Skip to content
Marathi Bana » Posts » Governance & Administration in Maharashtra | शासन व प्रशासन

Governance & Administration in Maharashtra | शासन व प्रशासन

Governance & Administration in Maharashtrav

Governance & Administration in Maharashtra | महाराष्ट्रातील शासन आणि प्रशासन; राजकारण, स्थानिक शासन, न्यायव्यवस्था व महाराष्ट्राची अर्थव्यवस्था या बाबत सखोल माहिती वाचा.

महाराष्ट्र राज्य सरकार

महाराष्ट्रात लोकशाही पद्धतीने निवडून आलेली; दोन सभागृहे असलेली संसदीय शासन प्रणाली आहे. विधानसभा आणि विधान परिषद. महाराष्ट्र विधानसभेत 288 सदस्य असतात; जे पाच वर्षांच्या कालावधीसाठी निवडले जातात. महाराष्ट्र विधान परिषद ही 78 सदस्यांची स्थायी संस्था असून; दर दोन वर्षांनी एक तृतीयांश सदस्य बदलले जातात. अशाप्रकारे महाराष्ट्रातील शासन आणि प्रशासन; बाबतची माहिती Governance & Administration in Maharashtra या लेखामध्ये सविस्तर दिलेली आहे.

महाराष्ट्राचे सरकार मुख्यमंत्र्याच्या नेतृत्वाखाली असते; ज्याची निवड विधानसभेत बहुमत असलेले पक्ष किंवा युतीद्वारे केली जाते. मुख्यमंत्री, मंत्रिपरिषदेसह, विधायी अजेंडा चालवतात; आणि बहुतेक कार्यकारी अधिकार वापरतात. तथापि, राज्याचे घटनात्मक आणि औपचारिक प्रमुख हे राज्यपाल आहेत; ज्याची नियुक्ती केंद्र सरकारच्या सल्ल्यानुसार; भारताच्या राष्ट्रपतीद्वारे, पाच वर्षांच्या कालावधीसाठी केली जाते.

महाराष्ट्रातील राजकारण (Governance & Administration in Maharashtra)

Governance & Administration in Maharashtra marathibana.in

1960 मध्ये स्थापनेनंतरच्या पहिल्या दशकांमध्ये; राज्याच्या राजकारणावर भारतीय राष्ट्रीय कॉंग्रेस पक्ष; किंवा राष्ट्रवादी कॉंग्रेस पक्षासारख्या पक्षाचे र्चस्व होते. (Governance & Administration in Maharashtra)

पण, महाराष्ट्राच्या राजकारणाचे जनक शिवसेनाप्रमुख बाळासाहेब ठाकरे होते; त्यांनी 1966 मध्ये शिवसेना स्थापन केली; आणि मराठी माणसाच्या न्यायासाठी लढा सुरु केला. महाराष्ट्रातील सर्वात शक्तिशाली व्यक्ती; म्हणून त्यांची ओळख होती.

सुरुवातीच्या काळात महाराष्ट्राच्या राजकारणात यशवंतराव चव्हाण, वसंतदादा पाटील; वसंतराव नाईक आणि शंकरराव चव्हाण यांसारखे महान नेते असलेल्या; काँग्रेस पक्षाचे वर्चस्व होते. काँग्रेस पक्षातून आपल्या राजकीय कारकिर्दीला सुरुवात करणारे; शरद पवार हे चाळीस वर्षांहून अधिक काळ राज्य; आणि राष्ट्रीय राजकारणात एक उत्तुंग व्यक्तिमत्त्व आहे. त्यांच्या कारकिर्दीत, त्यांनी राज्याच्या राजकारणावर महत्त्वपूर्ण परिणामांसह; दोनदा काँग्रेसचे विभाजन केले.

