Skip to content
Marathi Bana » Posts » How to write a good blog post? | ब्लॉग पोस्ट कसी लिहावी?

How to write a good blog post? | ब्लॉग पोस्ट कसी लिहावी?

How to write a good blog post?

How to write a good blog post? | ब्लॉग पोस्ट कसे लिहावे? आपल्या लक्ष्यित वाचकांसाठी प्रभावी ब्लॉग पोस्ट कसी लिहावी, हे जाणून घेण्यासाठी या लेखामधील संपूर्ण मार्गदर्शक सविस्तर वाचा.

ब्लॉग पोस्ट हा ब्लॉगवर प्रकाशित केलेला विशिष्ट विषयावरील लेखनाचा भाग आहे, ज्यामध्ये सामान्यत: विषय अधिक परिणाम कारकपणे समजण्यासाठी, मुख्य मुद्दे, प्रतिमा व व्हिडिओ यांचा समावेश असतो. ब्लॉग ही एक वेबसाइट आहे, जी नियमितपणे नवीन सामग्रीसह अपडेट केली जाते. (How to write a good blog post?)

ब्लॉग पोस्ट सहसा एक व्यक्तीद्वारे लिहिलेल्या असतात, परंतु त्या लोकांच्या गटांद्वारे देखील लिहिल्या जाऊ शकतात. तसेच, ब्लॉग पोस्ट सहसा अनौपचारिक किंवा संभाषणात्मक शैलीमध्ये लिहिल्या जातात आणि त्यामध्ये विविध विषयांचा समावेश असू शकतो. (How to write a good blog post?)

ब्लॉग पोस्ट प्रभावीपणे लिहिलेली असल्यास, तुम्हाला उपयुक्त ज्ञान आणि सामग्री तयार करणाऱ्या लेखक किंवा ब्रँडबद्दल सकारात्मक मत मिळण्याची शक्यता असते.

वाचा: Know about Blog and Blogging | ब्लॉग व ब्लॉगिंग

कोणतिही व्यक्ती ब्लॉगिंगद्वारे प्रेक्षकांशी कनेक्ट होऊ शकते आणि ब्लॉगिंगद्वारे प्रदान केलेल्या असंख्य फायद्यांचा आनंद घेऊ शकते. सोशल मीडियासाठी प्रचारात्मक सामग्री आणि आपण अद्याप टॅप न केलेल्या नवीन प्रेक्षकांकडून ओळख मिळते.

जर तुम्ही ब्लॉगिंगबद्दल ऐकले असेल परंतु तुम्ही नवीन असाल आणि ब्लॉगची सुरुवात कशी करावी हे माहित नसेल, तर या लेखामध्ये ब्लॉग कसा लिहावा आणि व्यवस्थापित करावा या विषयीची उपयुक्त माहिती या लेखामध्ये दिलेली आहे.

1. ब्लॉग पोस्ट म्हणजे काय? How to write a good blog post?

focused blogger working on project at home
Photo by Liza Summer on Pexels.com

ब्लॉग पोस्ट म्हणजे वेबसाइटच्या ब्लॉग विभागात प्रकाशित केलेला कोणताही लेख, बातमी किंवा मार्गदर्शक. ब्लॉग पोस्टमध्ये सामान्यत: विशिष्ट विषय, जसे की, सामाजिक, आर्थिक, राजकिय, शंका समाधान, शैक्षणिक इत्यादी स्वरुपाचे असतात.

लेखामध्ये सहसा 600 ते 2000+ शब्दांची श्रेणी असते आणि त्यात प्रतिमा, व्हिडिओ, इन्फोग्राफिक्स आणि परस्परसंवादी चार्ट यासारखे इतर माध्यम प्रकार असतात.

ब्लॉग पोस्ट तुम्हाला आणि तुमच्या व्यवसायाला तुमच्या वेबसाइटवर कोणत्याही विषयावरील अंतर्दृष्टी, विचार आणि कथा प्रकाशित करण्याची परवानगी देतात. ते तुम्हाला ब्रँड जागरुकता, विश्वासार्हता, रुपांतरण आणि कमाई वाढविण्यात मदत करु शकतात. सर्वात महत्वाचे म्हणजे, ते तुम्हाला तुमच्या वेबसाइटवर रहदारी आणण्यात मदत करु शकतात.

2. ब्लॉग पोस्ट कसी लिहावी? How to write a good blog post?

