Skip to content
Marathi Bana » Posts » Economic Sources of Maharashtra-1 | महा. आर्थिक स्रोत

Economic Sources of Maharashtra-1 | महा. आर्थिक स्रोत

Economic Sources of Maharashtra-1

Economic Sources of Maharashtra-1 | महाराष्ट्राचे आर्थिक स्रोत, यामध्ये सर्वात महत्वाचा वाटा शेती, उर्जा आणि उदयोग या क्षेत्रांचा आहे, कसा ते वाचा…

देशाच्या आर्थिक विकासात राज्यांची फार महत्वाची भूमिका राहिलेली आहे. अर्थव्यवस्था प्रक्रियांचा एक संच आहे; ज्यामध्ये पुढील घटक महत्वाचे आहेत. जसे की, संस्कृती, मूल्ये, शिक्षण, तांत्रिक उत्क्रांती, इतिहास, सामाजिक संघटना, राजकीय संरचना आणि कायदेशीर प्रणाली यांचा Economic Sources of Maharashtra-1 मध्ये समावेश होतो.

तसेच भूगोल, नैसर्गिक संसाधने आणि पर्यावरणशास्त्र; हे मुख्य घटक समाविष्ट आहेत. हे घटक अर्थव्यवस्थेचे मापदंड सेट करतात. Economic Sources of Maharashtra-1 या लेखामध्ये; महाराष्ट्राच्या आर्थिक स्रोतामध्ये सर्वात महत्वाचा वाटा असलेल्या शेती, उर्जा आणि उदयोग या क्षेत्रांविषयीची माहिती पाहणार आहोत.

1. शेती

महाराष्ट्राच्या आर्थिक स्त्रोतामध्ये सर्वात महत्वाचा वाटा शेती; उर्जा आणि उदयोग या क्षेत्रांचा आहे, महाराष्ट्रातील शेतीमध्ये पिके, फलोत्पादन, दूध आणि पशुपालन, मत्स्यपालन; मासेमारी, रेशीम शेती, वनीकरण आणि संबंधित उदयोगांचा; Economic Sources of Maharashtra-1 मध्ये समावेश होतो.

महाराष्ट्र हे भारतातील एक उच्च औद्योगिक राज्य असले तरी; राज्यात शेती हाच मुख्य व्यवसाय आहे. राज्यात बहुतांश लागवडीयोग्य जमीन अजूनही पावसावर अवलंबून असल्याने; जून ते सप्टेंबर दरम्यानचा नैऋत्य मान्सूनचा हंगाम महत्त्वाचा असतो. राज्यातील अन्नधान्याची गरज आणि जीवनमान. म्हणून; महाराष्ट्र आणि भारताच्या इतर भागांची कृषी दिनदर्शिका मान्सूनद्वारे नियंत्रित केली जाते.

राज्यात मान्सूनच्या पावसाचे प्रमाण; व त्यातील कोणत्याही चढउतारामुळे; पूर किंवा दुष्काळाची परिस्थिती उद्भवू शकते ज्यामुळे कृषी क्षेत्रावर प्रतिकूल परिणाम होऊ शकतो. याचा दुय्यम आर्थिक क्षेत्रांवर, एकूण अर्थव्यवस्थेवर; अन्नाची चलनवाढ आणि त्यामुळे सामान्य लोकांच्या जीवनमानाची एकूण गुणवत्ता आणि खर्च यावर मोठा परिणाम होतो.

corn plant on field
Photo by Flambo on Pexels.com

दख्खनच्या पठारावरील पश्चिम महाराष्ट्रातील अनेक भाग जसे की; पूर्व पुणे जिल्हा, सोलापूर, सांगली, सातारा, अहमदनगर; आणि मराठवाडा प्रदेश विशेषतः दुष्काळी आहे. उर्वरित भारताप्रमाणेच, जमीनधारणा कमीच राहते; आणि अल्पभूधारक शेतकऱ्यांची टक्केवारी 43% होती. सर्व आकारांच्या गटांवर सरासरी तीन हेक्टरच्या खाली होती.

वाचा: Know About the State of Maharashtra (I) | महाराष्ट्र राज्य

अलिकडच्या वर्षांत महाराष्ट्रातील शेतकऱ्यांच्या; आत्महत्यांमध्ये मोठी वाढ झाली आहे; कारण मान्सूनच्या अनियमिततेमुळे, हवामानातील बदलांमुळे आणि काही वेळा शेतात पिकवलेल्या मालाला योग्य बाजारभाव मिळत नसल्यामुळे; शेतकरी कर्जबाजारी होतात, आणि कर्जाची  परतफेड करु शकत नसल्यामुळे; ते आत्महत्या करतात.

