Skip to content
Marathi Bana » Posts » How to make fan & cooler more efficient | पंखे व कुलर

How to make fan & cooler more efficient | पंखे व कुलर

How to make fan & cooler more efficient

How to make fan & cooler more efficient | पंखा व कुलर थंड आणि अधिक कार्यक्षम बनवण्यासाठी; व उन्हाळ्यात वीज बिल कमी करण्यासाठी हे करा.

उन्हाळा आला आहे आणि लोकांनी उन्हाचा सामना करण्यासाठी; आपले कुलर आणि एसी बाहेर काढले आहेत. अनेक महिने वापरात नसलेले पंखे आणि कुलर; आता पूर्ण क्षमतेने चालू आहेत. परंतु पुरेसे व्होल्टेज असूनही; ते कधीकधी योग्य प्रकारे हवा देऊ शकत नाहीत. जर तुम्हालाही वाटत असेल की तुमचा पंखा कमी हवा देत आहे; आणि पॉवर युनिट्स तितक्याच प्रमाणात खर्च होत आहेत; तर त्याकडे विशेष लक्ष देणे आवश्यक आहे. (How to make fan & cooler more efficient)

उन्हाळ्याच्या सुरुवातीला आपण एसी लावतो; पण कुलर, पंखे याकडे लक्ष देत नाही. आज आम्ही तुम्हाला अशी युक्ती सांगणार आहोत; ज्यामुळे पंख्याचा वेग आणि कूलरची क्षमता वाढेल; त्यामुळे वीज बिलही कमी होईल. त्यासाठी तुम्हाला इलेक्ट्रिशियनला कॉल करण्याची गरज नाही; किंवा नवीन पंखा घेण्याचीही गरज नाही. तुम्हाला फक्त एक छोटीशी गोष्ट करायची आहे, ज्यामुळे पंख्याचा वेग वाढेल.

कोणताही पंखा हवा देतो तेंव्हा तो हवा कापतो आणि खाली फेकतो; या कारणास्तव, पंख्याचे ब्लेड समोरुन तीक्ष्ण आणि वक्र असतात. अजूनही उन्हाळ्याच्या दिवसात, पंखा जीवनरक्षकासारखा वाटतो; उष्ण हवामानात, खोल्यांमध्ये हवा  खेळती किंवा फिरती ठेवल्याने; खोल्यांमधील वातावरण अधिक ताजे होते. थंड हवा जेंव्हा त्वचेवरुन फिरते; तेंव्हा अतिशय आनंददायक वाटते आणि थंड हवा घामाचे बाष्पीभवन करण्यास मदत करते.

परंतु जर तुम्हाला पंखा चालू असतानाही; उष्णता जाणवत असेल, तर तुम्ही पंखा अधिक थंड आणि अधिक कार्यक्षम कसा बनवायचा; याचा विचार केला पाहिजे. त्यासाठी आम्ही चाहत्यांची कामगिरी सुधारण्यासाठी; सर्वोत्तम युक्त्या आणि काही टिप्स दिलेल्या आहेत.

पंख्याचे ब्लेड साफ करा (How to make fan & cooler more efficient)

How to make fan & cooler more efficient

तज्ज्ञांच्या मते पंख्याच्या ब्लेडने हवा कापली जाते; आणि त्यामुळे धूळ आणि मातीचे कण; ब्लेडच्या तीक्ष्ण भागात अडकतात आणि पंख्याचा प्रभाव कमी होतो. त्याचा परिणाम असा होतो की; पंख्याचा वेग कमी होतो आणि फॅन मोटर जास्त भार घेऊ लागते; त्यामुळे जास्त वीज वापरते. मग तो सिलिंग फॅन असो, टेबल फॅन असो; कूलर असो की एसी. हे तत्व सर्वांना लागू होते.

तुम्हाला फक्त पंख्याचे ब्लेड; ओल्या कापडाने स्वच्छ करायचे आहेत. परंतु जास्त जोराने ब्लेड साफ न करण्याची काळजी घ्या; कारण यामुळे संरेखन खराब होऊ शकते. आवश्यक ते केल्यानंतर; पंखा त्याच्या पूर्ण वेगाने चालू होईल. यामुळे, फॅन मोटर कमी लोड घेईल; आणि तुमच्या वीज बिलावर फारसा परिणाम होणार नाही.

कार्यक्षमतेबद्दल बोलायचे तर; नियमितपणे वापरलेला पंखा घरातील धूळ पटकन उचलतो. हे त्याच्या इनटेक व्हेंट्सभोवती; आणि विशेषतः फॅन ब्लेडच्या अग्रभागी असलेल्या काठावर जमा होते. कालांतराने ते कमी निसरडे होतात; आणि पंखा कमी प्रभावी होतो; तुम्हाला पंख्याचे कार्यप्रदर्शन सुधारायचे असल्यास; निर्मात्याने शिफारस केल्यानुसार हवेचा प्रवाह प्रतिबंधित करण्यासाठी; तुम्ही ते तपासा आणि साफ केल्याची खात्री करा.

