Skip to content
Marathi Bana » Posts » Know about loudspeakers & law in India | ध्वनी प्रदुषण कायदा

Know about loudspeakers & law in India | ध्वनी प्रदुषण कायदा

Know about loudspeakers & law in India

Know about loudspeakers & law in India | भारतातील लाउडस्पीकरच्या आवाजाबाबतचा कायदा; ध्वनी उपकरणांच्या वापरा बाबत ‘आवाज’ वाढत असताना; न्यायालयांनी आतापर्यंत काय म्हटले आहे, घ्या जाणून…

हनुमान जयंती उत्सवादरम्यान; विविध राज्यांमध्ये झालेल्या जातीय हिंसाचाराच्या पार्श्वभूमीवर; लाऊडस्पीकरचा वाद पेटला आहे. भारतात लाऊडस्पीकरवरुन वातावरण तापत आहे; मनसे अध्यक्ष राज ठाकरे यांनी मशिदींद्वारे उपकरणांच्या वापरावर बंदी घालण्याचे आवाहन केल्यानंतर; राज्यातील स्पीकरच्या वापराबाबत निर्देश जारी करण्यासाठी; महाराष्ट्र सरकार बैठक घेत आहे. (Know about loudspeakers & law in India)

दिल्ली, आंध्र प्रदेश, कर्नाटक आणि उत्तराखंड मध्ये हनुमान जयंती उत्सवादरम्यान विविध राज्यांमध्ये जातीय हिंसाचाराच्या पार्श्वभूमीवर; हा वाद सुरु झाला आहे. गुजरात आणि कर्नाटकातही इतर जातीय-संबंधित संघर्ष दिसले; या मुद्द्यावर चर्चा सुरु असताना, भारतात लाऊडस्पीकरच्या वापराशी संबंधित नियम काय आहेत? यावर एक नजर:

ध्वनी आणि ध्वनी प्रदूषक कायदे काय सांगतात

Photo by Pressmaster on Pexels.com

लाऊडस्पीकरचा वापर केल्याने; आवाज निर्माण होतो. आवाजाची व्याख्या “अवांछित आवाज, अनिच्छुक आवाजाचा कानांवर होऊ शकणार्‍या प्रतिकूल परिणामाच्या संदर्भात; वातावरणात फेकून दिलेला आरोग्य आणि संप्रेषणाचा धोका” अशी केली आहे.

संगीत हा आवाज आहे जो श्रोत्यांना आनंद देतो; तर आवाज हा आवाज आहे जो वेदना आणि त्रास देतो. एका व्यक्तीसाठी संगीत काय आहे; ते दुसऱ्यासाठी आवाज असू शकतो. 1981 च्या वायु (प्रदूषण प्रतिबंध आणि नियंत्रण) कायद्याच्या कलम 2(अ) मध्ये; आवाजाची व्याख्या ‘वायू प्रदूषक’ म्हणून करण्यात आली आहे.

Photo by Sora Shimazaki on Pexels.com

कलम 2(अ) नुसार, “वायू प्रदूषक” म्हणजे आवाजाचा समावेश असलेला कोणताही घन, द्रव किंवा वायू पदार्थ; जो वातावरणात अशा एकाग्रतेमध्ये असतो की मानव, इतर सजीव प्राणी, वनस्पती; यांना हानीकारक असू शकतो. मालमत्ता, किंवा पर्यावरण, अहवालात म्हटले आहे.

ध्वनी प्रदूषण हा ध्वनीपासून वेगळा शब्द म्हणून नियुक्त केला गेला आहे. आवाजाची व्याख्या “ध्वनी; एक कठोर असहमत आवाज, किंवा असा आवाज; प्रदूषण, एखाद्या विशिष्ट क्षेत्रात जास्त किंवा त्रासदायक आवाज, उदा. रहदारी किंवा विमानाच्या इंजिनमधून.”

सीपीसीबी आणि परवानगीयोग्य आवाज पातळी

CPCB ने विविध क्षेत्रांसाठी भारतात; परवानगीयोग्य आवाज पातळी स्थापित केली आहे. ध्वनी प्रदूषण नियमांद्वारे दिवस आणि रात्री; दोन्हीसाठी, वेगवेगळ्या झोनमधील आवाजाची स्वीकार्य पातळी परिभाषित केली गेली आहे. औद्योगिक क्षेत्रामध्ये अनुज्ञेय मर्यादा दिवसा 75 डीबी; आणि रात्री 70 डीबी आहे. दिवसा आणि रात्री, ते व्यावसायिक भागात 65 dB आणि 55 dB; आणि निवासी भागात 55 dB आणि 45 dB असते, अहवालानुसार.

