Skip to content
Marathi Bana » Posts » Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची रचना व पूजा आणि उत्सव या विषयी जाणून घ्या.

श्री मयुरेश्वर किंवा श्री मोरेश्वर मंदिर हे बुद्धीची देवता श्री गणेशाला समर्पित हिंदू मंदिर आहे. हे भारताच्या महाराष्ट्र राज्यातील पुणे शहरापासून 65 किमी अंतरावर, पुणे जिल्ह्यातील मोरागाव येथे आहे. (Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon)

श्री मयुरेश्वर मंदिर हे अष्टविनायकांच्या आठ पूजनीय गणेश मंदिरांपैकी एक आहे. अष्टविनायक यात्रेचा प्रारंभ आणि शेवट या ठिकाणापासून होतो.

गणेशाला परमात्मा मानणाऱ्या गाणपत्य संप्रदायाच्या उपासनेचे प्रमुख केंद्र मोरगाव आहे. एका हिंदू आख्यायिकेनुसार मंदिराचा संबंध गणेशाने केलेल्या सिंधुरा राक्षसाच्या वधाशी संबंधित आहे.

गाणपत्य संत मोरया गोसावी यांच्याशी निगडीत असले तरी मंदिराच्या उभारणीची नेमकी तारीख माहीत नाही. पेशवे शासक आणि मोरया गोसावी यांच्या वंशजांच्या आश्रयाने मंदिराची भरभराट झाली.

धार्मिक महत्त्व (Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon)

मोरगाव मंदिर हे पुण्याच्या जवळ असलेल्या गणेशाच्या आठ पूज्य मंदिरांच्या यात्रेचा प्रारंभ बिंदू आहे. मंदिर परिक्रमा अष्टविनायक म्हणून ओळखली जाते. यात्रेच्या शेवटी यात्रेकरुने मोरगाव मंदिराला भेट दिली नाही तर तीर्थयात्रा अपूर्ण मानली जाते.

हे मंदिर केवळ अष्टविनायक मंदिरांपैकी एक महत्वाचे मंदिर म्हणून ओळखले जातेच पण त्याबरोबरच त्याचे वर्णन “भारतातील अग्रगण्य गणेश तीर्थक्षेत्र” म्हणून देखील केले जाते.

मोरगाव हे आद्यपिठ आहे, गणपतीला सर्वोच्च प्राणी मानणाऱ्या गाणपत्य संप्रदायाच्या उपासनेचे प्रमुख केंद्र आहे.  गाणपत्य पंथाचे दोन्ही प्राथमिक ग्रंथ मोरगावची स्तुती करतात. मुद्गला पुराणात 22 अध्याय मोरगावच्या महानतेला समर्पित केले आहेत.

तर गणेश पुराणात असे म्हटले आहे की मोरगाव  हे गणेशासाठी सर्वात महत्त्वाचे स्थान असून ते पृथ्वीवरील एकमेव आहे.

इतर स्थाने म्हणजे स्वर्गातील कैलास, खरेतर कैलास हा हिमालयातील पृथ्वीवरील पर्वत आहे, ज्यामध्ये गणेशाचे आई-वडील शिव आणि पार्वती यांचे वास्तव्य आहे असे मानले जाते.

पाताळातील आदि-शेषाचा महाल. एका परंपरेनुसार, मंदिर सुरुवातीशिवाय आणि अंतहीन आहे. दुसरी परंपरा कायम ठेवते की प्रलयाच्या वेळी गणेश योगनिद्रा येथे प्रवेश करतील. त्याच्या पवित्रतेची तुलना काशी या पवित्र हिंदू शहराशी केली जाते.

आख्यायिका (Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon)

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

गणेश पुराणानुसार, गणेशाने मयुरेश्वर म्हणून अवतार घेतला, ज्याला सहा हात आणि पांढरा रंग आहे. त्याचे वाहन मोर आहे. त्याचा जन्म त्रेतायुगात शिव आणि पार्वती यांच्या पोटी सिंधू राक्षसाचा वध करण्याच्या उद्देशाने झाला होता.

