Skip to content
Marathi Bana » Posts » How to Prevent from Sextortion? | असे रोखा लैंगिक शोषण

How to Prevent from Sextortion? | असे रोखा लैंगिक शोषण

How to Prevent from Sextortion?

How to Prevent from Sextortion? | लैंगिक शोषण, सेक्सॉर्शन किंवा ऑनलाइन ब्लॅकमेलिंग कोणी करत असेल तर, ते कसे रोखायचे? या बाबतची संपूर्ण माहिती सर्वांसाठी अतिशय महत्वाची आहे.

लैंगिक अत्यासाराचे बळी ठरणे या गोष्टी आपल्यासाठी नवीन आणि अतिशय धक्कादायक असू शकतात, कारण ते तुम्ही प्रथमच अनुभवता. जसे की, तुम्हाला एखादया अज्ञात वापरकर्त्याकडून ईमेल मिळेल. त्या संदेशात दावा केला जाताे की, त्यांनी तुम्ही भेट दिलेल्या पॉर्न साइट्सचा मागोवा ठेवला आणि पुरावा म्हणून तुमच्या वेबकॅमसह व्हिडिओ पुरावा रेकॉर्ड केला आहे. अशा प्रकारची धमकी दिली जाते तेंव्हा How to Prevent from Sextortion? बाबत माहित असणे अतिशय महत्वाचे आहे.

वरील परिस्थिती हे सेक्सटोर्शनचे उदाहरण आहे. या दुर्भावनापूर्ण कृतीमध्ये पीडितांना त्यांच्या लैंगिकरित्या सुस्पष्ट प्रतिमा किंवा व्हिडिओ शेअर करण्याची धमकी देऊन जबरदस्ती करणे समाविष्ट आहे.

या “सेक्स्टॉर्टर्स” कडे त्यांच्या पीडितांच्या या प्रतिमा आहेत का? आपण बळी होणार नाही याची खात्री कशी करु शकता? सेक्सटोर्शनचे विविध प्रकार कोणते आहेत? या सर्व प्रश्नांची उत्तरे या लेखात दिली आहेत.

Table of Contents

सेक्सॉर्शन म्हणजे काय? (How to Prevent from Sextortion?)

How to Prevent from Sextortion?
Image by Karolina Grabowska from Pixabay

सेक्सॉर्शन हा एक गुन्हा आहे, ज्यामध्ये पीडित व्यक्तीला ब्लॅकमेल करणे समाविष्ट आहे. जोपर्यंत पीडित व्यक्ती पैसे देत नाही किंवा अधिक लैंगिक कृत्यांमध्ये गुंतत नाही तोपर्यंत पिडीत व्यक्तीच्या लैंगिक प्राधान्यांबद्दल प्रतिमा, व्हिडिओ किंवा माहिती सामायिक करण्याची धमकी दिली जाते.  

यामध्ये गुन्हेगार सहसा पीडित व्यक्तीचे कुटुंब, सहकारी, मित्र आणि इतर ओळखीच्या व्यक्तींसोबत लैंगिक सामग्री शेअर करण्याची धमकी देतात. वैकल्पिकरित्या, मोठ्या (पोर्नोग्राफिक) ऑनलाइन प्लॅटफॉर्मवर सामग्री अपलोड केली जाऊ शकते.

सामान्यतः, सेक्सटोर्टर्सना पीडित व्यक्तीमध्ये मोठ्या प्रमाणात भीती कशी निर्माण करावी हे माहित असते. ते विशिष्टपणे सुस्पष्ट संभाषणाच्या प्रतिमा किंवा स्क्रीनशॉट दर्शवू शकतात.

शिवाय, ते अनेकदा त्यांच्या कुटुंबातील सदस्य आणि मित्रांबद्दल जाणून घेण्यासाठी पीडितेच्या सोशल मीडिया खाती स्किम करतात. दुसऱ्या शब्दांत, ते पीडित व्यक्तीला धमकी देतात की ते, लैंगिक सामग्री कुटुंब, नातेवाईक, मित्रमंडळी अशा प्रियजनांसह शेअर करुन कोणत्याही क्षणी त्यांची प्रतिष्ठा धूळीत मिळवू शकतात.

लैंगिक शोषण कसे कार्य करते? (How to Prevent from Sextortion?)

Online scam
Image by Pete Linforth from Pixabay

पीडितांच्या स्पष्ट प्रतिमा मिळवणे, अशी अनेक प्रकरणे आहेत ज्यात सेक्सटोर्टर फक्त बडबड करत असतात. त्यांच्याकडे पीडितांचे कोणतेही संवेदनशील व्हिडिओ किंवा प्रतिमा नसतात, परंतु ते अशा प्रकाच्या भीतीचा वापर करतात. तथापि, हे नेहमीच सत्य नसते. काही गुन्हेगार खालील प्रमाणे वेगवेगळ्या प्रकारे पीडितांच्या स्पष्ट प्रतिमा मिळवतात.

