Skip to content
Marathi Bana » Posts » What are the best Investment Plans for SCs? | गुंतवणूक

What are the best Investment Plans for SCs? | गुंतवणूक

What are the best Investment Plans for SCs?

What are the best Investment Plans for SCs? | ज्येष्ठ नागरिकांसाठी सर्वोत्तम गुंतवणूक योजनांविषयी सखोल माहिती

या जगात 5 वर्षाच्या मुलांपासून ते 70 वर्षाच्या वृदधांपर्यंत प्रत्येकांमध्ये काहीतरी विशेष करुन दाखविण्याची क्षमता असते. या सगळ्यात तुम्ही स्वतःला कुठे पाहता? तुम्ही आयुष्यभर कष्ट करता, काही ध्येय निश्चित करता, ते साध्य करण्यासाठी आयुष्यभर प्रयत्न करता. (What are the best Investment Plans for SCs?)

तुमच्या आकांक्षांकडे धाव घेण्याच्या शर्यतीमध्ये सेवानिवृत्ती कधी येते, हे लक्षातही येत नाही. सेवानिवृत्ती म्हणजे आपल्या जीवनातील एक स्वागतार्ह बदल आहे. आता जीवनाच्या या प्रवासात तुम्हाला स्व-स्वास्थ्याबरोबरच आणखी बरेच काही करायचे आहे.

ज्येष्ठ नागरिकांनी निवृत्तीनंतरचे जीवन कोणावरही अवलंबून न राहता आनंदी जगण्यासाठी सर्वोत्तम गुंतवणूक पर्यायांमधून सुज्ञपणे निवड केल्यास तुमची स्वप्ने प्रत्यक्षात येऊ शकतात. (What are the best Investment Plans for SCs?)

आपल्या देशामध्ये ज्येष्ठ नागरिकांसाठी विविध आकर्षक गुंतवणूक पर्याय उपलब्ध आहेत. यातील लागू फायदे पूर्णपणे समजून घेण्यासाठी आणि योग्य गुंतवणूक पर्याय निवडण्यासाठी, तीन सोप्या प्रारंभिक चरणांचे अनुसरण करा.

  1. तुमची गुंतवणूक करण्याची रक्कम
  2. गुंतवणूक करण्याचा कालावधी
  3. अंतिम उत्पन्न निश्चित करा

ज्येष्ठ नागरिकांसाठी सर्वोत्तम गुंतवणूक योजना खालील प्रमाणे आहेत.

1. ज्येष्ठ नागरिक बचत योजना

What are the best Investment Plans for SCs?
Image by Gerd Altmann from Pixabay

SCSS- Older (Senior) Citizens Savings Scheme मध्ये, बहुसंख्य सेवानिवृत्त लोक गुंतवणूकिसाठी सर्वोच्च सुरक्षा आणि नियमित उत्पन्न देणाऱ्या योजनांच्या शोधात असतात.

अनेकजण ‘ज्येष्ठ नागरिक गुंतवणूक योजनांना’ सुरक्षित मानतात त्याचे कारण म्हणजे या योजनांना भारत सरकारचा पाठिंबा आहे. अशीच एक गुंतवणूक योजना म्हणजे ज्येष्ठ नागरिक बचत योजना.

SCSS ही केंद्र सरकार समर्थित बचत योजना आहे. हे शून्य धोके असलेले संपूर्ण कर्ज साधन आहे. 60 वर्षांपेक्षा जास्त वयाच्या लोकांसाठी वैध, हे गुंतवणुकीच्या संपूर्ण कालावधीसाठी खात्रीशीर उत्पन्नाची सुरक्षा देते.

ज्येष्ठ नागरिक बचत योजना तपशील:

i) पात्रता- What are the best Investment Plans for SCs?

ज्येष्ठ नागरिकांसाठी ही गुंतवणूक योजना केवळ 60 वर्षे आणि त्याहून अधिक वयाच्या भारतीय नागरीकांसाठी आहे. हे हिंदू अविभक्त कुटुंब किंवा अनिवासी भारतीयांसाठी लागू नाही.

वयाच्या निकषांमध्‍ये एकमेव अपवाद असे नागरिक आहेत जे 55 ते 60 वर्षे वयाचे असताना; किंवा 50 ते 60 वर्षे वयोगटातील निवृत्त संरक्षण कर्मचारी असताना स्वेच्छानिवृत्ती योजना (VRS) किंवा सेवानिवृत्तीची निवड करतात.

ii) व्याज दर- What are the best Investment Plans for SCs?

या ज्येष्ठ नागरिक योजनेद्वारे सध्याचा व्याजदर 7.4 % आहे. या दरांचे प्रत्येक तिमाहीत पुनरावलोकन केले जाते, शेवटचे पुनरावलोकन 31 मार्च 2021 आहे.

