Skip to content
Marathi Bana » Posts » Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले

Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले

Most Beautiful Flowers in the World

Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले; फुलांचे सौंदर्य, रंग, प्रकार, उगम व महत्व जाणून घ्या

सुंदर फुले ही निसर्गाच्या; सर्वात सुंदर निर्मितींपैकी एक आहे. फुले नेहमी आपल्या भावना; दर्शविण्यासाठी वापरले जातात. मी तुम्हाला एक प्रश्न विचारतो; जगातील सर्वात सुंदर फूल कोणते आहे? याचे उत्तर मला माहीत आहे; असे म्हटल्यावर तुम्ही गोंधळात पडला असाल; कारण सर्व फुले सुंदर दिसतात; आणि जगातील सर्वात सुंदर फुलांची यादी करणे खूप कठीण आहे. (Most Beautiful Flowers in the World)

फुलं हा एखाद्याच्या चेहऱ्यावर हसू आणण्याचा; सर्वात सोपा मार्ग आहे. फुलांचा वापर केवळ लग्नसमारंभ, पुजेसाठी, वर्धापनदिन; वाढदिवस किंवा विवाहसोहळ्यासाठी केला जात नाही; कारण त्यांचे सौंदर्य आणि सुगंधामुळे. वेगवेगळ्या प्रकारची औषधे बनवण्यासाठीही; फुलांचा वापर केला जातो. आम्ही येथे विविध गुणांनी संपन्न असलेल्या; जगातील सर्वात सुंदर फुलांची माहिती देत आहोत.

जगातील सर्वात सुंदर फुले

गुलाब (Most Beautiful Flowers in the World)

Rose
Photo by Pixabay on Pexels.com

गुलाब हे निःसंशयपणे जगातील सर्वात सुंदर फूल आहे; म्हणून तर त्याला फुलांचा राजा म्हणतात. या फुलांचा सुगंध आणि सौंदर्य; आपण सर्वांनी अनुभवले आहे. गुलाब हे अनेक वेगवेगळ्या रंगांमध्ये येते. लोकांनी गुलाबाचे वेगवेगळे रंग; वेगवेगळ्या भावनांमध्ये विभागले आहेत. जसे की प्रेमासाठी लाल गुलाब; मैत्रीसाठी पिवळा गुलाब इ. प्रसंग कोणताही असो पण; गुलाब हे त्यांच्या सौंदर्यामुळे आणि सुगंधामुळे त्याचा एक भाग असते.  

गुलाबाच्या सुमारे 2830 प्रजाती आहेत; आणि त्यात पांढरे, पिवळे, गुलाबी, लाल, नारिंगी; आणि अगदी हिरव्या रंगाच्या अनेक छटा आहेत. गुलाबाच्या जवळजवळ सर्व प्रजाती आशियामध्ये आढळतात; परंतु त्यापैकी काही उत्तर अमेरिका, काही युरोपियन प्रदेश; आणि वायव्य आफ्रिकेतील आहेत.

ऐतिहासिकदृष्ट्या, रोमन लोकांसाठी गुलाबांचे महत्त्व आहे; आणि ते सजावटीसाठी आणि गळ्यात माळा देखील वापरतात. 15 व्या शतकात, फुलाला “वॉर ऑफ द रोझेस” असे नाव देण्यात आले आहे; जेथे पांढरा गुलाब यॉर्कशायरचे प्रतीक आहे; आणि लाल गुलाब ब्रँडेड लँकेस्टर म्हणून प्रतीक आहे. हे जगातील सर्वोत्तम लग्नाच्या फुलांपैकी एक आहे.

वॉटर लिली

Most Beautiful Flowers in the World
Photo by Pixabay on Pexels.com

हे फुल सर्व जलीय फुलांची राणी म्हणून ओळखले जाते; वॉटर लिलीच्या जगात 70 वेगवेगळ्या प्रजाती आहेत. बहुतेक लोक या फुलाला जगातील सर्वात सुंदर फूल मानतात; यात आश्चर्य नाही!

ही फुले स्थिर, उथळ गोड्या पाण्यातील परिसंस्थेमध्ये वाढतात; आणि पाण्याचे तापमान संतुलित करुन; आणि उत्कृष्ट निवासस्थान प्रदान करुन; परिसंस्थेचे संरक्षण करण्यात मदत करतात. ही फुले वसंत ऋतूपासून शरद ऋतूपर्यंत फुलतात; आणि प्रत्येक फूल सकाळी उमलते; आणि संध्याकाळी बंद होते. तुम्ही त्यांना पांढरा, गुलाबी, नारिंगी, जांभळा आणि निळा यासह विविध रंगांमध्ये शोधू शकता.

कमळ (Most Beautiful Flowers in the World)

Lotus
Photo by Couleur on Pexels.com

ज्या तलावात कमळ उगवते; तो तलाव कितीही घाणेरडा असला तरी; या फुलाचे पहिले दर्शन तुमच्या चेहऱ्यावर झटपट चमक आणते. कमळाच्या फुलाच्या सौंदर्याकडे कोणीही दुर्लक्ष करु शकत नाही; जे बौद्धांसाठी एक पवित्र फूल मानले जाते. पवित्रता, सुसंवाद, देवत्व आणि कृपेचे प्रतीक आहे; ही फुले मुख्यतः गुलाबी आणि पांढ-या रंगात आढळतात; आणि त्यांच्या निरोगी वाढीसाठी पूर्ण सूर्यप्रकाशाची आवश्यकता असते. कमळाच्या मध्यवर्ती डोक्यासह आकर्षक, बहुस्तरीय पाकळ्या आहेत; आणि दोन्ही; फुले आणि पाने पाण्याच्या पृष्ठभागावर तरंगतात.