सिंधू हा मिथिलाचा राजा चाकरपाणी आणि त्याची पत्नी उग्राचा मुलगा होता. सौर मंत्राच्या सामर्थ्यामुळे उग्राची गर्भधारणा झाली, परंतु ती गर्भातून उत्सर्जित होणारी तीव्र उष्णता सहन करण्यास असमर्थ होती, म्हणून तिने ती समुद्रात टाकून दिली.

लवकरच, या सोडून दिलेल्या गर्भातून एक मुलगा जन्माला आला आणि सागराने त्याला त्याच्या दुःखी वडिलांकडे परत केले, ज्यांनी त्याचे नाव सिंधू  महासागर ठेवले.

पार्वतीने लेन्याद्री जे दुसरे अष्टविनायक स्थळ आहे, जिथे गणेशाची पार्वतीचा पुत्र म्हणून पूजा केली जाते. येथे बारा वर्षे “संपूर्ण विश्वाचा रक्षक” गणेशाचे ध्यान करत तपस्या केली. तिच्या तपश्चर्येने प्रसन्न होऊन गणेशाने तिला पुत्र म्हणून जन्म घेण्याचे वरदान दिले.

वाचा: Know All About Ganesh Chaturthi 2022 | गणेश चतुर्थी

कालांतराने लेण्याद्री येथे पार्वतीच्या पोटी गणेशाचा जन्म झाला आणि त्याचे नाव शिवाने गुणेश ठेवले. लहान गुणेशाने एकदा आंब्याच्या झाडावरुन एक अंडे काढले, ज्यातून एक मोर निघाला. गुणेशाने मोरावर आरुढ होऊन मयुरेश्वर हे नाव धारण केले.

सिंधूला सूर्यदेवाकडून वरदान म्हणून अमृताची सदैव भरलेली वाटी देण्यात आली होती. राक्षसाला ताकीद देण्यात आली होती की जोपर्यंत वाडगा अखंड आहे तोपर्यंत तो वाडगामधून अमुत पिऊ शकतो. त्यामुळे वाडगा वाचवण्यासाठी त्याने तो गिळला.

सिंधूने तिन्ही जगाला घाबरवले, म्हणून देवतांनी गुणेशाकडे मदत मागितली. गुणेशाने सिंधूच्या सैन्याचा पराभव केला, त्याच्या सेनापती कमलासुराचे तीन तुकडे केले आणि नंतर सिंधूचे शरीर उघडले, अमृताची वाटी रिकामी केली आणि अशा प्रकारे राक्षसाचा वध केला.

ब्रह्मदेवाने मोरगाव मंदिर बांधले आणि सिद्धी आणि बुद्धीचा गणेशाशी विवाह केला असे वर्णन केले जाते. या अवताराच्या शेवटी, गुणेशा त्याच्या खगोलीय निवासस्थानी परतला आणि त्याचा मोर त्याचा मोठा भाऊ स्कंद याला दिला, ज्यांच्याशी मोर पर्वत सामान्यतः संबंधित आहे.

गणेश मोरावर स्वार झाल्यामुळे मयूरेश्वर किंवा मोरेश्वर म्हणून ओळखले जाते. आणखी एक आख्यायिका सांगते की या ठिकाणी असलेल्या मोरांमुळे गावाला मोरगाव (“मोरांचे गाव”) आणि गणेशाला मोरेश्वर हे नाव दिले.

वाचा: Know about Anant Chaturdashi | अनंत चतुर्दशी

एक गाणपत्य आख्यायिका सांगते की ब्रह्मा, विष्णू, शिव-पार्वती आणि सूर्य-देव यांनी त्यांच्या निर्मात्याबद्दल आणि त्यांच्या अस्तित्वाच्या उद्देशाबद्दल जाणून घेण्यासाठी मोरगाव येथे मध्यस्थी केली. गणेश त्यांच्यासमोर ओंकार ज्योतीच्या रुपात प्रकट झाला आणि त्यांना आशीर्वाद दिला.