Photo by Anthony on Pexels.com

यापूर्वी, 1981 च्या वायु (प्रदूषण प्रतिबंध आणि नियंत्रण) कायद्याने ध्वनी प्रदूषण; आणि त्याचे स्रोत संबोधित केले होते. तथापि, ते आता ध्वनी प्रदूषण (नियमन आणि नियंत्रण); नियम, 2000 द्वारे स्वतंत्रपणे नियंत्रित केले जातात. पर्यावरण (संरक्षण) नियम, 1986 मध्ये मोटार वाहने; एअर कंडिशनर, रेफ्रिजरेटर, डिझेल जनरेटर आणि विशिष्ट प्रकारच्या बांधकाम उपकरणांसाठी; आवाज मानके देखील समाविष्ट आहेत. त्याचप्रमाणे, डिझेल जनरेटर सेट वापरताना; ध्वनी प्रदूषणाच्या नियमांचे उल्लंघन केल्यास संच सील केले जाऊ शकतात; आणि सेटच्या आकारानुसार 10,000 ते 100,000 रुपयांपर्यंत दंड आकारला जाऊ शकतो.

आवाज उत्सर्जित करणाऱ्या बांधकाम उपकरणांचे उल्लंघन केल्यास 50,000 रुपये दंड तसेच उपकरणे जप्त किंवा सील केली जाऊ शकतात.

लाऊडस्पीकरवर न्यायालयाचे आदेश:

सुप्रीम कोर्टाचा जून 2005 चा आदेश (Know about loudspeakers & law in India)

सुप्रीम कोर्टाने रात्री 10 च्या दरम्यान सार्वजनिक ठिकाणी लाऊडस्पीकर; आणि म्युझिक सिस्टीमच्या वापरावर बंदी घातली होती. आणि जुलै 2005 मध्ये सकाळी 6 वाजता (सार्वजनिक आपत्कालीन परिस्थिती वगळता); अशा भागात राहणाऱ्यांच्या आरोग्यावर ध्वनी प्रदूषणाचे गंभीर परिणाम नमूद केले.

उत्सवाबाबत सुप्रीम कोर्टाचा चा आदेश

सुप्रीम कोर्टाने 28 ऑक्टोबर 2005 रोजी वर्षातील 15 दिवस उत्सवाच्या प्रसंगी; मध्यरात्रीपर्यंत लाऊडस्पीकर वापरता येतील असा निर्णय दिला. सर्वोच्च न्यायालयाचे तत्कालीन अध्यक्ष आर.सी. लाहोटी आणि न्यायमूर्ती अशोक भान यांच्या खंडपीठाने; राज्यांना ध्वनी प्रदूषणाचे नियम शिथिल करण्याची; परवानगी देणार्‍या वैधानिक नियमाची संवैधानिकता कायम ठेवली; ज्यात सण आणि धार्मिक प्रसंगी मध्यरात्रीपर्यंत लाऊडस्पीकरचा वापर करण्यास परवानगी दिली आहे. .

काही राज्य सरकारांनी दाखल केलेल्या अपीलला प्रतिसाद म्हणून हा आदेश जारी करण्यात आला; ज्यांनी दावा केला की सर्वोच्च न्यायालयाच्या 18 जुलैच्या आदेशानुसार; ज्याने रात्री 10 च्या दरम्यान लाऊडस्पीकरच्या वापरावर ब्लँकेट बंदी लादली होती. आणि सकाळी 6 वाजता, ध्वनी प्रदूषण (नियंत्रण आणि नियमन); नियम 2000 अंतर्गत त्यांना दिलेला अधिकार काढून घेतला होता.

तथापि, सर्वोच्च न्यायालयाने निर्णय दिला की राज्य सरकार बंदी उठवण्याचे अधिकार इतर प्राधिकरणांना सोपवू शकत नाहीत.

मुंबई उच्च न्यायालयाने काय म्हटले आहे (Know about loudspeakers & law in India)

मुंबई उच्च न्यायालयाने ऑगस्ट 2016 मध्ये लाऊडस्पीकरचा वापर हा; मूलभूत अधिकार नसल्याचा निर्णय दिला होता. मुंबई उच्च न्यायालयाने निर्णय दिला की; कोणताही धर्म किंवा संप्रदाय असा दावा करु शकत नाही की; लाउडस्पीकर किंवा सार्वजनिक संबोधन प्रणाली वापरण्याचा अधिकार हा; भारतीय संविधानाच्या कलम 25 द्वारे हमी दिलेला मूलभूत अधिकार आहे.

