Skip to content
Marathi Bana » Posts » Never commit mistakes on WhatsApp | या चुका टाळा

Never commit mistakes on WhatsApp | या चुका टाळा

Never commit mistakes on WhatsApp

Never commit mistakes on ‘WhatsApp’ otherwise, jail can happen | या चुका ‘व्हॉटसॲपवर’ कधीही करु नका अन्यथा तुरुंवास होऊ शकतो.

लॉकडाउन काळात अनेक लोक आपआपल्या घरी सुरक्षित आहेत. पण वेळ जात नाही, त्यासाठी सोशल मीडियावर मोबाईलच्या माध्यमातून एकमेकांच्या संपर्कात राहतात. एकमेकांना प्रत्यक्ष न भेटता संपर्कात राहण्यासाठी WhatApp चा सर्वात जास्त वापर केला जात आहे. त्यामध्ये मेसेज द्वारे चॅटिंग, मीडिया फाईल्स पाठवणे, ऑडिओ कॉल, व्हिडीओ कॉलिंगद्वारे एकमेकांशी गप्पा मारत WhatApp वर आपला वेळ घालवत असतात. अशातच चूका हाकण्याची commit mistakes शक्यता अधिक असते. (Never commit mistakes on WhatsApp otherwise jail can happen.)

कोरोना व्हायरसच्या वेळी बनावट बातम्या टाकणे किंवा पसरवणे

Never commit mistakes on WhatsApp-syringe and pills on blue background
Never commit mistakes on WhatsApp-Photo by Miguel Á. Padriñán on Pexels.com

लॉकडाऊनच्या काही दिवसांतच, ब-याच संख्येने परप्रांतीय कामगार; आपले कामकाजाची जागा सोडून पायी पायपीट करुन ते आपल्या घरी गेले. घरी परत जाण्याच्या प्रयत्नात; 22 परप्रांतीय कामगारांचा मृत्यू झाला. अशाच प्रकारे, लॉकडाउनमध्ये रेल्वे सेवा पुन्हा सुरु झाल्याच्या बातम्या ऐकताच; हजारो प्रवासी मुंबईच्या वांद्रे रेल्वे स्थानकावर जमले. इतक्या मोठया प्रमाणात लोक जमण्याचे करण म्हणजे बनावट बातमी. “लॉकडाउन तीन महिन्यांहून अधिक काळ टिकेल; या बनावट बातमीमुळे दहशत निर्माण झाली” आणि त्यामुळे लोकांनी; गावी जाण्यासाठी एकच गर्दी केली. अशा या फेक बातमीचा लोकांच्या आरोग्यावर गंभीर परिणाम होऊ शकतो. (Never commit mistakes on WhatsApp otherwise jail can happen.) वाचा: How to make AC at home without electricity |विजेशिवाय एसी चालू

बनावट बातम्या पसरवणे (Never commit mistakes on WhatsApp)

Never commit mistakes on WhatsApp-cheerful young woman screaming into megaphone
Never commit mistakes on WhatsApp-Photo by Andrea Piacquadio on Pexels.com

2019 मध्ये कोठेतरी 500 दशलक्षांचा टप्पा ओलांडला गेलेल्या भारतातील इंटरनेट वापरकर्त्यांची संपूर्ण संख्या पाहता; आपण यात सापडले जाणार नाही असे लबाडांना वाटते. परंतू कोणत्याही निष्कर्षापर्यंत जाण्यापूर्वी; हे समजून घ्या की नंतर आपण बनावट असल्याचे उघड झाल्यास; आपण कोणतीही बातमी सामायिक केल्यास; काय चूक होऊ शकते. आयपीसी आणि इतर कायद्यांचे वेगवेगळे विभाग आहेत; जे चुकीची माहिती सामायिकरण नियंत्रित करतात. जर एखादी व्यक्ती एखादा खोटा संदेश तयार करते; म्हणजेच खोटा इलेक्ट्रॉनिक रेकॉर्ड, तर तो कायद्यानुसार दोषी असेल. वाचा: Most Indian fans have 3 blades Why? | सीलिंग फॅनला 3 पाते का?