हा नवीन दर केवळ त्या तारखेपासूनच्या नवीन ठेवींवर लागू होतो, आधीपासून अस्तित्वात असलेल्या ठेवींना नाही. एससीएसएस व्याज दर प्रत्येक तिमाहीत सुधारित होण्यासाठी खुले असताना, हे बदल आधीच नोंदणीकृत गुंतवणूकदारांना लागू होणार नाहीत. नवीन व्याजदर केवळ एका विशिष्ट तिमाहीतील नवीन गुंतवणूकदारांना लागू होतात.

iii) गुंतवणुकीची रक्कम

या योजनेमध्ये किंमान 1,000 रुपये गुंतवणूकिपासून जास्तीत जास्त गुंतवणूक रक्कम रुपये 15 लाखापर्यंत आहे. तुम्ही एकरकमी रक्कम वैयक्तिकरित्या किंवा संयुक्तपणे गुंतवू शकता. परंतू, एकूण गुंतवणूक रुपये 15 लाखपेक्षा जास्त असू शकत नाही.

iv) व्याज पेआउट- What are the best Investment Plans for SCs?

तुमच्या पहिल्या गुंतवणुकीनंतर तुम्हाला तिमाही आधारावर व्याज मिळते. या ज्येष्ठ नागरिक योजनेतील पेआउट एप्रिल, जुलै, ऑक्टोबर आणि जानेवारीच्या पहिल्या तारखांना, तुमच्या गुंतवणुकीच्या तारखेनुसार केले जातात.

इतर निश्चित-उत्पन्न पर्यायांप्रमाणे, तुम्हाला व्याज पुन्हा गुंतवण्याचा पर्याय मिळत नाही. कारण ही योजना ज्येष्ठ नागरिकांना नियमित उत्पन्न मिळवून देण्यासाठी तयार करण्यात आली आहे.

 v) कार्यकाळ- What are the best Investment Plans for SCs?

ज्येष्ठ नागरिक बचत योजनेचा कमाल कालावधी 5 वर्षांचा आहे. यानंतर, तुम्ही ते आणखी 3 वर्षे वाढवू शकता. हा एक-वेळचा पर्याय आहे. हे लक्षात घेतले पाहिजे की मुदतवाढ दिल्यावर, त्या विशिष्ट तिमाहीत लागू होणारे व्याजदर लागू होतील.

अशा हालचाली ज्येष्ठ नागरिकांच्या कष्टाने कमावलेल्या बचतीचे रक्षण करण्याच्या उद्देशाने आणि त्यांना बाजारपेठेतील वर्तन, एकूण आर्थिक कामगिरी आणि चलनवाढीच्या साहाय्याने लवचिक फायद्यांची संधी देण्याचा युक्तिवाद केला जातो.

vi) मुदतीपूर्वी पैसे काढणे

SCSS खाती कोणत्याही इच्छित वेळी वेळेपूर्वी बंद केली जाऊ शकतात, परंतु खाते उघडल्यानंतर एक वर्षानंतर. त्यामुळे ही अल्पकालीन ठेव नाही.

तुम्ही 2 वर्षे पूर्ण करण्यापूर्वी खाते बंद केल्यास, जमा केलेल्या रकमेपैकी 1.5% दंड म्हणून कापले जाईल. 2 वर्षानंतर खाते बंद केल्यास, जमा केलेल्या रकमेच्या 1% दंड म्हणून आकारला जातो.

3 वर्षांच्या विस्तारित खात्यांसाठी (5 वर्षांच्या मॅच्युरिटी मार्कनंतर) तुम्ही कोणतेही दंड न लावता पहिल्या वर्षानंतर तुमचे खाते बंद करु शकता. तुमचे खाते भारतात कुठेही हस्तांतरणीय आहे.

vii) कर सवलत- What are the best Investment Plans for SCs?

परताव्याच्या आणि कार्यकाळाच्या दृष्टीने फायदा होत असताना, ज्येष्ठ नागरिक बचत योजनेमध्ये गुंतवणूक करण्यापूर्वी विचार करणे आवश्यक आहे. तो ETT श्रेणीत येतो.

या एक्झम्प्ट-टॅक्स्ड-टॅक्स्ड कॅटेगरीचा अर्थ असा आहे की, तुम्ही गुंतवणुकीच्या रकमेवर कर आकारणीतून मुक्त असताना; तुमच्या आयकर स्लॅबनुसार व्याज मिळकतीवर कर आकारला जातो आणि तुमच्या मॅच्युरिटी रकमेवर कलम 80C अंतर्गत पुन्हा कर आकारला जातो.

शिवाय, या ज्येष्ठ नागरिकांच्या गुंतवणूक योजनेतून तुम्हाला मिळणारे व्याज उत्पन्न एका आर्थिक वर्षात रु. 50,000 पेक्षा जास्त असल्यास, TDS (स्रोतावर कर वजा) देखील लागू होतो.

ज्येष्ठ नागरिकांसाठी या गुंतवणुकीच्या पर्यायाचे मुख्य उद्दिष्ट किमान 5 वर्षांच्या कालावधीसाठी निवृत्तीनंतरचे नियमित उत्पन्न सुनिश्चित करणे आहे.

ज्येष्ठ नागरिकांसाठी हा गुंतवणूक पर्याय मध्यम-जोखीम प्रोफाइल घेतो, विशेषत: PPF सारख्या एखाद्या गोष्टीशी तुलना केली तर जे कमी-जोखीम असले तरी ज्येष्ठ नागरिकांसाठी सर्वात मोठे आकर्षण होते.

