Skip to content
Marathi Bana » Posts » Know the Culture in Maharashtra (I) |महाराष्ट्राची संस्कृती

Know the Culture in Maharashtra (I) |महाराष्ट्राची संस्कृती

Know the Culture in Maharashtra (I) | महाराष्ट्राचे सांस्कृतिक दर्शन; महाराष्ट्राची संस्कृती, पर्यटन, पाककृती व खेळ या विषयी जाणून घ्या.

महाराष्ट्रातील पर्यटन

राज्यातील पर्यटनाचा सुव्यवस्थित विकास आणि प्रचार करण्यासाठी; राज्य सरकारने महाराष्ट्र पर्यटन विकास महामंडळ (MTDC) ची स्थापना केली आहे. एमटीडिसी सर्व प्रमुख पर्यटन केंद्रांवर; रिसॉर्ट्सची मालकी आणि देखभाल करते. महाराष्ट्र सरकारच्या सर्वेक्षणानुसार; राज्यातील 75 टक्के रहिवासी हे; राज्यातील आकर्षक पर्यटन स्थळांना भेट देणार्‍यांमध्ये आहेत; आणि ही संख्या सर्वात जास्त आहे. माहितीसाठी Know the Culture in Maharashtra (I) या लेखाचे दोन्ही भाग जरुर वाचा.

महाराष्ट्रात येणाऱ्या परदेशी पाहुण्यांचे प्रमाण; फक्त 2 टक्के आहे. मुंबई हे भारतातील सर्वात मोठे आणि सर्वात कॉस्मोपॉलिटन शहर असल्याने; वसाहती वास्तुकला, समुद्रकिनारे, चित्रपट उद्योग, खरेदी आणि सक्रिय नाईटलाइफ; यासह अनेक आकर्षणांसाठी जगभरातील पर्यटकांना आकर्षित करते. महाराष्ट्राची सांस्कृतिक राजधानी म्हणून ओळखले जाणारे पुणे; वार्षिक गणेशोत्सव उत्सवादरम्यान अनेक अभ्यागतांना आकर्षित करते. Know the Culture in Maharashtra (I)

Know the Culture in Maharashtra (I)
Image Source

ब्रिटिशांनी भारतातील उन्हाळ्याच्या उष्णतेपासून वाचण्यासाठी; सरकारी अधिकाऱ्यांसाठी वसाहती काळात; अनेक हिल स्टेशन्स स्थापन केली. आता ही हिल स्टेशन्स; पर्यटकांना मोठ्या प्रमाणात आकर्षित करतात. महाबळेश्वर, लोणावळा आणि माथेरान; ही पश्चिम महाराष्ट्रातील महत्त्वाची हिल स्टेशन्स आहेत. Know the Culture in Maharashtra (I)

वाचा: Governance & Administration in Maharashtra | शासन व प्रशासन

विदर्भात, चिखलदरा हे एकमेव हिल स्टेशन आहे; परंतु पश्चिम महाराष्ट्रातील पर्यटकांपेक्षा कमी पर्यटक आहेत. पश्चिम महाराष्ट्रातील डोंगरी जिल्हे अनुक्रमे दख्खन सल्तनत; आणि मराठा साम्राज्याच्या काळातील शेकडो डोंगरी किल्ल्यांच्या अवशेषांनी भरलेले आहेत. हे किल्ले आणि आजूबाजूच्या टेकड्या; छत्रपती शिवाजी महाराजांशी संबंधित ट्रेकिंग, हायकिंग आणि हेरिटेज टूरिझममध्ये; स्वारस्य असलेल्या लोकांमध्ये लोकप्रिय आहेत. त्यात शिवनेरी किल्ला, राजगड, सिंहगड, रायगड आणि प्रतापगड किल्ला यांचा समावेश होतो. Know the Culture in Maharashtra (I)

Know the Culture in Maharashtra (I)
Know the Culture in Maharashtra (I) Image Source

त्र्यंबकेश्वर, उस्मानाबादचे तुळजा भवानी मंदिर, शनी शिंगणापूर, ज्योतिबा मंदिर, अष्टविनायक गणपती मंदिरे, पंढरपूर येथील पांडुरंग मंदिर; या ठिकाणी लोक मोठ्या संख्येने प्रवास करतात. औरंगाबादच्या आसपासच्या परिसरात; अनेक प्राचीन आणि मध्ययुगीन स्थळे आहेत. ज्यात अजिंठा आणि एलोरा लेणी, दौलताबाद किल्ला; आणि बीबी का मकबरा या युनेस्कोच्या जागतिक वारसा स्थळांचा समावेश आहे.