तरंगणारी सुंदर फुलांची वनस्पती; नेलुम्बो वंशातील आहे. कमळ हे भारत आणि व्हिएतनाम; या दोन्ही देशांचे राष्ट्रीय फूल आहे. विशेष म्हणजे कमळाची गुलाबी फुले; हे राष्ट्रीय प्रतीक आहे. त्याचे मूळ आशिया; आणि ऑस्ट्रेलियाचे आहे, तथापि, ते जलचर संस्कृतींमध्ये जगभरात असू शकते. सुंदर फुलांपैकी एक उथळ आणि गढूळ तलावांमध्ये दिसू शकते; जे थेट सूर्यप्रकाशाच्या संपर्कात येऊ शकतात.

कमळ हे थंड हवामानात टिकू शकत नाही; आणि ते 49 इंच उंचीपर्यंत पोहोचू शकते; आणि अंदाजे 10 फूटांपर्यंत पसरु शकते. फूल सकाळी उमलते आणि रात्री बंद होते; कमळाला सूर्याचे प्रतीक मानले जाते, ते त्याच्या वर्तनामुळे; जे दिवसाची सुरुवात आणि शेवट दर्शवते. कमळाच्या फुलाचा औषधी उद्योगातही उपयोग होतो; हे स्नायू उबळ आणि वेदना उपचारांसाठी वापरले जाते.

कमळाच्या फुलाला एक गुप्त अर्थ आणि महत्त्व आहे; ज्यामुळे ते एक पवित्र सौंदर्य बनते. इतर फुलांच्या वनस्पतींप्रमाणे; कमळाचे जीवन चक्र वेगळे असते. मुळे चिखलात अडकल्याने, हे फूल रात्री पाण्यात बुडते आणि दुसऱ्या दिवशी सकाळी पुन्हा फुलते; स्वच्छ चमकते. म्हणूनच अनेक संस्कृतींमध्ये, कमळाचे महत्त्व पुनर्जन्म, पुनरुत्थान; आणि आध्यात्मिक ज्ञानाचे आहे.

ब्रम्ह कमळ

Most Beautiful Flowers in the World

या फुलांची रोपटी नामशेष होण्याच्या मार्गावर आहेत; म्हणून ते खूप महाग आहेत. ते सहसा श्रीलंकेच्या जंगलात आढळतात; आणि ते फक्त रात्रीच्या वेळी फुलतात. फुलांचा बहर देखील फार दुर्मिळ आहे; तो अनेक घटकांवर अवलंबून असतो. याशिवाय श्रीलंकेत कडुपुल मल; किंवा फ्लॉवर फ्रॉम द हेवन; या नावाचे हे फुल ओळखतात; तर भारतात ब्रह्म कमळ म्हणून ओळखले जाते.

ब्रह्म कमळ फुलांचा जपानमध्ये समृद्ध इतिहास आहे; जेथे त्यांना गेक्का बिजिन किंवा “चंद्राखाली सौंदर्य” म्हटले जाते. कडुपुल फ्लॉवर रेंज मेक्सिकोपासून व्हेनेझुएला; तसेच ब्राझीलपर्यंत विस्तारु शकते. टेक्सास किंवा कॅलिफोर्नियासारख्या उष्ण तापमानासह; यूएसएच्या काही भागांमध्ये देखील याची लागवड केली जाते. रात्री उमलणारी सुंदर फुले ही एक दुर्मिळ वनस्पती आहे; आणि त्याचे नुकसान केल्याशिवाय; ते तोडले जाऊ शकत नाही.

नंदनवन पक्षी

Most Beautiful Flowers in the World
Photo by Thierry Fillieul on Pexels.com

त्याच्या नावाप्रमाणेच, बर्ड ऑफ पॅराडाइज हे; दक्षिण आफ्रिकेतील एक विदेशी फूल आहे. पूर्णपणे फुलल्यावर, हे फूल अगदी उडताना नंदनवनातील पक्ष्यासारखे दिसते; आणि म्हणूनच त्याला हे नाव दिलेले आहे. या फुलांना क्रेव्ह फ्लॉवर म्हणूनही ओळखले जाते; ही फुले स्वर्गाचे प्रतीक आहेत. फुलताना, प्रत्येक फुलाला तीन, सरळ, केशरी रंगाचे सेपल्स; आणि तीन, आडवे, निळे, आतील सेपल्स असतात. वनस्पतीला लांब, हिरवी पाने देखील आहेत. ही फुले बाहेर चांगली वाढतात; आणि पूर्ण फुलण्यासाठी सूर्यप्रकाश आवश्यक असतो. या सुंदर फुलाला अनेक लोक; जगातील सर्वात सुंदर फूल मानतात यात आश्चर्य नाही! शेवटी, ते डोळ्यांसाठी एक उपचार आहेत!. वाचा: Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे

डॅफोडिल्स

Most Beautiful Flowers in the World
Photo by Hilary Halliwell on Pexels.com

डॅफोडिल्स ही लांब दांडी असलेली सुंदर सोनेरी पिवळी फुले आहेत; जी वसंत ऋतूचा समानार्थी आहेत. डॅफोडिलचे वनस्पति नाव नार्सिसस असून इंग्लंडमध्ये त्याला; जॉनक्विल्स असेही म्हणतात. डॅफोडिल्स हे नूतनीकरण आणि नवीन सुरुवातीचे प्रतीक आहेत. ते दुःखी व्यक्‍तीला प्रोत्साहन आणि आशा देतात.

