Skip to content
Marathi Bana » Posts » List of the Reading Websites for Kids | मुलांसाठी वाचन

List of the Reading Websites for Kids | मुलांसाठी वाचन

photo of woman teaching his son while smiling

List of the Reading Websites for Kids | मुलांसाठी वाचन वेबसाइट्स, वाचन हा बालपणातील विकासाचा अविभाज्य घटक आहे. मुलांमध्ये वाचनाची आवड निर्माण करण्यासाठी वाचन वेबसाइटची विशाल यादी पहा.

प्रत्येक पालकाची इच्छा असते की त्यांच्या पाल्यांनी वाचन कौशल्यांमध्ये अव्वल असले पाहिजे. मग ते शाळेत असोत किंवा उन्हाळ्यात घरी असोत. मुलांना त्यांचा ग्रेडस्तर सुधारण्यासाठी परस्परसंवादी अनुभव देऊन त्यांना कार्यात गुंतवून ठेवण्यास वेबसाइटस मदत करु शकतात. तसेच मुलांच्या वाचन आकलन कौशल्यांना चालना देऊ शकतात.(List of the Reading Websites for Kids)

वाचन वेबसाइटस मुलांना वाचनात मदत करतात

जेव्हा तुम्ही तुमच्या मुलांना ट्रॅकवर राहण्यासाठी आणि त्यांच्या वाचनात सुधारणा करण्यासाठी सर्वोत्तम वाचन वेबसाइट आणि ॲप्स शोधत असता, तेव्हा तुमच्याकडे विनामूल्य वाचन वेबसाइट्स, परस्परसंवादी खेळ असलेल्या वेबसाइट्स, ऑनलाइन पुस्तके, शैक्षणिक गेम यासह अनेक पर्याय आहेत. (List of the Reading Websites for Kids)

चित्र पुस्तके आणि सर्व प्रकारची रोमांचक मुलांची पुस्तके. तुम्ही तुमच्या मुलाला त्यांच्या वाचनात मदत करण्यासाठी किंवा त्यांना गुंतवून ठेवण्यासाठी आणि शिकण्यासाठी ऑडिओबुकमध्ये मदत करण्यासाठी घरी वापरता येईल अशा धड्याच्या योजना शोधत असाल तरीही, तुम्हाला वेबसाइट्स वाचून जे हवे आहे ते मिळेल.

वेबसाइट्सवरील वाचन कसे उपयुक्त आहे

List of the Reading Websites for Kids
Photo by Gustavo Fring on Pexels.com

मुलांच्या साक्षरतेच्या कौशल्यांना चालना देण्यासाठी तंत्रज्ञान आता महत्त्वाची भूमिका बजावत आहे. वेबसाइटसवरील वाचण मुलांना त्यांच्या आवडी कितीही वेळा बदलल्या तरीही त्यांना गुंतवून ठेवू शकतील अशा विविध प्रकारच्या कथा देऊ शकतात.

मुलांना ज्या विषयात वाचनाची आवड असेल त्या विषयाची वाचन सामग्री ऑनलाइन विद्यार्थ्यांना हव्या त्या वेळी व हव्या असलेल्या कथा त्यांच्यासाठी उपलब्ध असतात.

धडपडणारे वाचक किंवा अगदी उत्साही वाचक वाचन वेबसाइट्स आणि ऑनलाइन वाचन संसाधनांच्या मदतीने वाचन सराव करु शकतात. तुमचे मूल शाळेत त्यांच्या इंग्रजी आणि भाषा कला वर्गांमध्ये जे शिकते ते घरच्या घरी पुरवण्यात ते मदत करु शकतात.

शिक्षकही ही वाचन संसाधने त्यांच्या वर्गात लागू करु शकतात. मूळ इंग्रजी भाषिक आणि इंग्रजी-भाषा शिकणाऱ्यांसाठी सर्वात लोकप्रिय पुस्तकांसह मुलांसाठी मजेदार वाचन साहित्य वितरीत करण्याचा वेबसाइट वाचन हा एक उत्कृष्ट मार्ग आहे.

चला काही सर्वोत्तम वाचन वेबसाइट्स आणि मुलांसाठी वाचन ॲप्स पाहू.

