Skip to content
Marathi Bana » Posts » Sports and Tourism in Maharashtra-3 | महाराष्ट्रातील खेळ व पर्यटन

Sports and Tourism in Maharashtra-3 | महाराष्ट्रातील खेळ व पर्यटन

Sports and Tourism in Maharashtra-3

Sports and Tourism in Maharashtra-3 | महाराष्ट्रातील खेळ व पर्यटन; देशाचा अभिमान उंचावणारे अनेक खेळाडू महाराष्ट्राने दिलेले आहेत; तसेच जगभरातील पर्यटकांना आकर्षित करणारे पर्यटनस्थळेही महाराष्ट्रात आहेत.   

खेळ हा महाराष्ट्रीयन संस्कृतीचा; अविभाज्य भाग आहे. महाराष्ट्रात, क्रिकेट हा सर्वात लोकप्रिय खेळ मानला जातो; परंतु कबड्डी, हॉकी, खो खो, बॅडमिंटन आणि टेबल टेनिस देखील; मोठ्या प्रमाणावर खेळले जातात. राज्याच्या ग्रामीण भागात हिंद केसरी आणि महाराष्ट्र केसरी; या कुस्ती स्पर्धा नियमितपणे होतात. राज्यातील गामीण भागातील तरुणांमध्ये; विटी-दांडू, कबड्डी, खो खो, आट्या पाट्या, लंगडी, मल्लखांबा व कुस्ती हे खेळही लोकप्रिय आहेत. (Sports and Tourism in Maharashtra-3)

महाराष्ट्रामध्ये मुंबई आणि पुणे ही दोन गजबजलेली शहरे एक प्रमुख आकर्षण असताना; महाराष्ट्रातील गड किल्ले, ऐतिहासिक आणि सांस्कृतिकदृष्ट्या समृद्ध ठिकाणे, सह्याद्रीच्या पर्वतरांगा आणि कोकण किनारपट्टी; हे भारताच्या पश्चिमेला एक अतिशय सुंदर नंदनवन आहे. अरबी समुद्राच्या किनाऱ्यावरील निसर्गरम्य आकर्षणांपासून; ते सह्याद्रीच्या नंदनवनापर्यंत, महाराष्ट्राच्या हिरवळीच्या सौंदर्याने; तुम्ही मंत्रमुग्ध व्हाल अशी पर्यटनस्थ्ळे महाराष्ट्रात आहेत. (Sports and Tourism in Maharashtra-3)

चला तर मग, महाराष्ट्रातील विविध खेळ व पर्यटन या विषयी या लेखामध्ये माहिती पाहूया..

महाराष्ट्रातील खेळ

Sports and Tourism in Maharashtra-3
Image by NT Franklin from Pixabay

क्रिकेट हा महाराष्ट्रातील सर्वात लोकप्रिय खेळ आहे; महाराष्ट्राने सुनील गावसकर आणि सचिन तेंडुलकर सारखे; सर्वकालीन महान खेळाडू घडवले आहेत. अनेक दशकांपासून भारतीय क्रिकेटमध्ये राज्याने दबदबा निर्माण केलेला आहे.

उर्वरित भारताप्रमाणे, क्रिकेट महाराष्ट्रात अतिशय लोकप्रिय आहे; आणि ते राज्यभर मैदानांवर, रस्त्यांवर एवढेच नाही तर मिळेल त्या जागी खेळले जाते. महाराष्ट्रामध्ये हॉकी, बुद्धिबळ, टेनिस आणि बॅडमिंटनसाठी; विविध देशांतर्गत स्तरावरील; फ्रेंचायझी-आधारित लीग आहेत. राज्यात मुंबई टायगर्स एफसी, केंक्रे एफसी, बंगाल मुंबई एफसी आणि एअर इंडिया एफसी सारख्या; अनेक राष्ट्रीय स्तरावरील फुटबॉल क्लब आहेत.

