Skip to content
Marathi Bana » Posts » Most Dangerous Places in the World | सर्वात धोकादायक ठिकाणे

Most Dangerous Places in the World | सर्वात धोकादायक ठिकाणे

Most Dangerous Places in the World

Most Dangerous Places in the World | जगातील सर्वात धोकादायक ठिकाणे, नैसर्गिक धोक्यांपासून ते उच्च गुन्हेगारी पातळीपर्यंत; या ग्रहावरील सर्वात धोकादायक पर्यटन स्थळांवर एक नजर टाकली आहे.

जगात अशी अनेक ठिकाणे आहेत; जी नंदनवनाचे प्रतिबिंब म्हणून सहज पार होतील; परंतु इतर अशी अनेक ठिकाणे आहेत; जी पर्यटकांना आकर्षित करतात. परंतू, जिथे प्रत्येक कोपऱ्यात लपून बसलेल्या अज्ञात धोक्यांमुळे; एखाद्याला पायी जाण्याचा सल्ला देखील दिला जात नाही. या लेखात आम्ही नेमक्या अशा ठिकाणांबद्दल बोलत आहोत; ज्यांना एखाद्याने भेट देऊ नये. (Most Dangerous Places in the World)

जर आपण फिरण्यासाठी एखादे आदर्श सुट्टीचे ठिकाण शोधत असाल; तर ते फक्त सुंदर असण्याऐवजी सुरक्षित देखील असावे. जगभ्रमंती करण्याच्या मूडमध्ये असलेल्या सर्व लोकांसाठी; जगातील सर्वात धोकादायक ठिकाणे म्हणून सिद्ध झालेली काही ठिकाणे; टाळण्याचा सल्ला दिला जातो.

वाचा: Know The Road Safety Rules | रस्ता सुरक्षा नियम

त्यापैकी काही सर्वात धोकादायक आम्ही येथे सूचीबद्ध केले आहेत; जर तुम्ही काही गंभीर साहसासाठी तयार असाल तर ही ठिकाणे तुमच्यासाठी आहेत. (Most Dangerous Places in the World)

जर तुम्हाला जगातील या सर्व धोकादायक ठिकाणांबद्दल माहिती नसेल; आणि ती तुमच्या बकेट लिस्टमध्ये असतील; तर तुम्ही आश्चर्यचकित व्हाल! खाली स्क्रोल करा आणि त्यांचे धोके वाचा! (Most Dangerous Places in the World)

Table of Contents

फ्रेझर बेट, ऑस्ट्रेलिया (Most Dangerous Places in the World)

Most Dangerous Places in the World
Image Source

पांढरी वाळू आणि पाण्याच्या अनेक आश्चर्यकारक समुद्रकिनाऱ्यांसाठी ओळखले जाणारे; ऑस्ट्रेलियातील फ्रेझर बेट हे जगातील सर्वात धोकादायक ठिकाणांपैकी एक आहे. हे दुर्गम बेट अनेक विषारी कोळी; आणि अत्यंत आक्रमक जंगली डिंगो कुत्र्यांचे घर आहे. पाण्यातही प्राणघातक जेलीफिश आणि शार्कचा प्रादुर्भाव होतो; खरंच खूप सुंदर, फ्रेझर बेट हे खऱ्या डेअरडेव्हिल्ससाठी आहे.

डेथ रोड – अत्यंत धोकादायक रस्ता (Most Dangerous Places in the World)

Most Dangerous Places in the World
Image Source

तुम्ही अंदाज लावू शकता अशा सर्व कारणांसाठी; नॉर्थ युंगास रोडला “डेथ रोड” म्हणून ओळखले जाते. प्रत्येक वळणावर धुके, भूस्खलन, धबधबे आणि खडक; 2,000 फूट (610 मीटर) घसरल्यामुळे या 43-मैल (69-किलोमीटर) स्विचबॅकवर किंवा खाली वाहन चालवणे; अत्यंत धोकादायक आहे.

