Skip to content
Marathi Bana » Posts » Know About Synthetic Biology | सिंथेटिक बायोलॉजी

Know About Synthetic Biology | सिंथेटिक बायोलॉजी

Know About Synthetic Biology

Know About Synthetic Biology | सिंथेटिक बायोलॉजी विज्ञानाचे एक नवीन क्षेत्र, सिंथेटिक बायोलॉजी आणि जीनोम एडिटिंगमधील फरक; पार्श्वभूमी, वर्तमान ट्रेंड, जागतिक व भारतीय परिस्थिती; नैतिक आणि सामाजिक परिणाम व भविष्यातील मार्ग.

सिंथेटिक जीवशास्त्र हे विज्ञानाचे एक क्षेत्र आहे; ज्यामध्ये नवीन वर्धित क्षमतेसह अभियांत्रिकी उपयुक्त हेतूंसाठी जीवांची पुनर्रचना करणे समाविष्ट आहे. नवीन जीवसृष्टी विकसित करण्याच्या या तंत्रज्ञानाचा वापर; जगभरातील उद्योग करत आहेत. कोणतेही नियामक फ्रेमवर्क नसतानाही; औषधापासून उत्पादन आणि शेतीपर्यंतच्या विविध क्षेत्रातील समस्या सोडवणे; हे त्याचे उद्दिष्ट आहे. (Know About Synthetic Biology)

सिंथेटिक बायोलॉजी म्हणजे काय?

सिंथेटिक बायोलॉजी हे एक नवीन आंतरविद्याशाखीय क्षेत्र आहे; ज्यामध्ये जीवशास्त्रासाठी अभियांत्रिकी तत्त्वे लागू करणे समाविष्ट आहे. नैसर्गिक जगात आधीपासून अस्तित्वात असलेल्या; जैविक घटक, प्रणालींची रचना आणि निर्मिती (पुन्हा) करणे आणि उपलब्ध जीवनाची अनुवांशिक रचना संपादित करणे; हे त्याचे उद्दिष्ट आहे.

Synthetic बायोलॉजी डीएनएचे रासायनिक संश्लेषण आणि जीनोमिक्सच्या वाढत्या ज्ञानाची जोड देते; ज्यामुळे संशोधकांना कॅटलॉग केलेले डीएनए अनुक्रम द्रुतपणे तयार करता येतात; आणि त्यांना नवीन जीनोममध्ये एकत्र करता येते.

सिंथेटिक जीवशास्त्राचे मुख्य उद्दिष्ट डीएनए, प्रथिने आणि इतर सेंद्रिय रेणूंसह; सर्वात लहान घटक भागांपासून पूर्णपणे कार्यरत संभाव्य जैविक प्रणाली तयार करणे आहे. यात विविध वैज्ञानिक तंत्रे; आणि दृष्टिकोनांचा समावेश आहे.

तयार केलेल्या सिंथेटिक प्रणालींचा वापर इथेनॉल आणि औषधांपासून ते विषारी रसायने पचवणारे; आणि निष्प्रभ करु शकणारे जटिल जीवाणू यांसारखे कृत्रिम जीव पूर्ण करण्यासाठी; उत्पादने तयार करण्यासाठी वापरले जाऊ शकतात.

तद्वतच, या सानुकूलित कृत्रिम जैविक प्रणाली आणि जीव नैसर्गिकरित्या उद्भवणा-या जैविक घटकांच्या; हाताळणीवर आधारित दृष्टिकोनापेक्षा खूपच सुरक्षित आणि कमी क्लिष्ट असतात.

सिंथेटिक बायोलॉजी आणि जीनोम एडिटिंगमधील फरक

Know About Synthetic Biology
Photo by Artem Podrez on Pexels.com

सिंथेटिक जीवशास्त्र, काही प्रमाणात, जीनोम संपादनासारखे आहे; कारण दोन्हीमध्ये जीवाचा अनुवांशिक कोड बदलणे समाविष्ट आहे. तथापि, तो बदल कसा केला जातो; यावर आधारित या दोन दृष्टिकोनांमध्ये फरक आहे.

