Skip to content
Marathi Bana » Posts » Diploma in Commercial Practice | कमर्शिअल प्रॅक्टिस डिप्लोमा

Diploma in Commercial Practice | कमर्शिअल प्रॅक्टिस डिप्लोमा

Diploma in Commercial Practice

Diploma in Commercial Practice | कमर्शिअल प्रॅक्टिस डिप्लोमा, पात्रता, प्रवेश, आवश्यक कौशल्ये, अभ्यासक्रम, कोर्स फी, करिअर पर्याय व व्यप्ती.  

डिप्लोमा इन कमर्शिअल प्रॅक्टिस हा 3 वर्षे कालावधी असलेला अभ्यासक्रम असून, ज्याचा उद्देश विद्यार्थ्यांना व्यवसाय व्यवस्थापन आणि संगणक कौशल्ये शिकण्यास मदत करणे, तसेच सतत बदलणाऱ्या व्यावसायिक वातावरणातील कोणत्याही आव्हानांना तोंड देण्यासाठी; त्यांना संबंधित ज्ञानाने सुसज्ज करणे हा Diploma in Commercial Practice चा उद्देश आहे.  

व्यावसायिक प्रथा ग्राहकांना उत्पादन किंवा सेवेची जाहिरात, विक्री आणि पुरवठ्याशी संबंधित आहे. दुस-या शब्दात, तो उत्पादने आणि सेवांच्या वितरणाचा समावेश असलेल्या संपूर्ण व्यावसायिक व्यवहाराशी संबंधित आहे.  

या अभ्यासक्रमात संगणकीय कौशल्यासोबत लेखा, व्यवसाय कायदा, व्यवसाय अभ्यास, डेटा एंट्री, स्टेनोग्राफी, टंकलेखन इत्यादी विषयांच्या अध्यापनाचा समावेश आहे.

फक्त दहावीच्या प्राथमिक पात्रतेची आवश्यकता असलेल्या या अभ्यासक्रमाचा उद्देश तरुण विद्यार्थ्यांना व्यवसाय आणि कार्यालय व्यवस्थापन कौशल्ये विकसित करण्यात मदत करणे हा आहे ज्यामुळे त्यांना आजच्या व्यावसायिक वातावरणात विविध भूमिकांमध्ये रोजगार मिळू शकेल.

डिप्लोमा इन कमर्शिअल प्रॅक्टिस विषयी थोडक्यत

 • कोर्स: डिप्लोमा इन कमर्शिअल प्रॅक्टिस
 • कोर्स लेव्हल: डिप्लोमा
 • कोर्स कालावधी: 3 वर्षे
 • परीक्षा प्रकार: सेमिस्टर
 • पात्रता निकष: मान्यताप्राप्त शिक्षण मंडळाची इ. 10वी परीक्षा उत्तीणे.
 • प्रवेश: गुणवत्तेवर आधारित
 • कोर्स फी: सरासरी रु. 5 ते 20 हजार
 • वेतन: वार्षिक सरासरी वेतन रुपये 6 ते 8 लाख
 • जॉब प्रोफाइल:. कमर्शिअल असिस्टंट, सहाय्यक प्रशासकीय व्यवस्थापक, सहाय्यक व्यवस्थापक, व्यावसायिक खाते व्यवस्थापक, कार्यकारी सहाय्यक, सचिव, लघुलेखक, टायपिस्ट इ.
 • प्रमुख रिक्रूटर्स: एक्सेंचर, रॅम्बोल, सॉफ्टसेल टेक्नॉलॉजीज ग्लोबल प्रायव्हेट लि, मायक्रोन तंत्रज्ञान

पात्रता- Diploma in Commercial Practice

Diploma in Commercial Practice
Image by Mohamed Hassan from Pixabay
 • हा डिप्लोमा कोर्स तरुण विद्यार्थ्यांना व्यवसाय कौशल्ये शिकण्यास मदत करण्यासाठी डिझाइन केला गेला आहे. या अभ्यासक्रमास पात्र होण्यासाठी उमेदवारांनी मान्यताप्राप्त शिक्षण मंडळातून इ.10वी उत्तीर्ण असणे आवश्यक आहे.
 • टायपिंग आणि शॉर्टहँडसह कॉम्प्युटर आणि कॉम्प्युटर ऍप्लिकेशन्सवर काम करण्याचे पूर्व ज्ञान या कोर्ससाठी फायदेशीर ठरेल कारण हे कोर्समध्ये शिकवले जातील.
 • इयत्ता 10वी उत्तीर्ण होण्याच्या किमान पात्रतेच्या आवश्यकतेसह, हा अभ्यासक्रम मोठ्या संख्येने विद्यार्थ्यांना प्रशिक्षित करण्याची आणि विविध सचिवीय, प्रशासकीय आणि सहाय्यक भूमिकांमध्ये नोकरीच्या बाजारपेठेसाठी तयार होण्यास अनुमती देतो.