1994 पर्यंत, दरवर्षी जवळपास 300 ड्रायव्हर्स मारले गेले, त्याच्या टोपणनावाचे औचित्य सिद्ध करून आणि जगातील सर्वात धोकादायक ठिकाणांच्या यादीत टाकले.

डोंगराळ प्रदेशाने वेढलेल्या; ॲमेझॉन रेनफॉरेस्टला राजधानी शहराशी जोडण्यासाठी; हा रस्ता पुरेसा विस्तारलेला आहे. याचा अर्थ असा की, व्यापाऱ्यांना ट्रक आणि बसेसमध्ये त्यांची लाकडे; आणि पिके विकण्याचा प्रयत्न करणे सोपे नव्हते.

रस्त्याची हेअरपिन आकाराची वळणे; आणि तेही प्रत्येक वाहनासाठी पुरेसे रुंद नव्हते. या रस्त्यावरुन अनेक ट्रक आणि लोक त्यांच्या उपजीविकेच्या साधनांसह खाली गेलेले आहेत.

स्नेक आयलंड – पृथ्वीवरील सर्वात प्राणघातक ठिकाण

Most Dangerous Places in the World
Image Source

ब्राझीलच्या किनार्‍यापासून सुमारे 25 मैल अंतरावर एक बेट आहे; जेथे कोणीही स्थानिक लोक जाण्याचे धाडस करत नाही. अशा अफवा आहेत की; शेवटचा मच्छीमार जो त्याच्या किनाऱ्याच्या खूप जवळ भटकला होता; तो काही दिवसांनंतर त्याच्या बोटीत रक्ताच्या कुंडात निर्जीव अवस्थेत सापडला.

हे रहस्यमय बेट इल्हा दा क्विमाडा ग्रांडे म्हणून ओळखले जाते; आणि तेथे पाऊल ठेवणे इतके धोकादायक आहे की; ब्राझील सरकारने कोणालाही भेट देणे बेकायदेशीर केले आहे. बेटाचा धोका गोल्डन लान्सहेड सापांच्या रुपात येतो; एक पिट व्हायपर प्रजाती आणि जगातील सर्वात प्राणघातक सापांपैकी एक. हे नक्कीच पृथ्वीवरील सर्वात धोकादायक ठिकाण आहे.

स्केलिग मायकेल माउंटन, आयर्लंड

Most Dangerous Places in the World
Image Source

खडबडीत, दूरस्थ आणि विश्वासघातकी; आयर्लंडच्या पश्चिम किना-याजवजील खडकाळ बेट हे; जगातील धोकादायक पर्यटन स्थळांपैकी एक आहे. 600 असमान पायऱ्यांचे घर जे प्राचीन मठांकडे नेत आहे; स्केलिग मायकेल माउंटनच्या जागेवर जाणे; हे एक मोठे आव्हान आहे कारण पर्यटकांना खडबडीत पाण्यात तासाभराची बोट चालवावी लागते; आणि अनेक घटनांमध्ये, उंच पाण्यामुळे नौका डॉकही करू शकत नाहीत.

भरती स्टार वॉर्स द फोर्स अवेकन्समध्ये हे ठिकाण दाखविल्यानंतर पर्यटन वाढत असताना; बेटावरील खडक, खडबडीत हवामान आणि सुरक्षिततेच्या समस्यांमुळे; सरकार सावध झाले. दरवर्षी फक्त 4 बोट परवाने मंजूर केले जातात आणि स्केलिग मायकेल माउंटनला भेट देण्याची संधी मर्यादित पर्यटकांना मिळते.

नॅट्रॉन सरोवर – पृथ्वीवरील सर्वात दुर्गम भाग

Most Dangerous Places in the World
Image Source

लेक नॅट्रॉनच्या काठावर असलेल्या दलदलीच्या भागाला; आपणास मूर्ख बनवू देऊ नका. हे सरोवर पृथ्वीवरील सर्वात दुर्गम भागांपैकी एक म्हणून ओळखले जाते; उत्तर टांझानियाचे लेक नॅट्रॉन आगीच्या तलावासारखे दिसते. सरोवरातील नॅट्रॉन (सोडियम कार्बोनेट डेकाहायड्रेट); च्या उच्च पातळीमुळे; त्याचे पाणी मानवी त्वचा आणि डोळ्यांना त्रासदायक आहे, काहीवेळा ते 12 पेक्षा जास्त पीएच पातळीपर्यंत पोहोचते.