2. 1 वाचकांची किंवा प्रेक्षकांची आवड समजून घ्या

तुम्ही तुमचे ब्लॉग पोस्ट लिहिणे सुरु करण्यापूर्वी, तुम्हाला तुमच्या लक्ष्यित प्रेक्षकांची स्पष्ट समज असल्याचे सुनिश्चित करा.

आपल्या लेखामधून वाचकांना कशाबद्दल जाणून घ्यायचे आहे? ही माहिती मिळवा. येथेच खरेदीदार व्यक्ती तयार करण्याची प्रक्रिया उपयोगी पडते. आपण आपल्या ब्लॉग पोस्टसाठी विषय घेऊन येत असताना; आपल्या खरेदीदार व्यक्ती आणि त्यांच्या स्वारस्यांबद्दल आपल्याला काय माहित आहे याचा विचार करा.

2. 2 प्रेरणा मिळविण्याचे मार्ग शोधा

लोकप्रिय व उच्च पुनरावलोकन केलेले ब्लॉग वाचा, त्यात समाविष्ट केलेले बारकावे पहा, त्यांची रणनीती आणि अंमलबजावणीमुळे त्यांची विश्वासार्हता वाढली. हे करण्यामागचा उद्देश या घटकांची कॉपी करणे नाही, तर दर्जेदार ब्लॉगमध्ये वाचक काय प्रशंसा करतात याबद्दल अधिक चांगली माहिती मिळवणे हा आहे.

स्पर्धात्मक विश्लेषण करताना तुम्ही खालील गोष्टींवर लक्ष दिले पाहिजे.
 • व्हिज्युअल: ब्लॉगचे ब्रँडिंग, रंग पॅलेट आणि थीम पहा.
 • कॉपी: वाचक काय प्रतिसाद देतात हे पाहण्यासाठी स्पर्धेचा स्वर आणि लेखन शैलीचे विश्लेषण करा.
 • विषय: वाचकांना कोणत्या विषयाशी संवाद साधण्यात आनंद होतो ते पहा.

2. 3 तुम्ही कोणते विषय कव्हर करणार आहात ते ठरवा

तुम्ही काहीही लिहिण्यापूर्वी, तुम्हाला ज्या विषयावर लिहायचे आहे तो विषय निवडा. ब्लॉगिंगमध्ये आपले इच्छित स्थान निर्माण करण्यासाठी कोणताही सामान्य विषय निवडा.

ब्लॉगपोस्ट लिहिण्यास सुरुवात करण्यापूर्वी खालील गोष्टींचा विचार करा.

 • आपला वाचक वर्ग कोणता आहे. जसे की, विदयार्थी, खेळाडू, मनोरंजन क्षेत्र इ.
 • स्वत:ला या विषयाचे किती ज्ञान आहे.
 • निवडलेला विषय इच्छित वाचकांशी संबंधित आहे का?

2. 4 तुमच्यामध्ये असलेलेा अद्वितीय दृष्टीकोन ओळखा

तुम्ही तुमच्या लेखामध्ये कोणता दृष्टीकोन वापरता ज्यामुळे तुम्ही इतरांपेक्षा वेगळे दिसाल. तुमच्या ब्लॉगच्या भविष्याचा मार्ग ठरवण्यासाठी हे महत्वाचे आहे आणि प्रक्रियेत निवडण्यासाठी अनेक मार्ग आहेत.

 • कोणता अनोखा अनुभव तुम्हाला या विषयावरील विश्वासू तज्ञ किंवा विचारवंत बनवतो?
 • तुम्ही वाचकांसाठी कोणती समस्या सोडवाल?
 • ट्रेंडिंग वादविवादांवर तुम्ही तुमची मते शेअर कराल का?
 • तुमच्या वाचकांना एखादे कार्य कसे करायचे ते शिकवा?
 • मूळ संशोधनाची तुलना करा किंवा शेअर करा?

2. 5 ब्लॉगला सुयोग्य नाव दया

सर्जनशील बनण्याची आणि नाव कमावण्याची ही तुमची संधी आहे; जी वाचकांना तुमच्या ब्लॉगकडून काय अपेक्षा करावी याची कल्पना देते. आपल्या ब्लॉगचे नाव कसे निवडावे या बाबत खालील माहिती वाचा.

 • तुमच्या ब्लॉगचे नाव सांगण्यास आणि शब्दलेखन करण्यास सोपे ठेवा.
 • तुमच्या ब्लॉगचे नाव तुमच्या ब्रँड संदेशाशी लिंक करा.
 • तुमचे लक्ष्यित प्रेक्षक काय शोधत आहेत याचा विचार करा.

