Marathi Bana » Posts » NEW YEAR… NEW RULES 2022 | नवे वर्ष… नवे नियम 2022

NEW YEAR… NEW RULES 2022 | नवे वर्ष… नवे नियम 2022

NEW YEAR... NEW RULES 2022

NEW YEAR… NEW RULES 2022 | नवे वर्ष …. नवे नियम 2022. एटीएममधून पैसे काढणे, बँक लॉकर, ईपीएफ योगदान; जीएसटी, आयटीआर व IPPB इ. बाबतचे नियम.

नवीन वर्ष 2022 हे काही नवीन शुल्क; आणि नियम बदलांसह येत आहे. नवीन वर्षात तुमच्या पैशाच्या प्रवाहावर थेट परिणाम होणार आहे. 1 जानेवारी 2022 पासून, एटीएममधून पैसे काढण्यासाठीचे शुल्क; नवीन कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी संघटना किंवा EPFO ​​मार्गदर्शक तत्त्वे; बँक लॉकरच्या संदर्भात बँकांसाठी आरबीआयची नवीन मार्गदर्शक तत्वे; तुम्हाला 2022 पासून विविध उत्पादने आणि सेवांवर जीएसटीच्या रुपात अधिक पैसे द्यावे लागतील. ITR उशीरा दाखल केल्यास दंड; व इंडिया पोस्ट पेमेंट्स बँक (IPBB) शाखांमधून रोख पैसे काढणे; आणि ठेवींवरील शुल्क सुधारित केल्याचे जाहीर केले आहे. त्यामुळे, वर्षाच्या बदलासोबत हे नवीन बदल जाणून घेणे सर्वसामान्यांसाठी महत्वाचे आहे. (NEW YEAR… NEW RULES 2022)

1. एटीएम व्यवहारासाठी अधिक शुल्क

NEW YEAR... NEW RULES 2022
Photo by Alexandros Chatzidimos on Pexels.com

1 जानेवारी 2022 पासून, तुम्ही तुमचे सर्व मोफत एटीएम व्यवहार वापरल्यास; तुम्हाला जास्त रक्कम भरावी लागेल. भारतीय रिझर्व्ह बँक (RBI) ने; 1 जानेवारी 2022 पासून सुरु होणार्‍या विनामूल्य मासिक स्वीकार्य मर्यादेपेक्षा रोख; आणि नॉन-कॅश एटीएम व्यवहारांसाठी शुल्क वाढवण्याची बँकांना परवानगी दिली आहे.

10 जून 2021 रोजी आरबीआयच्या अधिसूचनेनुसार; ज्या बँक ग्राहकांनी मोफत व्यवहारांची मासिक मर्यादा ओलांडली आहे; त्यांना 1 जानेवारी 2022 पासून प्रति व्यवहारासाठी; 20 रुपयांऐवजी 21 रुपये द्यावे लागतील. तथापि, बँक ग्राहकांना त्यांच्या स्वतःच्या बँकेच्या एटीएममधून; 5 विनामूल्य एटीएम पैसे काढण्याची मर्यादा; आणि 3 विनामूल्य एटीएम पैसे काढण्याची मर्यादा; इतर बँकेच्या एटीएममधून मिळणे सुरु राहील.

त्यांच्या स्वत:च्या बँकेच्या एटीएममधून दरमहा मोफत व्यवहार; (आर्थिक आणि गैर-आर्थिक व्यवहारांसह). ते मेट्रो क्षेत्रातील इतर बँकांच्या एटीएममधून; तीन मोफत व्यवहार करु शकतील; आणि मेट्रो नसलेल्या भागात पाच मोफत व्यवहार करु शकतील.

2. बँक लॉकर्सबाबत नवीन नियम

NEW YEAR... NEW RULES 2022

RBI ने बँक लॉकर्सबाबत नवीन नियम जारी केले आहेत जे 1 जानेवारी 2022 पासून लागू होतील.

RBI च्या 18 ऑगस्ट 2021 च्या अधिसूचनेनुसार; 1 जानेवारी 2022 पासून, बँका त्यांच्या कर्मचा-यांकडून चोरी किंवा फसवणूक झाल्यामुळे लॉकर सामग्रीच्या नुकसानीच्या दायित्वापासून; हात धुवू शकत नाहीत. केंद्रीय बँक ऑफ इंडियाने अशा नुकसानासाठी; बँकेचे दायित्व प्रचलित वार्षिक बँक लॉकर भाड्याच्या; 100 पटीने टाकले आहे. आरबीआयने बँकांना बँक लॉकरच्या ग्राहकांना; योग्य प्रकारे चेतावणी देण्याचे निर्देश दिले आहेत; की लॉकरमधील सामग्रीचा विमा काढण्यासाठी; बँक जबाबदार नाही. रिझर्व्ह बँकेने असेही म्हटले आहे की; बँका त्यांच्या लॉकर ग्राहकांना लॉकर सामग्री विमा विकू शकत नाहीत, शक्यतो जबरदस्ती विमा विक्री रोखण्यासाठी.

