Skip to content
Marathi Bana » Posts » Aeronautical Engineering the best way of career | वैमानिक अभि.

Aeronautical Engineering the best way of career | वैमानिक अभि.

Aeronautical Engineering the best way of career

Aeronautical Engineering the best way of career | वैमानिक अभियांत्रिकी; हा करिअरचा सर्वात लोकप्रिय आणि सर्वोत्तम मार्ग आहे. त्यासाठी पात्रता, प्रवेश, अभ्यासक्रम, महाविदयालये, करिअर मार्ग, नोकरी व सरासरी वेतन

अभियांत्रिकीच्या लोकप्रिय शाखांपैकी एक; म्हणजे एरोनॉटिकल अभियांत्रिकी अभ्यासक्रम. एरोनॉटिक्स हा ग्रीक शब्द ‘एअर’ आणि ‘नॉटिक’ या शब्दांपासून बनला आहे; ज्याचा अर्थ अनुक्रमे ‘हवा’ आणि ‘हवेचे नेव्हिगेशन’ असा होतो. अशा या Aeronautical Engineering the best way of career; विषयीची माहिती या लेखामध्ये आपण पाहणार आहोत.

वैमानिक अभियांत्रिकी हा 4 वर्षे कालावधीचा पदवीपूर्व अभ्यासक्रम असून; ही अभियांत्रिकी आणि विज्ञानाच्या अभ्यासाची विशेष शाखा आहे. यामध्ये विविध विमानांची रचना, बांधकाम, देखभाल आणि त्यांचे घटक; यांच्याशी संबंधित Aeronautical Engineering the best way of career आहे.

ज्या उमेदवारांचा विमान आणि त्यांच्या यंत्रणांकडे कल आहे; ते वैमानिक अभियांत्रिकीचा अभ्यास करु शकतात. भारतात फार कमी महाविद्यालये Aeronautical Engineering the best way of career ऑफर करतात; तर अनेक एरोस्पेस अभियांत्रिकी ऑफर करतात; ज्याचा जवळचा संबंध आहे.

वाचा: How to Make a Career in Merchant Navy | करिअर इन मर्चंट नेव्ही

वैमानिक अभियंता वार्षिक सरासरी 5 ते 6 लाख रुपये पगार मिळवतो; परंतू, पात्रता आणि अनुभवाच्या वाढीसह ही रक्कम वाढत जाते. Aeronautical Engineering the best way of career अभ्यासक्रमात; एरोस्पेस मटेरियल्स आणि मॅन्युफॅक्चरिंग टेक्नॉलॉजी, एअरक्राफ्ट स्ट्रक्चर्स; थर्मोडायनामिक्स, फ्लुइड डायनॅमिक्स आणि मेकॅनिक्स; फ्लाइट मेकॅनिक्स आणि एरोडायनॅमिक्स; एअरक्राफ्ट डिझाइन, एव्हियोनिक्स नेव्हिगेशन यासारख्या विषयांचा समावेश आहे.

Aeronautical Engineering the best way of career अभ्यासक्रम घेणारे उमेदवार; एरोडायनॅमिक्स, सेलेस्टियल मेकॅनिक्स; थर्मोडायनामिक्स, प्रोपल्शन यासारख्या क्षेत्रांमध्ये तज्ञ असू शकतात.

एरोनॉटिकल अभियांत्रिकी विषयी थोडक्यात

Aeronautical Engineering the best way of career
Photo by Pixabay on Pexels.com
 • कोर्स: एरोनॉटिकल इंजिनिअरिंग
 • अभ्यासक्रम: पदवीपूर्व
 • कालावधी: 4 वर्षे
 • परीक्षा प्रकार: सेमिस्टर
 • पात्रता: उमेदवाराने भौतिकशास्त्र, रसायनशास्त्र आणि गणित विषयांसह इ. 12वी परीक्षेत किमान एकूण 60 ते 70% गुण मिळवलेले असावेत.
 • कोर्सची फी: रु. 1 ते 14 लाखांपर्यंत
 • प्रवेश प्रक्रिया:  मेरिट-आधारित किंवा पात्रता प्रवेश परीक्षा आधारित
 • प्रमुख भर्ती कंपन्या: नॅशनल एरोनॉटिक्स लॅब, सिव्हिल एव्हिएशन क्लब, एचएएल, डीआरडीओ
 • प्रारंभिक वेतन: मासिक सरासरी 15 ते 20 हजार.
 • नोकरीचे पद: डिझाईन अभियंता, यांत्रिक अभियंता, प्रभारी व्यवस्थापन, देखभाल अभियंता इ.

