Skip to content
Marathi Bana » Posts » Share the lessons you have learned in life | आयुष्यात शिकलेले धडे

Share the lessons you have learned in life | आयुष्यात शिकलेले धडे

Share the lessons you have learned in life

Share the lessons you have learned in life | तुम्ही आयुष्यात शिकलेले धडे शेअर करा; इतरांसह कल्पना सामायिक करा, आदर, प्रेम, स्नेह, आपुलकी व सन्मान वाढवा.

जन्माला आलेली प्रत्येक व्यक्ती आपल्या आयुष्याच्या अगदी सुरुवातीच्या काळापासून काही चांगले-वाईट धडे शिकत असते. आपल्याला आलेले अनुभव शेअर केल्याने इतरांच्या ज्ञानात भर पडते.(Share the lessons you have learned in life)

प्रत्येकाच्या जीवनात असे बरेच धडे आहेत जे आपण लहान असताना शिकलो, आताही शिकत आहोत आणि पुढेही शिकत राहणार आहोत. आपण हे खासकरुन तेंव्हा शिकतो जेंव्हा आपल्याला त्यांची गरज असते. आयुष्यातील काही महत्वाचे जीवन धडे आहेत जे आम्ही लवकर शिकलो, ते आपणही लवकर शिकले पाहिजेत.

संशोधनात असे दिसून आले आहे की कल्पना, विचार किंवा सर्वोत्तम पद्धती सामायिक केल्याने आपसात आदर निर्माण होऊ शकतो, तुमचे विचार नेता म्हणून तुमची प्रतिष्ठा वाढू शकते, ज्ञानातील अंतर भरुन काढता येते आणि आपल्या स्वतःच्या वैयक्तिक नोकरीतील समाधान देखील सुधारु शकते.

आयुष्यात शिकलेले धडे

आयुष्यात शिकलेले धडे खालील प्रमाणे आहेत.

आनंदी जीवनाचे खरे सूत्र

Share the lessons you have learned in life
Photo by Matthias Cooper on Pexels.com

अनेकांची अशी धारणा आहे की, जर पैसा असेल तर, आनंदी जीवन जगता येते. परंतू वास्तविकता अशी आहे की, पैशाने तुमच्या वास्तविक समस्या कधीच सुटणार नाहीत, कारण पैसा हे साधन आहे; एक वस्तू जी तुम्हाला गरजेच्या वस्तू खरेदी करण्यात उपयोगी पडते. परंतु तुमच्या समस्यांवर तो रामबाण उपाय नाही.

असे बरेच लोक आहेत ज्यांच्याकडे पैसा कमी आहे, तरीही आश्चर्यकारकपणे ते आनंदी आणि समाधानी जीवन जगत आहेत. याऊट दुर्दैवाने बरेच लोक असे आहेत ज्यांच्याकडे पैसा आहे, तरीही ते असमाधानी जीवन जगत आहेत.

पैशाने छान घर, पसंतीची कार, आवडते कपडे आणि वस्तू तसेच थोडी सुरक्षितता आणि काही सुखसोयी विकत घेता येतात, परंतू पैसा दुरावलेले किंवा तुटलेले नाते दुरुस्त करु शकत नाही व एकटेपणा दूर करु शकत नाही. त्यामुळे आनंदी जीवनाचे खरे सूत्र हे आहे की, आपण आपले नातेसंबंध, मैत्री, एकमेकांविषयीचे प्रेम, आदर व  लिव्हाळा जपला पाहिजे. पैशाने मिळणारा “आनंद” हा क्षणभंगुर असतो आणि तो फार काळ टिकत नाही.

कोणत्याही गोष्टीसाठी घाई करु नये

अनेकदा जेव्हा आपण तरुण असतो, तेंव्हाच आपण आपल्या प्रौढ प्रवासाला सुरुवात करतो. तेव्हा आपल्याला असे वाटते की आपल्याला सर्व काही एकाच वेळी करावे लागेल, असे समजून घाई करतो. त्यामुळे यशा ऐवजी अपयश येण्याची अधिक शक्यता असते.  