डॅफोडिल्सचे अनेक अर्थ जोडलेले आहेत; याचा अर्थ प्रामाणिकपणा, क्षमा आणि स्पष्टपणा आहे. चिनी लोक बहुतेकदा ते भाग्याचे प्रतीक म्हणून पाहतात; आणि जेव्हा जेव्हा डॅफोडिल्स फुलतात; तेव्हा ते सुंदर दिसतात. एखाद्या व्यक्तीला भेटवस्तू दिलेला डॅफोडिल पुष्पगुच्छ आनंदाची खात्री देतो; परंतु एक फूल देऊ नका कारण ते दुर्दैवाची भविष्यवाणी करु शकते.

ब्लू बेल्स

Most Beautiful Flowers in the World
Photo by Robert Schrader on Pexels.com

वसंत ऋतूमध्ये, सर्व युरोपियन जंगले; या फुलांनी झाकलेली असतात; जी खूप सुंदर दिसतात. असे मानले जाते की; 19 व्या शतकातील कवीने; या फुलांना नाव दिले. ते मुळात खेद आणि एकटेपणाचे; प्रतिनिधित्व करतात. कॉमन ब्लूबेल, इंग्लिश ब्लूबेल, ब्रिटीश ब्लूबेल, वुड बेल्स, फेयरी फ्लॉवर; आणि वाइल्ड हायसिंथ या नावांनी देखील ओळखले जाते ;आणि 2015 मध्ये ते इंग्लंडचे आवडते वन्यफूल म्हणून ओळखले गेले. तथापि, स्कॉटिश, वेल्श आणि उत्तर आयरिश लोकांनी पसंती दिली.

फिकट पिवळा प्रिमरोज. फुलांची वनस्पती जुन्या, घनदाट जंगलात चांगली वाढते; कारण जाड पर्ण इतर प्रतिस्पर्धी वनस्पतींच्या वाढीस मर्यादित करते. यूके मधील ब्रिटीश ब्लूबेल वन्यजीव; आणि कंट्रीसाइड कायदा 1981 अंतर्गत कायद्याद्वारे संरक्षित आहे.

जर तुम्ही वनस्पती नैसर्गिकरित्या उगवते; अशा जंगलात उपटून टाकल्यास हा फौजदारी गुन्हा असेल. अगदी सामान्य ब्ल्यूबेल बल्ब किंवा बियांच्या व्यापारासाठी; प्रति बल्ब £5000 पर्यंत दंड आकारला जाईल. इंग्लिश ब्लूबेलचा रस चिकट आहे; आणि मध्ययुगीन तिरंदाजांनी उडवलेल्या बाणांना; उड्डाणाच्या पंखांसाठी ते नैसर्गिक गोंद आहे; आणि म्हणूनच मध्ययुगीन युद्धे जिंकण्यासाठी; हा एक महत्त्वाचा घटक होता.

डेलिया (Most Beautiful Flowers in the World)

Most Beautiful Flowers in the World
Photo by Pixabay on Pexels.com

डेलिया फुलाच्या नावामागे एक कथा आहे; 1751 मध्ये, अँडर्स डहल नावाचा एक विद्यार्थी होता; जो कार्ल लिनियसचा आवडता विद्यार्थी होता. वयाच्या 38 व्या वर्षी त्यांचे निधन झाले; कार्ल लिनियसने नंतर आपल्या आवडत्या विद्यार्थ्यासाठी; काही खास करण्याचे ठरवले. त्याचा सन्मान म्हणून; त्यांनी मेक्सिकन फ्लॉवरचे नाव बदलून ॲस्टेरेसीचे डेलिया असे करण्यात आले.

डेलिया फुले अनेक शेड्समध्ये येतात; पण निळा रंग खूप सुंदर दिसतो. हे मेक्सिकोचे राष्ट्रीय फूल देखील घोषित केले आहे; डेलिया हे बागेच्या नेत्रदीपक फुलांपैकी एक मानले जाते.

डेलिया जमिनीत कंदांपासून बटाट्यांप्रमाणेच वाढतात; आणि एक काळ असा होता; जेव्हा ते देखील खाल्ले जात असे. त्याची चव गाजरासारखीच असते. 19 व्या शतकापर्यंत त्यांना भाजी म्हणून पाहिले जात असे; जेव्हा बेल्जियन गार्डनर्स सुंदर फुलांसह विविध जाती वाढवत.

डेलियाच्या अंदाजे 30 प्रजाती; आणि 20,000 प्रकार आहेत. सुंदर फूल प्रत्येक रंगात येते; पण काळा आणि निळा असाधारणपणे सुंदर दिसतो. झाडे आकारात भिन्न असतात; आणि काही 2 मीटर उंच असतात. डेलिया ॲस्टर्स, डेझी आणि सूर्यफूल कुटुंबातील आहेत; फुलांच्या प्रजाती बहुतेक मेक्सिकोच्या डोंगराळ प्रदेशात दिसल्या होत्या; तथापि, ते उबदार देशांमध्ये देखील सामान्य आहेत.