प्रवेश- Diploma in Commercial Practice

 • या अभ्यासक्रमासाठी प्रवेश घेणारे विद्यार्थी वेगवेगळ्या प्रवेश पद्धती वापरतात. महाविद्यालयांमध्ये प्रवेश प्रथम येणाऱ्यास प्राधान्य या तत्वावर दिले जातात.
 • काही विद्यापीठे विद्यार्थ्यांना गुणवत्ता किंवा प्रवेश परीक्षेतील कट-ऑफ स्कोअरच्या आधारे प्रवेश देतात.

प्रवेश प्रक्रिया- Diploma in Commercial Practice

डिप्लोमा इन कमर्शिअल आणि कॉम्प्युटर प्रॅक्टिससाठी प्रवेश प्रक्रिया अगदी सोपी आहे.

 • विविध शैक्षणिक संस्था उमेदवारांना त्यांच्या इ. 10वी च्या गुणांवर आधारित डिप्लोमाला प्रवेश देतात.
 • ज्या विद्यार्थ्यांची टक्केवारी जास्त आहे त्यांना प्रवेश मिळवण्याची चांगली संधी असते.
 • काही संस्थां उमेदवारांची अभ्यासक्रमासाठी निवड करण्यापूर्वी प्रवेश परीक्षा आणि त्यानंतर वैयक्तिक मुलाखत उत्तीर्ण करण्याची आवश्यकता असू शकते.

आवश्यक कौशल्ये -Diploma in Commercial Practice

हा एक व्यावसायिक अभ्यासक्रम आहे ज्याचा उद्देश विद्यार्थ्यांना नोकरीच्या बाजारपेठेसाठी तयार करण्यासाठी व्यावसायिक कौशल्ये शिकवणे हा आहे. अभ्यासक्रमासाठी आवश्यक असलेली काही कौशल्ये खालील प्रमाणे आहेत.