साहसी खेळ जसे की पॅराग्लायडिंग, वॉटर स्पोर्ट्स, रॉक क्लाइंबिंग, बॅकपॅकिंग; पर्वतारोहण आणि स्कूबा डायव्हिंग देखील राज्यात लोकप्रिय आहेत. राज्यात खेळल्या जाणा-या इतर उल्लेखनीय खेळांमध्ये; खो खो, तलवारबाजी, तिरंदाजी आणि नेमबाजी यांचा समावेश होतो.

Sports and Tourism in Maharashtra-3
Photo by Patrick Case from Pexels
वाचा: How to Celebrate the Festival of Bail Pola? | बैल पोळा सण

ATP 250 महाराष्ट्र ओपन टेनिस चॅम्पियनशिपचे आयोजन; महाराष्ट्राने केले आहे. ही भारतातील प्रीमियर टेनिस एटीपी टूर चॅम्पियनशिप आहे. भारत आणि दक्षिण आशियातील; एकमेव एटीपी 250 स्तरीय टेनिस चॅम्पियनशिप आहे. ही स्पर्धा दरवर्षी बालेवाडी; पुणे येथे आयोजित केली जाते. दरवर्षी, भारतीय आणि जागतिक अव्वल एकेरी आणि दुहेरी खेळाडू; यामध्ये स्पर्धा करतात. सोलापूर ओपन, सोलापूर येथे आयोजित महिलांची टेनिस स्पर्धा. ही ग्रेड T2 स्पर्धा आहे. ITF महिलांची टेनिस स्पर्धा पुण्यात झाली. ही एक हार्ड कोर्ट, ग्रेड T2 स्पर्धा आहे.

महाराष्ट्राकडे इंडियन प्रीमियर लीगची फ्रेंचायझी आहे; मुंबई इंडियन्स. आता बंद पडलेल्या रायझिंग पुणे सुपरजायंट आणि पुणे वॉरियर्स इंडिया या पुण्यातील फ्रँचायझी; आयपीएलचा एक भाग होत्या. राज्यात तीन क्रिकेट संघटना आहेत: मुंबई क्रिकेट असोसिएशन; जी मुंबई, बृहन्मुंबई आणि ठाणे जिल्ह्यांतील क्रिकेटची प्रशासकीय संस्था आहे. विदर्भ क्रिकेट असोसिएशन; ही विदर्भ विभागातील क्रिकेटची प्रशासकीय संस्था आहे. आणि महाराष्ट्र क्रिकेट असोसिएशन (MCA); जी उर्वरित महाराष्ट्रातील क्रिकेटसाठी प्रशासकीय संस्था आहे.

वाचा: Importance of Krishna Janmashtami | श्रीकृष्ण जन्माष्टमी 2021

महाराष्ट्रात तीन देशांतर्गत क्रिकेट संघ आहेत; मुंबई क्रिकेट संघ, महाराष्ट्र क्रिकेट संघ आणि विदर्भ क्रिकेट संघ. सुमारे 33,000 लोकांची क्षमता असलेल्या वानखेडे स्टेडियमने; 2011 ICC क्रिकेट विश्वचषकाच्या अंतिम सामन्याचे आयोजन केले होते. हे मुंबई इंडियन्स आणि मुंबई क्रिकेट संघाचे माहेरघर आहे; पुण्यातील एमसीए स्टेडियम हे महाराष्ट्र क्रिकेट संघाचे घर आहे. तर नागपूरमधील विदर्भ क्रिकेट असोसिएशन स्टेडियम; हे विदर्भ क्रिकेट संघाचे घर आहे. (Sports and Tourism in Maharashtra-3)

Sports and Tourism in Maharashtra-3
Photo by Kampus Production from Pexels

महाराष्ट्र फुटबॉल संघ संतोष करंडक स्पर्धेसाठी; राज्याचे प्रतिनिधित्व करतो. पुणे एफसी आणि मुंबई एफसी हे आय-लीगमध्ये खेळलेले; राज्यातील फुटबॉल क्लब होते. एफसी पुणे सिटी आयएसएल मध्येही खेळली होती; इंडियन सुपर लीग (ISL) मध्ये महाराष्ट्राचा एक संघ आहे; तो म्हणजे मुंबई सिटी एफसी, जो ISL स्पर्धेत मुंबईचे प्रतिनिधित्व करतो.