तुमच्याकडे मानक फॅन असल्यास; दर महिन्याला ते तपासा आणि त्यावर धूळ जमा झाल्यास; ती साफ ​​​​करा. पंखा अनप्लग केल्यावर, पात्यांच्या सभोवतालची घाण काढून टाकण्यासाठी; डस्टर वापरा. आवश्यक असल्यास, ब्लेड कव्हर अनक्लिप किंवा अनस्क्रू करा; आणि ब्लेड स्वतःच चांगले स्वच्छ करा. जेव्हा हवा ताजी आणि धूळमुक्त असते; तेव्हा सर्वात उष्ण दिवसही चांगले वाटतात.

शक्य तितक्या कमी वेगाचा वापर करा

How to make fan & cooler more efficient

सर्व प्रथम, हे समजून घेणे आवश्यक आहे की; पंखा चालू केल्यानंतर सुरुवातीला काही मिनिटे त्याचा वेग जास्त ठेवा, खोलीमध्ये हवा सवत्र फिरल्यानंतर; लगेच सर्वात कमी वेगाच्या सेटिंगमध्ये जा. पॉवर चालू केल्यानंतर जास्त वंगाने हवेत बदल होत; परंतु त्यासाठी पंखा अधिक वीज वापरतो, त्यामुळे प्रक्रियेत अधिक उष्णता आणि आवाज निर्माण होतो; चांगल्या अनुभवासाठी सर्वात कमी गतीसह चिकटून राहण्याचा प्रयत्न करा.

सीलिंग फॅनची दिशा तपासा (How to make fan & cooler more efficient)

तुमचा पंखा कोणत्या दिशेने फिरतो; ते ठरवेल की तुमचा पंखा तुम्हाला थंड करण्यासाठी; किंवा फक्त गरम हवा वाहण्यासाठी काम करत आहे. थंड हवेला खालच्या दिशेने ढकलण्यात मदत करण्यासाठी; पंख्याचे ब्लेड घड्याळाच्या उलट दिशेने फिरले पाहिजेत. त्यामुळे सोफ्यावर बर्फाळ लिंबू पाणी पिताना तुम्ही वाऱ्याची झुळूक पकडू शकता.

क्रॉसविंड तयार करा (How to make fan & cooler more efficient)

दिवसा सूर्यप्रकाश रोखण्यासाठी सर्व खिडक्यांचे पडदे आणि झडपा बंद करा; सूर्यास्ता नंतर, तुमच्या खिडक्या उघडा आणि दोन मानक पंखे घ्या. तुम्हाला सर्वात छान हवा हवी असलेल्या खोलीत; खिडकीच्या बाहेर एक पंखा ठेवा.

त्यानंतर, पहिल्या पंख्याकडे मजबूत वायुप्रवाह तयार करण्यासाठी; दुसरा पंखा वापरा. दुसरा पंखा आतील बाजूस ठेवून; दुसऱ्या खिडकीसमोर ठेवून किंवा तुम्ही जी खोली थंड करण्याचा प्रयत्न करत आहात; त्या खोलीत हवा ढकलण्यासाठी हे सेटअप करा; ते गरम हवा काढून टाकते; आणि ताजी, थंड हवा देते. वाचा; How To Remove Password From PDF | पासवर्ड कसा काढायचा.

इतर इलेक्ट्रॉनिक्स उपकरणे बंद ठेवा

घरातील छोटे इलेक्ट्रॉनिक्स उपकरणे बरेच चांगले काम करतात; ते खोलीत शुभ्र प्रकाश देतात आणि इतर कोणतीही दैनंदिन कामे करण्यात मदत करतात. दुर्दैवाने, ते तुमच्या राहण्याच्या जागेचे; तापमान देखील वाढवतात; त्यामुळे अस्वस्थता निर्माण होते व काम करणे कठीण होते. वाचा: How To Keep Safe From Financial Fraud | आर्थिक सुरक्षितता

दिवसा, ओव्हरहेड दिव्यांचा वापर कमी करा; आणि तुम्ही कोणती छोटी उपकरणे चालू करता याविषयी निवड करा. रात्री, तुम्ही सर्व इलेक्ट्रॉनिक्स उपकरणे बंद करा; प्लग काढा आणि आराम करा.

