Skip to content
Marathi Bana » Posts » How to be a Good Parent | चांगले पालक कसे व्हावे

How to be a Good Parent | चांगले पालक कसे व्हावे

How to be a Good Parent

How to be a Good Parent | चांगले पालक कसे व्हावे; चांगले पालकत्व सहानुभूती, प्रामाणिकपणा, स्वावलंबन, आत्म-नियंत्रण, दयाळूपणा, सहकार्य आणि आनंदीपणा वाढवण्यास मदत करते. हे मुलांना चिंता, नैराश्य, खाण्याचे विकार, असामाजिक वर्तन आणि मादक पदार्थांच्या सेवनापासून संरक्षण करण्यास मदत करते.

पालक होणे हा प्रत्येकाच्या जीवनातील सर्वात आनंददायी आणि परिपूर्ण अनुभव असू शकतो, परंतु याचा अर्थ असा नाही की पालकत्व सोपे आहे. तुमच्या मुलांचे वय कितीही असले तरी तुमचे काम कधीच संपत नाही. कसे ते जाणून घेण्यासाठी वाचा How to be a Good Parent; मधील संपूर्ण माहिती.

एक चांगले पालक होण्यासाठी, तुम्ही तुमच्या मुलाला योग्य आणि अयोग्य यातील फरक जाणून घेण्यास मदत करत असताना; त्यांच्या मानसिकतेचेही संतुलन राखले पाहिजे. ते कठीण असले तरीही, एक पोषक वातावरण तयार करण्यासाठी आपले सर्वोत्तम प्रयत्न करत रहा जिथे तुमची मुले आत्मविश्वासू, स्वतंत्र आणि काळजी घेणारे बनू शकतील.

Table of Contents

आनंदी व प्रेमळ वातावरण तयार करा

silhouette photo of a mother carrying her baby at beach during golden hour
Photo by Pixabay on Pexels.com

तुमच्या मुलांना भरपूर प्रेम द्या, त्यांच्या संपूर्ण बालपणात मजबूत शारीरिक आणि भावनिक बंध निर्माण करण्याचा प्रयत्न करा. उबदार स्पर्श किंवा प्रेमळ शब्द मुलांना त्यांच्यावर असलेल्या प्रेमाची जाणीव करुन देतात. (How to be a Good Parent)

मुलांची आवड शोधण्यात मदत करा

काही वेळेला, काही पालक ते ठरवतात तसे त्यांचे पाल्य वागले नाही तर त्यांच्यावर रागावतात. तुम्हाला जे वाटते तेच त्यांनी केले पाहिजे ही अपेक्षा ठेऊ नका, कारण प्रत्येकाची आवड वेगळी असते.

तुम्ही डॉक्टर आहात म्हणून तुमच्या मुलानेही डॉक्टरच व्हावे ही अपेक्षा करु नका, कदाचित त्याचा कल वकील होण्याकडेही असू शकतो. (How to be a Good Parent)

एखादयाला आपल्या आवडीचे काम करण्याची परवानगी दिली तर तो ते काम अधिक चांगल्या प्रकारे करु शकतो. त्यासाठी पालकांनी प्रथम त्यांची आवड शोधून त्यांना अधिक अनुकूल ॲक्टिव्हिटी शोधण्यासाठी त्यांच्यासोबत कार्य करणे महत्वाचे आहे.

अनुभवांच्या महत्वावर जोर द्या

खेळण्यांपेक्षा अनुभवांच्या महत्वावर जोर द्या. खेळणी तुमच्या मुलाचे काही काळासाठी मनोरंजन करु शकतात, परंतु ते त्यांना कधीही प्रेम आणि काळजी वाटू देणार नाहीत जसे की एक सजग पालक करु शकतात.

त्याऐवजी, तुमच्या मुलाला मजेदार गोष्टी करण्यासाठी वेळ द्या, अगदी पार्कमध्ये आइस्क्रीम कोन खाण्याइतकी साधी गोष्ट देखील एक गोड स्मृती तयार करु शकते, जी कोणत्याही खेळण्यापेक्षा जास्त काळ टिकेल.