 • विश्लेषणात्मक कौशल्ये: प्रभावी शिक्षणासाठी आणि नंतर तुमच्या नोकरीमध्ये उत्कृष्ट कामगिरी करण्यासाठी तुमच्याकडे मजबूत विश्लेषणात्मक कौशल्ये असणे आवश्यक आहे. दुरुस्त्याचे स्पष्टीकरण करण्यासाठी तुम्ही डेटा हाताळण्यास आणि त्याचे विश्लेषण करण्यास सक्षम असावे.
 • निर्णय घेण्याची कौशल्ये: जलद निर्णय घेण्याच्या क्षमतेसह चांगले निर्णय हे तुमच्या नोकरीच्या भूमिकेत तुमच्या यशासाठी महत्त्वपूर्ण ठरेल ज्यामध्ये अनेकदा नियमितपणे निर्णय घेणे समाविष्ट असते, जसे की, प्रशासकीय आणि व्यवसाय व्यवस्थापन भूमिका.
 • संप्रेषण कौशल्ये: हे एक महत्त्वाचे कौशल्य आहे जे तुम्हाला प्रशासकीय किंवा सहाय्यकाच्या भूमिकेत यशस्वी होण्यासाठी आवश्यक आहे. कामावर तुमची उद्दिष्टे साध्य करण्यासाठी तुम्हाला अनेक लोकांसोबत काम करण्यात आणि समन्वय साधण्यात सोयीस्कर असणे महत्त्वाचे आहे. तुमची प्रभावीपणे संवाद साधण्याची क्षमता एखाद्या संस्थेतील पदानुक्रम वर जाण्याच्या तुमच्या शक्यतांवर लक्षणीय परिणाम करू शकते. जे चांगले संवाद साधू शकतात ते सहसा नेतृत्वाच्या भूमिकेत जातात.
वाचा: Diploma in Information Technology after 10th | आयटी डिप्लोमा
 • शिकण्याची कौशल्ये: तुमची शिकण्याची कौशल्ये ही मूलत: तुम्हाला जे शिकवले जाते ते पटकन शिकण्याची तुमची क्षमता असते. आजच्या वेगवान जगात, सर्व क्षेत्रांमध्ये होत असलेल्या जलद बदलांशी ताळमेळ ठेवण्यासाठी जलद शिकणारे असणे महत्त्वाचे आहे, मग ते शैक्षणिक क्षेत्र असो किंवा व्यावसायिक क्षेत्र. म्हणून, आपण काळजीपूर्वक लक्ष देण्याची आणि मोठ्या लक्ष देऊन शिकण्याची क्षमता विकसित केली पाहिजे.
 • ऐकण्याची कौशल्ये: शिकणे बहुतेकदा ऐकण्यापासून सुरू होते, याचा अर्थ एक चांगला शिकणारा होण्यासाठी तुम्ही चांगले श्रोते असले पाहिजेत. सक्रिय ऐकणे तुम्हाला आधीच सांगितलेल्या किंवा शिकवलेल्या गोष्टींबद्दल प्रश्न विचारणे टाळण्यास मदत करेल. सक्रिय ऐकणे हे एक कौशल्य आहे जे तुम्हाला तुमच्या व्यावसायिक आणि वैयक्तिक जीवनासह जीवनाच्या सर्व क्षेत्रांमध्ये खूप मदत करेल. हे एक कौशल्य आहे ज्याचे सर्वांनी कौतुक केले आहे. जेव्हा तुम्ही सेक्रेटरी किंवा असिस्टंटच्या भूमिकेत काम करायला सुरुवात कराल तेव्हा ते आणखी महत्त्वाचे होईल. अशा भूमिकेत, तुमच्या व्यवस्थापकाने जे सांगितले आहे त्यावर आधारित तुम्ही अचूक टिपा काढण्यास सक्षम असणे आवश्यक आहे.
वाचा: Diploma: The best career option after 10th | 10वी नंतरचे डिप्लोमा
 • समस्या सोडवण्याची कौशल्ये: तुमच्या वैयक्तिक आणि व्यावसायिक जीवनात तुम्हाला नियमितपणे समस्यांना तोंड द्यावे लागते. त्यांच्यावर मात करण्यासाठी त्यांना प्रभावीपणे सामोरे जाण्याची तुमची क्षमता हे एक कौशल्य आहे जे तुम्हाला तुमच्या व्यावसायिक कारकीर्दीत उंची वाढविण्यात मदत करेल. उत्तम समस्या सोडवण्याची कौशल्ये असलेली व्यक्ती असल्याने, तुम्ही त्वरीत एक नेता बनू शकता आणि श्रेणीतून वर येऊ शकता. तुम्हाला भेडसावणाऱ्या कोणत्याही समर्पक समस्यांना तोंड देण्यासाठी तुम्हाला नाविन्यपूर्ण उपाय शोधायला शिकावे लागेल.
 • सांघिक कौशल्ये: लोकांमध्ये मिसळणे आणि एक संघ म्हणून त्यांच्यासोबत काम करणे हे आजकाल खूप मोलाचे कौशल्य आहे. नियोक्त्यांसोबत शैक्षणिक संस्था अशा लोकांना प्राधान्य देतात जे संघ म्हणून काम करू शकतात. संघटनात्मक उद्दिष्टे साध्य करण्यासाठी एकत्रितपणे कार्य करू शकणारे लोक असावेत हा हेतू आहे. जेव्हा तुम्ही एखादे काम करण्यास सुरुवात करता, तेव्हा सामान्य संस्थात्मक उद्दिष्टे साध्य करण्यासाठी सक्रिय कार्यसंघ सदस्य म्हणून काम करणे तुमच्यासाठी अत्यंत महत्त्वाचे असते.
 • वेळ व्यवस्थापन कौशल्ये: हे नेहमीच एक गंभीर कौशल्य असेल जे आपण आपल्या जीवनात किती यशस्वी होऊ शकता हे परिभाषित करेल. तुम्हाला मिळालेल्या मर्यादित वेळेचा सर्वोत्तम उपयोग करायला शिकले पाहिजे. तुमचा वेळ तुम्ही जितके चांगले व्यवस्थापित करू शकता, तितकी तुमची उद्दिष्टे वेळेवर साध्य होण्याची शक्यता जास्त असते. ही अशी गोष्ट आहे ज्यासाठी तुम्हाला खूप सरावाची आवश्यकता असेल. आपण वेळेचा मागोवा ठेवण्यास आणि शक्य तितक्या हुशारीने वापरण्यास सक्षम असणे आवश्यक आहे.