सेक्सटिंगद्वारे: गुन्हेगार पीडितेशी लैंगिकरित्या स्पष्ट चॅट करु शकतो आणि त्यांना स्वतःच्या प्रतिमा पाठवायला लावू शकतो. अनेकदा ते चोरीची छायाचित्रे आणि व्हिडिओ पाठवतात आणि मग आपली सामग्री मागवतात.

पीडितेच्या वेबकॅमवर नियंत्रण मिळवून: हे सर्व पीडितांच्या नकळत घडते, जसे की, सेक्सटोर्टर हे कदाचित पीडिताला फसवून मालवेअर असलेली फाईल डाउनलोड करण्यास सांगतात व अनेकांकडून सुस्पष्ट सामग्री मिळवतात.

पीडितेला त्यांच्या वेबकॅमसमोर लैंगिक कृत्ये करण्यास भाग पाडणाऱ्या धमक्यांद्वारे: या प्रकरणात, लैंगिक शोषण योजना काही काळापासून चालू असते. ही रणनीती सहसा प्रारंभिक ब्लॅकमेलनंतर पुढील सामग्री मिळविण्यासाठी वापरली जाते.

वेगवेगळे सेक्सटोर्शन घोटाळे (How to Prevent from Sextortion?)

सेक्सटोर्टर्स त्यांच्या पीडितांना त्यांच्या मागण्या मान्य करण्यासाठी अनेक भिन्न धोरणे वापरतात. जर तुम्ही सेक्सटोर्शनचे काही सामान्य प्रकार आणि वैशिष्ट्ये ओळखू शकत असाल तर तुम्ही त्यांना प्रतिबंध करु शकता. म्हणूनच आम्ही त्यापैकी काही प्रकार खाली दिलेले आहेत.

कॅटफिशिंग (How to Prevent from Sextortion?)

Catfishing
Image by StartupStockPhotos from Pixabay

सेक्सटोर्शनची बरीच प्रकरणे दुस-या प्रकारच्या ऑनलाइन हल्ल्यापासून सुरु होतात. कॅटफिशिंग करताना, गुन्हेगार दुस-या व्यक्तीच्या रुपात, सामान्यत: अतिशय आकर्षक व मोहक सुंदर तरुणी किंवा अतिशय देखणा आणि श्रीमंत व्यापारी, किंवा संबंधित, पीडितेसारखीच आवड असलेल्या एखाद्या व्यक्तीसारखी.

निपुण कॅटफिशिंग सेक्सटोर्टर्स अतिशय चतुर मार्गाने कार्य करतात. ते चोरलेले फोटो आणि विस्तृत प्रोफाइल मजकूरांसह खात्रीशीर बनावट सोशल मीडिया प्रोफाइल तयार करतात.

काही प्रोफाइल तयार केल्यानंतर, गुन्हेगार अनेकदा वेगवेगळ्या सोशल मीडिया आणि डेटिंग प्लॅटफॉर्मवर अनेक वापरकर्त्यांशी संपर्क साधतात. ते त्यांच्या प्रोफाईलप्रमाणे मित्र विनंत्या पाठवतील किंवा त्यांना संदेश टाकतील.

पीडितेने प्रतिक्रिया देताच, त्यांचा विश्वास संपादन करण्यासाठी आणि माहिती गोळा करण्यासाठी ते त्यांच्याशी चॅट करणे सुरु करतात. मग त्या पुढील चरण म्हणजे लैंगिक शोषण योजनेमध्ये वापरण्यासाठी त्यांच्या पीडिताच्या लैंगिकदृष्ट्या स्पष्ट प्रतिमा गोळा करणे.

फेसबुक सेक्सटोर्शन (How to Prevent from Sextortion?)

How to Prevent from Sextortion?
Image by Huy Nguyen van from Pixabay

फेसबुक सेक्सटोर्शन हा कॅटफिशिंग सेक्सटोर्शनचा लोकप्रिय उपप्रकार आहे. हे सहसा अज्ञात वापरकर्त्याच्या फ्रेंड रिक्वेस्टने सुरु होते. वैकल्पिकरित्या, ते Facebook मेसेंजरद्वारे थेट संदेश पाठवू शकतात. त्यांच्या पीडिताशी चॅटिंग केल्यानंतर, कॅटफिशर स्पष्ट प्रतिमा किंवा व्हिडिओ विचारेल.

तुमच्यासोबत असे घडल्यास आणि तुम्ही हार पत्करल्यास, तुम्हाला बहुधा पैशासाठी किंवा अधिक लैंगिक प्रतिमा किंवा कृत्यांसाठी लुबाडल्याचे आढळेल, गुन्हेगार तुमच्या चित्रांचा आणि व्हिडिओंचा फायदा म्हणून वापर करेल.

सुदैवाने, अनेक फेसबुक घोटाळे आणि काही झटपट पैसे कमवण्याचे प्रयत्न अतिशय स्पष्ट आणि ओळखण्यास सोपे आहेत. Facebook खंडणीच्या खराब अंमलात आणलेल्या आवृत्त्यांमध्ये सामान्यत: “खूपच चांगले” वाटणारी व्यक्ती असते. तुम्ही कदाचित त्यांना भेटला असाल: कमी कपडे घातलेल्या मुलीचे चित्र आणि स्पष्ट बायो असलेल्या प्रोफाइलवरुन मित्र विनंत्या.

