Skip to content
Marathi Bana » Posts » Know about loudspeakers & law in India | ध्वनी प्रदुषण कायदा

Know about loudspeakers & law in India | ध्वनी प्रदुषण कायदा

Know about loudspeakers & law in India

Know about loudspeakers & law in India | भारतातील लाउडस्पीकरच्या आवाजाबाबतचा कायदा; ध्वनी उपकरणांच्या वापरा बाबत ‘आवाज’ वाढत असताना; न्यायालयांनी आतापर्यंत काय म्हटले आहे, घ्या जाणून…

हनुमान जयंती उत्सवादरम्यान; विविध राज्यांमध्ये झालेल्या जातीय हिंसाचाराच्या पार्श्वभूमीवर; लाऊडस्पीकरचा वाद पेटला आहे. भारतात लाऊडस्पीकरवरुन वातावरण तापत आहे; मनसे अध्यक्ष राज ठाकरे यांनी मशिदींद्वारे उपकरणांच्या वापरावर बंदी घालण्याचे आवाहन केल्यानंतर; राज्यातील स्पीकरच्या वापराबाबत निर्देश जारी करण्यासाठी; महाराष्ट्र सरकार बैठक घेत आहे. (Know about loudspeakers & law in India)

दिल्ली, आंध्र प्रदेश, कर्नाटक आणि उत्तराखंड मध्ये हनुमान जयंती उत्सवादरम्यान विविध राज्यांमध्ये जातीय हिंसाचाराच्या पार्श्वभूमीवर; हा वाद सुरु झाला आहे. गुजरात आणि कर्नाटकातही इतर जातीय-संबंधित संघर्ष दिसले; या मुद्द्यावर चर्चा सुरु असताना, भारतात लाऊडस्पीकरच्या वापराशी संबंधित नियम काय आहेत? यावर एक नजर:

ध्वनी आणि ध्वनी प्रदूषक कायदे काय सांगतात

Know about loudspeakers & law in India
Photo by Pressmaster on Pexels.com

लाऊडस्पीकरचा वापर केल्याने; आवाज निर्माण होतो. आवाजाची व्याख्या “अवांछित आवाज, अनिच्छुक आवाजाचा कानांवर होऊ शकणार्‍या प्रतिकूल परिणामाच्या संदर्भात; वातावरणात फेकून दिलेला आरोग्य आणि संप्रेषणाचा धोका” अशी केली आहे.

संगीत हा आवाज आहे जो श्रोत्यांना आनंद देतो; तर आवाज हा आवाज आहे जो वेदना आणि त्रास देतो. एका व्यक्तीसाठी संगीत काय आहे; ते दुसऱ्यासाठी आवाज असू शकतो. 1981 च्या वायु (प्रदूषण प्रतिबंध आणि नियंत्रण) कायद्याच्या कलम 2(अ) मध्ये; आवाजाची व्याख्या ‘वायू प्रदूषक’ म्हणून करण्यात आली आहे.

Know about loudspeakers & law in India
Photo by Sora Shimazaki on Pexels.com

कलम 2(अ) नुसार, “वायू प्रदूषक” म्हणजे आवाजाचा समावेश असलेला कोणताही घन, द्रव किंवा वायू पदार्थ; जो वातावरणात अशा एकाग्रतेमध्ये असतो की मानव, इतर सजीव प्राणी, वनस्पती; यांना हानीकारक असू शकतो. मालमत्ता, किंवा पर्यावरण, अहवालात म्हटले आहे.

ध्वनी प्रदूषण हा ध्वनीपासून वेगळा शब्द म्हणून नियुक्त केला गेला आहे. आवाजाची व्याख्या “ध्वनी; एक कठोर असहमत आवाज, किंवा असा आवाज; प्रदूषण, एखाद्या विशिष्ट क्षेत्रात जास्त किंवा त्रासदायक आवाज, उदा. रहदारी किंवा विमानाच्या इंजिनमधून.”

