Skip to content
Marathi Bana » Posts » Types of diploma and career opportunities | डिप्लोमाचे प्रकार व करिअर

Types of diploma and career opportunities | डिप्लोमाचे प्रकार व करिअर

Types of diploma and career opportunities

Types of diploma and career opportunities | डिप्लोमा म्हणजे काय? डिप्लोमाचे प्रकार आणि करिअर पर्याय या विषयी जाणून घ्या.

डिप्लोमा हा एक प्रमाणपत्र अभ्यासक्रम आहे, जो विशिष्ट स्तरावरील शिक्षण आणि व्यावहारिक अनुभव दर्शवतो. पदवीच्या विपरीत, डिप्लोमा हे विशिष्ट करिअरच्या बाबतीत अधिक विशिष्ट असतात, ते साध्य करण्यासाठी कमी वेळ घेतात आणि अधिक व्यावसायिक अनुभव देतात. (Types of diploma and career opportunities)

युनिव्हर्सिटी कोर्समध्ये नावनोंदणी करण्यापूर्वी, तुमच्यासाठी आणि तुमच्या करिअर योजनांसाठी हा एक चांगला पर्याय आहे की नाही हे पाहण्यासाठी डिप्लोमा कोर्सचे संशोधन करणे उपयुक्त ठरेल. या लेखात, आम्ही डिप्लोमा म्हणजे काय, विदयार्थी कोणत्या प्रकारचे डिप्लोमा करु शकतात आणि डिप्लोमासह ते कोणत्या वेगवेगळ्या नोकऱ्यांसाठी अर्ज करू शकतात हे स्पष्ट केलेले आहे.

डिप्लोमा म्हणजे काय? – Types of diploma and career opportunities

डिप्लोमा हा शैक्षणिक संस्था, जसे की महाविद्यालये किंवा विद्यापीठांद्वारे पुरस्कृत केलेला एक अभ्यासक्रम आहे, जो प्राप्तकर्ता अभ्यासक्रम यशस्वीरित्या पूर्ण करून पदवीधर झाला आहे याची साक्ष देतो. विदयार्थी जेंव्हा डिप्लोमा अभ्यासक्रम पूर्ण करतात आणि परीक्षा उत्तीर्ण होतात त्यांनतर विदयार्थी नोकरी किंवा पुढील शिक्षण घेण्यास पात्र होतात.

विदयार्थ्यांनी निवडलेल्या अभ्यासक्रमानुसार जसे की, पूर्णवेळ किंवा अर्धवेळ यावर अवलंबून, डिप्लोमा मिळवण्यासाठी दोन ते चार वर्षे लागतात. डिप्लोमा अभ्यासक्रमामध्ये एखाद्या विशिष्ट क्षेत्रात सखोल व्यावसायिक आणि तांत्रिक अभ्यास आवश्यक असतो.

Diploma अभ्यासक्रम विशिष्ट क्षेत्रातील शिक्षण आणि ज्ञान प्रदान करतात जे तुमच्या करिअरच्या ध्येयांचा पाठपुरावा करण्यासाठी अत्यंत उपयुक्त आहे. नवीन नोकरीमध्ये प्रवेश करताना डिप्लोमा असणे उपयुक्त ठरू शकते कारण ते तुम्हाला वास्तविक-जगातील अंतर्दृष्टी आणि अनुभव देते.

डिप्लोमा पदवीपेक्षा वेगळा कसा आहे?

डिप्लोमा आणि पदवी दोन्ही विशिष्ट क्षेत्रात अभ्यासाच्या पातळीची पूर्णता दर्शवतात. शिक्षण संस्था अशा लोकांना डिप्लोमा देतात ज्यांनी पास, गुणवत्ता किंवा विशिष्टता प्राप्त केली आहे. तर विशिष्ट विषयाचा अभ्यास करणाऱ्या विद्यार्थ्यांना विद्यापीठे पदवी प्रदान करतात.

पदवीचा सर्वात सामान्य प्रकार म्हणजे बॅचलर पदवी, जी पूर्ण होण्यासाठी तीन ते पाच वर्षे लागतात. जेव्हा विद्यार्थी त्यांचा पदवीचा अभ्यास पूर्ण करतात, तेव्हा त्यांना पदवीधर म्हणून ओळखले जाते.