तुम्हाला अजून सहाय्य हवे असल्यास, ब्लॉग नाव जनरेटर वापरुन पहा. तुम्ही निवडलेले नाव अगोदर कुणितरी वापरलेले  नाहि याची खात्री करा कारण ते तुमची दृश्यमानता कमी करु शकते; आणि तुमची सामग्री शोधत असलेल्या वाचकांना गोंधळात टाकू शकते.

2. 6 ब्लॉग डोमेन तयार करा

 • डोमेन हा वेब ॲड्रेस नामांकनाचा एक भाग आहे; जो कोणी तुमची वेबसाइट किंवा तुमच्या वेबसाइटचे पृष्ठ ऑनलाइन शोधण्यासाठी वापरेल.
 • तुमच्या ब्लॉगचे डोमेन असे दिसेल: http://www.yourblog.com.  किंवा https://yourblog.in जोपर्यंत हे डोमेन नाव इंटरनेटवर अस्तित्वात नाही तोपर्यंत दोन कालावधींमधील नाव तुमच्यावर अवलंबून आहे.
 • तुमच्या ब्लॉगसाठी सबडोमेन तयार करु इच्छिता? तुमचा आधीच http://www.yourcompany.com वर व्यंजनांचा व्यवसाय असल्यास, तुम्ही यासारखा दिसणारा ब्लॉग तयार करु शकता: blog.yourcompany.com. दुसऱ्या शब्दांत, तुमच्या ब्लॉगचे सबडोमेन yourcompany.com च्या स्वतःच्या विभागात राहतील.
 • काही CMS प्लॅटफॉर्म एक विनामूल्य सेवा म्हणून सबडोमेन ऑफर करतात, जिथे तुमचा ब्लॉग तुमच्या व्यवसायाच्या वेबसाइटऐवजी CMS वर राहतो. उदाहरणार्थ, ते यासारखे दिसू शकते: yourblog.contentmanagementsystem.com. तथापि, आपल्या कंपनीच्या वेबसाइटशी संबंधित सबडोमेन तयार करण्यासाठी, वेबसाइट होस्टसह सबडोमेनची नोंदणी करा.
 • ब-याच वेबसाइट होस्टिंग सेवा मूळ डोमेन होस्ट करण्यासाठी खूप कमी शुल्क आकारतात. खरं तर, जेव्हा तुम्ही तीन वर्षाच्या मुदतीसाठी वचनबद्धता घेता, तेव्हा वेबसाइटची किंमत दरमहा 3 डॉलर असू शकते.

2. 7 CMS निवडा आणि ब्लॉग सेट करा

कंटेंट मॅनेजमेंट सिस्टम(CMS) हे एक सॉफ्टवेअर ऍप्लिकेशन आहे; जे वापरकर्त्यांना वेबसाइटला सुरवातीपासून कोड न ठेवता तयार आणि देखरेख करण्यास अनुमती देते. हा प्लॅटफॉर्म डोमेन (जेथे तुम्ही तुमची वेबसाइट तयार करता) आणि सबडोमेन (जेथे तुम्ही अस्तित्वात असलेल्या वेबसाइटला जोडणारे वेबपृष्ठ तयार करता) व्यवस्थापित करु शकतात.

हबस्पॉट ग्राहक CMS हब द्वारे वेब सामग्री होस्ट करतात. दुसरा लोकप्रिय पर्याय म्हणजे डब्ल्यूपी इंजिन सारख्या होस्टिंग साइटवर स्वयं-होस्ट केलेली वर्डप्रेस वेबसाइट. तुम्ही तुमचा ब्लॉग सुरु करण्यासाठी एखादे डोमेन किंवा सबडोमेन तयार केले तरीही, तुम्ही CMS निवडल्यानंतर तुम्हाला वेब होस्टिंग सेवा निवडण्याची आवश्यकता असेल.

2. 8 तुमच्या ब्लॉगचे स्वरुप निश्चित करा

एकदा तुम्ही तुमचे डोमेन नाव सेट केले की, तुम्ही तयार करत असलेल्या सामग्रीची थीम आणि तुमचा ब्रँड प्रतिबिंबित करण्यासाठी तुमच्या ब्लॉगचे स्वरुप निश्चित करा.

जसे की, जर तुम्ही टिकाऊपणा आणि पर्यावरणाबद्दल लिहित असाल, तर तुमचा ब्लॉग डिझाइन करताना हिरवा रंग लक्षात ठेवायला हवा.