फक्त जमिनीवर पडून एकत्र वाचन करणे, आकाशातील ता-यांबद्दल बोलणे, तुमच्यासाठी आणि तुमच्या मुलांसाठी एक उत्तम बॉन्डिंग वेळ असू शकतो.

चांगल्या कामाची प्रशंसा करा

तुमच्या मुलांना त्यांच्या कर्तृत्वाचा आणि स्वतःबद्दलचा अभिमान वाटण्यास मदत करा. जेव्हा ते काही चांगले करतात, तेव्हा त्यांना कळवा की तुमच्या लक्षात आले आहे आणि तुम्हाला त्यांचा खूप अभिमान आहे.

जर तुम्ही त्यांना स्वतःहून बाहेर पडण्यासाठी आवश्यक असलेला आत्मविश्वास दिला नाही, तर ते स्वतंत्र किंवा साहसी होणार नाहीत.

मुलांच्या नैसर्गिक कलागुणांपेक्षा त्यांच्या कर्तृत्वाची आणि चांगल्या वागणुकीची स्तुती करा. हे त्यांना कठीण आव्हान स्वीकारण्यास शिकण्यास मदत करेल.

नकारात्मक प्रतिक्रिया टाळा

तुमच्या मुलांना तुम्ही नकारात्मक प्रतिक्रिया देण्यापेक्षा जास्त वेळा त्यांची स्तुती करण्याची सवय लावण्याचा प्रयत्न करा. तुमची मुले काही चुकीचे करत असताना त्यांना सांगणे महत्वाचे असले तरी, त्यांना सकारात्मक भावना निर्माण करण्यात मदत करणे देखील महत्वाचे आहे.

child playing with wooden toy
Photo by Karolina Grabowska on Pexels.com

या व्यतिरिक्त, जर तुम्ही वाईट वर्तनावर जास्त लक्ष केंद्रित केले तर तुमची मुले तुमचे लक्ष वेधून घेण्याचा मार्ग म्हणून अधिक कार्य करु शकतात.

मुलांची तुलना करु नका

तुमच्या मुलांची तुलना इतरांशी, विशेषतः भावंडांशी करणे टाळा. प्रत्येक मूल वैयक्तिक आणि अद्वितीय आहे, म्हणून त्यांचे मतभेद स्विकारा.

जर तुम्ही तुमच्या मुलाची इतर मुलांशी सतत तुलना करत असाल, तर त्यांना असे वाटू शकते की ते तुमच्या नजरेत कधीही चांगले असू शकत नाहीत. हे त्यांना नंतर यश मिळवण्यापासून रोखू शकते. (How to be a Good Parent)

इतर मुलांशी त्यांची तुलना करण्याऐवजी, तुमच्या मुलांना त्यांच्या स्वतःच्या प्रयत्नाने लक्ष्य कसे पूर्ण करता येईल हे शिकण्यास मदत करा आणि त्यांना त्यांच्यासाठी कार्य करणा-या मार्गाचे अनुसरण करण्यास प्रोत्साहित करा.

एका मुलाची त्यांच्या भावंडांशी तुलना केल्याने, तुमच्या मुलांमध्ये शत्रुत्व निर्माण होऊ शकते. तुमच्या मुलांमध्ये स्पर्धात्मक नात्यांऐवजी प्रेमळ नाते निर्माण करण्याचा प्रयत्न करा. तसेच मुलांच्या बाबतीत पक्षपातीपणा दाखवू नका, जर ते वाद घालत असतील तर, निष्पक्ष निवाडा करा किंवा तटस्थ रहा.

मुक्त संवाद करा- How to be a Good Parent

तुमची मुलं बोलत असताना त्यांच्याकडे पूर्ण लक्ष द्या. तुमच्या मुलांशी मुक्त संवाद साधणे महत्वाचे आहे, म्हणून जेव्हा ते तुमच्याकडे प्रश्न किंवा चिंता घेऊन येतात तेव्हा तुम्ही थांबण्यासाठी आणि ऐकण्यासाठी वेळ काढल्याची खात्री करा.

