Skip to content
Marathi Bana » Posts » Know All About Pitru Paksha 2022 | पितृ पक्ष

Know All About Pitru Paksha 2022 | पितृ पक्ष

selective focus photography of lighted tealights

Know All About Pitru Paksha 2022 | पितृ पक्ष, खगोलशास्त्रीय आधार, दंतकथा, महत्व, श्राद्धाचे नियम व श्राद्धाचे संस्कार घ्या जाणून.

पितृ पक्ष हा हिंदू कॅलेंडरमधील 16-चांद्र दिवसाचा कालावधी आहे. जेव्हा हिंदू त्यांच्या पूर्वजांना (पितरांना) विशेषत: अन्न अर्पण करुन श्रद्धांजली अर्पण करतात. या कालावधीला पित्री पक्ष, पितर-पक्ष, पित्री पोक्खो, सोरह श्राद्ध, कनागट, जितिया, महालय, अपरा पक्ष आणि आखाडपाक, पितृ पांढरवद किंवा पितृ पक्ष असे म्हणतात. या विषयी Know All About Pitru Paksha 2022

श्राद्ध किंवा तर्पण म्हणून ओळखल्या जाणार्‍या समारंभाच्या वेळी; केलेला मृत्यू संस्कार पाहता, पितृ पक्ष हिंदूंनी शुभ मानला आहे. दक्षिण आणि पश्चिम भारतात, तो भाद्रपद (सप्टेंबर) या हिंदू चंद्र महिन्यात दुसऱ्या पंधरवाडयात, गणेश उत्सवानंतर लगेचच येतो. (Know All About Pitru Paksha 2022)

वाचा: Rights of Women as per Hindu Law | हिंदू कायदा व महिला अधिकार

याची सुरुवात प्रतिपदा (पंधरवड्याचा पहिला दिवस) पासून होते ज्याला सर्वपित्री अमावस्या, पित्री अमावस्या, पेडल अमावस्या, महालय अमावस्या या नावाने ओळखल्या जाणार्‍या चंद्र नाही दिवसाने समाप्त होते. पितृ पक्षाचा शेवट आणि मातृ पक्षाच्या प्रारंभाला महालय असे नाव देण्यात आले आहे.

बर्‍याच वर्षांमध्ये, शरद ऋतूतील विषुववृत्त या कालावधीत येते, म्हणजेच या काळात सूर्य उत्तरेकडून दक्षिण गोलार्धात संक्रमण करतो. उत्तर भारत आणि नेपाळमध्ये आणि पौर्णिमंता कॅलेंडर किंवा सौर दिनदर्शिकेच्या अनुषंगाने असलेल्या संस्कृतींमध्ये; हा कालावधी भाद्रपदाच्या ऐवजी चंद्र-सौर महिन्याच्या अश्विनाच्या क्षीण होणार्‍या पंधरवड्याशी संबंधित असू शकतो.

खगोलशास्त्रीय आधार

Know All About Pitru Paksha 2022
Photo by Pixabay on Pexels.com

हिंदू परंपरेनुसार, दक्षिण खगोलीय क्षेत्र पूर्वजांना पित्रू पवित्र केले जाते. म्हणून, ज्या क्षणी सूर्य उत्तरेकडून दक्षिणेकडील खगोलीय गोलामध्ये जातो तो पूर्वजांचा दिवस मानला जातो. हा क्षण पवित्र मानला जातो, विशेष धार्मिक विधी पार पाडणे आवश्यक आहे.

बहुतेक वर्षे, हे संक्रमण भाद्रपद मास कृष्ण पक्ष, अश्विन मास कृष्ण पक्ष दरम्यान होते. म्हणून या पक्षाला पितृ पक्ष असे नाव देण्यात आले आहे, आणि या संपूर्ण काळात हिंदू विशेष धार्मिक विधी करतात.

दंतकथा- Know All About Pitru Paksha 2022

clouds landscape photography
Photo by Pixabay on Pexels.com

हिंदू धर्मात, एखाद्याच्या पूर्वजांच्या तीन आधीच्या पिढ्यांचे आत्मे पितृलोकामध्ये राहतात, स्वर्ग आणि पृथ्वी यांच्यामधील एक क्षेत्र. या क्षेत्रावर मृत्यूचा देव यम चालतो, जो मृत माणसाचा आत्मा पृथ्वीवरुन पितृलोकात घेऊन जातो.