सीपीसीबी आणि परवानगीयोग्य आवाज पातळी

CPCB ने विविध क्षेत्रांसाठी भारतात; परवानगीयोग्य आवाज पातळी स्थापित केली आहे. ध्वनी प्रदूषण नियमांद्वारे दिवस आणि रात्री; दोन्हीसाठी, वेगवेगळ्या झोनमधील आवाजाची स्वीकार्य पातळी परिभाषित केली गेली आहे. औद्योगिक क्षेत्रामध्ये अनुज्ञेय मर्यादा दिवसा 75 डीबी; आणि रात्री 70 डीबी आहे. दिवसा आणि रात्री, ते व्यावसायिक भागात 65 dB आणि 55 dB; आणि निवासी भागात 55 dB आणि 45 dB असते, अहवालानुसार.

closed up photography of brown wooden framed sony speaker
Photo by Anthony on Pexels.com

यापूर्वी, 1981 च्या वायु (प्रदूषण प्रतिबंध आणि नियंत्रण) कायद्याने ध्वनी प्रदूषण; आणि त्याचे स्रोत संबोधित केले होते. तथापि, ते आता ध्वनी प्रदूषण (नियमन आणि नियंत्रण); नियम, 2000 द्वारे स्वतंत्रपणे नियंत्रित केले जातात. पर्यावरण (संरक्षण) नियम, 1986 मध्ये मोटार वाहने; एअर कंडिशनर, रेफ्रिजरेटर, डिझेल जनरेटर आणि विशिष्ट प्रकारच्या बांधकाम उपकरणांसाठी; आवाज मानके देखील समाविष्ट आहेत. त्याचप्रमाणे, डिझेल जनरेटर सेट वापरताना; ध्वनी प्रदूषणाच्या नियमांचे उल्लंघन केल्यास संच सील केले जाऊ शकतात; आणि सेटच्या आकारानुसार 10,000 ते 100,000 रुपयांपर्यंत दंड आकारला जाऊ शकतो.

आवाज उत्सर्जित करणाऱ्या बांधकाम उपकरणांचे उल्लंघन केल्यास 50,000 रुपये दंड तसेच उपकरणे जप्त किंवा सील केली जाऊ शकतात.

लाऊडस्पीकरवर न्यायालयाचे आदेश:

सुप्रीम कोर्टाचा जून 2005 चा आदेश (Know about loudspeakers & law in India)

सुप्रीम कोर्टाने रात्री 10 च्या दरम्यान सार्वजनिक ठिकाणी लाऊडस्पीकर; आणि म्युझिक सिस्टीमच्या वापरावर बंदी घातली होती. आणि जुलै 2005 मध्ये सकाळी 6 वाजता (सार्वजनिक आपत्कालीन परिस्थिती वगळता); अशा भागात राहणाऱ्यांच्या आरोग्यावर ध्वनी प्रदूषणाचे गंभीर परिणाम नमूद केले.

उत्सवाबाबत सुप्रीम कोर्टाचा चा आदेश

सुप्रीम कोर्टाने 28 ऑक्टोबर 2005 रोजी वर्षातील 15 दिवस उत्सवाच्या प्रसंगी; मध्यरात्रीपर्यंत लाऊडस्पीकर वापरता येतील असा निर्णय दिला. सर्वोच्च न्यायालयाचे तत्कालीन अध्यक्ष आर.सी. लाहोटी आणि न्यायमूर्ती अशोक भान यांच्या खंडपीठाने; राज्यांना ध्वनी प्रदूषणाचे नियम शिथिल करण्याची; परवानगी देणार्‍या वैधानिक नियमाची संवैधानिकता कायम ठेवली; ज्यात सण आणि धार्मिक प्रसंगी मध्यरात्रीपर्यंत लाऊडस्पीकरचा वापर करण्यास परवानगी दिली आहे. .