नंतर कायदा माहित नसण्याची विनवणी करणे ही एक गोष्ट आहे; जी कायदा माफ करत नाही. आता, बनावट बातम्या, खोटी माहिती द्वारे प्रज्वलित केलेली आग; रोखण्याच्या उद्देशाने विविध कायदे तयार केले गेले आहेत. सोयीसाठी, कायद्यांना दोन भागांमध्ये विभागणे श्रेयस्कर आहे; संज्ञानात्मक गुन्हे आणि अज्ञात गुन्हेगारी. संदर्भासाठी, संज्ञेय गुन्हे हे असे गुन्हे आहेत ज्यात पोलिस गुन्हेगारास वॉरंटशिवाय अटक करु शकतात.

कलम 188 आयपीसी (Never commit mistakes on WhatsApp)

भारतात कोरोनाव्हायरसच्या घटनांचा प्रादुर्भाव होण्यापासून, विविध राज्यांनी महामारी रोग अधिनियम, 1897 च्या तरतुदींची मागणी केली; आणि रोगाचा सामना करण्यासाठी मार्गदर्शक तत्त्वे तयार केली. असेच एक उदाहरण घेत दिल्ली सरकार; ‘दिल्ली महामारी रोग, कोविड -19 नियमन, 2020’ घेऊन आली. या नियमांचे नियम 6 अतिशय स्पष्ट रीतीने नमूद करते की,

“कोणतीही व्यक्ती व संस्था आरोग्य व कुटुंब कल्याण विभाग, सरकारच्या पूर्वपरवानगीशिवाय; कोविड -19 संबंधित माहितीसाठी कोणतेही प्रिंट किंवा इलेक्ट्रॉनिक मीडिया वापरणार नाही. दिल्लीचे एनसीटी सीओव्हीडी -19 संबंधित कोणत्याही अफवा; किंवा अनधिकृत माहितीचा प्रसार टाळण्यासाठी हे आहे. जर कोणतीही व्यक्ती किंवा संस्था अशा प्रकारच्या क्रियाकलापांमध्ये गुंतलेली आढळली; तर या नियमांनुसार हा दंडनीय गुन्हा मानला जाईल. वाचा: WhatsApp New Privacy Policy 2021 | व्हॉटसॲपची नवीन पॉलिसी

या नियमांचे उल्लंघन केल्यामुळे एखाद्या व्यक्तीला आयपीसीच्या कलम 188 अन्वये जबाबदार धरता येईल. कोणतीही चुकीची माहिती सामायिक केल्यास मानवी जीवन, आरोग्य किंवा सुरक्षितता किंवा दंगा होण्याची शक्यता असल्याने, गुन्हेगारास सहा महिन्यांपर्यंतची कारावासाची शिक्षा (jail) किंवा एक हजार रुपयांपर्यंत दंड किंवा दोन्हीसह शिक्षा होऊ शकते. . हे लक्षात घेणे उचित आहे की अशा प्रकारच्या अवज्ञाने कोणतेही नुकसान करण्याचा हेतू असणे आवश्यक नसते, केवळ सरकारी सेवेच्या आदेशाचे उल्लंघन केल्याने अपराध्यास दोषी ठरविणे पुरेसे असते.

कलम 153, 153 ए आयपीसी (Never commit mistakes on WhatsApp)

अवज्ञा करण्याव्यतिरिक्त, जर एखादी व्यक्ती धर्म, वंश, भाषेच्या आधारावर किंवा अशा भिन्न गटांमधील सामंजस्यात अडथळा आणणा-या भिन्न गटांमधील शत्रुत्व वाढविणारी कोणतीही माहिती सामायिक करत असेल, तर त्या व्यक्तीवर आयपीसीच्या कलम 153 ए अंतर्गत गुन्हा दाखल केला जाऊ शकतो. वरील माहितीपैकी कोणत्याही कारणास्तव सामायिक केलेली माहिती भिन्न नसल्यास, परंतु असे असूनही जाणीवपूर्वक कोणालाही दंगली करण्यास उद्युक्त केल्यास गुन्हेगारावर आयपीसीच्या कलम 153 अन्वये गुन्हा दाखल केला जाऊ शकतो. अशा भडकवणा-या कारवायांना कारणीभूत ठरल्यास सहा महिन्यांपर्यंतची शिक्षा (jail) होऊ शकते. परंतु दंगा झाल्यास एक वर्षापर्यंत शिक्षा वाढू शकते. कलम 153 ए नुसार गुन्हेगारास तीन वर्षांपर्यंतची शिक्षा (jail) देखील होऊ शकते. वाचा: How to Check Oxygen Level Without Oximeter? | असे तपासा