असे असले तरी, आजूबाजूला अनेक चतुर सायबर गुन्हेगार आणि सामाजिक अभियंते, काही अविश्वसनीयपणे खात्रीशीर बनावट प्रोफाइल देखील सापडतात. यामुळे, फेसबुक सेक्सटोर्शनचे धोके कमी लेखले जाऊ नयेत.

Facebook वर तक्रार कशी नोंदवायची?

फेसबुक सेक्सटोर्शन विरुद्ध कठोर भूमिका घेते आणि तुम्हाला अशा प्रकारच्या वर्तनात गुंतलेल्या प्रोफाइलची तक्रार करण्याचा पर्याय देते. आपण या चरणांचे अनुसरण करुन हे करु शकता: (How to Prevent from Sextortion?)

 • प्रोफाइल किंवा पोस्टच्या पुढील तीन ठिपक्यांवर क्लिक करा.
 • “अहवाल” शब्द असलेला पर्याय निवडा (अचूक वाक्यांश प्रत्येक परिस्थितीनुसार भिन्न असतात).
 • तुम्ही तक्रार करु इच्छित असलेल्या गैरव्यवहाराविषयी माहितीसाठी Facebook च्या विनंत्यांना उत्तर द्या.

लैंगिक शोषण ईमेल मोहिमा (How to Prevent from Sextortion?)

How to Prevent from Sextortion?
Image by talha khalil from Pixabay

Sextorters तथाकथित sextortion ईमेल मोहिमा देखील वापरु शकतात. या मोहिमा मोठ्या प्रमाणात वापरल्या जातात: कोणीही बळी होऊ शकतो. हल्लेखोर भीती निर्माण करण्यासाठी ईमेल तयार करतील आणि शेकडो लोकांना पाठवतील.

ईमेलमध्ये, गुन्हेगार सामान्यतः पीडितेच्या वेबकॅममध्ये प्रवेश असल्याचा दावा करेल. ते म्हणतील की त्यांनी लैंगिक कृत्यांमध्ये गुंतले असताना पीडितेच्या चित्रपटासाठी प्रवेशाचा वापर केला.

वैकल्पिकरित्या, हल्लेखोर पीडितेने भेट दिलेल्या प्रौढ वेबसाइट्सची सूची जारी करण्याची धमकी देऊ शकतो. गुन्हेगार बिटकॉइन सारख्या शोधता न येणारी पद्धत वापरुन पेमेंटची मागणी करेल.

सेक्सटोर्शन ईमेलचे उदाहरण

काही प्रकरणांमध्ये, हा ईमेल पीडितेच्या स्वतःच्या ईमेल पत्त्यावरुन देखील पाठविला गेला आहे असे दिसते. हे कदाचित “पुरावा” म्हणून वापरले जाऊ शकते की आक्रमणकर्त्याला तुमच्या संगणकावर आणि खात्यांमध्ये प्रवेश आहे. हे मात्र खरे नाही.

हे सेक्सटोर्शन ईमेल बहुधा बनावट आहेत. हल्लेखोराकडे तुमचे कोणतेही फोटो किंवा व्हिडिओ नाहीत. लक्षात ठेवा की यापैकी शेकडो, हजारो नाही तर, तुमच्यासारख्या लोकांना पाठवले जातात. गुन्हेगार फक्त मूठभर प्राप्तकर्त्यांना सबमिशनमध्ये घाबरवण्याची आशा करतो.

सेक्सटोर्शन ईमेल्सच्या बाबतीत जागरुक राहण्याचा आणखी एक धोका म्हणजे मालवेअर. गुन्हेगार त्यांच्या ईमेलमध्ये लिंक किंवा संलग्नक समाविष्ट करु शकतात ज्यात कीलॉगर्ससारखे धोकादायक सॉफ्टवेअर आहे.

जेव्हा तुम्हाला यासारखे सेक्सटोर्शन ईमेल मिळेल तेव्हा हे तीन नियम लक्षात ठेवा:

 1. खंडणीखोराला काहीही देऊ नका.
 2. कोणत्याही लिंक किंवा संलग्नकांवर क्लिक करु नका.
 3. प्रेषकासोबत गुंतू नका.

सेक्सटोर्शन रोखण्यासाठी आणि तुम्ही पीडित असाल तर काय करावे याबाबतीत खाली अधिक मार्गदर्शन केलेले आहे.

एखादया ओळखीच्या व्यक्तीकडून लैंगिक शोषण कसे होते?

आतापर्यंत आपण अज्ञात गुन्हेगारांद्वारे लैंगिक शोषणाच्या घोटाळ्यांबाबतची माहिती घेतली. आता आपण तुमच्या ओळखीचे लोक देखील सेक्सटोर्शनमध्ये भाग घेऊ शकतात. तुमच्याबद्दलची लैंगिक स्पष्ट माहिती किंवा प्रतिमा, जसे की, तुम्हाला ब्लॅकमेल करु शकणारी कोणतीही व्यक्ती.

