Skip to content
Marathi Bana » Posts » Software Engineering after 10th | सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी

Software Engineering after 10th | सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी

woman coding on computer

Software Engineering after 10th | सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी, अभ्यासक्रमांचे महत्व, सॉफ्टवेअर इंजिनीअरिंगचे कोर्सेस, पात्रता निकष, महाविद्यालये, अभ्यासक्रम आणि करिअर संधी.

माहिती तंत्रज्ञानाच्या युगात वैदयकिय क्षेत्र, उद्योग, व्यवसाय, शैक्षणिक संस्था आणि सरकारी संस्थांमध्ये तंत्रज्ञान आणि सॉफ्टवेअरच्या आधारे निर्णय घेतले जातात. त्यामुळे प्रत्येक क्षेत्रात तज्ञ संगणक हार्डवेअर व सॉफ्टवेअर अभियंत्यांची गरज सतत वाढत आहे. म्हणून Software Engineering after 10th हा अभ्यासक्रम करिअरच्या दृष्टीने महत्वाचा आहे.

योग्य क्षमता असलेल्या सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी क्षेत्रात नोकरीच्या संधी जास्त आहेत कारण दिवसेंदिवस त्यांची गरज वाढत आहे. इयत्ता 10वी उत्तीर्ण झाल्यानंतर सॉफ्टवेअर इंजिनीअरिंग अभ्यासक्रम करु इच्छिणाऱ्या विद्यार्थ्यांसाठी भरपूर पर्याय आहेत. त्यासाठी Software Engineering after 10th हा पर्याय निवडा.

सर्वच अभ्यासक्रम प्रत्येकासाठी डिझाइन केलेले नसतात; काही अभ्यासक्रम हे विशिष्ट व्यवसाय किंवा उद्योगाशी संबंधीत असतात.ते विद्यार्थ्यांना विशिष्ट सॉफ्टवेअर शिकवतील परंतु इतर सामान्य अभ्यासक्रम आहेत; जसे की अभियांत्रिकी पदवी किंवा अभियांत्रिकी पदविका; जे सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकीच्या मूलभूत गोष्टी शिकवतात.

1) सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी अभ्यासक्रमांचे महत्व  

Software Engineering after 10th
Photo by Mikhail Nilov on Pexels.com

सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी क्षेत्रातील पदवी किंवा प्रमाणपत्र हा भारतात नोकरी मिळवण्याचा एक निश्चित मार्ग आहे; कारण भारत हा जगातील सर्वात मोठ्या आयटी सेवा निर्यातदारांपैकी एक आहे या क्षेत्रातील जगातील काही प्रमुख देशांपैकी एक आहे, जिथे कृत्रिम बुद्धिमत्ता, मशीन लर्निंग आणि संबंधित सेवा देणा-या संस्था आहेत.

फार्मास्युटिकल, ऑटोमोबाईल किंवा रिटेल इंडस्ट्रीज यांसारख्या इतर उद्योगांच्या तुलनेत प्रस्थापित कंपन्यांमधील विकास, कोडिंग आणि इतर सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी संबंधित क्षेत्रातील करिअरची वाढ अधिक वेगाने होत आहे.

वाचा: The Most Popular Courses In India | भारतातील लोकप्रिय कोर्सेस

सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी उद्योग हा अशा काही उद्योगांपैकी एक आहे जो भारतीयांना परदेशात आणि युनायटेड स्टेट्स ऑफ अमेरिका, युनायटेड किंगडम, नॉर्डिक नेशन्स, ऑस्ट्रेलिया आणि आशिया पॅसिफिक प्रदेशातील इतर विकसित देशांमध्ये काम करण्याची संधी प्रदान करतो.

वेगवेगळ्या देशांमध्ये काम करण्याची आणि विविध संस्कृती आणि वंशाचा अनुभव घेण्याच्या संधींमुळे हा पैलू एखाद्याला सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी-संबंधित क्षेत्रांमध्ये कोर्स करण्यासाठी आकर्षित करतो.