कलम 269, 270, 336 आयपीसी (Never commit mistakes on WhatsApp)

कलम 269 आणि 270 हे लोकांची सुरक्षा आणि आरोग्य सुविधा यावर परिणाम करणा-या गुन्ह्यांच्या प्रकारात मोडतात. जर एखाद्या व्यक्तीने अशी माहिती सामायिक केली, ज्यामुळे जीवनासाठी धोकादायक असलेल्या संसर्गजन्य रोगाचा प्रसार होऊ शकतो. अशा व्यक्तीवर कलम 269 किंवा 270 आयपीसी अंतर्गत गुन्हा दाखल केला जाऊ शकतो. उदाहरणार्थ, एखाद्या व्यक्तीने असा संदेश दिला की दुपारी 2 नंतर सरकारची सर्व मार्गदर्शक तत्त्वे मागे घेण्यात येतील. एका विशिष्ट दिवशी आणि लोक सर्व सामाजिक अंतर उपायांकडे दुर्लक्ष करतात. जर हे कृत्य निष्काळजीपणाने केले असेल तर कलम 269 नुसार त्यास सहा महिने कारावास किंवा दंड किंवा दोघांनाही एकाचवेळी केले जाईल. जर हे कृत्य एखाद्या निर्दोष हेतूने केले गेले असेल तर कलम 270 लागू केला जाईल आणि त्यास दोन वर्षे तुरुंगवासाची शिक्षा किंवा दंड, किंवा दोन्ही होऊ शकते. (Never commit mistakes on WhatsApp otherwise jail can happen.) वाचा: Way to find a lost smartphone | ‘असा’ शोधा हरवलेला स्मार्ट फोन

व्हॉटसॲपवर आपण सुरक्षित राहण्यासाठी काय करावे?

Don’t commit mistakes- व्हॉटसॲपवर अनेक फॉर्वर्ड येत असतात; बरेच युजर्स त्या फॉरवर्डची कोणतिही शहानिशा न करता फॉर्वर्ड आलेले मेसेज; जसेच्या-तसे आणखी पुढे पाठवतात. यामध्ये फ्रॉड मेसेजचा समावेश असलेले अनेक मेसेज असू शकतात.; त्यामुळे व्हॉटसॲपवर पैसे डबल होण्यासारखे मेसेज; फ्रॉडस्किम चुकूनही पुढे पाठवू नका. अशा प्रकारच्या लिंक हॅकर्सकडून फ्रॉड करण्यासाठी पाठवलेल्या असू शकतात. (Never commit mistakes on WhatsApp otherwise jail can happen.)

वाचा: What an innovative app skype is! | स्काईप एक नाविन्यपूर्ण ॲप!

त्याशिवाय, व्हॉटसॲपवर अश्लील मेसेज किंवा धमकवणारे मेसेज; फॉर्वर्ड करु नका. व्हॉटसॲपवर खोटं-बनावट, फेक अकाउंट बनवून लोकांना त्रास देण्याचं कामही करु नका. WhatsApp वर फेक account उघडून त्याचा  वापर चुकीच्या मार्गाने केला तर, तो गुन्हा आहे. त्यामुळे असं करणं तुम्हाला धोक्यात टाकू शकतं. वाचा: Many languages, but app one | भाषा अनेक, पण ॲप एक

व्हॉटसॲपवर कोणत्याही धर्माबद्दलचे द्वेष पसरवणारे मेसेज पाठवू नका; तसेच कोणत्याही धर्माच्या धार्मिक स्थळांविषयी दवेष निर्माण होईल असे; दंगलीस कारणीभूत ठरणारे संदेश किंवा फोटो पाठवू नये. तुम्हाला आलेले फॉर्वर्ड संदेशही आणखी पुढे पाठवू नका; अन्यथा असे मेसेज केल्याप्रकरणी अटक व शिक्षाही होऊ शकते. वाचा: How hackers steal your data | हॅकर्स तुमचा डेटा कसा चोरतात?

