Skip to content
Marathi Bana » Posts » NEW YEAR…NEW RULES 2022 | नववर्ष नियम 2022

NEW YEAR…NEW RULES 2022 | नववर्ष नियम 2022

NEW YEAR... NEW RULES 2022

NEW YEAR… NEW RULES 2022 | नवे वर्ष …. नवे नियम 2022. एटीएममधून पैसे काढणे, बँक लॉकर, ईपीएफ योगदान; जीएसटी, आयटीआर व IPPB इ. बाबतचे नियम.

नवीन वर्ष 2022 हे काही नवीन शुल्क; आणि नियम बदलांसह येत आहे. नवीन वर्षात तुमच्या पैशाच्या प्रवाहावर थेट परिणाम होणार आहे. 1 जानेवारी 2022 पासून, एटीएममधून पैसे काढण्यासाठीचे शुल्क; नवीन कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी संघटना किंवा EPFO ​​मार्गदर्शक तत्त्वे; बँक लॉकरच्या संदर्भात बँकांसाठी आरबीआयची नवीन मार्गदर्शक तत्वे; तुम्हाला 2022 पासून विविध उत्पादने आणि सेवांवर जीएसटीच्या रुपात अधिक पैसे द्यावे लागतील. ITR उशीरा दाखल केल्यास दंड; व इंडिया पोस्ट पेमेंट्स बँक (IPBB) शाखांमधून रोख पैसे काढणे; आणि ठेवींवरील शुल्क सुधारित केल्याचे जाहीर केले आहे. त्यामुळे, वर्षाच्या बदलासोबत हे नवीन बदल जाणून घेणे सर्वसामान्यांसाठी महत्वाचे आहे. (NEW YEAR… NEW RULES 2022)

1. एटीएम व्यवहारासाठी अधिक शुल्क

NEW YEAR... NEW RULES 2022
Photo by Alexandros Chatzidimos on Pexels.com

1 जानेवारी 2022 पासून, तुम्ही तुमचे सर्व मोफत एटीएम व्यवहार वापरल्यास; तुम्हाला जास्त रक्कम भरावी लागेल. भारतीय रिझर्व्ह बँक (RBI) ने; 1 जानेवारी 2022 पासून सुरु होणार्‍या विनामूल्य मासिक स्वीकार्य मर्यादेपेक्षा रोख; आणि नॉन-कॅश एटीएम व्यवहारांसाठी शुल्क वाढवण्याची बँकांना परवानगी दिली आहे.

10 जून 2021 रोजी आरबीआयच्या अधिसूचनेनुसार; ज्या बँक ग्राहकांनी मोफत व्यवहारांची मासिक मर्यादा ओलांडली आहे; त्यांना 1 जानेवारी 2022 पासून प्रति व्यवहारासाठी; 20 रुपयांऐवजी 21 रुपये द्यावे लागतील. तथापि, बँक ग्राहकांना त्यांच्या स्वतःच्या बँकेच्या एटीएममधून; 5 विनामूल्य एटीएम पैसे काढण्याची मर्यादा; आणि 3 विनामूल्य एटीएम पैसे काढण्याची मर्यादा; इतर बँकेच्या एटीएममधून मिळणे सुरु राहील.

त्यांच्या स्वत:च्या बँकेच्या एटीएममधून दरमहा मोफत व्यवहार; (आर्थिक आणि गैर-आर्थिक व्यवहारांसह). ते मेट्रो क्षेत्रातील इतर बँकांच्या एटीएममधून; तीन मोफत व्यवहार करु शकतील; आणि मेट्रो नसलेल्या भागात पाच मोफत व्यवहार करु शकतील.

2. बँक लॉकर्सबाबत नवीन नियम

NEW YEAR... NEW RULES 2022

RBI ने बँक लॉकर्सबाबत नवीन नियम जारी केले आहेत जे 1 जानेवारी 2022 पासून लागू होतील.

RBI च्या 18 ऑगस्ट 2021 च्या अधिसूचनेनुसार; 1 जानेवारी 2022 पासून, बँका त्यांच्या कर्मचा-यांकडून चोरी किंवा फसवणूक झाल्यामुळे लॉकर सामग्रीच्या नुकसानीच्या दायित्वापासून; हात धुवू शकत नाहीत. केंद्रीय बँक ऑफ इंडियाने अशा नुकसानासाठी; बँकेचे दायित्व प्रचलित वार्षिक बँक लॉकर भाड्याच्या; 100 पटीने टाकले आहे. आरबीआयने बँकांना बँक लॉकरच्या ग्राहकांना; योग्य प्रकारे चेतावणी देण्याचे निर्देश दिले आहेत; की लॉकरमधील सामग्रीचा विमा काढण्यासाठी; बँक जबाबदार नाही. रिझर्व्ह बँकेने असेही म्हटले आहे की; बँका त्यांच्या लॉकर ग्राहकांना लॉकर सामग्री विमा विकू शकत नाहीत, शक्यतो जबरदस्ती विमा विक्री रोखण्यासाठी.