अभ्यासक्रम- Diploma in Commercial Practice

 • ऑडिटिंग आणि टॅक्सेशन कंपनी कायदा
 • सेक्रेटरीयल प्रॅक्टिस
 • मूलभूत लेखा विपणन व व्यवस्थापन
 • व्यावसायिक कायदा
 • कार्यालय व्यवस्थापन
 • व्यवसाय व्यवस्थापन
 • आकडेवारी
 • बिझनेस स्टडीज शॉर्टहँड
 • ई-व्यवसाय आणि इंटरनेट व्हिज्युअल बेसिक्स

कृपया लक्षात घ्या की प्रामुख्याने हे असे विषय आहेत ज्यांचा तुम्ही अभ्यास कराल. तथापि, तुम्ही ज्या संस्थेची निवड करता त्यानुसार अभ्यासक्रमामध्ये बदल होऊ शकतो.

कोर्स फी- Diploma in Commercial Practice

 • या कोर्ससाठी विदयार्थ्यांना भरावे लागणारे शुल्क हे सार्वजनिक  तसेच खाजगी महाविद्यालयानुसार बदलते.
 • सार्वजनिक महाविद्यालये आणि विद्यापीठांसाठी, शुल्क प्रति वर्ष रु. 5 हजार ते 20 हजाराच्या दरम्यान असते. तर खाजगी महाविद्यालये आणि विद्यापीठांसाठी शुल्क प्रति वर्ष सुमारे 1 लाखापर्यंत असू शकते.
 • कृपया लक्षात घ्या की हे फक्त अंदाज आहेत तर तुम्हाला भरावे लागणारे वास्तविक शुल्क बदलू शकते. तंतोतंत माहितीसाठी, तुम्हाला ज्या शैक्षणिक संस्थेत प्रवेश घ्यायचा आहे, त्यांच्याशी संपर्क साधावा लागेल.
 • वाचा: Diploma in Beauty Culture | ब्युटी कल्चरमध्ये डिप्लोमा

डिप्लोमा इन कमर्शिअल प्रॅक्टिसची व्याप्ती

व्यावसायिकक्षेत्रात अनेक नवीन ट्रेंड आहेत. खालील प्रमुखट्रेंडवर एक नजर टाकूया.