डिप्लोमा आणि पदवी मधील मुख्य फरक म्हणजे तुम्हाला या अभ्यासक्रमांमधून मिळणारे ज्ञान. पदवी प्राप्त करण्यासाठी, तुम्ही अनेक वर्षे एका विषयाचा सखोल अभ्यास करता, या विषयाबद्दल तुम्हाला जे काही करता येईल ते जाणून घेण्यासाठी विद्यापीठातील व्याख्यानांना उपस्थित राहता.

डिप्लोमामध्ये अधिक व्यावसायिक आणि अनुभवाचा समावेश असतो. डिप्लोमाचा अभ्यास करणारे काही विद्यार्थी वर्गात अजिबात उपस्थित राहत नाहीत आणि त्याऐवजी ते डिप्लोमाचा ऑनलाइन अभ्यास पूर्ण करू शकतात. डिप्लोमासाठी अभ्यास करताना अधिक वास्तविक जगाचा अनुभव मिळतो, तर पदवीसाठी अभ्यास करताना अधिक सैद्धांतिक ज्ञानाचा समावेश होतो.

डिप्लोमाचे विविध स्तर कोणते आहेत?

Types of diploma and career opportunities
Types of diploma and career opportunities marathibana.in

डिप्लोमाचे अनेक स्तर आहेत जे तुम्ही साध्य करू शकता. काही डिप्लोमा पदवीच्या समतुल्य असतात. येथे डिप्लोमाचे सर्वात सामान्य प्रकार आहेत आणि त्यात काय समाविष्ट आहे ते खालील प्रमाणे आहे.

स्तर 3 राष्ट्रीय डिप्लोमा

ए लेव्हल 3 नॅशनल डिप्लोमा ए-लेव्हलच्या समतुल्य आहे. लोक याला BTEC स्तर 3 पात्रता देखील म्हणतात. BTEC म्हणजे बिझनेस टेक्नॉलॉजी अँड एज्युकेशन कौन्सिल, ज्याने ही पात्रता प्रथम प्रदान केली. आता पुढील अनेक शिक्षण संस्था हे अभ्यासक्रम देतात ज्यात विद्यार्थ्यांना विशिष्ट विषयाचे व्यावसायिक ज्ञान देण्यावर भर असतो.

लेव्हल 3 नॅशनल डिप्लोमा दोन ए-लेव्हल्सच्या समतुल्य आहे, ए-लेव्हल्सच्या विपरीत, अभ्यास करण्यासाठी कोणतीही अंतिम परीक्षा नाही. त्याऐवजी, तुम्ही अपेक्षा करू शकता की लोक तुमचे निरीक्षण करतील आणि संपूर्ण कोर्समध्ये तुमचे मूल्यांकन करतील आणि तुमच्या अंतिम वर्षात गुण बहाल करतील.

लेव्हल 3 नॅशनल डिप्लोमा प्राप्त करण्यासाठी, तुम्ही वर्गांत उपस्थित राहू शकता आणि अनेक कामाच्या प्लेसमेंट पूर्ण करू शकता. दोन वर्षांच्या अभ्यासानंतर, विद्यार्थ्यांना लेव्हल 3 नॅशनल डिप्लोमा मिळतो, ज्याला BTEC एक्स्टेंडेड डिप्लोमा असेही म्हणतात.

उच्च राष्ट्रीय डिप्लोमा

हायर नॅशनल डिप्लोमा (एचएनडी) ही लेव्हल 5 पात्रता आहे आणि ती बॅचलर डिग्री अभ्यासक्रमाच्या दुसऱ्या वर्षाच्या बरोबरीची आहे. विदयार्थी दोन वर्षांच्या पूर्णवेळ अभ्यासासह किंवा चार वर्षांच्या अर्धवेळ अभ्यासासह एचएनडी प्राप्त करू शकता.

