Skip to content
Marathi Bana » Posts » Which is the best time to eat fruits? | फळे खाण्याची सर्वोत्तम वेळ

Which is the best time to eat fruits? | फळे खाण्याची सर्वोत्तम वेळ

Which is the best time to eat fruits?

Which is the best time to eat fruits? | फळे खाण्याची सर्वोत्तम वेळ कोणती?, कोणत्या वेळी कोणती फळे खावीत; त्या बाबतचे समज-गैरसमज.

PART- I समज

फळांचे प्रकार हे खनिजे, जीवनसत्त्वे; फायबर इत्यादी पोषक तत्वांचे भांडार आहेत. तुमचे शरीर सक्रिय ठेवण्याचा आणि शरीराच्या जास्तीत जास्त पौष्टिक गरजा पूर्ण करण्याचा; फळे सर्वोत्तम मार्ग आहेत. प्रत्येक फळामध्ये वेगवेगळे गुणधर्म असतात; जे शरीराची विशिष्ट गरज पूर्ण करतात. दिवसभरात वेगवेगळ्या फळांचा; आहारात समावेश करणं महत्त्वाचं आहे. (Which is the best time to eat fruits?)

प्रत्येक ऋतू आपल्याबरोबर नवीन फळे घेऊन येतो; जसे की हिवाळा सफरचंदासाठी असतो; तर उन्हाळा आंब्याने भरलेला असतो. वसंत ऋतू सोबत; पेरु आणि द्राक्षे घेऊन येतो. बरेच लोक अजूनही आश्चर्यचकित आहेत की; जास्तीत जास्त संभाव्य फायदे मिळविण्यासाठी; दिवसाच्या कोणत्या वेळी कोणते फळ खावे. दिवसभरात कोणते फळ खावे ते पाहूया.

Which is the best time to eat fruits?
Photo by Magda Ehlers on Pexels.com

सकाळी रिकाम्या पोटी (Which is the best time to eat fruits?)

तुम्ही सकाळी रिकाम्या पोटी फळे खाल्ल्याने; तुमचे पोट चांगल्या प्रकारे साफ होण्यास मदत होते. ते बद्धकोष्ठता दूर करतात. म्हणून, उच्च फायबरयुक्त फळे; रिकाम्या पोटी घेणे महत्वाचे आहे. सकाळी प्रथम खाण्यासाठी काही उत्तम फळे म्हणजे टरबूज, पपई, पेरु, आंबा, डाळिंब आणि केळी.

सकाळचा नाश्ता (Which is the best time to eat fruits?)

नाश्त्यात फळांनी भरलेली वाटी घेणे; अनेकजण पसंत करतात. कारण सकाळचे फळ आपल्याला दिवसभर ऊर्जावान ठेवते. जर तुम्हाला नाश्त्यात फळे खायला आवडत असतील; तर तुम्ही तुमच्या प्लेटमध्ये वेगवेगळी फळे अवश्य समाविष्ट करा.

सकाळी खाण्यासाठी सर्वोत्तम फळांमध्ये अननस, चेरी, किवी, स्ट्रॉबेरी आणि सफरचंद यांचा समावेश होतो. अननस आणि चेरीमध्ये दाहक-विरोधी गुणधर्म असतात; जे तुमचा रक्तदाब नियंत्रित करतात आणि हृदयविकार कमी करतात; तर किवी आणि स्ट्रॉबेरी हे रोगप्रतिकारक शक्ती वाढवणारे खूप चांगले आहेत. सकाळी सफरचंद खाल्ल्याने पोटावरील चरबी कमी होण्यास मदत होते; कारण त्यात डिटॉक्स घटक असतात.

दुपारी (Which is the best time to eat fruits?)

दिवसाच्या मध्यभागी जास्त साखर असलेली फळे खाण्याचा सल्ला तज्ञ देतात. कारण या काळात आपल्या शरीराला रक्तातील साखरेची पातळी वाढवण्यासाठी; पंपाची आवश्यकता असते ज्यामुळे पचनसंस्था जागृत होते. केळी किंवा आंबा हे साखर आणि उर्जेचा समृद्ध स्रोत आहेत; ज्यामुळे तुम्हाला दिवसभर थकवा येणार नाही.