सायलेन्स झोनमध्ये धार्मिक आस्थापना असल्यास; अशा झोनमध्ये लाऊडस्पीकर आणि इतर प्रकारच्या ध्वनी निर्माण करणाऱ्या यंत्रणांचा वापर करण्यास मनाई करणारे नियम; अशा धार्मिक आस्थापनांनी पाळावेत, असा आदेशही देण्यात आला होता.

उत्तराखंड उच्च न्यायालयाची 5 डेसिबल मर्यादा

उत्तराखंड उच्च न्यायालयाने 26 जून 2018 रोजी लाऊडस्पीकरसाठी; पाच-डेसिबल मर्यादा स्थापित केली. उत्तराखंड उच्च न्यायालयाने राज्य सरकारला निर्देश दिले की; दिवसाही लाऊडस्पीकरचा वापर, आवाज पातळी ओलांडणार नाही; हे मान्य करत वापरकर्त्याने लाऊडस्पीकरचा वापर करावा. पाच डेसिबल. जमिनीवर पडणारी पिन 10 डेसिबल आवाज करते; जसे की एखादी व्यक्ती श्वास घेते.

धार्मिक संस्थांसह कोणतीही व्यक्ती किंवा संस्था योग्य प्राधिकरणांच्या लेखी परवानगीशिवाय; लाऊडस्पीकर किंवा सार्वजनिक संबोधन प्रणाली वापरणार नाही; याची खात्री करण्याचे आदेश न्यायालयाने राज्य सरकारला दिले.

“रात्री 12 वाजल्यानंतरही लाऊडस्पीकर वाजत राहतात; असे न्यायालयाने म्हटले आहे की, “मंदिर, मशिदी आणि गुरुद्वारांमध्येही प्राधिकरणाच्या लेखी परवानगीशिवाय लाऊडस्पीकर वापरता येणार नाही.”

त्यानंतर, जुलै 2020 मध्ये, उत्तराखंड उच्च न्यायालयाने जून 2018 मध्ये जारी केलेल्या आपल्या पूर्वीच्या आदेशात बदल करुन; आवाजाची पातळी पाच डेसिबलपर्यंत मर्यादित केली, त्याला “अपघाती त्रुटी” असे म्हटले. अशा प्रकारे; उच्च न्यायालयाने प्रभावीपणे राज्याची बंदी उठवण्याचा मार्ग मोकळा केला. धार्मिक संस्थांमध्ये लाऊडस्पीकरचा वापर.

उधम सिंग नगर जिल्ह्यातील बाजपूर भागातील जामा मशिदीने लाऊडस्पीकर वापरण्याची परवानगी मागणाऱ्या अर्जाला उत्तर देताना; न्यायालयाच्या आदेशात बदल करण्यात आला. वाचा; Amazing Places in the World | जगातील आश्चर्यकारक ठिकाणे

कर्नाटकात हा मुद्दा कसा उलगडला (Know about loudspeakers & law in India)

कर्नाटक उच्च न्यायालयाने रात्री 10 नंतर; लाऊडस्पीकर वापरण्यास बंदी घातली आहे. सप्टेंबर 2018 मध्ये. जेव्हा अधिकार्‍यांनी लाऊडस्पीकरवर बंदी घातली; तेव्हा उच्च न्यायालयाने अनुज्ञेय ध्वनी पातळी निर्दिष्ट करणाऱ्या; सर्वोच्च न्यायालयाच्या मार्गदर्शक तत्त्वांचे पालन करण्याचे निर्देश दिले. वाचा: Mysterious Wonders of the World | जगातील रहस्यमय चमत्कार

31 डिसेंबर 2018 पर्यंत जिल्ह्यात लाऊडस्पीकर वापरण्यास मनाई करणाऱ्या; उपायुक्तांच्या (DC) आदेशाला कोप्पलच्या रहिवाशाने आव्हान दिल्यानंतर; हा आदेश जारी करण्यात आला. हिंदू महामंडळीचे सचिव गविसिद्दप्पा यांनी कोप्पल जिल्हा प्रशासनाविरुद्ध; उच्च न्यायालयात अपील दाखल केले. ज्याने 4 सप्टेंबर 2018 रोजी ध्वनी प्रदूषण (नियमन आणि नियंत्रण) ;नियम आणि पर्यावरण (संरक्षण) कायद्यांतर्गत आदेश जारी केला.