अमेरिकन फुटबॉलच्या एलिट फुटबॉल लीग ऑफ इंडियामध्ये खेळणाऱ्या; राज्याच्या दोन क्लब फ्रँचायझी आहेत. मुंबई ग्लॅडिएटर्स आणि पुणे मराठा हे अनुक्रमे मुंबई आणि पुणे येथील संघ आहेत. (Sports and Tourism in Maharashtra-3)

वाचा: What is Vaijayanti mala or Vana-mala? | वैजयंतीमाळ, वन-माळ

मुंबई आणि पुणे येथे अनुक्रमे महालक्ष्मी रेसकोर्स; आणि पुणे रेसकोर्स येथे डर्बी शर्यती होतात. हिंद केसरी आणि महाराष्ट्र केसरी; या कुस्ती चॅम्पियनशिप ग्रामीण भागात मोठ्या प्रमाणावर लोकप्रिय आहेत; आणि अखिल भारतीय हौशी कुस्ती महासंघ (AIAWF) शी संलग्न आहेत. महाराष्ट्र बुद्धिबळ संघटना ही महाराष्ट्रातील बुद्धिबळ खेळाची; सर्वोच्च संस्था आहे. महाराष्ट्र टेनिस लीग हे टेनिसमधील भारतातील; पहिले लीग स्वरुप आहे.

महाराष्ट्रातील उल्लेखनीय खेळाडूंमध्ये भारताचे पहिले वैयक्तिक ऑलिम्पिक पदक विजेता- कुस्तीपटू खाशाबा जाधव यांचा समावेश आहे; ज्यांनी 1952 उन्हाळी ऑलिंपिकमध्ये कांस्यपदक जिंकले. क्रिकेट दिग्गज आणि भारतीय राष्ट्रीय क्रिकेट संघाचे माजी कर्णधार; सुनील गावस्कर, सचिन तेंडुलकर, दिलीप वेंगसरकर हे महाराष्ट्रातील आहेत. तसेच भारतीय राष्ट्रीय क्रिकेट संघाचे खेळाडू; जसे की रोहित शर्मा, अजिंक्य रहाणे आणि केदार जाधव आहेत. (Sports and Tourism in Maharashtra-3)

Sports and Tourism in Maharashtra-3
Image by Keith Johnston from Pixabay
वाचा: Significance of Ram Navami in Indian Culture: रामनवमीचे महत्व

राष्ट्रकुल स्पर्धेत सुवर्णपदक विजेत्या – नेमबाज अंजली भागवत; राही सरनोबत आणि तेजस्विनी सावंत. आशियाई क्रीडा स्पर्धेतील रौप्यपदक विजेता हिराण्णा एम. निमल, बुद्धिबळपटू रोहिणी खाडिलकर, टेनिसपटू गौरव नाटेकर; माजी हॉकीपटू धनराज पिल्ले, वीरेन रासक्विन्हा आणि बॅडमिंटनपटू निखिल कानेटकर आणि अपर्णा पोपट हे देखील राज्यातील आहेत.

अनेक भारतीय खेळांचा उगम महाराष्ट्रात झाला आहे; यामध्ये कबड्डी, खो खो, आणि मल्लखांबा यांचा समावेश आहे. राज्यातील अनेक ग्रामीण भागात कुस्ती आणि बैलगाड्यांच्या शर्यती; या वार्षिक जत्रेत नियमित होतात. महाराष्ट्र सरकारने यापूर्वी कोल्हापूर भागात दोन कायमस्वरुपी आखाडे बांधून; कुस्तीला पाठिंबा दिला आहे. बॅडमिंटन हा भारतातील आणि जगभरातील इतर देशांमधील लोकप्रिय खेळ; पूना खेळावर आधारित आहे. हा खेळ ब्रिटीश वसाहत काळात पुण्यात प्रथम खेळला गेला.