काही अभ्यासांमध्ये आत्महत्येचे कारण हे मुख्यतः बँका आणि NBFCs कडून महागडे बियाणे; आणि खते खरेदी करण्यासाठी घेतलेल्या; कर्जाच्या असमर्थतेशी जोडले गेले आहे; बहुतेकदा परदेशी MNCs द्वारे विक्री केली जाते.

पावसाच्या पाण्यावर शेती कमी अवलंबून राहावी म्हणून; सिंचन सुविधांचा विस्तार करण्यात येत आहे. भारतात आतापर्यंत सर्वाधिक धरणे महाराष्ट्रात आहेत; असे असूनही, एकूण सिंचन क्षेत्र केवळ 33,500 चौरस किलोमीटर; किंवा सुमारे 16% लागवडीयोग्य जमीन आहे.

मुख्य पावसाळी पिकांमध्ये ज्वारी, बाजरी; यासारख्या पिकांचा समावेश होतो. हे हजारो वर्षांपासून या प्रदेशात घेतले जात आहेत. कोकणातील अतिवृष्टीच्या भागात आणि सह्याद्रीच्या पूर्वेकडील पायथ्याशी; भाताच्या विविध जातींची लागवड केली जाते. इतर पिकांमध्ये गहू, कडधान्ये, भाजीपाला आणि कांदे यांचा समावेश होतो.

वाचा: Governance & Administration in Maharashtra | शासन व प्रशासन

भारतीय राष्ट्रीय सरासरीच्या तुलनेत; महाराष्ट्र सर्व पिकांच्या उत्पादकतेमध्ये मागे आहे; जे युरोप आणि आशियातील इतर काही प्रगतीशील देशांच्या सरासरीपेक्षा खूप मागे आहे.

मुख्य नगदी पिकांमध्ये कापूस, ऊस, हळद; भुईमूग, सूर्यफूल आणि सोयाबीन; यासह अनेक तेलबियांचा समावेश होतो. राज्यात फळांच्या लागवडीखाली मोठे क्षेत्र असून; त्यात आंबा, केळी, द्राक्षे, डाळिंब आणि संत्री ही प्रमुख आहेत. त्यामुळेच Economic Sources of Maharashtra-1 मध्ये शेतीला महत्वाचे स्थान आहे.

Economic Sources of Maharashtra
Photo by Plato Terentev on Pexels.com

राज्यात दूध उत्पादन मोठया प्रमाणात घेतले जाते; हे दूध प्रामुख्याने म्हशी व संकरित गुरे आणि देशी गुरे; यांच्याकडून मिळते. पंढरपुरी ही राज्यातील लोकप्रिय म्हशीची जात असून; झेबू आणि गीर हे लोकप्रिय दुग्धजन्य गुरे आहेत. जर्सी आणि होल्स्टीन या युरोपियन जातीची जणावरे देखील आहेत; दूध खाजगी कंपन्या आणि दुग्ध सहकारी संस्था; यांच्या संयोगाने विकले जाते; आणि त्यावर प्रक्रिया केली जाते.

गुरांचा शेतीच्या कामासाठी मोठ्या प्रमाणावर वापर केला जातो; त्यात खिल्लार, देवणी, गावाओ, लाल कंधारी आणि डांगी; या लोकप्रिय जातींचा समावेश होतो.

स्वातंत्र्यानंतर कृषी सहकारी संस्थांच्या विकासात; महाराष्ट्र राज्ये अग्रेसर होते. किंबहुना, ‘स्थानिक पुढाकाराने ग्रामीण विकास’ या तत्कालीन सत्ताधारी काँग्रेस पक्षाच्या संकल्पनेचा; तो अविभाज्य भाग होता. साखर सहकारी संस्थांना ‘विशेष’ दर्जा देण्यात आला; आणि सरकारने भागधारक, हमीदार म्हणून काम कुरुन मार्गदर्शकाची भूमिका स्वीकार.

Economic Sources of Maharashtra
Photo by Matthias Zomer on Pexels.com

दुग्धव्यवसाय आणि साखरेप्रमाणेच, महाराष्ट्रातील फळे आणि भाजीपाला विक्रीत; सहकारी संस्था महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावतात. 1980 पासून, सहकारी संस्थांद्वारे हाताळल्या जाणार्‍या उत्पादनांचे प्रमाण झपाट्याने वाढले आहे. सोसायट्यांद्वारे विकल्या जाणार्‍या सामान्य फळे; आणि भाज्यांमध्ये केळी, आंबा, द्राक्षे, कांदे आणि इतर अनेक उत्पादनांचा समावेश होतो.