एचएनडी कोर्ससाठी अर्ज करण्यासाठी, उमेदवारांना किमान दोन ए-लेव्हल्स आवश्यक आहेत. पुढील शिक्षण संस्था प्रकल्प, सादरीकरणे आणि हँड-ऑनद्वारे एचएनडी चे मूल्यांकन करतात. तुम्ही काय अभ्यास करत आहात यावर अवलंबून, तुम्ही कामाची नियुक्ती देखील पूर्ण करू शकता.

लोक एचएनडी प्राप्त करणे निवडू शकतात जेणेकरून ते त्यांच्या निवडलेल्या अभ्यासाच्या क्षेत्रात त्वरित प्रारंभ करू शकतील. एचएनडी अभ्यासक्रमांद्वारे मिळालेला सर्व व्यावहारिक, प्रत्यक्ष अनुभव नियोक्त्यांसाठी अतिशय आकर्षक आहे.

एचएनडी प्राप्त केल्यानंतर तुम्ही तुमच्या क्षेत्रात अभ्यास करणे सुरू ठेवण्याचे निवडल्यास, तुम्ही विद्यापीठात जाऊन तुमचा एचएनडी ‘टॉप-अप’ करू शकता. बहुतेक विद्यापीठे एचएनडीला बॅचलर पदवीच्या पहिल्या दोन वर्षांच्या समतुल्य मानतात, तुम्ही विद्यापीठाच्या आधारावर तिसऱ्या किंवा चौथ्या वर्षात विद्यापीठात प्रवेश करू शकता.

उच्च शिक्षणाचा डिप्लोमा

डिप्लोमा ऑफ हायर एज्युकेशन हा एचएनडी सारखा असतो परंतु व्यावसायिक मूल्यांकनांऐवजी शैक्षणिक विषयावर अधिक लक्ष केंद्रित करतो. हे एचएनडी च्या शैक्षणिक समतुल्य आहे, याचा अर्थ असा की डीपीएचई प्राप्त करणे देखील विद्यापीठात दोन वर्षांच्या पूर्ण-वेळ अभ्यासासारखे आहे.

जे विद्यार्थी तीन किंवा चार वर्षांच्या पदवीसाठी वचनबद्ध होऊ शकत नाहीत त्यांच्यासाठी डीपीएचई हा एक उत्कृष्ट पर्याय आहे. डीपीएचई आणि एचएनडी दोघांचेही व्यावसायिक पैलूंवर लक्ष केंद्रित असले तरी, शैक्षणिक निबंध आणि अंतिम परीक्षा यासारख्या अधिक पारंपारिक मार्गांनी उच्च शिक्षणाच्या डिप्लोमाचे मूल्यमापन पुढील शिक्षण संस्था करतात.

पदवी डिप्लोमा – Types of diploma and career opportunities

ग्रॅज्युएट डिप्लोमा हे एक प्रमाणपत्र आहे जे विद्यार्थ्यांना बॅचलर डिग्री मिळाल्यानंतर मिळते. ग्रॅज्युएट डिप्लोमा मिळवण्यासाठी शैक्षणिक वर्षाचा फक्त दोन तृतीयांश वेळ लागतो आणि अभ्यासक्रम पूर्ण करण्यासाठी 80 ते 120 क्रेडिट्स मोजले जातात.

हा एक छोटा डिप्लोमा कोर्स आहे जो बहुतेक विद्यार्थी मास्टर अभ्यासक्रमामध्ये प्रवेश करण्यापूर्वी अतिरिक्त पात्रता मिळविण्यासाठी घेतात. हा डिप्लोमा ग्रॅज्युएट अभ्यासक्रमामध्ये यशस्वी होण्यासाठी तुम्हाला सर्व आवश्यक माहिती देऊन तुम्ही पदवीधर शाळेसाठी पूर्णपणे तयार आहात याची खात्री देतो.

पदव्युत्तर पदविका

जर तुम्हाला तुमच्या क्षेत्रात पुढील शिक्षण घ्यायचे असेल परंतु संपूर्ण पदव्युत्तर पदवी पूर्ण करण्यासाठी वेळ नसेल तर पदव्युत्तर डिप्लोमा हा एक उत्कृष्ट पर्याय आहे. बहुतेक नियोक्ते आणि संस्था पदव्युत्तर डिप्लोमाला पदव्युत्तर पदवीच्या समान स्तरावर पाहतात.