याव्यतिरिक्त, आपल्या मुलांमध्ये स्वारस्य व्यक्त करा आणि त्यांच्या जीवनात स्वतःला सामील करा. हे असे वातावरण तयार करण्यात मदत करेल ज्यामध्ये तुमची मुलं तुमच्याकडे समस्या घेऊन येऊ शकतात, मग ती मोठी किंवा लहान असो.

मंलांचे म्हणणे ऐका- How to be a Good Parent

How to be a Good Parent
Photo by Elina Fairytale on Pexels.com

तुमच्या मुलांसोबत सक्रियपणे ऐकण्याचा सराव करा जेणेकरुन त्यांना कळेल की तुम्ही त्यांच्याकडे लक्ष देत आहात. ते तुमच्याशी बोलत असताना त्यांच्याकडे पहा आणि हो-हो मला समजले किंवा बोलणे चालू ठेवा यासारखी होकारार्थी विधाने करुन तुम्ही त्यांचे मन वळवू शकतात.

जेव्हा तुमची बोलण्याची पाळी असेल, तेव्हा तुम्ही प्रतिसाद देण्यापूर्वी त्यांना काय म्हणता येईल ते सांगा. प्रत्येक मुलाशी दररोज बोलण्यासाठी विशिष्ट वेळ बाजूला ठेवण्याचा प्रयत्न करा. हे झोपण्यापूर्वि करा, नाश्त्याच्या वेळी किंवा शाळेनंतर चालताना असू शकते.

या वेळेला पवित्र समजा आणि तुमचा फोन तपासणे किंवा विचलित होणे टाळा. जसे की, रात्रीच्या जेवणाच्या वेळी तुम्ही तुमच्या मुलाला शाळेत शिकलेल्या गोष्टी सांगण्यास सांगू शकता.

मुलांसाठी पुरेसा वेळ दया- How to be a Good Parent

प्रत्येक मुलासाठी स्वतंत्र वेळ द्या. मुलांसाठी ते त्यांच्या पालकांसाठी महत्त्वाचे आहेत असे वाटणे खरोखर महत्वाचे आहे, म्हणून जाणूनबुजून तुमच्या प्रत्येक मुलासोबत घालवण्यासाठी वेळ काढा. त्या दरम्यान, एकत्र काहीतरी मजेदार करण्याची योजना करा.

जसे की फिरायला जाणे, नाश्ता घेणे किंवा एक कोडे एकत्र सोडवणे. तुम्ही ते करत असताना, तुमच्या मुलाकडे तुमचे पूर्ण लक्ष द्या. त्यांच्याशी बोला आणि त्यांना काय म्हणायचे आहे ते ऐका. अगदी आकस्मिकपणे एकत्र वेळ घालवणे देखील त्यांच्यासाठी खरोखर अर्थपूर्ण असू शकते.

जर तुम्हाला एकापेक्षा जास्त मुले असतील तर तुमचा वेळ समान वाटून घेण्याचा प्रयत्न करा. तथापि, लक्षात ठेवा की तुम्हाला प्रत्येकासोबत समान गोष्ट करण्याची गरज नाह. कदाचित तुमच्यापैकी एकाला रोलर स्केटिंग आवडेल, तर दुसऱ्याला लायब्ररीच्या सहलीने सर्वात आनंद होईल. वाचा: How to Prevent from Sextortion? | असे रोखा लैंगिक शोषण

मुलांच्या शालेय कार्यक्रमांना उपस्थित राहा

मुलांच्या विशेष शालेय कार्यक्रमांना उपस्थित राहा. जेव्हा तुम्ही हे करता तेव्हा ते तुमच्या उपस्थितीचा आनंद मित्रांबरोबर शेअर करतात. तुमच्या मुलांना गृहपाठामध्ये मदत करा आणि ते शाळेत कसे कार्य करत आहेत हे जाणून घेण्यासाठी त्यांच्या ग्रेडचे निरीक्षण करा.