3. नियोक्त्याद्वारे EPF योगदान

NEW YEAR... NEW RULES 2022
NEW YEAR… NEW RULES 2022

कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी संघटनेच्या (EPFO) नवीन मार्गदर्शक तत्त्वांनुसार; कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी (EPF) खातेधारकांना; त्यांचा आधार क्रमांक आणि EPF खाते; 31 डिसेंबर 2021 पर्यंत लिंक करणे अनिवार्य होते. आधार क्रमांक आणि EPF खाते लिंक न केल्यास; म्हणजे तुमचा UAN आधार क्रमांकाशी जोडलेला नसेल; तर तुमचा नियोक्ता/ आस्थापना 1 जानेवारी 2022 पासून; तुमचे मासिक योगदान जमा करु शकणार नाही. त्यासाठी भविष्य निर्वाह निधी नियामकाने; नियोक्त्यांना सर्व EPF खातेधारकांचे UAN (युनिव्हर्सल अकाउंट नंबर); आधार सत्यापित करण्याचे निर्देश दिले होते.

4. GST संबंधित विविध बदल (NEW YEAR… NEW RULES 2022)

NEW YEAR... NEW RULES 2022
NEW YEAR… NEW RULES 2022

तुम्हाला 2022 पासून विविध उत्पादने आणि सेवांवर; जीएसटीच्या रुपात अधिक पैसे द्यावे लागतील. केंद्रीय अप्रत्यक्ष कर; आणि सीमाशुल्क मंडळाने (सीबीआयसी); कपडे आणि पादत्राणांवर जीएसटी दर 5% वरून 12% पर्यंत वाढवण्याची घोषणा केली. जीएसटी कौन्सिलच्या शिफारशींवर आधारित 1 जानेवारी 2022 पासून.

ऑफलाइन/ मॅन्युअल पद्धतीने ऑटो रिक्षा चालकांद्वारे पुरविल्या जाणाऱ्या प्रवासी वाहतूक सेवा कायम राहतील; परंतु कोणत्याही ई-कॉमर्स प्लॅटफॉर्मद्वारे प्रदान केलेल्या अशा सेवा; 1 जानेवारी 2022 पासून 5 टक्के दराने करपात्र होतील.

जीएसटी परिषदेने जाहीर केले की, कपडे आणि पादत्राणांवर जीएसटी दर 5% वरून; 12% पर्यंत वाढवण्याची घोषणा केली;  परंतू ती आता मागे घेण्यात आली आहे. वाचा: Post Office NSC Scheme | पोस्ट ऑफिस NSC योजना

5. ITR उशीरा दाखल केल्यास दंड

Income Tax Return (ITR) filing date extended
Photo by Nataliya Vaitkevich on Pexels.com

महामारीमुळे, 2020-21 या आर्थिक वर्षासाठी; आयकर रिटर्न (ITR) भरण्याची अंतिम मुदत; दोनदा वाढवण्यात आली आहे: प्रथम 31 जुलै 2021 च्या नियमित तारखेपासून; 30 सप्टेंबर 2021 पर्यंत आणि नंतर 31 डिसेंबरपर्यंत. 2021 गेल्या वर्षापर्यंत, आयटीआर दाखल करण्याची तारीख चुकवल्याबद्दल करदात्याला; जास्तीत जास्त दंड 10,000 रुपये होता. या वर्षापासून, तुम्ही विलंबित ITR भरल्यास; म्हणजे 1 जानेवारी 2022 रोजी किंवा त्यानंतर, तुम्हाला भरावा लागणारा दंड कमी असेल.

आर्थिक वर्ष 2020-21 (AY 2021-22) पासून दंडाची रक्कम; निम्म्याने कमी करण्यात आली आहे, म्हणजे, विलंबित ITR दाखल करणाऱ्या व्यक्तीला; 5,000 रुपयांपर्यंत दंड भरावा लागेल. पुढे, जर तुमचे उत्पन्न करपात्र मर्यादेपेक्षा कमी असेल; तर काही अपवादांच्या अधीन राहून; अंतिम मुदतीनंतर तुमचा ITR दाखल केल्यास; तुम्हाला दंडाची रक्कम देखील भरावी लागणार नाही. वाचा NPS- Retirement Plan for All Citizens | राष्ट्रीय पेन्शन प्रणाली