हे रिव्हेंज पॉर्न रिलेशनशिपमध्ये जास्त सामान्य आहे. तथापि, अशा काही घटना घडल्या आहेत जेव्हा सेक्सटोर्टर्स त्यांच्या जोडीदाराला त्यांच्यासोबत राहण्यासाठी किंवा त्यांना अधिक लैंगिक प्रतिमा किंवा लैंगिक अनुकूलता प्रदान करण्यासाठी ब्लॅकमेल करतात. या प्रकारची सेक्सटोर्शन अधिक वैयक्तिक आहे आणि कॅटफिशिंग किंवा स्पॅम ईमेलची आवश्यकता दूर करते.

तुमच्या ओळखीच्या व्यक्तीकडून लैंगिक शोषण रोखण्याचा सर्वोत्तम मार्ग म्हणजे स्वतःच्या लैंगिक प्रतिमा शेअर करताना सावधगिरी बाळगणे. अर्थात, जो कोणी तुमच्याशी तडजोड करणाऱ्या प्रतिमा ब्लॅकमेलचा एक प्रकार म्हणून वापरणे निवडतो तो चुकीचा आहे, परंतु प्रतिबंध केल्यास भविष्यातील डोकेदुखी टाळण्यास मदत होऊ शकते.

सेक्सॉर्शन किती सामान्य आहे?

How to Prevent from Sextortion?
Image by SplitShire from Pixabay

किशोरवयीन मुलांमध्ये लैंगिक शोषण मोठ्या प्रमाणात होते, म्हणूनच बहुतेक सेक्सटोर्शन अभ्यास या वयोगटावर केंद्रित असतात. यूएस मिडल आणि हायस्कूल विद्यार्थ्यांचा 2020 चा अभ्यास सांगतो की सुमारे पाच टक्के लोक लैंगिक शोषणाचे बळी ठरले आहेत. शिवाय, सुमारे तीन टक्के लोकांनी भूतकाळात लैंगिक शोषण केल्याचे मान्य केले. त्याच अभ्यासात असे आढळून आले की,

 • बहुसंख्य गुन्हेगार पुरुष आहेत, परंतु ते लिंगभेदाला बळी पडतात.
 • विषमलैंगिक नसलेल्या किशोरांना अधिक वेळा लक्ष्य केले जाते.
 • इतरांना लैंगिक शोषण करणारे विद्यार्थी भूतकाळात स्वतः बळी पडण्याची शक्यता असते.
 • अर्थात, तरुण लोक एक सामान्य लक्ष्य गट असूनही, लैंगिक शोषण सर्व वयोगटातील लोकांचे होऊ शकते. म्हणून, लैंगिक शोषण कसे ओळखावे आणि प्रतिबंधित कसे करावे हे आपल्या सर्वांना माहित असले पाहिजे.
 • असे असले तरी अनेकदा तरुणांना लक्ष्य केले जाते ही बाब चिंताजनक आहे. शेवटी, एका विशिष्ट वयाखालील लोकांच्या सामायिक केलेल्या कोणत्याही लैंगिक प्रतिमा चाइल्ड पोर्नोग्राफी मानल्या जातात.

लैंगिक शोषणाच्या बळींचे परिणाम

लैंगिक शोषणाच्या बळींचे परिणाम दूरगामी असतात. नॅशनल चिल्ड्रन्स अलायन्सच्या अहवालानुसार, लैंगिक शोषणानंतर चारपैकी एक पीडितेने वैद्यकीय सेवा किंवा मानसिक आरोग्य सेवेची मागणी केली. (How to Prevent from Sextortion?)

लक्षात ठेवा की ज्यांना काळजीची गरज आहे, परंतु ती मिळाली नाही अशा प्रत्येकाचा देखील समावेश केला गेला असेल तर ती संख्या खूप जास्त असेल. शिवाय, आठपैकी एका पीडितेने पुन्हा सामान्य जीवन जगण्यास सक्षम होण्यासाठी वेगळ्या ठिकाणी जाण्याची नोंद केली.

कधीकधी पीडितांना इतके निराशही वाटते की ते त्यांचे जीवन संपवण्याचा निर्णय घेतात. उत्तर आयर्लंडमधील एका किशोरवयीन मुलाच्या बाबतीत असेच घडले, ज्याने 2015 मध्ये एका सेक्सटोर्टरने त्याचे खाजगी चित्र प्रकाशित केल्यानंतर काही तासांनी आत्महत्या केली.

गुन्हेगार केवळ त्यांच्या पीडित व्यक्तीच्या जीवनावर नकारात्मक प्रभाव टाकत नाहीत, तर त्यांचे स्वतःचेही नुकसान करु शकतात. अनेक न्यायक्षेत्र लैंगिक शोषणासाठी गंभीर शिक्षा देतात.

यूएस इतिहासातील सर्वात कुख्यात सेक्सटोर्टर्सपैकी एक, लुकास चॅन्सलरला नोव्हेंबर 2014 मध्ये 105 वर्षांच्या तुरुंगवासाची शिक्षा झाली.

लैंगिक शोषणाचे सर्व सहभागी पक्षांसाठी गंभीर परिणाम आहेत. त्यामुळे, गुन्हेगार आणि पीडित दोघांसाठी सर्वोत्तम गोष्ट म्हणजे त्यापासून शक्य तितके दूर राहणे.