जेव्हा पुढच्या पिढीतील व्यक्ती मरण पावते, तेव्हा पहिली पिढी स्वर्गात जाते आणि मोक्षात प्रवेश करुन देवाशी एकरुप होते. त्यामुळे श्राद्ध अर्पण केले जात नाही. अशा प्रकारे, पितृलोकातील केवळ तीन पिढ्यांनाच श्राद्ध संस्कार दिले जातात, ज्यामध्ये यमाची भूमिका महत्वाची असते.

वाचा: Importance of Guru Purnima in Marathi | गुरुपौर्णिमा

स्वामी शिवानंदांच्या मते, पितृ पक्ष संसार किंवा पुनर्जन्म घेण्यापूर्वी स्वर्गात राहिलेल्या आत्म्यांचे दु:ख कमी करतो, अशा परिस्थितीत त्या आत्म्यांनी त्यांच्या मृत्यूनंतर लगेचच दुसरा जन्म घेतला, श्राद्ध त्यांच्या नवीन जन्माच्या आनंदात भर घालते.

पवित्र हिंदू महाकाव्यांनुसार, पितृ पक्षाच्या सुरुवातीला सूर्य कन्या राशीत प्रवेश करतो. या क्षणाच्या अनुषंगाने, असे मानले जाते की आत्मे पितृलोक सोडतात आणि सूर्य पुढील राशीत प्रवेश करेपर्यंत  वृश्चिक आणि पौर्णिमा येईपर्यंत एक महिना त्यांच्या वंशजांच्या घरी राहतात. अंधाऱ्या पंधरवड्यामध्ये हिंदूंनी पूर्वजांना पूर्वजांचे पालनपोषण करणे अपेक्षित आहे.

वाचा: Know All About Ganesh Chaturthi 2022 | गणेश चतुर्थी

महाभारताच्या महाकाव्यातील दानशूर कर्णाचा मृत्यू झाला तेव्हा त्याचा आत्मा स्वर्गात गेला, त्याला प्रचंड भूक लागली, पण त्याने जे अन्न स्पर्श केले ते लगेच सोने झाले. कर्ण आणि सूर्य इंद्राकडे गेले आणि त्याला या घटनेचे कारण विचारले.

इंद्राने कर्णाला सांगितले की त्याने आयुष्यभर सोने दान केले, पण श्राद्धात आपल्या पितरांना कधीही अन्नदान केले नाही. त्यामुळे अवस्थेत अडकलेल्या कुरुच्या पूर्वजांनी त्याला शाप दिला, कर्णाने सांगितले की, त्याला त्याच्या वंशाविषयी माहिती नसल्याने त्याने त्यांच्या स्मरणार्थ कधीही काहीही दान केले नाही.

सुधारणा करण्यासाठी कर्णाला 15 दिवसांच्या कालावधीसाठी पृथ्वीवर परत येण्याची परवानगी देण्यात आली, जेणेकरुन तो त्यांना श्राद्ध करु शकेल आणि त्यांच्या स्मरणार्थ अन्न आणि पाणी दान करु शकेल. हा काळ आता पितृ पक्ष म्हणून ओळखला जातो.

महत्व- Know All About Pitru Paksha 2022

Know All About Pitru Paksha 2022
Photo by Chris F on Pexels.com

हिंदू धर्मानुसार आपल्या पूर्वजांचे आत्मे पितृलोकात राहतात आणि पितृपक्षात पृथ्वीवर अवतरतात असे म्हटले जाते. पितरांचा सन्मान करण्यासाठी, मृत व्यक्तीचे कुटुंबीय यावेळी श्राद्ध करतात. या कालावधीत केले जाणारे समारंभ आपल्या पूर्वजांच्या आत्म्यांना मोक्ष प्राप्त करण्यास मदत करतात.