त्यासाठी आपण सर्व काही नियोजीत केले पाहिजे, आपल्या जीवनाची योजना आखली पाहिजे, प्रत्येक गोष्टीचा अनुभव घ्यावा, शीर्षस्थानी जाण्यासाठी लागणा-या गोष्टींचा शोध घेतला पाहिजे. खरे प्रेम शोधले पाहिजे आणि हे सर्व एकाच वेळी करावे लागेल.

खरे तर या सर्व गोष्टींसाठी घाई करु नका. तुमचे जीवन उलगडू द्या. ते तुम्हाला कुठे घेऊन जाते हे पाहण्यासाठी थोडी प्रतीक्षा करा आणि तुमचे पर्याय शोधण्यासाठी वेळ द्या. जेवणाच्या प्रत्येक घासाचा आनंद घ्या, आपल्या आजूबाजूला पाहण्यासाठी वेळ काढा, समोरच्या व्यक्तीला त्यांची बाजू पूर्ण करु द्या. स्वतःला विचार करायला, थोडा वेळ द्या.

कारवाई करणे गंभीर आहे, तुमच्या उद्दिष्टांच्या दिशेने कार्य करणे आणि भविष्यासाठी योजना बनवणे हे प्रशंसनीय आणि अनेकदा खूप उपयुक्त आहे, परंतु कोणत्याही गोष्टीकडे पूर्ण वेगाने पुढे जाणे हे धोकादायक असू शकते.

एकावेळी आपण सर्वांना खुश करु शकत नाही

बिल कॉस्बी यांनी म्हटले आहे की, “मला यशाचे रहस्य माहित नाही, परंतु अपयशाचे रहस्य म्हणजे प्रत्येकाला संतुष्ट करण्याचा प्रयत्न करणे हे आहे”

प्रत्येकाने तुमच्या मताशी सहमत असण्याची किंवा तुम्हाला आवडण्याची गरज नाही. आपले असणे, आवडणे, आदर करणे आणि मूल्यवान असणे हा मानवी स्वभाव आहे.

परंतू आपण एकावेळी सर्वांच्या अपेक्षा पूर्ण करु शकत नाही. तसे करण्याचा प्रयत्न केला तर तुम्ही आनंदापासून दूर जाता. तुम्ही शोधत असलेले प्रमाणीकरण इतर लोक तुम्हाला देऊ शकतील असे नाही कारण ते आतून आले पाहिजे.

तुम्ही तुमच्या कर्तव्याशी चिकटून राहा, जेव्हा तुम्हाला गरज असेल तेव्हा इतरांना ठामपणे सांगा, आदराची मागणी करा, आणि तुमच्या मूल्यांशी प्रामाणिक रहा.

आरोग्य हीच आपली सर्वात मौल्यवान संपत्ती आहे

आरोग्य हा एक अनमोल खजिना आहे, त्याची नेहमी काळजी, संगोपन आणि संरक्षण करा. चांगल्या आरोग्याचे मूल्य कमी वयात समजले तर, त्याचे जतन चांगल्या प्रकारे केले जाऊ शकते.

अनेकदा आपण आपले चांगले आरोग्य गृहित धरतो, मी अगदी तंदुरुस्त आहे, मला आरोग्याची काळजी करण्याची गरज नाही असे आपण म्हणतो. जोपर्यंत आवश्यकता नाही तोपर्यंत आपण त्याकडे दुर्लक्ष करतो.

हृदयविकार, हाडांची घनता, पक्षाघात, अनेक कर्करोग अशाप्रकारचे आजार टाळता येण्याजोगे आहेत. परंतू त्यासाठी वेळीच आरोग्याची काळजी घेतली पाहिजे, नाहीतर नंतर पश्चातापाची वेळ येते.