व्यायामा करण्यापूर्वी (Which is the best time to eat fruits?)

वर्कआउटसाठी त्वरित ऊर्जा आवश्यक असते; त्यामुळे कोणत्याही व्यायामापूर्वी तुम्हाला झटपट ऊर्जा देणारी फळे खाणे महत्त्वाचे आहे. सफरचंद, संत्री आणि नाशपाती हे व्यायामापूर्वीचे सर्वोत्तम फळे आहेत.

रात्री (Which is the best time to eat fruits?)

जर तुम्हाला झोपायला त्रास होत असेल तर तुम्ही; रात्रीच्या जेवणात फळांचा समावेश करु शकता. झोपायच्या आधी फळे खाऊ नका; पण झोपायच्या काही तास आधी खा. झोपण्यापूर्वी फळे खाल्ल्याने रक्तातील साखर वाढते; तर काही तास आधी फळे खाल्ल्याने; तुम्हाला आराम मिळतो आणि चांगली झोप लागते. अननस, एवोकॅडो, किवी ही काही फळे आहेत; जी रात्रीच्या वेळेस योग्य आहेत.

फळे खाण्याची सर्वोत्तम वेळ कोणती आहे?

PART- II गैरसमज

Which is the best time to eat fruits?
Photo by Trang Doan on Pexels.com

ऑनलाइन अनेक दावे केलेले असूनही; फळे खाण्यासाठी दिवसाची सर्वोत्तम वेळ नाही. लोकांना दिवसाच्या कोणत्याही वेळी; फळांपासून समान आरोग्य लाभ मिळू शकतात. असे म्हटले आहे की, वजन कमी करण्याचे ध्येय; किंवा मधुमेह असलेल्या लोकांनी फळांचे सेवन वेळेवर केल्याने फायदा होऊ शकतो.

अनेक ऑनलाइन स्रोतांचा असा दावा आहे की; जर लोकांनी फळे दुपारी, रिकाम्या पोटी खाल्ल्यास किंवा विशिष्ट पदार्थांसह फळे खाणे टाळल्यास; चांगले आरोग्य फायदे मिळू शकतात. या दाव्यांचे समर्थन करण्यासाठी कोणताही पुरावा नाही.

या लेखात, आम्ही वजन कमी करण्यासाठी आणि मधुमेह व्यवस्थापनासाठी फळांचे सेवन वेळेत करण्याच्या मार्गांसह; फळ कधी खावे याच्याशी संबंधित; विविध समज-गैरसमजांचा शोध घेत आहोत.

गैरसमज: दुपार ही फळे खाण्याची उत्तम वेळ आहे

काही स्रोत सांगतात की सकाळी फळे खाण्यापेक्षा; दुपारच्या वेळी फळे खाल्ल्याने; आरोग्यासाठी अधिक फायदे मिळू शकतात. इतर लोक वेगळ्या पद्धतीने म्हणतात; असा दावा करतात की सर्वात चांगली वेळ म्हणजे सकाळी एक ग्लास पाणी.

तथापि, सकाळी किंवा दुपारी फळ खाल्ल्याने एखाद्या व्यक्तीच्या आरोग्यावर फळांचा कसा परिणाम होतो; हे सूचित करणारा कोणताही वैज्ञानिक पुरावा नाही.

दुपारी फळे खाण्यामागील सिद्धांत या कल्पनेवर आधारित आहे की; त्या काळात जास्त साखरेचा नाश्ता खाल्ल्याने; रक्तातील साखरेची पातळी वाढू शकते; आणि पचनसंस्था “जागृत” होऊ शकते.

तथापि, सर्व कार्बोहायड्रेटयुक्त पदार्थ रक्तातील साखरेची पातळी वाढवतात; आणि दिवसाच्या वेळेचा यावर फारसा परिणाम होत नाही. पचनसंस्था नेहमी दिवसाच्या कोणत्याही वेळी कार्य करण्यास तयार असते.

