Skip to content
Marathi Bana » Posts » Know the Economic History of MH | महा. आर्थिक इतिहास

Know the Economic History of MH | महा. आर्थिक इतिहास

Economic History of Maharashtra

Know the Economic History of MH | महाराष्ट्राचा राजकीय व आर्थिक इतिहास, या बाबत सविस्तर माहिती घ्या जाणून.

महाराष्ट्र राज्य हे भारतातील सर्वाधिक शहरीकरण झालेल्या; राज्यांपैकी एक आहे. महाराष्ट्र राज्याची अर्थव्यवस्था; भारतातील सर्वात मोठी अर्थव्यवस्था आहे. महाराष्ट्राची राजधानी मुंबई ही भारताची आर्थिक राजधानी मानली जाते; आणि जवळपास सर्व प्रमुख बँका, वित्तीय संस्था, विमा कंपन्या आणि म्युच्युअल फंडांची मुख्यालये या शहरात आहेत. Know the Economic History of MH ची सविस्तर माहिती घ्या जाणून.

भारतातील सर्वात मोठे आणि आशियातील सर्वात जुने स्टॉक एक्सचेंज; ‘बॉम्बे स्टॉक एक्स्चेंज’ या शहरात आहे. S&P CNX 500 समुहांपैकी; 41% पेक्षा जास्त कॉर्पोरेट कार्यालये महाराष्ट्रात आहेत. (Know the Economic History of MH)

राष्ट्रीय औद्योगिक उत्पादनात 20% योगदान देणारे महाराष्ट्र हे; भारतातील दुसरे सर्वात मोठे औद्योगिक राज्य आहे. GSDP च्या जवळपास 46%; उद्योगांचे योगदान आहे. महाराष्ट्रात राज्यभरातील अनेक शहरांमध्ये सॉफ्टवेअर पार्क आहेत; आणि ₹ 80,000 कोटींहून अधिक वार्षिक निर्यातीसह; महाराष्ट्र सॉफ्टवेअरचा; दुसरा, सर्वात मोठा निर्यातदार आहे.

उच्च औद्योगिकीकरण असले तरी; राज्याच्या अनेक क्षेत्रांमध्ये शेती हा मुख्य व्यवसाय आहे. कार्यरत वयोगटातील 24.14% लोकसंख्या कृषी आणि संबंधित कामांमध्ये कार्यरत आहे. Know the Economic History of MH च्या विकासामध्ये कृषी विभाग महत्वाची भूमिका पार पाडत आहे. वाचा: Economics is the best career option | बीए अर्थशास्त्र

महाराष्ट्राचा राजकीय इतिहास

Economic History of Maharashtra

ब्रिटीश ईस्ट इंडिया कंपनीने 17 व्या शतकाच्या सुरूवातीस; मुंबईवर नजर ठेवली; आणि त्याचा वापर त्यांच्या मुख्य व्यापारी केंद्र म्हणून केला. 18 व्या शतकात कंपनीने; आपल्या अधिपत्याखालील क्षेत्रांचा हळूहळू विस्तार केला. 1818 मध्ये तिसऱ्या इंग्रज-मराठा युद्धात पेशवा बाजीराव II यांच्या पराभव करुन त्यांनी महाराष्ट्रावर विजय मिळविला.  

बॉम्बे प्रेसिडेन्सीचा भाग म्हणून ब्रिटिशांनी; पश्चिम महाराष्ट्रावर राज्य केले. अनेक मराठा राज्ये रियासत म्हणून टिकून राहिली; ब्रिटिशांच्या आधिपत्याचा स्वीकार करण्याच्या बदल्यात; स्वायत्तता कायम ठेवली. नागपूर, सातारा आणि कोल्हापूर; ही या प्रदेशातील सर्वात मोठी संस्थाने होती.

वाचा: Biodiversity in Maharashtra (IV) | महाराष्ट्र जैवविविधता

1848 मध्ये सातारा; बॉम्बे प्रेसिडेन्सीमध्ये जोडण्यात आले; आणि 1853 मध्ये नागपूरला जोडून नागपूर प्रांत बनले. नंतर मध्य प्रांताचा भाग झाला. बेरार, जो निजामाच्या हैदराबाद राज्याचा भाग होता; 1853 मध्ये ब्रिटीशांनी ताब्यात घेतला; आणि 1903 मध्ये मध्य प्रांतांशी जोडला गेला. तथापि, संपूर्ण ब्रिटिश काळात मराठवाडा नावाचा मोठा भाग; निजामाच्या हैदराबाद संस्थानाचा भाग राहिला.