वाचा: Maharashtra Day Significance History and all | महाराष्ट्र दिन

गेल्या पन्नास वर्षांत, स्थानिक साखर कारखानदार आणि इतर सहकारी संस्थांनी; राजकीय सहभागाला प्रोत्साहन देण्यासाठी आणि महत्त्वाकांक्षी राजकारण्यांसाठी एक पायरी दगड; म्हणून महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावली आहे.

राज्यातील विविध फळे, भाजीपाला आणि इतर पिकांसाठी; भौगोलिक संकेत मिळवण्यात महाराष्ट्र आणि कर्नाटक आघाडीवर आहेत. महाराष्ट्रातील कृषी उत्पादनांमध्ये घोलवडची चिकू, नागपूरची संत्री, नाशिकची द्राक्षे, महाबळेश्वरची स्ट्रॉबेरी; सातारा जिल्ह्यातील वाघ्या घेवडा (फ्रेंच बीनची जात), जळगावची वांगी, आंबेमोहर तांदूळ इ.

720 किमीचा समुद्रकिनारा असलेले महाराष्ट्र हे; सागरी मत्स्य उत्पादनात भारतातील एक आघाडीचे राज्य आहे. मुंबई महानगर क्षेत्रात न्यू फेरी वार्फ; ससून डॉक आणि वर्सोवा ही प्रमुख फिश लँडिंग केंद्रे आहेत.

ते राज्यातील माशांच्या लँडिंगपैकी; जवळपास 60% आहेत. वर्ष 2017-18 मध्ये; राज्याच्या किनारपट्टीलगत कोकण प्रदेशात; अरबी समुद्रात पकडलेल्या माशांपासून 475,000 मेट्रिक टन उत्पादन होते.

शाश्वततेच्या प्रयत्नांचा एक भाग म्हणून; राज्याने जट्रोफा, एक दुष्काळ प्रतिरोधक वनस्पतीसाठी; योग्य वृक्षारोपण स्थळांच्या ओळखीसाठी एक प्रकल्प सुरू केला आहे. अहमदनगर जिल्ह्यातील राळेगण सिद्धी; हे गाव विकासाचे शाश्वत मॉडेल म्हणून ओळखले जाते.

2. ऊर्जा (Economic Sources of Maharashtra-1)

राज्याची उच्च विजेची मागणी भारतातील एकूण स्थापित वीज निर्मिती क्षमतेच्या 13% आहे; जी प्रामुख्याने कोळसा आणि नैसर्गिक वायू यांसारख्या जीवाश्म इंधनांपासून आहे. चंद्रपूर जिल्ह्यात कोळसा उत्पादनाच्या मोठ्या सुविधा आहेत.

राज्याच्या विदर्भात लक्षणीय कोळशाचे साठे आहेत. मुंबईच्या किनार्‍यापासून 165 किलोमीटर (103 मैल); अंतरावर असलेल्या ऑफशोअर ऑइलफिल्डचा भारतातील कच्च्या तेलाच्या उत्पादनात लक्षणीय टक्केवारी आहे.

Economic Sources of Maharashtra
Photo by Pok Rie on Pexels.com

जलविद्युत, पवन, सौर आणि बायोमास यांसारखे अणु आणि नूतनीकरणीय स्त्रोत राज्यातील; वीज निर्मिती क्षमतेत कमी योगदान देतात. अनेक साखर कारखाने गिरणीच्या वापरासाठी; वीज निर्मितीसाठी बॅगॅस सहनिर्मितीचा वापर करतात आणि ग्रीडसाठी अधिशेष वापरतात.

महाराष्ट्र हे भारतातील सर्वात मोठे वीज निर्मिती करणारे राज्य आहे; ज्याची स्थापित वीज निर्मिती क्षमता 44 हजार मेगावॅट आहे. राज्य भारताच्या पश्चिम ग्रीडचा एक प्रमुख घटक बनवते; जे आता भारताच्या उत्तर, पूर्व, पश्चिम आणि उत्तर पूर्व ग्रीड अंतर्गत येते. त्यामुळेच Economic Sources of Maharashtra-1 मध्ये ऊर्जा क्षेत्र दुर्लक्षित करुन चालणार नाही.