तलावामध्ये लाल रंगाचे बॅक्टेरिया देखील आहेत; ज्यामुळे त्याचे अद्वितीय गुलाबी-लाल रंग आहेत. जरी बहुतेक प्रजाती 120-अंश; तलावाचे पाणी हाताळू शकत नसल्या तरीही; सायनोबॅक्टेरियाने नॅट्रॉनला त्यांचे घर बनवले आहे; आणि तलावाला त्याचे ट्रेडमार्क लाल आणि केशरी बनवले आहे.

आश्चर्याची गोष्ट म्हणजे; 2.5 दशलक्ष लेसर फ्लेमिंगो लेक नॅट्रॉनला त्यांचे घर म्हणतात; हे त्यांच्या एकमेव प्रजनन स्थळांपैकी एक आहे हे लक्षात घेऊन; पुढे सरोवराच्या संरक्षणास हवामानासाठी प्राधान्य दिले जाते. हे जगातील 10 सर्वात धोकादायक ठिकाणांपैकी एक आहे.

मोहर, आयर्लंडचे क्लिफ्स (Most Dangerous Places in the World)

Most Dangerous Places in the World
Image Source

आयर्लंडचे नैसर्गिक सौंदर्य, समृद्ध इतिहास आणि उबदार स्वागतामुळे; देशाला एक लोकप्रिय पर्यटन स्थळ बनवण्यात मदत होते. डब्लिन सारखी आधुनिक शहरे संस्कृती आणि कलांनी समृद्ध आहेत; अभ्यागतांसाठी बरेच काही आहे; तथापि, बरेच लोक ग्रामीण आकर्षणापेक्षा देशाच्या ग्रामीण सौंदर्यासाठी येतात.

असेच एक आकर्षण म्हणजे बेटाच्या खडबडीत पश्चिम किना-यावर  वसलेले मोहेरचे आश्चर्यकारक चट्टान. किनारपट्टी आणि अटलांटिक महासागराच्या दृश्यांसह प्रेक्षणीय आहेत. तथापि, निर्भेळ थेंब जितके सुंदर आहेत तितकेच ते धोकादायक देखील आहेत. नीट दिसण्यासाठी काठाच्या खूप जवळ गेल्याने अनेकांनी मृत्यूला कवटाळले आहे.

ओम्याकॉन – अत्यंत विषम हवामान परिस्थिती

Most Dangerous Places in the World
Image Source

ओम्याकोन हे रशियामधील ओम्याकोन्स्की जिल्ह्यात वसलेले; एक छोटेसे गाव आहे. हे ठिकाण अतिशय धोकादायक ठिकाणांपैकी एक मानलं जातं. तीव्र तापमानामुळे या प्रदेशात जीवन जगणे अशक्य होते; तापमान -40 अंश सेल्सिअस (-90 अंश फॅरेनहाइट) इतके कमी होते; ज्यामुळे पर्यटक किंवा प्रवाशांना सुरक्षितपणे या ठिकाणी भेट देणे अशक्य होते; कारण या तापमानात बरेच लोक टिकू शकत नाहीत. वाचा: Know about loudspeakers & law in India | ध्वनी प्रदुषण कायदा

उष्णतेव्यतिरिक्त भाजीपाला मिळत नाही; आणि काहीही पिकवता येत नसल्याने लोक या ठिकाणी फिरकत नाहीत. त्यामुळे अन्नधान्याची कमतरता ही दुसरी मोठी समस्या आहे; या ठिकाणी फक्त 500 लोक स्थायिक झाले; आणि कडाक्याच्या थंडीपासून वाचले. वाचा: Mysterious Wonders of the World | जगातील रहस्यमय चमत्कार