इंग्रजांनी शतकाहून अधिक काळ राज्य केले; आणि महाराष्ट्रातील लोकांच्या जीवनाच्या प्रत्येक पैलूत मोठे बदल घडवून आणले. 1947 मध्ये भारतीय स्वातंत्र्यानंतर; रियासत आणि डेक्कन स्टेट्स एजन्सीचे जहागीर; बॉम्बे स्टेटमध्ये विलीन झाले, जे 1950 मध्ये पूर्वीच्या बॉम्बे प्रेसीडेंसीपासून निर्माण झाले.

वाचा: Know About the State of Maharashtra (I) | महाराष्ट्र राज्य

1956 मध्ये, राज्य पुनर्रचना कायद्याने भारतीय राज्यांची भाषिक रीतीने पुनर्रचना केली; आणि मराठवाडा (औरंगाबाद विभाग) मधील मुख्यत: मराठी भाषिक प्रदेश, मध्य प्रांत आणि बेरारमधून पूर्वीचे हैदराबाद राज्य आणि विदर्भ प्रदेश जोडून; बॉम्बे प्रेसिडेन्सी राज्याचा विस्तार करण्यात आला. बॉम्बे राज्याचा दक्षिणेकडील भाग; म्हैसूरला देण्यात आला.

1950 च्या दशकात, मराठी लोकांनी संयुक्त महाराष्ट्र समितीच्या बॅनरखाली; द्विभाषिक मुंबई राज्याला जोरदार विरोध केला. 1 मे 1960 रोजी पूर्वीच्या द्विभाषिक बॉम्बे राज्याचे विभाजन करून; महाराष्ट्र आणि गुजरात या नवीन राज्यांमध्ये वेगळे मराठी भाषिक राज्य निर्माण झाले.

वाचा: Economic Sources of Maharashtra-2 | महा. आर्थिक स्रोत

महाराष्ट्राचा आर्थिक इतिहास (Know the Economic History of MH)

Economic History of Maharashtra

ब्रिटिश राजवटीपूर्वी महाराष्ट्र प्रदेश; अनेक महसूल विभागांमध्ये विभागला गेला होता. परगणा किंवा जिल्ह्याचे; मध्ययुगीन समतुल्य होते. परगण्यातील प्रमुखाला देशमुख आणि रेकॉर्ड रक्षकांना; देशपांडे असे म्हणत. सर्वात कमी प्रशासकीय एकक हे गाव होते; मराठी क्षेत्रातील ग्रामसमाजात पाटील किंवा गावचा प्रमुख; महसूल कलेक्टर आणि कुलकर्णी; गावातील रेकॉर्ड-कीपर यांचा समावेश होता. ही वंशपरंपरागत पदे होती.

गावात बलुतेदार नावाचे बारा वंशपरंपरागत नोकरही असत; बलुतेदार पद्धत कृषी क्षेत्राला साथ देणारी होती. या प्रणालीखालील नोकरांनी शेतकऱ्यांना; आणि गावातील आर्थिक व्यवस्थेला सेवा दिली. या व्यवस्थेचा पाया ‘जात’ होता; नोकर त्यांच्या जातींच्या विशिष्ट कामांसाठी जबाबदार होते. बारा बलुतेदारांच्या अधिपत्याखाली बारा प्रकारचे नोकर होते; त्यांच्या सेवेच्या बदल्यात, बलुतेदारांना वस्तुविनिमय प्रणाली अंतर्गत; गावातील कापणीच्या वाट्यासाठी वंशानुगत अधिकारांचे वतन देण्यात आले होते.

1700 च्या दशकात, महाराष्ट्र प्रदेशातील महत्त्वाची शहरे; ब्रिटिशांच्या अधिपत्याखालील मुंबईचे व्यापारी बंदर होते. पेशव्यांच्या राजवटीत पुणे ही; राजकीय आणि आर्थिक राजधानी होती; आणि भोसले यांनी नागपूरवर राज्य केले. मागील शतकात, औरंगाबाद हे मुघल गव्हर्नरांचे स्थान म्हणून या प्रदेशातील सर्वात महत्त्वाचे शहर होते.

 वाचा: How to Live a Happy Life? | आनंदी जीवन कसे जगावे?

ब्रिटीश राजवटीत (1818-1947); आजच्या राज्याच्या वेगवेगळ्या भागांवर वेगवेगळ्या शासन पद्धतींनुसार राज्य केले जात होते; त्यांच्या आर्थिक विकासातही हा फरक दिसून आला. जरी ब्रिटिशांनी मूळतः भारताला इंग्लंडमधील कारखान्यांसाठी कच्च्या मालाच्या पुरवठ्याचे ठिकाण मानले असले तरी; 19व्या शतकाच्या अखेरीस मुंबई शहरात आधुनिक उत्पादन उद्योग विकसित होत होता. मुख्य उत्पादन कापूस होते; आणि या गिरण्यांमधील बहुतांश कामगार; पश्चिम महाराष्ट्रातील विशेषतः किनारपट्टीच्या कोकण प्रदेशातील होते.