चेरी ब्लॉसम

pink cherry blossom in bloom
Photo by capri23auto on Pexels.com

चेरी ब्लॉसम ही फुले केवळ जपानमध्ये आढळतात; आणि त्यांना प्रचंड बहर येतो. ते सहसा वसंत ऋतूमध्ये वाढतात; आणि पांढरे आणि हलके गुलाबी रंगात येतात. जर तुम्ही वसंत ऋतूमध्ये जपानला जाण्याचा विचार करत असाल; तर तुम्हाला त्या देशातील फुलांचा मोहर नक्कीच भुरळ घालेल.

चेरी ब्लॉसमला जपानी भाषेत “साकुरा” म्हणूनही ओळखले जाते; आणि देशात नूतनीकरण आणि आशा याचे प्रतीक आहे. जगभरातील चेरी ब्लॉसम पाहण्यासाठी; सर्वोत्तम ठिकाणांपैकी एक आणि मार्चच्या उत्तरार्धापासून ते एप्रिलच्या मध्यापर्यंत; भेट देण्याचा सर्वोत्तम वेळ. लोकांना चेरीच्या झाडाखाली बसून; मोहोराच्या सुंदर दृश्याचा आनंद घ्यायला आवडते.

जपानचे राष्ट्रीय फूल नूतनीकरण आणि आशेचे प्रतीक आहे. “हनामी” या नावाने ओळखली जाणारी एक शतक जुनी प्रथा आहे; जी फुलांचे दर्शन दर्शवते. सुरुवातीच्या धर्मग्रंथांमध्ये स्पष्टपणे सम्राटांची; आणि इम्पीरियल पॅलेसच्या सदस्यांची ;चेरी ब्लॉसमच्या झाडांच्या खाली पिकनिकिंगची परंपरा दिसून येते.

जपानी लोक “योझाकुरा” म्हणून ओळखल्या जाणा-या रात्री उशिरा पिकनिकसाठी कागदी कंदील लटकवतात; आणि ते अतिशय सुंदर दिसते. हे फूल अमेरिका आणि जपानमधील मैत्रीचे प्रतीक आहे; आणि नंतर जपानने सद्भावना दर्शवण्यासाठी; ही झाडे अमेरिकेला पाठवली. असे मानले जाते की चेरी ब्लॉसम हे मूळचे हिमालयातील आहेत; आणि ते जपानमध्ये येण्यापूर्वी; युरेशियामध्ये कुठेतरी उगम पावले आहेत.

ब्लीडिंग हार्ट

beautiful bleeding heart bloom blooming
Photo by Pixabay on Pexels.com

या फुलांना निसर्गाचे नैसर्गिक हृदय; असे संबोधले जाते. ही फुले खरोखरच खूप सुंदर आहेत; जसे तुम्ही चित्रात पाहू शकता. ते हृदयासारखे दिसत असल्याने; त्यांना ब्लीडिंग हार्ट असेही म्हणतात. जर तुम्ही सुंदर बागेची योजना आखत असाल; तर ही फुले तुमची निवड असली पाहिजेत. ते लाल, पांढरा आणि गुलाबी अशा; तीन वेगवेगळ्या रंगात आढळतात. ते सहसा एप्रिल ते जून दरम्यान फुलतात.

या फुलाची नोंद लोकप्रिय शोभेच्या वनस्पतींपैकी एक; म्हणून केली जाते. ज्याला डिसेंट्रा स्पेक्टेबिलिस म्हणूनही ओळखले जाते; जे बहुतेक आशिया खंडात आढळतात. हे फूल त्याच्या असामान्य हृदयाच्या आकाराच्या फुलांसाठी; आणि सुंदर पानांसाठी प्रसिद्ध आहे.

सर्वात महत्वाची गोष्ट अशी आहे की; या वनस्पतीचे सर्व भाग विषारी आहेत; आणि त्वचेला त्रास देऊ शकतात. वनस्पती हाताळताना आपण सर्व सावधगिरी बाळगणे; आवश्यक आहे. हे फूल अनेक प्रकारांमध्ये येते; आणि सर्वात सामान्य म्हणजे फ्रिंज्ड लीफ ब्लीडिंग हार्ट, वेस्टर्न फ्रिंज्ड लीफ ब्लीडिंग हार्ट आणि डायसेंट्रा कुक्युलेरा.

ट्यूलिप (Most Beautiful Flowers in the World)

Most Beautiful Flowers in the World
Photo by Pixabay on Pexels.com

ट्यूलिप फ्लॉवर देखील; जगातील सर्वात सुंदर फुलांपैकी एक आहे. हे लिलिअसी कुटुंबातील आहे; आणि त्याच्या 109 प्रजाती आहेत. हे पर्वतांमध्ये खूप सामान्य आहे. असे मानले जाते की; या फुलाची उत्पत्ती नेदरलँड्समध्ये झाली आहे.

इतिहासकारांच्या मते; ऑट्टोमन साम्राज्यानेच फुलांचे व्यापारीकरण केले. जगातील सर्वात आकर्षक फुलांपैकी एक; बहुतेक हॉलंडमध्ये पिकवले जाते; आणि निर्यात केले जाते. सुंदर फूल गुलाबी, जांभळा, केशरी, पांढरा; काळा, लाल अशा विविध रंगांमध्ये उपलब्ध आहे.