भारतातील सॉफ्टवेअर उद्योग हा देशाच्या सेवा अर्थव्यवस्थेत सर्वात मोठा योगदान देणारा आहे आणि देशाच्या वार्षिक सकल देशांतर्गत उत्पादनात (GDP) 5% पेक्षा जास्त योगदान देतो.

देशाच्या आर्थिक इंजिनमध्ये या उद्योगाचे स्वरुप आणि महत्व लक्षात घेता, केंद्र सरकार आणि विविध राज्य सरकारे सॉफ्टवेअर कंपन्यांना देशांत त्यांचा व्यवसाय प्रस्थापित करण्यासाठी भरपूर प्रोत्साहन देतात.

वाचा: How to Develop Communication Skills? | संभाषण कौशल्ये

त्याचा परिणाम म्हणून सॉफ्टवेअर उद्योग अतिशय महत्वाचा होत आहे. देशातील सर्वोच्च नियोक्ते आणि कंपन्या जसे की टाटा कन्सल्टन्सी सर्व्हिसेस, इन्फोसिस, एक्सेंचर किंवा टेक महिंद्रा सारख्या कंपन्या विद्यार्थ्यांना कॉलेज कॅम्पसमधून निवड करुन कामावर घेतात. या कंपन्या विदयार्थ्यांसाठी रोजगाराच्या संधी आणि करिअर वाढ प्रदान करत आहेत.

आता आपल्याला सॉफ्टवेअर इंजिनीअरिंगचे आणि सर्वसाधारणपणे सॉफ्टवेअर उद्योगाचे महत्व समजले असेल. आता आपण सॉफ्टवेअर इंजिनीअरिंगचे कोणते कोर्सेस आहेत, जे दहावीनंतर विदयार्थी करु शकतात. ते कमी कालावधीमध्ये सॉफ्टवेअर इंजिनिअर बनू शकतील आणि शक्य तितक्या लवकर अनुभव घेण्यासाठी उद्योगात सामील होतील.

2) 10वी नंतर सॉफ्टवेअर इंजिनीअरिंगचे कोर्सेस कोणते आहेत?

खाली नमूद केलेले काही सर्वात लोकप्रिय अभ्यासक्रम आहेत, जे विद्यार्थी सहसा 10वी इयत्तेच्या परीक्षेनंतर सॉफ्टवेअर अभियंता होण्यासाठी निवडतात. एक लक्षात घ्या की हे अभ्यासक्रम प्रमाणपत्र, डिप्लोमा आणि पदवी अभ्यासक्रम यांचे मिश्रण असू शकते.

अभ्यासक्रमाचे स्वरुप आणि प्रमाणित किंवा मान्यताप्राप्त शिक्षण मंडळ काहीही असो, त्यातून निर्माण होणारी मागणी आणि विद्यार्थ्यांना मिळणारे ज्ञान कमी-अधिक प्रमाणात सारखेच असते.

वाचा: Know about the Network Engineering |नेटवर्क अभियांत्रिकी

3) डिप्लोमा इन कॉम्प्युटर सायन्स इंजिनिअरिंग- Software Engineering after 10th

Software Engineering after 10th
Photo by olia danilevich on Pexels.com

10वी नंतरचा डिप्लोमा कोर्स हा सॉफ्टवेअर इंजिनीअर होण्यासाठी आपल्या देशातील सर्वात सोपा आणि लोकप्रिय मार्गांपैकी एक आहे. सॉफ्टवेअर इंजिनीअरिंगच्या क्षेत्रात भरपूर डिप्लोमा कोर्स आहेत जसे की,

 1. संगणक विज्ञान अभियांत्रिकी डिप्लोमा
 2. प्रगत संगणक अनुप्रयोगांमध्ये डिप्लोमा
 3. संगणक अनुप्रयोगांमध्ये डिप्लोमा
 4. माहिती तंत्रज्ञान डिप्लोमा
 5. माहिती विज्ञान डिप्लोमा
 6. सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी मध्ये डिप्लोमा इ

लोक डिप्लोमा कोर्सेस निवडण्याचे कारण म्हणजे डिप्लोमा सर्टिफिकेटला रिक्रूटर्सद्वारे महत्व दिले जाते आणि जर उमेदवाराने वरीलपैकी कोणत्याही कोर्समध्ये डिप्लोमा केला असेल तर ते नोकरीच्या बाजारपेठेत एक प्रकारचे वैध स्थान निर्माण करतील.

