Skip to content
Marathi Bana » Posts » What is an e-passport and how to apply for it | ई-पासपोर्ट

What is an e-passport and how to apply for it | ई-पासपोर्ट

What is an e-passport and how to apply for it

What is an e-passport and how to apply for it | ई-पासपोर्ट म्हणजे काय, ते कसे कार्य करेल; आणि त्यासाठी अर्ज कसा करावा; याबद्दल तुम्हाला माहिती असणे आवश्यक आहे.

नागरिकांच्या सोयीसाठी केंद्र सरकार 2022-23 पासून; भविष्यकालीन तंत्रज्ञानासह ई-पासपोर्ट आणेल; असे अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन यांनी आगामी आर्थिक वर्षासाठी केंद्रीय अर्थसंकल्प सादर करताना; आपल्या अर्थसंकल्पीय भाषणात ई-पासपोर्ट जारी करण्याची घोषणा केली. पासपोर्ट भारतीय नागरिकांसाठी छापील पुस्तिकांमध्ये उपलब्ध आहेत; यापूर्वी, भारत सरकारने चिप-सक्षम ई-पासपोर्ट्सबाबत; चर्चा केली होती जी भारतातील नागरिकांसाठी प्रगत सुरक्षा वैशिष्ट्य प्रदान करेल. (What is an e-passport and how to apply for it)

पारंपारिक मुद्रित पुस्तिकेतून एक अपग्रेड असणारा ई-पासपोर्ट; पासपोर्ट धारकाची ओळख सत्यापित करण्यासाठी बायोमेट्रिक्स आणि रेडिओ-फ्रिक्वेंसी आयडेंटिफिकेशनचा वापर करेल.

ई-पासपोर्ट म्हणजे काय? (What is an e-passport and how to apply for it)

What is an e-passport and how to apply for it
Photo by Porapak Apichodilok on Pexels.com
 • ई-पासपोर्ट हे पारंपारिक पासपोर्टचे डिजिटल स्वरूप आहे; जे जागतिक स्तरावर इमिग्रेशन पोस्टच्या सुरळीत मार्गासाठी तयार केले गेले आहे.
 • सुरक्षित बायोमेट्रिक डेटासह स्मार्ट ई-पासपोर्ट आणण्याची सरकारची योजना आहे. 2019 मध्ये सर्वप्रथम ई-पासपोर्ट जारी करण्याची घोषणा केली होती.
 • ई-पासपोर्टमध्ये पारंपारिक मुद्रित सारखीच माहिती असेल जसे की बायोमेट्रिक माहितीसह धारकाचे नाव आणि जन्मतारीख.
 • ई-पासपोर्टवरील सुरक्षा वैशिष्‍ट्ये ते अधिक बळकट बनवतील आणि जगभरातील इमिग्रेशन पोस्टमधून प्रवाशांचा प्रवास सुलभ करतील.
 • या महिन्याच्या सुरुवातीला; परराष्ट्र मंत्रालयाचे सचिव संजय भट्टाचार्य म्हणाले होते की; भारताला लवकरच नवीन पासपोर्ट मिळतील जे आंतरराष्ट्रीय नागरी विमान वाहतूक संघटनेच्या (ICAO) मानकांशी सुसंगत असतील.
 • चिप-सक्षम पासपोर्टमध्ये छापील पासपोर्टमध्ये समान माहिती असते; चिपमध्ये पासपोर्ट धारकाचे नाव, जन्मतारीख आणि इतर संबंधित तपशील यासारखी माहिती असेल. ई-पासपोर्टमध्ये पासपोर्टच्या पृष्ठ 2 वर; दर्शविलेली चरित्रात्मक माहिती असेल.

ई-पासपोर्ट कसे काम करेल? (What is an e-passport and how to apply for it)

ई-पासपोर्ट 64 किलोबाइट मेमरीसह; जॅकेटमध्ये एम्बेड केलेल्या लहान सिलिकॉन चिपसह येतील. चिपमध्ये अर्जदाराच्या डिजिटल स्वाक्षरी केलेल्या; वैयक्तिक तपशीलांसह महत्त्वपूर्ण सुरक्षा-संबंधित डेटा एन्कोड केलेला असेल. पासपोर्टमध्ये पुढील आणि मागील कव्हर जाड असण्याची शक्यता आहे; आणि ते वाचण्यासाठी काही सेकंद लागू शकतात. नवीन पासपोर्ट 30 भेटीपर्यंत साठवण्याची शक्यता आहे.

