Skip to content
Marathi Bana » Posts » Reasons for Investing in Real Estate | RE गुंतवणूक

Reasons for Investing in Real Estate | RE गुंतवणूक

Reasons for Investing in Real Estate

Reasons for Investing in Real Estate | रिअल इस्टेटमध्ये गुंतवणूक करणे ही चांगली कल्पना आहे का? रिअल इस्टेटमध्ये गुंतवणूक करण्याची कारणे जाणून घ्या.

अनादी काळापासून, स्थावर मालमत्तेची मालकी स्थिती, संपत्ती आणि विश्वासार्हतेशी संबंधित आहे. सोन्याबरोबरच, संपत्ती सुरक्षित करण्याचा रिअल इस्टेट हा सर्वात सुरक्षित मार्ग आहे. अशा लाभदायक गुंतवणूकिची Reasons for Investing in Real Estate कारणे जाणून घेण्यासाठी संपूर्ण लेख वाचा.

जसजसे आपण आधुनिक युगात पाऊल ठेवले, तसतसे इतर अनेक गुंतवणुकीचे पर्याय विकसित झाले. स्टॉक, बाँड, मुदत ठेवी, म्युच्युअल फंड डिजिटल किंवा क्रिप्टो चलन यासारख्या पर्यायांनी गुंतवणूकदारांना त्यांचे पैसे ठेवण्याचे अनेक पर्याय दिले.

परंतु या सर्वांपैकी, रिअल इस्टेट अजूनही दीर्घकालीन, फायदेशीर गुंतवणुकीसाठी सर्वात सुरक्षित आणि लाभदायक मार्गांपैकी एक आहे. रिअल इस्टेटमध्ये दीर्घकाळात खूप जास्त परतावा देण्याची क्षमता आहे. हे स्थिर उत्पन्न प्रदान करू शकते आणि अनेक कर लाभ देखील देते.

रिअल इस्टेट ही एक गरज आहे कारण प्रत्येकाला राहण्यासाठी जागा आवश्यक आहे आणि रिअल इस्टेटमधील गुंतवणूक ही समस्या सोडवते आणि भविष्य सुरक्षित करते. या लेखाचा उद्देश रिअल इस्टेटच्या फायद्यांवर चर्चा करणे आणि परीक्षण करणे, ती कशी आणि का चांगली गुंतवणूक मानली जाते हा आहे.

1) मूल्यव्रृद्धी- Reasons for Investing in Real Estate

Reasons for Investing in Real Estate
Photo by Pixabay on Pexels.com

रिअल इस्टेटची मूल्ये कालांतराने नेहमीच वाढतात. चांगल्या गुंतवणुकीसह, जेव्हा विक्री करण्याची वेळ येते तेव्हा प्रचंड नफा मिळवू शकतो. वेळेनुसार भाडे देखील वाढते, ज्यामुळे रोख उत्पन्न वाढते. हे ऐतिहासिकदृष्ट्या स्पष्ट आहे की तुम्ही तुमच्या रिअल इस्टेटवर जितके जास्त काळ टिकून राहाल तितके जास्त पैसे तुम्ही कमवाल.

गृहनिर्माण बाजार नेहमी चिंता आणि संकटातून जात असले तरी ते सावरतात. अगदी अनिश्चित काळानंतरही, किमती नेहमी सामान्य होतात आणि पुन्हा रुळावर येतात. गुंतवणुकीच्या इतर पद्धतींमध्ये, शेअर बाजाराप्रमाणे, तोट्याचा धोका सर्वव्यापी असतो, परंतु रिअल इस्टेट एखाद्याच्या गुंतवणुकीवर नियंत्रण वाढवते. ही मूर्त मालमत्ता असल्याने भांडवलाच्या गुणवत्तेचा आनंद घेताना अनेक महसुली प्रवाहांचा फायदा घेता येतो.

2) उत्पन्नाचा स्थिर स्त्रोत

रेंटल हाऊसिंगची मागणी दिवसेंदिवस वाढत आहे. ही सुविधा देणारी अनेक कार्यालये सुरू झाल्यामुळे, भाड्याच्या घरांची सुविधा सुलभ झाली आहे. त्यामुळे ही मागणी येत्या काही वर्षांमध्ये वाढण्याची अपेक्षा आहे, ज्यामुळे भाडे एकके स्थिर उत्पन्नाचे स्रोत बनत आहेत.