1) फनब्रेन (FunBrain) List of the Reading Websites for Kids

फनब्रेन, वापरण्यास सोपी शैक्षणिक वेबसाइट, मुलांना फक्त वाचन समर्थन पुरवत नाही तर त्यांच्या सामाजिक अभ्यास, इतिहास, शब्दलेखन, विज्ञान आणि गणित कौशल्यांना चालना देण्यासाठी अनेक ॲक्टिव्हिटी देखील आहेत. मुलांसाठी इंग्रजी आणि लँग्वेज आर्ट्सच्या बाहेरील विषयांसाठी वाचनाचा सराव करण्याचा हा एक उत्तम मार्ग आहे.

2) खान अकादमी किड्स (Khan Academy Kids)

खान अकादमी ॲप मुलांना हजारो कथा आणि ॲक्टिव्हिटी ऑफर करते जे त्यांना गुंतवून ठेवतील आणि शिकत राहण्यात मदत करतील, मग त्यांची श्रेणी कितीही असली तरी. ॲप विनामूल्य आहे, त्यामुळे मुलांनी ऑर्डर देणे किंवा तुमचे सदस्यत्व अपग्रेड करणे याबद्दल काळजी करण्याची गरज नाही.

3) स्टोरीप्लेस (StoryPlace) List of the Reading Websites for Kids

तुमचे प्रीस्कूलर किंवा प्री-के विद्यार्थी वाचनाचे जग एक्सप्लोर करण्यास तयार आहेत का? StoryPlace वर, मुले एक विस्तीर्ण लायब्ररी ब्राउझ करु शकतात, थीममध्ये विभाजित करु शकतात, ज्यामुळे पालकांना त्यांच्या आवडीनुसार योग्य कथा शोधण्यात मदत होते.

4) मुलांसाठी मोफत पुस्तके (Free Kids Books)

लायब्ररीत न जाता पुस्तकांचा आनंद घेण्यासाठी तुमच्या लहान मुलांसाठी मोफत जागा शोधत असाल तर मोफत किड्स बुक्स पहा, जिथे लहान वयाच्या लहान मुलांपासून ते नऊ वर्षांच्या मुलांपर्यंतची मुले वयोमानानुसार वाचनाचा आनंद घेऊ शकतात.

5) एबीसीवायए (ABCYa)

सर्व वयोगटातील मुलांसाठी शैक्षणिक खेळ, वाचन ॲक्टिव्हिटी, छापण्यायोग्य आणि शैक्षणिक व्हिडिओंसह, ABCYa हे तुमच्यासाठी आणि तुमच्या लहान मुलांसाठी विज्ञान, शब्दलेखन, वित्त, गणित, वाचन आणि बरेच काही एक्सप्लोर करण्यासाठी योग्य ठिकाण आहे.

6) महाकाव्य (Epic) List of the Reading Websites for Kids

40,000 हून अधिक मल्टीमीडिया शिक्षण पर्यायांमध्ये प्रवेशासह पुस्तके, ऑडिओबुक्स आणि शिकण्याच्या व्हिडिओंसह, एपिक पालकांना वाचनाची मजा बनवण्याचे अंतहीन मार्ग प्रदान करते. जर तुम्ही शिक्षक असाल तर तुम्हाला साइटवर विनामूल्य प्रवेश मिळेल.

सेसेम स्ट्रीटच्या पुस्तकांपासून ते नॅशनल जिओग्राफिक ग्रंथांपर्यंत, विद्यार्थ्यांना त्यांचे वाचन पुढील स्तरावर नेण्यासाठी आवश्यक असलेली प्रत्येक गोष्ट मिळते. हे खरोखर शिक्षकांसाठी सर्वोत्तम विनामूल्य संसाधनांपैकी एक आहे.

7) टंबलबुक (Tumblebooks)

Tumblebooks एक विस्तृत लायब्ररी ऑफर करते= 1,100 हून अधिक शीर्षके, उच्च-रुचीची ई-पुस्तके, जे मुलांचे वाचन आकलन वाढवण्यासाठी तयार आहेत. साइटमध्ये ग्राफिक कादंबरी आणि चित्र पुस्तके समाविष्ट आहेत ज्यांना ते वाचत असताना दृश्य कथा फॉलो करायला आवडतात.