यामध्ये प्रत्येक देशासाठी अद्वितीय डिजिटल स्वाक्षरी देखील असेल; जी प्रमाणपत्र वापरून सहजपणे सत्यापित केली जाऊ शकते.

चिपशी छेडछाड करण्यासारख्या दुर्भावनापूर्ण हेतूंची दखल घेण्यास प्रणाली सक्षम असेल; आणि अशा प्रकरणांमध्ये पासपोर्ट प्रमाणीकरण आपोआप अपयशी होईल.

ई-पासपोर्टची निर्मिती कोण करणार?

आयसीएओ मानकांशी सुसंगत इलेक्ट्रॉनिक कॉन्टॅक्टलेस इनले खरेदी करण्याचे कंत्राट सरकारने नाशिकस्थित इंडिया सिक्युरिटी प्रेसला (ISP) दिले आहे. ISP ई-पासपोर्ट तयार करण्यासाठी आवश्यक ऑपरेटिंग सिस्टम देखील खरेदी करेल.

ISP ने इलेक्ट्रॉनिक कॉन्टॅक्टलेस इनले आणि ऑपरेटिंग सिस्टमची खरेदी पूर्ण केल्यावर सरकार नवीन पासपोर्ट जारी करणे सुरू करेल.

ई-पासपोर्टसाठी अर्ज कसा करावा? (What is an e-passport and how to apply for it)

What is an e-passport and how to apply for it
What is an e-passport and how to apply for it

नवीन ई-पासपोर्टसाठी अर्ज प्रक्रिया पारंपारिक पासपोर्ट सारखीच असेल; असे बिझनेस इनसाइडरने वृत्त दिले आहे. आतापर्यंत, सरकारने 20,000 अधिकृत आणि डिप्लोमॅटिक ई-पासपोर्ट जारी केले आहेत; परंतु भारतातील सामान्य नागरिकांना नाही. भारताच्या माजी राष्ट्रपती प्रतिभा पाटील यांना सरकारने 2008 मध्ये पहिला ई-पासपोर्ट जारी केला होता.

सरकारने सुरू केलेला ई-पासपोर्ट हा छापील पुस्तिकेसारखाच आहे; ई-पासपोर्ट मिळविण्यासाठी अर्जदारांनी हीच ऑनलाइन प्रक्रिया अवलंबणे आवश्यक आहे. जारी करण्याची प्रक्रिया पूर्ण झाल्यानंतर; अर्जदारांना ई-पासपोर्ट प्राप्त होतील. तोपर्यंत, अर्जदार त्यांच्या पारंपारिक पासपोर्टसह पुढे जाऊ शकतात.

e-passport बाबात वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न

e-passport कसे कार्य करते आणि e-passport धारकाच्या वैयक्तिक माहितीचे संरक्षण करण्यासाठी; कोणते तंत्रज्ञान वापरले जाते या प्रश्नांची उत्तरे देण्यासाठी हे FAQ विकसित केले गेले आहे.

उत्तरे युनायटेड स्टेट्स e-passport अंमलबजावणीवर केंद्रित आहेत; इतर देशांनी कदाचित त्यांच्या e-passport उपक्रमांसह इतर पर्याय लागू केले असतील आणि या प्रश्नांची उत्तरे वेगळी असतील.

याव्यतिरिक्त, प्रश्न आणि उत्तरे फक्त e-passport ला लागू होतात; आणि पासपोर्ट कार्डला लागू होत नाहीत (राज्य विभागाकडून एक वेगळा ओळख दस्तऐवज देखील जारी केला जातो).

1. e-passport म्हणजे काय?

इलेक्ट्रॉनिक पासपोर्ट, किंवा e-passport, एक लहान, एम्बेडेड इंटिग्रेटेड सर्किट (किंवा चिप); जोडून पारंपारिक पासपोर्ट पुस्तकाप्रमाणेच आहे. युनायटेड स्टेट्स आणि इतर अनेक देशांमध्ये, चिप मागील कव्हरमध्ये एम्बेड केलेली आहे. चिप स्टोअर्स:

 • पासपोर्टच्या डेटा पृष्ठावर समान डेटा दृश्यमानपणे प्रदर्शित केला जातो;
 • पासपोर्ट धारकाचे चित्र डिजिटल स्वरूपात साठवले आहे;
 • अद्वितीय चिप ओळख क्रमांक;
 • डेटा बदल शोधण्यासाठी आणि स्वाक्षरी अधिकाराची पडताळणी करण्यासाठी डिजिटल स्वाक्षरी;
 • विशिष्ट जारी करणार्‍या सरकारांद्वारे परिभाषित केल्यानुसार अतिरिक्त डेटा.
 • ePassport साठी मानके इंटरनॅशनल सिव्हिल एव्हिएशन ऑर्गनायझेशन (ICAO) द्वारे स्थापित केली गेली आहेत; आणि ePassport लागू करणारे सर्व देश त्यांचे पालन करतात.
 • तुमचा ब्राउझर कदाचित या प्रतिमेच्या प्रदर्शनास समर्थन देत नाही.

e-Passport हा पासपोर्ट कार्ड सारखाच आहे का?  

e-Passport हे पारंपारिक पासपोर्ट पुस्तकाची जागा आहे; ज्याचा वापर जागतिक स्तरावर प्रवास आणि सीमा ओलांडण्यासाठी; केला जाऊ शकतो. e-passports आंतरराष्ट्रीय नागरी विमान वाहतूक संघटनेने स्थापित केलेल्या; मानकांचे पालन करतात आणि जगभरातील अनेक देशांकडून जारी केले जातात. e-passport नागरिकांच्या वैयक्तिक माहितीचे संरक्षण करण्यासाठी; आणि पासपोर्ट दस्तऐवजासाठी मजबूत एकूण सुरक्षा प्रदान करण्यासाठी; सुरक्षित RF-सक्षम संपर्करहित स्मार्ट कार्ड तंत्रज्ञान वापरते. यूएस स्टेट डिपार्टमेंट ईपासपोर्टबद्दल माहिती http://travel.state.gov/passport/eppt/eppt_2498.html येथे मिळू शकते.

पासपोर्ट कार्ड यू.एस. वेस्टर्न गोलार्ध ट्रॅव्हल इनिशिएटिव्हचा परिणाम आहे; हे फक्त यूएस नागरिकांना जारी केले जाते; आणि फक्त कॅनडा, मेक्सिको, कॅरिबियन आणि बर्म्युडा येथून; लँड बॉर्डर क्रॉसिंग किंवा सी पोर्ट-ऑफ-एंट्री येथे युनायटेड स्टेट्समध्ये प्रवेश करण्यासाठी वापरले जाऊ शकते; पासपोर्ट कार्ड पूर्णपणे भिन्न RF तंत्रज्ञान वापरते; एक RFID टॅग जो अनन्य पासपोर्ट कार्ड माहिती लांब अंतरावरून; वाचण्याची परवानगी देतो. पासपोर्ट कार्डची माहिती यू.एस. स्टेट डिपार्टमेंटच्या वेबसाईटवर http://travel.state.gov/passport/ppt_card/ppt_card_3926.html वर आढळू शकते.

हे FAQ फक्त इलेक्ट्रॉनिक पासपोर्टवर लागू होते पासपोर्ट कार्डवर नाही.

सर्व देशांतील e-passports समान आहेत का?

सर्व e-passports सामान्य ICAO मानकांचे पालन करतात; तथापि, देश त्यांच्या विशिष्ट धोरणांनुसार e-passport कार्यक्रम लागू करतात; आणि मानकांमध्ये निर्दिष्ट केलेले भिन्न पर्याय लागू करू शकतात. हे सर्व ICAO विनिर्देशनाशी सुसंगत असले तरीही; e-passports च्या देशातील अंमलबजावणीमध्ये फरक दिसून येतो.

पारंपारिक पासपोर्टपेक्षा ई-पासपोर्ट अधिक सुरक्षित आहेत का?

होय. मुद्रित दस्तऐवजाची इलेक्ट्रॉनिक आवृत्ती जोडून प्रस्तुतकर्त्याची ओळख निश्चित करण्यात मदत करण्यासाठी; e-passport सीमा संरक्षण अधिकाऱ्याला एक नवीन साधन प्रदान करते.