Aeronautical Engineering the best way of career- पात्रता निकष  

Aeronautical Engineering the best way of career
Photo by Jeffry Surianto on Pexels.com

Aeronautical Engineering the best way of career अभ्यासक्रमात; पदवी, पदव्युत्तर किंवा पदविका पदवी प्राप्त करु इच्छिणाऱ्या सर्व उमेदवारांनी; खाली नमूद केलेले पात्रता निकष पूर्ण करणे आवश्यक आहे. या पात्रता अटींची पूर्तता करणारे उमेदवारच; उपरोक्त अभ्यासक्रमात प्रवेश घेण्यास; पात्र असतील.

 • बहुतांश अभियांत्रिकी महाविद्यालयांमध्ये हा अभ्यासक्रम चालविला जात असल्याने; उमेदवारांना किमान पात्रता टक्केवारी मिळवून JEE Mains आणि JEE Advanced मध्ये पात्र होणे आवश्यक आहे.
 • उमेदवारांनी इ. 12वी मध्ये भौतिकशास्त्र, रसायनशास्त्र आणि गणितामध्ये किमान; 70 ते 75% गुण मिळवणे अपेक्षित आहे. किंवा मान्यताप्राप्त बोर्ड किंवा विद्यापीठातून; समतुल्य शिक्षण पूर्ण केलेले असावे.
 • ज्या उमेदवारांनी विमान देखभाल अभियांत्रिकीमध्ये डिप्लोमा केला आहे; त्यांना एरोनॉटिकल सोसायटी ऑफ इंडियाद्वारे घेण्यात येणारी परीक्षा उत्तीर्ण करुन; एरोनॉटिकल अभियांत्रिकी अभ्यासक्रमात पदवी संपादन करण्याची तरतूद आहे.
 • पदव्युत्तर आणि डॉक्टरेट अभ्यासक्रमांमध्ये प्रवेश मिळविण्यासाठी; उमेदवारांनी एरोनॉटिकल अभियांत्रिकीमध्ये त्यांची पदवी पूर्ण केलेली असावी.
 • IIT, IISc आणि इतर विज्ञान संशोधन संस्था यांसारख्या संस्था देखील आहेत; ज्या GATE परीक्षेत मिळालेले गुण स्वीकारतात. त्यात प्रवेशासाठी उमेदवारांनी वर नमूद केलेली परीक्षा; किमान पात्रता टक्केवारीसह उत्तीर्ण होणे आवश्यक आहे.
 • याशिवाय उमेदवारांना Aeronautical Engineering the best way of career साठी; ज्या वैयक्तिक संस्था आणि महाविद्यालयांमध्ये प्रवेश घ्यायचा आहे; त्यांच्या पात्रता निकषांची पूर्तता करणे आवश्यक आहे.

Aeronautical Engineering the best way of career-प्रवेश परीक्षा

 • जेईई मेन
 • गेट
 • Uni-Gage-E
 • सीओएमईडीके यूजीईटी
 • केसीईटी
 • यूपीसीईटी

क्षमता आणि कौशल्ये

grey jet plane
Photo by Pixabay on Pexels.com

एरोनॉटिक्स उद्योगात उत्कृष्ट कामगिरी करण्यासाठी; विद्यार्थ्याला आवश्यक असलेले सर्वात महत्त्वाचे कौशल्य म्हणजे विमानचालन; अंतराळ यान आणि उड्डाण तंत्रज्ञानामध्ये तीव्र स्वारस्य. याव्यतिरिक्त; विद्यार्थ्यांकडे दैनंदिन प्रक्रिया व्यवस्थापित करण्यासाठी; आवश्यक परस्पर कौशल्यांसह तांत्रिक कौशल्याचे संयोजन असणे आवश्यक आहे.

