Skip to content
Marathi Bana » Posts » Complete these tasks before 31 March | ITR ची कार्ये

Complete these tasks before 31 March | ITR ची कार्ये

Complete these tasks before 31 March

Complete these tasks about ITR before 31 March | आयटीआर बाबत विलंबित आयकर रिटर्न भरणे, कर नियोजन, ई-व्हेरिफिकेशन; पॅन-आधार लिंक व ॲडव्हान्स टॅक्स भरणे इ. कामे 31 मार्च पर्यंत पूर्ण करा.

चालू आर्थिक वर्ष आता संपत आलेले आहे; त्यामुळे पगारदार करदात्यांनी 31 मार्चपूर्वी कर-संबंधित कामे; पूर्ण करण्याची आठवण या लेखाद्वारे करुन दिली आहे. त्यांच्यासाठी एक महत्त्वपूर्ण अंतिम मुदत आहे; विलंबित आयकर रिटर्न भरण्यापासून; ते तुमच्या करांचे नियोजन करण्यापर्यंत, आणि इतर कोणताही दंड टाळण्यासाठी; हे सर्व करण्याची 31 मार्च ही शेवटची तारीख आहे. तुम्ही यापैकी कोणतेही काम चुकवू नका याची खात्री करण्यासाठी; तुम्हाला मार्चच्या शेवटच्या दिवसात, तसेच FY2021-22 मध्ये पूर्ण करायची असलेली विविध आयकर-संबंधित कामे. (Complete these tasks before 31 March)

विलंबित आयकर रिटर्न भरणे

Complete these tasks before 31 March
Photo by Tara Winstead on Pexels.com

31 मार्च ही शेवटची संधी आहे; ज्या पगारदार करदात्यांनी आर्थिक वर्ष 2020-21 ची आयकर बाबतची सर्व कामे पूर्ण केलेली नाहीत; त्यांनी हे देखील लक्षात घेतले पाहिजे की; तुम्हाला तुमच्या उत्पन्नानुसार रु. 1,000 किंवा रु. 5000 च्या दंडाला सामोरे जावे लागू शकते; आणि करांवर अतिरिक्त व्याज देखील भरावे लागेल. आयकर (आय-टी) कायद्याच्या कलम 234 एफ अंतर्गत; दंड भरावा लागेल, असे सरकारने उशीरा आयटी रिटर्न भरल्यावर म्हटले आहे.

कर नियोजनाची अंतिम मुदत

Complete these tasks before 31 March
Photo by Nataliya Vaitkevich on Pexels.com

 मार्च 31 हा FY21-22 चा शेवट आहे; आणि याचा अर्थ जास्त महसूल भरु नये म्हणून; तुमच्या करांचे योग्य नियोजन करण्याचा हा शेवटचा महिना आहे. तुमचा कर लाभ वाढवण्याची; ही शेवटची संधी आहे. असे दिसून आले आहे की; बहुतेक गुंतवणूकदारांना अंतिम मुदतीची चांगली माहिती असूनही; त्यांचे आयकर नियोजन शेवटच्या क्षणापर्यंत पुढे ढकलले जाते; आणि त्यामुळे चुका होतात. अशा प्रकारे, चालू आर्थिक वर्षासाठी; तुमच्या कर-बचत गुंतवणुकीचे नियोजन करण्याची; आणि सामान्य चुका टाळण्याची 31 मार्च ही तुमची शेवटची संधी असेल.

ITR चे ई-व्हेरिफिकेशन (Complete these tasks before 31 March)

Complete these tasks before 31 March
Photo by RODNAE Productions on Pexels.com

जर तुम्ही मागील मूल्यांकन वर्षासाठी; तुमच्या आयकर रिटर्नची पडताळणी केली नसेल, तर या महिन्याच्या शेवटी तुमची अंतिम मुदत आहे. सरकारी मार्गदर्शक तत्त्वांनुसार; आर्थिक वर्ष 19-20 च्या आयकर रिटर्नचे ई-व्हेरिफिकेशन; 31 मार्च 2022 पर्यंत केले जाऊ शकते. केंद्रीय प्रत्यक्ष कर मंडळ किंवा CBDT ने करदात्यांना ITR मध्ये ई-व्हेरिफिकेशन करण्यासाठी; एक वेळची सूट दिली आहे. निर्दिष्ट तारीख. मुदत ओलांडली की हे काम पूर्ण करता येत नाही.