माउंट वॉशिंग्टन, यूएसए (Most Dangerous Places in the World)

Most Dangerous Places in the World
Image Source

माउंट वॉशिंग्टनच्या शिखरावर पृथ्वीच्या पृष्ठभागावर सर्वात वेगवान वाऱ्यांचा जागतिक विक्रम आहे. येथे सर्वाधिक रेकॉर्ड केलेला वेग 203 मैल प्रति तास (327 किमी/ता) आहे. तथापि, जोरदार वारे या क्षेत्रासाठी; एकमात्र चिंतेचा विषय नाहीत.

गोठवणारे तापमान -40 अंशांपर्यंत खाली येऊ शकते; आणि सतत जोरदार हिमवर्षाव माउंट वॉशिंग्टनला एक अतिशय धोकादायक ठिकाण बनवतात. त्याची माफक उंची असूनही 6288 फूट (1917 मीटर); माउंट वॉशिंग्टन हे जगातील सर्वात घातक शिखरांपैकी एक आहे.

माऊंट एव्हरेस्टच्या शिखरावर मानवी शरीराला जे भार अनुभवायला मिळतात; त्याची तुलना माउंट एव्हरेस्टच्या शिखरावर होणाऱ्या भारांशी केली जाऊ शकते.

डेथ व्हॅली – पृथ्वीवरील सर्वात टोकाचे ठिकाण

Most Dangerous Places in the World
Image Source

डेथ व्हॅली ही कॅलिफोर्निया आणि नेवाडा सीमेवरील एक वाळवंट दरी आहे; ज्यामध्ये तीव्र उष्णता आहे. हे जगभरातील सर्वात उष्ण ठिकाणांपैकी एक; म्हणून ओळखले जाते. मध्य पूर्व आणि आफ्रिकेत फक्त काही वाळवंट आहेत; जे उन्हाळ्यात उच्च तापमानापर्यंत पोहोचतात; ज्यामुळे डेथ व्हॅलीशी स्पर्धा होऊ शकते.

पृथ्वीवरील सर्वात उष्ण ठिकाणी; जुलै 2018 मध्ये सर्वात उष्ण महिन्याचा विक्रम होता. सरासरी तापमान, रात्रभर नीचांकी तापमानासह; 108.1°F होते. सलग चार दिवस, दैनंदिन उच्चांक 127°F पर्यंत पोहोचला; हे सर्वोच्च नोंदवलेले तापमान आहे.

तीव्र तापमानाने निष्काळजीपणे वागलेल्या; अनेक लोकांचे प्राण घेतले आहेत. उष्णता पुरेशी नसल्यास; रॅटलस्नेक हा आणखी एक धोका आहे. वाचा: Significance Of Red Colour In Weddings | लाल रंगाचे महत्व

1849-1850 च्या आसपासच्या हिवाळ्यात; येथे हरवलेल्या स्थायिकांच्या गटाने; डेथ व्हॅलीला त्याचे निषिद्ध नाव दिले. येथे फक्त एकच व्यक्ती मरण पावली होती; त्यांना वाटले की ही दरी त्यांची स्मशानभूमी असेल. विल्यम लुईस मॅनली आणि जॉन रॉजर्स; स्काउट व्हायला शिकलेल्या त्यांच्या दोन तरुणांनी त्यांना वाचवले.

जेव्हा पुरुष दरीतून पनामिंट पर्वतावर चढत होते; तेव्हा त्यापैकी एकाने मागे वळून पाहिले आणि म्हणाला, “अलविदा, डेथ व्हॅली” जगातील सर्वात धोकादायक ठिकाणांमध्ये; आपले स्थान कमावते. वाचा: Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले

स्केलेटन कोस्ट – कठोर हवामान (Most Dangerous Places in the World)