स्टेट डिपार्टमेंटने ई-पासपोर्टसह सादर केलेल्या नवीन बुकलेट डिझाइनसह; नवीन प्रिंटिंग वैशिष्ट्ये आणि सुरक्षित मायक्रोकंट्रोलर चिप्स या पुस्तिकेत समाविष्ट केल्यामुळे; पासपोर्ट बनावटीच्या अडचणींमध्ये लक्षणीय वाढ झाली आहे.

e-passports मध्ये आता डिजिटल आणि भौतिक सुरक्षा तंत्रज्ञानाचा समावेश आहे; जे लक्षणीय उच्च पातळीची सुरक्षा प्रदान करण्यासाठी; एकत्रितपणे एकत्रित केले आहेत. e-passports प्रगत तंत्रज्ञान वापरतात जे संपूर्ण विश्वासाच्या साखळीमध्ये ओळख; आणि नवीन प्रक्रिया सुरक्षित करतात – उत्पादनापासून ते e-passport वापरण्यापर्यंत.

e-passport मध्ये कोणते सुरक्षा उपाय तयार केले जातात?

संपूर्ण e-passport प्रणालीमध्ये, पुस्तकाच्या निर्मितीपासून; ते सीमा क्रॉसिंगवरील धोरणे आणि प्रक्रियांपर्यंत सुरक्षा उपाय आढळतात.

दस्तऐवजापासून सुरुवात करून, यू.एस. ईपासपोर्ट सरकारच्या मालकीच्या सुविधांमध्ये; सरकारद्वारे तयार केला जातो. विशेष कागद, शाई आणि उत्पादन तंत्राचा समावेश असलेली; संपूर्ण “रेसिपी” सरकारबाहेरील कोणालाही माहीत नाही. एम्बेडेड चिप प्रगत क्रिप्टोग्राफी आणि हल्ले शोधण्यासाठी; अंगभूत सेन्सर्ससह सुरक्षित मायक्रोकंट्रोलर आहे.

जेव्हा e-passport वैयक्तिकृत केले जाते आणि जारी केले जाते; तेव्हा चिपवर लिहिलेला डेटा जारी करणार्‍या अधिकार्‍याने त्यांच्या देशाची स्वाक्षरी की वापरून स्वाक्षरी केली आहे. (हे दस्तऐवज प्रमाणित करणाऱ्या सार्वजनिक नोटरीच्या सीलच्या डिजिटल समतुल्य आहे.); एकदा उत्पादित आणि वैयक्तिकृत केल्यानंतर, कोणतीही माहिती बदलली जाऊ शकत नाही.

e-passport हे e-passport-सक्षम रीडरद्वारे मशीन-रिडेबल झोन (MRZ) चे यशस्वीरीत्या वाचन झाल्यावर आणि उघडल्यावरच वाचण्यासाठी डिझाइन केलेले आहे.

सर्वात शेवटी, सरकार, उत्पादक, राष्ट्रीय प्रिंटर आणि नियंत्रण कर्मचार्‍यांनी त्यांच्या पासपोर्ट निर्मिती; वितरण आणि नियंत्रण प्रक्रिया वाढवून विश्वासाची एक मजबूत साखळी स्थापित केली आहे. या सुधारित प्रक्रिया नागरिकांची ओळख चोरीपासून संरक्षण करतात; आणि दहशतवाद्यांना खोटी ओळख असलेले अधिकृत दिसणारे पासपोर्ट मिळवण्यापासून रोखतात.

ई-पासपोर्टची प्रत बनवू इच्छिणाऱ्या कोणालाही चिप, डेटा आणि सर्व उत्पादन घटक; आणि माहिती असणे आवश्यक आहे. परंतु सर्व माहितीवर डिजिटल स्वाक्षरी करण्यासाठी; आवश्यक असलेल्या सरकारी खाजगी क्रिप्टोग्राफिक की शिवाय, क्रिप्टोग्राफी सत्यापन अयशस्वी झाल्यावर बनावट पासपोर्ट वापरण्याचा प्रयत्न करणार्‍या कोणालाही रोखले जाईल.

e-passport हरवला तर काय? (What is an e-passport and how to apply for it)

पारंपारिक आयडी किंवा पासपोर्ट प्रमाणे; तुमच्या स्वतःच्या ओळख दस्तऐवजांचे संरक्षण करणे अत्यंत महत्वाचे आहे. ओळख दस्तऐवज कधीही लक्ष न देता सोडले जाऊ नयेत; किंवा दुसर्‍याला दिले जाऊ नये…मग ते इलेक्ट्रॉनिक असोत किंवा पारंपारिक.

सध्या, जर एखाद्याचा पारंपारिक पासपोर्ट हरवला तर; तोटा योग्य अधिकाऱ्यांना कळवला गेला पाहिजे. तुम्ही e-passport हरवल्यास तेच लागू होते. सीमा नियंत्रणात, हरवलेला; किंवा चोरीला गेलेला ई-पासपोर्ट वापरला जात आहे की नाही; याचा मागोवा घेणे सोपे होते.