एअर कूलर अधिक कार्यक्षम कसे बनवायचे

भारतात काही भागात उन्हाळा अतिशय तिव्र असतो; देशाच्या काही भागात तापमान तब्बल 45 अंश सेल्सिअसपर्यंत जाऊ शकते. आपल्यापैकी बरेच जण उन्हाळ्याच्या उष्णतेशी लढण्यासाठी; एअर कूलर वापरतात. ते किफायतशीर आहेत; आणि भरपूर आरामही देतात. तथापि, दरवर्षी वाढणारे तापमान; म्हणजे आपल्याला एअर कूलर अधिक कार्यक्षमतेने वापरण्याची गरज आहे. आम्ही काही सोप्या टिप्स संकलित केल्या आहेत; ज्या तुम्हाला ते साध्य करण्यात मदत करु शकतील.

खोलीत योग्य वायुवीजन सुनिश्चित करा

एअर कूलर वापरण्याचा सर्वात प्रभावी मार्ग म्हणजे; खोलीत योग्य वायुवीजन प्रदान करणे. सामान्य गैरसमज असा आहे की; एअर कूलर, जसे की एअर कंडिशनर बंद जागेत ठेवल्यास; ते कार्यक्षमतेने कार्य करतात. ते खरे नाही. एअर कूलर पाण्याने भिजलेल्या; कूलिंग पॅडमधून गरम हवा उडवून बाष्पीभवनाच्या आधारावर काम करतात. त्यामुळे त्याच्या थंड होण्यासाठी; एक गुळगुळीत वायुप्रवाह आवश्यक आहे. वाचा: Way to find a lost smartphone | ‘असा’ शोधा हरवलेला स्मार्ट फोन

तुमचा एअर कूलर ठेवण्यासाठी सर्वोत्तम जागा खिडकीसमोर आहे; हवा अधिक गरम, बाष्पीभवन जलद आणि पंख्याने उडवलेली हवा थंड होईल. आर्द्रता बाहेर ढकलण्यासाठी; खोलीत चांगले वायुवीजन तयार करणे देखील महत्त्वाचे आहे. हे करण्यासाठी; आपल्याला खोलीत खिडक्या उघडण्याची आवश्यकता आहे. त्यांना जास्त रुंद न करण्याची काळजी घ्या; अन्यथा खोलीचे तापमान वाढेल. कूलिंगचे प्रमाण सुधारण्यासाठी; आपण विंडो थोडीशी समायोजित करुन प्रयोग करु शकता.

पाण्यात बर्फ घाला (How to make fan & cooler more efficient)

कूलिंग कार्यक्षमता वाढवण्याचा आणखी एक प्रभावी मार्ग म्हणजे; टाकीतील पाण्यात बर्फ जोडणे. ब-याच लोकांनी त्यांच्या कूलरसह; आधीच प्रयत्न केला आहे. खरं तर, काही कूलर समर्पित; बर्फाच्या कप्प्यांसह देखील येतात. पाण्यात बर्फ टाकल्याने पॅड्स थंड होतात; परिणामी थंड हवा त्यांच्यामधून जाते. तथापि, जेव्हा तुम्ही कूलरच्या अगदी जवळ बसलेले असता; तेव्हाच ते प्रभावी होते. तथापि, दीर्घकाळात, बर्फ जोडल्याने खोलीतील तापमान किंवा आर्द्रता कमी होण्यास मदत होणार नाही.

जास्त बर्फ टाकल्याने बाष्पीभवन प्रक्रिया मंद होऊ शकते; ज्यामुळे एअर कूलरच्या कार्यक्षमतेला बाधा येते. यामुळे कूलरमध्ये बर्फ कधी टाकायचा हे कळते; जेव्हा तुम्ही खूप उच्च तापमानाचा सामना करत असाल; तेव्हा बर्फ जोडणे अधिक प्रभावी ठरेल. वाचा: Choose the Right and Buy Perfect-Laptop Guide | लॅपटॉप गाईड

एअर कुलरची चांगली काळजी घ्या

How to make fan & cooler more efficient

उन्हाळ्यात एअर कूलर वापरण्यापूर्वी ते तपासणे महत्त्वाचे आहे; कूलिंग पॅड्स स्वच्छ करणे ही पहिली गोष्ट आहे. कालांतराने, ते धूळ आणि परागकण गोळा करतात. आठवड्यातून एकदा पॅड स्वच्छ करण्यासाठी; तुम्ही ब्रश वापरु शकता. जर भरपूर धूळ जमा झाली असेल तर; त्यांना पुनर्स्थित करणे हा सर्वोत्तम पर्याय असेल.