पुढे, इंटर्नशिप, प्रोजेक्ट्स, असिस्टंटशिप्स, प्रोग्रामिंग भाषा इ. अत्यंत मूल्यवान आहेत; आणि त्या व्यक्तीची वचनबद्धता आणि इच्छा दर्शवतात. एरोनॉटिक्स अभियंता म्हणून; तुमच्या स्वप्नातील नोकरी मिळवण्यासाठी; तुम्ही येथे काही करिअर कौशल्ये तयार केली पाहिजेत:

 • विमान प्रणाली आणि व्यवस्थापनाचे तांत्रिक ज्ञान
 • गणितीय योग्यता
 • समस्या सोडवणे आणि गंभीर विचार करणे
 • निर्णय घेणे
 • गती आणि अचूकता
 • संगणक साधने
 • मौखिक आणि लिखित संप्रेषण कौशल्ये
 • टीमवर्क आणि नेतृत्व कौशल्ये
 • तांत्रिक आणि यांत्रिक योग्यता
 • जबाबदारीची तीव्र जाणीव
 • सामान्य रंग दृष्टी
 • शारीरिक तंदुरुस्ती आणि चांगली उंची

Aeronautical Engineering the best way of career- अभ्यासक्रम

person reading a book
Photo by Karolina Grabowska on Pexels.com
 • गणित फ्लाइट डायनॅमिक्स
 • अभियांत्रिकी भौतिकशास्त्र विमान संरचना
 • अभियांत्रिकी रसायनशास्त्र नियंत्रण अभियांत्रिकी
 • संगणक प्रोग्रामिंग पर्यावरण विज्ञान आणि अभियांत्रिकी
 • अभियांत्रिकी ग्राफिक्स एअरक्राफ्ट स्ट्रक्चर्स प्रयोगशाळा
 • संगणक प्रॅक्टिसेस लॅबोरेटरी कम्युनिकेशन आणि सॉफ्ट स्किल्स- प्रयोगशाळा आधारित
 • अभियांत्रिकी सराव प्रयोगशाळा व्यवस्थापनाची तत्त्वे
 • भौतिकशास्त्र आणि रसायनशास्त्र प्रयोगशाळा मर्यादित घटक पद्धती
 • ट्रान्सफॉर्म्स आणि आंशिक विभेदक समीकरणे स्पंदने आणि एरोइलास्टिकिटीचे घटक
वाचा: Marine Engineering: the best option for a career | सागरी अभियांत्रिकी
 • उत्पादन तंत्रज्ञान संमिश्र साहित्य आणि संरचना
 • एरो इंजिनियरिंग थर्मोडायनामिक्स विमान साहित्य आणि प्रक्रिया
 • फ्लुइड मेकॅनिक्स आणि मशिनरी एरो इंजिन आणि एअरफ्रेम
 • सॉलिड मेकॅनिक्स एअरक्राफ्ट डिझाइन प्रकल्प
 • एरोनॉटिक्स कॉम्प्युटर एडेड सिम्युलेशनचे घटक
 • सामग्रीची ताकद प्रयोगशाळा एकूण गुणवत्ता व्यवस्थापन
 • फ्लुइड मेकॅनिक्स आणि मशिनरी प्रयोगशाळा एव्हीओनिक्स
 • थर्मोडायनामिक्स प्रयोगशाळा कॉम्प्युटेशनल फ्लुइड डायनॅमिक्स
 • सीएएम आणि मॅन्युफॅक्चरिंग प्रयोगशाळा प्रायोगिक ताण विश्लेषण
 • संख्यात्मक पद्धती विमान डिझाइन प्रकल्प
 • एरोडायनॅमिक्स एअरक्राफ्ट सिस्टम्स प्रयोगशाळा
 • विमान प्रणाली आणि उपकरणे उड्डाण एकत्रीकरण प्रणाली आणि नियंत्रण प्रयोगशाळा
 • यंत्रांचे यांत्रिकी विंड टनेल तंत्र
 • एअरक्राफ्ट स्ट्रक्चर्स प्रोपल्शन
 • विमान संरचना प्रयोगशाळा वायुगतिकी प्रयोगशाळा