ई-पासपोर्टमधील डेटा कोणीही बदलू शकतो का?

पूर्वी, पासपोर्ट बुकमध्ये चिकटवलेला फोटो बदलणे; आणि लॅमिनेटच्या खाली छापलेला डेटा बदलणे शक्य होते. इलेक्ट्रॉनिक पासपोर्टसह, डेटा पृष्ठ मुद्रित करण्यासाठी; प्रगत तंत्रांचा वापर केला जातो; आणि डेटा आणि छायाचित्र देखील चिपवर इलेक्ट्रॉनिक पद्धतीने लिहिले जातात. त्यामुळे, डेटा बदलू इच्छिणाऱ्या व्यक्तीसाठी; दोन्ही ठिकाणच्या माहितीत यशस्वीपणे बदल करणे आणि स्पष्ट छेडछाड झाल्यामुळे लक्ष वेधून न घेता असे करणे हा पहिला अडथळा असेल.

परंतु, जरी कोणीतरी पर्यायी चिपवर पर्यायी किंवा फसवा डेटा सादर करण्यास सक्षम असेल; (जसे काही हॅकर्सनी दावा केला आहे), बनावट ePassport सीमा नियंत्रण पास करणार नाही. डेटामधील कोणताही बदल e-passport अवैध करतो; कारण डिजिटल स्वाक्षरी यापुढे संग्रहित माहितीशी जुळणार नाही. तर दुसरा, आणि मोठा अडथळा म्हणजे नवीन डेटाशी जुळण्यासाठी; योग्य डिजिटल स्वाक्षरी तयार करणे. बहुतेक पासपोर्ट अधिकारी e-passport मध्ये संग्रहित केलेला डेटा प्रोग्राम केल्यानंतर; लॉक करतात जेणेकरून डेटा बदलता येणार नाही. त्यानंतर ते त्यांच्या देशाच्या स्वाक्षरी कीसह डेटावर डिजिटल स्वाक्षरी करतात; जी खूप चांगली संरक्षित आहे.

तुमच्या e-passport ची प्रत सीमानियंत्रणावर ठगाने वापरल्याचा धोका आहे का?

e-passport तुमचे चित्र, तुमचे नाव आणि तुम्ही कोण आहात हे सिद्ध करणारी; इतर माहिती दाखवते; जोपर्यंत हल्लेखोर तुमचा एकसारखा जुळा नसतो; किंवा काही माहिती बदलण्याचा आणि परिणामी ई-पासपोर्ट दुसऱ्यासाठी वापरण्याचा प्रयत्न करतो; (आणि यशस्वी होतो) तोपर्यंत या माहितीचा काही उपयोग नाही. ई-पासपोर्टची प्रत गुन्हेगार किंवा भोंदूसाठी उपयुक्त नाही;.

चिपवरील पासपोर्ट माहिती शोधल्याशिवाय बदलली जाऊ शकत नाही. ई-पासपोर्टची प्रत इतर कोणासाठीही उपयोगी पडणार नाही; कारण तुमचे चित्र चिपवर आहे आणि ते ई-पासपोर्टमध्ये छापलेले आहे; आणि खोटे बोलणारे तुम्ही नाही. ही परिस्थिती बदल न करता; हरवलेला किंवा चोरीला गेलेला कागदी पासपोर्ट वापरण्याचा प्रयत्न करणार्‍या; ढोंगीपेक्षा वेगळी नाही. संपूर्ण e-passport प्रोग्राम कोणीतरी दुसर्‍याच्या पासपोर्ट क्रेडेन्शिअलमध्ये फेरफार करण्याचा; किंवा वापरण्याचा धोका दूर करण्यासाठी डिझाइन केला आहे आणि त्या ठिकाणी सुरक्षा यंत्रणा उत्तम प्रकारे काम करतात.

तो धोका का नाही (What is an e-passport and how to apply for it)

जागतिक e-passport कार्यक्रमाची उद्दिष्टे म्हणजे; पासपोर्ट बनावट बनवणे आणि पासपोर्ट मालक सोडून इतर कोणालाही e-passport वापरण्यापासून रोखणे; हे जवळजवळ अशक्य करणे हे होते. e-passport कार्यक्रम ही उद्दिष्टे दोन प्रकारे साध्य करतो.

