Skip to content
Marathi Bana » Posts » Most Useful Herbs for Type2 Diabetes | मधुमेह औषधी

Most Useful Herbs for Type2 Diabetes | मधुमेह औषधी

Most Useful Herbs for Type2 Diabetes

Most Useful Herbs for Type2 Diabetes | प्रकार 2 मधुमेहासाठी औषधी वनस्पती आणि पूरक मदत करु शकतात.

मधुमेह ही एक आजीवन स्थिती आहे; जी शरीरातील रक्तातील साखर आणि इन्सुलिनच्या पातळीवर परिणाम करते. उपचारांमध्ये जीवनशैलीची रणनीती; आणि कधीकधी औषधांचा समावेश होतो; परंतु काही पूरक उपचार; जसे की औषधी वनस्पती आणि पूरक; मदत करु शकतात. मधुमेहामध्ये, शरीर एकतर पुरेसे इंसुलिन तयार करत नाही; किंवा ते इन्सुलिन तयार करते; जे ते प्रभावीपणे वापरत नाही. (Most Useful Herbs for Type2 Diabetes)

औषधी वनस्पती आणि पूरक आहार; मधुमेह बरा करू शकत नाहीत; किंवा एक स्वतंत्र उपचार असू शकत नाही. परंतु काही, पारंपारिक उपचारांच्या संयोगाने; मधुमेहाच्या लक्षणांपासून आराम देऊ शकतात; आणि गुंतागुंत होण्याचा धोका कमी करु शकतात. या लेखात, औषधी वनस्पती आणि पूरक आहारांबद्दल जाणून घ्या; ज्यामुळे टाइप 2 मधुमेह असलेल्या लोकांना फायदा होऊ शकतो.

1. कोरफड (Most Useful Herbs for Type2 Diabetes)

green and gray bird perching on aloe vera plant
Photo by Jean van der Meulen on Pexels.com

कोरफड ही एक सामान्य वनस्पती आहे; ज्याचे विविध उपयोग आहेत. ब-याच लोकांना त्वचेसाठी त्याचे फायदे माहित आहेत; परंतु, टाइप 2 मधुमेहाचा प्रभाव कमी करण्यासह; इतर काही असू शकतात.

2013 मध्ये प्रकाशित झालेल्या एका पुनरावलोकनात; उंदरांमधील मधुमेहाच्या लक्षणांवर उपचार करण्यासाठी; कोरफड व्हेराचा वापर पाहिला. निष्कर्षांनी सुचवले आहे की; कोरफड व्हेरा स्वादुपिंडातील बीटा पेशींचे संरक्षण; आणि दुरुस्ती करण्यात मदत करु शकते; जे इंसुलिन तयार करतात. संशोधकांचा असा विश्वास होता की; हे कोरफडच्या अँटिऑक्सिडंट प्रभावामुळे असू शकते.

2016 च्या अभ्यासात असे दिसून आले आहे की; कोरफड व्हेरा उपवास रक्तातील ग्लुकोज आणि हिमोग्लोबिन A1C या दोन्ही पातळी; कमी करण्यास मदत करु शकते. A1C चाचणी ही एक चाचणी आहे; जी डॉक्टरांना मधुमेहाचे निदान; आणि निरीक्षण करण्यात मदत करते.

वाचा: Health Benefits of Cactus | कॅक्टसचे आरोग्यदायी फायदे

2020 च्या पुनरावलोकनाच्या लेखकांना; पूर्वीच्या निष्कर्षांचे समर्थन करणारे; इतर पुरावे सापडले आणि कोरफड व्हेरा मदत करु शकते. (Most Useful Herbs for Type2 Diabetes)

असा निष्कर्ष देखील काढला.