लैंगिक शोषण कसे प्रतिबंधित करावे?

Online Chat
Image by Ernesto Eslava from Pixabay

परिणाम आणि ताणतणावाचे बळी लक्षात घेता, सेक्सटोर्शन रोखणे सर्वात महत्वाचे आहे. पण आजकाल आपले बरेचसे प्रेम जीवन ऑनलाइन होत असताना आपण ते कसे करु? तुम्हाला पुढील लैंगिक शोषणाचा बळी होण्यापासून रोखण्यासाठी येथे काही टिप्स आहेत:

 • आपल्याबद्दल शक्य तितकी कमी वैयक्तिक माहिती पोस्ट करा.
 • तुमचा डेटा खाजगी ठेवण्यासाठी तुमची सोशल मीडिया गोपनीयता सेटिंग्ज वापरा. उदाहरणार्थ, तुमचे मित्र आणि काही प्रोफाईल माहिती Facebook वर लपवू शकता. Instagram, Twitter आणि तुमच्याकडे असलेल्या इतर कोणत्याही सोशल मीडिया खात्यांवरील तुमची सेटिंग्ज देखील तपासा.
 • डेटिंग साइट्सवर टोपणनाव वापरा. यामुळे सेक्सटोर्टर्सना तुमची ओळख शोधणे आणि तुमचे कुटुंब, मित्र आणि ओळखीचे कोण आहेत हे शोधणे अधिक कठीण होते.
 • कधीही अनोळखी मित्र स्वीकारु नका किंवा तुम्ही ओळखत नसलेल्या लोकांच्या विनंत्या फॉलो करु नका.
 • लिंकवर क्लिक करु नका आणि अनोळखी व्यक्तींकडून फायली डाउनलोड करु नका आणि तुमच्या ओळखीच्या लोकांकडूनही अनपेक्षित संलग्नकांपासून सावध रहा.
 • तुम्ही तुमचा वेबकॅम वापरत नसताना बंद ठेवा. यासाठी तुम्ही वापरु शकता असे काही अतिशय स्वस्त वेबकॅम कव्हर आहेत. तुम्ही तुमचा वेबकॅम वापरत असताना, तुम्ही फक्त कव्हर बाजूला सरकवता आणि नंतर पूर्ण झाल्यावर तुम्ही वेबकॅम पुन्हा कव्हर करता. स्मार्टफोन सेल्फी कॅमे-यांसाठी तत्सम उपाय अस्तित्वात आहेत.
 • अंगभूत ईमेल संरक्षणासह चांगले अँटीव्हायरस सॉफ्टवेअर स्थापित करा, जसे की अवास्ट. चांगले ईमेल संरक्षण तुम्हाला काही संभाव्य धोकादायक ईमेल फिल्टर करण्यात मदत करेल, जसे की धोकादायक फाईल्स आणि लिंक्स असलेले सेक्सटोर्शन ईमेल. चांगले अँटीव्हायरस सॉफ्टवेअर इतर प्रकारच्या घोटाळ्यांपासून देखील तुमचे संरक्षण करेल.

अनोळखी व्यक्तीशी ऑनलाइन चॅट करताना सुरक्षित कसे राहायचे?

तुम्ही नुकत्याच भेटलेल्या एखाद्या व्यक्तीशी चॅट करताना तुम्हाला आढळल्यास, सेक्सटोर्शनपासून स्वतःचे संरक्षण करण्यासाठी तुम्ही काही गोष्टी करु शकता:

 • ऑनलाइन एखाद्याने वापरलेली प्रोफाइल चित्रे खरोखरच त्यांची आहेत का हे शोधण्यासाठी Google रिव्हर्स इमेज सर्च वापरा. जर काही ग्लॅमर मॉडेलची बरीच सारखी दिसणारी चित्रे पॉप अप झाली, तर हा कदाचित लाल ध्वज असेल.
 • तुमचा नवीन संपर्क जे काही सांगत आहे ते सर्व तपासले जात आहे का हे पाहण्यासाठी काही ऑनलाइन संशोधन करा. तुम्ही ज्या व्यक्तीशी चॅट करत आहात ती व्यक्ती त्यांच्या शिक्षणाबद्दल किंवा मोठ्या कामगिरीबद्दल दावे करत असल्यास, उदाहरणार्थ, तुम्ही अनेकदा याची ऑनलाइन पडताळणी करु शकता. ही नेहमीच मूर्ख-प्रूफ पद्धत असू शकत नाही, तथापि, आपण कोण आहात आणि आपण बहुतेक सामाजिक प्लॅटफॉर्मवर काय केले याबद्दल खोटे बोलणे खूप सोपे आहे. हे आम्हाला पुढील टिपवर आणते.
 • तुमच्या प्रवृत्तीवर विश्वास ठेवा. ही व्यक्ती खरी असायला खूप चांगली वाटते का? मग ते बहुधा आहेत.

पालकांसाठी टिप्स (How to Prevent from Sextortion?)