Know the Culture in Maharashtra (I)
Know the Culture in Maharashtra (I) Image Source

भारताच्या इतर भागातून आणि त्यापलीकडे यात्रेकरुंना आकर्षित करणारी प्रार्थनास्थळे; नांदेड येथील हजूर साहिबचा शीख गुरुद्वारा; पुणे जिल्ह्यातील जेजुरी येथील खंडोबा मंदिर; जेथे उपासक एकमेकांना भंडार लावतात आणि खोबरे-भंडारा उधळतात. शिर्डी येथील साईबाबांचे मंदिर; पंढरपूर, देहू आणि आळंदी सारखी वारकरी संप्रदायाशी संबंधित ठिकाणे; संपूर्ण महाराष्ट्रातील यात्रेकरुंना वर्षभर आकर्षित करतात.  

Know the Culture in Maharashtra (I)
Know the Culture in Maharashtra (I) Image Source

महाराष्ट्राच्या विदर्भात; अनेक निसर्ग राखीव उद्याने आहेत. यामध्ये अमरावती जिल्ह्यातील मेळघाट व्याघ्र प्रकल्प; चंद्रपूर जिल्ह्यातील ताडोबा-अंधारी व्याघ्र प्रकल्प; नागपूर जिल्ह्यातील उमरेड कर्हांडला वन्यजीव अभयारण्य, नागझिरा वन्यजीव अभयारण्य आणि गोंदिया जिल्ह्यातील नवेगाव राष्ट्रीय उद्यान (पक्षी अभयारण्य); यांचा समावेश आहे.

महाराष्ट्रातील पाककृती- Know the Culture in Maharashtra (I)

Know the Culture in Maharashtra (I)
Know the Culture in Maharashtra (I) Image Source

महाराष्ट्राच्या पाककृतीमध्ये; सौम्य ते अतिशय मसालेदार; पदार्थांचा समावेश आहे. गहू, तांदूळ, ज्वारी, बाजरी, भाजीपाला, मसूर आणि फळे; हे महाराष्ट्रीयन आहाराचे प्रमुख अन्न आहेत. काही लोकप्रिय पारंपारिक पदार्थांमध्ये पुरणपोळी; उकडीचे मोदक, थालीपीठ आणि बटाटा वडा, मिसळ पाव; पावभाजी आणि वडा पाव यासारखे फास्ट फूड पदार्थ; हे गेल्या पन्नास वर्षांत खूप लोकप्रिय झाले आहेत.

दुपारचे आणि रात्रीचे जेवण प्रामुख्याने थाळीवर दिले जाते. थाळीवर दिल्या जाणार्‍या प्रत्येक खाद्यपदार्थाची, एक विशिष्ट जागा असते. काही घरांमध्ये, जेवणाची सुरुवात घरगुती देवतांना अन्न (नैवेद्य) अर्पण करुन केली जाते.

वाचा: Know the Culture in Maharashtra (II) |महाराष्ट्राची संस्कृती

राज्याच्या पाककृतीमध्ये मालवणी (कोंकणी), कोल्हापुरी आणि वऱ्हाडी; यासह अनेक प्रादेशिक प्रकार आहेत. हे वेगवेगळे असले तरी, त्यामध्ये  भरपूर सीफूड आणि नारळ वापरतात. कोकणी लोकांचे मुख्य अन्न; भात आणि मासे आहेत. नारळ, कांदा, लसूण, आले, लाल तिखट, हिरवी मिरची आणि मोहरी; यांचा समावेश असलेला गोडा मसाला वापरणे आवश्यक आहे.

कुटुंबाच्या विशिष्ट धार्मिक परंपरेनुसार; कांदा, लसूण यांचा स्वयंपाकात वापर केला जातो. भाजीचा एक विशिष्ट प्रकार म्हणजे; रस्सा किंवा आमटी. शाकाहारी लोक रस्सा किंवा बटाट्याची आमटी; किंवा फुलकोबी टोमॅटो किंवा ताज्या नारळाच्या करवळ्या; आणि भरपूर पाणी घालून सूप सारखी तयारी करतात.

वरण म्हणजे साधी डाळ, सामान्य भारतीय मसूर स्टूशिवाय; दुसरे काहीही नाही. आमटी हा कढीपत्त्याचा वापर करुन तयार केलेला एक प्रकार आहे; त्यात विशेषत: मसूर, तुर, गोडा मसाला, चिंच किंवा आमशुल आणि गुळ यांचा समावेश असतो.