पॅन-आधार लिंक (Complete these tasks before 31 March)

How to link Mobile with Aadhaar and Pan?
How to link Mobile with Aadhaar and Pan? marathibana.in

प्रत्येक करदात्यासाठी हे एक महत्त्वपूर्ण कार्य आहे; CBDT नुसार पॅन-आधार लिंक करणे. कोणत्याही प्रकारचा दंड टाळण्यासाठी तुम्हाला 31 मार्चपर्यंत करावे लागणारे; सर्वात महत्त्वाचे काम आहे. त्याचे पालन न केल्यास, तुमचा पॅन निष्क्रिय होईल; आणि 10,000 रुपयांपर्यंत दंड आकारला जाऊ शकतो.

31 मार्चनंतर पॅन-आधार लिंक केल्यास; 1,000 रुपयांपर्यंत दंड आकारला जाईल;  असे सरकारने म्हटले आहे. निष्क्रिय पॅनचा अर्थ असा होतो की; तुम्ही म्युच्युअल फंड, स्टॉकमध्ये गुंतवणूक करु शकणार नाही; किंवा बँक खाते उघडू शकणार नाही. वाचा: Know all about Intimation u/s 143-1 | विषयी सर्व काही

ॲडव्हान्स टॅक्स भरणे (Complete these tasks before 31 March)

Complete these tasks before 31 March
Photo by Mayur Freelancer on Pexels.com

ॲडव्हान्स टॅक्स भरण्याची अंतिम मुदत देखील 31 मार्च आहे; कोणत्याही करदात्याने ज्याला वर्षभरासाठी 10,000 रुपये किंवा त्याहून अधिक रक्कम भरायची आहे; त्याने ॲडव्हान्स टॅक्स भरणे आवश्यक आहे. चौथा हप्ता 15 मार्च 2022 पर्यंत भरायचा होता; परंतु करदाते 31 मार्च 2022 रोजी किंवा त्यापूर्वी; आर्थिक वर्ष 21-22 साठी आगाऊ कर भरु शकतात. वाचा: How to Save Income Tax on Salary | पगारावर कर कसा वाचवायचा

31 मार्चपूर्वी कर-बचतीच्या योग्य हालचाली कशा करायच्या

वर्षाची ती वेळ पुन्हा एकदा आली आहे; जेव्हा अनेक करदाते 31 मार्चच्या अंतिम मुदतीपूर्वी; कर-बचत पूर्ण करण्यासाठी घाई करत आहेत. तुम्ही आर्थिक वर्षात केलेल्या काही गुंतवणुकीवर; कलम 80C अंतर्गत कर कपातीचा दावा करु शकता; कलम 80D अंतर्गत भरलेल्या आरोग्य विमा प्रीमियमवर, कलम 24(b) अंतर्गत भरलेल्या गृहकर्जावरील व्याजावर; आणि याप्रमाणे. पगारदार कर्मचाऱ्यांनी डिसेंबर, जानेवारी किंवा फेब्रुवारीमध्ये; त्यांच्या नियोक्त्यांना गुंतवणुकीचे पुरावे सादर करणे आवश्यक आहे. वाचा: How to get one lakh monthly pension | दरमहा रु.1 लाख पेन्शन

असे करण्यात अयशस्वी झालेल्यांना; त्यांची कर-बचत गुंतवणूक करण्यासाठी 31 मार्चपर्यंत वेळ आहे, परंतु नियोक्ते तुमच्या घोषित गुंतवणुकीवर आधारित कर कपात करतील; तथापि, तुम्ही कपात केलेल्या कोणत्याही अतिरिक्त करासाठी; कर परतावा मागू शकता. वाचा:Taxable and Non-Taxable Allowances | करपात्र व अकरपात्र भत्ते

तुमचा ITR परतावा मिळाला नाही? का जाणून घ्या

How to File Income Tax Return (ITR-1)
How to File Income Tax Return (ITR-1) marathibana.in

आयटीआर ई फाइलिंग पोर्टलने; इन्कम टॅक्स रिटर्न (ITR) संबंधित कामे सुलभ केली आहेत. आयटीआर भरण्यास उशीर झाल्यास करदात्यांना; 10,000 रुपयांपर्यंत दंड आकारला जाऊ शकतो. तुम्ही जितक्या लवकर तुमचा ITR फाइल कराल; तितक्या लवकर तुम्हाला तुमची परतावा रक्कम मिळेल. वाचा: How to e-Verify Income Tax Return? | ITR पडताळणी कशी करावी?