आणखी एक आख्यायिका नोंदवते की जेव्हा ब्रह्मदेवाने आपला मुलगा काम निर्माण केला, तेव्हा तो वासनेचा बळी झाला आणि त्याची स्वतःची मुलगी सरस्वती (विद्येची देवी) वासना झाली. सर्व देवतांच्या आवाहनानंतर, पवित्र तुरिया तीर्थ नदी प्रकट झाली आणि ब्रह्मदेवाने आपल्या अनाचाराचे पाप धुण्यासाठी तिच्या पाण्यात स्नान केले.

ब्रह्मदेव मग गणेशाची पूजा करण्यासाठी मोरगावला आले आणि आपल्या पाण्याच्या भांड्यात नदीचे पाणी घेऊन गेले. गणेश मंदिरात प्रवेश केल्यावर ब्रह्मदेव अडखळले आणि मडक्यातून पाणी पडले. जेव्हा ब्रह्मदेवाने ते उचलण्याचा प्रयत्न केला तेव्हा ती पवित्र क-हा नदीत बदलली, जी अजूनही मोरगावातून वाहते.

इतिहास मोरया गोसावी (मोरोबा), एक प्रमुख गाणपत्य संत, यांनी चिंचवडला जाण्यापूर्वी मोरगाव गणेश मंदिरात पूजा केली, जिथे त्यांनी नवीन गणेश मंदिराची स्थापना केली. मोरगाव मंदिर आणि पुण्याजवळील इतर गाणपत्य केंद्रांना 18 व्या शतकात मराठा साम्राज्यातील पेशवे शासकांकडून राजेशाही संरक्षण मिळाले. पेशव्यांनी, गणेशाची कुलदैवत म्हणून पूजा केली, त्यांनी या गणेश मंदिरांसाठी वेगवेगळया स्वरुपात दान दिले.

मोरया गोसावी यांचे वंशज, ज्यांची चिंचवड मंदिरात गणेश अवतार म्हणून पूजा केली जात असे त्यांनी अनेकदा मोरगाव मंदिराला भेट दिली आणि अनेक अष्टविनायक मंदिरांचे वित्त आणि प्रशासन नियंत्रित केले.

17व्या शतकातील संत समर्थ रामदास यांनी मोरगावचे प्रतीक पाहून सुखकर्ता दुखहर्ता हे लोकप्रिय आरती गीत रचले.

सध्या हे मंदिर चिंचवड देवस्थान ट्रस्टच्या अखत्यारीत आहे. मोरगाव व्यतिरिक्त, मंदिर ट्रस्ट चिंचवड मंदिर, थेऊर आणि सिद्धटेक अष्टविनायक मंदिरे नियंत्रित करते.

मंदिराची रचना (Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon)

मंदिराच्या चारही कोपऱ्यांपैकी प्रत्येक कोपऱ्यात मिनार असलेल्या उंच दगडी तटबंदीने वेढलेले आहे, जे वास्तुकलेवर मुस्लिम प्रभाव दर्शवते. मंदिराला चार दरवाजे आहेत, प्रत्येकाकडे मुख्य दिशेला तोंड आहे आणि गणेशाची प्रतिमा आहे, प्रत्येक गेट त्याला चार युगात दिसल्याच्या रूपात दाखवतो. चार गणेश रूपांपैकी प्रत्येक पुरुषार्थ (जीवनाचे ध्येय) शी संबंधित आहे आणि त्याच्यासोबत दोन सेवक असतात.

पूर्वेकडील गेटवर बल्लाळ विनायकाची प्रतिमा, देव राम (विष्णूचा अवतार) आणि त्यांची पत्नी सीता यांच्यासमवेत, धर्म (नीति, कर्तव्य, जातीय) यांचे प्रतीक आहे आणि रक्षक-देव विष्णूचे मूर्त रूप आहे. दक्षिणेकडील गेटवर विघ्नेशा, गणेशाचे आई-वडील शिव आणि पार्वती यांच्या बाजूने, अर्थ (संपत्ती आणि कीर्ती) यांचे प्रतीक आहे आणि विरघळणारे – शिव यांचे प्रतीक आहे.

