Skip to content
Marathi Bana » Posts » NEW YEAR… NEW RULES 2022 | नवे वर्ष… नवे नियम 2022

NEW YEAR… NEW RULES 2022 | नवे वर्ष… नवे नियम 2022

NEW YEAR... NEW RULES 2022

NEW YEAR… NEW RULES 2022 | नवे वर्ष …. नवे नियम 2022. एटीएममधून पैसे काढणे, बँक लॉकर, ईपीएफ योगदान; जीएसटी, आयटीआर व IPPB इ. बाबतचे नियम.

नवीन वर्ष 2022 हे काही नवीन शुल्क; आणि नियम बदलांसह येत आहे. नवीन वर्षात तुमच्या पैशाच्या प्रवाहावर थेट परिणाम होणार आहे. 1 जानेवारी 2022 पासून, एटीएममधून पैसे काढण्यासाठीचे शुल्क; नवीन कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी संघटना किंवा EPFO ​​मार्गदर्शक तत्त्वे; बँक लॉकरच्या संदर्भात बँकांसाठी आरबीआयची नवीन मार्गदर्शक तत्वे; तुम्हाला 2022 पासून विविध उत्पादने आणि सेवांवर जीएसटीच्या रुपात अधिक पैसे द्यावे लागतील. ITR उशीरा दाखल केल्यास दंड; व इंडिया पोस्ट पेमेंट्स बँक (IPBB) शाखांमधून रोख पैसे काढणे; आणि ठेवींवरील शुल्क सुधारित केल्याचे जाहीर केले आहे. त्यामुळे, वर्षाच्या बदलासोबत हे नवीन बदल जाणून घेणे सर्वसामान्यांसाठी महत्वाचे आहे. (NEW YEAR… NEW RULES 2022)

1. एटीएम व्यवहारासाठी अधिक शुल्क

NEW YEAR... NEW RULES 2022
Photo by Alexandros Chatzidimos on Pexels.com

1 जानेवारी 2022 पासून, तुम्ही तुमचे सर्व मोफत एटीएम व्यवहार वापरल्यास; तुम्हाला जास्त रक्कम भरावी लागेल. भारतीय रिझर्व्ह बँक (RBI) ने; 1 जानेवारी 2022 पासून सुरु होणार्‍या विनामूल्य मासिक स्वीकार्य मर्यादेपेक्षा रोख; आणि नॉन-कॅश एटीएम व्यवहारांसाठी शुल्क वाढवण्याची बँकांना परवानगी दिली आहे.

10 जून 2021 रोजी आरबीआयच्या अधिसूचनेनुसार; ज्या बँक ग्राहकांनी मोफत व्यवहारांची मासिक मर्यादा ओलांडली आहे; त्यांना 1 जानेवारी 2022 पासून प्रति व्यवहारासाठी; 20 रुपयांऐवजी 21 रुपये द्यावे लागतील. तथापि, बँक ग्राहकांना त्यांच्या स्वतःच्या बँकेच्या एटीएममधून; 5 विनामूल्य एटीएम पैसे काढण्याची मर्यादा; आणि 3 विनामूल्य एटीएम पैसे काढण्याची मर्यादा; इतर बँकेच्या एटीएममधून मिळणे सुरु राहील.

त्यांच्या स्वत:च्या बँकेच्या एटीएममधून दरमहा मोफत व्यवहार; (आर्थिक आणि गैर-आर्थिक व्यवहारांसह). ते मेट्रो क्षेत्रातील इतर बँकांच्या एटीएममधून; तीन मोफत व्यवहार करु शकतील; आणि मेट्रो नसलेल्या भागात पाच मोफत व्यवहार करु शकतील.

2. बँक लॉकर्सबाबत नवीन नियम

NEW YEAR... NEW RULES 2022

RBI ने बँक लॉकर्सबाबत नवीन नियम जारी केले आहेत जे 1 जानेवारी 2022 पासून लागू होतील.

RBI च्या 18 ऑगस्ट 2021 च्या अधिसूचनेनुसार; 1 जानेवारी 2022 पासून, बँका त्यांच्या कर्मचा-यांकडून चोरी किंवा फसवणूक झाल्यामुळे लॉकर सामग्रीच्या नुकसानीच्या दायित्वापासून; हात धुवू शकत नाहीत. केंद्रीय बँक ऑफ इंडियाने अशा नुकसानासाठी; बँकेचे दायित्व प्रचलित वार्षिक बँक लॉकर भाड्याच्या; 100 पटीने टाकले आहे. आरबीआयने बँकांना बँक लॉकरच्या ग्राहकांना; योग्य प्रकारे चेतावणी देण्याचे निर्देश दिले आहेत; की लॉकरमधील सामग्रीचा विमा काढण्यासाठी; बँक जबाबदार नाही. रिझर्व्ह बँकेने असेही म्हटले आहे की; बँका त्यांच्या लॉकर ग्राहकांना लॉकर सामग्री विमा विकू शकत नाहीत, शक्यतो जबरदस्ती विमा विक्री रोखण्यासाठी.