जर तुम्हाला त्यांच्या शिक्षणात अधिक सहभागी व्हायचे असेल तर तुम्ही पालक शिक्षक संघ (PTA) मध्ये देखील सामील होऊ शकता. शाळेतील इतर सार्वत्रिक कार्यक्रमांसाठी उपस्थित राहू शकता.   

मुलाच्या गोपनीयतेचा आदर करा

विश्वास निर्माण करण्यासाठी तुमच्या मुलाच्या गोपनीयतेचा आदर करा. तुमच्या मुलांना असे वाटू द्या की ते त्यांच्या खोलीत गेल्यावर कोणीही त्यांच्या ड्रॉवरमध्ये काय आहे हे पाहणार नाही किंवा त्यांची डायरी वाचणार नाही.

हे त्यांना त्यांच्या स्वतःच्या जागेचा आदर करण्यास आणि इतरांच्या गोपनीयतेचा आदर करण्यास शिकवेल. हे त्यांना स्थिरतेची भावना देखील देईल आणि ते तुमच्या दोघांमध्ये विश्वास निर्माण करण्यात मदत करेल.

मुलांना घरात त्यांची एक अभ्यासाठी स्वतंत्र जागा असली पाहिजे. आणि हे मान्य करा की त्यांना काही वेळा तुमच्यापासून स्वतंत्र हवा आहे. विशेषत: मुलं मोठे झाल्यावर. ओपन डोअर पॉलिसी घेऊन तुम्ही हे संतुलित करु शकता जेणेकरुन त्यांना एखाद्या समस्येसाठी मदत हवी असल्यास ते तुमच्याशी संपर्क साधू शकतील.

मुलांच्या महत्वाच्या क्षणात सहभागी व्हा

photo of man playing with child
Photo by Tatiana Syrikova on Pexels.com

तुमचे कामाचे वेळापत्रक कितिही व्यस्त असले तरी, मुलांच्या जीवनातील महत्वाच्या क्षणांसाठी, जसे की वाढदिवसापासून त्यांच्या शालेय जीवनातील प्रत्येक चांगल्या प्रसंगात सहभागी झाले पाहिजे.

लक्षात ठेवा की मुलं झपाट्याने वाढतात आणि तुम्हाला कळण्यापूर्वीच ते स्वतःहून त्यांची जबाबदारी घेण्यास सक्षम होऊ शकतात. (How to be a Good Parent)

तुमच्या बॉसला तुम्ही एखादी मीटिंग चुकवली हे आठवत असेल किंवा नसेल, परंतु तुमच्या  मुलाला हे निश्चितपणे लक्षात असेल की त्याने ज्या नाटकात भाग घेतला होता ते नाटक पाहण्यास तुम्ही हजर नव्हते.

घरात काही नियम आणि मार्गदर्शक तत्वे सेट करा

घरात काही सौम्य नियम आणि परिणामांची अंमलबजावणी करा. घरगुती नियमांची यादी तयार करा ज्यामुळे तुमच्या मुलांना आनंदी, उत्पादक जीवन जगण्यास मदत होईल. हे नियम तुमच्या मुलाच्या वयासाठी योग्य असल्याची खात्री करा.

लक्षात ठेवा, तुमचे नियम आणि मार्गदर्शक तत्वे तुमच्या मुलाचा विकास आणि वाढ होण्यास मदत करतात, परंतु ते इतके कठोर नसावेत की त्यांना ती शिक्षा वाटेल.

मुलांना पाळाव्या लागणाऱ्या नियमांबद्दल त्यांच्या प्रतिक्रिया ऐका, परंतु हे ही लक्षात ठेवा की, तुम्ही पालक आहात,  मुलांना भविष्यात काही नियमांचे पालन करण्याची गरज असते.

मुलांना त्यांच्या इच्छेप्रमाणे वागण्याची परवानगी दिली तर त्यांना प्रौढ जीवनात संघर्ष करावा लागेल जेव्हा त्यांना समाजाच्या नियमांचे पालन करावे लागेल. वाचा: How to be a good parent of teenagers | चांगले पालकत्व

कठोर शिक्षा टाळा- How to be a Good Parent

मुलांच्या बाबतीत अत्याधिक कठोर प्रकारची शिक्षा टाळा, आणि हे लक्षात ठेवा की शिक्षेने मुलांना शारिरीक त्रास होईल असं काहीही करु नका.  