काँग्रेस पक्षाने 1995 पर्यंत राजकीय भूभागावर; जवळजवळ निर्विवाद वर्चस्व गाजवले; जेव्हा शिवसेना आणि भारतीय जनता पक्ष (भाजप) यांनी युतीचे सरकार स्थापन करण्यासाठी; राज्यात प्रचंड बहुमत मिळवले. 1999 मध्ये काँग्रेस पक्षापासून दुसऱ्यांदा फारकत घेतल्यानंतर; शरद पवार यांनी राष्ट्रवादी काँग्रेस पक्षाची स्थापना केली; परंतु त्यानंतर सप्टेंबर 2014 पर्यंत महाराष्ट्र राज्य सरकारमधून भाजप-शिवसेना युतीला; बाहेर ठेवण्यासाठी काँग्रेससोबत युती केली. पृथ्वीराज चव्हाण काँग्रेस व राष्ट्रवादी आघाडी अंतर्गत काँग्रेस पक्षाचा महाराष्ट्राचा शेवटचा मुख्यमंत्री होता.

वाचा: Maharashtra Day Significance History and all | महाराष्ट्र दिन

2014 च्या विधानसभा निवडणुकीसाठी; जागावाटपावरुन राष्ट्रवादी आणि काँग्रेस; भाजप आणि शिवसेना यांच्यातील युती तुटली. या निवडणुकीत सर्वाधिक जागा भारतीय जनता पक्षाच्या वाट्याला गेल्या असून; 122 जागा मिळाल्या आहेत. भाजपने सुरुवातीला देवेंद्र फडणवीस यांच्या नेतृत्वाखाली अल्पमतात सरकार स्थापन केले. शिवसेनेने दोन महिन्यांनंतर सरकारमध्ये प्रवेश केला; आणि विधानसभेच्या कालावधीसाठी महाराष्ट्र विधानसभेत युतीसाठी आरामदायी बहुमत प्रदान केले.

2019 च्या लोकसभा निवडणुकीत, भाजप-शिवसेना युतीने राज्यातील 48 पैकी 41 जागा मिळवल्या; नंतर 2019 मध्ये, भाजप आणि शिवसेना युतीने विधानसभा निवडणुका एकत्र लढल्या; परंतु मुख्यमंत्रीपदाच्या निवडणुकीनंतर युती तुटली.

शिवसेना प्रमुख उद्धव ठाकरे यांनी नंतर; त्यांच्या नेतृत्वाखाली राष्ट्रवादी काँग्रेस, आयएनसी, आणि विधानसभेच्या अनेक अपक्ष सदस्यांसह; त्यांच्या नेतृत्वाखाली एक पर्यायी सत्ताधारी आघाडी स्थापन केली. 28 नोव्हेंबर 2019 रोजी, ठाकरे यांनी महाविकास आघाडी नावाच्या; नव्याने स्थापन झालेल्या युतीच्या अध्यक्षपदी निवड झाल्यानंतर; महाराष्ट्राचे 19 वे मुख्यमंत्री म्हणून शपथ घेतली.

भारतीय संसदेत राज्याचे प्रतिनिधित्व

महाराष्ट्रातील लोक भारतीय संसदेचे कनिष्ठ सभागृह; लोकसभेसाठी 48 सदस्य निवडतात. 2014 च्या सार्वत्रिक निवडणुकीत, भारतीय जनता पक्ष; शिवसेना आणि स्वाभिमानी पक्ष यांचा समावेश असलेल्या राष्ट्रीय लोकशाही आघाडीने (NDA); अनुक्रमे 23, 18, आणि 1 जागा जिंकल्या. एनडीएने 2019 च्या लोकसभा निवडणुकीत 48 पैकी 41 जागा जिंकून; राज्यात आपले वर्चस्व कायम ठेवले. राज्य विधानसभेचे सदस्य भारतीय संसदेचे वरचे सभागृह असलेल्या; राज्यसभेसाठी 19 सदस्यांची निवड करतात.

