Skip to content
Marathi Bana » Posts » Know the effects of multitasking on health | मल्टीटास्किंगचे परिणाम

Know the effects of multitasking on health | मल्टीटास्किंगचे परिणाम

Know the effects of multitasking on health

Know the effects of multitasking on health | आरोग्यावर मल्टीटास्किंगचे परिणाम, मल्टीटास्किंगचा मेंदूच्या आरोग्यावर कसा परिणाम होतो ते जाणून घ्या.

मल्टीटास्किंग म्हणजे एकाच वेळी दोन किंवा अधिक कार्ये करण्याचा प्रयत्न करणे. मल्टीटास्किंगमध्ये एका गोष्टीतून दुसऱ्या गोष्टीकडे जाणे किंवा अनेक कामे वेगाने पूर्ण करणे यांचा समावेश होतो. (Know the effects of multitasking on health)

अनेक लोक असे मानतात की मल्टीटास्किंग उच्च पातळीची संज्ञानात्मक क्षमता प्रतिबिंबित करते आणि असे वाटते की आपण आपल्या मेंदूचे आरोग्य राखण्यासाठी मल्टीटास्क केले पाहिजे. परंतू, प्रत्यक्षात, आपला मेंदू मल्टीटास्कसाठी सेट केलेला नाही. आपण एका वेळी एक काम चांगल्या प्रकारे करु शकतो.

मल्टीटास्किंगची उदाहरणे
 • एकाच वेळी दोन प्रकल्प सुरु करणे.
 • गाडी चालवत असताना रेडिओ ऐकणे.
 • असाइनमेंट टाइप करताना फोनवर बोलणे.
 • कामाच्या ईमेलला प्रतिसाद देत असताना दूरदर्शन पाहणे.
 • मीटिंगमध्ये असताना सोशल मीडियाद्वारे स्क्रोल करणे.
 • कामाची यादी लिहिताना एखाद्या व्यक्तीचे बोलणे ऐकणे.

Table of Contents

1) मल्टीटास्किंग करणे योग्य आहे का?

Know the effects of multitasking on health
Photo by Sarah Chai on Pexels.com

मल्टीटास्किंग हे एकाच वेळी बरेच काही पूर्ण करण्याचा एक चांगला मार्ग आहे असे वाटत असताना, संशोधनात असे दिसून आले आहे की आपला मेंदू एकापेक्षा जास्त कार्ये हाताळण्यात फारसा चांगला नसतो जितका आपण विचार करु इच्छितो.

किंबहुना, काही संशोधन असे सूचित करतात की मल्टीटास्किंगमुळे तुमची आकलनशक्ती, लक्ष आणि एकूण कामगिरी कमी होऊन तुमची उत्पादकता कमी होऊ शकते.

2) मल्टीटास्किंगचे आरोग्यावर होणारे परिणाम

मल्टीटास्किंगचे आरोग्यावर होणारे परिणाम खालील प्रमाणे आहेत.

i. उत्पादकता कमी करते (Know the effects of multitasking on health)

तुम्ही एकाच वेळी अनेक गोष्टी पूर्ण करत आहात असे वाटू शकते, परंतु तुम्ही खरोखर जे करत आहात ते तुमचे लक्ष एका गोष्टीवरुन दुसऱ्या गोष्टीकडे वळवत आहे. एका कार्यातून दुसऱ्या कार्यावर स्विच केल्याने विचलित होण्यास अडचण येऊ शकते आणि मानसिक अवरोध निर्माण होऊ शकतात ज्यामुळे तुमची कामाची गती कमी होऊ शकते.

ii. उत्पादकतेला बाधित करते

मल्टीटास्किंगमुळे उत्पादकतेवर गंभीर परिणाम होतो. आपल्या मेंदूमध्ये एकाच वेळी अनेक कार्ये करण्याची क्षमता नसते. ज्या क्षणी आपल्याला वाटते की आपण एकापेक्षा जास्त कार्य करत आहोत, आपण कदाचित फक्त एका कार्यातून दुस-या कार्याकडे पटकन स्विच करत आहोत.  एकाच कार्यावर लक्ष केंद्रित करणे हा अनेकांसाठी अधिक प्रभावी दृष्टीकोन आहे.

iii. मन विचलित करते (Know the effects of multitasking on health)

एकावेळी एकाच कामावर लक्ष केंद्रित करणाऱ्या लोकांपेक्षा मल्टीटास्कर्स अधिक विचलित होऊ शकतात. जेव्हा तुम्ही लक्षात घेता की, सवयीनुसार, मल्टीटास्कर्स सतत नवीन कार्यावर लक्ष केंद्रित करतात, प्रभावीपणे त्यांच्या मूळ असाइनमेंटपासून स्वतःचे लक्ष विचलित करतात.