अपमानास्पद वर्तन केल्यास, यामुळे वर्तणुकीशी संबंधित समस्या आणखी वाईट होऊ शकतात. मुलांना त्यांच्या कामात मार्गदर्शन करणे केव्हाही चांगले असते जेणेकरुन ते त्यांच्या चुकांमधून शिकू शकतील.

आपल्या रागावर नियंत्रण ठेवा

तुम्ही तुमच्या मुलांसोबत एखादे काम किंवा त्यांचा अभ्यास घेत असताना शक्य तितके शांत आणि वाजवी राहण्याचा प्रयत्न करा, जरी ते गैरवर्तन करत असले तरीही.

साहजिकच, हे एक आव्हान असू शकते, विशेषत: जेव्हा तुमची मुलं कृती करत असतील किंवा भिंती खराब करत असतील, तर अशावेळी तुम्हाला कितीही राग आला तरी मोठयाने न ओरडता, ते डाग मिटवण्यासाठी त्यांना सहभागी करा व ते किती कठीण आहे, हे त्यांच्या लक्षात आणून दया. (How to be a Good Parent)

काही वेळा आपण आपला स्वभाव गमावून बसतो आणि राग नियंत्रणाबाहेर जातो, अशा वेळी जर तुम्ही काही केले किंवा तुम्हाला खेद वाटला तर तुम्ही तुमच्या मुलांची माफी मागितली पाहिजे.

त्यांना सांगा की तुमची चूक झाली आहे. त्यांना माफी मागायला शिकवणे आणि ते चुकीचे होते तेव्हा कबूल करणे हा एक महत्वाचा धडा तुम्ही त्यांना कृतीतून शिकवता. वाचा: How to manage the stress in College | स्ट्रेस व्यवस्थापन

योग्य सहमती दर्शवा- How to be a Good Parent

How to be a Good Parent
Photo by Gustavo Fring on Pexels.com

कुटुंबामध्ये असलेल्या व्यक्तींपैकी एखादया कामासाठी कोणाची तरी सहमती मिळवण्यासाठी मुलं प्रयत्न करतात. अशावेळी दोन लोक जे एकाच गोष्टीला “होय” किंवा “नाही” म्हणतील.

जर तुमच्या मुलांना वाटत असेल की त्यांची आई नेहमी होय म्हणेल आणि त्यांचे वडील नाही म्हणतील, तर ते कदाचित त्यांना हवे ते मिळवण्यासाठी त्यापासून सहमतीचे महत्व शिकतील.

याचा अर्थ असा नाही की मुलांशी संबंधित असलेल्या प्रत्येक गोष्टीबद्दल पालकांनी 100% सहमत असणे आवश्यक आहे. पण याचा अर्थ असा होतो की, मुलांचा समावेश असलेल्या समस्या सोडवण्यासाठी, तुम्ही एकमेकांच्या विरोधात उभे राहण्याऐवजी एकत्र काम केले पाहिजे. वाचा: Good Foods for Students | विद्यार्थ्यांसाठी आहार

मुलांसमोर कौटुंबिक भांडणे टाळा

मुलांसमोर पालक पती-पत्नीने वाद घालण्याचा प्रयत्न करु नये. जेव्हा मुलं त्यांच्या पालकांची भांडणे ऐकतात तेव्हा त्यांना असुरक्षित आणि भीती वाटू शकते. त्याऐवजी, जेव्हा लोक असहमत असतात तेव्हा ते त्यांच्या मतभेदांवर शांततेने चर्चा करु शकतात हे दाखवण्याचा प्रयत्न करा.(How to be a Good Parent)

तुमचे कुटुंब व्यवस्थित ठेवण्यासाठी शिस्तबद्ध वेळापत्रक तयार करा. तुमच्या मुलांना त्यांच्या घरातील आणि त्यांच्या कौटुंबिक जीवनातील गोष्टींबद्दल सुव्यवस्थीत आणि आनंद देणारे वाटले पाहिजे. हे त्यांना सुरक्षित आणि शांतता अनुभवण्यास मदत करु शकते. असे वातावरण त्यांना घरात आणि घराबाहेर आनंदी जीवन जगण्यास मदत करु शकते.