हैदराबाद शहर ते मनमाड जंक्शनपर्यंत 391 मैल (629 किमी) मार्गासह; 1896 मध्ये हैदराबाद-गोदावरी व्हॅली रेल्वे पूर्ण झाल्यामुळे; निजाम शासित मराठवाडा प्रदेश उद्योगाच्या वाढीसाठी खुला झाला. विसाव्या शतकाच्या पूर्वार्धात, हैदराबाद संस्थानातील सर्वात मोठी निर्यात म्हणून; कापूस उद्योगाला निजामाच्या हैदराबाद सरकारमध्ये महत्त्वाचे स्थान होते.

1889 मध्ये, औरंगाबादमध्ये एक कापूस सूत गिरणी आणि विणकामाची गिरणी उभारण्यात आली; ज्यामध्ये एकूण 700 लोकांना रोजगार मिळाला. एकट्या जालन्यात 9 कापूस जिनिंग कारखाने आणि पाच कॉटन प्रेस असून; औरंगाबाद येथे आणखी दोन जिनिंग कारखाने आहेत.

वाचा: Don’t want a girl but a daughter-in-law | मुलगी नको, पण सून हवी

हैदराबाद राज्यात 1914 मध्ये कापसाखाली लागवड केलेल्या जमिनीचे क्षेत्र; 3 दशलक्ष एकर (12,000 किमी 2) होते. बहुतेक कापूस मराठवाड्यातील जिल्ह्यांमध्ये घेतला जात होता; कारण तेथे कापसासाठी माती व हवामान अनुकूल होते.

1914 मध्ये 69,943 लोक कापूस कताई, आकारमानात आणि 517,750 लोक विणकाम, कापूस जिनिंग; साफसफाई आणि प्रेसिंगमध्ये काम करत होते. दिलेली मजुरी चांगली होती, पण कापूस उद्योगाची वाढ; पावसाची अनिश्चितता आणि सावकारांकडून कर्जाची उपलब्धता यामुळे मराठवाड्यात राहण्याचा खर्च लक्षणीय वाढला.

महाराष्ट्राच्या निर्मितीनंतर, राज्य सरकारने 1962 मध्ये महाराष्ट्र औद्योगिक विकास महामंडळ (MIDC) ची स्थापना केली; ज्यामुळे राज्यातील इतर क्षेत्रांमध्ये वाढ झाली. त्याच्या स्थापनेपासूनच्या दशकांमध्ये, MIDC ने; महाराष्ट्र सरकारची प्राथमिक औद्योगिक पायाभूत सुविधा विकास संस्था म्हणून काम केले आहे.

त्याच्या स्थापनेपासून; MIDC ने राज्यातील प्रत्येक जिल्ह्यात किमान एक औद्योगिक क्षेत्र स्थापन केले आहे. पुणे महानगर प्रदेश; ठाणे जिल्हा आणि रायगड जिल्हा यांसारखे मुंबई जवळील क्षेत्रे; सर्वात जास्त औद्योगिक वाढीचे क्षेत्र होते.

वाचा: Mobile Phone and Children: पालकांनो! आपल्या मुलांकडे लक्ष द्या!

स्वातंत्र्यानंतर कृषी सहकारी संस्थांच्या विकासात महाराष्ट्र अग्रेसर होता. किंबहुना; ‘स्थानिक पुढाकाराने ग्रामीण विकास’ या तत्कालीन सत्ताधारी काँग्रेस पक्षाच्या संकल्पनेचा; तो अविभाज्य भाग होता. साखर सहकारी संस्थांना ‘विशेष’ दर्जा देण्यात आला; आणि सरकारने भागधारक, हमीदार आणि नियामक म्हणून काम करून मार्गदर्शकाची भूमिका स्वीकारली.

साखरेव्यतिरिक्त, सहकारी संस्थांनी; दुग्धव्यवसायात महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावली. कापूस, आणि खत उद्योग राज्य सरकारच्या पाठिंब्यामुळे; 1990 च्या दशकात महाराष्ट्रात 25,000 हून अधिक सहकारी संस्था स्थापन झाल्या.