स्थानिक सरकार (Governance & Administration in Maharashtra)

Governance & Administration in Maharashtra marathibana.in

राज्याला जिल्हा आणि स्थानिक पातळीवर; अत्यंत शक्तिशाली नियोजन संस्थांची दीर्घ परंपरा आहे. ग्रामीण भागातील स्थानिक स्वराज्य संस्थांमध्ये 34 जिल्हा परिषदा; 355 तालुका पंचायत; आणि 27,993 ग्रामपंचायती यांचा समावेश होतो. राज्यातील शहरी भाग 27 महानगरपालिका; 222 नगर परिषदा, 4 नगर पंचायती आणि 7 कॅन्टोन्मेंट बोर्डांद्वारे शासित आहेत.

महाराष्ट्रामध्ये 1961 पासून निवडून आलेल्या सदस्यांसह; ग्रामपंचायती असल्या तरी; 1993 च्या भारतीय संविधानातील 73 व्या घटनादुरुस्तीने; महिलांसाठी राखीव असलेल्या पंचायतींवर 33% जागांची वैधानिक आवश्यकता लागू केली. याव्यतिरिक्त, 33% सरपंच; पदे देखील महिलांसाठी राखीव होती. जरी या दुरुस्तीमुळे गावपातळीवर महिला नेत्यांच्या संख्येत वाढ झाली असली तरी; पंचायतीच्या पुरुष सदस्यांकडून संघटनांच्या महिला सदस्यांना; त्रास देण्याच्या घटना घडल्या आहेत.

वाचा: Rights of Women as per Hindu Law | हिंदू कायदा व महिला अधिकार

प्रत्येक जिल्ह्यातील प्रशासन; भारतीय प्रशासकीय सेवेशी संबंधित असलेल्या; जिल्हाधिकाऱ्याच्या अध्यक्षतेखाली असते, आणि महाराष्ट्र राज्य सेवांशी संबंधित; अनेक अधिकारी त्यांना मदत करतात. पोलीस अधीक्षक, भारतीय पोलीस सेवेतील अधिकारी आणि महाराष्ट्र पोलीस सेवेतील अधिकाऱ्यांच्या सहाय्याने; प्रत्येक जिल्ह्यातील इतर संबंधित समस्यांव्यतिरिक्त कायदा व सुव्यवस्था राखते.

विभागीय वन अधिकारी, भारतीय वन सेवेतील अधिकारी; महाराष्ट्र वन सेवा आणि महाराष्ट्र वन अधीनस्थ सेवेच्या अधिकाऱ्यांच्या सहाय्याने जिल्ह्यातील जंगले; पर्यावरण आणि वन्यजीवांचे व्यवस्थापन करतात. सार्वजनिक बांधकाम, आरोग्य, शिक्षण, कृषी आणि पशुसंवर्धन; यासारख्या प्रत्येक विकास विभागाच्या जिल्हा प्रमुखाद्वारे जिल्ह्यांमधील क्षेत्रीय विकासाची देखरेख केली जाते.

महाराष्ट्रातील न्यायव्यवस्था (Governance & Administration in Maharashtra)

Governance & Administration in Maharashtra marathibana.in

राज्यातील न्यायपालिकेमध्ये; महाराष्ट्र उच्च न्यायालय (मुंबई उच्च न्यायालय); प्रत्येक जिल्ह्यातील जिल्हा व सत्र न्यायालये; आणि तालुका स्तरावरील खालची न्यायालये आणि न्यायाधीश; यांचा समावेश होतो. उच्च न्यायालयाच्या महाराष्ट्रातील नागपूर आणि औरंगाबाद आणि गोव्याची राजधानी पणजी;  येथे प्रादेशिक शाखा आहेत. 13 मे 2015 रोजी राज्य मंत्रिमंडळाने हा प्रदेश समाविष्ट करून; कोल्हापुरात मुंबई उच्च न्यायालयाचे आणखी एक खंडपीठ स्थापन करण्यास अनुकूल ठराव मंजूर केला.