वाचा: Know About the State of Maharashtra (I) | महाराष्ट्र राज्य
Know the Culture in Maharashtra (I)
Know the Culture in Maharashtra (I) Image Source

सीफूडमध्ये, बोंबील व मासे हे सर्वात लोकप्रिय आहेत. सर्व मांसाहारी आणि शाकाहारी पदार्थ उकडलेल्या तांदूळ, चपात्या किंवा ज्वारी, बाजरी; किंवा तांदळाच्या पिठाच्या भाकरी बरोबर खाल्ले जातात. वडा आणि आंबोली नावाच्या विशेष तांदळाच्या पुरी, जे आंबवलेला तांदूळ, उडीद डाळ; आणि रवा यापासून बनवलेले पॅनकेक आहेत; ते देखील मुख्य जेवणाचा एक भाग म्हणून खाल्ले जातात.

महाराष्ट्रातील खेळ– Know the Culture in Maharashtra (I)

Know the Culture in Maharashtra (I)
Know the Culture in Maharashtra (I) Image Source

महाराष्ट्राच्या पारंपारिक खेळांमध्ये; खो खो, कुस्ती आणि मल्लखांबा यांचा समावेश होतो. राज्याचे ग्रामीण भागामध्ये जत्रा किंवा मेळाव्या दरम्यान; कुस्ती आणि बैलगाडी शर्यतींचे आयोजन केले जाते. हिंद केसरी आणि महाराष्ट्र केसरी या कुस्ती चॅम्पियनशिप; ग्रामीण भागात मोठ्या प्रमाणावर लोकप्रिय आहेत; आणि अखिल भारतीय हौशी कुस्ती महासंघ (AIAWF) शी संलग्न आहेत.

action activity adult athletes
Photo by Pixabay on Pexels.com

बॅडमिंटन, व्हॉलीबॉल, फील्ड हॉकी, बुद्धिबळ आणि टेनिस हे मनोरंजनाचे खेळ महाराष्ट्रात लोकप्रिय आहेत; आणि ते शहरी आणि ग्रामीण भागात खेळले जातात. पर्यटकांमध्‍ये लोकप्रिय असलेले इतर मनोरंजक खेळ; कोकण किनार्‍यावरील समुद्रकिनारे, पश्चिम घाटातील पर्वत आणि असंख्य धरणांमुळे तयार झालेल्या तलावांचा लाभ घेतात; त्यात पॅराग्लायडिंग, रॉक क्लाइंबिंग, ट्रेकिंग, पर्वतारोहण, जलक्रीडा आणि स्कूबा डायव्हिंग; यांसारख्या साहसी खेळांचा समावेश होतो.

boys playing cricket
Photo by Patrick Case on Pexels.com

क्रिकेट हा महाराष्ट्रातील सर्वात लोकप्रिय खेळ आहे; भारतातील इतर राज्यांप्रमाणेच महाराष्ट्राचा देशांतर्गत क्रिकेट संघ आहे. महाराष्ट्र क्रिकेट संघ, मुंबई क्रिकेट संघ; आणि विदर्भ क्रिकेट संघ आहेत. राज्यात इंडियन प्रीमियर लीग फ्रँचायझी आहे; मुंबई इंडियन्स. ब्रेबॉर्न स्टेडियम (मुंबई), वानखेडे स्टेडियम, (मुंबई) आणि न्यू व्हीसीए स्टेडियम (नागपूर); हे राज्यातील आंतरराष्ट्रीय स्तरावर मान्यताप्राप्त क्रिकेट स्टेडियम आहेत. ते भारताच्या काही प्रसिद्ध विजयांचे; साक्षीदार आहेत.

वाचा: What is Vaijayanti mala or Vana-mala? | वैजयंतीमाळ, वन-माळ

महाराष्ट्र क्रिकेट असोसिएशन (MCA); जी उर्वरित महाराष्ट्रातील क्रिकेटसाठी प्रशासकीय संस्था आहे. तर मुंबई क्रिकेट असोसिएशन आणि विदर्भ क्रिकेट असोसिएशन; अनुक्रमे मुंबई, बृहन्मुंबई आणि ठाणे जिल्हे आणि विदर्भ विभागातील; क्रिकेटसाठी प्रशासकीय संस्था आहेत. वाचा: Know the Importance of Makar Sankranti 2022 | मकर संक्रांती

man playing tennis
Photo by Jim De Ramos on Pexels.com

बालेवाडी येथे दरवर्षी आयोजित केलेल्या महाराष्ट्रामध्ये एटीपी 250 महाराष्ट्र ओपन; भारतातील एटीपी टूर चॅम्पियनशिप; आणि भारत आणि दक्षिण आशियातील एकमेव एटीपी 250 स्तरीय; टेनिस स्पर्धेचे आयोजन केले जाते. मुंबई आणि पुण्यात अनुक्रमे महालक्ष्मी रेसकोर्स; आणि पुणे रेसकोर्स येथे डर्बी शर्यती होतात. राज्यामध्ये फील्ड हॉकी, बुद्धिबळ, टेनिस आणि बॅडमिंटनसाठी; विविध स्थानिक पातळीवरील लीग आहेत.