वर नमूद केलेला डिप्लोमा कोर्स 10वी उत्तीर्ण झाल्यावर थेट करता येतो. तथापि, जर एखाद्याला आयआयटी आणि एनआयटी सारख्या देशातील कोणत्याही प्रमुख अभियांत्रिकी संस्थांमध्ये सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी अभ्यासक्रम शिकण्याची महत्वाकांक्षा असेल तर, एखाद्याला भौतिकशास्त्र, रसायनशास्त्र आणि मुख्य विषयांसह इयत्ता 12 पास करावे लागेल.

भारतातील सर्वोच्च अभियांत्रिकी आणि विज्ञान संस्थांमध्ये बॅचलर आणि तंत्रज्ञान, अभियांत्रिकी किंवा विज्ञान शाखेत पदवीधर होण्यासाठी अंडर ग्रॅज्युएट कोर्स केल्यानंतर, एखादी व्यक्ती डिप्लोमा आणि मास्टर अशा दोन्ही पदव्युत्तर अभ्यासक्रम जसे की एमटेक, किंवा एमएससी किंवा पीजी डिप्लोमा इन कॉम्प्युटर अॅप्लिकेशन, पीजी डिप्लोमा इन सॉफ्टवेअर इंजिनीअरिंग, पीजी डिप्लोमा इन इन्फॉर्मेशन टेक्नॉलॉजी इ.

4) सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी पात्रता निकष- Software Engineering after 10th

 • एसएससी उत्तीर्ण झाल्यानंतर सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी अभ्यासक्रम करण्यासाठी विद्यार्थ्याना खालील पात्रता निकष पूर्ण करणे आवश्यक आहे.
 • उमेदवाराने भारतातील मान्यताप्राप्त शिक्षण मंडळातून दहावी उत्तीर्ण केलेली असावी.
 • उमेदवाराने दहावी इयत्तेत किमान 50 % गुण मिळवलेले असावेत.
 • उच्च माध्यमिकमधील किमान एका विषयात, उमेदवार हा संगणक शास्त्राचा विद्यार्थी असावा, भारतातील काही विद्यापीठे आणि महाविद्यालयांच्या अपेक्षेप्रमाणे. सर्वच महाविद्यालयांमध्ये हा निकष नाही, हे लक्षात घ्यावे. हे प्रामुख्याने सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी-संबंधित अभ्यासक्रमातील पोस्ट ग्रॅज्युएट डिप्लोमासाठी आहे.
 • उमेदवाराला त्याच्या दहावी इयत्तेत कोणताही अनुशेष विषय नसावा.
 • जर उमेदवाराने बीई किंवा बीटेक सारखा सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी अभ्यासक्रम करण्याचा पर्याय निवडला, तर त्यांच्याकडे भारतातील मान्यताप्राप्त शिक्षण मंडळाची इयत्ता 12वी बोर्ड परीक्षा उत्तीर्ण प्रमाणपत्र असणे आवश्यक आहे.

5) दहावी नंतर सॉफ्टवेअर इंजिनिअर कसे व्हाल?

एखाद्याने हे देखील लक्षात घेतले पाहिजे की नियमित शैक्षणिक अभ्यासक्रम हा सॉफ्टवेअर अभियंता बनण्याचा एकमेव मार्ग नाही. उद्योगाचा चेहरामोहरा बदलणारे काही अभियंते, विकासक आणि कोडर कधीच पदवीधर नसतात. केवळ या क्षेत्राची आवड आहे ज्यामुळे त्यांना सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकीबद्दल स्वतःहून शिकता आले.