8) पेबलगो (PebbleGo) List of the Reading Websites for Kids

मुलांच्या मोठ्या गटांच्या वाचन क्षमता वाढवण्यासाठी काम करणा-या  शिक्षकांसाठी डिझाइन केलेले, एकल लॉगिन PebbleGo वरील विद्यार्थ्यांची संपूर्ण शाळा व्यापते.

9) स्टोरीलाइन ऑनलाइन (Storyline Online)

स्टोरीलाइन ऑनलाइन, साक्षरता ॲप वापरण्यास सोपा आहे, YouTube, iOS डिव्हाइसेस आणि Google Chrome वर कार्य करते, ज्यामुळे पालकांना त्यांच्या मुलांना ते कुठेही जातील तेथे साक्षरता साधने प्रदान करणे सोपे करते.

10) कथानक (Storynory) List of the Reading Websites for Kids

स्टोरीनोरी, एक ऑनलाइन ऑडिओबुक संग्रह पहायला आवडेल जो सर्व वयोगटातील मुलांसाठी ऑडिओ परीकथा, मिथक, कविता, ऐतिहासिक कथा आणि बरेच काही प्रदान करतो.

11) वूक्स (Vooks) List of the Reading Websites for Kids

लहान मुलांसाठी ऑडिओ कथांचे अनुसरण करणे कठीण असू शकते आणि Vooks ते सोपे करते. योग्यरित्या गती असलेली ऑडिओबुक मुलांना त्यांच्या स्तरावर अधिक चांगल्या प्रकारे समजून घेण्यास मदत करण्यासाठी त्यांच्या स्तरावर भेटतात. शिकण्यात अक्षमता असलेल्या विद्यार्थ्यांसाठी Vooks हे उत्तम साधन आहे.

12) राझ लहान मुले (Raz Kids)

Raz Kids मुलांना संवादात्मक कथांद्वारे आवश्यक शिक्षणाबरोबरच त्यांना हवे असलेले मनोरंजनही देते. ही साइट ग्रेड K ते 5 मधील मुलांसाठी डिझाइन केली आहे.

13) रीडवर्क्स (ReadWorks)

आजपर्यंत, ReadWorks ने 17 दशलक्षाहून अधिक विद्यार्थ्यांना त्यांचे वाचन कौशल्य विकसित करण्यात मदत केली आहे. तुम्हाला डिजिटल क्लासेस, प्रिंटेबल किंवा स्मार्टबोर्ड प्रोजेक्शनमध्ये स्वारस्य असले तरीही, ReadWorks कडे वर्गात आणि बाहेर मुलांच्या वाचनास समर्थन देण्यासाठी आवश्यक असलेली प्रत्येक गोष्ट आहे.

वाचा: New Skills for Reading Comprehension | वाचन आकलन कौशल्य

14) रीडिंग रॉकेट्स (Reading Rockets)

रीडिंग रॉकेट्स, एक राष्ट्रीय मान्यताप्राप्त वाचन कार्यक्रम, PBS सह भागीदारी करतो आणि संसाधने, मार्गदर्शक, मुलांसाठी मजेदार ॲक्टिव्हिटी, मुलांसाठी व्हिडिओ, शिक्षकांसाठी वर्गातील धोरणे आणि बरेच काही प्रदान करतो.

मुलांना त्यांच्या आवडत्या पुस्तकांच्या लेखकांबद्दल अधिक जाणून घेण्यास मदत करण्यासाठी साइटवर मुलांच्या लेखकांच्या मजेदार मुलाखती देखील आहेत.

वाचा: Ways to be a Successful Student | विद्यार्थी यशस्वी होण्याचे मार्ग

15) आंतरराष्ट्रीय मुलांची डिजिटल लायब्ररी (International Children’s Digital Library)

युनिव्हर्सिटी ऑफ मेरीलँडमधील मनाने तयार केलेली, इंटरनॅशनल चिल्ड्रन्स डिजिटल लायब्ररी अशा क्षणांसाठी योग्य आहे जेव्हा तुमच्या मुलांना त्यांना कोणते पुस्तक हवे आहे हे माहीत असते. परंतु त्यांना शीर्षक आठवत नाही. भाषा, आकार, रंग, स्वरुप, किंवा पुस्तक खरे आहे की नाही, यानुसार पुस्तके ब्राउझ करा.