 • आर्टिफिशियल इंटेलिजेंस: आर्टिफिशियल इंटेलिजन्स हा एक लोकप्रिय ट्रेंड आहे ज्यावर केवळ संस्थांकडूनच जास्त लक्ष दिले जात नाही, तर ग्राहकांमध्येही याला व्यापक मान्यता मिळाली आहे. आज जगभरातील स्मार्टफोन वापरकर्त्यांद्वारे मोठ्या प्रमाणावर वापरली जातात. कृत्रिम बुद्धिमत्ता तंत्रज्ञान हळूहळू आपल्या जीवनाचा अविभाज्य भाग बनत आहे.
 • डेटा सुरक्षा: व्यक्ती आणि संस्था निर्माण करत असलेल्या प्रचंड प्रमाणात डेटा लक्षात घेता, डेटा सुरक्षिततेचे महत्त्व वाढत आहे. मोठ्या प्रमाणात गोपनीय ग्राहक डेटा हाताळणाऱ्या मोठ्या संस्थांसाठी हे आणखी गंभीर आहे. या क्षेत्रात सातत्याने संशोधन आणि नवनवीन शोध सुरू आहेत.
 • नॅनोटेक्नॉलॉजी: अनेक संशोधन संस्था एक्सप्लोर करत आहेत आणि अनेक समर्पक समस्यांवर उपाय म्हणून नॅनोटेक्नॉलॉजीचा चांगला उपयोग केला आहे. उदाहरणार्थ, नॅनोटेक्नॉलॉजी वैद्यकीय उपकरणांमध्ये वापरली गेली आहे जी रुग्ण गिळू शकतात.
वाचा: Diploma in Aerospace Engineering after 10th | एरोस्पेस डिप्लोमा
 • क्लाउड कॉम्प्युटिंग: क्लाउड कॉम्प्युटिंग हे संगणक तंत्रज्ञानाच्या क्षेत्रातील शीर्ष ट्रेंडपैकी एक आहे. स्थानिक स्टोरेज किंवा हार्ड डिस्क्सऐवजी व्हर्च्युअल ऑनलाइन स्टोरेजमध्ये मोठ्या प्रमाणात डेटा सुरक्षित ठेवण्याशी संबंधित आहे. जगातील आघाडीच्या आयटी कंपन्यांनी या तंत्रज्ञानामध्ये आधीच प्रचंड संसाधने गुंतवली आहेत.
 • ब्लॉकचेन: एक तंत्रज्ञानाचा ट्रेंड जो हळूहळू महत्त्व प्राप्त करत आहे. साध्या शब्दात ब्लॉकचेन हे एक अत्यंत सुरक्षित नेटवर्क आहे जे ब्लॉक्सच्या साखळीमध्ये डेटा संग्रहित करते. असा डेटा अपरिवर्तनीय आहे ज्यामुळे ते एक निर्दोष तंत्रज्ञान बनते. क्रिप्टोकरन्सी, त्यापैकी बिटकॉइन हे सर्वात लोकप्रिय नाव आहे, या तंत्रज्ञानावर आधारित आहेत.
 • व्हर्च्युअल रिॲलिटी: वापरकर्त्याचे वातावरण आणि अनुभव वाढवून कार्य करणाऱ्या नवीनतम तंत्रज्ञानांमध्ये त्यांची गणना केली जाते. तुम्हाला एक दृष्टीकोन देण्यासाठी, एकेकाळी ‘पोकेमॉन गो’ हा प्रचंड लोकप्रिय गेम ऑगमेंटेड रिॲलिटी (एआर) तंत्रज्ञानावर आधारित होता. विपणन आणि मनोरंजन उद्योगांसह शैक्षणिक आणि प्रशिक्षण कार्यक्रमांच्या वितरणामध्ये या तंत्रज्ञानाचा पुढील वापर शोधला जात आहे.

संगणक तंत्रज्ञानाच्या क्षेत्रात अनेक नवनवीन शोध आहेत जे संस्थांच्या व्यावसायिक उद्दिष्टांना पूरक आहेत. यापैकी कोणत्याही क्षेत्रातील स्पेशलायझेशन तुमच्यासाठी करिअरचे फायदेशीर मार्ग उघडू शकते.

वाचा: Types of diploma and career opportunities | डिप्लोमाचे प्रकार व करिअर

करिअर पर्याय- Diploma in Commercial Practice

How to reach to the success

कोर्स पूर्ण केल्यानंतर उमेदवार खालील लोकप्रिय नोकरीसाठी पात्र होतात.