2. ज्येष्ठ नागरिक मुदत ठेव योजना

Senior Citizens
Image by Kim Heimbuch from Pixabay

कोविड-19 साथीच्या आजाराने गुंतवणूकदारांच्या सामान्य लोकांमध्ये आर्थिक असुरक्षितता निर्माण केली, परंतु ज्येष्ठ नागरिकांच्या बाबतीत, ज्यांची कमाई कमी वर्षे होती आणि व्याज उत्पन्नावर जास्त अवलंबून होते.

कोविड-19 महामारीच्या आर्थिक परिणामांवर थेट व्याजदरांवर परिणाम होत असताना, ज्येष्ठ नागरिक मुदत ठेव योजनेने 60 वर्षे आणि त्याहून अधिक वयाच्या गुंतवणूकदारांना नियमित उत्पन्न मिळवून देण्याचा प्रयत्न केला.

हा ज्येष्ठ नागरिकांसाठी सर्वात अलीकडील गुंतवणूक पर्यायांपैकी एक आहे, मे 2020 मध्ये सादर करण्यात आला आणि सध्या 30 जून 2021 पर्यंत गुंतवणुकीसाठी खुला आहे.

ज्येष्ठ नागरिक मुदत ठेवींच्या प्रमुख वैशिष्ट्यांवर एक नजर:

i) पात्रता- What are the best Investment Plans for SCs?

पात्रतेच्या संदर्भात, ज्येष्ठ नागरिक FD या अर्थाने लवचिक आहे की ती 60 वर्षांपेक्षा जास्त वयाच्या सर्व भारतीय रहिवाशांसाठी वैध आहे. याव्यतिरिक्त, एनआरआय ज्येष्ठ नागरिक त्यांच्या एनआरई किंवा एनआरओ खात्यांद्वारे या एफडी देखील उघडू शकतात.

काही बँका 55 वर्षांवरील ग्राहकांना परवानगी देऊ शकतात आणि या गुंतवणूक पर्यायासाठी, ज्यांनी लवकर निवृत्ती घेतली आहे. त्यांच्यासाठी लागू असलेल्या अटी आणि शर्तींसह नियम प्रत्येक बँकेत बदलतो.

ii) व्याजदर- What are the best Investment Plans for SCs?

देशातील प्रत्येक बँकेने दिलेला कोणताही निश्चित दर नाही. हे कदाचित असे आहे कारण संस्था लहान विंडो तसेच व्यापक जागतिक संकटामुळे बाजारातील चढउतार या दोन्ही गोष्टी मान्य करतात.

तर, मोठ्या बँका सध्या 6.25% p.a पर्यंत ज्येष्ठ नागरिक FD दर देत आहेत; आणि लहान वित्त बँका 7.75% p.a पर्यंत ज्येष्ठ नागरिक मुदत ठेवींवर व्याज देत आहेत. हे नियमित एफडीच्या बाबतीत उपलब्ध व्याजदरांपेक्षा ०.२५% ते 1.0% जास्त आहे.

iii) गुंतवणुकीची रक्कम

ज्येष्ठ नागरिक या योजनेअंतर्गत किमान रु. 5,000 (ऑनलाइन बुक केल्यास) किंवा रु. 10,000 (जर बँकेच्या शाखेत बुक केले असल्यास) FD उघडू शकतात. जास्तीत जास्त गुंतवणुकीची रक्कम, पुन्हा, बँकांद्वारे वैयक्तिकरित्या ठरवली जाते परंतु सहसा रु. 2 कोटी पर्यंत मर्यादित असते.

iv) व्याज पेआउट- What are the best Investment Plans for SCs?

निवडलेल्या लॉक-इन कालावधीच्या आधारावर तुम्ही वेगवेगळ्या व्याज पेआउट अटी निवडू शकता – मासिक, त्रैमासिक, अर्धवार्षिक किंवा वार्षिक – तुमच्या बचत खात्यात व्याज जमा केले जाईल.

ज्येष्ठ नागरिक FD कधीही वेळेआधी बंद केली जाऊ शकते, परंतु ती 1.0% दंडाच्या अधीन आहे. 5 वर्षांच्या टॅक्स सेव्हर फिक्स्ड डिपॉझिटच्या बाबतीत मात्र मुदतपूर्व पैसे काढण्याची परवानगी नाही.

v) कार्यकाळ- What are the best Investment Plans for SCs?

ज्येष्ठ नागरिक मुदत ठेवीचा कालावधी 180 दिवसांच्या अल्प-मुदतीच्या ठेवीपासून ते 1, 3 आणि 5 वर्षांच्या दीर्घ मुदतीपर्यंत असतो.

vi) कर सवलत- What are the best Investment Plans for SCs?