आपल्याला जे हवे आहे ते मिळेलच असे नाही

आपल्याला जे हवे आहे ते मिळविण्यासाठी कितीही काळजीपूर्वक योजना आखल्या आणि कितीही मेहनत घेतली तरीही, काहीवेळा गोष्टी हव्या त्या पद्धतीने घडत नाहीत आणि ते ठीक आहे.

आपल्या या सर्व अपेक्षा आहेत; आपले “आदर्श” जीवन कसे असेल याची पूर्वनिर्धारित दृष्टी असते, परंतु ब-याचदा, आपण ज्या जीवनाचा विचार करतो त्या जीवनाचे ते वास्तव नसते.

कधीकधी आपली स्वप्ने अयशस्वी होतात आणि कधीकधी आपण आपले विचार बदलतो. कधीकधी आपल्याला योग्य मार्ग शोधण्यासाठी फ्लॉप व्हावे लागते आणि कधीकधी आपल्याला योग्य दिशा मिळण्यापूर्वी काही गोष्टींसाठी  प्रयत्न करावा लागतो. त्यामुळे आपल्याला जे हवे आहे, ते मिळाले नाही तरी नाराज न होता पुढे जात राहिले पाहिजे.

योग्य प्रेमाची निवड करा

सुरुवातीच्या उत्साहात, नाडीला गती देणारे प्रेम आणि उत्कटतेचा तो स्फोट फार काळ टिकत नाही. पण याचा अर्थ असा नाही की दीर्घकाळ टिकणारे प्रेम शक्य नाही.

प्रेमाची निवड कशी करावी, तर जे आपल्याला त्रास होऊ देणार नाही, क्षमा करणे, दयाळू असणे, आदर करणे, समर्थन करणे, विश्वासू असणे निवडले पाहिजे.

काही नाती जपणे सोपे असते, तर काहीवेळा ते आश्चर्यकारकपणे कठीण असते. नात्यात कसे वागायचे, विचार करायचे आणि कसे बोलायचे हे निवडणे आपल्यावर अवलंबून आहे.

स्वत:वर विश्वास ठेवा

सामान्यतः, जेव्हा आपण काळजीत असतो किंवा अस्वस्थ असतो, तेव्हा आपण आपला आत्मविश्वास गमावू शकतो. आपल्या जीवनात जे काही घडत आहे ते खूप महत्वाचे आहे, म्हणून करा किंवा मरा असे दिसते, परंतु भव्य यश संपादान करण्यासाठी आत्मविश्वास महत्वाचा आहे.

आपल्याला हवी असलेली गोष्ट मिळविण्यासाठी आपला लढा, जसे की, हवी असलेली नोकरी न मिळणे. परंतू त्यासाठी आपला आत्मविश्वास कमी न करता योग्य मार्गक्रमण करत राहणे अपेक्षित आहे. जेंव्हा तुम्हाला माहीत होते की ते अल्पकालीन आहे तेंव्हा दीर्घकालीन दृष्टी ठेवणे महत्वाचे आहे.

जगाकडे पाहण्याचा दृष्टीकोन बदला

आपण विश्वाचे केंद्रबिंदू नाहीत, आपल्या स्वतःच्या दृष्टीकोनातून जगाकडे पाहणे खूप कठीण आहे, कारण आपण नेहमीच आपल्या स्वतःच्या जीवनात काय घडत आहे यावर लक्ष केंद्रित करतो. आज मला काय करावे लागेल? याचा माझ्यासाठी, माझ्या करिअरसाठी, माझ्या आयुष्यासाठी काय अर्थ असेल? मला काय हवे आहे?

आपल्या स्वतःच्या जीवनात घडत असलेल्या प्रत्येक गोष्टीची तीव्रतेने जाणीव असणे सामान्य आहे, परंतु आपल्या आजूबाजूला काय घडत आहे याकडे आणि स्वतःच्या जीवनाप्रमाणेच जगातील इतर लोकांवर या गोष्टींचा कसा परिणाम होतो याकडे जास्त लक्ष देणे आवश्यक आहे.