 • इन्सुलिनची पातळी वाढवणे
 • स्वादुपिंडातील आयलेट्स नावाचे आरोग्य; आणि संबंधित पेशींची संख्या वाढवते.
 • ऑक्सिडेटिव्ह स्ट्रेस कमी करुन डायबेटिक किडनी रोग; नैराश्य आणि चिंता यापासून संरक्षण करा.
 • डोळ्यांचे आरोग्य वाढवा, जसे एका उंदीर अभ्यासात दिसून आले आहे;
 • हे परिणाम आशादायक दिसतात. परंतु मधुमेह असलेल्या लोकांसाठी; कोरफड व्हेरा सुरक्षित आणि प्रभावी आहे; याची खात्री करण्यासाठी आणखी संशोधन आवश्यक आहे.
 • जे लोक कोरफड वापरतात; ते स्मूदीसारख्या पेयामध्ये रसयुक्त लगदा घालू शकतात; किंवा कॅप्सूलमध्ये पूरक म्हणून घेऊ शकतात. लोकांनी एलोवेरा स्किन केअर उत्पादने खाऊ नयेत.
 • मधुमेहावर उपचार करण्यात मदत करण्यासाठी; कोरफडीची उत्पादने वापरण्यात स्वारस्य असलेल्या; कोणालाही हेल्थकेअर व्यावसायिकांशी बोलणे आवश्यक आहे; ज्यांना त्यानुसार सध्याची औषधे समायोजित करण्याची; आवश्यकता असू शकते.

2. मेथी (Most Useful Herbs for Type2 Diabetes)

Most Useful Herbs for Type2 Diabetes
Most Useful Herbs for Type2 Diabetes

मेथी हे एक बी आहे; जे रक्तातील साखरेची पातळी कमी करण्यास मदत करु शकते. त्यात फायबर आणि रसायने असतात; जी कार्बोहायड्रेट्स आणि साखरेचे पचन; कमी करण्यास मदत करतात.

असे काही पुरावे देखील आहेत की; बियाणे टाइप 2 मधुमेहाच्या प्रारंभास विलंब किंवा प्रतिबंध करण्यास; मदत करु शकते. 2015 मध्ये प्रकाशित झालेल्या 3 वर्षांच्या तपासाच्या निष्कर्षात; असे आढळून आले आहे की; मेथीचे चूर्ण घेत असताना प्रीडायबिटीज असलेल्या लोकांना; टाइप 2 मधुमेहाचे निदान होण्याची शक्यता कमी असते.

या अभ्यासात मधुमेह असलेल्या 66 लोकांचा समावेश होता; ज्यांनी 5 ग्रॅम बियाणे जेवण करण्यापूर्वी दोनदा घेतले; आणि 74 निरोगी सहभागी ज्यांनी ते घेतले नाही. संशोधकांनी निष्कर्ष काढला की बियाणे तयार केल्याने; रक्तातील साखरेचे प्रमाण कमी होते; ज्यामुळे इन्सुलिनची पातळी वाढते. त्यांना असेही आढळले की; या तयारीमुळे कोलेस्टेरॉलची पातळी कमी झाली.

असा करा मेथीचा  वापर

 • स्वयंपाकात औषधी वनस्पती म्हणून मेथीचा वापर करा.
 • ते कोमट पाण्यात घालून प्या.
 • बियांची पावडर करुन त्याचे सेवन करा.
 • कॅप्सूल स्वरुपात मेथीचे पूरक आहार निवडा.

3. दालचिनी (Most Useful Herbs for Type2 Diabetes)

Most Useful Herbs for Type2 Diabetes
Most Useful Herbs for Type2 Diabetes

दालचिनी हा एक सुगंधी मसाला आहे; जो झाडाच्या सालापासून येतो. मिठाई आणि भाजलेले पदार्थ तसेच काही चवदार पदार्थांमध्ये; हा एक लोकप्रिय घटक आहे.

हा मसाला साखरेची गरज मर्यादित करुन; डिशमध्ये गोडपणा आणू शकतो. केवळ याच कारणास्तव टाइप 2 मधुमेह असलेल्या लोकांमध्ये हे लोकप्रिय आहे; परंतु त्याचे इतर फायदे देखील असू शकतात.