पितृ पक्षादरम्यान मुलाने केलेले श्राद्ध हिंदूंनी अनिवार्य मानले आहे, हे सुनिश्चित करण्यासाठी की पूर्वजांचा आत्मा स्वर्गात जावा. या संदर्भात, शास्त्र गरुड पुराण म्हणते, “पुत्र नसलेल्या पुरुषाचा मोक्ष नाही”. गृहस्थाने देव देवता, तत्वे (भूत) आणि पाहुण्यांसह पूर्वजांचे (पित्रिस) प्रपोषिट करावे, असा धर्मग्रंथांचा उपदेश आहे.

शास्त्र मार्कंडेय पुराणात म्हटले आहे की जर पित्र श्राद्धात संतुष्ट असतील तर ते करणा-याला आरोग्य, संपत्ती, ज्ञान आणि दीर्घायुष्य आणि शेवटी स्वर्ग आणि मोक्ष मिळतो.

वाचा:Significance of Mahalakshmi Vrat | महालक्ष्मी व्रत 2022

सर्वपित्री अमावस्या विधींचे कार्य देखील विसरलेल्या किंवा दुर्लक्षित वार्षिक श्राद्ध समारंभाची भरपाई करु शकते, जे आदर्शपणे मृत व्यक्तीच्या पुण्यतिथीशी जुळले पाहिजे. श्राद्धामध्ये तीन आधीच्या पिढ्यांचे त्यांच्या नावांचे जप करून, तसेच वंशाच्या पूर्वजांना (गोत्र) अर्पण करणे समाविष्ट आहे.

अशा प्रकारे एखाद्या व्यक्तीला त्याच्या आयुष्यातील सहा पिढ्यांची (तीन आधीच्या पिढ्यांची, त्याच्या स्वतःच्या आणि दोन नंतरच्या पिढ्यांची-त्याचे मुलगे आणि नातू) नावे कळतात, वंशाच्या संबंधांना पुष्टी देतात.

श्राद्धाचे नियम- Know All About Pitru Paksha 2022

केव्हा आणि कुठे

पितृ पक्षादरम्यान विशिष्ट चंद्राच्या दिवशी श्राद्ध केले जाते, जेव्हा पूर्वज-सामान्यतः आई-वडील किंवा आजी-आजोबा मरण पावतात. चंद्र दिवस नियम अपवाद आहेत; विशिष्ट रीतीने मरण पावलेल्या किंवा जीवनात विशिष्ट दर्जा प्राप्त झालेल्या लोकांसाठी विशेष दिवस दिले जातात.

चौथा भरणी आणि भरणी पंचमी, अनुक्रमे चौथा आणि पाचवा चंद्र दिवस, मागील वर्षातील मृत लोकांसाठी वाटप केले जाते. अविधवा नवमी, नववा चंद्र दिवस, त्यांच्या पतीच्या आधी मरण पावलेल्या विवाहित स्त्रियांसाठी आहे.

विधुर त्यांच्या पत्नीच्या श्राद्धासाठी ब्राह्मण स्त्रियांना पाहुणे म्हणून आमंत्रित करतात. बारावा चंद्र दिवस मुलांसाठी आणि संन्याशांसाठी आहे. ज्यांनी सांसारिक सुखांचा त्याग केला होता.

चौदावा दिवस घटा चतुर्दशी किंवा घायाळा चतुर्दशी म्हणून ओळखला जातो आणि शस्त्राने मारल्या गेलेल्या, युद्धात किंवा हिंसक मृत्यू झालेल्या लोकांसाठी राखीव आहे. वाचा: What is the Significance of Navratri? | नवरात्रीचे महत्व

सर्वपित्री अमावस्या- Know All About Pitru Paksha 2022

सर्व पूर्वजांचा अमावास्येचा दिवस हा सर्व पूर्वजांसाठी आहे, ते चांद्र दिवस काहीही असोत. पितृ पक्षातील हा सर्वात महत्वाचा दिवस आहे. जे लोक श्राद्ध करणे विसरले आहेत ते या दिवशी श्राद्ध करु शकतात. (Know All About Pitru Paksha 2022)

या दिवशी केला जाणारा श्राद्ध विधी गया या पवित्र शहरात आयोजित केल्याप्रमाणे फलदायी मानला जातो, जे विधी करण्यासाठी एक विशेष स्थान म्हणून पाहिले जाते आणि पितृ पक्षाच्या काळात जत्रा भरते.