रोख प्रवाह म्हणजे गहाणखत देयके आणि परिचालन खर्च कव्हर केल्यानंतर रिअल इस्टेट गुंतवणुकीतून मिळणारे निव्वळ उत्पन्न. रिअल इस्टेट रोख प्रवाह निर्माण करण्याची लक्षणीय क्षमता प्रदान करते. स्थिर मासिक भाड्याचे उत्पन्न हे निष्क्रिय उत्पन्नाचे उत्कृष्ट प्रोत्साहन आहे आणि गुंतवणूकदारांना दीर्घकालीन आर्थिक सुरक्षा प्रदान करते.

ब-याच प्रकरणांमध्ये, तुम्ही तुमची गहाण रक्कम भरता आणि तुमची इक्विटी तयार करता तेव्हाच रोख प्रवाह केवळ कालांतराने मजबूत होतो. एक चांगली रिअल इस्टेट गुंतवणूक साधारणपणे तुम्हाला 6% किंवा त्याहून अधिक रोख प्रवाह प्रदान करते.

3) मागणी सतत वाढत आहे

चलनाची क्रयशक्ती जर चलनवाढीमुळे किंवा इतर आर्थिक प्रवृत्तींमुळे घसरली तर भांडवली नुकसानाविरूद्ध रिअल इस्टेट हे एक प्रभावी साधन आहे. RBI डेटा दर्शविते की 2011 ते 2021 दरम्यान प्रमुख शहरांमध्ये मालमत्तेचे दर सरासरी 15.1% वाढले आहेत, जे या कालावधीत सरासरी 6.15% च्या महागाई दरापेक्षा जास्त आहेत.

जागतिक आर्थिक संकट, नोटाबंदी आणि साथीच्या रोगांसारख्या अडचणी असूनही, रिअल इस्टेटच्या मागणीत जोरदार वाढ झाली आहे, ज्यामुळे या क्षेत्रातील गुंतवणूकदारांचा आत्मविश्वास वाढला आहे.

4) पुरेशी तरलता प्रदान करते

कर्ज उभारण्यासाठी संपत्तीचा वापर तारण म्हणूनही केला जातो. मालमत्तेवरील कर्ज सुरक्षित असल्याने, ते वैयक्तिक कर्जापेक्षा स्वस्त आहेत आणि दीर्घ कालावधीसाठी उपलब्ध आहेत.

हे कर्ज ग्राहकांमध्ये लोकप्रिय आहेत आणि ते आणखी वाढण्याचा अंदाज आहे. ज्येष्ठ नागरिकांसाठी रिव्हर्स मॉर्टगेज फायनान्सिंग व्यवस्था देखील आहे जे त्यांच्या मालमत्तेवर मालकी न सोडता कर्ज मिळवू शकतात.

रिअल इस्टेट ही नेहमीच मोठी गुंतवणूक असते, परंतु अलिकडच्या वर्षांत गोष्टी बदलल्या आहेत. गुंतवणूकदार आता रिअल इस्टेट इन्व्हेस्टमेंट ट्रस्टद्वारे लहान एक्सपोजर घेऊ शकतात.

या अशा कंपन्या आहेत ज्या रिअल इस्टेट मालमत्तेचे मालक आहेत, ते या कंपन्या चालवतात आणि उत्पन्न मिळवतात. ते लोकप्रिय आहेत कारण ते SEBI नियंत्रित आहेत, ते सार्वजनिकरित्या व्यापार करतात म्हणून तरलता ऑफर करतात आणि त्यांचे प्रति शेअर दरही चांगले असतात.

सध्या फक्त व्यावसायिक मालमत्तेसाठी, REIT ला इतर मालमत्ता जसे की मॉल्स, गोदामे, औद्योगिक उद्याने आणि शक्यतो गृहनिर्माण पर्यंत विस्तारित करण्याची परवानगी दिली जाऊ शकते.