हा ज्येष्ठ नागरिक गुंतवणूक पर्याय ईटीटी श्रेणीत येतो. ज्येष्ठ नागरिकांच्या बाबतीत दरवर्षी 50,000 रुपयांपर्यंतचे एफडी व्याज करमुक्त आहे. त्यामुळे, सध्या तुमच्या नावावर कार्यरत असलेल्या इतर सर्व बँक मुदत ठेवींचा विचार करुन या योजनेत गुंतवणूक करावी.

तुम्ही 5 वर्षांच्या लॉक-इन कर-बचत एफडीच्या कमाल कालावधीमध्ये गुंतवणूक केल्यास, तुम्ही आयकर कायदा, 1961 च्या कलम 80C अंतर्गत 1.5 लाख रुपयांपर्यंतची कर-सवलत मिळवू शकता.

ज्येष्ठ नागरिक FD योजनेत गुंतवणूक करण्यापूर्वी विचारात घेण्याच्या काही बाबी म्हणजे व्याजदर बदलू शकतात; आणि तुमच्या बँकेकडून पूर्वसूचना न देता त्यात सुधारणा केली जाऊ शकते. मुदत ठेव संपार्श्विक म्हणून वापरुन कर्ज मिळवण्यासाठी तुम्ही ज्येष्ठ नागरिक FD योजनेअंतर्गत तुमची ठेव वापरु शकता.

बँका सध्या 30 जून 2021 पर्यंत ज्येष्ठ नागरिकांची FD ऑफर करत आहेत. योजनेच्या विशिष्ट अटी आणि नियमांसाठी तुम्हाला तुमच्या पसंतीच्या बँकेचा सल्ला घ्यावा लागेल. जेव्हा तुम्हाला अशांत काळाच्या ओहोटीतून मार्ग काढत मासिक उत्पन्नाचा एक निश्चित स्रोत हवा असेल, तेव्हा यासारखा गुंतवणुकीचा पर्याय आदर्श अँकरेज प्रदान करु शकतो.

3. पोस्ट ऑफिस मासिक उत्पन्न योजना

 Senior Couple
Image by Besno Pile from Pixabay

पोस्ट ऑफिस मासिक उत्पन्न योजना वित्त मंत्रालयाच्या अखत्यारीत येते. ज्येष्ठ नागरिकांसाठीचा हा गुंतवणूक पर्याय तुम्हाला निश्चित मासिक व्याज देतो. ही कमी-जोखीम असलेली मासिक उत्पन्न योजना आहे, जी निवृत्तीच्या सुरुवातीच्या वर्षांचे संरक्षण करणारी लक्षणीय भांडवली संरक्षण देते.

पोस्ट ऑफिस मासिक उत्पन्न योजना तपशील:

i) पात्रता- What are the best Investment Plans for SCs?

आम्ही चर्चा केलेल्या इतर गुंतवणूक पर्यायांपेक्षा ही योजना वेगळी ठरते ती म्हणजे ती केवळ ज्येष्ठ नागरिकांसाठी नाही. 10 वर्षे आणि त्याहून अधिक वयाचे सर्व भारतीय नागरिक POMIS मध्ये गुंतवणूक करु शकतात.

या योजनेत गुंतवणूक करण्यासाठी, फक्त तुमच्या जवळच्या पोस्ट ऑफिसला भेट द्या, सर्व आवश्यक कागदपत्रांसह फॉर्म भरा आणि सबमिट करा. तुम्ही गुंतवणुकीची रक्कम रोख किंवा चेकद्वारे जमा करु शकता.

याव्यतिरिक्त, POMIS खाते नंतरच्या तारखेला आणि कोणत्याही अतिरिक्त शुल्काशिवाय सहजपणे वेगळ्या शहरात हस्तांतरित केले जाऊ शकते. हे गुंतवणूकदारांसाठी एक अतिरिक्त बोनस आहे जे भारतामध्ये पुनर्स्थापनेची अपेक्षा करतात.

ii) व्याजदर- What are the best Investment Plans for SCs?

पोस्ट ऑफिस एमआयएस योजनेचा व्याज दर 6.6% p.a आहे. जून 2021 पर्यंत आणि ते प्रत्येक तिमाहीत बदलते. जरी हे SCSS किंवा PMVVY इतकं जास्त नसले तरी, आजच्या परिस्थितीमध्ये हा व्याजाचा निरोगी दर मानला जातो हे लक्षात ठेवायला हवे.

शिवाय, एंट्री-लेव्हल आणि कमाल गुंतवणुकीच्या दोन्ही रकमा इतर योजनांपेक्षा खूपच कमी आहेत त्यामुळे लागू व्याज समान असेल अशी अपेक्षा केली जाऊ शकत नाही. गुंतवणुकीच्या संपूर्ण कालावधीत निश्चित उत्पन्नाची खात्री दिली जाते हे लक्षात घेता, भारतीय ज्येष्ठ नागरिकांमध्ये या योजनेचे बरेच ग्राहक आहेत.

iii) गुंतवणुकीची रक्कम

POMIS खाते सुरू करण्यासाठी किमान गुंतवणुकीची रक्कम फक्त 1500 रुपये आहे, ज्यामुळे भारतातील लहान शहरे आणि ग्रामीण भागातही त्याचा व्यापक वापर होतो. एखाद्याने एकाच नावाने गुंतवणूक केल्यास जास्तीत जास्त 4.5 लाख रुपये आणि संयुक्त खात्यात 9 लाख रुपयांची गुंतवणूक केली तर ते देऊ करते.

iv) व्याज पेआउट- What are the best Investment Plans for SCs?