Most Dangerous Places in the World
Image Source

स्केलेटन कोस्ट, अंगोलाच्या दक्षिणेस; नामिबियाच्या उत्तरेस पसरलेला आहे. हे कुनेने नदी (दक्षिण); पासून स्वकोप नदीपर्यंत पसरलेले आहे. कंकाल किनारपट्टी कठोर हवामानामुळे “पृथ्वीवरील सर्वात प्राणघातक ठिकाणे” च्या यादीत आहे; आणि ते जगण्याची जवळजवळ शून्य शक्यता देते. हवामान, उष्ण वारे आणि अन्न आणि पाण्याची कमतरता; यामुळे प्रवाशांना या नि:शब्द जागेचा शोध घेणे कठीण होते. वाचा: Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे

कठोर हवामानाव्यतिरिक्त, हा परिसर असंख्य प्राण्यांच्या हाडांनी भरलेला आहे (व्हेल, हत्ती, कासव, सील इ.); च्या हाडांनी, त्या जागेला एक आंबट स्वरूप देते. नैसर्गिक परिस्थितींव्यतिरिक्त; मानवी धमक्या (गँग हिंसाचार आणि दरोडे); पर्यटकांसाठी हे ठिकाण एक्सप्लोर करण्यास अयोग्य बनवतात. निःसंशयपणे, हे पृथ्वीवरील सर्वात धोकादायक ठिकाणांपैकी एक आहे.

डॅनकिल वाळवंट – ज्वालामुखी सक्रिय क्षेत्र

Dankil Desert
Image Source

जगातील सर्वात निर्जन वातावरणांपैकी एक; म्हणजे पूर्व आफ्रिकेतील, डनाकिल वाळवंट. नियमितपणे 50°C (122°F) पेक्षा जास्त तापमान, ज्वालामुखी आणि गीझर जे विषारी वायू सोडतात; डनाकिल वाळवंट हे प्रवास उत्साही लोकांसाठी सहज प्रवेश करण्यायोग्य ठिकाण नाही.

तुम्ही तिथे थोड्या काळासाठी राहिलत; तरीही तुमच्या शारीरिक आरोग्याला मोठा फटका बसू शकतो; हे जगातील सर्वात विचित्र ठिकाणांपैकी एक आहे. वाचा: Think and Quit Bad Habits | विचार करा आणि ‘वाईट सवयी’ सोडा.

प्रदेशात सल्फरच्या विषारी वाफांच्या उच्च एकाग्रतेमुळे; सर्वात प्रतिकूल परिणाम होतात. हा प्रदेश एक ज्वालामुखी सक्रिय क्षेत्र आहे; आणि त्या वर, धोका वाढवण्यासाठी, वाळवंटातील हवेचे तापमान क्वचितच 50 अंश सेल्सिअसच्या खाली येते. त्यामुळे डनाकिल वाळवंट; जगातील सर्वात धोकादायक क्षेत्रांपैकी एक बनले आहे.

नरकाचे दरवाजे – नरकाचे दार (Most Dangerous Places in the World)

Door of the hell
Image Source

तुर्कमेनिस्तान दरवाजा गॅस क्रेटरला “नरकाचे दरवाजे” म्हणून ओळखले जाते. हे भूमिगत गुहेत नैसर्गिक वायू क्षेत्र आहे; मिथेन वायू पसरू नये म्हणून; भूवैज्ञानिकांनी त्याला आग लावली आणि ती 1971 पासून जळत आहे. हे तुर्कमेनिस्तानच्या राजधानीच्या उत्तरेस; 260 किलोमीटर अंतरावर, अश्गाबातच्या डेरवेझ गावाजवळ, काराकुम वाळवंटाच्या मध्यभागी आहे.

येथे सापडलेला वायूचा साठा जगातील सर्वात विस्तृत नैसर्गिक वायूंपैकी एक आहे. 70 मीटर (230 फूट) व्यासाच्या मोठ्या विवरात स्फोट; उकळणारा चिखल आणि नारंगी ज्वाळांचा संदर्भ देत; स्थानिकांनी या भागाला “नरकाचे दार” असे नाव दिले.