काही संशोधन असे सूचित करतात की मल्टीटास्कर्स अधिक विचलित होतात आणि एकाच वेळी अनेक कार्यांवर काम करत नसतानाही त्यांना त्यांचे लक्ष केंद्रित करण्यात त्रास होऊ शकतो.

इतर संशोधनात असे दिसून आले आहे की बहुकार्य करणे आणि विचलित होणे यांच्यात संबंध असू शकतो, परंतु हा दुवा मूळ विचारापेक्षा लहान आहे आणि व्यक्तीनुसार थोडा बदलतो.

iv. कार्य गती कमी करते

जरी हे लोकप्रिय श्रद्धेच्या विरुद्ध वाटत असले तरी, जेव्हा आपण मल्टीटास्क करतो तेव्हा आपण हळू आणि कमी कार्यक्षमतेने काम करतो.

मल्टीटास्किंगमुळे मानसशास्त्रज्ञ ज्याला “टास्क स्विच कॉस्ट्स” म्हणतात किंवा एक टास्क टू टास्क बदलल्याने नकारात्मक परिणाम होतात. एका गोष्टीवरुन दुस-या गोष्टीकडे जाण्याशी संबंधित वाढलेल्या मानसिक मागणीमुळे आम्हाला टास्क स्विचच्या खर्चाचा सामना करावा लागतो जसे की कामाचा वेग कमी होणे.

आमचा फोकस बदलल्याने आम्हाला कार्ये लवकर पूर्ण करण्यासाठी स्वयंचलित वर्तनांवर अवलंबून राहण्यापासून देखील रोखले जाते. जेव्हा आम्ही आधी केलेल्या एकाच कार्यावर लक्ष केंद्रित करतो, तेव्हा आम्ही “ऑटोपायलट” वर कार्य करू शकतो जे मानसिक संसाधने मुक्त करते. पुढे-मागे स्विच केल्याने या प्रक्रियेला मागे टाकले जाते, आणि परिणामी आम्ही अधिक हळू काम करतो.

v. कार्यकारी कार्य बिघडवते (Know the effects of multitasking on health)

Know the effects of multitasking on health
Image by mickey970 from Pixabay

मल्टीटास्किंग हे मेंदूतील कार्यकारी कार्याद्वारे व्यवस्थापित केले जाते. हे संज्ञानात्मक प्रक्रिया नियंत्रित आणि व्यवस्थापित करतात आणि विशिष्ट कार्ये कशी, केव्हा आणि कोणत्या क्रमाने केली जातात हे निर्धारित करतात. कार्यकारी नियंत्रण प्रक्रियेचे दोन टप्पे आहेत:

 1. ध्येय बदलणे: एक गोष्ट करण्याऐवजी दुसरी गोष्ट करण्याचा निर्णय घेणे
 2. नियम सक्रिय करणे: मागील कार्याच्या नियमांपासून नवीन कार्यासाठी नियमांमध्ये बदल करणे

या टप्प्यांतून जाताना सेकंदाचा काही दशांश भाग जोडला जाऊ शकतो, परंतु जेव्हा लोक वारंवार पुढे-मागे स्विच करतात तेव्हा ते जोडणे सुरू होऊ शकते. तुम्ही एकाच वेळी कपडे धुत असताना आणि टेलिव्हिजन पाहत असताना ही मोठी गोष्ट असू शकत नाही.

तथापि, जर तुम्ही अशा परिस्थितीत असाल जिथे सुरक्षितता किंवा उत्पादकता महत्त्वाची असते, जसे की तुम्ही जड रहदारीमध्ये वाहन चालवत असता, अगदी कमी वेळ देखील गंभीर ठरू शकतो.

3) मल्टीटास्कर्स चुका करतात का?

मल्टीटास्किंगमुळे तुमची कार्यक्षमता कमी होऊ शकते आणि तुम्हाला चुका होण्याची अधिक शक्यता असते.  संशोधनात असे दिसून आले आहे की जे विद्यार्थी वर्गात मल्टीटास्क करतात त्यांचा GPA कमी असतो आणि, जर ते घरी मल्टीटास्किंग करत राहिले तर त्यांना त्यांचा गृहपाठ पूर्ण करण्यासाठी जास्त वेळ लागतो.