How to Prevent from Sextortion?
Image by Pexels from Pixabay

ऑनलाइन डेटिंग आणि चॅटिंग हे तरुणांमध्ये प्रचलित आहे. दुर्दैवाने, किशोरवयीन मुले अनेकदा लैंगिक शोषणाचे बळी किंवा गुन्हेगार बनतात. मुलांना लैंगिक शोषणापासून सुरक्षित राहण्यास मदत करण्यासाठी पालकांसाठी काही मूलभूत टिप्स आहेत:

 • तुमच्या मुलांना त्यांच्या लैंगिकता, ऑनलाइन डेटिंग किंवा लैंगिक शोषणाबाबत काही प्रश्न किंवा शंका असल्यास ते नेहमी तुमच्याकडे येऊ शकतात हे कळू द्या. हे स्पष्ट करा की, जर ते लैंगिक शोषणाचे बळी असतील, तर ते तुम्हाला रागवल्याशिवाय किंवा त्यांना शिक्षा न करता तुमच्याशी बोलू शकतात, जरी त्यांना ही त्यांची स्वतःची चूक आहे असे वाटत असले तरीही. तसेच त्यांना दुसत्या विश्वासू प्रौढ व्यक्तीशी बोलण्याची संधी द्या, जर ते तसे करतील.
 • ते ऑनलाइन काय करत आहेत याची जाणीव ठेवण्याचा प्रयत्न करा. असे करण्याचा एक चांगला मार्ग म्हणजे आपल्या मुलाशी ते काय करत आहेत याबद्दल नियमित संभाषण करणे, निर्णय न घेता. त्यांचा न्याय केल्याने त्यांच्या ऑनलाइन जीवनाबद्दलचे तपशील तुमच्यासोबत शेअर करण्याकडे त्यांचा कल कमी होईल.
 • तुमच्या मुलांशी लैंगिक अत्याचाराच्या धमक्यांबद्दल चर्चा करा, जेणेकरुन त्यांना मदत केव्हा मागायची हे त्यांना कळेल. कॅटफिशिंग, फेसबुक , मेसेंजर सेक्सटोर्शन आणि सेक्सटोर्शन ईमेल घोटाळे यांसारख्या ऑनलाइन जोखमींवर किमान चर्चा करा. मदतीसाठी तुम्ही या लेखासारख्या ऑनलाइन संसाधनांचा संदर्भ घेऊ शकता.
 • त्यांच्या लैंगिकतेसह, स्वतःबद्दलची माहिती शेअर करण्याच्या संभाव्य परिणामांची चर्चा करा. त्याचप्रमाणे, लिंगभेदात गुंतून ते इतरांना किती भयंकर वाटू शकतात हे त्यांना समजले आहे आणि अर्थातच, हे अनेक अधिकारक्षेत्रांमध्ये बेकायदेशीर आहे याची खात्री करा.
 • जर तुम्ही पालक असाल आणि तुम्ही मुलांसाठी ऑनलाइन सुरक्षिततेसाठी अधिक संसाधने शोधत असाल, तर आमचा लेख “तुमच्या मुलांना ऑनलाइन सुरक्षित कसे ठेवावे” हे सुरु करण्यासाठी उत्तम ठिकाण आहे.
 • वाचा: Strange facts about the human body | मानवी शरीर तथ्ये

जर तुम्ही सेक्सटोर्शनचे बळी असाल तर काय करावे?

लैंगिक शोषणाचा बळी बनणे हे भयंकर आहे. सुदैवाने, काही टिप्स आहेत ज्या परिस्थिती सुधारण्यास किंवा निराकरण करण्यात मदत करु शकतात:

 1. लक्षात ठेवा तुम्ही एकटे नाही आहात. तुमच्यासोबत जे घडत आहे त्याची तुम्हाला लाज वाटू शकते, परंतु तुमचा विश्वास असलेल्या व्यक्तीशी बोलणे महत्वाचे आहे. एकापेक्षा दोन लोक उपाय शोधण्यात सामान्यत: चांगले असतात, एखादया बरोबरचे बोलणे देखील तुम्हाला शांत आणि अधिक पातळीचे वाटेल, जे तुम्हाला तुमच्या पुढील चरणांवर निर्णय घेण्यास मदत करेल.
 2. सेक्सटोर्टरच्या मागण्यांना कधीही मान देऊ नका. तुम्ही “पैसे भरल्यास” सेक्सटोर्टर थांबेल याची कोणतीही हमी नाही. खरं तर, त्यांना अधिक तडजोड करणा-या प्रतिमा, लैंगिक अनुकूलता किंवा पैसे देऊन, तुम्ही गुन्हेगाराला तुमच्यावर त्यांची शक्ती दाखवण्यात मदत करत आहात, याचा अर्थ ते तुम्हाला ब्लॅकमेल करत राहतील. सेक्सटॉर्टरशी पुन्हा संपर्क न करणे ही सर्वात चांगली गोष्ट आहे.
 3. पुरावे गोळा करा. तुम्ही गुन्हेगाराशी केलेल्या संभाषणांचे स्क्रीनशॉट घ्या. तसेच, सेक्सटोर्टरने वापरलेल्या कोणत्याही बनावट प्रोफाइलची तसेच त्यांच्या संपर्क तपशीलांची नोंद ठेवा. महत्वाची माहिती, जसे की संपूर्ण URL आणि कोणतेही शेअर केलेले दुवे दृश्यमान असल्याची खात्री करा. ही सर्व माहिती पुढील टप्प्यावर उपयोगी पडेल.
 4. अनेक न्यायक्षेत्रांमध्ये, ब्लॅकमेल आणि खंडणी हे अतिशय गंभीर गुन्हे मानले जातात. तुम्ही जिथे राहता तिथेच असे असल्यास, तुम्ही तुमच्या स्थानिक कायद्याच्या अंमलबजावणीशी संपर्क साधावा.
 1. जगातील इतर कोणत्याही भागात अधिकृत मदतीसाठी, तुमच्या क्षेत्रातील हेल्पलाइन किंवा राष्ट्रीय तक्रार केंद्रे शोधा किंवा तुमच्या स्थानिक पोलिस कार्यालयाला विचारा. वाचा: Know the Significance of Mangalsutra | मंगळसूत्राचे महत्व