काही राज्य सरकारांनी दाखल केलेल्या अपीलला प्रतिसाद म्हणून हा आदेश जारी करण्यात आला; ज्यांनी दावा केला की सर्वोच्च न्यायालयाच्या 18 जुलैच्या आदेशानुसार; ज्याने रात्री 10 च्या दरम्यान लाऊडस्पीकरच्या वापरावर ब्लँकेट बंदी लादली होती. आणि सकाळी 6 वाजता, ध्वनी प्रदूषण (नियंत्रण आणि नियमन); नियम 2000 अंतर्गत त्यांना दिलेला अधिकार काढून घेतला होता.

तथापि, सर्वोच्च न्यायालयाने निर्णय दिला की राज्य सरकार बंदी उठवण्याचे अधिकार इतर प्राधिकरणांना सोपवू शकत नाहीत.

मुंबई उच्च न्यायालयाने काय म्हटले आहे (Know about loudspeakers & law in India)

मुंबई उच्च न्यायालयाने ऑगस्ट 2016 मध्ये लाऊडस्पीकरचा वापर हा; मूलभूत अधिकार नसल्याचा निर्णय दिला होता. मुंबई उच्च न्यायालयाने निर्णय दिला की; कोणताही धर्म किंवा संप्रदाय असा दावा करु शकत नाही की; लाउडस्पीकर किंवा सार्वजनिक संबोधन प्रणाली वापरण्याचा अधिकार हा; भारतीय संविधानाच्या कलम 25 द्वारे हमी दिलेला मूलभूत अधिकार आहे.

सायलेन्स झोनमध्ये धार्मिक आस्थापना असल्यास; अशा झोनमध्ये लाऊडस्पीकर आणि इतर प्रकारच्या ध्वनी निर्माण करणाऱ्या यंत्रणांचा वापर करण्यास मनाई करणारे नियम; अशा धार्मिक आस्थापनांनी पाळावेत, असा आदेशही देण्यात आला होता.

उत्तराखंड उच्च न्यायालयाची 5 डेसिबल मर्यादा

उत्तराखंड उच्च न्यायालयाने 26 जून 2018 रोजी लाऊडस्पीकरसाठी; पाच-डेसिबल मर्यादा स्थापित केली. उत्तराखंड उच्च न्यायालयाने राज्य सरकारला निर्देश दिले की; दिवसाही लाऊडस्पीकरचा वापर, आवाज पातळी ओलांडणार नाही; हे मान्य करत वापरकर्त्याने लाऊडस्पीकरचा वापर करावा. पाच डेसिबल. जमिनीवर पडणारी पिन 10 डेसिबल आवाज करते; जसे की एखादी व्यक्ती श्वास घेते.

धार्मिक संस्थांसह कोणतीही व्यक्ती किंवा संस्था योग्य प्राधिकरणांच्या लेखी परवानगीशिवाय; लाऊडस्पीकर किंवा सार्वजनिक संबोधन प्रणाली वापरणार नाही; याची खात्री करण्याचे आदेश न्यायालयाने राज्य सरकारला दिले.

“रात्री 12 वाजल्यानंतरही लाऊडस्पीकर वाजत राहतात; असे न्यायालयाने म्हटले आहे की, “मंदिर, मशिदी आणि गुरुद्वारांमध्येही प्राधिकरणाच्या लेखी परवानगीशिवाय लाऊडस्पीकर वापरता येणार नाही.”

त्यानंतर, जुलै 2020 मध्ये, उत्तराखंड उच्च न्यायालयाने जून 2018 मध्ये जारी केलेल्या आपल्या पूर्वीच्या आदेशात बदल करुन; आवाजाची पातळी पाच डेसिबलपर्यंत मर्यादित केली, त्याला “अपघाती त्रुटी” असे म्हटले. अशा प्रकारे; उच्च न्यायालयाने प्रभावीपणे राज्याची बंदी उठवण्याचा मार्ग मोकळा केला. धार्मिक संस्थांमध्ये लाऊडस्पीकरचा वापर.