मल्टीटास्किंग करताना प्रौढांना देखील कमी कामगिरीचा अनुभव येऊ शकतो. एका अभ्यासात असे आढळून आले आहे की वयस्कर प्रौढांनी मल्टीटास्किंग केल्यास वाहन चालवताना अधिक चुका होण्याची शक्यता असते.

4) मल्टीटास्कर्समध्ये मेंदूचे कार्य

एकाच वेळी अनेक वेगवेगळ्या गोष्टी केल्याने संज्ञानात्मक क्षमता बिघडू शकते, जे लोक वारंवार मल्टीटास्क करतात त्यांच्यासाठी देखील. किंबहुना, संशोधन असे सूचित करते की लोक त्यांच्या बहुकार्य करण्याच्या क्षमतेला जास्त महत्त्व देतात आणि जे लोक या सवयीमध्ये गुंतलेले असतात त्यांच्याकडे ते प्रभावी होण्यासाठी आवश्यक कौशल्ये नसतात.

5) मानसशास्त्रात समांतर प्रक्रिया म्हणजे काय?

क्रॉनिक मल्टीटास्कर्स त्यांच्या समवयस्कांपेक्षा अधिक आवेग दाखवतात आणि एकाच वेळी अनेक गोष्टी हाताळण्याशी संबंधित संभाव्य जोखीम कमी करण्याची त्यांची शक्यता असते. ते कार्यकारी नियंत्रणाची खालची पातळी देखील दर्शवितात आणि अनेकदा सहजपणे विचलित होतात.

या घटनेत मर्यादित संज्ञानात्मक संसाधने गुंतलेली असू शकतात. जेव्हा आपण एखादे कार्य पूर्ण करण्यासाठी निघतो तेव्हा मेंदूतील अनेक नेटवर्क आपल्या वर्तनाचे मार्गदर्शन करण्यासाठी संवाद साधतात. या वर्तनामध्ये हे समाविष्ट आहे:

 • ध्येय सेट करणे
 • ती मिळवण्यासाठी आवश्यक असलेली माहिती ओळखणे
 • असंबद्ध विचलनाकडे दुर्लक्ष करणे

जेव्हा आपण एकाच वेळी अनेक कार्यांसाठी या प्रक्रियेत गुंतण्याचा प्रयत्न करतो, तेव्हा यामुळे संज्ञानात्मक त्रुटी येऊ शकतात. आम्ही असंबद्ध माहितीकडे दुर्लक्ष करू शकतो, उदाहरणार्थ, ज्यामुळे अधिक विचलित होईल.

मल्टीटास्किंग आणि मेंदूच्या कार्यामध्ये नेमका काय संबंध आहे हे संशोधन स्पष्ट झालेले नाही. हे शक्य आहे की क्रॉनिक मल्टीटास्किंगमुळे मेंदूमध्ये कालांतराने बदल होतो, ज्यामुळे लक्ष विचलित होण्यास आणि लक्ष केंद्रित करण्यात समस्या निर्माण होतात किंवा असे असू शकते की हे गुण असलेले लोक प्रथम स्थानावर मल्टीटास्क करण्याची अधिक शक्यता असते.

6) किशोर आणि मल्टीटास्किंग

क्रॉनिक, जड मल्टीटास्किंगचा नकारात्मक प्रभाव विशेषतः किशोरवयीन मनांसाठी हानिकारक असू शकतो. या वयात, मेंदू महत्त्वपूर्ण न्यूरल कनेक्शन तयार करण्यात व्यस्त असतात. माहितीच्या विविध प्रवाहांमुळे इतके पातळ आणि सतत विचलित होण्याने लक्ष वेधून घेतल्याने हे कनेक्शन कसे तयार होतात यावर गंभीर, दीर्घकालीन, नकारात्मक प्रभाव पडू शकतो.

7) मीडिया मल्टीटास्किंग (Know the effects of multitasking on health)

काही संशोधन असे सूचित करतात की जे लोक मीडिया मल्टीटास्किंगमध्ये गुंतलेले आहेत, म्हणजे एकापेक्षा जास्त मीडिया किंवा तंत्रज्ञानाचा प्रकार एकाच वेळी वापरतात, ते दृश्य आणि श्रवणविषयक माहिती एकत्रित करण्यात अधिक चांगले असू शकतात.