2010 च्या पुनरावलोकन विश्वसनीय स्त्रोताने; मानवांमध्ये केलेल्या अभ्यासातून पुरावे आढळले की; दालचिनी खालील पातळी सुधारु शकते:

 • ग्लुकोज
 • इंसुलिन आणि इंसुलिन संवेदनशीलता
 • रक्तातील लिपिड किंवा चरबी
 • अँटिऑक्सिडंट्स
 • रक्तदाब
 • दुबळे शरीर
 • पचन

2013 मध्ये प्रकाशित झालेल्या दुसर्‍या पुनरावलोकनात; संशोधकांनी निष्कर्ष काढला की; दालचिनीचे पूरक सेवन केल्याने; पुढील गोष्टी होऊ शकतात:

 • रक्त ग्लुकोज पातळी कमी
 • कमी एकूण कोलेस्ट्रॉल आणि “खराब” कमी घनतेचे लिपोप्रोटीन कोलेस्ट्रॉल
 • “चांगले” उच्च घनता लिपोप्रोटीन कोलेस्टेरॉलचे उच्च स्तर
 • रक्तातील ट्रायग्लिसराइड्स; किंवा चरबी कमी होणे
 • इंसुलिन संवेदनशीलता वाढली

हिमोग्लोबिन A1C वर त्याचा फारसा प्रभा; दिसून आला नाही. परंतु हिमोग्लोबिन A1C हे एक मार्कर आहे; जे डॉक्टर मधुमेहाचे निरीक्षण करताना पाहतात, लिपिड, कोलेस्टेरॉल आणि इन्सुलिन संवेदनशीलता यांचे स्तर देखील महत्त्वाचे आहेत.

दोन्ही तपासणीमध्ये, संशोधकांनी नमूद केले की परिणाम यावर अवलंबून असू शकतात:

 • दालचिनीचा प्रकार, कारण वेगवेगळ्या प्रकारांमध्ये सक्रिय घटक; वेगवेगळ्या प्रमाणात असतात.
 • परिशिष्टाचा डोस
 • वैयक्तिक प्रतिसाद
 • इतर कोणतीही वर्तमान औषधे

याव्यतिरिक्त, 16 अभ्यासांच्या 2019 च्या पुनरावलोकनात असे पुरावे आढळले की; दालचिनी प्रीडायबिटीज आणि टाइप 2 मधुमेह असलेल्या लोकांमध्ये; उपवास रक्त ग्लुकोज आणि इन्सुलिन प्रतिरोधक क्षमता कमी करण्यास मदत करू शकते.

हे लक्षात घेणे महत्त्वाचे आहे की; एकूणच, बहुतेक संबंधित अभ्यासांमध्ये मानवी सहभागींचा समावेश नव्हता. दालचिनी पूरक लोकांवर कसा परिणाम करु शक; याबद्दल पुराव्यांचा अभाव आहे; आणि शास्त्रज्ञांनी उपचार म्हणून दालचिनीच्या परिणामांची पुष्टी करण्यापूर्वी; त्यांना अधिक संशोधन करणे आवश्यक आहे.

दालचिनीचा वापर असा करु शकता

 • भाजलेल्या वस्तूंमध्ये
 • चहामध्ये
 • एक परिशिष्ट म्हणून
 • जो कोणी दालचिनी सप्लिमेंट्स वापरण्याचा विचार करत असेल; त्याने प्रथम हेल्थकेअर प्रोफेशनलशी बोलले पाहिजे.

4. आले (Most Useful Herbs for Type2 Diabetes)

Most Useful Herbs for Type2 Diabetes
ginger powder in silver canister
Photo by Pixabay on Pexels.com

आले ही आणखी एक औषधी वनस्पती आहे; जी लोकांनी हजारो वर्षांपासून पारंपारिक औषधांमध्ये वापरली आहे. पाचक आणि दाहक समस्यांवर उपचार करण्यासाठी; लोक सहसा आले वापरतात.

2015 मध्ये, एका पुनरावलोकनात आढळले की; ते मधुमेहावर उपचार करण्यास देखील मदत करु शकते. संशोधकांनी निष्कर्ष काढला की; आल्याने रक्तातील साखरेची पातळी कमी होते; परंतु रक्तातील इन्सुलिनची पातळी नाही. परिणामी, ते सुचवतात की आले टाइप 2 मधुमेह असलेल्या लोकांमध्ये; इंसुलिन प्रतिरोधक क्षमता कमी करु शकते.

तथापि, आले ज्या पद्धतीने हे साध्य करते ते अस्पष्ट होते; आणि संघाने निष्कर्षांची पुष्टी करण्यासाठी; अधिक संशोधनाची मागणी केली.