भारताचे राष्ट्रपती भारताच्या सर्वोच्च न्यायालयाचे मुख्य न्यायाधीश; तसेच महाराष्ट्राचे राज्यपाल यांच्या सल्ल्यानुसार महाराष्ट्र न्यायव्यवस्थेच्या; उच्च न्यायालयाच्या मुख्य न्यायाधीशांची नियुक्ती करतात. इतर न्यायाधीशांची नियुक्ती मुख्य न्यायाधीशांच्या सल्ल्यानुसार; न्यायपालिकेच्या उच्च न्यायालयाचे मुख्य न्यायाधीश करतात.

अधीनस्थ न्यायिक सेवा हा महाराष्ट्राच्या न्यायव्यवस्थेचा; आणखी एक महत्त्वाचा भाग आहे. अधीनस्थ न्यायपालिका किंवा जिल्हा न्यायालये; दोन विभागांमध्ये वर्गीकृत आहेत: महाराष्ट्र नागरी न्यायिक सेवा आणि उच्च न्यायिक सेवा. महाराष्ट्र दिवाणी न्यायिक सेवांमध्ये; दिवाणी न्यायाधीश (कनिष्ठ विभाग); न्यायिक दंडाधिकारी आणि दिवाणी न्यायाधीश (वरिष्ठ विभाग)/मुख्य न्याय दंडाधिकारी यांचा समावेश होतो; तर उच्च न्यायिक सेवेमध्ये दिवाणी आणि सत्र न्यायाधीशांचा समावेश असतो. न्यायपालिकेची अधीनस्थ न्यायिक सेवा जिल्हा न्यायाधीशांद्वारे नियंत्रित केली जाते.

महाराष्ट्राची अर्थव्यवस्था (Governance & Administration in Maharashtra)

Governance & Administration in Maharashtra marathibana.in

महाराष्ट्राची अर्थव्यवस्था उत्पादन, आंतरराष्ट्रीय व्यापार, मास मीडिया (टेलिव्हिजन, मोशन पिक्चर्स, व्हिडिओ गेम्स, रेकॉर्ड केलेले संगीत); एरोस्पेस, तंत्रज्ञान, पेट्रोलियम, फॅशन, पोशाख आणि पर्यटन यावर चालते. महाराष्ट्र हे सर्वात औद्योगिक राज्य आहे; आणि भारतातील औद्योगिक क्षेत्रात अग्रगण्य स्थान राखले आहे; राज्य लघु उद्योगांमध्ये अग्रेसर आहे.

मुंबई, राज्याची राजधानी आणि भारताची आर्थिक राजधानी; बहुतेक प्रमुख कॉर्पोरेट आणि वित्तीय संस्थांची मुख्यालये आहेत. भारतातील मुख्य स्टॉक एक्स्चेंज; भांडवली बाजार आणि कमोडिटी एक्सचेंज मुंबई येथे आहेत. राज्याने देशांतर्गत तसेच विदेशी संस्थांकडून; औद्योगिक गुंतवणूक आकर्षित करणे सुरूच ठेवले आहे. भारतातील करदात्यांची संख्या महाराष्ट्रात सर्वात जास्त आहे; आणि देशातील शेअर बाजारात जवळपास 70 टक्के शेअर्सचा व्यवहार होतो.

वाचा: Mobile Phone and Children: पालकांनो! आपल्या मुलांकडे लक्ष द्या!

महाराष्ट्राच्या अर्थव्यवस्थेवर सेवा क्षेत्राचे वर्चस्व आहे; ज्याचा वाटा 61.4% मूल्यवर्धन आणि 69.3% आहे. राज्याचे दरडोई उत्पन्न; अखिल भारतीय सरासरीपेक्षा 40% जास्त आहे. 2011-12 साठी सध्याच्या किमतीनुसार; सकल राज्य देशांतर्गत उत्पादन (GSDP); अंदाजे 11,995.48 अब्ज आहे; आणि GDP च्या सुमारे 14.4% योगदान देते.