हे करण्याचा एक चांगला मार्ग म्हणजे नियमित वेळापत्रक ठेवणे. उदाहरणार्थ, तुम्ही झोपण्याच्या आणि उठण्याच्या वेळा सेट केल्या पाहिजेत, दररोज एकाच वेळी जेवण केले पाहिजे, गृहपाठ आणि खेळासारख्या गोष्टींसाठी वेळ शेड्यूल केले पाहिजे.

जसे की, आंघोळ करणे आणि दातांची काळजी घेणे यासारखी स्वच्छता ठेवा आणि तुमच्या मुलाला शिकवा की त्यांच्याकडूनही तेच अपेक्षित आहे. तुमच्या मुलांना त्यांच्या नित्यक्रमाचा भाग म्हणून नियमित काहीतरी काम देऊन जबाबदारीला प्रोत्साहन द्या. वाचा: The Importance of Reading in life | वाचनाचे जीवनातील महत्व

मुलांना गैरवर्तनाबद्दल समज दया

जर तुमचं मुल गैरवर्तन करत असेल तर त्यांला कळू द्या की तुम्हाला त्यांची कृती आवडत नाही. तथापि, त्यांना धीर द्या की तुम्हाला अजूनही त्यांच्याबद्दल प्रेम वाटते आणि तुम्ही त्यांची काळजी घेत आहात, जरी तुम्ही त्या वागण्याने आनंदी नसाल. अशा प्रकारे, त्यांना असे वाटण्याची शक्यता जास्त असेल की आपण आपले वागणे बदलले पाहिजे. (How to be a Good Parent)

तुमच्या मुलाने काय चूक केली आहे हे तुम्ही दाखवत असताना, खंबीर पण दयाळू व्हा. कठोर आणि गंभीर व्हा, परंतु जेव्हा तुम्ही त्यांना काय अपेक्षित आहे हे सांगता तेव्हा त्यांना विश्वासात घेऊन सांगा. जर त्यांनी सार्वजनिक ठिकाणी गैरवर्तन केले, तर त्यांना बाजूला घ्या आणि त्यांना एकांतात निट समज दया. वाचा: All Round Development of Kids | मुलांचा सर्वांगीण विकास

मुलांसमोर आदर्श ठेवा- How to be a Good Parent

पालक म्हणून तुम्ही करु शकणारी सर्वात महत्वाची गोष्ट म्हणजे आपल्या मुलांवर आपला चांगला प्रभाव असणे. जर तुम्ही तुमच्या मुलांकडून विशिष्ट वर्तनाची अपेक्षा करत असाल तर, तुम्हाला ते तुमच्या कृतीतून दाखवले पाहिजे. जसे की, तुमची मुलं सभ्य आणि दयाळू व्हावीत असे तुम्हाला वाटत असेल, तर रहदारीत एखादया व्यक्तीकडून चूक झाल्यास मुलांसमोर मोठयाने ओरडू नका.

तुमच्या मुलांनी घरातील कामात मदत करावी असे तुम्हाला वाटत असल्यास, तुम्ही स्वत: घराची साफसफाई करत असताना मदत करा. तुम्ही सोफ्यावर बसता तेव्हा त्यांना त्यांची खोली स्वच्छ करण्यास सांगू नका. मुलांनी त्यांच्या डिजिटल उपकरणांपासून दूर रहावे असे वाटत असेल, तर तुम्ही त्यांच्यासमोर टॅबलेट किंवा फोनवर जास्त वेळ घालवू नका.