आले असे वापरु शकता

 • कच्चे किंवा शिजवलेल्या पदार्थांमध्ये पावडर किंवा ताजे आणि पातळ काप घालून.
 • चहा मध्ये
 • कॅप्सूल स्वरुपात पूरक म्हणून

5. कडू कारले

Most Useful Herbs for Type2 Diabetes
Most Useful Herbs for Type2 Diabetes

कडू कारले, एक औषधी फळ आहे; लोक ते शिजवतात आणि अनेक पदार्थांमध्ये त्याचा आनंद घेतात. आणि पारंपारिक चीनी आणि भारतीय औषधांच्या अभ्यासकांनी; शतकानुशतके कडू कारले वापरला आहे. अलीकडे, संशोधक त्याच्या गुणधर्मांचा शोध घेत आहेत. वाचा: Know All About Motion Sickness | मोशन सिकनेस बद्दल जाणून घ्या

असे काही पुरावे आहेत की; कडू कारले मधुमेहाचे व्यवस्थापन करण्यास मदत करु शकते. 2020 च्या एका अभ्यासात, 90 सहभागींना कडू खरबूज अर्क किंवा प्लेसबो मिळाले. ज्यांनी अर्क घेतला; त्यांच्यामध्ये 12 आठवड्यांनंतर रक्तातील ग्लुकोजचे प्रमाण कमी होते. वाचा: How to Remove Black Spots of Pimples? | पिंपल्सचे काळे डाग

याव्यतिरिक्त, पूर्वीच्या पुनरावलोकनात असे दिसून आले आहे की; लोकांनी मधुमेहावर उपचार करण्यासाठी; वनस्पतीच्या अनेक भागांचा वापर केला आहे. वाचा: How to Get Rid of Pimples? | मुरुमांपासून सुटका कशी करावी?

खालील स्वरूपात कडू खरबूज घेतल्याने; काही लोकांमध्ये रक्तातील साखरेची पातळी कमी होऊ शकते:

कृपया लक्षात घ्या की; मधुमेहासाठी इन्सुलिन किंवा इतर औषधांऐवजी; कडू कारले वापरण्याचे समर्थन करण्यासाठी; पुरेसे पुरावे नाहीत. तथापि, लोकांना त्या औषधांवर अवलंबून राहण्यास; मदत होऊ शकते. वाचा: Know all about the heatstroke | उष्माघाताची कारणे आणि उपाय

6. दूध काटेरी पाने असलेले एक रानटी वनस्पती

close up shot of a milk thistle in bloom
Photo by David Roberts on Pexels.com

लोकांनी वेगवेगळ्या आजारांवर उपचार करण्यासाठी; आणि विशेषतः यकृतासाठी टॉनिक म्हणून; दुधाची काटेरी पाने असलेले एक रानटी रोप वापरले आहे. वाचा: How to prevent premature greying of hair? केस अकाली पांढरे होणे

सायलीमारिन, दुधाच्या काटेरी फुले व झुबकेदार पानांचे एक; सदाहरीत झुडुप पासून अर्क ज्याने शास्त्रज्ञांचे सर्वाधिक लक्ष वेधले आहे; हे अँटिऑक्सिडंट आणि दाहक-विरोधी गुणधर्म असलेले; एक संयुग आहे. मधुमेह असलेल्या लोकांसाठी हे दूध काटेरी पाने असलेले एक रानटी रोप; एक उपयुक्त औषधी वनस्पती बनवू शकते. वाचा: Best healthy foods to eat in summer | सर्वोत्तम आरोग्यदायी पदार्थ

2016 मध्ये प्रकाशित झालेल्या एका पुनरावलोकनानुसार; सिलीमारिनच्या परिणामांवरील तपासणीचे अनेक परिणाम आशादायक आहेत; परंतु तज्ञांना मधुमेहाच्या काळजीसाठी फक्त औषधी वनस्पती किंवा त्याच्या अर्काची शिफारस करणे; पुरेसे आशादायक नाही. वाचा: Don’t sleep under a tree at night Why? | रात्री झाडाखाली झोपू नये