Aeronautical Engineering the best way of career- पुस्तके

Aeronautical Engineering the best way of career
Photo by Pixabay on Pexels.com
 • बिल गन्स्टन द्वारे जेट आणि टर्बाइन एरो इंजिनचा विकास
 • जॉन अँडरसन द्वारे एरोडायनॅमिक्सची मूलभूत तत्त्वे
 • व्हिक्टर कोटेलनिकोव्हचे रशियन पिस्टन एरो इंजिन
 • जॉन अँडरसन द्वारे विमान कामगिरी आणि डिझाइन
 • विमान डिझाइन: डॅनियल रेमर द्वारे एक संकल्पनात्मक दृष्टीकोन (AIAA शिक्षण मालिका).
 • फिलिप जी. हिल आणि कार्ल पीटरसन द्वारे प्रणोदनाचे यांत्रिकी आणि थर्मोडायनामिक्स
 • बर्नार्ड एटकीन द्वारे वायुमंडलीय उड्डाणाची गतिशीलता
 • T.H.G द्वारे अभियांत्रिकी विद्यार्थ्यांसाठी विमान संरचना मेगसन
 • क्लिफ मॅथ्यूजचे वैमानिक अभियंता डेटा बुक
 • लॉयड डिंगल आणि माईक टूली यांचे विमान अभियांत्रिकी तत्त्वे
 • जॉन जे बर्टिन, रसेल एम. कमिंग्स द्वारे अभियंत्यांसाठी वायुगतिकी
 • वाचा: Nuclear Engineering is the best career way | अणु अभियांत्रिकी

भारत आणि परदेशात एरोनॉटिकल इंजिनिअरिंगची व्याप्ती

ज्या उमेदवारांना संरक्षण आणि विमान वाहतूक उद्योगात करिअर करण्याची इच्छा आहे; त्यांनी Aeronautical Engineering the best way of career कोर्स करणे आवश्यक आहे. व्याप्तीसाठी उमेदवारांना विशिष्ट कौशल्ये अनिवार्यपणे आवश्यक आहेत; ज्यात उत्कट निरीक्षण आणि मजबूत गणना कौशल्ये समाविष्ट आहेत.

उमेदवारांनी प्रथम एक चांगले महाविद्यालय निवडले पाहिजे; त्यात जागा मिळविण्यासाठी कठोर अभ्यास केला पाहिजे. नंतर त्यांचा Aeronautical Engineering the best way of career अभ्यासक्रम; पूर्ण समर्पणाने पूर्ण केला पाहिजे. याचे कारण असे आहे की; या कोर्समध्ये बरेच व्यावहारिक शिक्षण समाविष्ट आहे; ज्यामध्ये लक्ष न दिल्याने अनेकांचा जीव धोक्यात येऊ शकतो.

Aeronautical Engineering the best way of career अभ्यासक्रमाची व्याप्ती; खूप वैविध्यपूर्ण आहे. जिथे उमेदवारांकडे एरोनॉटिक इलेक्ट्रॉनिक अभियंता; वैमानिक यांत्रिक अभियंता;उड्डाण अभियंता, सहाय्यक विमान अभियंता; एरोस्पेस डिझायनर परीक्षक यासारख्या अनेक वैशिष्ट्यांसह; एरोनॉटिकल अभियंता नोकरी प्रोफाइल आहे.

वाचा: Dairy Science: the best course for a career | डेअरी सायन्स

एअर इंडिया, डिफेन्स रिसर्च अँड डेव्हलपमेंट लॅबोरेटरीज; हेलिकॉप्टर कॉर्पोरेशन ऑफ इंडिया, पवन हंस, इंडियन एअर फोर्स; प्रायव्हेट एअरलाइन्स यांसारख्या रिक्रूटर्सद्वारे या नोकरीच्या भूमिका ऑफर केल्या जातात. सुरुवातीला, अशा अभियंत्यांना कनिष्ठ अभियंता; किंवा पदवीधर अभियंता प्रशिक्षणार्थी म्हणून नियुक्त केले जाते.