दुपारचा नाश्ता निवडताना, फळे हा एक उत्तम पर्याय आहे. फळांमध्ये फायबर आणि कॉम्प्लेक्स कार्बोहायड्रेट्स जास्त असतात; याचा अर्थ पांढ-या ब्रेडसारख्या साध्या कार्बोहायड्रेट्सपेक्षा; ते पचायला जास्त वेळ घेतात. हे लोकांना जास्त काळ भरभरुन ठेवण्यास; आणि दिवसभरात अस्वास्थ्यकर स्नॅक्स टाळण्यास मदत करु शकते.

फळे देखील जीवनसत्त्वे, खनिजे आणि आरोग्य लाभांची विस्तृत श्रेणी देतात; निरोगी चरबी किंवा प्रथिने असलेले फळे खाल्ल्याने संतुलन आणि अधिक शाश्वत ऊर्जा मिळू शकते.

गैरसमज: झोपण्यापूर्वी फळ खाणे टाळा

सर्वसाधारणपणे बोलायचे झाले तर; झोपण्याच्या काही तास आधी पूर्ण जेवण घेतल्याने; व्यक्तीच्या झोपेच्या चक्रात व्यत्यय येऊ शकतो. तथापि, रात्रीच्या वेळी स्नॅकिंग करताना, इतर खाद्यपदार्थ, विशेषतः प्रक्रिया केलेल्या पदार्थांच्या तुलनेत; फळांमुळे झोपेमध्ये व्यत्यय येण्याची शक्यता कमी असते.

नॅशनल स्लीप फाउंडेशनच्या मते; झोपण्यापूर्वी काही पदार्थ खाल्ल्याने शरीराच्या पचन प्रक्रियेमुळे; झोपेमध्ये व्यत्यय येऊ शकतो. ते झोपायच्या आधी प्रक्रिया केलेले शर्करा असलेले पदार्थ टाळण्याची शिफारस करतात; कारण यामुळे ऊर्जेची पातळी लवकर वाढते आणि घसरते. ताजी फळे निवडणे हा एक चांगला पर्याय असू शकतो.

झोपायच्या आधी फळे खाल्ल्याने पोटॅशियम मिळते; ज्यामुळे रात्री पाय दुखणे टाळता येते. केळी, जर्दाळू किंवा खजूर यासारख्या उच्च मॅग्नेशियम असलेल्या फळांचा समावेश केल्याने; आराम आणि चांगली झोप येण्यास मदत होते.

गैरसमज: रिकाम्या पोटी फळे खा

Which is the best time to eat fruits?
Photo by Daria Shevtsova on Pexels.com

काही लोकांचा असा विश्वास आहे की; रिकाम्या पोटी फळ खाल्ल्याने आरोग्यासाठी अधिक फायदे मिळतात. ही मिथक प्रामुख्याने वेबसाइट्स आणि ईमेल चेनद्वारे लोकप्रिय झाली आहे.

कल्पना अशी आहे की जेवणाबरोबर फळे खाल्ल्याने पचन मंदावते; याचा अर्थ अन्न पोटात बराच काळ बसते; आणि ते सडते किंवा आंबते. सिद्धांत म्हणतो की यामुळे गॅस, फुगवणे आणि पचनास त्रास होतो.

फळांमुळे पचन मंदावते हे खरे असले तरी; फळांमध्ये फायबरचे प्रमाण जास्त असते; ज्यामुळे पचनमार्गातून अन्नाची प्रगती मंदावते. ही वाईट गोष्ट नाही. फायबर हा सर्व आहाराचा एक महत्त्वाचा भाग आहे; आणि आतड्यांचे आरोग्य सुधारते. हळुहळु पचन माणसाला जास्त काळ पोटभर वाटण्यास मदत करते.

जरी फळ असामान्य कालावधीसाठी पोटात राहिल्यास; जीवाणूंची अतिवृद्धी रोखण्याच्या पोटाच्या क्षमतेमुळे फळांना सडण्याची संधी नसते. बहुतेक सूक्ष्मजीव पोटाच्या आंबटपणामध्ये वाढण्यास असमर्थ असतात.