2018 च्या ट्रस्टेड सोर्सच्या संशोधनाच्या लेखकांना माफक पुरावे मिळाले की; दुधाची थिस्सल मधुमेह असलेल्या लोकांमध्ये ग्लुकोजची पातळी कमी करण्यास; मदत करु शकते. ते असेही चेतावणी देतात की; लोक सामान्यत: औषधी वनस्पती चांगल्या प्रकारे सहन करतात; परंतु दुधाच्या काटेरी फुले व झुबकेदार पानांचे एक लहान झाड मळमळ, अतिसार आणि गोळा येणे यावर परिणामकारक आहे. कोणत्याही परिशिष्टाप्रमाणे; ते वापरण्यापूर्वी डॉक्टरांशी बोलणे चांगले. वाचा; How to Prevent Skin Rash in Summer | उन्हाळा व त्वचेवरील पुरळ

7. जिम्नेमा (Most Useful Herbs for Type2 Diabetes)

Most Useful Herbs for Type2 Diabetes
Most Useful Herbs for Type2 Diabetes

जिमनेमा सिल्वेस्टर ही एक औषधी वनस्पती आहे; जी भारतात येते. त्याच्या नावाचा अर्थ “साखर नष्ट करणारा” आहे. 2013 च्या पुनरावलोकनात असे आढळून आले की; टाइप 1 किंवा टाइप 2 मधुमेह असलेल्या लोकांमध्ये; ज्यांनी जिम्नेमा घेतला होता; त्यांच्यामध्ये सुधारणा होण्याची चिन्हे दिसून आली. वाचा: What are the Benefits of Milk Thistle? | काटेरी दुध फुलांचे फायदे

टाईप 1 मधुमेह असलेल्या लोकांमध्ये ज्यांनी 18 महिने पानांचा अर्क घेतला; त्यांच्या रक्तातील साखरेची पातळी केवळ इन्सुलिन घेतलेल्या गटाच्या तुलनेत लक्षणीय घटली. इतर चाचण्यांमध्ये असे आढळून आले की; टाइप 2 मधुमेह असलेल्या लोकांना वेगवेगळ्या कालावधीत पाने; आणि त्याचा अर्क या दोन्हींना चांगला प्रतिसाद मिळतो. वाचा: How wonderful uses of honey! | मधाचे अप्रतिम उपयोग!

काही लोकांच्या रक्तातील साखरेचे प्रमाण कमी होते; आणि इन्सुलिनचे प्रमाण जास्त होते. या वनस्पतीच्या पानांचा अर्क वापरणे फायदेशीर ठरु शकते. परंतु अगोदर आरोग्यसेवा व्यावसायिकांशी बोला. वाचा: How to get rid of house lizards? | घरातून पाली घालविण्याचे उपाय

8. सारांष

औषधी वनस्पती आणि पूरक आहार मधुमेहास मदत करु शकतात; परंतु काही गोष्टी लक्षात ठेवाव्यात. कोणतीही नवीन औषधी वनस्पती किंवा पूरक आहार घेण्यापूर्वी; नेहमी आरोग्यसेवा व्यावसायिकांशी संपर्क करा. ते कमी डोसपासून सुरुवात करण्यास आणि लक्षात येण्याजोगे; समाधानकारक परिणाम होईपर्यंत हळूहळू वाढवण्याचा सल्ला देऊ शकतात. वाचा: Factors affecting kids’ growth | मुलांच्या वाढीवर परिणामकारक घटक

काही औषधी वनस्पती इतर औषधांशी संवाद साधू शकतात; जे समान कार्य करतात, जसे की रक्त पातळ करणारे आणि उच्च रक्तदाब औषधे. नवीन परिशिष्ट वापरण्यापूर्वी कोणत्याही परस्परसंवादाबद्दल; जागरुक असणे आवश्यक आहे. उच्च-गुणवत्तेच्या स्त्रोतांकडून औषधी वनस्पती; आणि पूरक आहार घेणे देखील महत्त्वाचे आहे. वाचा: Amazing Uses of Orange Peel | संत्र्याच्या सालीचे अप्रतिम उपयोग