अमेरिका, ब्रिटन, फ्रान्स आणि जर्मनी यांसारख्या देशांमध्ये; एरोनॉटिकल इंजिनीअर्सची नियुक्ती केली जाते. नॅशनल एरोनॉटिक्स अँड स्पेस ॲडमिनिस्ट्रेशन (NASA) मध्ये; भारतीय एरोनॉटिकल इंजिनिअर्सची लक्षणीय संख्या आहे; हे देखील लक्षात घेतले पाहिजे. वाचा: Computer Science is the best career option | संगणक शास्त्र

भारतातील लोकप्रिय अभियांत्रिकी महाविद्यालये

man standing on seaplane buoyancy
Photo by Asad Photo Maldives on Pexels.com
 • UPES डेहराडून
 • अलीगढ मुस्लिम विद्यापीठ
 • इंडियन इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजी, इंदूर
 • एलपीयू जालंधर
 • इंडियन इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजी, गांधीनगर
 • केएल विद्यापीठ गुंटूर
 • इंडियन इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजी, रोपर
 • चंदीगड विद्यापीठ
 • इंडियन इन्स्टिट्यूट ऑफ सायन्स
 • एनआयआयटी विद्यापीठ, नीमराना
 • हेही वाचा: B.Com Accountancy After 12th | बी.कॉम अकाउंटन्सी
 • एसआरएम विद्यापीठ चेन्नई
 • जामिया मिलिया इस्लामिया
 • जीएनए विद्यापीठ, फगवाडा
 • जीडी गोयंका विद्यापीठ, गुडगाव
 • जैन विद्यापीठ, बंगलोर
 • थापर इन्स्टिट्यूट ऑफ इंजिनीअरिंग अँड टेक्नॉलॉजी
 • दिल्ली इन्स्टिट्यूट ऑफ एरोनॉटिकल सायन्सेस
 • नॅशनल इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजी, राउरकेला
 • पंजाब विद्यापीठ
 • बिर्ला इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजी अँड सायन्स, पिलानी

Aeronautical Engineering the best way of career- जॉब प्रोफाइल

Aeronautical Engineering the best way of career
Photo by Serge Degtyarev on Pexels.com
 • वैमानिक अभियंता : या जॉब प्रोफाइलमध्ये उमेदवारांना; विमाने डिझाइन करण्याचे प्रशिक्षण दिले जाते त्यांच्या कामाची मुख्य भूमिका म्हणजे; विमाने, प्रणोदन प्रणाली डिझाइन करणे; आणि बांधकाम साहित्य आणि विमानाच्या वायुगतिकीय; कामगिरीचा अभ्यास करणे. वाचा: Bachelor of Veterinary Science after 12th | व्हेटरनरी सायन्स
 • रोनॉटिक इलेक्ट्रॉनिक अभियंता: असे अभियंते रडार, रेडिओ संप्रेषण आणि नेव्हिगेशनसाठी वापरल्या जाणार्‍या इलेक्ट्रॉनिक उपकरणांच्या; हाताळणी आणि देखभालीसाठी जबाबदार असतात.
 • एरोनॉटिक मेकॅनिकल इंजिनीअर्स: विमानाच्या इंजिनांची आणि इतर उपकरणांची देखभाल; ही या प्रोफाइलची जबाबदारी आहे. हे प्रोफाइल असलेले अभियंते; नियमितपणे विमानाच्या इंजिनची सेवा; आणि निरीक्षण करतात.
 • फ्लाइट इंजिनीअर्स: विमानाचे सुरळीत आणि यशस्वी टेक ऑफ आणि लँडिंगसाठी जबाबदार असलेले अभियंते; हे फ्लाइट इंजिनीअर असतात. त्यांच्या जबाबदाऱ्यांमध्ये विमानाची पूर्व तपासणी; विमान उड्डाण करताना अहवाल देणे आणि समस्या सोडवणे; दुरुस्ती आणि प्रणालीतील बिघाडांचे व्यवस्थापन करणे; आणि विमान चांगल्या स्थितीत असल्याची खात्री करणे यांचा समावेश होतो. वाचा: Know About Automobile Engineering | ऑटोमोबाईल अभियांत्रिकी
 • सहाय्यक विमान अभियंता: नोकरीच्या पदनामानुसार; असे अभियंते एरोनॉटिकल अभियंत्यांना; त्यांच्या नोकरीच्या भूमिका कार्यक्षम रीतीने पार पाडण्यात मदत करतात. एरोस्पेस डिझाईन तपासक: हे प्रोफाइल असलेल्या उमेदवारांचे; नोकरीचे वर्णन म्हणजे विमानाची चाचणी, डिझाइन, बांधकाम, विकास करणे. वाचा: Bachelor of Commerce after 12th | बॅचलर ऑफ कॉमर्स