वाचा: How to Learn More Effectively | अधिक प्रभावीपणे कसे शिकावे

16) न्यूजेला (Newsela) List of the Reading Websites for Kids

तुमच्या राज्याच्या मानकांशी जुळणारे शैक्षणिक कार्यक्रम शोधणे कठीण असू शकते आणि पालकांना त्यांच्या मुलांची कौशल्ये वर्गात, जीवनात आणि राज्य प्रमाणित चाचण्यांमध्ये यशस्वी होण्यासाठी आवश्यक त्याप्रमाणे विकसित करण्यात मदत करण्यासाठी Newsela कठोर परिश्रम घेते. न्यूसेला हे सामान्य मूलभूत मानकांच्या अनुषंगाने एक उत्तम संसाधन आहे.

वाचा: Know the Impact of Fashion | फॅशनचे परिणाम

17) IQ वाचणे (Reading IQ)

2 ते 12 वयोगटातील मुलांसाठी डिझाइन केलेले, वाचन IQ मुलांना नॅशनल जिओग्राफिक, हायलाइट्स, द बॉक्सकार चिल्ड्रन आणि अधिकची पुस्तके पुरवते. तीन पर्यंत मुले प्रत्येक खाते वापरु शकतात, ज्यामुळे वाचन IQ कुटुंबांसाठी योग्य आहे.

वाचा: Know the importance of mother tongue | मातृभाषेचे महत्व

18) ऑक्सफर्ड उल्लू (Oxford Owl)

शाळा आणि घर दोन्हीसाठी संसाधने ऑफर करुन, Oxford Owl पालक आणि शिक्षकांना तज्ञ सल्ला आणि विनामूल्य ईपुस्तके प्रदान करते जी तीन ते अकरा वर्षांच्या मुलांना त्यांच्या वाचन स्तरावर भेटतात.

वाचा: How to Write a Diary? | डायरी कशी लिहावी?

19) मुलांची कथा पुस्तके ऑनलाइन (Children’s Storybooks Online)

शिक्षकांसाठी डिझाइन केलेले आणि पालकांसाठी उपलब्ध, मुलांचे स्टोरीबुक ऑनलाइन कोडे, क्विझ, कथा आणि बरेच काही ऑफर करते. जर तुमचा मुलगा सुरुवातीचा वाचक असेल तर, फास्ट फोनिक्स, चिल्ड्रन्स स्टोरीबुक्सची ऑनलाइन साइट तपासण्याचे सुनिश्चित करा.

वाचा: Online Teaching and Learning | ऑनलाइन शिक्षण

20) प्रोजेक्ट गुटेनबर्ग (Project Gutenberg)

पालक, शिक्षक आणि मुलांना प्रोजेक्ट गुटेनबर्ग आवडतात: एक विनामूल्य ऑनलाइन लायब्ररी ज्यामध्ये 60,000 पेक्षा जास्त विनामूल्य ईपुस्तके आहेत. चेक आउट करताना वापरकर्ते ऑनलाइन प्रकाशन स्वरुप किंवा Kindle eBook मधून निवडू शकतात.

वाचा: How to Be a Good Teacher | चांगले शिक्षक कसे व्हावे

21) शैक्षणिक बातम्या (Scholastic News)

आज अनेक प्रौढांना त्यांच्या प्राथमिक शाळेच्या वर्गात स्कॉलस्टिक बातम्या वाचल्याचे आठवते. चांगली बातमी: लोकप्रिय नियतकालिक अजूनही जवळपास आहे आणि ते ग्रेड 1 ते 6 मधील विद्यार्थ्यांसाठी ऑनलाइन उपलब्ध आहे.

वयोमानानुसार वाचन परिच्छेद आणि साप्ताहिक मासिकातील लेखांवर चर्चा करुन मुलांना त्यांचे वाचन कौशल्य वाढविण्यात आणि वर्तमान घडामोडींवर अद्ययावत राहण्यास मदत करते.

वाचा: The Most Popular Courses In India | भारतातील लोकप्रिय कोर्सेस

22) फक्त पुस्तके मोठ्याने वाचा (Just Books Read Aloud)

जस्ट बुक्स रीड अलाउड वर अनेक पुस्तके ब्राउझ करा आणि लहान, मध्यम किंवा दीर्घ श्रेणीतून निवडण्यात तुमच्या मुलाला मदत करा. तुमच्या लहान मुलाला अनिर्णय वाटत असल्यास, एक चांगली कथा मिळविण्यासाठी पर्याय पहा.