सर्वात मोठे आणि सर्वात प्रसिद्ध उदाहरण म्हणजे बिल गेट्स आणि मार्क झुकेरबर्ग, या दोघांनी जगात क्रांती घडवणाऱ्या कंपन्या बनवल्या. फेसबुक आणि मायक्रोसॉफ्ट या काही कंपन्यांपैकी एक आहेत ज्यांनी आपल्या समाजाची जीवनशैली परिभाषित केली आहे.

black and silver laptop computer on round brown wooden table
Photo by Christina Morillo on Pexels.com

पैशांच्या कमतरतेमुळे दिग्गज स्टीव्ह जॉब्सला अमेरिकेतील ओरेगॉनमधील त्याच्या लिबरल आर्ट्स स्कूलमधून बाहेर पडावे लागले, नंतर पुढे त्यांनी बनवलेली टेक कंपनी, ॲपल ही जगातील सर्वात श्रीमंत आणि सर्वात यशस्वी कंपन्यांपैकी एक आहे. ती एक ट्रिलियन डॉलर्सचे मूल्यांकन गाठणारी पहिली कंपनी आहे.

वाचा: BTech in Aeronautical Engineering | वैमानिक अभियांत्रिकी

थोडक्यात वर नमूद केलेले मुख्य प्रवाहातील अभ्यासक्रम, विदयार्थ्यांना सॉफ्टवेअर अभियंता म्हणून करिअर सुरु करण्यासाठी नक्कीच एक प्रवेशद्वार प्रदान करतील. तथापि, या क्षेत्रात यशस्वी होण्यासाठी सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी क्षेत्रातील तुमची क्षमता, आवड आणि ज्ञान ही सर्वात महत्वाची गोष्ट आहे.

म्हणूनच, एक उत्तम सॉफ्टवेअर अभियंता होण्यासाठी अधिकृत शिक्षण हा निश्चित मार्ग नाही. एज्युकेशन बोर्डाने परिभाषित केल्यानुसार, कॉलेजमध्ये कोर्स करण्याव्यतिरिक्त, 10वीनंतर सॉफ्टवेअर इंजिनिअर बनण्याचे अनेक मार्ग आहेत.

टेस्ला सारख्या नवीन-युगातील कंपन्या उमेदवारांना त्यांच्या शैक्षणिक पार्श्‍वभूमीवर नव्हे तर त्यांच्या योग्यतेच्या आधारावर नियुक्त करत आहेत. तुमच्याकडे पदवी नसली तरीही, तुम्ही जे काही करता त्यात चांगले असल्यास, तुम्ही सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकीच्या क्षेत्रात मोठे होऊ शकता.

6) सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी महाविद्यालये- Software Engineering after 10th

 • भारतीय तंत्रज्ञान मुंबई
 • इंडियन इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजी चेन्नई
 • राष्ट्रीय तंत्रज्ञान संस्था वारंगल
 • इंडियन इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजी कानपूर
 • राष्ट्रीय तंत्रज्ञान संस्था कर्नाटक
 • इंडियन इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजी खरगपूर
 • राष्ट्रीय तंत्रज्ञान संस्था त्रिची
 • वाचा: Best Computer Science Courses | संगणक कोर्सेस

भारतातील ही प्रमुख महाविद्यालये सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी क्षेत्रातील विद्यार्थ्यांना काही जागतिक दर्जाचे शिक्षण देतात आणि त्यांना ओरॅकल, गुगल आणि फेसबुक सारख्या जगातील प्रमुख सॉफ्टवेअर कंपन्यांमध्ये काम करण्यासाठी सुसज्ज करतात.

7) सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी अभ्यासक्रम आणि रचना- Software Engineering after 10th

10वी नंतर सॉफ्टवेअर इंजिनीअरिंग कोर्सचा अभ्यासक्रम आणि अभ्यासक्रमाची रचना ते दूरस्थ शिक्षण आहे की ऑफलाइन शिक्षण आहे की नाही, तो डिप्लोमा कोर्स किंवा बॅचलर कोर्स आहे की नाही, तो खाजगी विद्यापीठात किंवा सार्वजनिक विद्यापीठात केला आहे की नाही यावर अवलंबून असतो.

Software Engineering after 10th अभ्यासक्रमांसाठी तपशीलवार अभ्यासक्रम रचना प्रदान केलेली नाही. या विशिष्ट लेखात आम्ही खालील दुवे प्रदान केले आहेत ज्यात अभ्यासक्रमाची रचना आणि 10वी नंतरच्या सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी अभ्यासक्रमांमध्ये विचार केला जाणा-या षियाची निवड विदयार्थी करु शकतो.

