Skip to content
Marathi Bana » Posts » Never commit mistakes on WhatsApp | या चुका टाळा

Never commit mistakes on WhatsApp | या चुका टाळा

Never commit mistakes on WhatsApp

Never commit mistakes on ‘WhatsApp’ otherwise, jail can happen | या चुका ‘व्हॉटसॲपवर’ कधीही करु नका अन्यथा तुरुंवास होऊ शकतो.

लॉकडाउन काळात अनेक लोक आपआपल्या घरी सुरक्षित आहेत. पण वेळ जात नाही, त्यासाठी सोशल मीडियावर मोबाईलच्या माध्यमातून एकमेकांच्या संपर्कात राहतात. एकमेकांना प्रत्यक्ष न भेटता संपर्कात राहण्यासाठी WhatApp चा सर्वात जास्त वापर केला जात आहे. त्यामध्ये मेसेज द्वारे चॅटिंग, मीडिया फाईल्स पाठवणे, ऑडिओ कॉल, व्हिडीओ कॉलिंगद्वारे एकमेकांशी गप्पा मारत WhatApp वर आपला वेळ घालवत असतात. अशातच चूका हाकण्याची commit mistakes शक्यता अधिक असते. (Never commit mistakes on WhatsApp otherwise jail can happen.)

कोरोना व्हायरसच्या वेळी बनावट बातम्या टाकणे किंवा पसरवणे

Never commit mistakes on WhatsApp-syringe and pills on blue background
Never commit mistakes on WhatsApp-Photo by Miguel Á. Padriñán on Pexels.com

लॉकडाऊनच्या काही दिवसांतच, ब-याच संख्येने परप्रांतीय कामगार; आपले कामकाजाची जागा सोडून पायी पायपीट करुन ते आपल्या घरी गेले. घरी परत जाण्याच्या प्रयत्नात; 22 परप्रांतीय कामगारांचा मृत्यू झाला. अशाच प्रकारे, लॉकडाउनमध्ये रेल्वे सेवा पुन्हा सुरु झाल्याच्या बातम्या ऐकताच; हजारो प्रवासी मुंबईच्या वांद्रे रेल्वे स्थानकावर जमले. इतक्या मोठया प्रमाणात लोक जमण्याचे करण म्हणजे बनावट बातमी. “लॉकडाउन तीन महिन्यांहून अधिक काळ टिकेल; या बनावट बातमीमुळे दहशत निर्माण झाली” आणि त्यामुळे लोकांनी; गावी जाण्यासाठी एकच गर्दी केली. अशा या फेक बातमीचा लोकांच्या आरोग्यावर गंभीर परिणाम होऊ शकतो. (Never commit mistakes on WhatsApp otherwise jail can happen.) वाचा: How to make AC at home without electricity |विजेशिवाय एसी चालू

बनावट बातम्या पसरवणे (Never commit mistakes on WhatsApp)

Never commit mistakes on WhatsApp-cheerful young woman screaming into megaphone
Never commit mistakes on WhatsApp-Photo by Andrea Piacquadio on Pexels.com

2019 मध्ये कोठेतरी 500 दशलक्षांचा टप्पा ओलांडला गेलेल्या भारतातील इंटरनेट वापरकर्त्यांची संपूर्ण संख्या पाहता; आपण यात सापडले जाणार नाही असे लबाडांना वाटते. परंतू कोणत्याही निष्कर्षापर्यंत जाण्यापूर्वी; हे समजून घ्या की नंतर आपण बनावट असल्याचे उघड झाल्यास; आपण कोणतीही बातमी सामायिक केल्यास; काय चूक होऊ शकते. आयपीसी आणि इतर कायद्यांचे वेगवेगळे विभाग आहेत; जे चुकीची माहिती सामायिकरण नियंत्रित करतात. जर एखादी व्यक्ती एखादा खोटा संदेश तयार करते; म्हणजेच खोटा इलेक्ट्रॉनिक रेकॉर्ड, तर तो कायद्यानुसार दोषी असेल. वाचा: Most Indian fans have 3 blades Why? | सीलिंग फॅनला 3 पाते का?