3. नियोक्त्याद्वारे EPF योगदान

NEW YEAR... NEW RULES 2022
NEW YEAR… NEW RULES 2022

कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी संघटनेच्या (EPFO) नवीन मार्गदर्शक तत्त्वांनुसार; कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी (EPF) खातेधारकांना; त्यांचा आधार क्रमांक आणि EPF खाते; 31 डिसेंबर 2021 पर्यंत लिंक करणे अनिवार्य होते. आधार क्रमांक आणि EPF खाते लिंक न केल्यास; म्हणजे तुमचा UAN आधार क्रमांकाशी जोडलेला नसेल; तर तुमचा नियोक्ता/ आस्थापना 1 जानेवारी 2022 पासून; तुमचे मासिक योगदान जमा करु शकणार नाही. त्यासाठी भविष्य निर्वाह निधी नियामकाने; नियोक्त्यांना सर्व EPF खातेधारकांचे UAN (युनिव्हर्सल अकाउंट नंबर); आधार सत्यापित करण्याचे निर्देश दिले होते.

4. GST संबंधित विविध बदल (NEW YEAR… NEW RULES 2022)

NEW YEAR... NEW RULES 2022
NEW YEAR… NEW RULES 2022

तुम्हाला 2022 पासून विविध उत्पादने आणि सेवांवर; जीएसटीच्या रुपात अधिक पैसे द्यावे लागतील. केंद्रीय अप्रत्यक्ष कर; आणि सीमाशुल्क मंडळाने (सीबीआयसी); कपडे आणि पादत्राणांवर जीएसटी दर 5% वरून 12% पर्यंत वाढवण्याची घोषणा केली. जीएसटी कौन्सिलच्या शिफारशींवर आधारित 1 जानेवारी 2022 पासून.

ऑफलाइन/ मॅन्युअल पद्धतीने ऑटो रिक्षा चालकांद्वारे पुरविल्या जाणाऱ्या प्रवासी वाहतूक सेवा कायम राहतील; परंतु कोणत्याही ई-कॉमर्स प्लॅटफॉर्मद्वारे प्रदान केलेल्या अशा सेवा; 1 जानेवारी 2022 पासून 5 टक्के दराने करपात्र होतील.

जीएसटी परिषदेने जाहीर केले की, कपडे आणि पादत्राणांवर जीएसटी दर 5% वरून; 12% पर्यंत वाढवण्याची घोषणा केली;  परंतू ती आता मागे घेण्यात आली आहे. वाचा: Post Office NSC Scheme | पोस्ट ऑफिस NSC योजना

5. ITR उशीरा दाखल केल्यास दंड

Income Tax Return (ITR) filing date extended
Photo by Nataliya Vaitkevich on Pexels.com

महामारीमुळे, 2020-21 या आर्थिक वर्षासाठी; आयकर रिटर्न (ITR) भरण्याची अंतिम मुदत; दोनदा वाढवण्यात आली आहे: प्रथम 31 जुलै 2021 च्या नियमित तारखेपासून; 30 सप्टेंबर 2021 पर्यंत आणि नंतर 31 डिसेंबरपर्यंत. 2021 गेल्या वर्षापर्यंत, आयटीआर दाखल करण्याची तारीख चुकवल्याबद्दल करदात्याला; जास्तीत जास्त दंड 10,000 रुपये होता. या वर्षापासून, तुम्ही विलंबित ITR भरल्यास; म्हणजे 1 जानेवारी 2022 रोजी किंवा त्यानंतर, तुम्हाला भरावा लागणारा दंड कमी असेल.

आर्थिक वर्ष 2020-21 (AY 2021-22) पासून दंडाची रक्कम; निम्म्याने कमी करण्यात आली आहे, म्हणजे, विलंबित ITR दाखल करणाऱ्या व्यक्तीला; 5,000 रुपयांपर्यंत दंड भरावा लागेल. पुढे, जर तुमचे उत्पन्न करपात्र मर्यादेपेक्षा कमी असेल; तर काही अपवादांच्या अधीन राहून; अंतिम मुदतीनंतर तुमचा ITR दाखल केल्यास; तुम्हाला दंडाची रक्कम देखील भरावी लागणार नाही. वाचा NPS- Retirement Plan for All Citizens | राष्ट्रीय पेन्शन प्रणाली

6. IPPB रोख ठेव शुल्क (NEW YEAR… NEW RULES 2022)

NEW YEAR... NEW RULES 2022
NEW YEAR… NEW RULES 2022

1 जानेवारी 2022 पासून; इंडिया पोस्ट पेमेंट्स बँक (IPPB) शाखांमधून रोख पैसे काढणे; आणि ठेवींवरील शुल्क सुधारित केल्याचे जाहीर केले आहे. इंडिया पोस्ट पेमेंट्स बँक ही भारतीय पोस्टची उपकंपनी आहे; ज्याचे नियंत्रण पोस्टल विभागाद्वारे केले जाते. वाचा: Net Banking: Pros-Cons-Features and More | नेट बँकिंग विषयी