पदव्युत्तर डिप्लोमा प्राप्त करण्यासाठी संपूर्ण पदव्युत्तर पदवी पूर्ण करण्यापेक्षा कमी वेळ लागतो आणि विद्यार्थ्यांना प्रबंध लिहिण्याची आवश्यकता नसते. जर तुम्ही पूर्ण वेळ अभ्यास करत असाल तर पदव्युत्तर डिप्लोमाचा अभ्यास पूर्ण होण्यासाठी सुमारे 30 आठवडे लागतात, तर पदव्युत्तर पदवी पूर्ण होण्यासाठी साधारणपणे एक वर्ष लागते.

करिअर पर्याय – Types of diploma and career opportunities

Designer
Photo by fauxels on Pexels.com

डिप्लोमा असलेल्या उमेदवारांसाठी खालील प्रमाणे काही करिअर पर्याय उपलब्ध आहेत.

ग्राफिक डिझायनर

ग्राफिक डिझायनर ब्रोशर, जाहिराती, मासिके, वेबसाइट्स आणि पॅकेज डिझाइनसह कंपनीसाठी व्हिज्युअल प्रतिमा तयार करतो. इतर कामांमध्ये क्लायंटची दृष्टी अधिक चांगल्या प्रकारे समजून घेण्यासाठी त्यांच्यासोबत काम करणे.

क्लायंटला दाखवण्यासाठी रफ ड्राफ्ट तयार करणे, प्रेझेंटेशन बनवणे आणि डिझाइन ट्रेंड आणि सॉफ्टवेअर्स सोबत ठेवणे यांचा समावेश होतो. त्यांना या पदासाठी पात्र होण्यासाठी ग्राफिक आर्ट, चित्रण किंवा कला आणि डिझाइनमध्ये उच्च राष्ट्रीय डिप्लोमा आवश्यक आहे.

परिचारिका – Types of diploma and career opportunities

एक परिचारिका वैद्यकीय संस्थेसाठी काम करते आणि आजारी, जखमी आणि आजारातून बरे झालेल्या लोकांची काळजी घेते. त्यांच्या काही दैनंदिन कामांमध्ये रूग्णांची महत्वाची चिन्हे घेणे आणि रेकॉर्ड करणे.

वैद्यकीय उपकरणे वापरणे, रूग्णांच्या प्रगतीवर लक्ष ठेवणे, जखमा स्वच्छ करणे आणि मलमपट्टी करणे आणि डॉक्टरांना शारीरिक तपासणी करण्यात मदत करणे समाविष्ट आहे.

नर्सिंगचे विविध स्तर आहेत, परंतु बहुतेक रुग्णालये आणि वैद्यकीय आस्थापनांना नर्सिंगमध्ये किमान उच्च शिक्षणाचा डिप्लोमा आवश्यक आहे.

वाचा: Diploma in Beauty Culture | ब्युटी कल्चरमध्ये डिप्लोमा

शिक्षण प्रशासक – Types of diploma and career opportunities

शिक्षण प्रशासक खात्री करतो की शाळा शैक्षणिक मानके आणि विशिष्ट समुदायाच्या गरजा पूर्ण करते. समाजाच्या गरजा आणि आवडी समजून घेण्यासाठी ते विद्यार्थी आणि शिक्षकांसोबत जवळून काम करतात.

इतर कामांमध्ये प्रशासकीय आणि आर्थिक नोंदी ठेवणे, नवीन शिक्षकांना प्रशिक्षण देणे आणि नवीन शिक्षक आणि स्वयंसेवकांची नियुक्ती करणे समाविष्ट आहे. ब

हुतेक शैक्षणिक संस्थांना या पदासाठी पदव्युत्तर डिप्लोमा आवश्यक असतो. पगाराचे आकडे लेखनाच्या वेळी खरोखर पगारावर सूचीबद्ध केलेला डेटा प्रतिबिंबित करतात. नोकरीवर ठेवणारी संस्था आणि उमेदवाराचा अनुभव, शैक्षणिक पार्श्वभूमी आणि स्थान यावर अवलंबून पगार बदलू शकतात.