वाचा: How to make every morning fresh? | रोजची ताजी सकाळ

मुलांना मूलभूत शिष्टाचार शिकवा

How to be a Good Parent
Photo by Lgh_9 on Pexels.com

मूलभूत शिष्टाचार एखाद्या व्यक्तीला आयुष्यात खूप पुढे नेतात, म्हणून लहान वयापासूनच, मुलांना “कृपया,” “धन्यवाद”, “माफ करा” यासारख्या गोष्टी बोलायला शिकवा. तसेच त्यांना काही गोष्टी इतरांसह सामायिक करणे आणि सामाजिक परिस्थितीत कसे वागावे याबद्दल शिकवणे गरजेचे आहे. वाचा: Tips for Good Parenting | चांगल्या पालकत्वासाठी टिप्स

हे लक्षात ठेवा, तुमच्या मुलांना शिष्टाचार शिकवण्याचा सर्वोत्तम मार्ग म्हणजे त्यांना स्वतःचे आदर्श बनवणे! म्हणजे तुम्ही त्यांना तुमच्या कृतीतून शिकवले पाहीजे. वाचा: The Best Activities for Kids | मुलांसाठी सर्वोत्तम उपक्रम 

मुलांना निरोगी जीवनशैलीसाठी प्रोत्साहित करा

आपल्या मुलांना निरोगी जीवनशैलीसाठी प्रोत्साहित करताना त्यांना निरोगी अन्नाचे महत्व पटवून दयावे. त्यांना भरपूर व्यायाम मिळेल आणि त्यांना दररोज रात्री पुरेशी विश्रांती मिळेल याची खात्री करणे महत्वाचे आहे.

त्यांना खाण्यासाठी किंवा विशिष्ट पद्धतीने वागण्यास भाग पाडू नका, परंतु घर जंक फूडने भरण्याऐवजी आरोग्यदायी पर्याय उपलब्ध करुन देण्याचा प्रयत्न करा आणि कुटुंबासाठी अशा उपक्रमांची योजना करा ज्यामुळे प्रत्येकजण त्याचे अनुकरण करेल.

त्यांना व्यायामासाठी प्रोत्साहित करण्याचा एक मार्ग म्हणजे त्यांना जीवनाच्या सुरुवातीस त्यांच्या आवडीचा एखादा खेळ खेळायला लावणे, त्यामुळे ते त्यांची आवडही जोपासतील आणि निरोगी राहण्यास देखील मदत होईल.

तरुण वयातच निरोगी खाण्याच्या सवयी लावा. जेव्हापासून तुम्ही पहिल्यांदा घन पदार्थ आणण्यास सुरुवात करता तेव्हापासून, चिप्स आणि मिठाई यांसारख्या अस्वास्थ्यकर स्नॅक्सऐवजी वयोमानानुसार विविध फळे आणि भाज्या द्या. वाचा: Eat Healthy and Live Happy | निरोगी खा आणि आनंदी राहा

मुलांना अनुभवातून शिकू दया

How to be a Good Parent
Photo by Emma Bauso on Pexels.com

मुलं शिकत असताना चूका करत असतील तर त्यांना करु द्या. जीवनातील अनुभव हा एक उत्तम शिक्षक आहे, म्हणून आपल्या मुलाला त्यांच्या स्वतःच्या कृतींच्या परिणामांपासून वाचवण्यास घाई करु नका.

हे जाणून घ्या की तुम्ही तुमच्या मुलांचे कायमचे संरक्षण करु शकत नाही आणि ते लवकरात लवकर जीवनाचे धडे शिकणे चांगले आहे. जरी मागे उभं राहून तुमच्या मुलाला चूक करताना पाहणे कठीण जात असले तरी, याचा तुम्हाला आणि तुमच्या मुलाला दीर्घकाळ फायदा होईल. वाचा: Communication Games for Kids | मुलांसाठी संप्रेषण खेळ

सारांष- How to be a Good Parent

लहान मुले जेव्हा स्वतःला त्यांच्या पालकांच्या नजरेतून पाहतात तेव्हा लहान मुलांप्रमाणे त्यांची स्वतःची भावना विकसित होऊ लागते. तुमचा आवाज, तुमची देहबोली आणि तुमची प्रत्येक अभिव्यक्तीचे तुमची मुलं अनुकरण करतात.