 • व्यावसायिक सहाय्यक: या भूमिकेत, तुम्ही तुमच्या संस्थेतील वरिष्ठ लेखापालाचे सहाय्यक म्हणून काम कराल. या नोकरीच्या भूमिकेत, तुम्हाला मूलभूत बुककीपिंग, फाइलिंग, तुटपुंज्या रोखीचे व्यवस्थापन, टायपिंग, लेखा विभागाशी संबंधित मेल हाताळणे इत्यादी कामे करणे आवश्यक आहे. या पदावर उमेदवार वार्षिक सरासरी 3 ते 5 लाख वेतन मिळवू शकतो.
 • सहाय्यक प्रशासकीय व्यवस्थापक: सहाय्यक प्रशासकीय व्यवस्थापकाच्या भूमिकेत, आपण आपल्या कार्यालयात सुरळीत आणि कार्यक्षम कार्ये सुनिश्चित करण्यात मदत करण्यासाठी प्रशासकीय समर्थन प्रदान करण्यास जबाबदार असाल. या भूमिकेसाठी तुम्हाला विविध प्रशासकीय कार्यांद्वारे संस्थेतील व्यवस्थापक आणि कर्मचार्‍यांना समर्थन देण्याची आवश्यकता असेल. या पदावर उमेदवार वार्षिक सरासरी 4 ते 6 लाख वेतन मिळवू शकतो.
वाचा: Diploma in Physiotherapy | फिजिओथेरपीमध्ये डिप्लोमा
 • असिस्टंट मॅनेजर: असिस्टंट मॅनेजर या नात्याने तुम्ही जनरल मॅनेजरला त्याच्या दैनंदिन जबाबदाऱ्यांमध्ये मदत कराल जेणेकरून व्यवसायाचे कामकाज सुरळीत चालेल. काम वेळेवर आणि प्रभावीपणे केले जाईल याची खात्री करण्यासाठी तुम्ही कर्मचाऱ्यांना निर्देश द्याल. तुम्ही अतिरिक्त कार्ये देखील करू शकता जसे की कर्मचारी नियुक्त करणे, शिस्तभंगाची कारवाई करणे, ग्राहकांच्या समस्या आणि तक्रारी हाताळणे इ. तुम्हाला महसूल वाढीसाठी आणि कामाच्या ठिकाणी सुधारणा करण्यासाठी नवीन कल्पना प्रस्तावित करण्यासाठी संशोधन करणे देखील आवश्यक असू शकते. या पदावर उमेदवार वार्षिक सरासरी 5 ते 8 लाख वेतन मिळवू शकतो.
 • शाखा कमर्शिअल असिस्टंट मॅनेजर: या नोकरीच्या भूमिकेत, तुमच्या प्राथमिक जबाबदाऱ्यांमध्ये प्रकल्पांचे आर्थिक व्यवस्थापन, करारांशी सहमत होण्यासाठी वाटाघाटी करणे समाविष्ट असेल. या भूमिकेत, तुमच्याकडे चांगल्या जोखीम व्यवस्थापन कौशल्यांसह आर्थिक अहवाल क्षमता असणे आवश्यक आहे. या पदावर उमेदवार वार्षिक सरासरी 6 ते 8 लाख वेतन मिळवू शकतो.
Diploma in Elementary Education | एलिमेंटरी एज्युकेशन
 • बिझनेस डेव्हलपमेंट असिस्टंट मॅनेजर: बिझनेस डेव्हलपमेंट असिस्टंट मॅनेजर म्हणून तुमच्या नोकरीच्या जबाबदाऱ्यांमध्ये कंपनीच्या वस्तू किंवा सेवा नवीन क्लायंटसाठी पिच करणे, विद्यमान क्लायंटशी चांगले संबंध राखणे आणि विक्री लीड ओळखण्यात मदत करणे समाविष्ट असेल. या पदावर उमेदवार वार्षिक सरासरी 7 ते 8 लाख वेतन मिळवू शकतो.
 • कमर्शिअल अकाउंट मॅनेजर: कमर्शिअल अकाउंट मॅनेजरच्या भूमिकेत, तुम्ही इतर कंपन्या आणि एजन्सींना संस्थेची उत्पादने आणि सेवा विक्रीसाठी जबाबदार असाल. इतर कर्तव्यांमध्ये कॉलिंग प्रॉस्पेक्ट्स आणि इतर कंपन्यांच्या व्यवस्थापकांना ऑफर केल्या जाणार्‍या उत्पादन आणि सेवेचा तपशील देण्यासाठी त्यांच्या भेटी निश्चित करणे देखील समाविष्ट असू शकते. या पदावर उमेदवार वार्षिक सरासरी 6 ते 8 लाख वेतन मिळवू शकतो.
 • कमर्शिअल अकाउंट्स एक्झिक्युटिव्ह: कमर्शिअल अकाउंट एक्झिक्युटिव्हच्या भूमिकेत तुम्ही बिझनेस-टू-बिझनेस विक्रीचा प्रचार आणि समन्वय साधाल. उत्पादनांचा प्रचार करण्यासाठी आणि त्यांना प्रात्यक्षिके देण्यासाठी तुम्ही विशिष्ट प्रदेशातील ग्राहकांना भेटाल. या पदावर उमेदवार वार्षिक सरासरी 5 ते 8 लाख वेतन मिळवू शकतो.
वाचा: Diploma in Textile Design After 10th | टेक्सटाईल डिझाईन
 • कार्यकारी सहाय्यक: कार्यकारी सहाय्यक म्हणून, तुम्ही अनेक प्रशासकीय कर्तव्ये पार पाडण्यासाठी जबाबदार असाल. त्याशिवाय, तुम्हाला प्रवासाची व्यवस्था करणे, अहवाल तयार करणे, कागदपत्रे फाइल करणे आणि व्यवस्थापित करणे, मीटिंग मिनिटे रेकॉर्ड करणे आणि मूलभूत बुक-कीपिंग करणे देखील आवश्यक असेल. या पदावर उमेदवार वार्षिक सरासरी 2 ते 5 लाख वेतन मिळवू शकतो.
 • सचिव: सचिव म्हणून, कार्यालय किंवा विभागाचे कामकाज सुरळीत चालावे यासाठी तुम्ही विविध कारकुनी आणि प्रशासकीय कामे कराल. कार्यालयीन वेळापत्रक हाताळणे, फायली आयोजित करणे, बैठका आणि भेटींचे व्यवस्थापन आणि समन्वय साधणे, फोनला उत्तर देणे ही या भूमिकेतील काही महत्त्वाची कर्तव्ये आहेत. या पदावर उमेदवार वार्षिक सरासरी 3 ते 6 लाख वेतन मिळवू शकतो.
वाचा: Diploma in Agriculture after 10th |कृषी पदविका
 • स्टेनोग्राफर: स्टेनोग्राफर म्हणून, तुम्हाला स्टेनो मशीनमध्ये बोललेले शब्द टाईप करून लिप्यंतरण करावे लागेल. स्टेनोग्राफर म्हणून प्रभावी होण्यासाठी तुमच्याकडे वेगवान आणि चांगले टायपिंग कौशल्य असणे आवश्यक आहे. स्टेनोग्राफर म्हणून काम करण्यासाठी, तुम्हाला परवाना किंवा प्रमाणपत्रासाठी अर्ज करावा लागेल. या पदावर उमेदवार वार्षिक सरासरी 3 ते 5 लाख वेतन मिळवू शकतो.
 • टायपिस्ट: टायपिस्टच्या भूमिकेत, तुम्हाला पत्रव्यवहार, पॉलिसी दस्तऐवज आणि अहवाल यासारखे विविध कंपनीचे दस्तऐवज टाइप करावे लागतील. या भूमिकेत यशस्वी होण्यासाठी तुम्ही व्याकरण, शुद्धलेखन आणि विरामचिन्हे या त्रुटींसह जलद आणि अचूक टाईप करू शकता. तुम्हाला इतर कारकुनी कर्तव्ये देखील पार पाडावी लागतील. या पदावर उमेदवार वार्षिक सरासरी 3 ते 4 लाख वेतन मिळवू शकतो.

वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न

हा डिप्लोमा अभ्यासक्रम कशासाठी सर्वात योग्य आहे?

ज्यांना जॉब मार्केटसाठी तयार व्हायचे आहे त्यांच्यासाठी हा डिप्लोमा एक उत्तम कार्यक्रम आहे. इयत्ता 10 वी परीक्षा उत्तीर्ण होण्याच्या पात्रतेसह, हे तरुण विद्यार्थ्यांना त्यांच्या व्यावसायिक जीवनासाठी लहान वयातच तयार करते.

ही एक किफायतशीर निवड आहे ज्यामध्ये उच्च अभ्यासक्रम शुल्काचा समावेश नाही.

व्यावसायिक डिप्लोमा पूर्ण केल्यानंतर उच्च शिक्षणाची निवड करावी का?

हा डिप्लोमा कोर्स तुम्हाला ऑफिस मॅनेजमेंट आणि कॉम्प्युटर वापरून तुम्हाला विविध विषयांचे मूलभूत ज्ञान देताना काही कौशल्ये शिकवू शकतो, तथापि, जर तुम्हाला अकाउंटन्सी किंवा बिझनेस मॅनेजमेंट यासारख्या विशिष्ट विषयात स्पेशलायझेशन करायचे असेल तर तुम्ही उच्च पदवीसाठी जाऊ शकता. अभ्यासक्रम हे तुमच्या करिअरच्या शक्यता वाढवेल आणि तुमच्या चांगल्या कमाईच्या शक्यता देखील वाढवेल.

एखादा विदयार्थी स्टेनोग्राफी सारख्या अभ्यासक्रमातील कोणताही विशिष्ट घटक शिकण्याची निवड रद्द करू शकतो का?