सिंथेटिक बायोलॉजीमध्ये, शास्त्रज्ञ सामान्यत: डीएनएचे लांब पट्टे एकत्र जोडतात; आणि त्यांना जीवाच्या जीनोममध्ये घालतात. डीएनएचे हे संश्लेषित तुकडे जीन्स असू शकतात; जे इतर जीवांमध्ये आढळतात किंवा ते पूर्णपणे नवीन असू शकतात.

परंतु जीनोम संपादनामध्ये, शास्त्रज्ञ सामान्यत: जीवाच्या स्वतःच्या डीएनएमध्ये; लहान बदल करण्यासाठी साधने वापरतात. जीनोम एडिटिंग टूल्सचा वापर; जीनोममधील डीएनएचा छोटा भाग हटवण्यासाठी किंवा जोडण्यासाठी केला जाऊ शकतो.

पार्श्वभूमी (Know About Synthetic Biology)

2010 मध्ये क्रेग व्हेंटर इन्स्टिट्यूट, यूएस द्वारे; ‘सिंथिया’ नावाचे पहिले कृत्रिम जीवन तयार केले गेले. त्यानंतर, नऊ वर्षांपेक्षा कमी कालावधीत, सिंथेटिक जीवशास्त्राने; शास्त्रज्ञांची कल्पना पकडली आणि उद्योगाची बाजारपेठ 2016 मध्ये $11 अब्जपर्यंत गेली, जी पुढे 2025 पर्यंत $100 अब्जपर्यंत वाढण्याची अपेक्षा आहे.

सिंथेटिक बायोलॉजी (Know About Synthetic Biology)

Know About Synthetic Biology
Photo by Martin Lopez on Pexels.com

मानकीकृत जैविक भाग- नवीन जैविक प्रणाली तयार करण्यासाठी वापरले जाऊ शकणारे; प्रमाणित जीनोमिक भाग ओळखा आणि त्यांचे वर्गीकरण करा.

उपयोजित प्रथिने डिझाइन- विद्यमान जैविक भागांची पुनर्रचना करा; आणि नवीन प्रक्रियांसाठी नैसर्गिक प्रथिने कार्यांचा संच विस्तारित करा. उदा., बीटा-कॅरोटीन (सामान्यत: गाजरांशी संबंधित असलेले पोषक); तयार करण्यासाठी सुधारित तांदूळ, जे व्हिटॅमिन ए ची कमतरता टाळते.

वाचा: Diploma in Event Management | डिप्लोमा इन इव्हेंट मॅनेजमेंट

नैसर्गिक उत्पादनांचे संश्लेषण- नैसर्गिक उत्पादनांचे जटिल मल्टीस्टेप उत्पादन करण्यासाठी; सर्व आवश्यक एंजाइम आणि जैविक कार्ये तयार करण्यासाठी अभियंता सूक्ष्मजीव. उदा., पाणी, माती आणि हवेतील प्रदूषकांना स्वच्छ करण्यासाठी; बायोरिमेडिएशन (पर्यावरणातील दूषित घटकांना कमी विषारी स्वरुपात कमी करण्यासाठी; जिवंत सूक्ष्मजीवांचा वापर) वापरण्यात आलेले सूक्ष्मजीव.

सिंथेटिक जीनोमिक्स- नैसर्गिक जीवाणूसाठी ‘साधा’ जीनोम डिझाइन; आणि तयार करा. उदा. परफ्युमर्स लक्झरी सुगंध तयार करण्यासाठी वापरत असलेल्या; वास्तविक गुलाबांसाठी पर्यावरणास अनुकूल आणि टिकाऊ पर्याय; म्हणून गुलाब तेलाचे उत्पादन करण्यासाठी यीस्ट इंजिनियर केलेले आहे.