वाचा: Computer Education is the Need of the Time: संगणक शिक्षण

8) 10वी नंतरचे सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी अभ्यासक्रम आणि करिअरच्या संधी

man sitting in front of three computers
Photo by olia danilevich on Pexels.com

भारत हे जगातील सॉफ्टवेअर आणि आयटी हब म्हणून ओळखले जाते जसे की बंगळुरु हे सिलिकॉन शहर म्हणून ओळखले जाते आणि हैदराबाद, पुणे आणि चेन्नई या सर्वांमध्ये माहिती तंत्रज्ञानाच्या क्षेत्रात बहुराष्ट्रीय कंपन्या आहेत ज्या दर्जेदार सॉफ्टवेअर अभियंत्यांच्या शोधात आहेत.

वाचा: Software Engineering After 12th | सॉफ्टवेअर इंजिनीअरिंग

खालील मुद्दे ज्या उमेदवारांनी सॉफ्टवेअर अभियंता अभ्यासक्रम पूर्ण केला आहे त्याच्या नोकरीची व्याप्ती वाढवतील.
 • Software Engineering after 10th डिप्लोमा कोर्स केलेला सॉफ्टवेअर इंजिनियर टाटा कन्सल्टन्सी सर्व्हिसेस, इन्फोसिस, एक्सेंचर, कॅपजेमिनी कॉग्निझंट इत्यादीसारख्या भारतातील कोणत्याही प्रमुख बहुराष्ट्रीय आयटी कंपन्यांमध्ये नियुक्त केला जाऊ शकतो.
 • एक सॉफ्टवेअर अभियंता ज्याने तंत्रज्ञानातील पदवी अभियांत्रिकी अभ्यासक्रम पूर्ण केला आहे ते फेसबुक, ऍमेझॉन, गुगल, ट्विटर किंवा टेस्ला यांसारख्या कोणत्याही प्रमुख युरोपियन आणि अमेरिकन कंपन्यांमध्ये जाऊ शकतो कारण त्याचे ज्ञान आणि विविध तंत्रज्ञानाचे एक्सपोजर येथे आहे. या जागतिक कंपन्यांच्या अपेक्षांच्या बरोबरीने.
 • एक सॉफ्टवेअर अभियंता ज्याने डिप्लोमा आणि नियमित पदव्युत्तर पदवी दोन्हीमध्ये पदव्युत्तर पदवी प्राप्त केली आहे तो केवळ भारतातच नव्हे तर परदेशातील कोणत्याही मोठ्या कंपन्यांमध्ये त्यांच्या क्षमता आणि ज्ञानाच्या पातळीनुसार फॅट वेतन पॅकेजसह उतरु शकतो. वाचा: Best Certificate Course in Animation after 10th
वाचा: Information Technology the Best Career Option |माहिती तंत्रज्ञान
 • विद्यार्थ्यांनी हे देखील लक्षात घेतले पाहिजे की ते ज्या कॉलेजमधून उत्तीर्ण होत आहेत त्याचा ब्रँड कंपनीच्या प्रकारात आणि नोकरीच्या बाजारपेठेत काम सुरु केल्यानंतर तुमच्या करिअरच्या वाढीमध्ये महत्त्वाची भूमिका बजावते. .
 • देशातील सॉफ्टवेअर उद्योगाच्या वाढीवरील गेल्या 15 ते 20 वर्षांच्या ऐतिहासिक डेटाच्या आधारे, आम्ही असे म्हणू शकतो की नोकरीची बाजारपेठ मुबलक आहे आणि एखाद्याने त्यांच्या पदवीनंतर सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकीच्या क्षेत्रात रिक्त पदांच्या कमतरतेबद्दल काळजी करु नये. वाचा: Importance of computer courses (IT and software) संगणक कोर्स
 • एखाद्याने फक्त तुमचे ज्ञान सुधारण्यावर लक्ष केंद्रित केले पाहिजे आणि तुमचा रेझ्युमे किंवा अभ्यासक्रम जीवनात वाढ करण्यासाठी योग्य प्रवेश परीक्षा आणि प्रमाणपत्रे क्रॅक करा. वाचा: Computer Science is the best career option | संगणक शास्त्र
 • आता आपणास Software Engineering after 10th सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी आणि प्रगत तंत्रज्ञान क्षेत्रातील नोकरीच्या बाजारपेठेची कल्पना आली असेल, अशी आशा करुया. धन्याद…!