वाचा: Economic Sources of Maharashtra-2 | महा. आर्थिक स्रोत

महाराष्ट्रातील पर्यटन

Tourist Place
Photo by Shivam Tak from Pexels/ Sports and Tourism in Maharashtra-3

मुंबई, भारतातील सर्वात मोठे आणि सर्वात कॉस्मोपॉलिटन शहर; वसाहती वास्तुकला, समुद्रकिनारे, चित्रपट उद्योग, खरेदी आणि सक्रिय नाइटलाइफ यासह; अनेक आकर्षणांसाठी जगभरातील पर्यटकांना आकर्षित करते.

महाराष्ट्राची सांस्कृतिक राजधानी म्हटल्या जाणा-या पुणे येथे; वार्षिक गणेशोत्सव उत्सवादरम्यान; अनेक अभ्यागतांनाही आकर्षित केले जाते. हे राज्यातील एक ठळक आकर्षण आहे. महाराष्ट्रात येणाऱ्या परदेशी पाहुण्यांमध्ये; यूएस, यूके, जर्मनी आणि यूएई मधील पर्यटक आहेत.वाचा: Know the Economic History of MH | महा. आर्थिक इतिहास

त्र्यंबकेश्वर, उस्मानाबादचे तुळजा भवानी मंदिर, शनी शिंगणापूर, ज्योतिबा मंदिर, अष्टविनायक गणपती मंदिरे, पंढरपूर येथील पांडुरंग मंदिर; या ठिकाणी लोक मोठ्या संख्येने प्रवास करतात. (Sports and Tourism in Maharashtra-3)

Sports and Tourism in Maharashtra-3
Image by ParagKini from Pixabay
वाचा: Rights of Women as per Hindu Law | हिंदू कायदा व महिला अधिकार

औरंगाबादच्या आसपासच्या परिसरात; अनेक प्राचीन आणि मध्ययुगीन स्थळे आहेत. ज्यात अजिंठा आणि एलोरा लेणी, दौलताबाद किल्ला आणि बीबी का मकबरा; या युनेस्कोच्या जागतिक वारसा स्थळांचा समावेश आहे.

पश्चिम महाराष्ट्रातील डोंगराळ जिल्हे; अनुक्रमे दख्खन सल्तनत आणि मराठा साम्राज्याच्या कालखंडातील; शेकडो डोंगरी किल्ल्यांच्या अवशेषांनी भरलेले आहेत. हे किल्ले आणि आजूबाजूच्या टेकड्या; ट्रेकिंग, गिर्यारोहण आणि हेरिटेज, टूरिझममध्ये स्वारस्य असलेल्या लोकांमध्ये लोकप्रिय आहेत. त्यात शिवनेरी किल्ला, राजगड, सिंहगड, रायगड; आणि प्रतापगड किल्ला यांचा समावेश होतो.

Sports and Tourism in Maharashtra-3
Image by rahuldudhane from Pixabay

ब्रिटिशांनी भारतातील उन्हाळ्याच्या उष्णतेपासून वाचण्यासाठी; सरकारी अधिकाऱ्यांसाठी, वसाहती काळात; अनेक हिल स्टेशन्स स्थापन केली. आता ही हिल स्टेशन्स पर्यटकांना; मोठ्या प्रमाणात आकर्षित करतात. महाबळेश्वर, लोणावळा आणि माथेरान ही पश्चिम महाराष्ट्रातील; महत्त्वाची हिल स्टेशन्स आहेत. विदर्भात, चिखलदरा हे एकमेव हिल स्टेशन आहे; परंतु पश्चिम महाराष्ट्रातील पर्यटकांपेक्षा कमी पर्यटक आहेत.

वाचा: Biodiversity in Maharashtra (IV) | महाराष्ट्र जैवविविधता

भारताच्या इतर भागातून आणि त्यापलीकडे यात्रेकरूंना आकर्षित करणारी; प्रार्थनास्थळे नांदेड येथील हजूर साहिबचा शीख गुरुद्वारा, पुणे जिल्ह्यातील जेजुरी येथील खंडोबा मंदिर; जेथे उपासक एकमेकांना भांडार आणि शिर्डी येथील साईबाबांचे मंदिर यांचा समावेश करतात. पंढरपूर, देहू आणि आळंदी यांसारखी; वारकरी संप्रदायाशी संबंधित ठिकाणे; संपूर्ण महाराष्ट्रातील यात्रेकरूंना वर्षभर आकर्षित करतात.