प्रथम, छापील पृष्ठावरील माहिती; वाहकाच्या छायाचित्रासह, चिपवर संग्रहित केली जाते;आणि नंतर पासपोर्ट नियंत्रणावरील स्क्रीनवर प्रदर्शित केली जाते. डिजिटल माहिती, मुद्रित पासपोर्ट आणि व्यक्ती यांची तुलना करून; पासपोर्ट नियंत्रण कर्मचारी पुष्टी करू शकतात की सर्वकाही ठीक आहे; जर कोणी इतर कोणाची e-passport चिप माहिती वापरण्याचा प्रयत्न करत असेल; तर त्यांना लगेच विसंगती दिसेल.

दुसरे, चिपवरील माहिती जारी करणार्‍या देशाच्या पासपोर्ट प्राधिकरणाने; डिजिटल स्वाक्षरी केली आहे. याचा अर्थ असा की ई-पासपोर्ट जारी केल्यानंतर माहितीमध्ये कोणत्याही प्रकारे बदल झाल्यास; बदल पासपोर्ट नियंत्रणात आढळून येईल. याचा अर्थ असा आहे की बनावट e-passport क्रेडेन्शियल तयार करण्याचा कोणताही प्रयत्न शोधला जाईल.

एखाद्या गुन्हेगाराने दुसर्‍या चिप किंवा डिव्हाइसवर डेटा कॉपी केला आणि तो वेगळ्या पासपोर्ट बुकमध्ये टाकला तर काय?

जर कोणी दुसर्‍या चिप किंवा डिव्हाइसवर डेटाची प्रत भिन्न डेटा पृष्ठ किंवा फोटोसह वापरत असेल तर; सीमा तपासणी उपकरणे ही विसंगती हायलाइट करेल; आणि इन्स्पेक्टरला अलर्ट करेल. हे इलेक्ट्रॉनिक पडताळणी पारंपारिक व्हिज्युअल तपासण्यांव्यतिरिक्त येते, जी अजूनही निरीक्षकाद्वारे केली जाते.

e-passport डेटाची प्रत असलेली चिप किंवा डिव्हाइस; वेगळ्या e-passport पुस्तकासह कार्य करणार नाही. वर्णन केलेल्या मागील सुरक्षा उपायांव्यतिरिक्त; अतिरिक्त सुरक्षा वैशिष्ट्ये हा धोका टाळतात.

e-passport डेटा बेसिक ऍक्सेस कंट्रोल (BAC) नावाच्या तंत्राने संरक्षित केला जातो. सीमा नियंत्रणावर, e-passport उघडणे आवश्यक आहे; आणि डेटा पृष्ठाच्या तळाशी मुद्रित केलेली ब्लॉक अक्षरे (ज्याला मशीन वाचनीय झोन किंवा MRZ म्हणतात); प्रथम वाचणे आवश्यक आहे. वाचा: What is New BH Bharat Series? | नवीन ‘बीएच’ सिरीज काय आहे?.

MRZ च्या सामग्रीमध्ये एक की असते जी चिपमध्ये प्रवेश करण्यासाठी वापरली जाते; जर की जुळत असेल तरच चिपला वाचकाशी संवाद साधण्याची परवानगी आहे.

MRZ डेटा गुप्त माहिती नाही. हे फक्त डेटा पृष्ठावरील काही मुद्रित माहितीचे प्रतिनिधित्व आहे. MRZ डेटा संगणकांना मुद्रित माहिती अचूकपणे वाचण्याची परवानगी देतो.

डेटा पृष्ठावर मुद्रित केलेली MRZ माहिती चिपला अपेक्षित असलेल्या कीशी जुळत नसल्यास; e-passport चिपशी संप्रेषण होऊ शकत नाही आणि कोणतीही डिजिटल माहिती प्रदान केली जात नाही.

माझ्या शिवाय कोणीही माझा e-passport वाचू शकतो का?

जेव्हा तुम्ही तुमचा e-passport भौतिकरित्या दुसऱ्याला देता (उदाहरणार्थ, बॉर्डर कंट्रोल किंवा हॉटेलला), तेव्हा ते e-passport पुस्तक उघडू शकतात; आणि तुमची सर्व पासपोर्ट माहिती दृष्यदृष्ट्या वाचू शकतात. त्यांच्याकडे e-passport-सक्षम वाचक असल्यास; ते इलेक्ट्रॉनिक चिप वरून डेटा देखील वाचण्यास सक्षम असतील.