आर्थिक वर्ष 2020-21 साठी, ITR दाखल करण्याची अंतिम तारीख; 31 डिसेंबर 2021 होती. कोविड-19 महामारीमुळे; अनेक वेळा मुदत वाढवण्यात आली होती. मिंटच्या अहवालानुसार, सुमारे 6.25 कोटी करदात्यांनी आयटीआर ई फाइलिंगचा वापर करुन; आयटीआर दाखल केला आहे. 4.5 कोटींहून अधिक परताव्यांची प्रक्रिया; आधीच झाली आहे. वाचा: Tax-saving rules and ways to save tax |करबचत नियम आणि मार्ग

तथापि, करदात्यांना त्यांच्या परताव्याची रक्कम; मिळाली नसण्याची शक्यता आहे. त्याची अनेक कारणे आहेत; मिंटने म्हटले आहे की आयटीआर वेबसाइटमधील त्रुटी; हे प्रमुख कारणांपैकी एक आहे. त्यामुळे इन्कम टॅक्स रिटर्न भरण्यास विलंब होत आहे.  वाचा: How to plan IT for the FY 2022-23 | आयकर नियोजन

न भरलेली आयकर रक्कम (Complete these tasks before 31 March)

जर कोणतीही आयकर रक्कम अद्याप भरलेली नसेल; तर आयटी विभाग आयटीआर परतावा विनंती नाकारतो. अशावेळी आयकर विभाग थकबाकी असलेल्या; करदात्यांना नोटीस पाठवतो. निर्दिष्ट मुदतीत उर्वरित कर भरल्यानंतर; करदाता ITR साठी पुन्हा अर्ज करु शकतो. वाचा: Important Questions About Income Tax | आयकर बाबतचे प्रश्न

बँक खाते प्रमाणित नसेल तर (Complete these tasks before 31 March)

आयटीआर प्राप्त करण्यासाठी, करदात्याचे बँक खाते पूर्व-प्रमाणित असणे आवश्यक आहे. ई-व्हेरिफिकेशन, सुरक्षित लॉगिन, आयटीआर पासवर्ड बदलण्यासारखी; इतर कामे देखील केवळ पूर्व-प्रमाणित बँक खात्याद्वारेच करता येतात. वाचा: IT Calculation for Salaried Employee | आयकर गणना

प्रमाणीकरणासाठी, खात्यातील मोबाईल क्रमांक आणि ईमेल आयकर फॉर्ममध्ये; सारखेच असल्याची खात्री करणे आवश्यक आहे. आयटीआर दाखल करण्यापूर्वी सत्यापित करण्यासाठी; तपशील जुळत नसताना अद्यतनित करा. वाचा: Excellent Tax Saving Investment Options | कर बचत योजना

ITR सत्यापित केला नसेल तर (Complete these tasks before 31 March)

ITR वैध मानण्यासाठी; ते सत्यापित करणे आवश्यक आहे. आयकर विभाग आयटीआरच्या ई-व्हेरिफिकेशनलाही परवानगी देतो. जर आयटीची पडताळणी केली नाही तर; ती अवैध मानली जाते. आयटीआर भरल्यानंतर 120 दिवसांच्या आत; त्याची पडताळणी करणे आवश्यक आहे. वाचा: How to choose the right ITR form? | योग्य ITR फॉर्म असा निवडा

माहिती नसलेल्यांसाठी, आधार कार्ड आणि मोबाईल नंबर वापरुन; ITR सत्यापित केला जाऊ शकतो. वेळेवर ITR परतावा प्राप्त करण्यासाठी; ITR सत्यापित करण्याचा सल्ला दिला जातो. वाचा: Avoid these mistakes while filing ITR | ITR भरताना या चुका टाळा

आयटीआर स्टेटस कसे तपासायचे? (Complete these tasks before 31 March)

  1. https://eportal.incometax.gov.in/iec/foservices/#/login वर लॉग इन करा.
  2. ‘माझे खाते My Account’ विभागांतर्गत, ‘परतावा/मागणी स्थिती ‘Refund/ Demand Status’ वर क्लिक करा.
  3. आयटीआर परतावा अयशस्वी झाल्याबद्दल तपशील स्क्रीनवर प्रदर्शित केला जाईल.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollectionवेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत”शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

टीप: हा लेख केवळ माहितीच्या उद्देशाने दिलेला आहे.