फुलांचे सरासरी आयुष्य सुमारे; 3 ते 7 दिवस आहे. फुलाला उत्कटतेचे आणि प्रेमाचे प्रतीक म्हणून देखील ओळखले जाते. ट्यूलिपच्या जवळजवळ सर्व प्रजाती; 2.7 ते 4 इंच उंचीपर्यंत वाढू शकतात; आणि फुलांचा रंग विविधतेवर अवलंबून असतो.

फुलाचे नाव तुर्की भाषेतून आले आहे; जिथे ते देशाचे राष्ट्रीय फूल म्हणून नियुक्त केले गेले आहे. कारण तुर्की म्हणजे “टर्बिन”; आणि फूल अद्वितीय दिसणा-या तुर्की टोपीसारखे दिसते. फुलांच्या प्रजातींमध्ये 2 ते 6  किंवा काहींना 12 पाने देखील असतात.

कॅमेलिया (Most Beautiful Flowers in the World)

blooming bush with camellia flowers
Photo by Ryutaro Tsukata on Pexels.com

कॅमेलिया वनस्पतीला आकाराणे मोठी आणि आकर्षक फुले येतात; ज्यात पांढरे, मलईदार, पिवळे, लाल किंवा गुलाबी अशा विविध रंगांमध्ये; अनेक पाकळ्या असतात. फुलांच्या मध्यभागी असंख्य पिवळे पुंकेसर असतात; जे नर पुनरुत्पादक अवयवांनी बनलेले असतात. तथापि, कॅमेलियाचे काही प्रकार बहुरंगी फुले; आणि अगदी दुहेरी फुले देखील तयार करतात. फुले शरद ऋतूतील, हिवाळा आणि वसंत ऋतूमध्ये उमलतात; परंतु ते पूर्णपणे भौगोलिक स्थान आणि कॅमेलियाच्या प्रकारावर अवलंबून असते.

झेंडू (Most Beautiful Flowers in the World)

Most Beautiful Flowers in the World
Photo by GM Rajib on Pexels.com

ॲस्टेरेसी कुटुंबातील सुंदर फुलांपैकी एक; फुले बहुतेक मेक्सिको आणि दक्षिण अमेरिकेत दिसू शकतात. असे मानले जाते की; झेंडूची लागवड 16 व्या शतकापासून केली जाऊ लागली; आणि नंतर स्पॅनिश संशोधकांनी हे सुंदर फूल दक्षिण अमेरिकेतून युरोपमध्ये आणले.

वनस्पती 6 ते 48 इंच उंचीपर्यंत वाढू शकते; तथापि, ते वनस्पतीच्या विविधतेवर अवलंबून असते. झेंडूचे सर्वात सामान्य रंग म्हणजे; पिवळे, केशरी, लाल आणि मरुन रंग. फुलांच्या वनस्पतीमध्ये खाद्य फुले असतात; आणि ते बहुतेकदा सॅलडचे घटक म्हणून आणि गोड मिठाईच्या सजावटीसाठी वापरले जाते.

झेंडूच्या बिया काही दिवसांतच लवकर उगवतात; आणि सुमारे 8 आठवड्यांत फुलतात. झेंडू हे भाजीपाल्याच्या बागेतील एक उत्तम साथीदार आहेत; आणि ते भाज्यांचे भक्षक आणि कीटकांपासून संरक्षण करण्यात मदत करु शकतात.

लिली (Most Beautiful Flowers in the World)

white lily flower
Photo by Trina Snow on Pexels.com

हे सुंदर फूल लिलिअसी कुटुंबातील आहे; आणि लिलीच्या असंख्य प्रजाती मुख्यतः युरोप, आशिया आणि उत्तर अमेरिकेत दिसतात. जगातील सुंदर फुलांपैकी एक; समशीतोष्ण आणि उष्णकटिबंधीय भागात; दलदल, पर्वत आणि जंगलांमध्ये वाढRते.

वनस्पती 2 ते 6 फूट उंचीपर्यंत वाढू शकते; आणि जमिनीच्या पृष्ठभागावर सहजपणे स्थित असलेल्या; बल्बपासून लिली विकसित होते. फुलांची रोपे हिवाळ्याच्या हंगामात सुप्त असतात; आणि फुले वसंत ऋतु आणि उन्हाळ्यात होतात. सुंदर फुलांची वनस्पती जंगलात दोन वर्षांहून अधिक काळ जगू शकते.

जेड व्हाइन

Most Beautiful Flowers in the World

जेड वाइब हे जगातील सर्वात सुंदर; आणि दुर्मिळ फुलांपैकी एक आहे. हे केवळ फिलीपिन्समध्ये आढळते; फुलांचा रंग पुदीना हिरवा आणि निळा-हिरवा यामध्ये बदलतो. ते 3 मीटर उंचीपर्यंत वाढू शकते; आणि फुलाभोवती सुंदर पाकळ्या असतात.

सुंदर फुलांचा वापर सजावटीसाठी केला जातो; जो त्याच्या सुंदर रंग संयोजनाची खात्री आहे. जंगलतोड आणि फुलांचे अमृत खाणारे नैसर्गिक परागकण कमी झाल्यामुळे; फुलाला असुरक्षित म्हणून सूचीबद्ध केले गेले आहे. वनस्पती 18 मीटर पर्यंत वाढू शकते; तथापि, मोठ्या फुलांची लांबी 3 मीटर पर्यंत पोहोचू शकते.

सुंदर फुलांपैकी एक मुख्यतः हिवाळा आणि वसंत ऋतूमध्ये बहरते; आणि एक गोड सुगंध उत्सर्जित करते; जे या वनस्पतीच्या परागणासाठी फुलपाखरे, माशी, मधमाश्या यांना आकर्षित करते. फुलांच्या प्रजाती, बियाणे, स्टेम आणि पाने कापून वाढतात.