वाचा: Majhi Vasundhara Abhiyan | माझी वसुंधरा अभियान महाराष्ट्र शासन

महाराष्ट्र पॉवर जनरेशन कंपनी; थर्मल पॉवर प्लांट चालवते. राज्य सरकारच्या मालकीच्या वीज निर्मिती प्रकल्पांव्यतिरिक्त; खाजगी मालकीचे वीज निर्मिती प्रकल्प आहेत; जे महाराष्ट्र राज्य विद्युत पारेषण कंपनीद्वारे; वीज प्रेषण करतात; जी राज्यातील वीज पारेषणासाठी जबाबदार आहे. वाचा: Popular Tourist Destinations in India | भारतातील पर्यटन स्थळे

windmills on highland between countryside houses
Photo by Quang Nguyen Vinh on Pexels.com

राज्यात अनेक जलविद्युत प्रकल्प आहेत; विशेषत: पश्चिम महाराष्ट्रातील पुणे, सातारा आणि कोल्हापूर जिल्ह्यांमध्ये; वीज निर्मितीसाठी. सातारा जिल्ह्यातील कोयना जलविद्युत प्रकल्प; हा राज्यातील उत्पादन क्षमतेनुसार सर्वात मोठा प्रकल्प आहे. राज्यामध्ये पवननिर्मित विजेचीही चांगली क्षमता आहे; आणि पवन ऊर्जा निर्माण करण्यात आघाडीवर असलेल्या राज्यांपैकी एक आहे.

महावितरण महानिर्मिती, कॅप्टिव्ह पॉवर प्लांट्स; इतर राज्य वीज मंडळे आणि खाजगी क्षेत्रातील वीज निर्मिती कंपन्यांकडून; वीज खरेदी कुरुन; राज्यभर वीज वितरणासाठी जबाबदार आहे. मुंबईतील काही भागात त्यांची वीज खाजगी क्षेत्रातील कंपन्यांकडून मिळते; जसे की बृहन्मुंबई इलेक्ट्रिक सप्लाय अँड ट्रान्सपोर्ट; टाटा पॉवर आणि अदानी इलेक्ट्रिसिटी मुंबई लिमिटेड; या वीज वितरक आहेत. वाचा: The Most Beautiful Birds in the World | जगातील सर्वात सुंदर पक्षी

3. उद्योग (Economic Sources of Maharashtra-1)

2013 मध्ये राष्ट्रीय औद्योगिक उत्पादनात 18.4% योगदान देणारे महाराष्ट्र हे; भारतातील अग्रगण्य औद्योगिक राज्य आहे. GSDP च्या जवळपास 46% उद्योगांचे योगदान आहे. मुंबई आणि पुण्याच्या सभोवतालच्या महानगरांच्या; आसपासच्या पश्चिम महाराष्ट्रामध्ये औद्योगिक उत्पादनाची टक्केवारी लक्षणीय आहे.

राज्याच्या विविध भागात उद्योगांना आकर्षित करण्यासाठी; महाराष्ट्र सरकारने 1962 मध्ये महाराष्ट्र औद्योगिक विकास महामंडळ (MIDC); ची स्थापना केली. MIDC विशेष आर्थिक क्षेत्रे तयार करुन उत्पादन व्यवसाय सुलभ करते; ज्यात जमीन (खुले भूखंड किंवा बांधलेल्या जागा) सारख्या पायाभूत सुविधा आहेत. (Economic Sources of Maharashtra-1)

रस्ते, पाणीपुरवठा, ड्रेनेज सुविधा इ.  आजपर्यंत; उत्पादन, आयटी, फार्मास्युटिकल आणि वाईन यांसारख्या विविध क्षेत्रांवर भर देऊन; राज्यभर 233 क्षेत्रे विकसित करण्यात आली आहेत.

Economic Sources of Maharashtra
Photo by Pixabay on Pexels.com

भारतातील कापड गिरण्यांचे मूळ घर मुंबई असल्याने; महाराष्ट्राला कापड उद्योगात मोठा इतिहास आहे. सोलापूर, इचलकरंजी, मालेगाव आणि भिवंडी; ही आज वस्त्रोद्योगासाठी ओळखली जाणारी काही शहरे आहेत. फार्मास्युटिकल्स, पेट्रोकेमिकल्स, जड रसायने, इलेक्ट्रॉनिक्स; ऑटोमोबाईल्स, अभियांत्रिकी, अन्न प्रक्रिया आणि प्लास्टिक हे राज्यातील काही प्रमुख उद्योग आहेत.