हॉट स्पॉट्स 60 मीटर (200 फूट) लांब; आणि अंदाजे 20 मीटर (66 फूट); खोलवर पसरलेले आहेत. हे जगातील टॉप धोकादायक ठिकाणांपैकी एक आहे. वाचा:Effective ways to get rid of house lizards! पाली घालवण्याचे उपाय!

उत्तर सेंटिनेल बेट – निषिद्ध, धोकादायक आणि रहस्यमय ठिकाण

Most Dangerous Places in the World
Image Source

नॉर्थ सेंटिनेल बेट अंदमान बेटांमध्ये वसलेले आहे; आणि पर्यटकांसाठी ते जगातील सर्वात धोकादायक ठिकाणांपैकी एक मानले जाते. येथील मूळ लोक त्यांच्या पारंपारिक पद्धतीने जगत आहेत; आणि त्यांनी बाह्य जगाशी संपर्क साधण्याचे सर्व मार्ग नाकारले आहेत.

या बेटावर राहणार्‍या आदिवासी लोकांना; बाहेरील लोकांची सवय नाही आणि जर पर्यटकांनी त्यांच्या बेटावर पाऊल ठेवले; तर ते त्यांना धोका म्हणून पाहतात आणि हिंसाचारात भाग घेतात.

हे पृथ्वीवरील सर्वात विचित्र बेटांपैकी एक आहे; आणि त्याच्या कथांसह ग्लोबेट्रोटरला आकर्षित करते. आदिवासी समाजाच्या सुरक्षेमुळे लोकांना या ठिकाणी; न जाण्यास सांगितले जाते याचे आणखी एक कारण आहे. त्यांच्यात पूर्णपणे प्रतिकारशक्ती नसते; आणि पर्यटक काही रोग-उत्पादक जंतू घेऊन जाऊ शकतात; आणि ते संपूर्ण समुदायामध्ये पसरवू शकतात.

मादीदी नॅशनल पार्क – एक स्वर्गातील जंगल

Madidi National Park
Image Source

मादिदी नॅशनल पार्क हे बोलिव्हियामधील ॲमेझॉन नदीकाठी वसलेले आहे; आणि त्याचे क्षेत्रफळ सुमारे 19,000 चौरस किलोमीटर आहे. राष्ट्रीय उद्यान, जे घनदाट जंगल आहे; सर्व प्रकारच्या वनस्पती आणि प्राण्यांनी भरलेले आहे; आणि यापैकी काही वनस्पती प्रजाती धोकादायक आहेत; आणि खाण्यायोग्य नाहीत.

जंगल भक्षकांनी भरलेले आहे; त्यामुळे पर्यटकांना स्वतःहून उद्यानाला भेट न देण्याचा सल्ला दिला जातो. वाचा: Most Beautiful Birds: जगातील सर्वात सुंदर पक्षी

हे जंगल, जगातील सर्वात मोठ्या संरक्षित क्षेत्रांपैकी एक आहे; कारण त्यात अत्यंत धोकादायक प्राणी, पक्षी आणि वनस्पती आहेत; पृथ्वीवर भेट देण्याच्या सर्वात धोकादायक ठिकाणांच्या यादीत मादिदी नॅशनल पार्कचा समावेश होतो.

साहेल, उत्तर आफ्रिका

Sahel Desert
Image Source

आफ्रिकेतील प्रसिद्ध सहारा वाळवंटाच्या सीमेवर; साहेलचा प्रदेश आहे. अनेक दशकांपूर्वी, हा प्रदेश ‘धोका’ या शब्दाच्या जवळपासही नव्हता. अलीकडच्या काळात ते अत्यंत निर्जन ठिकाण म्हणून बदलले आहे. मानवाने या क्षेत्राच्या; मर्यादित जलस्रोतांचे शोषण केले आहे. वाचा: The Best Activities for Kids | मुलांसाठी सर्वोत्तम उपक्रम 