नावाप्रमाणेच, पोस्ट ऑफिस एमआयएस मासिक पेआउट प्रदान करते – गुंतवणूकदारांना नियमितपणे निश्चित आणि हमी उत्पन्न देते. तुम्ही मासिक व्याज थेट पोस्ट ऑफिसमधून घेऊ शकता किंवा ते ECS द्वारे तुमच्या बचत खात्यात हस्तांतरित करू शकता.

v) कार्यकाळ- What are the best Investment Plans for SCs?

POMIS साठी तुम्ही किमान 5 वर्षे गुंतवणूक करणे आवश्यक आहे आणि कमी नाही. कॉर्पसच्या मॅच्युरिटीनंतर, तुम्ही त्याच स्कीममध्ये आणखी 5 वर्षांसाठी पुन्हा गुंतवणूक करु शकता आणि दुहेरी फायदे मिळवू शकता किंवा निधी पूर्णपणे काढून घेऊ शकता. नव्याने सादर केलेले वैशिष्ट्य – पोस्ट ऑफिस आवर्ती ठेव – हा निधी पुन्हा गुंतवण्याचा आणखी एक चांगला मार्ग आहे.

vi) मुदतीपूर्वी पैसे काढणे

5 वर्षांच्या मॅच्युरिटी कालावधीपूर्वी निधी आवश्यक असल्यास, तुम्ही निधी काढण्यासाठी अर्ज करू शकता परंतु किमान 1 वर्ष पूर्ण झाल्यानंतरच. तुम्ही वर्ष 1 आणि 3 दरम्यान पैसे काढणे निवडल्यास, 2% दंड आहे आणि वर्ष 3 आणि 5 दरम्यान काढण्यासाठी 1% दंड आहे.

vii) कर सवलत- What are the best Investment Plans for SCs?

या योजनेतून मिळणाऱ्या परताव्यावर कोणताही टीडीएस लागू होत नाही. पोस्ट ऑफिसच्या एमआयएस योजनेतील परतावा हे व्याजातून मिळणारे उत्पन्न मानले जाते आणि त्यामुळे गुंतवणूकदाराच्या स्लॅब दरानुसार करपात्र आहे.

हे ज्येष्ठ नागरिक बचत योजना आणि प्रधान मंत्री वय वंदना योजनेप्रमाणेच ETT श्रेणी अंतर्गत आणते. मुदतपूर्तीनंतर, तुम्हाला मिळणार्‍या मूळ रकमेवर तुम्ही कर भरण्यास पात्र आहात. तुमची 5 वर्षांची POMIS गुंतवणूक कलम 80C अंतर्गत कर लाभांसाठीही पात्र नाही.

4. प्रधानमंत्री वय वंदना योजना

What are the best Investment Plans for SCs?
Image by Gerd Altmann from Pixabay

सन 2017 मध्ये सर्व ज्येष्ठ नागरिकांसाठी प्रधानमंत्री वय वंदना योजना सुरु करण्यात आली. LIC (लाइफ इन्शुरन्स कॉर्पोरेशन) द्वारे संचालित आणि व्यवस्थापित, प्रधान मंत्री वय वंदना योजना ही सेवानिवृत्ती-सह-पेन्शन योजना आहे.

ही एक इन्स्टंट ॲन्युइटी योजना आहे जी तुम्हाला या योजनेत एकरकमी रक्कम गुंतवल्यानंतर गुंतवणूकदार म्हणून नियमितपणे एक निश्चित रक्कम प्रदान करते.

ज्येष्ठ नागरिकांसाठी हा गुंतवणुकीचा पर्याय सुरुवातीला 4 मे 2017 ते 31 मार्च 2020 पर्यंत ऑफर करण्यात आला होता. त्यानंतर तो अतिरिक्त 3 वर्षांसाठी – 31 मार्च 2023 पर्यंत वाढवण्यात आला.

प्रधानमंत्री वय वंदना योजनेचे संपूर्ण तपशील:

i) पात्रता- What are the best Investment Plans for SCs?

प्रधान मंत्री वय वंदना योजना ही केवळ ज्येष्ठ नागरिकांसाठी राखीव आहे, ज्यात वय 60 वर्षे आणि त्याहून अधिक वयाचे निकष निर्धारित केले आहेत. कमाल वयोमर्यादा नाही. पुढे, ही योजना फक्त भारतीय नागरिकांसाठी खुले आहे. अनिवासी भारतीय या सुविधेचा लाभ घेऊ शकत नाहीत.

ii) व्याजदर- What are the best Investment Plans for SCs?