अन्न आणि औषध प्रशासन (FDA) औषधी वनस्पती; आणि पूरक पदार्थांचे निरीक्षण करत नाही; म्हणून भिन्न उत्पादनांमध्ये भिन्न औषधी वनस्पती; आणि फिलर असू शकतात. तसेच, पॅकेजिंग संभाव्य हानिकारक डोसची शिफारस करु शकते; आणि उत्पादने दूषित असू शकतात, उदाहरणार्थ, कीटकनाशके. याव्यतिरिक्त, औषधी वनस्पती आणि पूरक हे पूरक उपचार पर्याय आहेत. वाचा: Know all about Cancer | कर्करोग कारणे, प्रतिबंध, निदान व उपचार

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या

(टीप: हा लेख केवळ माहितीच्या उद्देशाने दलेला आहे, कोणताही उपचार करण्यापूर्वी आपल्या डॉक्टरांचा सल्ला घ्या.)

Know about Ecommerce Business

Know about Ecommerce Business | ई-कॉमर्स व्यवसाय

Know about Ecommerce Business | ई-कॉमर्स व्यवसाय, ई-कॉमर्सचे कार्य, प्रकार, ॲप्लिकेशन, प्लॅटफॉर्म, नियम, इतिहास, फायदे व तोटे. ई-कॉमर्स म्हणजे इलेक्ट्रॉनिक ...
Read More
Compare Mutual Fund with Others

Compare Mutual Fund with Others | म्युच्युअल फंड

Compare Mutual Fund with Others | म्युच्युअल फंडाची पीपीएफ, एनएससी, युलिप, गोल्ड ईटीएफ व इतर गुंतवणूक पर्यायांशी तुलना केलेली आहे ...
Read More
Know about National Game of India

Know about National Game of India |भारताचा राष्ट्रीय खेळ

Know about National Game of India | भारताचा राष्ट्रीय खेळ, राष्ट्रीय खेळावर वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न व राष्ट्रीय खेळाबद्दल अधिक ...
Read More
Know all about Intimation u/s 143-1

Know all about Intimation u/s 143-1 विषयी सर्व काही

Know all about Intimation u/s 143-1 | रिटर्नवर प्रक्रिया केल्यानंतर, आयकर विभाग कलम 143(1) अंतर्गत; करदात्यांना परिणामांबद्दल माहिती देऊन सूचना ...
Read More
How to Prevent from Sextortion?

How to Prevent from Sextortion? | असे रोखा लैंगिक शोषण

How to Prevent from Sextortion? | लैंगिक शोषण, सेक्सॉर्शन किंवा ऑनलाइन ब्लॅकमेलिंग कोणी करत असेल तर, ते कसे रोखायचे? या ...
Read More
Different Ways to Invest in Real Estate

Different Ways to Invest in Real Estate | गुंतवणूक मार्ग

Different Ways to Invest in Real Estate | रिअल इस्टेट स्थिर मासिक भाड्याचे उत्पन्न आणि गुंतवणूकदारांना दीर्घकालीन आर्थिक सुरक्षा प्रदान ...
Read More
Significance of Ekadashi and Its types

Significance of Ekadashi and its types | एकादशी

Significance of Ekadashi and its types | एकादशी, एकादशी म्हणजे काय? एकादशीचे प्रकार, महत्व, व्रताचे फायदे आणि उपवासाचे पदार्थ याबद्दल ...
Read More
Effects of stress on the body

Effects of stress on the body | शरीरावर तणावाचे परिणाम

Effects of stress on the body | शरीरावर तणावाचे होणारे परिणाम, ताण- तणावाबद्दल वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न व त्यांचे समाधान ...
Read More
Home remedies for dry lips and skin

Home-Remedy for Dry Lips and Skin | कोरडे ओठ व त्वचा

Home-Remedy for Dry Lips and Skin | कोरडे ओठ आणि त्वचेसाठी घरगुती उपाय; ओठ चघळण्यास, गिळण्यास, बोलताना संवादात, तसेच हसणे ...
Read More
How to Choose the Best Investment Plan?

How to Choose the Best Investment Plan? | गुंतवणूक

How to Choose the Best Investment Plan? | सर्वोत्तम गुंतवणूक योजना कशी निवडावी? सर्वोत्तम गुंतवणूक योजना निवडण्यापूर्वी काय विचारात घ्यावे, ...
Read More
Spread the love