वाचा: Diploma in Dental Hygienist After 12th | डेंटल हायजिनिस्ट

वर्तमान ट्रेंड व जागतिक परिस्थिती

laboratory scientist doing a research
Photo by RODNAE Productions on Pexels.com

UN कन्व्हेन्शन ऑन बायोलॉजिकल डायव्हर्सिटी (CBD) च्या तत्वाखाली तब्बल 196 देश; संवर्धन आणि शाश्वत वापरावर होणाऱ्या परिणामांच्या संदर्भात; कृत्रिम जीवशास्त्राला सामोरे जाण्यासाठी; जागतिक फ्रेमवर्क प्रदान करण्यासाठी; चार वर्षांहून अधिक काळ काम करत आहेत. वाचा: Ultrasonography the best option for a career | सोनोग्राफी

या चर्चेचे परिणाम सिंथेटिक जीवशास्त्राची व्याख्या आणि कृत्रिम जीवशास्त्र उत्पादने आणि सजीवांवर सजीव (किंवा अनुवांशिकदृष्ट्या) सुधारित जीवांप्रमाणेच उपचार करण्यासाठी; जागतिक धोरण-निर्धारण निर्णयांवर प्रकाश टाकतात.

वाचा: A Complete Guidance of Pharmacy Courses 2022 | फार्मसी कोर्स

गेल्या काही वर्षांत, जपानचे या तंत्रज्ञानातील संशोधन; आणि विकास अभूतपूर्व आहे. तसेच युरोपमध्ये, या तंत्रज्ञानाच्या दूरदृष्टी मूल्यांकनाने; वास्तविक संधींचे घटक आभासी समस्यांच्या बरोबरीने आणले आहेत.

परंतु, कोण काय, कसे, किती आणि कोणत्या धोरणानुसार तंत्रज्ञानाचे व्यावसायिकीकरण केव्हा केले जाईल; याची कोणतीही एकत्रित माहिती अद्याप उपलब्ध नाही. वाचा: Diploma in Hospital and Health Management | पीजी डिप्लोमा

भारतीय परिस्थिती (Know About Synthetic Biology)

people harvesting in a vegetable plantation
Photo by Dolland Siwalette on Pexels.com

भारताने देशाच्या फायद्यासाठी उदयोन्मुख विज्ञानाचा उपयोग करण्यासाठी; 1986 मध्ये जैवतंत्रज्ञान विभागाची स्थापना केली. तथापि, भारताला शेतीसारख्या क्षेत्रात अनुवांशिक बदल तंत्रज्ञानाला कसे सामोरे जावे लागेल; यावर स्पष्टता आणि एकमताचा दीर्घकाळ अभाव आहे. वाचा: Skill Development Courses in India for Students |कौशल्य विकास

एकीकडे, जे हे नवीन तंत्रज्ञान विकसित करत आहेत; ते अशा तंत्रज्ञानाच्या वापर आणि संरक्षणाबाबत; भारताच्या बदलत्या भूमिकेबद्दल सावध आहेत. तर दुसरीकडे, तंत्रज्ञानाचा वापर न करता उत्पादकता कशी वाढवायची; हे समजून घेण्यात शेतकरी पूर्णपणे तोट्यात आहेत. वाचा: Diploma in Dental Mechanics After 12th | दंतचिकित्सा डिप्लोमा

अगदी पर्यावरण, वने आणि हवामान बदल मंत्रालय; अशा नवीन तंत्रज्ञानाच्या व्यापारीकरणासाठी मान्यता मिळविण्यासाठी प्रयत्नशील आहे. वाचा: B.Sc. in Applied Science | अप्लाइड सायन्समध्ये बी.एस्सी.