उधम सिंग नगर जिल्ह्यातील बाजपूर भागातील जामा मशिदीने लाऊडस्पीकर वापरण्याची परवानगी मागणाऱ्या अर्जाला उत्तर देताना; न्यायालयाच्या आदेशात बदल करण्यात आला. वाचा; Amazing Places in the World | जगातील आश्चर्यकारक ठिकाणे

कर्नाटकात हा मुद्दा कसा उलगडला (Know about loudspeakers & law in India)

कर्नाटक उच्च न्यायालयाने रात्री 10 नंतर; लाऊडस्पीकर वापरण्यास बंदी घातली आहे. सप्टेंबर 2018 मध्ये. जेव्हा अधिकार्‍यांनी लाऊडस्पीकरवर बंदी घातली; तेव्हा उच्च न्यायालयाने अनुज्ञेय ध्वनी पातळी निर्दिष्ट करणाऱ्या; सर्वोच्च न्यायालयाच्या मार्गदर्शक तत्त्वांचे पालन करण्याचे निर्देश दिले. वाचा: Mysterious Wonders of the World | जगातील रहस्यमय चमत्कार

31 डिसेंबर 2018 पर्यंत जिल्ह्यात लाऊडस्पीकर वापरण्यास मनाई करणाऱ्या; उपायुक्तांच्या (DC) आदेशाला कोप्पलच्या रहिवाशाने आव्हान दिल्यानंतर; हा आदेश जारी करण्यात आला. हिंदू महामंडळीचे सचिव गविसिद्दप्पा यांनी कोप्पल जिल्हा प्रशासनाविरुद्ध; उच्च न्यायालयात अपील दाखल केले. ज्याने 4 सप्टेंबर 2018 रोजी ध्वनी प्रदूषण (नियमन आणि नियंत्रण) ;नियम आणि पर्यावरण (संरक्षण) कायद्यांतर्गत आदेश जारी केला.

या आदेशाने 4 सप्टेंबर ते 31 डिसेंबर 2018 दरम्यान निर्धारित मर्यादा ओलांडलेल्या ऑडिओ उपकरणांच्या वापरावर बंदी घालण्यात आली आहे. वाचा; Significance Of Red Colour In Weddings | लाल रंगाचे महत्व

त्यानंतर, जानेवारी 2021 मध्ये, कर्नाटक उच्च न्यायालयाने; राज्य सरकारला राज्यातील धार्मिक स्थळांवर बेकायदेशीर लाऊडस्पीकरवर; कारवाई करण्याचे निर्देश दिले. ध्वनी प्रदूषण कायद्याचे आणि सर्वोच्च न्यायालयाच्या आदेशांचे उल्लंघन करुन; धार्मिक स्थळांवर ॲम्प्लीफायर आणि लाऊडस्पीकरच्या वापराविरुद्ध; कारवाई करण्यासाठी पोलिस आणि कर्नाटक राज्य प्रदूषण नियंत्रण मंडळाला (KSPCB); तात्काळ आदेश जारी करण्याचे आदेश राज्य सरकारला दिले आहेत.

मुख्य न्यायमूर्ती अभय श्रीनिवास ओका आणि न्यायमूर्ती; सचिन शंकर मगदूम यांच्या खंडपीठासमोर; बेंगळुरुच्या गिरीश भारद्वाज यांनी दाखल केलेल्या; जनहित याचिकांवर सुनावणी सुरु होती.

वाचा: Most Dangerous Places in the World | जगातील सर्वात धोकादायक ठिकाणे

राज्यघटनेच्या कलम २१ नुसार; राज्य सरकारने नागरिकांच्या हक्कांचे संरक्षण करणे आवश्यक आहे. पर्यावरण संरक्षण कायदा, 1986 अंतर्गत जारी केलेल्या ध्वनी प्रदूषण (नियमन आणि नियंत्रण); नियम, 2000 चे उल्लंघन करुन धार्मिक स्थळांवर लाउडस्पीकरच्या बेकायदेशीर वापराबाबत; न्यायालयाला अनेक जनहित याचिका प्राप्त झाल्या होत्या.