राज्याच्या उत्पन्नात कृषी आणि संलग्न क्षेत्राचे योगदान; 12.9% आहे. निव्वळ राज्य देशांतर्गत उत्पादन (राज्य उत्पन्न); पहिल्या सुधारित अंदाजानुसार; 2011-12 मध्ये 10,827.51 अब्ज आणि दरडोई राज्य उत्पन्न 95,339 होते. 2012-13 दरम्यान GSDP मधील राजकोषीय तुटीची टक्केवारी 1.7 टक्के होती; आणि GSDP मधील कर्ज साठा 18.4 टक्के होता.

वाचा: Various Welfare Schemes for Registered Workers | नोंदणीकृत कामगारांसाठी विविध कल्याणकारी योजना

तेराव्या वित्त आयोगाने निश्चित केलेल्या एकत्रित वित्तीय सुधारणा मार्गाच्या आत 2012 मध्ये; महाराष्ट्राने ₹1,367,117 दशलक्ष आणि ₹1,365,592.1 दशलक्ष खर्चासह ₹1524.9 दशलक्ष महसूल अधिशेष नोंदविला. एफडीआय इक्विटीमध्ये महाराष्ट्र पहिल्या क्रमांकावर आहे; आणि एकूण एफडीआय प्रवाहाची टक्केवारी 32.27% आहे. महाराष्ट्रात एकूण एफडीआयचा प्रवाह US$53.48 अब्ज आहे.

महाराष्ट्रात (जानेवारी 2000 ते डिसेंबर 2011 पर्यंत); एफडीआय इक्विटी गुंतवणारे प्रमुख देश मॉरिशस (39%), सिंगापूर (10%), युनायटेड किंगडम (10%); युनायटेड स्टेट्स (7%) आणि नेदरलँड (5%) होते. महाराष्ट्र देशाच्या औद्योगिक उत्पादनात 25% योगदान देतो; आणि देशातील सर्वात कर्जबाजारी राज्य आहे. राज्यातील औद्योगिक क्षेत्र सात जिल्ह्यांमध्ये केंद्रित आहेत; मुंबई शहर, मुंबई उपनगर, ठाणे, औरंगाबाद, पुणे, नागपूर आणि नाशिक.

वाचा: Importance of the Teachers’ Day on 5th September | शिक्षक दिन

GSDP मध्ये मुंबईचा सर्वात मोठा वाटा आहे (21.5 टक्के); ठाणे आणि पुणे दोन्ही जिल्ह्यांचा उद्योग क्षेत्रात जवळपास समान वाटा आहे. पुणे जिल्ह्याचा कृषी आणि संलग्न क्षेत्रात जास्त वाटा आहे; तर ठाणे जिल्ह्याचा वाटा सेवा क्षेत्रात जास्त आहे. नाशिक जिल्ह्याचा कृषी आणि संलग्न क्षेत्रामध्ये सर्वाधिक वाटा आहे; परंतु ठाणे आणि पुणे जिल्ह्यांच्या तुलनेत तो उद्योग आणि सेवा क्षेत्रात खूपच मागे आहे.

महाराष्ट्रातील उद्योगांमध्ये रासायनिक उत्पादने (17.6%), अन्न आणि अन्न उत्पादने (16.1%); शुद्ध पेट्रोलियम उत्पादने (12.9%), यंत्रसामग्री आणि उपकरणे (8%); कापड (6.9%), मूलभूत धातू (5.8%) यांचा समावेश होतो. मोटार वाहने (4.7%) आणि फर्निचर (4.3%) हिंदुस्थान पेट्रोलियम कॉर्पोरेशन; टाटा पेट्रोडायन आणि ऑइल इंडिया लिमिटेड; यासह भारतातील काही मोठ्या सार्वजनिक क्षेत्रातील उद्योगांसाठी महाराष्ट्र हे उत्पादन केंद्र आहे.