3. नियोक्त्याद्वारे EPF योगदान

NEW YEAR... NEW RULES 2022
NEW YEAR… NEW RULES 2022

कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी संघटनेच्या (EPFO) नवीन मार्गदर्शक तत्त्वांनुसार; कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी (EPF) खातेधारकांना; त्यांचा आधार क्रमांक आणि EPF खाते; 31 डिसेंबर 2021 पर्यंत लिंक करणे अनिवार्य होते. आधार क्रमांक आणि EPF खाते लिंक न केल्यास; म्हणजे तुमचा UAN आधार क्रमांकाशी जोडलेला नसेल; तर तुमचा नियोक्ता/ आस्थापना 1 जानेवारी 2022 पासून; तुमचे मासिक योगदान जमा करु शकणार नाही. त्यासाठी भविष्य निर्वाह निधी नियामकाने; नियोक्त्यांना सर्व EPF खातेधारकांचे UAN (युनिव्हर्सल अकाउंट नंबर); आधार सत्यापित करण्याचे निर्देश दिले होते.

4. GST संबंधित विविध बदल (NEW YEAR… NEW RULES 2022)

NEW YEAR... NEW RULES 2022
NEW YEAR… NEW RULES 2022

तुम्हाला 2022 पासून विविध उत्पादने आणि सेवांवर; जीएसटीच्या रुपात अधिक पैसे द्यावे लागतील. केंद्रीय अप्रत्यक्ष कर; आणि सीमाशुल्क मंडळाने (सीबीआयसी); कपडे आणि पादत्राणांवर जीएसटी दर 5% वरून 12% पर्यंत वाढवण्याची घोषणा केली. जीएसटी कौन्सिलच्या शिफारशींवर आधारित 1 जानेवारी 2022 पासून.

ऑफलाइन/ मॅन्युअल पद्धतीने ऑटो रिक्षा चालकांद्वारे पुरविल्या जाणाऱ्या प्रवासी वाहतूक सेवा कायम राहतील; परंतु कोणत्याही ई-कॉमर्स प्लॅटफॉर्मद्वारे प्रदान केलेल्या अशा सेवा; 1 जानेवारी 2022 पासून 5 टक्के दराने करपात्र होतील.

जीएसटी परिषदेने जाहीर केले की, कपडे आणि पादत्राणांवर जीएसटी दर 5% वरून; 12% पर्यंत वाढवण्याची घोषणा केली;  परंतू ती आता मागे घेण्यात आली आहे. वाचा: Post Office NSC Scheme | पोस्ट ऑफिस NSC योजना

5. ITR उशीरा दाखल केल्यास दंड

Income Tax Return (ITR) filing date extended
Photo by Nataliya Vaitkevich on Pexels.com

महामारीमुळे, 2020-21 या आर्थिक वर्षासाठी; आयकर रिटर्न (ITR) भरण्याची अंतिम मुदत; दोनदा वाढवण्यात आली आहे: प्रथम 31 जुलै 2021 च्या नियमित तारखेपासून; 30 सप्टेंबर 2021 पर्यंत आणि नंतर 31 डिसेंबरपर्यंत. 2021 गेल्या वर्षापर्यंत, आयटीआर दाखल करण्याची तारीख चुकवल्याबद्दल करदात्याला; जास्तीत जास्त दंड 10,000 रुपये होता. या वर्षापासून, तुम्ही विलंबित ITR भरल्यास; म्हणजे 1 जानेवारी 2022 रोजी किंवा त्यानंतर, तुम्हाला भरावा लागणारा दंड कमी असेल.

आर्थिक वर्ष 2020-21 (AY 2021-22) पासून दंडाची रक्कम; निम्म्याने कमी करण्यात आली आहे, म्हणजे, विलंबित ITR दाखल करणाऱ्या व्यक्तीला; 5,000 रुपयांपर्यंत दंड भरावा लागेल. पुढे, जर तुमचे उत्पन्न करपात्र मर्यादेपेक्षा कमी असेल; तर काही अपवादांच्या अधीन राहून; अंतिम मुदतीनंतर तुमचा ITR दाखल केल्यास; तुम्हाला दंडाची रक्कम देखील भरावी लागणार नाही. वाचा NPS- Retirement Plan for All Citizens | राष्ट्रीय पेन्शन प्रणाली

6. IPPB रोख ठेव शुल्क (NEW YEAR… NEW RULES 2022)

NEW YEAR... NEW RULES 2022
NEW YEAR… NEW RULES 2022

1 जानेवारी 2022 पासून; इंडिया पोस्ट पेमेंट्स बँक (IPPB) शाखांमधून रोख पैसे काढणे; आणि ठेवींवरील शुल्क सुधारित केल्याचे जाहीर केले आहे. इंडिया पोस्ट पेमेंट्स बँक ही भारतीय पोस्टची उपकंपनी आहे; ज्याचे नियंत्रण पोस्टल विभागाद्वारे केले जाते. वाचा: Net Banking: Pros-Cons-Features and More | नेट बँकिंग विषयी