खाते उघडण्याच्या वेळी, ज्येष्ठ नागरिकांसाठी ही गुंतवणूक योजना वार्षिक 8% ते 8.3% या व्याजदराने ऑफर केली जात होती. मासिक, त्रैमासिक, अर्धवार्षिक किंवा वार्षिक – गुंतवणूकदाराने पेआउट कालावधीसाठी काय निवडले यावर अवलंबून, ही श्रेणी अधिक विशिष्ट बनली.

2018-19 च्या केंद्रीय अर्थसंकल्पाने, तथापि, 2020-21 साठी व्याज कमी करुन 7.4% पर्यंत सुधारित केले, कारण त्याने योजनेला 3 वर्षांसाठी देखील वाढवले.

तर, 2020-21 या वर्षात 7.4% प्रतिवर्ष असा खात्रीशीर परताव्याचा दर दिसतो, ज्याचे नंतर 31 मार्च 2023 च्या अंतिम तारखेच्या प्रारंभापर्यंत, पुढील प्रत्येक वर्षी पुनर्विश्लेषण केले जाईल आणि पुन्हा सेट केले जाईल.

iii) गुंतवणुकीची रक्कम

या ज्येष्ठ नागरिक योजनेत, किमान खरेदी किंमत कितीतरी जास्त आहे. PMVVY ची सुरुवात रु. 1.5 लाख आहे. कमाल खरेदी किंमत रु. 15 लाख आहे. विशेष म्हणजे, कमाल खरेदी किंमत सुरुवातीला रु.7.5 लाख ठेवण्यात आली होती, पण नंतर पहिल्या वर्षीच ती वाढवण्यात आली.

iv) पेन्शनची रक्कम

या योजनेद्वारे पेन्शन निश्चित आहे, गुंतवणूकदार म्हणून तुमचे वय काहीही असो. पुढे, या योजनेतील गुंतवणूकदार म्हणून, तुम्ही या योजनेत 3 वर्षे पूर्ण केल्यावर तुम्ही तुमच्या गुंतवणूक रकमेच्या 75% पर्यंत कर्ज घेऊ शकता.

तुमच्या सेवानिवृत्तीच्या सुरक्षेसाठी तुम्ही प्रधानमंत्री वय वंदना योजनेत गुंतवणूक करण्यास इच्छुक असल्यास, तुम्हाला फक्त LIC ही योजना ऑफर करणारी एकमेव संस्था संपर्क साधण्याची आवश्यकता आहे. हे खाते उघडण्यासाठी ऑफलाइन आणि ऑनलाइन दोन्ही पर्याय सध्या तुमच्यासाठी उपलब्ध आहेत.

v) कार्यकाळ- What are the best Investment Plans for SCs?

पॉलिसीची मुदत 10 वर्षे आहे. 10 वर्षांच्या शेवटी तुम्हाला अंतिम पेन्शन आणि खरेदी किंमत मिळेल तोपर्यंत तुम्ही पॉलिसी मुदतीचा लाभ घेण्यासाठी तयार असले पाहिजे. हे मासिक, त्रैमासिक, अर्धवार्षिक किंवा वार्षिक पेन्शन पेआउट पर्याय देते.

तुम्ही यापैकी कोणताही पर्याय तुमच्या सेवानिवृत्तीच्या वर्षांसाठीच्या आर्थिक योजनांनुसार निवडता.

vi) मुदतीपूर्वी पैसे काढणे

अकाली बंद करणे हा पर्याय आहे का? होय, तुमचा किंवा तुमच्या जोडीदाराचा गंभीर किंवा गंभीर आजार झाल्यास तुमचे PMVVY खाते फोरक्लोज करण्याची तरतूद आहे.

अशा प्रकरणांमध्ये या ज्येष्ठ नागरिक योजनेचे समर्पण मूल्य हे तुमच्या सुरुवातीच्या गुंतवणुकीच्या रकमेच्या ९८% आहे.

वाचा: IndiaFirstLife Guaranteed Annuity Plan | ॲन्युइटी योजना

vii) कर सवलत- What are the best Investment Plans for SCs?

ज्येष्ठ नागरिकांसाठी या गुंतवणुकीच्या पर्यायामध्ये कर परिणाम आहेत ज्याबद्दल तुम्हाला माहिती असणे आवश्यक आहे. ज्येष्ठ नागरिक बचत योजनेप्रमाणे ही योजना ईटीटी श्रेणीतील आहे.

याचा अर्थ असा आहे की तुम्हाला तुमच्या गुंतवणुकीच्या रकमेवर कर आकारण्यात येण्यापासून सूट आहे, परंतु तुमच्या आयकर स्लॅबनुसार व्याज उत्पन्नावर कर आकारला जातो आणि तुमची परिपक्वता रक्कम देखील करपात्र आहे.

तुमच्या व्याजाच्या रकमेतून TDS कापला जात नाही. पुढे, कलम 80C अंतर्गत कोणतेही कर वजावट लाभ नाही. तथापि, तुम्हाला तुमच्या गुंतवणूकिवर GST भरावा लागणार नाही.

वाचा: Know All About Real Estate | रिअल इस्टेट गुंतवणूक

5. म्युच्युअल फंड- What are the best Investment Plans for SCs?