श्राद्ध दुपारच्या वेळी नदी किंवा तलावाच्या काठावर किंवा स्वतःच्या घरी केले जाते. कुटुंब श्राद्ध करण्यासाठी वाराणसी आणि गया सारख्या ठिकाणी तीर्थयात्रा देखील करु शकतात. फाल्गु नदीच्या काठावर गया येथे वार्षिक पितृ पक्ष मेळा. देशाच्या कानाकोपऱ्यातून यात्रेकरु त्यांच्या पूर्वजांना पिंड अर्पण करण्यासाठी गयाला जातात.

कोण आणि कोणासाठी

आधीच्या तीन पिढ्यांपर्यंत मर्यादित असलेल्या कुटुंबातील पितृशाखेतील मुलाने-सामान्यतः ज्येष्ठ-किंवा पुरुष नातेवाईकाने श्राद्ध करणे आवश्यक आहे. तथापि, सर्वपित्री अमावस्या किंवा मातमहाला, मुलीचा मुलगा आपल्या कुटुंबातील मातृपक्षासाठी श्राद्ध करु शकतो जर त्याच्या आईच्या कुटुंबात पुरुष वारस अनुपस्थित असेल.

काही जाती केवळ एका पिढीसाठी श्राद्ध करतात. संस्कार करण्यापूर्वी, पुरुषाने एक पवित्र धागा समारंभ अनुभवला पाहिजे. मृत्यूशी संबंध असल्यामुळे हा समारंभ अशुभ मानला जात असल्याने, कच्छच्या राजघराण्याला, राजाला किंवा सिंहासनाच्या वारसांना श्राद्ध करण्यास मनाई आहे. वाचा: Know the various names of Durga | दुर्गा मातेची नावे

अन्न- Know All About Pitru Paksha 2022

पूर्वजांना केले जाणारे अन्न अर्पण सामान्यतः चांदीच्या किंवा तांब्याच्या भांड्यात शिजवले जाते आणि सामान्यत: केळीच्या पानांवर किंवा वाळलेल्या पानांच्या पत्रावळीवर ठेवले जाते. अन्नामध्ये दूध आणि तांदळाची गोड खीर, गव्हाच्या भरडयापासून बनवलेली गोड लाप्सी, तांदूळ, मसूर डाळ, गवार भाजी, भोपळा यांचा समावेश असतो.

श्राद्धाचे संस्कार- Know All About Pitru Paksha 2022

cow
Photo by Viktor Lundberg on Pexels.com

श्राद्ध करणा-या पुरुषाने अगोदर शुद्ध स्नान करावे आणि धोतर परिधान करणे अपेक्षित आहे. तो दर्भ गवताची अंगठी घालतो. मग पूर्वजांना रिंगणात राहण्यासाठी आवाहन केले जाते. श्राद्ध सहसा उघड्या छातीने केले जाते, कारण समारंभात त्याने परिधान केलेल्या पवित्र धाग्याची स्थिती अनेक वेळा बदलणे आवश्यक आहे.

श्राद्धात पिंड दानाचा समावेश असतो, जो पिंडांच्या पूर्वजांना अर्पण असतो त्यामध्ये शिजवलेल्या तांदळाचे गोळे तूप आणि काळे तीळ मिसळून तयार केलेला असतो.

वाचा: Know about Sarva Pitru Amavasya | सर्व पितृ अमावस्या

त्यानंतर विष्णू दर्भ गवत, सोन्याची प्रतिमा किंवा शालिग्राम दगड आणि यम यांची पूजा केली जाते. त्यानंतर अन्नदान केले जाते, विशेषत: छतावरील समारंभासाठी शिजवले जाते. जर कावळा आला आणि अन्न खाऊन गेला तर नैवेद्य स्वीकारला जातो; हा पक्षी यम किंवा पूर्वजांच्या आत्म्याचा संदेशवाहक असल्याचे मानले जाते.