सिंथेटिक बायोलॉजीचे नैतिक आणि सामाजिक परिणाम

Know About Synthetic Biology
Photo by Chokniti Khongchum on Pexels.com

संपूर्ण जीनोमचे संश्लेषण करण्याचा प्रस्ताव मांडणारे प्रकल्प समाजासाठी संभाव्य हानी; आणि फायद्यांबद्दल महत्त्वाचे नैतिक प्रश्न उपस्थित करतात. सिंथेटिक जीवशास्त्राशी संबंधित अनेक नैतिक प्रश्न हे; जीनोम संपादनाशी संबंधित नैतिक चर्चांसारखेच आहेत, जसे की:

कृत्रिम जीवशास्त्र तंत्राने जीवांची पुनर्रचना करुन; मानव नैतिक सीमा ओलांडत आहेत का? सिंथेटिक बायोलॉजीमुळे रोगांवर नवीन उपचार मिळत असतील; तर आपल्या समाजात कोणाला ते उपलब्ध होईल? परिसंस्थेमध्ये सुधारित जीवांचा परिचय करुन दिल्याने; पर्यावरणावर काय परिणाम होतात? वाचा: Know About Diploma in Orthopaedics | ऑर्थोपेडिक्स डिप्लोमा

मानवी जीनोम प्रकल्पाच्या सुरुवातीपासूनच; असे नैतिक प्रश्न संशोधनाचा विषय आहेत; आणि तंत्रज्ञान विकसित होऊन बदलत असताना त्यावर संशोधन होत राहील. वाचा: Career Opportunities in the Science Stream |विज्ञान करिअर संधी

भविष्यातील मार्ग (Know About Synthetic Biology)

Know About Synthetic Biology
Photo by ThisIsEngineering on Pexels.com

बायोएथिक्समधील अग्रगण्य आवाजांनी उदयोन्मुख सिंथेटिक जीवशास्त्र आणि जीनोम संपादन तंत्रज्ञानाच्या फायद्यांचा प्रभावीपणे उपयोग करण्यासाठी; सार्वजनिक सहभाग आणि संवाद वाढवण्याची गरज व्यक्त केली आहे.

भारताने सिंथेटिक बायोलॉजी; धोरण आणि नियामक दोन्हीवर औपचारिकपणे आपली राष्ट्रीय रणनीती तयार करणे बाकी आहे. या संदर्भात, भारताचे धोरण आणि नियामक फ्रेमवर्क; यासारख्या मुद्द्यांवर लक्ष केंद्रित करणे आवश्यक आहे.

वाचा: Know the Importance of Synthetic Biology | सिंथेटिक बायोलॉजी

भविष्यातील संशोधनासाठी खाजगी क्षेत्रासाठी मार्गदर्शन आणि संबंधित धोरणात्मक चौकटींशी संबंधित सर्व बाबी; विचारात घेतल्या जातील. निरीक्षण केल्याप्रमाणे, सिंथेटिक जीवशास्त्राचा वापर करून; उत्पादन विकासावर लक्ष केंद्रित करण्यासाठी खाजगी क्षेत्र जे हस्तक्षेप करत आहे ते लक्षात येण्याजोगे आहेत; त्यात समाविष्ट बौद्धिक मालमत्ता अधिकार; पर्यावरण आणि सामाजिक-अर्थशास्त्राशी संबंधित मुद्द्यांचा विचार करुन; भारत या तंत्रज्ञानाच्या विकासाचे आणि वापराचे नियमन कसे करेल.

इतर कोणत्याही तंत्रज्ञानाप्रमाणे, सिंथेटिक जीवशास्त्र (Know About Synthetic Biology) हे संभाव्य सकारात्मक आणि नकारात्मक प्रभावांसह; एक उदयोन्मुख विज्ञान आहे. विज्ञान वास्तविक आहे; आणि त्याचे उपयोग विविध आहेत. तथापि, सिंथेटिक जीवशास्त्राशी संबंधित संभाव्य हानी आणि फायदे; यावर लक्ष देणे आवश्यक आहे.