5) कर्ज सुविधा- Reasons for Investing in Real Estate

रिअल इस्टेट गुंतवणुकीचा एक अतिशय महत्त्वाचा फायदा म्हणजे स्वतःच्या पैशाचा फक्त एक छोटासा भाग गुंतवून आणि उरलेली रक्कम मालमत्ता खरेदी करण्यासाठी उधार घेऊन वापरण्याची क्षमता.

जर तुम्ही तुमच्या बचतीतून डाउन पेमेंट घेऊन येत असाल आणि मालमत्तेची उर्वरित किंमत भरून काढण्यासाठी गृहनिर्माण कर्ज घेतल्यास, तुम्ही एकूण खरेदी किमतीच्या 15% पेक्षा कमी किमतीत प्राइम रिअल इस्टेटमध्ये गुंतवणूक करू शकता.

याचा अर्थ तुमच्या स्वतःच्या पैशाचा फक्त एक छोटासा भाग मालमत्तेत गुंतवला जातो, परंतु तरीही तुम्ही मालमत्तेचे मालक व्हाल. हे देखील सुनिश्चित करते की तुम्ही तुमची संपूर्ण जीवन कमाई रिअल इस्टेटमध्ये ठेवत नाही आणि आणीबाणीच्या शक्यतेसाठी काही बचत करते.

6) कर लाभ- Reasons for Investing in Real Estate

रिअल इस्टेटवरील कर कपातीमुळे उत्पन्नाची भरपाई होऊ शकते आणि एकूण कर कमी होऊ शकतात. भाड्याच्या उत्पन्नावर कोणताही स्वयंरोजगार कर नाही. त्याच वेळी, सरकार मालमत्ता घसारा, विमा, देखभाल आणि दुरुस्ती खर्च, कायदेशीर शुल्क आणि गहाण ठेवलेल्या व्याजासाठी कर सूट देते.

रिअल इस्टेट गुंतवणूकदारांना त्यांच्या दीर्घकालीन गुंतवणुकीसाठी कमी कर दर मिळतात. मालमत्तेची मालकी, चालवणे आणि व्यवस्थापित करण्याचे वाजवी खर्च सहज वजा करता येतात.

7) घर भाडे लाभ- Reasons for Investing in Real Estate

Reasons for Investing in Real Estate
Image by Michael Gault from Pixabay

रिअल इस्टेटमध्ये गुंतवणुकीचा एक मोठा फायदा म्हणजे कर्जाद्वारे वित्तपुरवठा केला जाऊ शकतो. बाँड, म्युच्युअल फंड किंवा स्टॉक्स सारख्या मालमत्तेच्या विपरीत, एखादी व्यक्ती रिअल इस्टेटमध्ये त्याच्या सध्याच्या निव्वळ संपत्तीपेक्षा जास्त गुंतवणूक करू शकते.

कमी डाउन पेमेंटची सुविधा, या लाभामुळे इच्छुक गुंतवणूकदारांसाठी मालमत्ता गुंतवणूक ही एक व्यवहार्य संधी बनते. इतकेच काय, हा फायदा अगदी कमी किमतीत येतो. कारण 7 ते 8% वर, गृहकर्ज हे शक्यतो सर्वात स्वस्त स्वरूपाचे आहे. विशषता: जर घर स्वतःच्या ताब्यात असेल किंवा भाड्याने दिले असेल तर ते आणखी फायदेशीर ठरते.

वाचा: How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत

8) मूर्त मालमत्ता- Reasons for Investing in Real Estate

मालमत्तेची मूर्त मालमत्ता असल्‍याने भांडवलाच्‍या गुणवत्तेचा आनंद घेताना अनेक महसुली प्रवाहांचा फायदा घेता येतो. उच्च मूर्त मालमत्ता मूल्य शाश्वत सुरक्षिततेची खात्री देते कारण रिअल इस्टेटमध्ये नेहमीच मूल्य असेल, कमी किंवा मूर्त मूल्य नसलेल्या स्टॉक्ससारख्या इतर गुंतवणुकीपेक्षा वेगळे.