पाण्याची टाकी स्वच्छ करणे आणि गळती होणार नाही याची खात्री करणे; देखील महत्त्वाचे आहे. फॅन ब्लेड्सवर द्रुत स्वाइप केल्याने कार्यक्षमता सुधारण्यास मदत होईल. एअर कूलरची नियमित सर्व्हिसिंग करणे चांगले; वाचा: Most Indian fans have 3 blades Why? | सीलिंग फॅनला 3 पाते का?

वापरण्यापूर्वी कूलिंग पॅड संपृक्त करणे

झटपट कूलिंग सुनिश्चित करण्याचा एक मार्ग म्हणजे; टाकी पाण्याने भरताना पंप चालू देणे. पंप कूलिंग पॅडमधून पाणी चालवेल; ज्यामुळे ते पाणी आधीच भिजवू शकेल. टाकी भरल्यानंतर तुम्ही पंखा चालवू शकता; हे कूलर चालू करताच हवा थंड होण्यास मदत करते. वाचा; How to make AC at home without electricity | विजेशिवाय एसी चालू

इतर गोष्टी विचारात घ्याव्यात (How to make fan & cooler more efficient)

तुमच्या एअर कूलरची कार्यक्षमता वाढवण्यासाठी; तुम्ही आणखी काही गोष्टी करु शकता. खोलीत उष्णता येऊ नये म्हणून तुमच्या खोलीतील ड्रेप्स बंद करणे; किंवा दिवे आणि इतर उपकरणे बंद करणे हे सोपे असू शकते. तुमच्याकडे एअर कूलर योग्य ठिकाणी; स्थापित केले आहे याची खात्री करा; जेथे खोलीतील प्रत्येकाला थंड हवा पुरवताना ते तापमान प्रभावीपणे कमी करु शकते.(How to make fan & cooler more efficient)

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know the early life of Lord Ram

Know the early life of Lord Ram | श्रीरामाचे प्रारंभिक जीवन

Know the early life of Lord Ram | प्रभू श्री रामाचे प्रारंभिक जीवन, रामनाम नामकरण, प्रभु श्रीराम एक महापुरुष, राम ...
Read More
person holding black tube

Know all about Diabetes | मधुमेहाविषयी सर्व काही

Know all about Diabetes | मधुमेहाविषयी सर्व काही जाणून घ्या, भविष्यातील धोके टाळण्यासाठी तुम्हाला मधुमेहाबद्दल काही गोष्टी माहित असणे आवश्यक ...
Read More
Popular Varieties of Mangoes in India

Popular Varieties of Mangoes in India | आंब्याचे प्रकार

Popular Varieties of Mangoes in India | भारतातील प्रसिद्ध आंब्याच्या जाती, त्यांची वैशिष्टये, उत्पन्न विभाग आणि आंब्याचा प्रकार कसा ओळखायचा ...
Read More
The Deadliest Places in the World

The Deadliest Places in the World | प्राणघातक ठिकाणे

The Deadliest Places in the World | जगातील सर्वात प्राणघातक ठिकाणे, जी साहसी पर्यटकांना आकर्षित करतात अशा 11 ठिकाणांविषयी जाणून ...
Read More
Online Teaching and LearningOnline Teaching and Learning

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन शिक्षण

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन टिचींग, ऑनलाइन शिकवणाऱ्या शिक्षकांनी शिक्षण अधिक मनोरंजक आणि आकर्षक बनवण्यासाठी त्यांच्या बोटांच्या टोकावर असलेला ...
Read More
a woman in white long sleeves holding flowers

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना असे सामोरे जा

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना सामोरे जाण्याचे सर्वोत्तम मार्ग. मुरुमाचे विविध प्रकार असून, प्रत्येकाला सामोरे जाण्याचे ...
Read More
Strange facts about the human body

Strange facts about the human body | मानवी शरीर तथ्ये

Strange facts about the human body | मानवी शरीराबद्दल 105 मजेदार, अद्भुत आणि विचित्र तथ्ये आहेत, जी तुम्हाला जाणून घ्यायला ...
Read More
How to Manage Time at Work

How to Manage Time at Work | कामाचे वेळ व्यवस्थापन

How to Manage Time at Work | कामाच्या ठिकाणी वेळेचे व्यवस्थापन करण्यासाठी काय केले पाहिजे; या विषयी सविस्तर माहिती या ...
Read More
Know the Amazing Benefits of Amla

Know the Amazing Benefits of Amla | आवळयाचे फायदे

Know the Amazing Benefits of Amla | या सुपरफ्रूटचा आहारात ताज्या किंवा वाळलेल्या स्वरुपात समावेश केल्यास त्वचा, केस आणि एकूणच ...
Read More
How to avoid NFT Scams?

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत, एनएफटी म्हणजे काय? एनएफटीचे धोके काय आहेत? सर्वात सामान्य एनएफटी ...
Read More
Spread the love