गॅस्ट्रोइंटेस्टाइनल समस्या असलेल्या लोकांनी डॉक्टर किंवा आहारतज्ञांशी विशिष्ट गरजा आणि उपायांबद्दल बोलले पाहिजे जे पचन प्रक्रियेस मदत करू शकतात.

गैरसमज: मधुमेह आणि फळे जेवणापासून वेगळे

दुसरा दावा सांगताे की मधुमेह असलेल्या लोकांसाठी; फळे खाण्याची सर्वोत्तम वेळ जेवणाच्या आधी किंवा नंतर 1-2 तास असते.

ही मिथक या कल्पनेवर आधारित आहे; आधी चर्चा केल्याप्रमाणे, जेवणासोबत फळे खाल्ल्याने पचनक्रियेत व्यत्यय येऊ शकतो; आणि याचा विशेषतः मधुमेह असलेल्या व्यक्तीवर, सामान्य सह-उद्भवणाऱ्या पचन समस्यांमुळे होतो.

प्रथम, जेवणापासून वेगळे फळे खाल्ल्याने; पचनक्रिया सुधारते असा कोणताही पुरावा नाही. दुसरे म्हणजे, मधुमेह असलेल्या व्यक्तीसाठी; एकटे फळे खाल्ल्याने शर्करा रक्तप्रवाहात अधिक लवकर प्रवेश करु शकते; संभाव्यतः रक्तातील साखर इतर पदार्थांसोबत खाण्यापेक्षा जास्त वाढवते.

फळे वेगळे खाण्याऐवजी, मधुमेह असलेल्या व्यक्तीला प्रथिने, फायबर किंवा चरबी जास्त असलेल्या इतर पदार्थांसोबत फळे जोडल्याने फायदा होऊ शकतो.

संशोधनानुसार, प्रथिने, फायबर आणि चरबी; पोटातील लहान आतड्यात अन्न सोडण्यास मदत करतात. अशा प्रकारे, शरीर एका वेळी कमी प्रमाणात साखर शोषून घेते; ज्यामुळे रक्तातील साखरेच्या पातळीवर त्याचा परिणाम मर्यादित होतो.

संशोधनात असेही दिसून आले आहे की; विरघळणारे फायबर रक्तातील साखरेचे प्रमाण कमी करू शकते; जे मधुमेह असलेल्या लोकांसाठी खूप फायदेशीर ठरू शकते. याव्यतिरिक्त, जेवणापूर्वी फळांच्या तुकड्याचा आस्वाद घेतल्याने; जास्त खाणे टाळता येते, कारण ते लवकर पोटभर वाटण्यास मदत करते. वाचा: How to take care of skin in summer | उन्हाळा व त्वचेच्या समस्या

वजन कमी करण्यासाठी फळे कधी खावे

Which is the best time to eat fruits?
Photo by Trang Doan on Pexels.com

एकूणच वेळची जादू नसली तरी; वजन कमी करण्याचे ध्येय असलेल्या व्यक्तीसाठी; फळे खाण्याची चांगली वेळ असू शकते. फळांमध्ये फायबरचे प्रमाण जास्त असल्याने; ते एखाद्या व्यक्तीला जास्त काळ पोट भरल्यासारखे वाटू शकतात. वाचा: How to make green bananas ripen faster | अशी पिकवा केळी

2017 च्या अभ्यासानुसार, उच्च फायबर आहार एखाद्याला; कमी खाण्यास मदत करु शकतो. कमी कॅलरी घेतल्याने वजन कमी होण्यास प्रोत्साहन मिळत असल्याने; वजन कमी करण्याचे लक्ष्य असलेल्या लोकांना; त्यांच्या फळांच्या सेवनाचे नियोजन करुन फायदा होऊ शकतो. वाचा: Amazing Uses of Orange Peel | संत्र्याच्या सालीचे अप्रतिम उपयोग