6. IPPB रोख ठेव शुल्क (NEW YEAR… NEW RULES 2022)

NEW YEAR... NEW RULES 2022
NEW YEAR… NEW RULES 2022

1 जानेवारी 2022 पासून; इंडिया पोस्ट पेमेंट्स बँक (IPPB) शाखांमधून रोख पैसे काढणे; आणि ठेवींवरील शुल्क सुधारित केल्याचे जाहीर केले आहे. इंडिया पोस्ट पेमेंट्स बँक ही भारतीय पोस्टची उपकंपनी आहे; ज्याचे नियंत्रण पोस्टल विभागाद्वारे केले जाते. वाचा: Net Banking: Pros-Cons-Features and More | नेट बँकिंग विषयी

इंडिया पोस्ट पेमेंट्स बँकेने (IPPB) 3 नोव्हेंबर 2021 रोजी जारी केलेल्या सूचनेनुसार; मूलभूत बचत खात्यासाठी, रोख पैसे काढणे; जे दरमहा 4 व्यवहारांपर्यंत विनामूल्य आहेत, नंतर किमान 25 रुपये प्रति व्यवहाराच्या अधीन असलेल्या मूल्याच्या 0.50% दराने; शुल्क आकारले जाईल. मुक्त मर्यादा ओलांडली आहे. शुल्क हे GST/ CESS व्यतिरिक्त आहेत; जे लागू दरांवर आकारले जातील. तर रोख ठेवी विनामूल्य आहेत. (NEW YEAR… NEW RULES 2022)

Conclusion (NEW YEAR… NEW RULES 2022)

जास्त एटीएम शुल्कापासून; बँक लॉकरच्या नवीन नियमांपर्यंत पैशांशी संबंधित बदल; जे 1 जानेवारीपासून सुरु होतील. नवीन वर्षासह नवीन बदल आलेले आहेत; ज्याचा आपल्या आर्थिक बजेटवर थेट परिणाम होणार आहे. (NEW YEAR… NEW RULES 2022) वाचा: 10 Most Profitable Businesses in India | सर्वात फायदेशीर व्यवसाय

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

All you need to know about sextortion

All you need to know about sextortion | सेक्सटोर्शन म्हणजे काय?

All you need to know about sextortion | सेक्सटोर्शन म्हणजे काय? सेक्सटोर्शनचे बळी होण्यापासून सावध राहण्यासाठी; तुम्हाला सर्व माहिती असणे ...
Read More
woman with face mask holding an alcohol bottle

All Information About Pharmacy Courses | फार्मसी कोर्सबद्दल

All Information About Pharmacy Courses | फार्मसी कोर्सबद्दल सविस्तर माहिती; प्रवेश प्रक्रिया, कौशल्ये, पात्रता निकष, अभ्यासक्रम, नोकरीच्या संधी, प्रमुख रिक्रूटर्स ...
Read More
Most Beautiful Flowers in the World

Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले

Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले; फुलांचे सौंदर्य, रंग, प्रकार, उगम व महत्व जाणून घ्या ...
Read More
How to Check Income Tax Refund?

How to Check Income Tax Refund? | टॅक्स रिफंड कसा तपासायचा?

How to Check Income Tax Refund? | आयकर विभागाने AY 2021-22 साठी आयकर परतावा जारी केला. तुम्हाला आयटी रिफंड मिळाला ...
Read More
Know the meaning of moles on the face

Know the meaning of moles on the face | चेह-यावरील तीळाचे अर्थ

Know the meaning of moles on the face | चेह-यावरील तीळाचे अर्थ, तीळ कशामुळे होतो; मोल्सचे प्रकार व मोल्सविषयी विविध ...
Read More
Know About the Importance of Makar Sankranti

Know the Importance of Makar Sankranti 2022 | मकर संक्रांती

Know the Importance of Makar Sankranti 2022 | मकर संक्रांतीचे प्रादेशिक, सामाजिक व धार्मिक महत्व; प्रादेशिक भिन्नता व रीतिरिवाज या ...
Read More
How to Get Rid of Pimples?

How to Get Rid of Pimples? | मुरुमांपासून सुटका कशी करावी?

How to Get Rid of Pimples? | मुरुम किंवा पुरळ हा एक सामान्य त्वचा रोग आहे; यापासून सुटका करण्यासाठी, नैसर्गिक ...
Read More
photo of woman tutoring young boy

The Role of Parents in the Success of their Children |मुलांचे यश

The Role of Parents in the Success of their Children | मुलांच्या यशात पालकांची भूमिका; मुलांच्या करिअरसाठी पालकांनी काय केले ...
Read More
A career in the Fashion Designing

A career in the Fashion Designing | फॅशन डिझायनिंगमध्ये करिअर

A career in the Fashion Designing | फॅशन डिझायनिंगमध्ये करिअर, कोर्सेस, अभ्यासक्रम पुस्तके, महाविदयालये, वेतन व कंपन्या फॅशन डिझायनिंग हे ...
Read More
Success is Around Yourself

Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे

Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे; फक्त ते शोधण्याची नजर हवी आपल्यापैकी प्रत्येकजण आपल्या आयुष्यात अनेक लोकांना ...
Read More
Spread the love