वाचा: Amazing Places in the World | जगातील आश्चर्यकारक ठिकाणे

महाराष्ट्रामध्ये भारतातील सरासरीपेक्षा जास्त ज्ञानावर आधारित उद्योग आहे; आणि पुणे महानगर क्षेत्र हे राज्यातील आघाडीचे IT हब आहे. IT क्षेत्रातील टॉप 500 कंपन्यांपैकी अंदाजे 25% कंपन्या; महाराष्ट्रात आहेत. भारताच्या सॉफ्टवेअर निर्यातीत; राज्याचा वाटा 28% आहे. रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडिया, बॉम्बे स्टॉक एक्सचेंज, नॅशनल स्टॉक एक्स्चेंज ऑफ इंडिया; सेबी आणि असंख्य भारतीय कंपन्या; बहुराष्ट्रीय कंपन्यांचे कॉर्पोरेट मुख्यालय यासारख्या महत्त्वाच्या वित्तीय संस्था; राज्यांमध्ये आहेत. हे BARC, NPCL, IREL, TIFR, AERB, AECI आणि अणुऊर्जा विभाग; यांसारख्या भारतातील काही प्रमुख वैज्ञानिक आणि आण्विक संस्थांचे घर आहे.

बँकिंग क्षेत्रात अनुसूचित आणि अनुसूचित नसलेल्या बँकांचा समावेश होतो; अनुसूचित बँका व्यावसायिक आणि सहकारी अशा दोन प्रकारच्या असतात. भारतातील शेड्युल्ड कमर्शियल बँका (SCBs); पाच प्रकारांमध्ये वर्गीकृत केल्या आहेत: स्टेट बँक ऑफ इंडिया आणि त्याच्या सहयोगी; राष्ट्रीयीकृत बँका, खाजगी क्षेत्रातील बँका, प्रादेशिक ग्रामीण बँका आणि इतर (परदेशी बँका).

 वाचा: How to Live a Happy Life? | आनंदी जीवन कसे जगावे?

2012 मध्ये, राज्यात 9,053 बँकिंग कार्यालये होती; त्यापैकी सुमारे 26 टक्के ग्रामीण आणि 54 टक्के शहरी भागात होती. महाराष्ट्रात एक सूक्ष्म वित्त प्रणाली आहे; जी ग्रामीण आणि शहरी दोन्ही भागातील गरिबांसाठी विस्तारित; लहान-स्तरीय वित्तीय सेवांचा संदर्भ देते. यामध्ये कर्ज, बचत, जीवन विमा आणि पीक विमा; यासारख्या विविध आर्थिक साधनांचा समावेश आहे. भारतातील तीन सर्वात मोठ्या नागरी सहकारी बँका महाराष्ट्रात आहेत.

निम्म्याहून अधिक लोकसंख्या ग्रामीण असल्याने; राज्यांच्या अर्थव्यवस्थेत कृषी आणि संबंधित उद्योग महत्त्वाची भूमिका बजावतात. राज्याच्या उत्पन्नात कृषी आणि संलग्न क्षेत्राचा वाटा; 12.9% आहे. तांदूळ आणि बाजरी; ही मुख्य पावसाळी पिके आहेत. महत्त्वाच्या नगदी पिकांमध्ये ऊस, कापूस, तेलबिया; तंबाखू, फळे, भाज्या आणि मसाले जसे की; हळद यांचा समावेश होतो.

पशुपालन हा शेतीशी संबंधित महत्त्वाचा व्यवसाय आहे; भारतातील पशुधन आणि कुक्कुटपालनमध्ये राज्याचा वाटा अनुक्रमे 7% आणि 10% आहे. स्वातंत्र्यानंतर कृषी सहकारी संस्थांच्या विकासात; महाराष्ट्र अग्रेसर होता. किंबहुना, ‘स्थानिक पुढाकाराने ग्रामीण विकास;’ या तत्कालीन सत्ताधारी काँग्रेस पक्षाच्या संकल्पनेचा; तो अविभाज्य भाग होता.