संसाधनांचा योग्य वापर करण्याऐवजी ते अतिशय निष्काळजीपणे शोषण करत आहेत. यामुळे जमिनीचे मोठ्या प्रमाणात वाळवंटीकरण होत आहे. दुष्काळ आणि उपासमारीच्या अपरिहार्य जोखमीमुळे येथे कोणतेही जीवन फार काळ टिकू शकत नाही.वाचा: The Importance of Reading in life | वाचनाचे जीवनातील महत्व

1972 ते 1984 या 12 वर्षात एक लाखाहून अधिक लोकांना दुष्काळामुळे; अखेरचा श्वास घ्यावा लागला. लोक दीर्घकाळात स्वत:चे किती नुकसान करतात; याचे एक उत्कृष्ट उदाहरण म्हणजे त्यांना क्षणिक समाधानाचा अनुभव घेता येईल. वाचा: Importance of the World Environment Day | पर्यावरण दिन

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या

gold hindu deity figurine on gold frame

What is the Significance of Navratri? | नवरात्रीचे महत्व

What is the Significance of Navratri? | नवरात्रीचे प्रकार व नवरात्रीच्या प्रत्येक दिवसाचे महत्व जाणून घ्या. शाक्त आणि वैष्णव पुराणांसारख्या ...
Read More
a durga devi temple in mumbai india during the festival of navratri

How to Celebrate Navratri in India | प्रादेशिक पद्धती  

How to Celebrate Navratri in India | नवरात्री हा दुर्गा मातेच्या सन्मानार्थ साजरा केला जाणारा सर्वात महत्वाच्या हिंदू सणांपैकी एक ...
Read More
Know the various names of Durga

Know the various names of Durga | दुर्गा मातेची नावे

Know the various names of Durga | दुर्गा देवीची विविध नावे, त्या नांवांचा अर्थ व दुर्गा मातेला महिषासुरमर्दिनी का म्हणतात? ...
Read More
What is the Importance of Ghatasthapana?

What is the Importance of Ghatasthapana? | घटस्थापना

What is the Importance of Ghatasthapana? | नवरात्री उत्सवातील घटस्थापनेचे महत्व, तारीख, शुभ मुहूर्त, पूजेसाठी आवश्यक वस्तू व पूजा विधी ...
Read More
Know about Sarva Pitru Amavasya

Know about Sarva Pitru Amavasya | सर्व पितृ अमावस्या

Know about Sarva Pitru Amavasya | सर्व पितृ अमावस्येचे संस्कार, विधी, महत्व, विधिचे फायदे, महालयाची आख्यायिका आणि इतिहास घ्या जाणून ...
Read More
woman in blue and green sari dress

Know the Importance of Navratri 2022 | नवरात्री उत्सव

Know the Importance of Navratri 2022 | नवरात्री उत्सव का व कसा साजरा केला जातो? माँ दुर्गेची वेगवेगळी वाहने, दिवसांनुसार ...
Read More
Nursing is the best career option after 10th/12th

Nursing is the best career option after 10th/12th | नर्सिंग

Nursing is the best career option after 10th/12th | 10वी / 12वी नंतर नर्सिंग हा सर्वोत्तम करिअर पर्याय आहे. नर्सिंग ...
Read More
How to build communication skills?

How to build communication skills? | संवाद कौशल्ये

How to build communication skills? | मुलांमध्ये संवाद कौशल्ये कसे विकसित करावे? बालसंवाद कौशल्ये, मुलाकडे मूलभूत संवाद कौशल्ये कोणती असावीत? ...
Read More
selective focus photography of lighted tealights

Know All About Pitru Paksha 2022 | पितृ पक्ष

Know All About Pitru Paksha 2022 | पितृ पक्ष, खगोलशास्त्रीय आधार, दंतकथा, महत्व, श्राद्धाचे नियम व श्राद्धाचे संस्कार घ्या जाणून ...
Read More
BA Geography is the best career option

BA Geography is the best career option | बीए भूगोल

BA Geography is the best career option | बीए भूगोल; पात्रता, प्रवेश प्रक्रिया, अभ्यासक्रम, महाविदयालये, नोकरीच्या संधी व सरासरी वेतन ...
Read More
Spread the love