जेवणापूर्वी पौष्टिक, कमी-कॅलरी फळे खाल्ल्याने; एखाद्या व्यक्तीला पोट भरल्यासारखे वाटू शकते; आणि त्यामुळे जेवणादरम्यान किंवा नंतर जास्त खाण्याची शक्यता कमी होते. जेवणासोबत फळे खाल्ल्याने; एखाद्या व्यक्तीला कमी उच्च-कॅलरी पदार्थ खाण्यास मदत होते. वाचा: Valache Birde A Wonderful Dish | वालाचे बिरडे एक अप्रतिम पदार्थ

मधुमेह असलेल्या लोकांसाठी फळे खाण्याची सर्वोत्तम वेळ

जेव्हा एखाद्या व्यक्तीला मधुमेह असतो; तेव्हा कार्बोहायड्रेटयुक्त पदार्थ रक्तातील साखरेची पातळी वाढवू शकतात. कालांतराने, वारंवार स्पाइकमुळे दीर्घकालीन आरोग्य गुंतागुंत होऊ शकते. वाचा: Reasons for Drinking Coconut Water | नारळ पाणी का प्यावे?

फळांमध्ये साखरेसह कर्बोदके असतात; आणि त्यामुळे ते रक्तातील साखरेची पातळी प्रभावित करु शकतात. तथापि, फळांचे ग्लायसेमिक इंडेक्स कमी असते; याचा अर्थ असा होतो की त्यांचा रक्तातील साखरेच्या पातळीवर; इतर पदार्थांच्या तुलनेत कमी परिणाम होतो; हे त्यांच्या उच्च फायबर सामग्रीमुळे होते. ज्यामुळे ते मधुमेह असलेल्या लोकांसाठी एक चांगला पर्याय बनतात. वाचा: Know all about the heatstroke | उष्माघाताची कारणे आणि उपाय

मधुमेह असलेल्या लोकांसाठी फळांबद्दल अधिक जाणून घ्या

several fruits in brown wicker basket
Photo by PhotoMIX Company on Pexels.com

रक्तातील साखरेवर फळांचा प्रभाव कमी करण्यासाठी; कोणत्याही प्रकारचे मधुमेह असलेले लोक; फळांचे इतर पदार्थांसह; प्रथिने किंवा चरबीचे प्रमाण जास्त असलेले जेवण देखील जोडू शकतात. फळांच्या फायबरमुळे शर्करा शरीराच्या लहान आतड्यात; हळूहळू प्रवेश करु शकते. वाचा: Health Benefits of Soybean: सोयाबीनचे आरोग्यदायी फायदे

जेवणापासून वेगळे फळ खाल्ल्याने शर्करा रक्तप्रवाहात लवकर प्रवेश करु शकते; जोपर्यंत एखादी व्यक्ती आरोग्यदायी प्रथिने किंवा चरबीसह फळ जोडते. वाचा: Know All About Motion Sickness | मोशन सिकनेस बद्दल जाणून घ्या

विशिष्ट कार्बोहायड्रेट गरजा आणि कोणत्याही प्रकारच्या मधुमेहाचे व्यवस्थापन करताना; त्यांचा योग्य समावेश कसा करावा याबद्दल डॉक्टर, आहारतज्ञ किंवा मधुमेह शिक्षकांशी बोला; वाचा: Eating Walnuts is the best way to lose weight: अक्रोड खा आणि वजन कमी करा

सारांष (Which is the best time to eat fruits?)