नोव्हेंबर 2021 मध्ये, कर्नाटक उच्च न्यायालयाने राज्य सरकारला मशिदींमध्ये लाऊडस्पीकर; आणि सार्वजनिक पत्ता प्रणालींना परवानगी देणाऱ्या कायदेशीर तरतुदी; तसेच त्यांचा वापर मर्यादित करण्यासाठी कोणती पावले उचलली जात आहेत; हे स्पष्ट करण्यास सांगितले. वाचा: Most Attractive Facts About Human Babies | बाळांबद्दलची तथ्ये

मुख्य न्यायमूर्ती रितू राज अवस्थी यांच्या अध्यक्षतेखालील खंडपीठासमोर गिरीश भारद्वाज यांनी बेंगळुरुच्या थानिसांद्र जिल्ह्यातील मशिदींमुळे होणाऱ्या ध्वनिप्रदूषणाबाबत; दाखल केलेल्या याचिकेवर सुनावणी सुरु होती. ध्वनिप्रदूषण नियंत्रण कायद्याची प्रभावीपणे अंमलबजावणी कशी करावी; यासाठी त्यांनी न्यायालयाकडे मार्गदर्शन मागितले.

पंजाब आणि हरियाणा उच्च न्यायालय (Know about loudspeakers & law in India)

पंजाब आणि हरियाणा उच्च न्यायालयाने; जुलै 2019 मध्ये धार्मिक संस्थांसह सार्वजनिक ठिकाणी; लाऊडस्पीकरच्या वापरावर बंदी घातली. न्यायालयाच्या मते, सार्वजनिक पत्ता प्रणाली केवळ पूर्वपरवानगीनेच वापरली जावी; आणि आवाजाची पातळी कधीही स्वीकार्य मर्यादेपेक्षा जास्त नसावी. वाचा: Popular Tourist Destinations in India | भारतातील पर्यटन स्थळे

“पंजाब, हरियाणा आणि केंद्रशासित प्रदेश; चंदीगड राज्यांना हे सुनिश्चित करण्याचे निर्देश दिले आहेत; की कोणत्याही व्यक्तीने धार्मिक संस्थांसह, मंदिरे, मशिदी आणि गुरुद्वारांमध्ये; प्राधिकरणाच्या लेखी परवानगीशिवाय लाऊडस्पीकर किंवा सार्वजनिक संबोधन प्रणाली वापरली जाणार नाही. अगदी दिवसाच्या वेळी, आणि ते देखील, आवाजाची पातळी 10dB(A); परिघीय आवाज पातळीपेक्षा जास्त नसावी; असे हमीपत्र घेऊन,” आदेशात म्हटले आहे. वाचा: The Importance of Reading in life | वाचनाचे जीवनातील महत्व

मशिदींद्वारे लाऊडस्पीकर वापरण्याबद्दल अलाहाबाद उच्च न्यायालय काय म्हणाले

अलाहाबाद हायकोर्टाने 15 मे 2020 रोजी निर्णय दिला की; मशिदीच्या मिनारांमधून मानवी आवाजाने अजान केवळ इस्लामिक पुजारी; द्वारे पठण केले जाऊ शकते; कोणतेही प्रवर्धक उपकरण किंवा लाऊडस्पीकर न वापरता. वाचा: 10 Trees that release O2 at Night |’ही’ झाडं रात्री ऑक्सिजन देतात!