साखर सहकारी संस्थांना ‘विशेष’ दर्जा देण्यात आला; आणि सरकारने भागधारक, हमीदार आणि नियामक म्हणून काम करुन मार्गदर्शकाची भूमिका स्विकारली. साखरेव्यतिरिक्त, दुग्धव्यवसायात सहकारी संस्था महत्त्वाची भूमिका बजावतात.

अशाप्रकारे Governance & Administration in Maharashtra; महाराष्ट्रातील शासन आणि प्रशासन; राजकारण, स्थानिक शासन, न्यायव्यवस्था व महाराष्ट्राची अर्थव्यवस्था; या विषयीची माहिती आपणास कशी वाटली; या बाबत आपला अभिप्राय व प्रतिक्रिया जरुर कळवा. धन्यवाद…!

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या

Diploma: The best career option after 10th | 10वी नंतर डिप्लोमा

Diploma: The best career option after 10th | 10वी नंतर करिअरचा सर्वोत्तम पर्याय म्हणजे डिप्लोमा कोर्सेस; कमी कालावधी व कमी ...
Read More

The Best Law Courses After 12th | 12वी नंतर कायदा अभ्यासक्रम

The Best Law Courses After 12th | 12वी नंतर कायदा अभ्यासक्रम; कायदा अभ्यासक्रम कोर्स, कालावधी, पात्रता; अभ्यासक्रम, अभ्यासक्रमाचे प्रकार व ...
Read More

4 Important Actions About Aadhaar card | आधार अपडेट्स बाबत

4 Important Actions About Aadhaar card | आधार अपडेट्स बाबत महत्वाच्या चार क्रिया; आधार प्रमाणीकरण, इतिहास, पॅन- आधार लिंक, आधार ...
Read More

Latest Water Purification Technologies | नवीन जल शुध्दी तंत्रज्ञान

Latest Water Purification Technologies | नवीन जल शुद्धीकरण तंत्रज्ञान; नॅनो तंत्रज्ञान, ध्वनिक नॅनोट्यूब तंत्रज्ञान, फोटोकॅटॅलिटिक तंत्रज्ञान, एक्वापोरिन्स तंत्रज्ञान आणि ऑटोमेटेड ...
Read More

Psychology: The best career option after 12th | मानसशास्त्र

Psychology: The best career option after 12th | 12 वी नंतर मानसशास्त्राचा अभ्यासक्रम; हा उत्तम करिअर पर्याय आहे. अभ्यासक्रम पात्रता, ...
Read More

How to Make a Career in Merchant Navy | करिअर इन मर्चंट नेव्ही

How to Make a Career in Merchant Navy | मर्चंट नेव्हीमध्ये करिअर कसे करावे; पात्रता, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, नोकरीच्या संधी; ...
Read More

Bachelor of Arts in Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये बीए

Bachelor of Arts in Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये बीए, कोर्स, पात्रता, अभ्यासक्रम, महाविद्यालये, फी, करिअरची व्याप्ती बॅचलर ऑफ आर्ट्स ...
Read More

Marine Engineering: the best option for a career | सागरी अभि.

Marine Engineering: the best option for a career | सागरी अभियांत्रिकी पदवी; प्रवेश, पात्रता, अभ्यासक्रम, महाविद्यालये, पगार व करिअर संधी ...
Read More

How to become a corporate lawyer | कॉर्पोरेट वकील कसे व्हावे

How to become a corporate lawyer | कॉर्पोरेट वकील कसे व्हावे, कॉर्पोरेट कायदा अभ्यासक्रम तपशील; पात्रता, प्रवेश, फी, कालावधी, करिअरच्या ...
Read More

Diploma in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञान डिप्लोमा

Diploma in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञान डिप्लोमा; पात्रता, प्रवेश, अभ्यासक्रम, कौशल्ये, महाविदयालये, व्याप्ती, सरासरी वेतन व प्रमुख रिक्रुटर्स. माहिती ...
Read More
Spread the love