रिअल इस्टेट खरेदी करणे सोपे आहे, वित्तपुरवठा करण्यासाठी सोयीस्कर आहे, कर फायदे देते, तुमची जीवनशैली सुधारते आणि कोणत्याही दुर्गम आर्थिक अडथळ्यांपासून मुक्त आहे. त्यामुळे, आजही रिअल इस्टेट हा सर्वात फायदेशीर गुंतवणूक पर्यायांपैकी एक आहे. वाचा: New Updates of 4 Investment Schemes | गुंतवणूक

9) सारांष- Reasons for Investing in Real Estate

रिअल इस्टेट गुंतवणुकीच्या पोर्टफोलिओमध्ये विविधता आणण्यास आणि स्टॉक आणि इक्विटी फंडांसारख्या अस्थिर गुंतवणुकीचा प्रभाव तटस्थ करण्यास मदत करते. त्याच वेळी, तरलता आणि पारदर्शकता यासारखी आव्हाने आहेत.

त्यामुळे, पार्श्वभूमी तपासणी, योग्य परिश्रम आणि तुलनात्मक किंमत मूल्यमापन यांचे महत्व कमी करता येणार नाही. योग्य निर्णय घेण्यासाठी खरेदीदारांनी डेटा अहवाल आणि विश्वासार्ह तज्ञांच्या सल्ल्याचा देखील संदर्भ घ्यावा.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

टीप: हा लेख केवळ माहितीच्या उद्देशाने दिलेला आहे.

Know the most common online scams

Know the most common online scams | ऑनलाइन घोटाळे

Know the most common online scams | इंटरनेट फसवणूक ही एक प्रकारची सायबर क्राइम फसवणूक आहे, जी इंटरनेटचा वापर करुन ...
Read More
The Deadliest Places in the World

The Deadliest Places in the World | प्राणघातक ठिकाणे

The Deadliest Places in the World | जगातील सर्वात प्राणघातक ठिकाणे, जी साहसी पर्यटकांना आकर्षित करतात अशा 11 ठिकाणांविषयी जाणून ...
Read More
Online Teaching and LearningOnline Teaching and Learning

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन शिक्षण

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन टिचींग, ऑनलाइन शिकवणाऱ्या शिक्षकांनी शिक्षण अधिक मनोरंजक आणि आकर्षक बनवण्यासाठी त्यांच्या बोटांच्या टोकावर असलेला ...
Read More
a woman in white long sleeves holding flowers

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना असे सामोरे जा

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना सामोरे जाण्याचे सर्वोत्तम मार्ग. मुरुमाचे विविध प्रकार असून, प्रत्येकाला सामोरे जाण्याचे ...
Read More
Strange facts about the human body

Strange facts about the human body | मानवी शरीर तथ्ये

Strange facts about the human body | मानवी शरीराबद्दल 105 मजेदार, अद्भुत आणि विचित्र तथ्ये आहेत, जी तुम्हाला जाणून घ्यायला ...
Read More
How to Manage Time at Work

How to Manage Time at Work | कामाचे वेळ व्यवस्थापन

How to Manage Time at Work | कामाच्या ठिकाणी वेळेचे व्यवस्थापन करण्यासाठी काय केले पाहिजे; या विषयी सविस्तर माहिती या ...
Read More
Know the Amazing Benefits of Amla

Know the Amazing Benefits of Amla | आवळयाचे फायदे

Know the Amazing Benefits of Amla | या सुपरफ्रूटचा आहारात ताज्या किंवा वाळलेल्या स्वरुपात समावेश केल्यास त्वचा, केस आणि एकूणच ...
Read More
How to avoid NFT Scams?

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत, एनएफटी म्हणजे काय? एनएफटीचे धोके काय आहेत? सर्वात सामान्य एनएफटी ...
Read More
How to Celebrate Holi Festival in India

How to Celebrate Holi Festival in India | होळी उत्सव

How to Celebrate Holi Festival in India | होळी उत्सव, होळीचे सांस्कृतिक महत्त्व, विविध कथा, महाराष्ट्रात होळी कशी साजरी करतात ...
Read More
Most Popular Sports in India

Most Popular Sports in India | भारतातील लोकप्रिय खेळ

Most Popular Sports in India | भारतातील सर्वाधिक लोकप्रिय खेळ, खेळांचे महत्त्व, यश मिळविण्यासाठी समर्पण, चिकाटी व सहकार्याची भावना व ...
Read More
Spread the love