गाय आणि कुत्र्यालाही चारा दिला जातो आणि ब्राह्मण पुरोहितांनाही भोजन दिले जाते. पूर्वज (कावळा) आणि ब्राह्मण जेवल्यानंतर, कुटुंबातील सदस्य दुपारचे जेवण करु शकतात. वाचा: Know about Anant Chaturdashi | अनंत चतुर्दशी

इतर पद्धती- Know All About Pitru Paksha 2022

काही कुटुंबे भागवत पुराण आणि भगवद्गीता या धर्मग्रंथांचे अनुष्ठान पाठ करतात. इतर धर्मादाय असू शकतात आणि याजकांना भेटवस्तू देऊ शकतात किंवा पूर्वजांच्या कल्याणासाठी प्रार्थना करण्यासाठी त्यांना पैसे देऊ शकतात.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know all Facts about Virus

Know all Facts about Virus | व्हायरस बद्दल जाणून घ्या

Know all Facts about Virus | व्हायरस, व्हायरसची रचना, कार्य, गुणधर्म, वर्गीकरण, पुनरुत्पादन, आर्थिक महत्त्व व व्हायरसबद्दल सर्व तथ्ये जाणून ...
Read More
Know The Details About Bacteria

Know The Details About Bacteria | जिवाणू

Know The Details About Bacteria | बॅक्टेरिया सेलची रचना, वैशिष्टये, वर्गीकरण, आकार, जीवाणू पुनरुत्पादन, उपयुक्तता, हानिकारकता व जिवाणू विषयी शंका ...
Read More
people woman sitting technology

Know About Severe Dehydration | गंभीर निर्जलीकरण

Know About Severe Dehydration | गंभीर निर्जलीकरणाची कारणे, लक्षणे, परिणाम, गंभीर चिन्हे व गंभीर निर्जलीकरणावर उपचारांबद्दल जाणून घ्या. जेव्हा शरीरातील ...
Read More
crying upset black female with tissue

Know About Hypertonic Dehydration | हायपरटोनिक

Know About Hypertonic Dehydration | हायपरटोनिक डिहायड्रेशन म्हणजे काय? डिहायड्रेशनची लक्षणे, कारणे, निदान आणि उपचार जाणून घ्या. शरीरात पाणी आणि ...
Read More
a mother caring for her sick child

Know the dehydration signs in kids | निर्जलीकरण चिन्हे

Know the dehydration signs in kids | मुलांमध्ये निर्जलीकरण चिन्हे, निर्जलीकरणाची लक्षणे, निदान व उपचारां बाबत जाणून घ्या. जेव्हा शरीरातील ...
Read More
man in gray sweater sitting beside woman

Know the Dehydration in Olders | वृद्धांमध्ये निर्जलीकरण

Know the Dehydration in Olders | वृद्धांमध्ये निर्जलीकरणाची कारणे, लक्षणे, उपचार व निर्जलीकरण टाळण्यासाठी टिप्स जाणून घ्या. जेंव्हा शरीरात जितके ...
Read More
woman drinking at blue sports bottle outdoors

How to Recognize the Dehydration? | निर्ज. कसे ओळखावे

How to Recognize the Dehydration? | निर्जलीकरण कसे ओळखावे? निर्जलीकरण ओळखण्याची चिन्हे किंवा लक्षणे, निर्जलीकरण कसे टाळावे? निर्जलीकरणासाठी कोणते उपचार ...
Read More
woman in gray tank top lying on bed

What to know about Dehydration | निर्जलीकरण

What to know about Dehydration | निर्जलीकरण जोखीम घटक, निर्जलीकरणाची चिन्हे, वैद्यकीय आणीबाणी, निदान, उपचार, निर्जलीकरण कसे टाळावे? या बद्दल ...
Read More
Know All About Dehydration

Know All About Dehydration | डिहायड्रेशन

Know All About Dehydration | निर्जलीकरण म्हणजे काय? त्याची कारणे, लक्षणे, निर्जलीकरण झाल्यास काय करावे? डॉक्टरांकडे कधी जावे, याबद्दल सर्व ...
Read More
woman coding on computer

Software Engineering after 10th | सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी

Software Engineering after 10th | सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी, अभ्यासक्रमांचे महत्व, सॉफ्टवेअर इंजिनीअरिंगचे कोर्सेस, पात्रता निकष, महाविद्यालये, अभ्यासक्रम आणि करिअर संधी. माहिती ...
Read More
Spread the love