Aeronautical Engineering the best way of career- टॉप रिक्रुटर्स

Aeronautical Engineering the best way of career
Photo by PhotoMIX Company on Pexels.com

Aeronautical Engineering the best way of career मधील प्रमुख भर्ती करणारे; हे सरकारी तसेच खाजगी क्षेत्रातील आहेत. वैमानिक अभियांत्रिकी क्षेत्रातील उमेदवाराची भर्ती; या फर्ममध्ये पात्रता आणि अनुभवावर आधारित आहे. उमेदवार दोन्ही क्षेत्रातील काही शीर्ष रिक्रूटर्स तपासू शकतात. वाचा: Dairy Technology: the best career option  | डेअरी तंत्रज्ञान

 • नागरी विमान वाहतूक मंत्रालय: ही एक सरकारी संस्था आहे; नागरी विमान वाहतूक मंत्रालय; नागरी विमान वाहतूक महासंचालनालय; नागरी उड्डाण सुरक्षा ब्युरो आणि इंदिरा गांधी राष्ट्रीय उडान अकादमी; यांच्यावर प्रशासकीय नियंत्रण ठेवते. नॅशनल एव्हिएशन कंपनी ऑफ इंडिया लिमिटेड; एअरपोर्ट्स अथॉरिटी ऑफ इंडिया (AAI); आणि पवन हंस हेलिकॉप्टर लिमिटेड सारख्या संलग्न सार्वजनिक क्षेत्रातील उपक्रम देखील मंत्रालयाच्या अंतर्गत येतात.
 • नागरी विमान वाहतूक महासंचालनालय: नागरी विमान वाहतूक मंत्रालयाशी संलग्न; नागरी विमान वाहतूक महासंचालनालय; किंवा DGCA हे नागरी विमान वाहतूक; नियंत्रित करते. हवाई वाहतूक सेवांचे नियमन, नागरी हवाई नियमांची अंमलबजावणी; हवाई सुरक्षा आणि वायुयोग्यता मानके; त्याच्या कक्षेत येतात. हे सर्व नियामक समस्या आणि मार्गदर्शक तत्त्वांवर; आंतरराष्ट्रीय नागरी विमान वाहतूक संघटनांशी समन्वय साधते.
 • एरोनॉटिकल डेव्हलपमेंट एस्टॅब्लिशमेंट: डिफेन्स रिसर्च अँड डेव्हलपमेंट ऑर्गनायझेशन (DRDO); अंतर्गत एक प्रयोगशाळा, एरोनॉटिकल डेव्हलपमेंट एस्टॅब्लिशमेंट (ADE); ही एरोनॉटिकल सिस्टम्स आणि तंत्रज्ञानासह मानवरहित हवाई वाहनांच्या डिझाइन; आणि विकासासाठी जबाबदार आहे. ही अत्याधुनिक वाहने आणि यंत्रणा; भारतीय सशस्त्र दलांसाठी आहेत. तज्ञांच्या काही क्षेत्रांमध्ये मानवरहित हवाई वाहने; फ्लाइट सिम्युलेटर, पायलटलेस टार्गेट एअरक्राफ्ट आणि फ्लाइट कंट्रोल सिस्टम यांचा समावेश होतो.
वाचा: The Most Popular Courses In India | भारतातील लोकप्रिय कोर्सेस
 • एअर इंडिया: एअर इंडिया लिमिटेडच्या मालकीची; ही देशाची राष्ट्रीय वाहक आहे. सरकारी मालकीचा उपक्रम; तो अनेक देशांतर्गत आणि आंतरराष्ट्रीय गंतव्यस्थानांवर; सेवा देणार्‍या एअरबस आणि बोईंग विमानांचा ताफा चालवतो.