पालक म्हणून तुमचे शब्द आणि कृती इतर कोणत्याही गोष्टीपेक्षा त्यांच्या विकसनशील आत्मसन्मानावर परिणाम करतात. स्तुती करणे, प्रत्येक मुलाला आवडते मग ते कितीही लहान असले तरी त्यांना स्वत:चा अभिमान वाटेल.

मुलांना स्वतंत्रपणे गोष्टी करु दिल्याने त्यांना सक्षम आणि मजबूत होण्यास मदत होते. याउलट, एका मुलाची दुस-याशी प्रतिकूलपणे तुलना केल्याने मुलांना अपराधी वाटेल. भडक विधाने करणे किंवा शब्दांचा शस्त्रे म्हणून वापर करणे पालकांनी टाळले पाहिजे.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Popular Varieties of Mangoes in India

Popular Varieties of Mangoes in India | आंब्याचे प्रकार

Popular Varieties of Mangoes in India | भारतातील प्रसिद्ध आंब्याच्या जाती, त्यांची वैशिष्टये, उत्पन्न विभाग आणि आंब्याचा प्रकार कसा ओळखायचा ...
Read More
The Deadliest Places in the World

The Deadliest Places in the World | प्राणघातक ठिकाणे

The Deadliest Places in the World | जगातील सर्वात प्राणघातक ठिकाणे, जी साहसी पर्यटकांना आकर्षित करतात अशा 11 ठिकाणांविषयी जाणून ...
Read More
Online Teaching and LearningOnline Teaching and Learning

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन शिक्षण

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन टिचींग, ऑनलाइन शिकवणाऱ्या शिक्षकांनी शिक्षण अधिक मनोरंजक आणि आकर्षक बनवण्यासाठी त्यांच्या बोटांच्या टोकावर असलेला ...
Read More
a woman in white long sleeves holding flowers

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना असे सामोरे जा

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना सामोरे जाण्याचे सर्वोत्तम मार्ग. मुरुमाचे विविध प्रकार असून, प्रत्येकाला सामोरे जाण्याचे ...
Read More
Strange facts about the human body

Strange facts about the human body | मानवी शरीर तथ्ये

Strange facts about the human body | मानवी शरीराबद्दल 105 मजेदार, अद्भुत आणि विचित्र तथ्ये आहेत, जी तुम्हाला जाणून घ्यायला ...
Read More
How to Manage Time at Work

How to Manage Time at Work | कामाचे वेळ व्यवस्थापन

How to Manage Time at Work | कामाच्या ठिकाणी वेळेचे व्यवस्थापन करण्यासाठी काय केले पाहिजे; या विषयी सविस्तर माहिती या ...
Read More
Know the Amazing Benefits of Amla

Know the Amazing Benefits of Amla | आवळयाचे फायदे

Know the Amazing Benefits of Amla | या सुपरफ्रूटचा आहारात ताज्या किंवा वाळलेल्या स्वरुपात समावेश केल्यास त्वचा, केस आणि एकूणच ...
Read More
How to avoid NFT Scams?

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत, एनएफटी म्हणजे काय? एनएफटीचे धोके काय आहेत? सर्वात सामान्य एनएफटी ...
Read More
How to Celebrate Holi Festival in India

How to Celebrate Holi Festival in India | होळी उत्सव

How to Celebrate Holi Festival in India | होळी उत्सव, होळीचे सांस्कृतिक महत्त्व, विविध कथा, महाराष्ट्रात होळी कशी साजरी करतात ...
Read More
Most Popular Sports in India

Most Popular Sports in India | भारतातील लोकप्रिय खेळ

Most Popular Sports in India | भारतातील सर्वाधिक लोकप्रिय खेळ, खेळांचे महत्त्व, यश मिळविण्यासाठी समर्पण, चिकाटी व सहकार्याची भावना व ...
Read More
Spread the love