या आदेशाने 4 सप्टेंबर ते 31 डिसेंबर 2018 दरम्यान निर्धारित मर्यादा ओलांडलेल्या ऑडिओ उपकरणांच्या वापरावर बंदी घालण्यात आली आहे. वाचा; Significance Of Red Colour In Weddings | लाल रंगाचे महत्व

त्यानंतर, जानेवारी 2021 मध्ये, कर्नाटक उच्च न्यायालयाने; राज्य सरकारला राज्यातील धार्मिक स्थळांवर बेकायदेशीर लाऊडस्पीकरवर; कारवाई करण्याचे निर्देश दिले. ध्वनी प्रदूषण कायद्याचे आणि सर्वोच्च न्यायालयाच्या आदेशांचे उल्लंघन करुन; धार्मिक स्थळांवर ॲम्प्लीफायर आणि लाऊडस्पीकरच्या वापराविरुद्ध; कारवाई करण्यासाठी पोलिस आणि कर्नाटक राज्य प्रदूषण नियंत्रण मंडळाला (KSPCB); तात्काळ आदेश जारी करण्याचे आदेश राज्य सरकारला दिले आहेत.

मुख्य न्यायमूर्ती अभय श्रीनिवास ओका आणि न्यायमूर्ती; सचिन शंकर मगदूम यांच्या खंडपीठासमोर; बेंगळुरुच्या गिरीश भारद्वाज यांनी दाखल केलेल्या; जनहित याचिकांवर सुनावणी सुरु होती.

वाचा: Most Dangerous Places in the World | जगातील सर्वात धोकादायक ठिकाणे

राज्यघटनेच्या कलम २१ नुसार; राज्य सरकारने नागरिकांच्या हक्कांचे संरक्षण करणे आवश्यक आहे. पर्यावरण संरक्षण कायदा, 1986 अंतर्गत जारी केलेल्या ध्वनी प्रदूषण (नियमन आणि नियंत्रण); नियम, 2000 चे उल्लंघन करुन धार्मिक स्थळांवर लाउडस्पीकरच्या बेकायदेशीर वापराबाबत; न्यायालयाला अनेक जनहित याचिका प्राप्त झाल्या होत्या.

नोव्हेंबर 2021 मध्ये, कर्नाटक उच्च न्यायालयाने राज्य सरकारला मशिदींमध्ये लाऊडस्पीकर; आणि सार्वजनिक पत्ता प्रणालींना परवानगी देणाऱ्या कायदेशीर तरतुदी; तसेच त्यांचा वापर मर्यादित करण्यासाठी कोणती पावले उचलली जात आहेत; हे स्पष्ट करण्यास सांगितले. वाचा: Most Attractive Facts About Human Babies | बाळांबद्दलची तथ्ये

मुख्य न्यायमूर्ती रितू राज अवस्थी यांच्या अध्यक्षतेखालील खंडपीठासमोर गिरीश भारद्वाज यांनी बेंगळुरुच्या थानिसांद्र जिल्ह्यातील मशिदींमुळे होणाऱ्या ध्वनिप्रदूषणाबाबत; दाखल केलेल्या याचिकेवर सुनावणी सुरु होती. ध्वनिप्रदूषण नियंत्रण कायद्याची प्रभावीपणे अंमलबजावणी कशी करावी; यासाठी त्यांनी न्यायालयाकडे मार्गदर्शन मागितले.

पंजाब आणि हरियाणा उच्च न्यायालय (Know about loudspeakers & law in India)

पंजाब आणि हरियाणा उच्च न्यायालयाने; जुलै 2019 मध्ये धार्मिक संस्थांसह सार्वजनिक ठिकाणी; लाऊडस्पीकरच्या वापरावर बंदी घातली. न्यायालयाच्या मते, सार्वजनिक पत्ता प्रणाली केवळ पूर्वपरवानगीनेच वापरली जावी; आणि आवाजाची पातळी कधीही स्वीकार्य मर्यादेपेक्षा जास्त नसावी. वाचा: Popular Tourist Destinations in India | भारतातील पर्यटन स्थळे

“पंजाब, हरियाणा आणि केंद्रशासित प्रदेश; चंदीगड राज्यांना हे सुनिश्चित करण्याचे निर्देश दिले आहेत; की कोणत्याही व्यक्तीने धार्मिक संस्थांसह, मंदिरे, मशिदी आणि गुरुद्वारांमध्ये; प्राधिकरणाच्या लेखी परवानगीशिवाय लाऊडस्पीकर किंवा सार्वजनिक संबोधन प्रणाली वापरली जाणार नाही. अगदी दिवसाच्या वेळी, आणि ते देखील, आवाजाची पातळी 10dB(A); परिघीय आवाज पातळीपेक्षा जास्त नसावी; असे हमीपत्र घेऊन,” आदेशात म्हटले आहे. वाचा: The Importance of Reading in life | वाचनाचे जीवनातील महत्व

मशिदींद्वारे लाऊडस्पीकर वापरण्याबद्दल अलाहाबाद उच्च न्यायालय काय म्हणाले

अलाहाबाद हायकोर्टाने 15 मे 2020 रोजी निर्णय दिला की; मशिदीच्या मिनारांमधून मानवी आवाजाने अजान केवळ इस्लामिक पुजारी; द्वारे पठण केले जाऊ शकते; कोणतेही प्रवर्धक उपकरण किंवा लाऊडस्पीकर न वापरता. वाचा: 10 Trees that release O2 at Night |’ही’ झाडं रात्री ऑक्सिजन देतात!