वाचा: Economic Sources of Maharashtra-1 | महा. आर्थिक स्रोत

1982 मध्ये वसंतदादा पाटील यांच्या नेतृत्वाखालील राज्य सरकारने; शिक्षण क्षेत्राचे उदारीकरण केले. यामुळे राज्यात शेकडो खाजगी महाविद्यालये आणि विद्यापीठे; ज्यात अनेक धार्मिक आणि विशेष-उद्देश संस्थांची स्थापना झाली. महाराष्ट्रातील मोठ्या सहकारी चळवळीत सहभागी असलेले राजकारणी आणि नेते; खाजगी संस्थांच्या उभारणीत अग्रेसर होते.

1991 च्या आर्थिक उदारीकरणानंतर; महाराष्ट्राने परदेशी भांडवल विशेषतः माहिती तंत्रज्ञान आणि अभियांत्रिकी उद्योगांना आकर्षित करण्यास सुरुवात केली. 1990 च्या उत्तरार्धात आणि 21 व्या शतकाच्या पहिल्या दशकात; माहिती तंत्रज्ञान क्षेत्रात मोठा विकास झाला; आणि पुण्यातील औंध आणि हिंजवडी भागात; आयटी पार्कची स्थापना करण्यात आली. वाचा: The Religious Significance of Diwali | दिवाळीचे धार्मिक महत्त्व

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या

Bachelor of Technology Courses

Bachelor of Technology Courses | बीटेक कोर्स यादी

Bachelor of Technology Courses | इयत्ता 12वी सायन्स नंतर बीटेक कोर्स आणि स्पेशलायझेशनची यादी, जी विदयार्थ्यांना उद्योगाच्या आवश्यकतांसह अवगत करेल ...
Read More
Diploma in Textile Design After 10th

Diploma in Textile Design After 10th | टेक्सटाईल डिझाईन

Diploma in Textile Design After 10th | 10वी नंतर टेक्सटाईल डिझाईन मध्ये डिप्लोमासाठी पात्रता, प्रवेश प्रक्रिया, अभ्यासक्रम, महाविदयालये, नोकरी व ...
Read More
Diploma in Accounting After 12th

Diploma in Accounting After 12th | डिप्लोमा इन अकाउंटिंग

Diploma in Accounting After 12th | डिप्लोमा इन अकाउंटिंग, पात्रता, प्रवेश प्रक्रिया, कौशल्ये, अभ्यासक्रम, प्रमुख महाविद्यालये, जॉब प्रोफाईल, नोकरीचे क्षेत्र, ...
Read More
B.Tech in Information Technology

B.Tech in Information Technology | आय.टी बी.टेक

B.Tech in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञानातील बी. टेक, पात्रता निकष, प्रवेश प्रक्रिया, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, विषय, करिअर पर्याय, भविष्यातील ...
Read More
Hotel Management Courses After 10th

Hotel Management Courses After 10th | हॉटेल मॅनेजमेंट

Hotel Management Courses After 10th | 10वी नंतर हॉटेल मॅनेजमेंट कोर्सेस, कोर्स अभ्यासक्रम, कालावधी, महाविदयालये, सरासरी फी व शंका समाधान ...
Read More
Bachelor of Technology in Automobile Engineering

Bachelor of Technology in Automobile Engineering

Bachelor of Technology in Automobile Engineering | बॅचलर ऑफ टेक्नॉलॉजी (बी.टेक), ऑटोमोबाइल इंजिनीअरिंग कोर्स, पात्रता, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, महाविदयालये व ...
Read More
Know About IT Courses After 10th

Know About IT Courses After 10th | आयटी अभ्यासक्रम

Know About IT Courses After 10th | दहावी नंतर कमी कालावधीमध्ये नोकरीची संधी उपलब्ध करुन देणा-या आयटी अभ्यासक्रमांबद्दल जाणून घ्या ...
Read More
Know the top 5 Courses after 10th

Know the top 5 Courses after 10th | 10 वी नंतरचे 5 कोर्स

Know the top 5 Courses after 10th | अभियांत्रिकी, वैदयकिय, व्यवसाय व्यवस्थापन, प्रमाणपत्र व व्यवसायाशी संबंधीत महत्वाचे 10 वी नंतरचे ...
Read More
Know what to do after 12th?

Know what to do after 12th? | 12वी नंतर पुढे काय?

Know what to do after 12th? | 12वी उत्तीर्ण झाल्यानंतर विदयार्थी त्यांच्या आवडीनुसार विज्ञान, वाणिज्य किंवा कला शाखेची निवड करु ...
Read More
Best 5 Computer Science Courses

Best 5 Computer Science Courses | संगणक विज्ञान पदवी

Best 5 Computer Science Courses | सर्वोत्कृष्ट 5 संगणक विज्ञान अभ्यासक्रम, बीटेक, बीई, बीसीएस, बीएस्सी व बीसीए विषयी सविस्तर माहिती ...
Read More
Spread the love