वाचा: How to be a Good Student? | आदर्श विद्यार्थी कसे व्हावे?

23) स्टारफॉल (Starfall) List of the Reading Websites for Kids

किंडरगार्टनमधील मुलांसाठी 3री इयत्तेपर्यंत डिझाइन केलेले, स्टारफॉल हे शालेय शिक्षक, पालक आणि होमस्कूलर्ससाठी त्यांच्या मुलांना वाचन, गणित आणि सामाजिक-भावनिक शिक्षणात गुंतवून ठेवण्याचा एक उत्तम मार्ग आहे.

वाचा: How Important is Learning Abacus? | अबॅकसचे महत्व

काही अतिरिक्त वाचन वेबसाइट

 1. इनटू द बुक (Into the Book)
 2. एक्सप्लोरर मासिक (Explorer Magazine)
 3. कॉमनलिट (CommonLit)
 4. ट्वीन ट्रिब्यून (Tween Tribune)
 5. डकस्टर्स (Ducksters)
 6. प्लॅनेट ईपुस्तके (Planet eBooks)
 7. बिट्विन द लायन्स अर्ली रीडिंग कलेक्शन (Between the Lions Early Reading Collection)
 8. बुकशेअर (Bookshare)
 9. रॉय, टेल ऑफ अ सिंगिंग झेब्रा (Roy, Tale of a Singing Zebra)
 10. वाचा लिहा विचार करा (ReadWriteThink)
 11. हूज रिडिंग (Whooo’s Reading)

वाचा: Importance of Grammar in English | व्याकरणाचे महत्व

मुलांना Speechify सह वाचन करण्यास मदत करा

तुमच्या मुलांना वाचन सुरु करण्यात मदत करण्यासाठी Speechify हे योग्य साधन आहे, मग ते प्राथमिक शाळेत चांगले असले किंवा ते फक्त त्यांची अक्षरे शिकत असतील. टेक्स्ट-टू-स्पीच सेवा म्हणून, Speechify चे प्रोग्रामिंग कोणताही मजकूर घेते आणि त्याचे ऑडिओमध्ये भाषांतर करते, ज्यामुळे तुमच्या मुलांना जाता जाता पुस्तके ऐकता येतात.

Speechify सह, घर, कार आणि इतर कुठेही हलवणे सोपे आहे, कारण तुमची लायब्ररी तुमच्या डिव्हाइसेसमध्ये आपोआप सिंक होईल. नैसर्गिक आवाज देणारा आवाज तुमच्या मुलास उच्चार, ध्वनीशास्त्र, सिलेबिक जोर आणि बरेच काही शिकण्यास मदत करेल.

भिन्न आवाज ऐकणे, फक्त तुमच्या कुटुंबातील आवाजांऐवजी, तुमच्या मुलाला विविध प्रकारचे उच्चार जाणून घेण्यास मदत होईल, नवीन शब्द काढण्याची त्यांची क्षमता वाढेल. Speechify मजकूर ठळक देखील करु शकतो कारण आवाज सोबत वाचतो, जे वाचन आकलन सुधारण्यासाठी एक उत्तम मदत आहे.

यात काही शंका नाही, लहानपणापासूनच वाचन करणे महत्त्वाचे आहे आणि आपल्या मुलाची स्पीचिफाईशी ओळख करुन दिल्याने त्यांचे डोळे पुस्तकात दडलेले नसतानाही त्यांची कल्पनाशक्ती फिरत राहण्यास मदत होऊ शकते.

वाचा: Benefits of Reference Books in Study | संदर्भ ग्रंथांचे महत्व

वेबसाईट्स वाचणे आणि स्पीचिफाई परिपूर्ण संयोजन करते

जेव्हा तुमचे मूल एखादे ई-पुस्तक पाहत असते, तेव्हा काहीवेळा, त्यांना त्याऐवजी मजकूर ऐकून त्यांच्या आकलनावर काम करायचे असते. Speechify सहजपणे आणि द्रुतपणे वेब मजकूर ऑडिओमध्ये अनुवादित करते, ज्यामुळे तुमच्या मुलासाठी कोणतेही वेब पृष्ठ मोठ्याने वाचणे सोपे होते.