“आझान हा इस्लामचा अत्यावश्यक आणि अविभाज्य भाग असू शकतो असे आमचे मत आहे; परंतु लाऊडस्पीकर किंवा इतर ध्वनी वाढविणार्‍या उपकरणांद्वारे; त्याचे पठण हा धर्माचा अविभाज्य भाग आहे, असे म्हणता येणार नाही, जे अनुच्छेद 25 मध्ये समाविष्ट केलेल्या; मूलभूत अधिकाराच्या संरक्षणाची हमी देते. जे सार्वजनिक सुव्यवस्था, नैतिकता किंवा आरोग्य तसेच; राज्यघटनेच्या भाग III मधील इतर तरतुदींच्या अधीन आहे, ”अहवालानुसार खंडपीठाने निकाल दिला. वाचा: Every mole on the body says something | शरीरावरील तिळाचे अर्थ

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या

टीप: हा लेख केवळ माहितीच्या उद्देशाने दिलेला आहे, वाचकांनी त्याचा वापर कोणत्याही संदर्भासाठी करु नये.

Know All About Chartered Accountancy | चार्टर्ड अकाउंटन्सी

Know All About Chartered Accountancy | चार्टर्ड अकाउंटन्सी हा, वाणिज्य शाखेतील विद्यार्थ्यांसाठी उत्तम करिअर पर्याय आहे; CA साठी प्रवेश, पात्रता, ...
Read More

Every mole on the body says something | शरीरावरील तिळाचे अर्थ

Every mole on the body says something | शरीरावरील प्रत्येक तीळ काहीतरी सांगतो, जाणून घ्या शरीरावरील प्रत्येक तिळाचे जीवनातील महत्त्व ...
Read More

Governance & Administration in Maharashtra | शासन व प्रशासन

Governance & Administration in Maharashtra | महाराष्ट्रातील शासन आणि प्रशासन; राजकारण, स्थानिक शासन, न्यायव्यवस्था व महाराष्ट्राची अर्थव्यवस्था या बाबत सखोल ...
Read More

Know About the State of Maharashtra (I) | महाराष्ट्र राज्य

Know About the State of Maharashtra (I) | महाराष्ट्र राज्याची व्युत्पत्ती, भौगोलिक स्थिती आणि हवामान जाणून घ्या महाराष्ट्र हे भारताच्या ...
Read More

Reasons for filing ITR in time | ITR वेळेत दाखल करण्याची कारणे

Reasons for filing ITR in time | ITR वेळेत दाखल करण्याची कारणे, करपात्र उत्पन्न नसेल तरी देखील; खालील कारणांसाठी ITR ...
Read More

Know what to do before an interview | मुलाखतीपूर्वी काय करावे

Know what to do before an interview | मुलाखतीपूर्वी काय करावे, मुलाखतीची तयारी करणे महत्त्वाचे का आहे व मुलाखतीची तयारी ...
Read More

Amazing Health Benefits of Ghee | तुपाचे आश्चर्यकारक फायदे

Amazing Health Benefits Of Ghee | तुपाचे आश्चर्यकारक आरोग्यदायी फायदे आहेत; परंतू जर जास्त प्रमाणात तुपाचे सेवन केले तर; वजन, ...
Read More

How to Calculate Income Tax 2022-23 | आयकर गणना 2022-23

How to Calculate Income Tax 2022-23 | आयकर गणना 2022-23; पे स्लिपमधील पगाराचे घटक; आयकर गणनेबाबत वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न ...
Read More

How to Remove Black Spots of Pimples? | पिंपल्सचे काळे डाग

How to Remove Black Spots of Pimples? | पिंपल्समुळे होणारे काळे डाग कसे काढायचे?; मुरुमांचे डाग आणि चट्टे नैसर्गिकरित्या कमी ...
Read More

How to make green bananas ripen faster | अशी पिकवा केळी

How to make green bananas ripen faster | हिरवी केळी जलद पक्व कशी करावी? तसेच, पिकलेली केळी जास्त दिवशी टिकवण्यासाठी; ...
Read More
Spread the love