयकर परतावा जारी केला. तुम्हाला आयटी रिफंड मिळाला ...
Read More
Know the meaning of moles on the face

Know the meaning of moles on the face | चेह-यावरील तीळाचे अर्थ

Know the meaning of moles on the face | चेह-यावरील तीळाचे अर्थ, तीळ कशामुळे होतो; मोल्सचे प्रकार व मोल्सविषयी विविध ...
Read More
Know About the Importance of Makar Sankranti

Know the Importance of Makar Sankranti 2022 | मकर संक्रांती

Know the Importance of Makar Sankranti 2022 | मकर संक्रांतीचे प्रादेशिक, सामाजिक व धार्मिक महत्व; प्रादेशिक भिन्नता व रीतिरिवाज या ...
Read More
How to Get Rid of Pimples?

How to Get Rid of Pimples? | मुरुमांपासून सुटका कशी करावी?

How to Get Rid of Pimples? | मुरुम किंवा पुरळ हा एक सामान्य त्वचा रोग आहे; यापासून सुटका करण्यासाठी, नैसर्गिक ...
Read More
photo of woman tutoring young boy

The Role of Parents in the Success of their Children |मुलांचे यश

The Role of Parents in the Success of their Children | मुलांच्या यशात पालकांची भूमिका; मुलांच्या करिअरसाठी पालकांनी काय केले ...
Read More
A career in the Fashion Designing

A career in the Fashion Designing | फॅशन डिझायनिंगमध्ये करिअर

A career in the Fashion Designing | फॅशन डिझायनिंगमध्ये करिअर, कोर्सेस, अभ्यासक्रम पुस्तके, महाविदयालये, वेतन व कंपन्या फॅशन डिझायनिंग हे ...
Read More
Success is Around Yourself

Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे

Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे; फक्त ते शोधण्याची नजर हवी आपल्यापैकी प्रत्येकजण आपल्या आयुष्यात अनेक लोकांना ...
Read More
Spread the love