तुमच्या मुलाने मुद्रित पुस्तके वाचण्यास प्राधान्य दिल्यास, काळजी करु नका—तुम्ही फक्त मजकूराच्या पृष्ठाचा फोटो काढू शकता, तो Speechify ॲपवर अपलोड करु शकता आणि फोटोवरील शब्द ऑडिओ फाइलमध्ये बदलू शकता.

वाचा: How to Improve English Speaking Skills | इंग्रजी संभाषण

Speechify सह प्रारंभ कसा करावा

Speechify वेबसाइटवर जा किंवा Apple App Store किंवा Google Play वर ॲपवर एक नजर टाका. तेथून, तुम्ही मर्यादित विनामूल्य आवृत्ती वापरु शकता किंवा ॲप तुमच्यासाठी आणि तुमच्या मुलासाठी योग्य आहे की नाही हे पाहण्यासाठी प्रीमियम आवृत्तीच्या विनामूल्य चाचणीसाठी साइन अप करु शकता.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या. 

Best healthy foods to eat in winter

Best healthy foods to eat in winter | हिवाळ्यातील आरोग्यदायी पदार्थ

Best healthy foods to eat in winter | हिवाळ्यात आपले शरीर निरोगी व उबदार ठेवण्यासाठी सर्वोत्तम आरोग्यदायी पदार्थ व त्यामधील ...
Know about the winter skincare tips

Know about the winter skincare tips | स्किनकेअर टिप्स

Know about the winter skincare tips | हिवाळ्यातील स्किनकेअर टिप्स, त्वचेसाठी मोकळा श्वास घेऊ देण्याचे मार्ग व तेजस्वी त्वचेसाठी सुपरफूड ...
Most effective ways to reduce obesity

Most effective ways to reduce obesity | लठ्ठपणा कमी करण्याचे मार्ग

Most effective ways to reduce obesity | लठ्ठपणा कमी करण्याचे सर्वात प्रभावी मार्ग जे रक्तातील साखर, उच्च रक्तदाब आणि असामान्य ...
pexels-photo-269077.jpeg

Know the Types of Real Estate | RE गुंतवणुकीचे प्रकार

Know the Types of Real Estate | रिअल इस्टेट गुंतवणुकीचे प्रकार, रिअल इस्टेट गुंतवणूक सुरू करणे, गुंतवणुकीच्या श्रेणी व रिअलइस्टेटमध्ये ...
Direct Equity Investment Plans

Direct Equity Investment Plans | थेट इक्विटी गुंतवणूक

Direct Equity Investment Plans | थेट इक्विटी गुंतवणूक, इक्विटी गुंतवणूक म्हणजे काय? इक्विटी गुंतवणुकीचे प्रकार, फायदे आणि तोटे घ्या जाणून ...
Know The Best PO Saving Schemes

Know The Best PO Saving Schemes | PO बचत योजना-2

Know The Best PO Saving Schemes | PO बचत योजना-2 विविध पोस्ट ऑफिस बचत योजना, त्यांची ठळक वैशिष्टये, देय व्याज, ...
How drinking water helps to lose weight?

How drinking water helps to lose weight? | पिण्याचे पाणी व वजन

How drinking water helps to lose weight? | अधिक पाणी पिण्याने वजन कमी करण्यात कशी मदत होते? यामुळे अधिक कॅलरीज ...
Importance of the skin health

Importance of the skin health | त्वचा आरोग्याचे महत्त्व

Importance of the skin health | त्वचा शरीरातील द्रवपदार्थ आत ठेवते, निर्जलीकरण प्रतिबंधित करते व हानिकारक सूक्ष्मजंतू बाहेर ठेवते. त्वचा ...
Know All About Low Blood Pressure

Know All About Low Blood Pressure | कमी रक्तदाब

Know All About Low Blood Pressure | कमी रक्तदाबाची कारणे, लक्षणे, निदान, चाचण्या, उपचार, जीवनशैली आणि घरगुती उपचार व रक्तदाब ...
Know The Benefits of Multani Mitti

Know The Benefits of Multani Mitti | मुलतानी माती

Know The Benefits of Multani Mitti | मुलतानी माती त्वचेचा तेलकटपणा कमी करते, मुरुमांशी लढण्यात मदत करते तसेच त्वचा टोन ...
Spread the love