सुरक्षित रहा आणि लैंगिक अत्याचाराची तक्रार करा

लैंगिक शोषणामुळे पीडित आणि गुन्हेगार दोघांनाही गंभीर परिणाम होऊ शकतात. हा सायबर गुन्ह्याचा एक गंभीर प्रकार आहे आणि म्हणून, आम्ही पीडितांना कायद्याची अंमलबजावणी करण्यासाठी, आरोप दाबण्यासाठी आणि गुन्ह्याचा कोणताही पुरावा गोळा करण्यासाठी प्रोत्साहित करतो.

अर्थात, प्रथम स्थानावर यास प्रतिबंध करणे चांगले आहे, जे तुम्ही स्मार्ट पद्धतींचा अवलंब करुन करु शकता, जसे की तुमचा वेबकॅम वापरात नसताना कव्हर करणे, तुम्ही ऑनलाइन काय पोस्ट करता त्याबद्दल सावधगिरी बाळगणे, आणि तुम्ही करत नसलेल्या लोकांच्या फ्रेंड रिक्वेस्ट वगळता कधीही. माहित नाही.

वाचा: The Importance of Reading in life | वाचनाचे जीवनातील महत्व

सेक्सटोर्शन बाबत वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न

How to Prevent from Sextortion?
Image by Mohamed Hassan from Pixabay

सेक्सटोर्शन म्हणजे काय?

सेक्सॉर्शन हा ऑनलाइन ब्लॅकमेलचा प्रकार आहे ज्यामध्ये गुन्हेगार पैसे, लैंगिक अनुकूलता किंवा त्याच्या पीडितेच्या अधिक लैंगिक प्रतिमांची मागणी करतो. (How to Prevent from Sextortion?)

त्यांच्या मार्गावर जाण्यासाठी, सेक्सटोर्टर पीडित व्यक्तीचे मित्र, कुटुंब किंवा इंटरनेटसह स्पष्ट प्रतिमा, व्हिडिओ किंवा संभाषणे सामायिक करण्याची धमकी देईल. तुम्हाला सेक्सटोर्शन आणि ते टाळण्यासाठी काय करावे याबद्दल अधिक जाणून घ्यायचे असल्यास, हा लेख वाचा.

वाचा: Don’t want a girl but a daughter-in-law | मुलगी नको, पण सून हवी

मी सेक्सटोर्शन कसे रोखू शकतो?

सेक्सटोर्शन टाळण्यासाठी येथे काही उपयुक्त टिप्स आहेत:

 • स्वतःबद्दल जास्त माहिती ऑनलाइन शेअर करु नका.
 • डेटिंग साइट्सवर टोपणनावे वापरा आणि, आदर्शपणे, त्यांना तुमच्या इतर सोशल मीडिया खात्यांशी कनेक्ट करु नका.
 • तुम्ही तुमचा वेबकॅम वापरत नसताना झाकून ठेवा.
 • फक्त तुमचा विश्वास असलेल्या प्रेषकांकडून लिंक आणि डाउनलोड करण्यायोग्य संलग्नकांवर क्लिक करा.
 • तुमच्या PC आणि त्याच्या वेबकॅमशी तडजोड करु शकतील अशा संशयास्पद ईमेल आणि फाइल्स शोधण्यासाठी चांगले अँटी-मालवेअर सॉफ्टवेअर स्थापित करा.
 • वाचा: Welfare Schemes for Registered Workers | कामगारांसाठी योजना

मी फेसबुक सेक्सटोर्शन कसे रोखू शकतो?

तुम्हाला फेसबुक सेक्सटोर्शनचा बळी बनण्याची काळजी वाटत असल्यास, तुम्हाला सुरक्षित राहण्यात मदत करण्यासाठी या टिप्सचे अनुसरण करा: (How to Prevent from Sextortion?)