वाचा: Bachelor of Science in Audiology | ऑडिओलॉजीमध्ये बीएस्सी

तांत्रिक दूरदृष्टी मध्ये केवळ तंत्रज्ञान आणि त्यांचे अनुप्रयोगच नाही; तर संबंधित सार्वजनिक धोरणे आणि सामाजिक आव्हाने देखील समाविष्ट आहेत. भारतासारखे देश अशा प्रकारे द्विधा स्थितीत आहेत; जिथे उद्योग अशा तंत्रज्ञानावर जवळजवळ कोणतेही नियामक किंवा धोरण निरीक्षण नसताना; विकसित जीव आणि उत्पादनांमध्ये गुंतवणूक करुन पुढे जात आहेत.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know the early life of Lord Ram

Know the early life of Lord Ram | श्रीरामाचे प्रारंभिक जीवन

Know the early life of Lord Ram | प्रभू श्री रामाचे प्रारंभिक जीवन, रामनाम नामकरण, प्रभु श्रीराम एक महापुरुष, राम ...
Read More
person holding black tube

Know all about Diabetes | मधुमेहाविषयी सर्व काही

Know all about Diabetes | मधुमेहाविषयी सर्व काही जाणून घ्या, भविष्यातील धोके टाळण्यासाठी तुम्हाला मधुमेहाबद्दल काही गोष्टी माहित असणे आवश्यक ...
Read More
Popular Varieties of Mangoes in India

Popular Varieties of Mangoes in India | आंब्याचे प्रकार

Popular Varieties of Mangoes in India | भारतातील प्रसिद्ध आंब्याच्या जाती, त्यांची वैशिष्टये, उत्पन्न विभाग आणि आंब्याचा प्रकार कसा ओळखायचा ...
Read More
The Deadliest Places in the World

The Deadliest Places in the World | प्राणघातक ठिकाणे

The Deadliest Places in the World | जगातील सर्वात प्राणघातक ठिकाणे, जी साहसी पर्यटकांना आकर्षित करतात अशा 11 ठिकाणांविषयी जाणून ...
Read More
Online Teaching and LearningOnline Teaching and Learning

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन शिक्षण

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन टिचींग, ऑनलाइन शिकवणाऱ्या शिक्षकांनी शिक्षण अधिक मनोरंजक आणि आकर्षक बनवण्यासाठी त्यांच्या बोटांच्या टोकावर असलेला ...
Read More
a woman in white long sleeves holding flowers

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना असे सामोरे जा

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना सामोरे जाण्याचे सर्वोत्तम मार्ग. मुरुमाचे विविध प्रकार असून, प्रत्येकाला सामोरे जाण्याचे ...
Read More
Strange facts about the human body

Strange facts about the human body | मानवी शरीर तथ्ये

Strange facts about the human body | मानवी शरीराबद्दल 105 मजेदार, अद्भुत आणि विचित्र तथ्ये आहेत, जी तुम्हाला जाणून घ्यायला ...
Read More
How to Manage Time at Work

How to Manage Time at Work | कामाचे वेळ व्यवस्थापन

How to Manage Time at Work | कामाच्या ठिकाणी वेळेचे व्यवस्थापन करण्यासाठी काय केले पाहिजे; या विषयी सविस्तर माहिती या ...
Read More
Know the Amazing Benefits of Amla

Know the Amazing Benefits of Amla | आवळयाचे फायदे

Know the Amazing Benefits of Amla | या सुपरफ्रूटचा आहारात ताज्या किंवा वाळलेल्या स्वरुपात समावेश केल्यास त्वचा, केस आणि एकूणच ...
Read More
How to avoid NFT Scams?

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत, एनएफटी म्हणजे काय? एनएफटीचे धोके काय आहेत? सर्वात सामान्य एनएफटी ...
Read More
Spread the love