काहीही गृहीत धरु नका (Share the lessons you have learned in life)

आपल्याकडे जे काही आहे ते संपेपर्यंत आपण त्याची चिंता करत नाही. जसे की, आपले आरोग्य, कुटुंब, मित्र, नोकरी आणि आपल्याकडे असलेला पैसा यासारख्या गोष्टी गृहीत घरु नका. जे आल आल्याकडे आहे ते उद्या असेलच असे नाही.

आपल्या जुन्या मित्रांच्या संपर्कात राहण्यासाठी किंवा नवीन मित्रांसोबत वेळ घालवण्यासाठी आपल्याकडे भरपूर वेळ आहे असे वाटते, पण प्रत्यक्षात तसे नसते.

तुमच्याकडे खर्च करण्यासाठी पैसे आहेत किंवा तुम्हाला असे वाटते की ते तुमच्याकडे पुढील महिन्यात मिळतील, परंतु कदाचित तसे असेलच असे नाही. आपल्या जीवनात आपल्या आवडत्या व्यक्तींसह काय घडू शकते याची खात्री नाही. त्यामुळे हा कठीण पण शिकण्यासाठी महत्वाचा धडा आहे.

संयम हा एक गुण आहे (Share the lessons you have learned in life)

तुम्हाला शिकण्याची गरज असलेल्या जीवनातील सर्वात महत्वाच्या धड्यांपैकी एक म्हणजे संयम. विलंबामुळे निराश न होता काहीतरी महत्वपूर्ण घडण्याची प्रतीक्षा करण्याची व्यक्तीची क्षमता म्हणून संयमाची व्याख्या केली जाते. आयुष्यात नकारात्मक न राहता ब-याच गोष्टींची प्रतीक्षा केली पाहिजे.

आपले पैसे व्यवस्थापित करण्यासाठी संयम आवश्यक आहे. कर्जाची परतफेड करण्यासाठी, उत्पन्न वाढवण्यासाठी आणि गुंतवणुकीवर परतावा मिळवण्यासाठी लागणारी आव्हाने आणि वेळ यामुळे निराश होऊ नये यासाठी सर्वोत्तम प्रयत्न महत्वाचे आहेत. जेव्हा आपण धीर धरतो तेव्हा आपली सर्वात मोठी ध्येये साध्य करतो व त्यातून मिळणारा खरा आनंद अनुभवतो.

नेहमी सत्य स्विकारा (Share the lessons you have learned in life)

मला समजले नाही म्हणजे ते कोणालाच कळले नाही, हा हा फाजिल विश्वास आहे. जे सत्य आहे ते स्विकारले तर त्रास होत नाही. “मला समजले नाही” असे म्हणण्यात लाज नाही. परिपूर्ण असल्याची बतावणी केल्याने आपण परिपूर्ण होत नाही. तयार केलेल्या परिपूर्णतेचे ढोंग चालू ठेवण्यासाठी ते आपल्याला न्यूरोटिक बनवते.

आपल्या मर्यादा किंवा अनिश्चितता कबूल करण्यात एक प्रकारचा कलंक किंवा लाज आहे अशी आपली कल्पना आहे. आपल्याला सर्वकाही माहित असणे शक्य नाही. आपण सर्वजण चुका आणि अधूनमधून गडबड करतो. परंतू आपण त्यातून शिकतो, हेच खरे जीवन आहे.

आपला कम्फर्ट झोन आपला शत्रू आहे

जर आयुष्यातील सर्वात मोठी उद्दिष्टे साध्य करायची असतील, तर आपल्या कम्फर्ट झोनमधून बाहेर पडले पाहिजे. तसेच, आपण पैशाने महत्वाच्या गोष्टी साध्य करु शकत नाही हेही लक्षात ठेवले पाहिजे.