वाचा: Governance & Administration in Maharashtra | शासन व प्रशासन

Sports and Tourism in Maharashtra-3
Image by Anand Dhumal from Pixabay
वाचा: Maharashtra Day Significance History and all | महाराष्ट्र दिन

महाराष्ट्राच्या विदर्भात अनेक निसर्ग उद्याने आहेत; यामध्ये अमरावती जिल्ह्यातील मेळघाट व्याघ्र प्रकल्प; चंद्रपूर जिल्ह्यातील ताडोबा-अंधारी व्याघ्र प्रकल्प; नागपूर जिल्ह्यातील उमरेड कर्हांडला वन्यजीव अभयारण्य; नागझिरा वन्यजीव अभयारण्य आणि गोंदिया जिल्ह्यातील नवेगाव राष्ट्रीय उद्यान (पक्षी अभयारण्य) यांचा समावेश आहे.

वाचा: Know About the State of Maharashtra (I) | महाराष्ट्र राज्य

राज्य सरकारने राज्यातील पर्यटनाचा पद्धतशीर विकास आणि प्रचार करण्यासाठी; महाराष्ट्र पर्यटन विकास महामंडळ (MTDC) ची स्थापना केली आहे. एमटीडीसी आपल्या स्थापनेपासूनच; महाराष्ट्रातील विविध पर्यटन स्थळांच्या विकास आणि देखभालीमध्ये गुंतलेली आहे. MTDC सर्व प्रमुख पर्यटन केंद्रांवर रिसॉर्ट्सची मालकी आणि देखभाल करते; आणि आणखी रिसॉर्ट्स बनवण्याचा विचार आहे. (Sports and Tourism in Maharashtra-3)

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | गिरिजात्मज, लेण्याद्री

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | सहावा गणपती: लेण्याद्रीचा श्री गिरिजात्मज, गणपती मंदिर, आख्यायिका , उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग ...
What things give you energy?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात? फळे, फळभाज्या व पालेभाज्या, धान्य, बीन्स आणि शेंगा, पेये ...
Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | चिंतामणी थेऊर

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | पाचवा गणपती: थेऊरचा चिंतामणी, आख्यायिका, इतिहास, मंदिराची रचना, मंदिर उत्सव, जाण्याचे मार्ग व ...
Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | वरदविनायक, महाड

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | चौथा गणपती: महाडचा श्री वरदविनायक, वरदविनायक मंदिर, मंदिराचा इतिहास, आख्यायिका, मंदिराची रचना, मुर्ती ...
Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | बल्लाळेश्वर, पाली

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | तिसरा गणपती: बल्लाळेश्वर पाली, मंदिराचा इतिहास, बल्लाळेश्वराची मुर्ती, आख्यायिका, उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग, ...
Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक सिद्धटेक, धार्मिक महत्व, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, मंदिराची रचना, सिद्धिविनायकाची मूर्ती, उत्सव, मंदिराकडे ...
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची ...
What are daily good habits?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत? सवय ही वर्तनाची नित्यकृती आहे, ज्याची नियमितपणे पुनरावृत्ती होते ...
Share the lessons you have learned in life

Share the lessons you have learned in life | आयुष्यात शिकलेले धडे

Share the lessons you have learned in life | तुम्ही आयुष्यात शिकलेले धडे शेअर करा; इतरांसह कल्पना सामायिक करा, आदर, ...
Know the effects of multitasking on health

Know the effects of multitasking on health | मल्टीटास्किंगचे परिणाम

Know the effects of multitasking on health | आरोग्यावर मल्टीटास्किंगचे परिणाम, मल्टीटास्किंगचा मेंदूच्या आरोग्यावर कसा परिणाम होतो ते जाणून घ्या ...
Spread the love