इंडिया पोस्ट पेमेंट्स बँकेने (IPPB) 3 नोव्हेंबर 2021 रोजी जारी केलेल्या सूचनेनुसार; मूलभूत बचत खात्यासाठी, रोख पैसे काढणे; जे दरमहा 4 व्यवहारांपर्यंत विनामूल्य आहेत, नंतर किमान 25 रुपये प्रति व्यवहाराच्या अधीन असलेल्या मूल्याच्या 0.50% दराने; शुल्क आकारले जाईल. मुक्त मर्यादा ओलांडली आहे. शुल्क हे GST/ CESS व्यतिरिक्त आहेत; जे लागू दरांवर आकारले जातील. तर रोख ठेवी विनामूल्य आहेत. (NEW YEAR… NEW RULES 2022)

Conclusion (NEW YEAR… NEW RULES 2022)

जास्त एटीएम शुल्कापासून; बँक लॉकरच्या नवीन नियमांपर्यंत पैशांशी संबंधित बदल; जे 1 जानेवारीपासून सुरु होतील. नवीन वर्षासह नवीन बदल आलेले आहेत; ज्याचा आपल्या आर्थिक बजेटवर थेट परिणाम होणार आहे. (NEW YEAR… NEW RULES 2022) वाचा: 10 Most Profitable Businesses in India | सर्वात फायदेशीर व्यवसाय

Related Posts

Post Categories

,

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know all Facts about Virus

Know all Facts about Virus | व्हायरस बद्दल जाणून घ्या

Know all Facts about Virus | व्हायरस, व्हायरसची रचना, कार्य, गुणधर्म, वर्गीकरण, पुनरुत्पादन, आर्थिक महत्त्व व व्हायरसबद्दल सर्व तथ्ये जाणून ...
Read More
Know The Details About Bacteria

Know The Details About Bacteria | जिवाणू

Know The Details About Bacteria | बॅक्टेरिया सेलची रचना, वैशिष्टये, वर्गीकरण, आकार, जीवाणू पुनरुत्पादन, उपयुक्तता, हानिकारकता व जिवाणू विषयी शंका ...
Read More
people woman sitting technology

Know About Severe Dehydration | गंभीर निर्जलीकरण

Know About Severe Dehydration | गंभीर निर्जलीकरणाची कारणे, लक्षणे, परिणाम, गंभीर चिन्हे व गंभीर निर्जलीकरणावर उपचारांबद्दल जाणून घ्या. जेव्हा शरीरातील ...
Read More
crying upset black female with tissue

Know About Hypertonic Dehydration | हायपरटोनिक

Know About Hypertonic Dehydration | हायपरटोनिक डिहायड्रेशन म्हणजे काय? डिहायड्रेशनची लक्षणे, कारणे, निदान आणि उपचार जाणून घ्या. शरीरात पाणी आणि ...
Read More
a mother caring for her sick child

Know the dehydration signs in kids | निर्जलीकरण चिन्हे

Know the dehydration signs in kids | मुलांमध्ये निर्जलीकरण चिन्हे, निर्जलीकरणाची लक्षणे, निदान व उपचारां बाबत जाणून घ्या. जेव्हा शरीरातील ...
Read More
man in gray sweater sitting beside woman

Know the Dehydration in Olders | वृद्धांमध्ये निर्जलीकरण

Know the Dehydration in Olders | वृद्धांमध्ये निर्जलीकरणाची कारणे, लक्षणे, उपचार व निर्जलीकरण टाळण्यासाठी टिप्स जाणून घ्या. जेंव्हा शरीरात जितके ...
Read More
woman drinking at blue sports bottle outdoors

How to Recognize the Dehydration? | निर्ज. कसे ओळखावे

How to Recognize the Dehydration? | निर्जलीकरण कसे ओळखावे? निर्जलीकरण ओळखण्याची चिन्हे किंवा लक्षणे, निर्जलीकरण कसे टाळावे? निर्जलीकरणासाठी कोणते उपचार ...
Read More
woman in gray tank top lying on bed

What to know about Dehydration | निर्जलीकरण

What to know about Dehydration | निर्जलीकरण जोखीम घटक, निर्जलीकरणाची चिन्हे, वैद्यकीय आणीबाणी, निदान, उपचार, निर्जलीकरण कसे टाळावे? या बद्दल ...
Read More
Know All About Dehydration

Know All About Dehydration | डिहायड्रेशन

Know All About Dehydration | निर्जलीकरण म्हणजे काय? त्याची कारणे, लक्षणे, निर्जलीकरण झाल्यास काय करावे? डॉक्टरांकडे कधी जावे, याबद्दल सर्व ...
Read More
woman coding on computer

Software Engineering after 10th | सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी

Software Engineering after 10th | सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी, अभ्यासक्रमांचे महत्व, सॉफ्टवेअर इंजिनीअरिंगचे कोर्सेस, पात्रता निकष, महाविद्यालये, अभ्यासक्रम आणि करिअर संधी. माहिती ...
Read More
Spread the love