नंतर कायदा माहित नसण्याची विनवणी करणे ही एक गोष्ट आहे; जी कायदा माफ करत नाही. आता, बनावट बातम्या, खोटी माहिती द्वारे प्रज्वलित केलेली आग; रोखण्याच्या उद्देशाने विविध कायदे तयार केले गेले आहेत. सोयीसाठी, कायद्यांना दोन भागांमध्ये विभागणे श्रेयस्कर आहे; संज्ञानात्मक गुन्हे आणि अज्ञात गुन्हेगारी. संदर्भासाठी, संज्ञेय गुन्हे हे असे गुन्हे आहेत ज्यात पोलिस गुन्हेगारास वॉरंटशिवाय अटक करु शकतात.

कलम 188 आयपीसी (Never commit mistakes on WhatsApp)

भारतात कोरोनाव्हायरसच्या घटनांचा प्रादुर्भाव होण्यापासून, विविध राज्यांनी महामारी रोग अधिनियम, 1897 च्या तरतुदींची मागणी केली; आणि रोगाचा सामना करण्यासाठी मार्गदर्शक तत्त्वे तयार केली. असेच एक उदाहरण घेत दिल्ली सरकार; ‘दिल्ली महामारी रोग, कोविड -19 नियमन, 2020’ घेऊन आली. या नियमांचे नियम 6 अतिशय स्पष्ट रीतीने नमूद करते की,

“कोणतीही व्यक्ती व संस्था आरोग्य व कुटुंब कल्याण विभाग, सरकारच्या पूर्वपरवानगीशिवाय; कोविड -19 संबंधित माहितीसाठी कोणतेही प्रिंट किंवा इलेक्ट्रॉनिक मीडिया वापरणार नाही. दिल्लीचे एनसीटी सीओव्हीडी -19 संबंधित कोणत्याही अफवा; किंवा अनधिकृत माहितीचा प्रसार टाळण्यासाठी हे आहे. जर कोणतीही व्यक्ती किंवा संस्था अशा प्रकारच्या क्रियाकलापांमध्ये गुंतलेली आढळली; तर या नियमांनुसार हा दंडनीय गुन्हा मानला जाईल. वाचा: WhatsApp New Privacy Policy 2021 | व्हॉटसॲपची नवीन पॉलिसी

या नियमांचे उल्लंघन केल्यामुळे एखाद्या व्यक्तीला आयपीसीच्या कलम 188 अन्वये जबाबदार धरता येईल. कोणतीही चुकीची माहिती सामायिक केल्यास मानवी जीवन, आरोग्य किंवा सुरक्षितता किंवा दंगा होण्याची शक्यता असल्याने, गुन्हेगारास सहा महिन्यांपर्यंतची कारावासाची शिक्षा (jail) किंवा एक हजार रुपयांपर्यंत दंड किंवा दोन्हीसह शिक्षा होऊ शकते. . हे लक्षात घेणे उचित आहे की अशा प्रकारच्या अवज्ञाने कोणतेही नुकसान करण्याचा हेतू असणे आवश्यक नसते, केवळ सरकारी सेवेच्या आदेशाचे उल्लंघन केल्याने अपराध्यास दोषी ठरविणे पुरेसे असते.

कलम 153, 153 ए आयपीसी (Never commit mistakes on WhatsApp)