वाचा: The Most Inspirational Personalities | सर्वात प्रेरणादायी व्यक्तिमत्व

तीनचाकी, जीप, व्यावसायिक वाहने आणि कार, सिंथेटिक फायबर, कोल्ड रोल्ड उत्पादने आणि औद्योगिक अल्कोहोल; यांच्या उत्पादनासाठी महाराष्ट्र प्रसिद्ध आहे. पुणे हे देशातील सर्वात मोठे ऑटोमोबाईल हब म्हणून उदयास येत आहे; राज्याची राजधानी मुंबई आणि मुंबई महानगर प्रदेश; ऐतिहासिकदृष्ट्या राज्यातील सर्वात माठे औद्योगिक क्षेत्र आहे. त्यामुळेच Economic Sources of Maharashtra-1 मध्ये औद्योगिक क्षेत्र महत्वाचे आहे.

राज्यातील औद्योगिक विकास (Industrial development), मोठ्या प्रमाणावर; पुणे महानगर क्षेत्र, नाशिक, औरंगाबाद आणि नागपूर येथे केंद्रित आहे. राज्यातील सहा महत्त्वाचे उद्योग म्हणजे, सूती वस्त्र, रसायने, यंत्रसामग्री, इलेक्ट्रिकल्स, वाहतूक आणि धातूशास्त्र हे आहेत. वाचा: Know the Culture in Maharashtra (I) |महाराष्ट्राची संस्कृती

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या

Popular Varieties of Mangoes in India

Popular Varieties of Mangoes in India | आंब्याचे प्रकार

Popular Varieties of Mangoes in India | भारतातील प्रसिद्ध आंब्याच्या जाती, त्यांची वैशिष्टये, उत्पन्न विभाग आणि आंब्याचा प्रकार कसा ओळखायचा ...
Read More
The Deadliest Places in the World

The Deadliest Places in the World | प्राणघातक ठिकाणे

The Deadliest Places in the World | जगातील सर्वात प्राणघातक ठिकाणे, जी साहसी पर्यटकांना आकर्षित करतात अशा 11 ठिकाणांविषयी जाणून ...
Read More
Online Teaching and LearningOnline Teaching and Learning

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन शिक्षण

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन टिचींग, ऑनलाइन शिकवणाऱ्या शिक्षकांनी शिक्षण अधिक मनोरंजक आणि आकर्षक बनवण्यासाठी त्यांच्या बोटांच्या टोकावर असलेला ...
Read More
a woman in white long sleeves holding flowers

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना असे सामोरे जा

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना सामोरे जाण्याचे सर्वोत्तम मार्ग. मुरुमाचे विविध प्रकार असून, प्रत्येकाला सामोरे जाण्याचे ...
Read More
Strange facts about the human body

Strange facts about the human body | मानवी शरीर तथ्ये

Strange facts about the human body | मानवी शरीराबद्दल 105 मजेदार, अद्भुत आणि विचित्र तथ्ये आहेत, जी तुम्हाला जाणून घ्यायला ...
Read More
How to Manage Time at Work

How to Manage Time at Work | कामाचे वेळ व्यवस्थापन

How to Manage Time at Work | कामाच्या ठिकाणी वेळेचे व्यवस्थापन करण्यासाठी काय केले पाहिजे; या विषयी सविस्तर माहिती या ...
Read More
Know the Amazing Benefits of Amla

Know the Amazing Benefits of Amla | आवळयाचे फायदे

Know the Amazing Benefits of Amla | या सुपरफ्रूटचा आहारात ताज्या किंवा वाळलेल्या स्वरुपात समावेश केल्यास त्वचा, केस आणि एकूणच ...
Read More
How to avoid NFT Scams?

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत, एनएफटी म्हणजे काय? एनएफटीचे धोके काय आहेत? सर्वात सामान्य एनएफटी ...
Read More
How to Celebrate Holi Festival in India

How to Celebrate Holi Festival in India | होळी उत्सव

How to Celebrate Holi Festival in India | होळी उत्सव, होळीचे सांस्कृतिक महत्त्व, विविध कथा, महाराष्ट्रात होळी कशी साजरी करतात ...
Read More
Most Popular Sports in India

Most Popular Sports in India | भारतातील लोकप्रिय खेळ

Most Popular Sports in India | भारतातील सर्वाधिक लोकप्रिय खेळ, खेळांचे महत्त्व, यश मिळविण्यासाठी समर्पण, चिकाटी व सहकार्याची भावना व ...
Read More
Spread the love