हेवी मल्टीटास्कर्सने जेव्हा ध्वनी सादर केला तेव्हा शोधावर अधिक चांगली कामगिरी केली, हे दर्शविते की ते संवेदी माहितीचे दोन स्त्रोत एकत्रित करण्यात अधिक पारंगत होते. याउलट, टोन नसताना हेवी मल्टीटास्कर्स मध्यम मल्टीटास्कर्सपेक्षा वाईट कामगिरी करतात.

8) मल्टीटास्किंगची सवय मोडा

मल्टीटास्किंगचा तुमच्या जीवनावर नकारात्मक परिणाम होत आहे असे तुम्हाला वाटत असल्यास, काही बदल करणे शक्य आहे ज्यामुळे तुमची उत्पादकता आणि कार्यक्षमता वाढेल. पुढच्या वेळी तुम्ही स्वतःला मल्टीटास्किंग करताना दिसाल, तेव्हा तुम्ही ज्या विविध गोष्टी पूर्ण करण्याचा प्रयत्न करत आहात त्यांचे त्वरित मूल्यांकन करा

त्यानंतर, आपण प्रथम कोणत्या कार्यावर लक्ष केंद्रित करणे आवश्यक आहे ते ठरवा. कोणत्याही वेळी तुम्ही ज्या गोष्टींवर लक्ष ठेवता त्यांची संख्या फक्त एका कार्यापुरती मर्यादित करा. तुम्हाला एकाच वेळी अनेक गोष्टींवर काम करायचे असल्यास, फोल्डिंग लाँड्रीसारखे स्वयंचलित काहीतरी एकत्र करण्याचा प्रयत्न करा, ज्यावर अधिक लक्ष केंद्रित करणे आवश्यक आहे, जसे की संभाषण करणे.

9) “20-मिनिटांचा नियम” वापरा

कार्यांमध्ये सतत स्विच करण्याऐवजी, दुसर्‍या कार्यावर स्विच करण्यापूर्वी 20 मिनिटे आपले लक्ष एका कार्यावर पूर्णपणे समर्पित करण्याचा प्रयत्न करा.

10) कामाचे नियोजन करा (Know the effects of multitasking on health)

तुम्हाला तुमचा ईमेल तपासण्याच्या किंवा दुसर्‍या विचलित करणार्‍या कामात गुंतून राहण्याच्या इच्छेचा प्रतिकार करण्यात अडचण येत असल्यास, ते हाताळण्यासाठी तुमच्या दिवसातील एक सेट वेळ शेड्यूल करा. समान कार्ये एकत्र करून आणि त्यांना हाताळण्यासाठी एक वेळ सेट करून, तुम्ही तुमचे मन मोकळे करून दुसऱ्या कशावर तरी लक्ष केंद्रित करू शकता.

11) जागरुकतेचा सराव करा (Know the effects of multitasking on health

तुमच्या दैनंदिन दिनचर्येत सजगता जोडल्याने तुम्ही मल्टीटास्किंग करत असताना वेळ लक्षात घेण्यास मदत करू शकते. माइंडफुलनेस एका वेळी एका गोष्टीकडे लक्ष देण्याची आणि लक्ष देण्याची तुमची क्षमता सुधारु शकते.

एका वेळी एकाच कामावर काम केल्याने तुम्हाला अधिक उत्पादनक्षम बनण्यास मदत होऊ शकते आणि ते प्रत्येक कार्य अधिक आनंददायक बनवू शकते.

वाचा: Share the lessons you have learned in life | आयुष्यात शिकलेले धडे

12) सतत विचारले जाणारे प्रश्न (Know the effects of multitasking on health)

FAQ
Image by Serena Wong from Pixabay
मल्टीटास्किंग आरोग्यासाठी वाईट आहे का?

होय, ते असू शकते. मल्टीटास्किंगमुळे तुमची लक्ष केंद्रित करण्याची क्षमता कमी होऊ शकते, तणावाची भावना वाढू शकते आणि आवेग वाढू शकते. हे काम किंवा शाळेत तुमची कामगिरी खराब करू शकते, ज्यामुळे पुढील नकारात्मक भावना आणि चिंता निर्माण होऊ शकते.

एखाद्याला मल्टीटास्किंग करताना त्रास होत असेल तर त्याचा काय अर्थ होतो?

याचा अर्थ, आपल्यापैकी बहुतेकांप्रमाणे, त्यांचा मेंदू एकाच वेळी अनेक जटिल कार्यांवर काम करण्यासाठी वायर्ड नाही. जेव्हा आपण एका वेळी एकाच गोष्टीवर पूर्ण लक्ष केंद्रित करतो तेव्हा आपण खूप चांगली कामगिरी करतो.