अवज्ञा करण्याव्यतिरिक्त, जर एखादी व्यक्ती धर्म, वंश, भाषेच्या आधारावर किंवा अशा भिन्न गटांमधील सामंजस्यात अडथळा आणणा-या भिन्न गटांमधील शत्रुत्व वाढविणारी कोणतीही माहिती सामायिक करत असेल, तर त्या व्यक्तीवर आयपीसीच्या कलम 153 ए अंतर्गत गुन्हा दाखल केला जाऊ शकतो. वरील माहितीपैकी कोणत्याही कारणास्तव सामायिक केलेली माहिती भिन्न नसल्यास, परंतु असे असूनही जाणीवपूर्वक कोणालाही दंगली करण्यास उद्युक्त केल्यास गुन्हेगारावर आयपीसीच्या कलम 153 अन्वये गुन्हा दाखल केला जाऊ शकतो. अशा भडकवणा-या कारवायांना कारणीभूत ठरल्यास सहा महिन्यांपर्यंतची शिक्षा (jail) होऊ शकते. परंतु दंगा झाल्यास एक वर्षापर्यंत शिक्षा वाढू शकते. कलम 153 ए नुसार गुन्हेगारास तीन वर्षांपर्यंतची शिक्षा (jail) देखील होऊ शकते. वाचा: How to Check Oxygen Level Without Oximeter? | असे तपासा

कलम 269, 270, 336 आयपीसी (Never commit mistakes on WhatsApp)

कलम 269 आणि 270 हे लोकांची सुरक्षा आणि आरोग्य सुविधा यावर परिणाम करणा-या गुन्ह्यांच्या प्रकारात मोडतात. जर एखाद्या व्यक्तीने अशी माहिती सामायिक केली, ज्यामुळे जीवनासाठी धोकादायक असलेल्या संसर्गजन्य रोगाचा प्रसार होऊ शकतो. अशा व्यक्तीवर कलम 269 किंवा 270 आयपीसी अंतर्गत गुन्हा दाखल केला जाऊ शकतो. उदाहरणार्थ, एखाद्या व्यक्तीने असा संदेश दिला की दुपारी 2 नंतर सरकारची सर्व मार्गदर्शक तत्त्वे मागे घेण्यात येतील. एका विशिष्ट दिवशी आणि लोक सर्व सामाजिक अंतर उपायांकडे दुर्लक्ष करतात. जर हे कृत्य निष्काळजीपणाने केले असेल तर कलम 269 नुसार त्यास सहा महिने कारावास किंवा दंड किंवा दोघांनाही एकाचवेळी केले जाईल. जर हे कृत्य एखाद्या निर्दोष हेतूने केले गेले असेल तर कलम 270 लागू केला जाईल आणि त्यास दोन वर्षे तुरुंगवासाची शिक्षा किंवा दंड, किंवा दोन्ही होऊ शकते. (Never commit mistakes on WhatsApp otherwise jail can happen.) वाचा: Way to find a lost smartphone | ‘असा’ शोधा हरवलेला स्मार्ट फोन

व्हॉटसॲपवर आपण सुरक्षित राहण्यासाठी काय करावे?

Don’t commit mistakes- व्हॉटसॲपवर अनेक फॉर्वर्ड येत असतात; बरेच युजर्स त्या फॉरवर्डची कोणतिही शहानिशा न करता फॉर्वर्ड आलेले मेसेज; जसेच्या-तसे आणखी पुढे पाठवतात. यामध्ये फ्रॉड मेसेजचा समावेश असलेले अनेक मेसेज असू शकतात.; त्यामुळे व्हॉटसॲपवर पैसे डबल होण्यासारखे मेसेज; फ्रॉडस्किम चुकूनही पुढे पाठवू नका. अशा प्रकारच्या लिंक हॅकर्सकडून फ्रॉड करण्यासाठी पाठवलेल्या असू शकतात. (Never commit mistakes on WhatsApp otherwise jail can happen.)

वाचा: What an innovative app skype is! | स्काईप एक नाविन्यपूर्ण ॲप!

त्याशिवाय, व्हॉटसॲपवर अश्लील मेसेज किंवा धमकवणारे मेसेज; फॉर्वर्ड करु नका. व्हॉटसॲपवर खोटं-बनावट, फेक अकाउंट बनवून लोकांना त्रास देण्याचं कामही करु नका. WhatsApp वर फेक account उघडून त्याचा  वापर चुकीच्या मार्गाने केला तर, तो गुन्हा आहे. त्यामुळे असं करणं तुम्हाला धोक्यात टाकू शकतं. वाचा: Many languages, but app one | भाषा अनेक, पण ॲप एक