पानांच्या जेड सारख्या आणि गडद हिरव्या रंगावरुन; हे नाव देण्यात आले आहे. पाने, खोड आणि मुळांमध्ये; पाणी साठवून ठेवण्याची क्षमता असल्यामुळे; झाडाचे आयुष्य 2 वर्षांचे असते. आफ्रिकन जमाती वनस्पतीचे मूळ खातात; आणि पाने देखील अतिसार आणि मिरगीच्या उपचारात; आणि शरीराच्या शुद्धीकरणासाठी वापरली जाऊ शकतात.

ऑर्किड्स (Most Beautiful Flowers in the World)

Most Beautiful Flowers in the World
Photo by Negative Space on Pexels.com

ऑर्किड हे अस्तित्वातील सर्वात जुन्या फुलांपैकी एक आहे; आणि जगात ऑर्किडच्या असंख्य जाती आहेत. असेही मानले जाते की; पृथ्वी ग्रहावर खंड वेगळे होण्यापूर्वी; ऑर्किड ग्रहावर आहेत. सध्या, जगभरात 2500 दस्तऐवजीकरण केलेल्या ऑर्किड जाती आहेत. हे आपल्याला तथ्य देखील देते की; सुंदर पक्ष्यांपैकी एक पक्षी ग्रहावरील पक्ष्यांच्या संख्येच्या चौपट आहे.

हे उष्णकटिबंधीय क्षेत्रांमध्ये चांगले पीक घेतले जाते; तथापि, अंटार्क्टिका वगळता जगातील प्रत्येक खंडावर; हे फूल पाहिले जाऊ शकते. ऑर्किडचा बहर त्यांना जमिनीच्या दिशेने खाली लटकवण्याइतपत जड आहे; ज्यामुळे ते अधिक सुंदर दिसतात.

लेडी स्लिपर्स

Most Beautiful Flowers in the World
Most Beautiful Flowers in the World

हे फूल ऑर्किड कुटुंबात येते; आणि त्याच्याशी एक इतिहास जोडलेला आहे. सुरुवातीला, ही फुले युरोप आणि युनायटेड किंगडममध्ये सापडली आहेत. वातावरणातील अनेक बदलांमुळे; कमकुवत अनुकूलन हे सुंदर फुलांचे विलुप्त होण्याचे कारण आहे.

आता फुलांचे सौंदर्य फक्त छायाचित्रांमध्ये आहे. फुलांच्या रोपाला ओलसर किंवा थोड्या कोरड्या; हवामानात वाढण्यास आवडते. दिसण्याबद्दल बोलायचे तर, फुलांच्या पोत्याची धार बरीच निसरडी असते; त्यामुळे लहान कीटक फुलात सहज अडकू शकतात; कारण त्यांना त्यांचा मार्ग सापडत नाही. वाचा: Mysterious Wonders of the World | जगातील रहस्यमय चमत्कार

सूर्यफूल (Most Beautiful Flowers in the World)

sunflower
Photo by Skitterphoto on Pexels.com

जगातील सर्वात सुंदर फुलांपैकी एक; सुंदर पिवळ्या फुलांच्या रंगामुळे नेहमीच सकारात्मकतेची भावना देते. हे फूल मूळचे अमेरिकेचे आहे; प्राचीन काळापासून ते अन्न, औषध, रंग आणि तेल म्हणून वापरले जात आहे. संपूर्ण सूर्यफूल अनेक लहान फुलांनी बनलेले आहे; फुलांच्या बियां फुलांच्या मध्यभागी विकसित होतात; आणि परागणाच्या वेळी मधमाशांना हे लहान फुले आवडतात.

सूर्यफुलाची वनस्पती 5 ते 12 फूट उंच वाढते; आणि सहा महिन्यांच्या कालावधीत पूर्ण आकारात पोहोचू शकते. कॅन्ससचे राज्य फूल; आणि ते युक्रेनचे राष्ट्रीय फूल म्हणून देखील सूचीबद्ध आहे. सूर्यफुलाचे सर्वात वेगळे वैशिष्ट्य म्हणजे; ते दूषित मातीतून शिसे, आर्सेनिक आणि युरेनियम यांसारखे विषारी पदार्थ काढून टाकू शकते; ज्यामुळे ते अधिक मौल्यवान बनते.

पॅरट बीक (Most Beautiful Flowers in the World)

Most Beautiful Flowers in the World

हे फूल पोपटाच्या चोचीसारखे दिसते; कारण आपण चित्रात पाहू शकता की हे नाव देखील; या फुलाच्या वैशिष्ट्यावरुन आले आहे. गडद नारिंगी पाकळ्या आणि त्याच्या टोकांवर लाल रंगाची छटा; आणि पिवळा तळ असलेले हे फूल देखील खूप रंगीत आहे. सर्वात सुंदर फुलांपैकी एक; मूळ आफ्रिकेच्या उत्तर-पश्चिम किनारपट्टीवर स्थित; कॅनरी बेटांवर आहे.