“आझान हा इस्लामचा अत्यावश्यक आणि अविभाज्य भाग असू शकतो असे आमचे मत आहे; परंतु लाऊडस्पीकर किंवा इतर ध्वनी वाढविणार्‍या उपकरणांद्वारे; त्याचे पठण हा धर्माचा अविभाज्य भाग आहे, असे म्हणता येणार नाही, जे अनुच्छेद 25 मध्ये समाविष्ट केलेल्या; मूलभूत अधिकाराच्या संरक्षणाची हमी देते. वाचा: Know The Road Safety Rules | रस्ता सुरक्षा नियम

जे सार्वजनिक सुव्यवस्था, नैतिकता किंवा आरोग्य तसेच; राज्यघटनेच्या भाग III मधील इतर तरतुदींच्या अधीन आहे, ”अहवालानुसार खंडपीठाने निकाल दिला. वाचा: Every mole on the body says something | शरीरावरील तिळाचे अर्थ

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या

टीप: हा लेख केवळ माहितीच्या उद्देशाने दिलेला आहे, वाचकांनी त्याचा वापर कोणत्याही संदर्भासाठी करु नये.

gold hindu deity figurine on gold frame

What is the Significance of Navratri? | नवरात्रीचे महत्व

What is the Significance of Navratri? | नवरात्रीचे प्रकार व नवरात्रीच्या प्रत्येक दिवसाचे महत्व जाणून घ्या. शाक्त आणि वैष्णव पुराणांसारख्या ...
Read More
a durga devi temple in mumbai india during the festival of navratri

How to Celebrate Navratri in India | प्रादेशिक पद्धती  

How to Celebrate Navratri in India | नवरात्री हा दुर्गा मातेच्या सन्मानार्थ साजरा केला जाणारा सर्वात महत्वाच्या हिंदू सणांपैकी एक ...
Read More
Know the various names of Durga

Know the various names of Durga | दुर्गा मातेची नावे

Know the various names of Durga | दुर्गा देवीची विविध नावे, त्या नांवांचा अर्थ व दुर्गा मातेला महिषासुरमर्दिनी का म्हणतात? ...
Read More
What is the Importance of Ghatasthapana?

What is the Importance of Ghatasthapana? | घटस्थापना

What is the Importance of Ghatasthapana? | नवरात्री उत्सवातील घटस्थापनेचे महत्व, तारीख, शुभ मुहूर्त, पूजेसाठी आवश्यक वस्तू व पूजा विधी ...
Read More
Know about Sarva Pitru Amavasya

Know about Sarva Pitru Amavasya | सर्व पितृ अमावस्या

Know about Sarva Pitru Amavasya | सर्व पितृ अमावस्येचे संस्कार, विधी, महत्व, विधिचे फायदे, महालयाची आख्यायिका आणि इतिहास घ्या जाणून ...
Read More
woman in blue and green sari dress

Know the Importance of Navratri 2022 | नवरात्री उत्सव

Know the Importance of Navratri 2022 | नवरात्री उत्सव का व कसा साजरा केला जातो? माँ दुर्गेची वेगवेगळी वाहने, दिवसांनुसार ...
Read More
Nursing is the best career option after 10th/12th

Nursing is the best career option after 10th/12th | नर्सिंग

Nursing is the best career option after 10th/12th | 10वी / 12वी नंतर नर्सिंग हा सर्वोत्तम करिअर पर्याय आहे. नर्सिंग ...
Read More
How to build communication skills?

How to build communication skills? | संवाद कौशल्ये

How to build communication skills? | मुलांमध्ये संवाद कौशल्ये कसे विकसित करावे? बालसंवाद कौशल्ये, मुलाकडे मूलभूत संवाद कौशल्ये कोणती असावीत? ...
Read More
selective focus photography of lighted tealights

Know All About Pitru Paksha 2022 | पितृ पक्ष

Know All About Pitru Paksha 2022 | पितृ पक्ष, खगोलशास्त्रीय आधार, दंतकथा, महत्व, श्राद्धाचे नियम व श्राद्धाचे संस्कार घ्या जाणून ...
Read More
BA Geography is the best career option

BA Geography is the best career option | बीए भूगोल

BA Geography is the best career option | बीए भूगोल; पात्रता, प्रवेश प्रक्रिया, अभ्यासक्रम, महाविदयालये, नोकरीच्या संधी व सरासरी वेतन ...
Read More
Spread the love