 • संरक्षण संशोधन आणि विकास प्रयोगशाळा: ही एक क्षेपणास्त्र प्रणाली प्रयोगशाळा आहे; ज्याच्या डिझाइनवर जोर दिला जातो. संरक्षण संशोधन आणि विकास प्रयोगशाळा भारतीय सशस्त्र दलांसाठी; विविध प्रकारच्या क्षेपणास्त्र प्रणालींच्या विकास; आणि उड्डाण मूल्यांकनाशी संबंधित आहेत.
 • हिंदुस्तान एरोनॉटिक्स लिमिटेड (एचएएल): संरक्षण मंत्रालयाद्वारे शासित एक सरकारी मालकीची एरोस्पेस; आणि संरक्षण कंपनी, एचएएल विमान; तसेच हेलिकॉप्टरचे डिझाइन, विकास, उत्पादन, दुरुस्ती; आणि दुरुस्तीचे काम पाहते. या व्यतिरिक्त, इंजिन आणि संबंधित प्रणाली जसे की; एव्हियोनिक्स, उपकरणे आणि उपकरणे देखील त्याच्या सेवांमध्ये समाविष्ट आहेत. वाचा: Diploma in Graphic Design after 12th | ग्राफिक डिझाईन डिप्लोमा
 • CSIR नॅशनल एरोनॉटिक्स लॅब (NAL): नॅशनल एरोस्पेस लॅबोरेटरीज (NAL); ही भारतातील वैज्ञानिक आणि औद्योगिक संशोधन परिषद (CSIR); चा एक घटक आहे. एनएएल लहान, मध्यम आकाराच्या नागरी विमानांची निर्मिती करण्यासाठी; एरोस्पेस तंत्रज्ञान आणि डिझाइन विकसित करते. हे सर्व राष्ट्रीय एरोस्पेस कार्यक्रमांना समर्थन देखील देते.
वाचा: How to become a chef in India | भारतात शेफ कसे व्हावे
 • पवन हंस: पवन हंस लिमिटेड; ही भारतातील नवी दिल्ली येथे स्थित हेलिकॉप्टर सेवा कंपनी आहे. पवन हंस हे; मिनीरत्न-I श्रेणीचे PSU आहेत. मिनीरत्न श्रेणी-I अशा कंपन्या आहेत; ज्यांनी गेल्या तीन वर्षांपासून सतत नफा कमावला आहे; किंवा रु.चा निव्वळ नफा कमावला आहे. तीन वर्षांत 30 कोटी किंवा त्याहून अधिक; PSU सार्वजनिक क्षेत्रातील उपक्रम; किंवा सार्वजनिक क्षेत्रातील उपक्रम आहेत. वाचा: BTech Biotechnology is the best way for a career | बीटेक कोर्स
 • भारतीय हवाई दल: भारतीय वायुसेना ही; भारतीय सशस्त्र दलांची हवाई शाखा आहे. त्याचे कर्मचारी आणि विमान संपत्तीचे पूरक; जगातील हवाई दलांमध्ये चौथ्या क्रमांकावर आहे. भारतीय हवाई क्षेत्र सुरक्षित करणे; आणि सशस्त्र संघर्षादरम्यान हवाई युद्ध चालवणे; हे त्याचे प्राथमिक ध्येय आहे. वाचा: Bachelor of Science after 12th Science | विज्ञान शाखेतील पदवी
 • खाजगी एअरलाईन्स: या अशा एअरलाईन्स आहेत ज्यात भागीदारीत व्यक्ती किंवा लोकांच्या गटाची खाजगी मालकी असते.