Bachelor of Technology Courses

Bachelor of Technology Courses | बीटेक कोर्स यादी

Bachelor of Technology Courses | इयत्ता 12वी सायन्स नंतर बीटेक कोर्स आणि स्पेशलायझेशनची यादी, जी विदयार्थ्यांना उद्योगाच्या आवश्यकतांसह अवगत करेल ...
Read More
Diploma in Textile Design After 10th

Diploma in Textile Design After 10th | टेक्सटाईल डिझाईन

Diploma in Textile Design After 10th | 10वी नंतर टेक्सटाईल डिझाईन मध्ये डिप्लोमासाठी पात्रता, प्रवेश प्रक्रिया, अभ्यासक्रम, महाविदयालये, नोकरी व ...
Read More
Diploma in Accounting After 12th

Diploma in Accounting After 12th | डिप्लोमा इन अकाउंटिंग

Diploma in Accounting After 12th | डिप्लोमा इन अकाउंटिंग, पात्रता, प्रवेश प्रक्रिया, कौशल्ये, अभ्यासक्रम, प्रमुख महाविद्यालये, जॉब प्रोफाईल, नोकरीचे क्षेत्र, ...
Read More
B.Tech in Information Technology

B.Tech in Information Technology | आय.टी बी.टेक

B.Tech in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञानातील बी. टेक, पात्रता निकष, प्रवेश प्रक्रिया, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, विषय, करिअर पर्याय, भविष्यातील ...
Read More
Hotel Management Courses After 10th

Hotel Management Courses After 10th | हॉटेल मॅनेजमेंट

Hotel Management Courses After 10th | 10वी नंतर हॉटेल मॅनेजमेंट कोर्सेस, कोर्स अभ्यासक्रम, कालावधी, महाविदयालये, सरासरी फी व शंका समाधान ...
Read More
Bachelor of Technology in Automobile Engineering

Bachelor of Technology in Automobile Engineering

Bachelor of Technology in Automobile Engineering | बॅचलर ऑफ टेक्नॉलॉजी (बी.टेक), ऑटोमोबाइल इंजिनीअरिंग कोर्स, पात्रता, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, महाविदयालये व ...
Read More
Know About IT Courses After 10th

Know About IT Courses After 10th | आयटी अभ्यासक्रम

Know About IT Courses After 10th | दहावी नंतर कमी कालावधीमध्ये नोकरीची संधी उपलब्ध करुन देणा-या आयटी अभ्यासक्रमांबद्दल जाणून घ्या ...
Read More
Know the top 5 Courses after 10th

Know the top 5 Courses after 10th | 10 वी नंतरचे 5 कोर्स

Know the top 5 Courses after 10th | अभियांत्रिकी, वैदयकिय, व्यवसाय व्यवस्थापन, प्रमाणपत्र व व्यवसायाशी संबंधीत महत्वाचे 10 वी नंतरचे ...
Read More
Know what to do after 12th?

Know what to do after 12th? | 12वी नंतर पुढे काय?

Know what to do after 12th? | 12वी उत्तीर्ण झाल्यानंतर विदयार्थी त्यांच्या आवडीनुसार विज्ञान, वाणिज्य किंवा कला शाखेची निवड करु ...
Read More
Best 5 Computer Science Courses

Best 5 Computer Science Courses | संगणक विज्ञान पदवी

Best 5 Computer Science Courses | सर्वोत्कृष्ट 5 संगणक विज्ञान अभ्यासक्रम, बीटेक, बीई, बीसीएस, बीएस्सी व बीसीए विषयी सविस्तर माहिती ...
Read More
Spread the love