फुले लाल किंवा केशरी रंगाची असतात; आणि पोपटाच्या चोचीसारखी दिसतात. याशिवाय ‘कोरल जेम्स’, ‘पेलिकनची चोच’, ‘कमळाची वेली’, ‘मांजरीचे पंजे’; कबुतराची चोच’ म्हणून ओळखले जातात. ते 15 ते 30 सेंटीमीटर उंचीपर्यंत वाढू शकते; आणि सुमारे 61 सेमी व्यासामध्ये पसरते. वसंत ऋतु आणि उन्हाळ्याच्या सुरुवातीच्या काळात फुलण्यासाठी सर्वोत्तम हवामान असते.

क्रायसॅन्थेमम्स

Most Beautiful Flowers in the World
Photo by Karolina Grabowska on Pexels.com

हे मम्स किंवा क्रायसॅन्थ्स म्हणूनही ओळखले जाते; हे सुंदर फुलांपैकी एक आहे जे ॲस्टेरेसी कुटुंबातील; आणि क्रायसॅन्थेमम वंशातील आहे. हे गुलाबानंतर जगातील सर्वात; लोकप्रिय फुलांपैकी एक मानले जाते.

क्रायसॅन्थेमम हा शब्द; ग्रीक शब्द क्रायसोस पासून आला आहे;  ज्याचा अर्थ गोल्ड आणि अँथेमिओन; म्हणजे फूल असा होतो. उष्णकटिबंधीय फुले मूळ आशिया आणि ईशान्य युरोपमध्ये आहेत. फ्लॉवर विविध आकारांमध्ये उपलब्ध आहे; परंतु फुलांच्या प्रजातींमध्ये फरक आहे.

ॲपल ब्लॉसम

white cherry blossom in close up photography
Photo by Bir Amatörün Kadrajı on Pexels.com

सफरचंद फुले ही सुवासिक फुले आहेत; ज्यांना प्राचीन सेल्ट्सने प्रेमाचे प्रतीक म्हणून सन्मानित केले होते; आणि बहुतेकदा ते त्यांच्या घरांना सजवतात. बायबलमधील एका कथेनुसार, सफरचंदाचे फूल वचनाच्या भावनेचे प्रतीक आहे. सफरचंद फुलांचे स्वप्न दीर्घ आयुष्य; व्यापार आणि वाणिज्य क्षेत्रात उत्तम यशाचे प्रतीक आहे.

जगातील सुंदर फुलांपैकी एक; म्हणजे सफरचंद ब्लॉसम, या फुलांचे चक्र फिकट गुलाबी रंगात सुरु होते; तथापि, फुलांची प्रक्रिया चालू असताना; ते हळूहळू पांढरे होत जाते.

फुलांचे चक्र वसंत ऋतूपासून उन्हाळ्याच्या सुरुवातीस सुरु होते; तथापि, ते फुलांच्या विविधतेवर अवलंबून असते. 1897 मध्ये मिशिगन स्टेटने या फुलाला; राज्य फ्लॉवर म्हणून दर्जा देण्यात आला; कारण वॉशिंग्टन आणि न्यूयॉर्कच्या मागे; मिशिगन ॲपल ब्लॉसम उत्पादनात देशात तिसऱ्या क्रमांकावर आहे.

ग्लॅडिओली

Most Beautiful Flowers in the World
Photo by monicore on Pexels.com

ग्लॅडिओली हे ऑगस्टसाठी जन्मलेले फूल मानले जाते; आणि आफ्रिकन ग्लॅडिओली पश्चिमेत लोकप्रिय होण्यापूर्वी; ते रोमन ग्लॅडिएटर्सचे प्रतिनिधित्व करत होते. जगातील सुंदर फुलांपैकी एक; फुलांचा काही भाग विषारी झाला आहे; जर अपचन झाले आणि फुल हाताळल्यास त्वचेची जळजळ किंवा ऍलर्जी होऊ शकते. 18 व्या शतकात, दक्षिण आफ्रिकेतून मोठ्या प्रमाणात; आफ्रिकन ग्लॅडिओली युरोपमध्ये आयात केली जात होती.

ग्लॅडिओलस ही बुबुळ कुटुंबातील; बारमाही कोरमस फुलांच्या वनस्पतींची एक प्रजाती आहे. याला काहीवेळा ‘स्वार्ड लिली’ असे म्हटले जाते; परंतु सामान्यतः त्याच्या सामान्य नावाने ग्लॅडिओली म्हटले जाते.

कार्नेशन्स (Most Beautiful Flowers in the World)

pink carnations
Photo by Irina Iriser on Pexels.com

हे फूल पांढरे, पिवळे, केशरी, लाल आणि हिरवे; अशा विविध छटांमध्ये येते; जे मानवाने तयार केले आहे, तथापि, फुलाचा नैसर्गिक रंग जांभळा गुलाबी आहे. सुंदर फुलांच्या बहुतेक जाती; निवडक प्रजननाद्वारे तयार केल्या गेल्या; परंतु ब्लू-माउव्ह प्रकारचे कार्नेशन अनुवांशिक अभियांत्रिकीद्वारे; तयार केले गेले. वाचा: Importance of the World Environment Day | पर्यावरण दिन

अद्वितीय भाग असा आहे की पांढरा कार्नेशन दर 24 तासांनी त्याचे रंग बदलतो; आणि फुलांच्या एकमेकांच्या रंगाचा एक विशेष अर्थ आहे; जेथे पांढरे कार्नेशन म्हणजे शुद्धता, पिवळा म्हणजे निराशा, गुलाबी म्हणजे आईचे प्रेम; लाल म्हणजे खरे प्रेम आणि जांभळा लहरीपणाचे प्रतीक आहे. वाचा: The Importance of Reading in life | वाचनाचे जीवनातील महत्व