वाचा: Know all about Cancer | कर्करोग कारणे, प्रतिबंध, निदान व उपचार
रेझ्युमेमध्ये एक कौशल्य म्हणून मल्टीटास्किंग जोडावे का?

तुमच्या रेझ्युमेमध्ये ते जोडण्यापूर्वी तुम्ही खरोखर मल्टीटास्क करण्यास सक्षम आहात की नाही याचा विचार करावा. आमची एकापेक्षा जास्त कार्य करण्याची क्षमता जास्त मोजण्याची प्रवृत्ती आहे, आणि ज्यांना वाटते की ते या क्षेत्रात कुशल आहेत असे लोक देखील अनेकदा चुका करतात किंवा अकार्यक्षमपणे काम करतात.

मल्टीटास्किंगचा मेंदूवर कसा परिणाम होतो?

जेव्हा आपण मल्टीटास्क करतो तेव्हा आपला मेंदू काय करतो ते कार्यांमध्ये वेगाने स्विच होत असते. हे सतत बदलणे आपल्या मेंदूवर परिणाम करु शकते. मल्टिटास्कमुळे मेंदू थकतो आणि त्याची कार्यक्षमता कमी होते.  हे विशेषतः आपले लक्ष केंद्रित करण्याच्या आपल्या क्षमतेवर परिणाम करते, जरी आपण मल्टीटास्किंग करत नसलो तरीही.

मल्टीटास्किंग आपल्याला अधिक विचलित करते आणि त्यामुळे चूका होण्याची शक्यता वाढते. उदाहरणार्थ, उच्च मीडिया मल्टीटास्कर्स म्हणून रेट केलेल्या व्यक्ती एकाच वेळी अनेक उपकरणे वापरत असलेल्या तासांची संख्या, जसे की स्मार्ट फोन किंवा टॅबलेट वापरताना टीव्ही पाहणे याचा मुख्य कार्यावर परिणाम होतो.

कमी मल्टीटास्कर्सच्या तुलनेत त्या व्यक्तींना समान कार्य पूर्ण करण्यासाठी त्यांच्या मेंदूचा अधिक वापर करावा लागतो. जेव्हा तुम्हाला एखादे काम पूर्ण करण्यासाठी तुमच्या मेंदूचा अधिक वापर करावा लागतो, याचा अर्थ तुमचा मेंदू कमी कार्यक्षमतेने काम करत आहे.

मल्टीटास्किंगचे परिणाम अल्पकालीन आहेत की दीर्घकालीन?

मल्टीटास्किंगचे परिणाम अल्प-मुदतीचे असतात, परंतु त्या प्रश्नाचे पूर्ण उत्तर देण्यासाठी कोणतेही निश्चित अभ्यास नाहीत. एका परस्परसंबंधात्मक अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की जे लोक उच्च माध्यम मल्टीटास्कर आहेत त्यांच्या मेंदूच्या क्षेत्रामध्ये सिंग्युलेट कॉर्टेक्स म्हणून ओळखले जाणारे मेंदूचे प्रमाण लहान असते, जे भावना आणि वर्तन नियंत्रित करण्यासाठी महत्वाचे आहे.  

तथापि, हे अस्पष्ट आहे की मल्टीटास्किंगमुळे मेंदूमध्ये कायमस्वरुपी बदल होतात किंवा मेंदूच्या या प्रदेशात लहान आकाराचे लोक मल्टीटास्किंगकडे आकर्षित होण्याची अधिक शक्यता असते.

वाचा: Know All About Motion Sickness | मोशन सिकनेस बद्दल जाणून घ्या
मल्टीटास्किंगचे इतर आरोग्यावर परिणाम होतात का?

मल्टीटास्किंग तात्पुरते ताण पातळी वाढवते ज्यामुळे रक्तदाब आणि हृदय गती वाढते. मल्टीटास्किंग देखील नैराश्य आणि चिंता या लक्षणांशी संबंधित आहे. हे परिणाम तात्पुरते असू शकतात, परंतु दीर्घकाळापर्यंत वाढलेला रक्तदाब आणि तणाव मेंदूवर कायमस्वरुपी प्रभाव टाकू शकतोज्यामुळे सेरेब्रोव्हस्कुलर रोग आणि संज्ञानात्मक कमजोरी होण्याचा धोका वाढतो.