What are the best Investment Plans for SCs?
Image by Gerd Altmann from Pixabay

म्युच्युअल फंड अनेक गुंतवणूकदारांकडून पैसे गोळा करतात, आणि ते इक्विटी आणि डेट सारख्या विविध मालमत्ता वर्गांमध्ये गुंतवतात. ते फंड मॅनेजर्स नावाच्या तज्ञांद्वारे व्यवस्थापित केले जातात; जे फंडाची गुंतवणूक उद्दिष्टे पूर्ण झाल्याची खात्री करतात.

वर नमूद केल्याप्रमाणे, बहुतेक निश्चित-उत्पन्न गुंतवणूक साधने केवळ महागाई-स्तरीय परतावा प्रदान करण्यास सक्षम आहेत; याउलट, म्युच्युअल फंडाच्या परताव्यात महागाईला लक्षणीय फरकाने पराभूत करण्याची क्षमता असते.

निवृत्तीनंतर, तुमची जोखमीची भूक कमी होते आणि भांडवलाची सुरक्षितता हा सर्वात महत्वाचा पैलू बनतो. इक्विटी-ओरिएंटेड म्युच्युअल फंड योजनांमध्ये मोठ्या प्रमाणावर गुंतवणूक केल्याने तुम्हाला अशा अस्थिरतेच्या पातळीला सामोरे जावे लागू शकते जे आरामदायी नसते, विशेषतः अल्पावधीत.

त्यामुळे, तुम्ही एकतर डेट म्युच्युअल फंड किंवा हायब्रिड म्युच्युअल फंडांमध्ये कमी किंवा कमी इक्विटी एक्सपोजरसह गुंतवणूक करु शकता. तुमची जोखीम घेण्याची क्षमता आणि आगामी उद्दिष्टांनुसार निवड केली जाऊ शकते.

वाचा: The Best Investment Plans for SCs | ज्येष्ठ नागरिकांसाठी

म्युच्युअल फंड गुंतवणुकीचे तपशील:

i) परतावा- What are the best Investment Plans for SCs?

वेगवेगळ्या प्रकारच्या म्युच्युअल फंडांमध्ये वेगवेगळ्या प्रकारच्या मालमत्तेचे एक्सपोजरचे वेगवेगळे अंश असतात; आणि विविध स्तरांवर परतावा देतात. म्युच्युअल फंड परतावा बाजाराशी निगडीत असतो आणि म्हणूनच, कधीही निश्चित होत नाही. परंतु या जोखमीच्या संपर्कात संपत्ती निर्मिती आणि वाढीची संधी आहे.

जर तुम्ही सेवानिवृत्त असाल आणि अल्प मुदतीसाठी तुमचे पैसे ठेवण्याचा विचार करत असाल, तर तुम्ही शॉर्ट-टर्म डेट फंड्सचा विचार करु शकता; जे 1 ते 3 वर्षांसाठी चांगले क्रेडिट रेटिंग असलेल्या कंपन्यांना कर्ज देणाऱ्या बाँडमध्ये गुंतवणूक करतात.

हे डेट फंड बँक एफडीपेक्षा चांगले परतावा देऊ शकतात. शिवाय, जर तुम्हाला डेट आणि इक्विटी दोन्ही गुंतवणुकीसाठी काही एक्स्पोजर हवे असेल, तर तुम्ही कंझर्व्हेटिव्ह हायब्रिड फंडांमध्ये गुंतवणूक करु शकता ज्यांच्या वाटपाच्या 10 ते 25% इक्विटीसाठी आणि 75 ते 90% डेट सिक्युरिटीजसाठी वाटप केले जातात.

कर्जाचा भाग तुम्हाला भांडवल आणि स्थिर परताव्याची सुरक्षितता देतो, इक्विटी एक्सपोजर संपत्ती निर्मितीच्या संधी देऊ शकते. म्युच्युअल फंड श्रेणी सरासरी परतावा प्रकार (10 वर्ष)

ii) गुंतवणुकीची रक्कम

तुम्हाला मासिक गुंतवणूक करायची असेल किंवा एकरकमी गुंतवणूक करायची असेल तर; तुम्ही या फंडांमध्ये सिस्टिमॅटिक इन्व्हेस्टमेंट प्लॅन (SIP) सुरु करु शकता. बहुतेक एसआयपी, कमीत कमी रु. 500 पासून सुरु होतात. 500 प्रति महिना परंतु निधीनुसार बदलू शकतात.

वाचा: How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत

iii) कर सवलत- What are the best Investment Plans for SCs?

जेव्हा तुम्ही तुमच्या गुंतवणुकीची पूर्तता करता, तेंव्हा सध्याच्या म्युच्युअल फंड कर नियमांनुसार, तुम्ही परताव्यावर भांडवली नफा कर भरण्यास जबाबदार आहात.

डेट फंड आणि डेट-ओरिएंटेड हायब्रीड फंड जसे की, कंझर्व्हेटिव्ह हायब्रीड फंडांसाठी, 3 वर्षांपेक्षा कमी कालावधीसाठी ठेवलेल्या गुंतवणुकीमुळे मिळणारे नफा, शॉर्ट टर्म कॅपिटल गेन टॅक्स (STCG) अंतर्गत येतात आणि तुम्हाला तुमच्या आयकर ब्रॅकेटनुसार कर भरावा लागेल.