हा सहसा संपूर्ण कोर्स म्हणून ऑफर केला जातो ज्यासाठी तुम्हाला सर्व घटक शिकण्याची आवश्यकता असते. तथापि, अभ्यासक्रमाच्या एका विशिष्ट घटकाची निवड रद्द करणे हे तुम्ही ज्या संस्थेत शिक्षण घेणार आहात त्या संस्थेच्या निर्णयावर अवलंबून असेल. तुम्ही अर्ज प्रक्रिया सुरु करण्यापूर्वी हे संस्थेकडे तपासले पाहिजे.

वाचा: Diploma in Web Designing After 10th | डिप्लोमा इन वेब डिझायनिंग
या कोर्ससाठी संगणक प्रमाणपत्र असणे आवश्यक आहे का?

नाही, व्यावसायिक आणि संगणक सराव मध्ये डिप्लोमा करण्यासाठी उमेदवाराला कोणताही संगणक प्रमाणपत्र अभ्यासक्रम पूर्ण करण्याची आवश्यकता नाही.

तथापि, संगणकाच्या मूलभूत गोष्टींचे ज्ञान किंवा कोणतेही प्रगत ज्ञान विदयार्थ्यांसाठी फायदेशीर ठरेल कारण ते या कोर्समध्ये संगणक आणि संबंधित ॲप्लिकेशन वापरण्यास शिकाल.

हा अभ्यासक्रम पूर्ण केल्यानंतर उच्च शिक्षणाची निवड करावी का?

हा अभ्यासक्रम पूर्ण केल्यानंतर, तुम्ही विविध प्रवेश-स्तरीय नोकरीच्या पदांवर सहज रोजगार मिळवू शकता.

तथापि, तुमच्या करिअरच्या शक्यता वाढवण्यासाठी तुमच्या शैक्षणिक पात्रतेमध्ये भर घालण्यासाठी तुम्ही नंतर उच्च शिक्षण घेऊ शकता.

एखाद्या विशिष्ट क्षेत्रातील तुमच्या स्वारस्याच्या आधारावर, तुम्ही स्पेशलायझेशन मिळवण्यासाठी एखादा कोर्स निवडू शकता.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | गिरिजात्मज, लेण्याद्री

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | सहावा गणपती: लेण्याद्रीचा श्री गिरिजात्मज, गणपती मंदिर, आख्यायिका , उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग ...
What things give you energy?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात? फळे, फळभाज्या व पालेभाज्या, धान्य, बीन्स आणि शेंगा, पेये ...
Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | चिंतामणी थेऊर

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | पाचवा गणपती: थेऊरचा चिंतामणी, आख्यायिका, इतिहास, मंदिराची रचना, मंदिर उत्सव, जाण्याचे मार्ग व ...
Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | वरदविनायक, महाड

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | चौथा गणपती: महाडचा श्री वरदविनायक, वरदविनायक मंदिर, मंदिराचा इतिहास, आख्यायिका, मंदिराची रचना, मुर्ती ...
Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | बल्लाळेश्वर, पाली

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | तिसरा गणपती: बल्लाळेश्वर पाली, मंदिराचा इतिहास, बल्लाळेश्वराची मुर्ती, आख्यायिका, उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग, ...
Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक सिद्धटेक, धार्मिक महत्व, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, मंदिराची रचना, सिद्धिविनायकाची मूर्ती, उत्सव, मंदिराकडे ...
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची ...
What are daily good habits?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत? सवय ही वर्तनाची नित्यकृती आहे, ज्याची नियमितपणे पुनरावृत्ती होते ...
Share the lessons you have learned in life

Share the lessons you have learned in life | आयुष्यात शिकलेले धडे

Share the lessons you have learned in life | तुम्ही आयुष्यात शिकलेले धडे शेअर करा; इतरांसह कल्पना सामायिक करा, आदर, ...
Know the effects of multitasking on health

Know the effects of multitasking on health | मल्टीटास्किंगचे परिणाम

Know the effects of multitasking on health | आरोग्यावर मल्टीटास्किंगचे परिणाम, मल्टीटास्किंगचा मेंदूच्या आरोग्यावर कसा परिणाम होतो ते जाणून घ्या ...
Spread the love