 • तुम्ही ओळखत नसलेल्या व्यक्तीची फ्रेंड रिक्वेस्ट कधीही स्वीकारु नका, विशेषत: जर त्यांच्याकडे कमी किंवा कमी (सामान्य) मित्र असतील.
 • किमान अनोळखी लोकांपासून तुमची वैयक्तिक माहिती लपवण्यासाठी Facebook ची गोपनीयता वैशिष्ट्ये वापरा.
 • फेसबुक मेसेंजर सेक्सटोर्शनपासून सावध रहा. जर तुम्हाला एखाद्या अनोळखी व्यक्तीशी चॅट करायचे असेल ज्याने तुम्हाला नुकताच मेसेज टाकला असेल, तर तुमच्या संभाषणाचा स्क्रीनग्राब सहज बनवला आहे हे लक्षात घ्या. दुस-या शब्दात, हे फक्त इमेज आणि व्हिडिओ नाहीत जे तुमच्या विरुद्ध वापरले जाऊ शकतात.
 • वाचा: Mobile Phone and Children: पालकांनो! आपल्या मुलांकडे लक्ष द्या!

मी लैंगिक शोषणाचा बळी असल्यास काय करावे?

सेक्सटोर्टरद्वारे लक्ष्य करणे भयावह आहे, विशेषत: जेव्हा त्यांच्याकडे लैंगिक सामग्री असते तेव्हा ते तुम्हाला ब्लॅकमेल करु शकतात. तुम्ही पीडित असाल तर काय करावे याबद्दल काही टिप्स येथे आहेत: (How to Prevent from Sextortion?)

 • त्यांच्या मागण्या पूर्ण करु नका! ते तुम्हाला ब्लॅकमेल करणे थांबवतील याची शाश्वती नाही. खरं तर, जर त्यांना वाटत असेल की ते तुम्हाला आजूबाजूला ढकलतील तर ते कदाचित चालू ठेवतील.
 • तुमचा विश्वास असलेल्या व्यक्तीशी किंवा क्रायसिस हेल्प लाइन सारख्या निनावी सेवेशी बोला.
 • शक्य तितके पुरावे गोळा करा. तुम्ही चॅटचे स्क्रीनशॉट घेऊ शकता ज्यामध्ये गुन्हेगार तुम्हाला ब्लॅकमेल करत आहे, उदाहरणार्थ.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know the early life of Lord Ram

Know the early life of Lord Ram | श्रीरामाचे प्रारंभिक जीवन

Know the early life of Lord Ram | प्रभू श्री रामाचे प्रारंभिक जीवन, रामनाम नामकरण, प्रभु श्रीराम एक महापुरुष, राम ...
Read More
person holding black tube

Know all about Diabetes | मधुमेहाविषयी सर्व काही

Know all about Diabetes | मधुमेहाविषयी सर्व काही जाणून घ्या, भविष्यातील धोके टाळण्यासाठी तुम्हाला मधुमेहाबद्दल काही गोष्टी माहित असणे आवश्यक ...
Read More
Popular Varieties of Mangoes in India

Popular Varieties of Mangoes in India | आंब्याचे प्रकार

Popular Varieties of Mangoes in India | भारतातील प्रसिद्ध आंब्याच्या जाती, त्यांची वैशिष्टये, उत्पन्न विभाग आणि आंब्याचा प्रकार कसा ओळखायचा ...
Read More
The Deadliest Places in the World

The Deadliest Places in the World | प्राणघातक ठिकाणे

The Deadliest Places in the World | जगातील सर्वात प्राणघातक ठिकाणे, जी साहसी पर्यटकांना आकर्षित करतात अशा 11 ठिकाणांविषयी जाणून ...
Read More
Online Teaching and LearningOnline Teaching and Learning

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन शिक्षण

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन टिचींग, ऑनलाइन शिकवणाऱ्या शिक्षकांनी शिक्षण अधिक मनोरंजक आणि आकर्षक बनवण्यासाठी त्यांच्या बोटांच्या टोकावर असलेला ...
Read More
a woman in white long sleeves holding flowers

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना असे सामोरे जा

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना सामोरे जाण्याचे सर्वोत्तम मार्ग. मुरुमाचे विविध प्रकार असून, प्रत्येकाला सामोरे जाण्याचे ...
Read More
Strange facts about the human body

Strange facts about the human body | मानवी शरीर तथ्ये

Strange facts about the human body | मानवी शरीराबद्दल 105 मजेदार, अद्भुत आणि विचित्र तथ्ये आहेत, जी तुम्हाला जाणून घ्यायला ...
Read More
How to Manage Time at Work

How to Manage Time at Work | कामाचे वेळ व्यवस्थापन

How to Manage Time at Work | कामाच्या ठिकाणी वेळेचे व्यवस्थापन करण्यासाठी काय केले पाहिजे; या विषयी सविस्तर माहिती या ...
Read More
Know the Amazing Benefits of Amla

Know the Amazing Benefits of Amla | आवळयाचे फायदे

Know the Amazing Benefits of Amla | या सुपरफ्रूटचा आहारात ताज्या किंवा वाळलेल्या स्वरुपात समावेश केल्यास त्वचा, केस आणि एकूणच ...
Read More
How to avoid NFT Scams?

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत, एनएफटी म्हणजे काय? एनएफटीचे धोके काय आहेत? सर्वात सामान्य एनएफटी ...
Read More
Spread the love