जर त्यांच्याकडे तुमचा ePassport चा भौतिक ताबा नसेल; किंवा तुमचे ePassport बुक बंद असेल, तर उत्तर नाही आहे. यूएस ePassports मध्ये ePassport ची इलेक्ट्रॉनिक चिप वाचण्यापासून; कोणालाही रोखण्यासाठी कव्हर्समध्ये एक धातूचा RF शील्ड तयार केलेला असतो. हे शिल्ड ePassport पुस्तक बंद असताना वाचण्यापासून किंवा शोधण्यापासून; चिपचे पूर्णपणे संरक्षण करते आणि तुमच्या माहितीशिवाय कोणालाही तुमच्या ePassport मधील माहिती वाचण्यापासून प्रतिबंधित करते.

ई-पासपोर्ट बुक हे एखाद्याला देण्यासाठी डिझाइन केलेले आहे; आणि चिपवर साठवलेली कोणतीही माहिती वाचण्यापूर्वी उघडली जाते. त्यानंतर, चिप पासपोर्ट माहिती संप्रेषित करण्यापूर्वी; MRZ इलेक्ट्रॉनिक पद्धतीने वाचले जाणे आणि ePassport चिपला सादर करणे आवश्यक आहे; रीडर आणि ePassport चिप यांच्यातील सर्व माहितीची देवाणघेवाण बेसिक ऍक्सेस कंट्रोल वापरून एन्क्रिप्ट केली जाते; ज्यामुळे संरक्षणाचा आणखी एक स्तर मिळतो.

e-passport वैध आहे हे देश कसे ठरवतात? (What is an e-passport and how to apply for it)

पब्लिक की डिरेक्ट्री म्हणजे काय? देश हे निर्धारित करतात की ई-पासपोर्ट अनेक वेगवेगळ्या तंत्रांद्वारे वैध आहे.

प्रथम, e-passport चालू असणे आवश्यक आहे (कालबाह्य झालेले नाही);. प्रत्येक ई-पासपोर्टची कालबाह्यता तारीख दस्तऐवजावर छापलेली असते; आणि इलेक्ट्रॉनिक चिपवर देखील लिहिलेली असते. चिपवरील कालबाह्यता तारीख डिजिटल स्वाक्षरीद्वारे; बदल किंवा बनावटीपासून संरक्षित आहे. डिजिटली-स्वाक्षरी केलेल्या कालबाह्यता तारखेची इलेक्ट्रॉनिक पासपोर्ट वाचकांकडून पडताळणी केली जाऊ शकते. वाचा: The Importance of Reading in life | वाचनाचे जीवनातील महत्व

वाचा: Uses and Benefits of Aadhaar Card | आधार कार्डचे उपयोग

दुसरी, माहिती खरी आहे की नाही; हे तपासण्यासाठी ती तपासली जाते. ई-पासपोर्ट मुद्रित सामग्रीची सुरक्षा वैशिष्ट्ये (उदा. वॉटरमार्क, सुरक्षा धागे, कागद आणि शाई); सत्यता निश्चित करण्यासाठी तपासली जातात. ePassport डेटा (ज्यापैकी कालबाह्यता तारीख एक घटक आहे); देखील डिजिटल स्वाक्षरीद्वारे संरक्षित आहे.

तिसरे, जारीकर्ता (म्हणजे कागदावरील आणि इलेक्ट्रॉनिक चिपवरील माहितीचा “प्रिंटर”); विश्वासू आहे की नाही हे देशाने निश्चित केले पाहिजे. जारीकर्त्याची डिजिटल स्वाक्षरी तपासून हे पूर्ण केले जाते. ही तपासणी करण्यासाठी; देश e-passport प्रणालीच्या सार्वजनिक की पायाभूत सुविधा (PKI) वापरतात. यासाठी पासपोर्ट तपासणार्‍या देशाने जारीकर्त्याच्या स्वाक्षरी प्रमाणपत्राची प्रत; वेळेपूर्वी प्राप्त करणे आवश्यक आहे जेणेकरून; त्याची कीची ई-पासपोर्टमधील माहितीवर स्वाक्षरी केलेल्या कीशी तुलना केली जाऊ शकते. हे प्रत्येक जारीकर्त्यासाठी करणे आवश्यक आहे; (म्हणजे, प्रत्येक देश ज्यांचे ई-पासपोर्ट स्वीकारले जातात); माहिती (म्हणजे, प्रत्येक देशाचे स्वाक्षरी प्रमाणपत्र) देखील वैध आहे याची खात्री करण्यासाठी अद्ययावत ठेवणे आवश्यक आहे.