पश्चिमेकडील गेटवर चिंतमणी – कामाचे (इच्छा, प्रेम आणि इंद्रियसुख) प्रतिनिधित्व करते – प्रेम देव कामदेव आणि त्याची पत्नी रती उपस्थित आहेत आणि निराकार (असत) ब्रह्माचे मूर्त रूप धारण करतात.

मोक्षासाठी (मोक्षासाठी) उभे असलेल्या उत्तरेकडील गेटवर महागणपती, वराह (विष्णूचा वराह अवतार) आणि त्याची पत्नी पृथ्वीदेवी माही सत ब्रह्माचे रुप धारण करते.

मंदिराचे मुख्य प्रवेशद्वार उत्तरेकडे आहे. चतुर्भुज प्रांगणात दोन दीपमाळा आहेत. दिव्याचे बुरुज ज्यात कोनाडे ते दिवे आहेत. 6 फुटाचा उंदीर, गणेशाचे वाहन मंदिरासमोर विराजमान आहे. नगारा-खाना जवळच आहे. मंदिराच्या गेटच्या बाहेर, एक विशाल नंदी बैल शिल्प परमेश्वरासमोर उभे आहे. हे असामान्य मानले जाते कारण शिवमंदिरांमध्ये गर्भगृहासमोर नंदीची स्थापना केली जाते.

Information About Ashtavinayak in Marathi 2023 | अष्टविनायक

एक आख्यायिका या विचित्रतेचे स्पष्टीकरण देते: नंदी शिल्प जवळच्या शिव मंदिरातून नेले जात असताना, गणेशासमोर स्थायिक होण्याचा निर्णय घेतला आणि नंतर हलण्यास नकार दिला. उंदीर आणि नंदी हे दोघेही प्रवेशद्वाराचे रक्षक मानले जातात.

नुकत्याच बांधलेल्या सभा-मंडपामध्ये विष्णू आणि त्यांची पत्नी लक्ष्मी यांच्या मूर्ती आहेत. ते कुरुंदवाडच्या पटवर्धन शासकांनी बांधलेल्या मध्यवर्ती सभागृहाकडे जाते. या सभामंडपाचे छत एकाच दगडातून तयार केले आहे.

गर्भगृहात गणेशाची मध्यवर्ती प्रतिमा मयूरेश्वर किंवा मोरेश्वर उत्तरेकडे तोंड करून आहे,. गणेशाची प्रतिमा एका बसलेल्या स्थितीत दर्शविली आहे ज्याची सोंड डावीकडे वळली आहे, चार हात आणि तीन डोळे आहेत.

त्याच्या वरच्या हातात एक फंदा (पाशा) आणि हत्तीचा गोडा (अंकुशा) आहे, तर त्याच्या खालचा उजवा हात त्याच्या गुडघ्यावर आहे आणि दुसऱ्या हातात मोदक आहे. नाभी आणि डोळे हिरेजडीत आहेत. गणेशाच्या डोक्यावर एक नागाचा फणा आहे, जो परमेश्वराला आश्रय देतो. प्रतिमा भगव्या रंगाच्या सिंदूराने मढलेली आहे.

गणेशाला त्याच्या पत्नी रिद्धी आणि सिद्धी किंवा कधी कधी सिद्धी आणि बुद्धी म्हटले जाते. या मूर्ती पाच धातू किंवा पितळेच्या मिश्रधातूपासून बनविल्या जातात. देवतांना चांदी आणि सोन्याने मढवलेले आहे.

सर्व अष्टविनायक मंदिरांप्रमाणे, मध्यवर्ती गणेश प्रतिमा स्वयंभू असल्याचे मानले जाते, नैसर्गिकरित्या हत्तीच्या तोंडी असलेल्या दगडाच्या रुपात आढळते. मध्यवर्ती प्रतिमेसमोर, गणेशाचे वाहन उंदीर आणि मोर ठेवलेले आहेत. गर्भगृहाच्या बाहेर डावीकडे नाग-भैरवाची प्रतिमा आहे.