इंडिया पोस्ट पेमेंट्स बँकेने (IPPB) 3 नोव्हेंबर 2021 रोजी जारी केलेल्या सूचनेनुसार; मूलभूत बचत खात्यासाठी, रोख पैसे काढणे; जे दरमहा 4 व्यवहारांपर्यंत विनामूल्य आहेत, नंतर किमान 25 रुपये प्रति व्यवहाराच्या अधीन असलेल्या मूल्याच्या 0.50% दराने; शुल्क आकारले जाईल. मुक्त मर्यादा ओलांडली आहे. शुल्क हे GST/ CESS व्यतिरिक्त आहेत; जे लागू दरांवर आकारले जातील. तर रोख ठेवी विनामूल्य आहेत. (NEW YEAR… NEW RULES 2022)

Conclusion (NEW YEAR… NEW RULES 2022)

जास्त एटीएम शुल्कापासून; बँक लॉकरच्या नवीन नियमांपर्यंत पैशांशी संबंधित बदल; जे 1 जानेवारीपासून सुरु होतील. नवीन वर्षासह नवीन बदल आलेले आहेत; ज्याचा आपल्या आर्थिक बजेटवर थेट परिणाम होणार आहे. (NEW YEAR… NEW RULES 2022) वाचा: 10 Most Profitable Businesses in India | सर्वात फायदेशीर व्यवसाय

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Diploma: The best career option after 10th

Diploma: The best career option after 10th | 10वी नंतर डिप्लोमा

Diploma: The best career option after 10th | 10वी नंतर करिअरचा सर्वोत्तम पर्याय म्हणजे डिप्लोमा कोर्सेस; कमी कालावधी व कमी ...
Read More
The Best Law Courses After 12th

The Best Law Courses After 12th | 12वी नंतर कायदा अभ्यासक्रम

The Best Law Courses After 12th | 12वी नंतर कायदा अभ्यासक्रम; कायदा अभ्यासक्रम कोर्स, कालावधी, पात्रता; अभ्यासक्रम, अभ्यासक्रमाचे प्रकार व ...
Read More
4 Important Actions About Aadhaar card

4 Important Actions About Aadhaar card | आधार अपडेट्स बाबत

4 Important Actions About Aadhaar card | आधार अपडेट्स बाबत महत्वाच्या चार क्रिया; आधार प्रमाणीकरण, इतिहास, पॅन- आधार लिंक, आधार ...
Read More
Latest Water Purification Technologies

Latest Water Purification Technologies | नवीन जल शुध्दी तंत्रज्ञान

Latest Water Purification Technologies | नवीन जल शुद्धीकरण तंत्रज्ञान; नॅनो तंत्रज्ञान, ध्वनिक नॅनोट्यूब तंत्रज्ञान, फोटोकॅटॅलिटिक तंत्रज्ञान, एक्वापोरिन्स तंत्रज्ञान आणि ऑटोमेटेड ...
Read More
Psychology: The best career option after 12th

Psychology: The best career option after 12th | मानसशास्त्र

Psychology: The best career option after 12th | 12 वी नंतर मानसशास्त्राचा अभ्यासक्रम; हा उत्तम करिअर पर्याय आहे. अभ्यासक्रम पात्रता, ...
Read More
How to Make a Career in Merchant Navy

How to Make a Career in Merchant Navy | करिअर इन मर्चंट नेव्ही

How to Make a Career in Merchant Navy | मर्चंट नेव्हीमध्ये करिअर कसे करावे; पात्रता, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, नोकरीच्या संधी; ...
Read More
Bachelor of Arts in Hotel Management

Bachelor of Arts in Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये बीए

Bachelor of Arts in Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये बीए, कोर्स, पात्रता, अभ्यासक्रम, महाविद्यालये, फी, करिअरची व्याप्ती बॅचलर ऑफ आर्ट्स ...
Read More
Marine Engineering: the best option for a career

Marine Engineering: the best option for a career | सागरी अभि.

Marine Engineering: the best option for a career | सागरी अभियांत्रिकी पदवी; प्रवेश, पात्रता, अभ्यासक्रम, महाविद्यालये, पगार व करिअर संधी ...
Read More
How to become a corporate lawyer

How to become a corporate lawyer | कॉर्पोरेट वकील कसे व्हावे

How to become a corporate lawyer | कॉर्पोरेट वकील कसे व्हावे, कॉर्पोरेट कायदा अभ्यासक्रम तपशील; पात्रता, प्रवेश, फी, कालावधी, करिअरच्या ...
Read More
Diploma in Information Technology

Diploma in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञान डिप्लोमा

Diploma in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञान डिप्लोमा; पात्रता, प्रवेश, अभ्यासक्रम, कौशल्ये, महाविदयालये, व्याप्ती, सरासरी वेतन व प्रमुख रिक्रुटर्स. माहिती ...
Read More
Spread the love