Aeronautical Engineering the best way of career- सरासरी पगार

group of solider fall in line
Photo by Pixabay on Pexels.com

Aeronautical Engineering the best way of career; वार्षिक सरासरी; 5 ते 6 लाख रुपये पगार मिळवतो. एखाद्या व्यावसायिकाचा पगार; तो नियुक्त केलेल्या पदाच्या आधारे ठरवला जातो. उमेदवारांनी हे लक्षात घेतले पाहिजे की; त्यांची कौशल्ये नाविन्यपूर्ण कल्पनांसह विस्तारित केल्याने त्यांना सरासरी पगारापेक्षा जास्त कमाई होण्याची शक्यता आहे.

जर एखादा उमेदवार परदेशात त्याच क्षेत्रात नोकरी शोधत असेल तर; ते वार्षिक सरासरी वेतन; डॉलर 70 हजार ते 1 लाखाचे प्रारंभिक पॅकेज मिळवू शकतात. एरोनॉटिकल अभियांत्रिकी पगार कौशल्ये; अनुभव व पद यानुसार वार्षिक सरासरी; रु. 3 लाख ते 6 लाखा पर्यंत आहे. वाचा: Bachelor of Science in Genetics after 12th | बीएस्सी जेनेटिक्स

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know the early life of Lord Ram

Know the early life of Lord Ram | श्रीरामाचे प्रारंभिक जीवन

Know the early life of Lord Ram | प्रभू श्री रामाचे प्रारंभिक जीवन, रामनाम नामकरण, प्रभु श्रीराम एक महापुरुष, राम ...
Read More
person holding black tube

Know all about Diabetes | मधुमेहाविषयी सर्व काही

Know all about Diabetes | मधुमेहाविषयी सर्व काही जाणून घ्या, भविष्यातील धोके टाळण्यासाठी तुम्हाला मधुमेहाबद्दल काही गोष्टी माहित असणे आवश्यक ...
Read More
Popular Varieties of Mangoes in India

Popular Varieties of Mangoes in India | आंब्याचे प्रकार

Popular Varieties of Mangoes in India | भारतातील प्रसिद्ध आंब्याच्या जाती, त्यांची वैशिष्टये, उत्पन्न विभाग आणि आंब्याचा प्रकार कसा ओळखायचा ...
Read More
The Deadliest Places in the World

The Deadliest Places in the World | प्राणघातक ठिकाणे

The Deadliest Places in the World | जगातील सर्वात प्राणघातक ठिकाणे, जी साहसी पर्यटकांना आकर्षित करतात अशा 11 ठिकाणांविषयी जाणून ...
Read More
Online Teaching and LearningOnline Teaching and Learning

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन शिक्षण

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन टिचींग, ऑनलाइन शिकवणाऱ्या शिक्षकांनी शिक्षण अधिक मनोरंजक आणि आकर्षक बनवण्यासाठी त्यांच्या बोटांच्या टोकावर असलेला ...
Read More
a woman in white long sleeves holding flowers

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना असे सामोरे जा

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना सामोरे जाण्याचे सर्वोत्तम मार्ग. मुरुमाचे विविध प्रकार असून, प्रत्येकाला सामोरे जाण्याचे ...
Read More
Strange facts about the human body

Strange facts about the human body | मानवी शरीर तथ्ये

Strange facts about the human body | मानवी शरीराबद्दल 105 मजेदार, अद्भुत आणि विचित्र तथ्ये आहेत, जी तुम्हाला जाणून घ्यायला ...
Read More
How to Manage Time at Work

How to Manage Time at Work | कामाचे वेळ व्यवस्थापन

How to Manage Time at Work | कामाच्या ठिकाणी वेळेचे व्यवस्थापन करण्यासाठी काय केले पाहिजे; या विषयी सविस्तर माहिती या ...
Read More
Know the Amazing Benefits of Amla

Know the Amazing Benefits of Amla | आवळयाचे फायदे

Know the Amazing Benefits of Amla | या सुपरफ्रूटचा आहारात ताज्या किंवा वाळलेल्या स्वरुपात समावेश केल्यास त्वचा, केस आणि एकूणच ...
Read More
How to avoid NFT Scams?

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत, एनएफटी म्हणजे काय? एनएफटीचे धोके काय आहेत? सर्वात सामान्य एनएफटी ...
Read More
Spread the love