वाचा: ‘MEHRANGARH’ The most famous fort in the world | मेहरानगड

इतर सर्व देशांकडून ही माहिती मिळविण्यासाठी वैयक्तिक संबंध व्यवस्थापित करणे हे एक जटिल काम आहे. ICAO ने e-passport प्रमाणीकरणासाठी जागतिक प्रणालीचा भाग म्हणून; सार्वजनिक की निर्देशिका किंवा PKD स्थापन केली आहे. e-passports जारी करणारा प्रत्येक देश; संबंधित देशाच्या स्वाक्षरी की सह डेटावर डिजिटल स्वाक्षरी करतो. देशाच्या डिजिटल स्वाक्षरीची पडताळणी करण्याची क्षमता; हा e-passport प्रमाणीकरणाचा एक आवश्यक घटक आहे आणि PKD सीमा नियंत्रण अधिकार्‍यांना e-passport वरील डिजिटल स्वाक्षरी खरोखर वैध आहे; हे सत्यापित करण्यासाठी एक साधन प्रदान करते.

ICAO PKD ची स्थापना e-passport प्रमाणीकरणाच्या जागतिक इंटरऑपरेबिलिटीला समर्थन देण्यासाठी; आणि देशांमधील प्रमाणपत्रांची देवाणघेवाण आणि प्रमाणपत्र रद्दीकरण सूची व्यवस्थापित करण्यासाठी; केंद्रीय दलाल म्हणून कार्य करण्यासाठी करण्यात आली आहे. ही मध्यवर्ती भूमिका ई-पासपोर्ट जारी करणार्‍या अनेक देशांमध्ये होणारी सार्वजनिक की प्रमाणपत्र ; विनिमय क्रियाकलाप व्यवस्थापित करण्यास मदत करते. (What is an e-passport and how to apply for it

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक सिद्धटेक, धार्मिक महत्व, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, मंदिराची रचना, सिद्धिविनायकाची मूर्ती, उत्सव, मंदिराकडे ...
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची ...
What are daily good habits?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत? सवय ही वर्तनाची नित्यकृती आहे, ज्याची नियमितपणे पुनरावृत्ती होते ...
Share the lessons you have learned in life

Share the lessons you have learned in life | आयुष्यात शिकलेले धडे

Share the lessons you have learned in life | तुम्ही आयुष्यात शिकलेले धडे शेअर करा; इतरांसह कल्पना सामायिक करा, आदर, ...
Know the effects of multitasking on health

Know the effects of multitasking on health | मल्टीटास्किंगचे परिणाम

Know the effects of multitasking on health | आरोग्यावर मल्टीटास्किंगचे परिणाम, मल्टीटास्किंगचा मेंदूच्या आरोग्यावर कसा परिणाम होतो ते जाणून घ्या ...
Value of additional courses to get a job

Value of additional courses to get a job | नोकरीसाठी अतिरिक्त कोर्स

Value of additional courses to get a job | नोकरी मिळविण्यासाठी अतिरिक्त अभ्यासक्रमांचे मूल्य, अतिरिक्त अभ्यासक्रम व्यावसायिकांना रोजगाराच्या उदयोन्मुख संधी ...
How to Memorize Study?

How to Memorize Study? | अभ्यास लक्षात कसा ठेवावा?

How to Memorize Study? | अभ्यास लक्षात कसा ठेवावा? अभ्यास लक्षात ठेवणे ही एक कला आहे. त्यासाठी नेमके काय केले ...
Best Qualities of a Great Lawyer

Best Qualities of a Great Lawyer | चांगल्या वकिलाचे गुण

Best Qualities of a Great Lawyer | चांगल्या वकिलाचे उत्तम गुण, सर्वोत्कृष्ट वकील हे कायदेशीर व्यवसायासाठी परिपूर्ण होण्यास उपयुक्त कौशल्ये ...
Sources of water pollution and its control

Sources of water pollution and its control | जल प्रदूषण

Sources of water pollution and its control | जल प्रदूषण, कारणे, परिणाम, प्रतिबंधात्मक उपाय आणि इतर महत्वाच्या पर्यावरणीय समस्यांबद्दल अधिक ...
How to be a Good Husband

How to be a Good Husband | चांगला पती कसा असावा

How to be a Good Husband | चांगला पती कसा असावा, जाे आपले आई-वडील, पत्नी व मुले आणि आपले कुटुंब ...
Spread the love