महाराष्ट्र फुटबॉल संघ संतोष करंडक स्पर्धेसाठी; राज्याचे प्रतिनिधित्व करतो. मुंबई टायगर्स एफ.सी., केंक्रे एफ.सी., बंगाल मुंबई एफसी, आणि एअर इंडिया एफसी; यांसारख्या अनेक राष्ट्रीय-स्तरीय फुटबॉल क्लबचे राज्य हे राज्य आहे. अमेरिकन फुटबॉलच्या एलिट फुटबॉल लीग ऑफ इंडियामध्ये खेळणाऱ्या; राज्याच्या दोन क्लब फ्रँचायझी आहेत. मुंबई ग्लॅडिएटर्स आणि पुणे मराठा हे अनुक्रमे; मुंबई आणि पुणे येथे स्थित संघ आहेत.

“Know the Culture in Maharashtra (I) |महाराष्ट्राची संस्कृती”  हा लेख आपणास कसा वाटला; या विषयी आपला अभिप्राय जरुर कळवा. धन्यवाद…!

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Agriculture: The best career courses after 10th

Agriculture the best courses after 10th | कृषी कोर्सेस

Agriculture the best courses after 10th | 10वी नंतर सर्वोत्तम करिअर पर्याय देणारे कृषी अभ्यासक्रम; त्यांचे फायदे, कालावधी, प्रकार व ...
Read More
Know The Road Safety Rules

Know The Road Safety Rules | रस्ता सुरक्षा नियम

Know The Road Safety Rules | मुलांसाठी रस्ता सुरक्षा नियम, रस्ता सुरक्षा नियम पाळा, आणि अपघात टाळा, मुलांच्या रस्ता सुरक्षेच्या ...
Read More
Why is the Investment more Important

Why is the Investment more Important |गुंतवणूकीचे महत्व

Why is the Investment more Important | गुंतवणूकीचे महत्व, चांगली गुंतवणूक गुंतवणुकदारांना भूतकाळातून शहाणपण शिकण्यास सांगून; भविष्याबद्दल एक चांगला दृष्टीकोन ...
Read More
Diploma in Orthopaedics 2022

Diploma in Orthopaedics 2022 | ऑर्थोपेडिक्स

Diploma in Orthopaedics 2022 | ऑर्थोपेडिक्समध्ये डिप्लोमा, पात्रता, प्रवेश, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, महाविदयालये, नोकरीचे पद, सरासरी वेतन व भविष्यातील व्याप्ती ...
Read More
Eat Healthy and Live Happy

Eat Healthy and Live Happy | निरोगी खा आणि आनंदी राहा

Eat Healthy and Live Happy | निरोगी खा आणि आनंदी राहा; उत्तम आरोग्य आणि पोषणासाठी सकस आहार आवश्यक आहे; ज्यामध्ये ...
Read More
Know all about Atal Pension Yojana

Know all about Atal Pension Yojana | अटल पेन्शन योजना

Know all about Atal Pension Yojana | शासकीय मासिक पेन्शन योजना, अटल पेन्शन योजना; त्यासाठी पात्रता व योजने विषयी जाणून ...
Read More
Diploma in Tool and Die Making

Diploma in Tool and Die Making | टूल अँड डाय मेकिंग

Diploma in Tool and Die Making | टूल अँड डाय मेकर कोर्स, पात्रता, कालावधी, अभ्यासक्रम, कौशल्ये, फायदे, कार्यक्षेत्र, जॉब प्रोफाईल ...
Read More
BTech in Fire and Safety Engineering

BTech in Fire and Safety Engineering | फायर अँड सेफ्टी

BTech in Fire and Safety Engineering | फायर अँड सेफ्टी इंजिनिअरिंगमध्ये बीटेक; पात्रता, प्रवेश परीक्षा, प्रवेश प्रक्रिया, अभ्यासक्रम, महाविदयालये, नोकरीचे ...
Read More
The Best Activities for Kids

The Best Activities for Kids | मुलांसाठी सर्वोत्तम उपक्रम 

The Best Activities for Kids | मुलांसाठी सर्वोत्तम उपक्रम; लहान मुलांच्या सर्वांगीण विकासासाठी शैक्षणिक विकासाबरोबरच इतर अनेक मनोरंजक ॲक्टिव्हिटी अतिशय ...
Read More
Know About Chemical Engineering

Know About Chemical Engineering |केमिकल इंजिनिअरिंग

Know About Chemical Engineering | केमिकल इंजिनिअरिंग; पात्रता, कोर्स प्रकार, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, आवश्यक कौशल्ये, प्रमुख रिक्रुटर्स, नोकरीचे पद व ...
Read More
Spread the love