वाचा: Diploma in ITI Courses | आयटीआय अभ्यासक्रमांमध्ये डिप्लोमा

समुपदेशक – Types of diploma and career opportunities

समुपदेशक लोकांना त्यांच्या भावनांवर चर्चा करण्यास आणि गोपनीय आणि सुरक्षित सेटिंगमध्ये प्रक्रिया करण्यास मदत करतो. ते ग्राहकांना त्यांच्या भावनांबद्दल बोलण्यास आणि त्यांना मानसिक सिद्धांत आणि पद्धतींवर आधारित धोरणे देतात ज्यामुळे त्यांना समस्या हाताळण्यास मदत होते.

ते शाळा, थेरपी केंद्रे, जीपी प्रॅक्टिसेस किंवा त्यांच्या स्वतःच्या घरूनही विविध सेटिंग्जमध्ये काम करतात. समुपदेशकांकडे सामान्यत: उच्च शिक्षणाचा डिप्लोमा किंवा उपचारात्मक समुपदेशनातील स्तर 5 डिप्लोमा असतो.

वाचा: How to make a career in AI? | AI मध्ये करिअर कसे करावे?

पेरोल प्रशासक – Types of diploma and career opportunities

पेरोल प्रशासक कंपनीतील कर्मचा-यांना वेळेवर योग्य रकमेची देयके मिळतील याची खात्री करतात. इतर कामांमध्ये कर्मचारी किती तास काम करतो हे तपासणे, ओव्हरटाइमची गणना करणे, पेमेंट्स आणि टाइमशीट्सबद्दल कर्मचार्‍यांच्या प्रश्नांची उत्तरे देणे.

सुट्टी आणि आजारी पगारावर प्रक्रिया करणे समाविष्ट आहे. बहुतेक कार्यालयांना या पदासाठी बीटीइसी स्तर 3 डिप्लोमा आवश्यक आहे.  

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | गिरिजात्मज, लेण्याद्री

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | सहावा गणपती: लेण्याद्रीचा श्री गिरिजात्मज, गणपती मंदिर, आख्यायिका , उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग ...
What things give you energy?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात? फळे, फळभाज्या व पालेभाज्या, धान्य, बीन्स आणि शेंगा, पेये ...
Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | चिंतामणी थेऊर

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | पाचवा गणपती: थेऊरचा चिंतामणी, आख्यायिका, इतिहास, मंदिराची रचना, मंदिर उत्सव, जाण्याचे मार्ग व ...
Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | वरदविनायक, महाड

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | चौथा गणपती: महाडचा श्री वरदविनायक, वरदविनायक मंदिर, मंदिराचा इतिहास, आख्यायिका, मंदिराची रचना, मुर्ती ...
Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | बल्लाळेश्वर, पाली

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | तिसरा गणपती: बल्लाळेश्वर पाली, मंदिराचा इतिहास, बल्लाळेश्वराची मुर्ती, आख्यायिका, उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग, ...
Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक सिद्धटेक, धार्मिक महत्व, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, मंदिराची रचना, सिद्धिविनायकाची मूर्ती, उत्सव, मंदिराकडे ...
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची ...
What are daily good habits?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत? सवय ही वर्तनाची नित्यकृती आहे, ज्याची नियमितपणे पुनरावृत्ती होते ...
Share the lessons you have learned in life

Share the lessons you have learned in life | आयुष्यात शिकलेले धडे

Share the lessons you have learned in life | तुम्ही आयुष्यात शिकलेले धडे शेअर करा; इतरांसह कल्पना सामायिक करा, आदर, ...
Know the effects of multitasking on health

Know the effects of multitasking on health | मल्टीटास्किंगचे परिणाम

Know the effects of multitasking on health | आरोग्यावर मल्टीटास्किंगचे परिणाम, मल्टीटास्किंगचा मेंदूच्या आरोग्यावर कसा परिणाम होतो ते जाणून घ्या ...
Spread the love