आयरीस/ बुबुळ

purple iris blooms
Photo by MART PRODUCTION on Pexels.com

आयरीस फ्लॉवर विश्वास, शहाणपण, मैत्री आशा; आणि शौर्याशी संबंधित आहे. ब्लेडच्या आकाराची पर्णसंभार; हृदयाला छेद देणारे दु:ख दर्शवते. फ्लेअर-डे-इलिस हे बुबुळाच्या फुलांच्या सर्वात ज्ञात चिन्हांपैकी एक आहे. वाचा: Every mole on the body says something | शरीरावरील तिळाचे अर्थ

आयरिस फुलांचा प्रतीकात्मक अर्थ रंगावर अवलंबून असतो. पांढरी आयरीस फुले शुद्धता आणि दयाळूपणाचे प्रतीक आहेत; पिवळे आयरीस फुले उत्कटतेचे प्रतीक आहेत; निळे आयरीस फुले आशा आणि विश्वासाचे प्रतीक आहेत; आणि जांभळ्या आयरीस फुले शहाणपण आणि प्रशंसा यांचे प्रतीक आहेत. आयरीस हे फेब्रुवारीचे जन्माचे फूल; आणि 25 व्या लग्नाच्या वर्धापन दिनाचे फूल आहे. वाचा: How to Live a Happy Life? | आनंदी जीवन कसे जगावे?

प्रोटीज (Most Beautiful Flowers in the World)

pink petalled round holed flower
Photo by Pixabay on Pexels.com

ही अद्वितीय दिसणारी फुले; मानवजातीच्या इतिहासातील सर्वात जुनी फुले आहेत; जी किमान 300 दशलक्ष वर्षांपूर्वीची आहेत. या फुलाचे अनोखे स्वरूप आणि सौंदर्य; त्याच्या जाड देठ आणि मजबूत तेजस्वी फुलांमुळे प्राप्त होते. हे फूल शक्ती, विविधता, परिवर्तन आणि धैर्य यांचे प्रतीक आहे. वाचा: All you need to know about sextortion | सेक्सटोर्शन म्हणजे काय?

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या

gold hindu deity figurine on gold frame

What is the Significance of Navratri? | नवरात्रीचे महत्व

What is the Significance of Navratri? | नवरात्रीचे प्रकार व नवरात्रीच्या प्रत्येक दिवसाचे महत्व जाणून घ्या. शाक्त आणि वैष्णव पुराणांसारख्या ...
Read More
a durga devi temple in mumbai india during the festival of navratri

How to Celebrate Navratri in India | प्रादेशिक पद्धती  

How to Celebrate Navratri in India | नवरात्री हा दुर्गा मातेच्या सन्मानार्थ साजरा केला जाणारा सर्वात महत्वाच्या हिंदू सणांपैकी एक ...
Read More
Know the various names of Durga

Know the various names of Durga | दुर्गा मातेची नावे

Know the various names of Durga | दुर्गा देवीची विविध नावे, त्या नांवांचा अर्थ व दुर्गा मातेला महिषासुरमर्दिनी का म्हणतात? ...
Read More
What is the Importance of Ghatasthapana?

What is the Importance of Ghatasthapana? | घटस्थापना

What is the Importance of Ghatasthapana? | नवरात्री उत्सवातील घटस्थापनेचे महत्व, तारीख, शुभ मुहूर्त, पूजेसाठी आवश्यक वस्तू व पूजा विधी ...
Read More
Know about Sarva Pitru Amavasya

Know about Sarva Pitru Amavasya | सर्व पितृ अमावस्या

Know about Sarva Pitru Amavasya | सर्व पितृ अमावस्येचे संस्कार, विधी, महत्व, विधिचे फायदे, महालयाची आख्यायिका आणि इतिहास घ्या जाणून ...
Read More
woman in blue and green sari dress

Know the Importance of Navratri 2022 | नवरात्री उत्सव

Know the Importance of Navratri 2022 | नवरात्री उत्सव का व कसा साजरा केला जातो? माँ दुर्गेची वेगवेगळी वाहने, दिवसांनुसार ...
Read More
Nursing is the best career option after 10th/12th

Nursing is the best career option after 10th/12th | नर्सिंग

Nursing is the best career option after 10th/12th | 10वी / 12वी नंतर नर्सिंग हा सर्वोत्तम करिअर पर्याय आहे. नर्सिंग ...
Read More
How to build communication skills?

How to build communication skills? | संवाद कौशल्ये

How to build communication skills? | मुलांमध्ये संवाद कौशल्ये कसे विकसित करावे? बालसंवाद कौशल्ये, मुलाकडे मूलभूत संवाद कौशल्ये कोणती असावीत? ...
Read More
selective focus photography of lighted tealights

Know All About Pitru Paksha 2022 | पितृ पक्ष

Know All About Pitru Paksha 2022 | पितृ पक्ष, खगोलशास्त्रीय आधार, दंतकथा, महत्व, श्राद्धाचे नियम व श्राद्धाचे संस्कार घ्या जाणून ...
Read More
BA Geography is the best career option

BA Geography is the best career option | बीए भूगोल

BA Geography is the best career option | बीए भूगोल; पात्रता, प्रवेश प्रक्रिया, अभ्यासक्रम, महाविदयालये, नोकरीच्या संधी व सरासरी वेतन ...
Read More
Spread the love