मल्टीटास्किंगचे परिणाम कसे कमी करावेत?

एखादे कार्य पूर्णपणे स्वयंचलित असेल तरच तुम्ही मल्टीटास्क करु शकता. टेलिव्हिजन पाहताना पुस्तक वाचणे आणि ट्रेडमिलवर चालणे किंवा कपडे धुणे फोल्ड करणे ठीक आहे.

परंतु तुमच्या मेंदूला आणि मनःस्थितीला जोखीम मर्यादित ठेवण्यासाठी तुम्ही “खराब मल्टीटास्किंग” कमी करा. खराब मल्टीटास्किंग एकाच वेळी दोन कार्ये पूर्ण करण्याचा प्रयत्न करत आहे ज्यावर तुमचे लक्ष आवश्यक आहे, जसे की झूम मीटिंगमध्ये उपस्थित असताना तुमचा ईमेल वाचणे.

मल्टीटास्किंग कमी कसे करावे?

मल्टीटास्किंग कमी करण्याचे मार्ग खालील प्रमाणे आहेत.

 • एकावेळी अनेक कामे करणे टाळा, एका काम पूर्ण झाल्यानंतर दुस-या कार्याकडे लक्ष दया.
 • तुमचे ईमेल दिवसभर तपासण्याऐवजी तपासण्यासाठी दिवसाची वेळ शेड्यूल करा.
 • विचलन मर्यादित करा. कार्यात व्यस्त असताना ईमेल अलर्ट किंवा फोन अलर्ट बंद करा. मर्यादित व्यत्ययांसह काम करण्यासाठी एक शांत जागा शोधा.
 • तुमचे कार्यक्षेत्र रद्द करा. व्हिज्युअल गोंधळ तुमच्या मेंदूला विचलित करु शकतो.
 • माइंडफुलनेसचा सराव करा, याचा अर्थ तुम्ही या क्षणी काय करत आहात याकडे लक्ष द्या. हे तुम्हाला स्वतःला मल्टीटास्किंग पकडण्यात मदत करु शकते जेणेकरुन तुम्ही ते टाळू शकता.

टीप: या साइटवरील माहिती व्यावसायिक वैद्यकीय सेवा किंवा सल्ल्यासाठी पर्याय म्हणून वापरली जाऊ नये. तुम्हाला तुमच्या आरोग्याविषयी प्रश्न असल्यास आरोग्य सेवा प्रदात्याशी संपर्क साधा.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | गिरिजात्मज, लेण्याद्री

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | सहावा गणपती: लेण्याद्रीचा श्री गिरिजात्मज, गणपती मंदिर, आख्यायिका , उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग ...
What things give you energy?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात? फळे, फळभाज्या व पालेभाज्या, धान्य, बीन्स आणि शेंगा, पेये ...
Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | चिंतामणी थेऊर

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | पाचवा गणपती: थेऊरचा चिंतामणी, आख्यायिका, इतिहास, मंदिराची रचना, मंदिर उत्सव, जाण्याचे मार्ग व ...
Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | वरदविनायक, महाड

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | चौथा गणपती: महाडचा श्री वरदविनायक, वरदविनायक मंदिर, मंदिराचा इतिहास, आख्यायिका, मंदिराची रचना, मुर्ती ...
Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | बल्लाळेश्वर, पाली

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | तिसरा गणपती: बल्लाळेश्वर पाली, मंदिराचा इतिहास, बल्लाळेश्वराची मुर्ती, आख्यायिका, उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग, ...
Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक सिद्धटेक, धार्मिक महत्व, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, मंदिराची रचना, सिद्धिविनायकाची मूर्ती, उत्सव, मंदिराकडे ...
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची ...
What are daily good habits?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत? सवय ही वर्तनाची नित्यकृती आहे, ज्याची नियमितपणे पुनरावृत्ती होते ...
Share the lessons you have learned in life

Share the lessons you have learned in life | आयुष्यात शिकलेले धडे

Share the lessons you have learned in life | तुम्ही आयुष्यात शिकलेले धडे शेअर करा; इतरांसह कल्पना सामायिक करा, आदर, ...
Know the effects of multitasking on health

Know the effects of multitasking on health | मल्टीटास्किंगचे परिणाम

Know the effects of multitasking on health | आरोग्यावर मल्टीटास्किंगचे परिणाम, मल्टीटास्किंगचा मेंदूच्या आरोग्यावर कसा परिणाम होतो ते जाणून घ्या ...
Spread the love