हिंसेसाठी संवेदनशील विषयांवर खोट्या, फेक बातम्या पसरवणं; किंवा मल्टीमीडिया फाईल्स शेअर करणंदेखील मोठी समस्या निर्माण करु शकतं. त्यामुळे अशा कोणत्याही गोष्टी करणं टाळा; कोणताही मेसेज वाचल्याशिवाय कमेंट टाकू नका; सावध राहा आणि सुरक्षित राहा. उघडा डोळे बघा निट या धोरणाचा अवलंब केला तर आपण व्हॉटसॲपवर सुरक्षित राहाल.

Related Posts

Related Posts Categories

शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

“WhatsApp वरील ‘एक’ चूक पडेल भारी, अन करावी लागेल जेलची वारी” हा लेख आपणास कसा वाटला; या बद्दल आपला अभिप्राय व सूचना कमेंटमध्ये जरुर कळवा. आपला प्रतिसाद व सुभेच्छा आमच्यासाठी लाख मोलाच्या आहेत; त्या नवचैतन्य देतात व त्यामुळे नवीन लेख लिहिण्यास प्रेरणा मिळते. आपण हा लेख आपल्या मित्रांसोबत नक्की शेअर करा. धन्यवाद…!

Know the early life of Lord Ram

Know the early life of Lord Ram | श्रीरामाचे प्रारंभिक जीवन

Know the early life of Lord Ram | प्रभू श्री रामाचे प्रारंभिक जीवन, रामनाम नामकरण, प्रभु श्रीराम एक महापुरुष, राम ...
Read More
person holding black tube

Know all about Diabetes | मधुमेहाविषयी सर्व काही

Know all about Diabetes | मधुमेहाविषयी सर्व काही जाणून घ्या, भविष्यातील धोके टाळण्यासाठी तुम्हाला मधुमेहाबद्दल काही गोष्टी माहित असणे आवश्यक ...
Read More
Popular Varieties of Mangoes in India

Popular Varieties of Mangoes in India | आंब्याचे प्रकार

Popular Varieties of Mangoes in India | भारतातील प्रसिद्ध आंब्याच्या जाती, त्यांची वैशिष्टये, उत्पन्न विभाग आणि आंब्याचा प्रकार कसा ओळखायचा ...
Read More
The Deadliest Places in the World

The Deadliest Places in the World | प्राणघातक ठिकाणे

The Deadliest Places in the World | जगातील सर्वात प्राणघातक ठिकाणे, जी साहसी पर्यटकांना आकर्षित करतात अशा 11 ठिकाणांविषयी जाणून ...
Read More
Online Teaching and LearningOnline Teaching and Learning

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन शिक्षण

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन टिचींग, ऑनलाइन शिकवणाऱ्या शिक्षकांनी शिक्षण अधिक मनोरंजक आणि आकर्षक बनवण्यासाठी त्यांच्या बोटांच्या टोकावर असलेला ...
Read More
a woman in white long sleeves holding flowers

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना असे सामोरे जा

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना सामोरे जाण्याचे सर्वोत्तम मार्ग. मुरुमाचे विविध प्रकार असून, प्रत्येकाला सामोरे जाण्याचे ...
Read More
Strange facts about the human body

Strange facts about the human body | मानवी शरीर तथ्ये

Strange facts about the human body | मानवी शरीराबद्दल 105 मजेदार, अद्भुत आणि विचित्र तथ्ये आहेत, जी तुम्हाला जाणून घ्यायला ...
Read More
How to Manage Time at Work

How to Manage Time at Work | कामाचे वेळ व्यवस्थापन

How to Manage Time at Work | कामाच्या ठिकाणी वेळेचे व्यवस्थापन करण्यासाठी काय केले पाहिजे; या विषयी सविस्तर माहिती या ...
Read More
Know the Amazing Benefits of Amla

Know the Amazing Benefits of Amla | आवळयाचे फायदे

Know the Amazing Benefits of Amla | या सुपरफ्रूटचा आहारात ताज्या किंवा वाळलेल्या स्वरुपात समावेश केल्यास त्वचा, केस आणि एकूणच ...
Read More
How to avoid NFT Scams?

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत, एनएफटी म्हणजे काय? एनएफटीचे धोके काय आहेत? सर्वात सामान्य एनएफटी ...
Read More
Spread the love