व्हॉटसॲपवर कोणत्याही धर्माबद्दलचे द्वेष पसरवणारे मेसेज पाठवू नका; तसेच कोणत्याही धर्माच्या धार्मिक स्थळांविषयी दवेष निर्माण होईल असे; दंगलीस कारणीभूत ठरणारे संदेश किंवा फोटो पाठवू नये. तुम्हाला आलेले फॉर्वर्ड संदेशही आणखी पुढे पाठवू नका; अन्यथा असे मेसेज केल्याप्रकरणी अटक व शिक्षाही होऊ शकते. वाचा: How hackers steal your data | हॅकर्स तुमचा डेटा कसा चोरतात?

हिंसेसाठी संवेदनशील विषयांवर खोट्या, फेक बातम्या पसरवणं; किंवा मल्टीमीडिया फाईल्स शेअर करणंदेखील मोठी समस्या निर्माण करु शकतं. त्यामुळे अशा कोणत्याही गोष्टी करणं टाळा; कोणताही मेसेज वाचल्याशिवाय कमेंट टाकू नका; सावध राहा आणि सुरक्षित राहा. उघडा डोळे बघा निट या धोरणाचा अवलंब केला तर आपण व्हॉटसॲपवर सुरक्षित राहाल.

Related Posts

Related Posts Categories

शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

“WhatsApp वरील ‘एक’ चूक पडेल भारी, अन करावी लागेल जेलची वारी” हा लेख आपणास कसा वाटला; या बद्दल आपला अभिप्राय व सूचना कमेंटमध्ये जरुर कळवा. आपला प्रतिसाद व सुभेच्छा आमच्यासाठी लाख मोलाच्या आहेत; त्या नवचैतन्य देतात व त्यामुळे नवीन लेख लिहिण्यास प्रेरणा मिळते. आपण हा लेख आपल्या मित्रांसोबत नक्की शेअर करा. धन्यवाद…!

Ganpati-8 Know all about Mahaganpati Ranjangaon

Ganpati-8 Know all about Mahaganpati Ranjangaon | महागणपती

Ganpati-8 Know all about Mahaganpati Ranjangaon | आठवा गणपती: रांजणगावचा श्री महागणपती, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, गणपती उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग ...
Ganpati-7 Know all about Vigneshwar Ozar

Ganpati-7 Know all about Vigneshwar Ozar | विघ्नेश्वर, ओझर

Ganpati-7 Know all about Vigneshwar Ozar | सातवा गणपती: ओझरचा विघ्नेश्वर, मंदिराचा इतिहास, आख्यायिका, रचना, गणेश मुर्ती, उत्सव, जवळची ठिकाणे ...
Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | गिरिजात्मज, लेण्याद्री

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | सहावा गणपती: लेण्याद्रीचा श्री गिरिजात्मज, गणपती मंदिर, आख्यायिका , उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग ...
What things give you energy?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात? फळे, फळभाज्या व पालेभाज्या, धान्य, बीन्स आणि शेंगा, पेये ...
Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | चिंतामणी थेऊर

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | पाचवा गणपती: थेऊरचा चिंतामणी, आख्यायिका, इतिहास, मंदिराची रचना, मंदिर उत्सव, जाण्याचे मार्ग व ...
Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | वरदविनायक, महाड

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | चौथा गणपती: महाडचा श्री वरदविनायक, वरदविनायक मंदिर, मंदिराचा इतिहास, आख्यायिका, मंदिराची रचना, मुर्ती ...
Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | बल्लाळेश्वर, पाली

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | तिसरा गणपती: बल्लाळेश्वर पाली, मंदिराचा इतिहास, बल्लाळेश्वराची मुर्ती, आख्यायिका, उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग, ...
Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक सिद्धटेक, धार्मिक महत्व, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, मंदिराची रचना, सिद्धिविनायकाची मूर्ती, उत्सव, मंदिराकडे ...
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची ...
What are daily good habits?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत? सवय ही वर्तनाची नित्यकृती आहे, ज्याची नियमितपणे पुनरावृत्ती होते ...
Spread the love