फळे हे एक आरोग्यदायी अन्न आहे; जे शरीराला फायबर, जीवनसत्त्वे आणि खनिजांसह; अनेक फायदेशीर पोषक तत्वे प्रदान करतात. वाचा: Amazing Benefits of Dates for Health | खजूराचे अद्भुत आरोग्य लाभ

फळे खाण्याच्या सर्वोत्तम वेळेच्या बाबतीत अनेक समज-गैरसमज आहेत; परंतु त्यांना आधार देण्यासाठी वैज्ञानिक पुरावे हवेत. फळे खाण्यासाठी दिवसाची ठराविक वेळ योग्य आहे; किंवा अयोग्य आहे असे नाही. बरेच लोक दिवसाच्या कोणत्याही वेळी जेवणासोबत किंवा जेवणाशिवाय फळे जोडू शकतात. वाचा: Health benefits of the king of fruits | फळांच्या राजाचे आरोग्य फायदे

तथापि, लोक वजन कमी करण्यास किंवा रक्तातील साखरेच्या पातळीवरील परिणाम कमी करण्यास मदत करण्यासाठी; त्यांच्या फळांच्या सेवनाचे नियोजन करु शकतात. वाचा Amazing Health Benefits of Almonds | असे खा बदाम

Related Posts

Post Categories

,

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know All About Chartered Accountancy

Know All About Chartered Accountancy | चार्टर्ड अकाउंटन्सी

Know All About Chartered Accountancy | चार्टर्ड अकाउंटन्सी हा, वाणिज्य शाखेतील विद्यार्थ्यांसाठी उत्तम करिअर पर्याय आहे; CA साठी प्रवेश, पात्रता, ...
Read More
Every mole on the body says something

Every mole on the body says something | शरीरावरील तिळाचे अर्थ

Every mole on the body says something | शरीरावरील प्रत्येक तीळ काहीतरी सांगतो, जाणून घ्या शरीरावरील प्रत्येक तिळाचे जीवनातील महत्त्व ...
Read More
Governance & Administration in Maharashtrav

Governance & Administration in Maharashtra | शासन व प्रशासन

Governance & Administration in Maharashtra | महाराष्ट्रातील शासन आणि प्रशासन; राजकारण, स्थानिक शासन, न्यायव्यवस्था व महाराष्ट्राची अर्थव्यवस्था या बाबत सखोल ...
Read More

Know About the State of Maharashtra (I) | महाराष्ट्र राज्य

Know About the State of Maharashtra (I) | महाराष्ट्र राज्याची व्युत्पत्ती, भौगोलिक स्थिती आणि हवामान जाणून घ्या महाराष्ट्र हे भारताच्या ...
Read More
Reasons for filing ITR in time

Reasons for filing ITR in time | ITR वेळेत दाखल करण्याची कारणे

Reasons for filing ITR in time | ITR वेळेत दाखल करण्याची कारणे, करपात्र उत्पन्न नसेल तरी देखील; खालील कारणांसाठी ITR ...
Read More
Know what to do before an interview

Know what to do before an interview | मुलाखतीपूर्वी काय करावे

Know what to do before an interview | मुलाखतीपूर्वी काय करावे, मुलाखतीची तयारी करणे महत्त्वाचे का आहे व मुलाखतीची तयारी ...
Read More
Amazing Health Benefits of Ghee

Amazing Health Benefits of Ghee | तुपाचे आश्चर्यकारक फायदे

Amazing Health Benefits Of Ghee | तुपाचे आश्चर्यकारक आरोग्यदायी फायदे आहेत; परंतू जर जास्त प्रमाणात तुपाचे सेवन केले तर; वजन, ...
Read More
pexels-photo-6863524.jpeg

How to Calculate Income Tax 2022-23 | आयकर गणना 2022-23

How to Calculate Income Tax 2022-23 | आयकर गणना 2022-23; पे स्लिपमधील पगाराचे घटक; आयकर गणनेबाबत वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न ...
Read More
How to Remove Black Spots of Pimples?

How to Remove Black Spots of Pimples? | पिंपल्सचे काळे डाग

How to Remove Black Spots of Pimples? | पिंपल्समुळे होणारे काळे डाग कसे काढायचे?; मुरुमांचे डाग आणि चट्टे नैसर्गिकरित्या कमी ...
Read More
How to make green bananas ripen faster

How to make green bananas ripen faster | अशी पिकवा केळी

How to make green bananas ripen faster | हिरवी केळी जलद पक्व कशी करावी? तसेच, पिकलेली केळी जास्त दिवशी टिकवण्यासाठी; ...
Read More
Spread the love