What is Vaijayanti mala or Vana-mala? |वैजयंती माळ, वन-माळ

सभा-मंडपाच्या सभोवतालच्या जागेत गणेशाची विविध रुपे दर्शवणाऱ्या वेगवेगळ्या मूर्ती आहेत. गणेशमूर्तींमध्ये मुद्गल पुराणात वर्णन केलेल्या गणेशाच्या आठ अवतारांच्या प्रतिमांचा समावेश होतो. वक्रतुंडा, मंदाेदरा, एकदंत, विकटा, ध्रुमवर्ण, विघ्नराजा आणि लंबोदरा मंदिराच्या आठ कोपऱ्यांमध्ये स्थित आहेत.

काही प्रतिमा योगेंद्र आश्रमाच्या अनुयायांनी स्थापित केल्या आहेत. आणखी एक उल्लेखनीय गणेशमूर्ती “साक्षी विनायका” ची आहे जी मयुरेश्वराला केलेल्या प्रार्थनेचे “साक्षीदार” आहे. पारंपारिकपणे, प्रथम “नागना भैरवा” नंतर मयुरेश्वराची आणि नंतर साक्षी विनायकाची प्रार्थना केली जाते. येथे केल्या जाणा-या प्रार्थनेसाठी हा क्रम आहे.

सभा-मंडपाभोवती हिंदू देवतांच्या इतर प्रतिमा आहेत ज्यात प्रादेशिक देवता विठोबा आणि खंडोबा यांचा समावेश आहे, शुक्ल चतुर्थी आणि कृष्ण चतुर्थी गणेशपूजेसाठी पवित्र आहेत. प्रदक्षिणा मार्गावर कल्पवृक्ष मंदिराजवळ एक तरती वृक्ष (एक काटेरी झुडूप) आहे. मोरया गोसावींनी या वृक्षाखाली तपश्चर्या केली होती ते हे झाड आहे असे मानले जाते. अंगणात दोन पवित्र वृक्ष आहेत: शमी आणि बिल्व.

पूजा आणि उत्सव

गणेशाची दररोज सकाळी 7 वाजता, दुपारी 12 वाजता आणि रात्री 8 वाजता पूजा केली जाते. गणेश जयंती (माघ शुक्ल चतुर्थी) आणि गणेश चतुर्थी (भाद्रपद शुक्ल चतुर्थी) सणांना अनुक्रमे माघ आणि भाद्रपद या हिंदू महिन्यांच्या तेजस्वी पंधरवड्यात चौथ्या चंद्र दिवशी, भाविक मोठ्या संख्येने मयुरेश्वर मंदिरात श्री मयुरेश्वराच्या दर्शनासाठी येतात.

दोन्ही प्रसंगी, मंगलमूर्ती मंदिर, चिंचवड (मोरया गोसावी यांनी स्थापन केलेल्या) येथून गणेशाच्या पालखीसह मिरवणूक येते. गणेश चतुर्थी उत्सव अश्विन शुक्ल (हिंदू महिन्यातील अश्विनच्या तेजस्वी पंधरवड्यातील 10वा चंद्र दिवस) पर्यंत एका महिन्यापेक्षा जास्त काळ चालतो.

विजयादशमी, शुक्ल चतुर्थी (हिंदू महिन्याच्या तेजस्वी पंधरवड्यातील चौथा चंद्र दिवस), कृष्ण चतुर्थी (हिंदू महिन्याच्या गडद पंधरवड्यातील चौथा चंद्र दिवस) आणि सोमवती अमावस्या (एक नवीन चंद्राची रात्र) या दिवशीही जत्रा आणि उत्सव होतात.