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

How to Avoid Online Scam

How to Avoid Online Scam | असा टाळा ऑनलाइन घोटाळा

How to Avoid Online Scam | विविध प्रकारचे ऑनलाइन घोटाळे कसे होतात? लोक घोटाळ्यांचे बळी कसे होतात व घोटाळ्याचा बळी ...
Read More
BTech in Aeronautical Engineering

BTech in Aeronautical Engineering | वैमानिक अभियांत्रिकी

BTech in Aeronautical Engineering | एरोनॉटिकल इंजिनिअरिंगमध्ये बीटेक, पात्रता, प्रवेश, अभ्यासक्रम, महाविदयालये, नोकरीच्या संधी, स्थिती व स्पेशलायझेशन. बी.टेक. इन एरोनॉटिकल ...
Read More
Know About BA Mathematics

Know About BA Mathematics | बी.ए. गणित

Know About BA Mathematics | बी.ए. गणित अभ्यासक्रम, पात्रता, प्रवेश, प्रमुख महाविद्यालये, नोकरीच्या संधी, भविष्यातील व्याप्ती, भारतीय गणितज्ञव शंका समाधान ...
Read More
Know the great PO saving schemes

Know the great PO saving schemes | PO बचत योजना-1

Know the great PO saving schemes | इंडिया पोस्ट, विविध पोस्ट ऑफिस बचत योजनांद्वारे; विश्वसनीय गुंतवणूक आणि परतावा प्रदान करते ...
Read More
Software Engineering After 12th

Software Engineering After 12th | सॉफ्टवेअर इंजिनीअरिंग

Software Engineering After 12th | 12वी नंतर सॉफ्टवेअर इंजिनीअरिंग अभ्यासक्रम, बी.टेक कॉम्प्युटर सायन्स, बी.टेक सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी, बॅचलर ऑफ कॉम्प्युटर ॲप्लिकेशन्स, ...
Read More
person holding laboratory flask

Know About Science Stream After 12th | विज्ञान शाखा

Know About Science Stream After 12th | विज्ञान शाखेतील विषय, 12वी सायन्स नंतरचे कोर्स, प्रमुख महाविद्यालये व जॉब प्रोफाईल बद्दल ...
Read More
Air Hostess Courses After 12th

Air Hostess Courses After 12th | एअर होस्टेस कोर्सेस

Air Hostess Courses After 12th | 12वी नंतर एअर होस्टेस कोर्सेस, प्रकार, अभ्यासक्रम, पात्रता, प्रवेश प्रक्रिया, आवश्यक कौशल्य, महाविदयालये, कोर्स ...
Read More
What Makes a Good Leader?

What Makes a Good Leader? | चांगला नेता कशामुळे होतो?

What Makes a Good Leader? | चांगला नेता कशामुळे होतो? एखादी संस्था, संघटणा किंवा समाजाच्या यशासाठी नेतृत्व अनेक प्रकारे कार्ये ...
Read More
Know about the Network Engineering

Know about the Network Engineering |नेटवर्क अभियांत्रिकी

Know about the Network Engineering Courses in India | भारतातील नेटवर्क अभियांत्रिकीसाठी प्रवेश, कौशल्ये, अभ्यासक्रम, प्रकार, ऑनलाइन सुविधा व नोकरीच्या ...
Read More
SBILifeSaral Retirement Saver Plan

SBILifeSaral Retirement Saver Plan | रिटायरमेंट प्लॅन

SBILifeSaral Retirement Saver Plan | एसबीआय लाइफ सरल रिटायरमेंट सेव्हर प्लॅन, योजनेची वैशिष्ट्ये, फायदे, कर, मॅच्युरिटी, मृत्यू लाभ, आवश्यक कागदपत्र ...
Read More
Spread the love