आर्थिक उद्दिष्टे साध्य करण्यासाठी कम्फर्ट झोनमधून बाहेर पडण्याचे उत्तम उदाहरण म्हणजे पैसे व्यवस्थित गुंतवणे. जरी आपल्याला गुंतवणुकीबद्दल सर्व काही माहित नसले तरीही, सुरक्षिम भविष्यासाठी लवकर गुंतवणूक करणे आवश्यक आहे.

वाचा: What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात?

सारांष (Share the lessons you have learned in life)

अशाप्रकारे आपले वय किती आहे किंवा आपण आयुष्यात कुठे आहोत हे महत्वाचे नाही. तर शिकणे व शिकत राहणे हा जीवनातील सर्वात मोठा धडा आहे. आणि जीवनात यशस्वी होऊ इच्छिणाऱ्या प्रत्येकासाठी हे आवश्यक आहे. जीवन परिपूर्णतेने जगण्यासाठी नवीन गोष्टी स्विकारणे आणि विकसित होणे आवश्यक आहे.

लक्षात ठेवा, हे आपले जीवन आहे. आणि आपल्याला  माहीत आहे की आपल्यासाठी काय चांगले आहे. इतर लोकांना आपल्यासाठी विचार करु देऊ नका. आयुष्य आपल्या पाठीशी आहे हे जाणून धैर्याने आपल्या मार्गावर चालत राहा. या सर्वांमधून तुमचे जीवन बदलण्यासाठी तुम्ही आज कोणता धडा घ्याल? हे ठरवा आणि त्याप्रमाणे मार्ग स्विकारा, यश नक्कीच मिळेल, धन्यवाद!

Related Posts

Post Categgories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | गिरिजात्मज, लेण्याद्री

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | सहावा गणपती: लेण्याद्रीचा श्री गिरिजात्मज, गणपती मंदिर, आख्यायिका , उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग ...
What things give you energy?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात? फळे, फळभाज्या व पालेभाज्या, धान्य, बीन्स आणि शेंगा, पेये ...
Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | चिंतामणी थेऊर

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | पाचवा गणपती: थेऊरचा चिंतामणी, आख्यायिका, इतिहास, मंदिराची रचना, मंदिर उत्सव, जाण्याचे मार्ग व ...
Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | वरदविनायक, महाड

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | चौथा गणपती: महाडचा श्री वरदविनायक, वरदविनायक मंदिर, मंदिराचा इतिहास, आख्यायिका, मंदिराची रचना, मुर्ती ...
Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | बल्लाळेश्वर, पाली

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | तिसरा गणपती: बल्लाळेश्वर पाली, मंदिराचा इतिहास, बल्लाळेश्वराची मुर्ती, आख्यायिका, उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग, ...
Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक सिद्धटेक, धार्मिक महत्व, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, मंदिराची रचना, सिद्धिविनायकाची मूर्ती, उत्सव, मंदिराकडे ...
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची ...
What are daily good habits?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत? सवय ही वर्तनाची नित्यकृती आहे, ज्याची नियमितपणे पुनरावृत्ती होते ...
Share the lessons you have learned in life

Share the lessons you have learned in life | आयुष्यात शिकलेले धडे

Share the lessons you have learned in life | तुम्ही आयुष्यात शिकलेले धडे शेअर करा; इतरांसह कल्पना सामायिक करा, आदर, ...
Know the effects of multitasking on health

Know the effects of multitasking on health | मल्टीटास्किंगचे परिणाम

Know the effects of multitasking on health | आरोग्यावर मल्टीटास्किंगचे परिणाम, मल्टीटास्किंगचा मेंदूच्या आरोग्यावर कसा परिणाम होतो ते जाणून घ्या ...
Daily writing prompt
Share a lesson you wish you had learned earlier in life.
Spread the love