अष्टविनायक

 1. मोरगाव गणपती मंदिर
 2. सिद्धटेक गणपती मंदिर
 3. बल्लाळेश्वर पाली गणपती मंदिर
 4. महाड गणपती मंदिर
 5. चिंतामणी गणपती मंदिर
 6. लेण्याद्री गिरिजात्मज गणपती मंदिर
 7. ओझर गणपती मंदिर
 8. रांजणगाव गणपती मंदिर

गणेशाचे आठ अवतार

 1. वक्रतुंड
 2. एकदंत
 3. महोदरा
 4. गजवक्त्र
 5. लंबोदरा
 6. विकटा
 7. विघ्नराजा
 8. धुम्रवर्ण

जवळची इतर दर्शनीय स्थळे

 1. त्र्यंबकेश्वर मंदिर
 2. गिरिजात्मजा विनायक मंदिर
 3. चिंतामणी विनायक मंदिर
 4. भीमाशंकर मंदिर
 5. घृष्णेश्वर मंदिर
 6. मुंबा देवी मंदिर
 7. शिर्डी साईबाबा मंदिर
 8. महालक्ष्मी मंदिर

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Best healthy foods to eat in winter

Best healthy foods to eat in winter | हिवाळ्यातील आरोग्यदायी पदार्थ

Best healthy foods to eat in winter | हिवाळ्यात आपले शरीर निरोगी व उबदार ठेवण्यासाठी सर्वोत्तम आरोग्यदायी पदार्थ व त्यामधील ...
Know about the winter skincare tips

Know about the winter skincare tips | स्किनकेअर टिप्स

Know about the winter skincare tips | हिवाळ्यातील स्किनकेअर टिप्स, त्वचेसाठी मोकळा श्वास घेऊ देण्याचे मार्ग व तेजस्वी त्वचेसाठी सुपरफूड ...
Most effective ways to reduce obesity

Most effective ways to reduce obesity | लठ्ठपणा कमी करण्याचे मार्ग

Most effective ways to reduce obesity | लठ्ठपणा कमी करण्याचे सर्वात प्रभावी मार्ग जे रक्तातील साखर, उच्च रक्तदाब आणि असामान्य ...
pexels-photo-269077.jpeg

Know the Types of Real Estate | RE गुंतवणुकीचे प्रकार

Know the Types of Real Estate | रिअल इस्टेट गुंतवणुकीचे प्रकार, रिअल इस्टेट गुंतवणूक सुरू करणे, गुंतवणुकीच्या श्रेणी व रिअलइस्टेटमध्ये ...
Direct Equity Investment Plans

Direct Equity Investment Plans | थेट इक्विटी गुंतवणूक

Direct Equity Investment Plans | थेट इक्विटी गुंतवणूक, इक्विटी गुंतवणूक म्हणजे काय? इक्विटी गुंतवणुकीचे प्रकार, फायदे आणि तोटे घ्या जाणून ...
Know The Best PO Saving Schemes

Know The Best PO Saving Schemes | PO बचत योजना-2

Know The Best PO Saving Schemes | PO बचत योजना-2 विविध पोस्ट ऑफिस बचत योजना, त्यांची ठळक वैशिष्टये, देय व्याज, ...
How drinking water helps to lose weight?

How drinking water helps to lose weight? | पिण्याचे पाणी व वजन

How drinking water helps to lose weight? | अधिक पाणी पिण्याने वजन कमी करण्यात कशी मदत होते? यामुळे अधिक कॅलरीज ...
Importance of the skin health

Importance of the skin health | त्वचा आरोग्याचे महत्त्व

Importance of the skin health | त्वचा शरीरातील द्रवपदार्थ आत ठेवते, निर्जलीकरण प्रतिबंधित करते व हानिकारक सूक्ष्मजंतू बाहेर ठेवते. त्वचा ...
Know All About Low Blood Pressure

Know All About Low Blood Pressure | कमी रक्तदाब

Know All About Low Blood Pressure | कमी रक्तदाबाची कारणे, लक्षणे, निदान, चाचण्या, उपचार, जीवनशैली आणि घरगुती उपचार व रक्तदाब ...
Know The Benefits of Multani Mitti

Know The Benefits of Multani Mitti | मुलतानी माती

Know The Benefits of Multani Mitti | मुलतानी माती त्वचेचा तेलकटपणा कमी करते, मुरुमांशी लढण्यात मदत करते तसेच त्वचा टोन ...
Spread the love