किमान 3 वर्षे गुंतवणूक ठेवल्यानंतर रिडम्प्शन केले असल्यास, नफा दीर्घकालीन भांडवली नफा कर (LTCG) म्हणून वर्गीकृत केला जातो. इंडेक्सेशन नंतर तुम्ही LTCG वर 20% कर भरता.

वाचा: Reasons for Investing in Real Estate | RE गुंतवणूक

निष्कर्ष- What are the best Investment Plans for SCs?

काही अभ्यास असे सांगतात की, मानवी आयुष्य काही पिढ्यांमध्ये 100 वर्षांपेक्षा जास्त काळ वाढू शकते. संशोधनानुसार भारतीयांचे आयुर्मान सरासरी 70.8 वर्षे आहे. यामुळे पुढे चांगले नियोजन करण्याची, तुमच्या जीवनातील सर्व उद्दिष्टांचे मूल्यांकन करण्याची आणि त्यासोबत येणाऱ्या खर्चाचा अंदाज घेण्याची गरज निर्माण होते.

कठोर परिश्रम केलेल्या वर्षांना विश्रांती आणि टवटवीत वर्षांचा मार्ग स्विकारणे आवश्यक आहे. सर्वोत्कृष्ट ज्येष्ठ नागरिक योजनांमध्ये केलेली सेवानिवृत्तीनंतरची गुंतवणूक हे असेच वचन देते, ज्यात वरच्या बाजूला चेरी असते. हे सुनिश्चित करते की तुम्ही आनंदाने कामातून निवृत्त व्हाल, पण तुमचे जीवन पूर्ण जगण्यापासून नाही.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Best healthy foods to eat in winter

Best healthy foods to eat in winter | हिवाळ्यातील आरोग्यदायी पदार्थ

Best healthy foods to eat in winter | हिवाळ्यात आपले शरीर निरोगी व उबदार ठेवण्यासाठी सर्वोत्तम आरोग्यदायी पदार्थ व त्यामधील ...
Know about the winter skincare tips

Know about the winter skincare tips | स्किनकेअर टिप्स

Know about the winter skincare tips | हिवाळ्यातील स्किनकेअर टिप्स, त्वचेसाठी मोकळा श्वास घेऊ देण्याचे मार्ग व तेजस्वी त्वचेसाठी सुपरफूड ...
Most effective ways to reduce obesity

Most effective ways to reduce obesity | लठ्ठपणा कमी करण्याचे मार्ग

Most effective ways to reduce obesity | लठ्ठपणा कमी करण्याचे सर्वात प्रभावी मार्ग जे रक्तातील साखर, उच्च रक्तदाब आणि असामान्य ...
pexels-photo-269077.jpeg

Know the Types of Real Estate | RE गुंतवणुकीचे प्रकार

Know the Types of Real Estate | रिअल इस्टेट गुंतवणुकीचे प्रकार, रिअल इस्टेट गुंतवणूक सुरू करणे, गुंतवणुकीच्या श्रेणी व रिअलइस्टेटमध्ये ...
Direct Equity Investment Plans

Direct Equity Investment Plans | थेट इक्विटी गुंतवणूक

Direct Equity Investment Plans | थेट इक्विटी गुंतवणूक, इक्विटी गुंतवणूक म्हणजे काय? इक्विटी गुंतवणुकीचे प्रकार, फायदे आणि तोटे घ्या जाणून ...
Know The Best PO Saving Schemes

Know The Best PO Saving Schemes | PO बचत योजना-2

Know The Best PO Saving Schemes | PO बचत योजना-2 विविध पोस्ट ऑफिस बचत योजना, त्यांची ठळक वैशिष्टये, देय व्याज, ...
How drinking water helps to lose weight?

How drinking water helps to lose weight? | पिण्याचे पाणी व वजन

How drinking water helps to lose weight? | अधिक पाणी पिण्याने वजन कमी करण्यात कशी मदत होते? यामुळे अधिक कॅलरीज ...
Importance of the skin health

Importance of the skin health | त्वचा आरोग्याचे महत्त्व

Importance of the skin health | त्वचा शरीरातील द्रवपदार्थ आत ठेवते, निर्जलीकरण प्रतिबंधित करते व हानिकारक सूक्ष्मजंतू बाहेर ठेवते. त्वचा ...
Know All About Low Blood Pressure

Know All About Low Blood Pressure | कमी रक्तदाब

Know All About Low Blood Pressure | कमी रक्तदाबाची कारणे, लक्षणे, निदान, चाचण्या, उपचार, जीवनशैली आणि घरगुती उपचार व रक्तदाब ...
Know The Benefits of Multani Mitti

Know The Benefits of Multani Mitti | मुलतानी माती

Know The Benefits of Multani Mitti | मुलतानी माती त्वचेचा तेलकटपणा कमी करते, मुरुमांशी लढण्यात मदत करते तसेच त्वचा टोन ...
Spread the love