जर तुम्ही आधीच वेबसाइट व्यवस्थापित करत असाल आणि त्या विद्यमान वेबसाइटसाठी पहिली पोस्ट लिहित असाल, तर लेख वेबसाइटच्या स्वरुपातील आणि विषयाशी सुसंगत असल्याची खात्री करा. हे करण्याचे खालील दोन मार्ग आहेत.

 • लोगो: हे तुमच्या व्यवसायाचे नाव आणि लोगो असू शकते, ते ब्लॉग वाचकांना सामग्री कोण प्रकाशित करत आहे याची आठवण करुन देईल. तुम्ही तुमचा ब्लॉग किती ब्रँड करु इच्छिता हे मात्र तुमच्यावर अवलंबून आहे.
 • घोषवाक्य: तुमच्याकडे आधीपासून स्वतःचे किंवा तुमच्या व्यवसायाचे वर्णन करणारे एखादे घोषवाक्य असावे. जे तुमच्या ब्लॉगचा उच्च-स्तरीय विधानाचा विस्तार असेल. आपल्या ब्लॉगचे मिशन स्टेटमेंट म्हणून याचा विचार करा, जे आपल्या कंपनीच्या उद्दिष्टांना समर्थन देते.

3. पहिली ब्लॉग पोस्ट लिहा- How to write a good blog post?

How to write a good blog post?
Photo by cottonbro on Pexels.com

एकदा तुम्ही तुमचा ब्लॉग सेट केल्यानंतर, त्यामध्ये तुम्ही माहिती लिहू शकता. डिझाइन आणि लेआउट मजेदार आणि कार्यात्मकदृष्ट्या आवश्यक असताना, ही माहिती आपल्या वाचकांना आकर्षित करेल आणि त्यांना परत येत राहण्यास प्रवृत्त करेल.

तुम्हाला तांत्रिक आणि व्यावहारिक माहिती मिळाली आहे; आता तुमची पहिली ब्लॉग पोस्ट लिहिण्याची वेळ आली आहे. तुम्ही प्रमुख स्पर्धकांनी किंवा अधिक प्रस्थापित ब्रँड्सद्वारे कव्हर केलेला सामान्य आणि जास्त शोधलेला विषय निवडल्यास, तुमच्या पोस्टला शोध इंजिन परिणाम पृष्ठांच्या पहिल्या पानावर स्थान मिळण्याची शक्यता नाही.  त्याऐवजी काही ब्लॉगर्सनी लिहिलेला विषय निवडून; तुमच्या नव्याने जन्मलेल्या ब्लॉगला संधी द्या. ब्लॉग पोस्टसाठी खालील प्रक्रिया पहा.

3. 1 तुमच्या आवडीचा विषय निवडा

आपण काहीही लिहिण्यापूर्वी, आपल्या ब्लॉग पोस्टसाठी एक विषय निवडा. विषय सुरु करण्यासाठी खूपच सामान्य असू शकतो. जसे की, एस.एस.सी. परीक्षा उत्तीर्ण विदयार्थ्यांसाठी विशिष्ट डिप्लोमा. त्यामध्ये कोर्सचे नाव, पदवी, कालावधी, शैक्षणिक पात्रता, परीक्षा प्रकार, अभ्यासक्रम, पात्रता, प्रवेश, कौशल्ये, नोकरीच्या संधी, महाविदयालये, इ. माहिती पोस्टमध्ये असू शकते.

3. 2 ऑप्टिमाइझसाठी कमी-वॉल्यूम कीवर्ड लक्ष्य करा

गुगल मध्ये कमी शोधांसह आलेले कीवर्ड शोधणे हे विषय कमी स्पर्धा देतात आणि त्यामुळे तुमच्या नवीन ब्लॉग पोस्टला अधिक सहजपणे रँक करण्याची अनुमती दिली पाहिजे.

विषय निवडण्यासाठी, तुम्ही एकतर पारंपारिक विचारमंथन सत्र करु शकता किंवा कीवर्ड संशोधन करु शकता. आम्ही नंतरचे सुचवितो कारण त्या विषयासाठी किती लोक शोधत आहेत हे तुम्ही पाहू शकता.

आता, “कीवर्ड रिसर्च” या संज्ञेने घाबरु नका. हे केवळ विपणकांसाठी नाही तर नवीन ब्लॉगर्ससाठी देखील आहे. आणि ते करणे खरोखर सोपे आहे.

तुमचे कीवर्ड संशोधन जंपस्टार्ट करण्यासाठी, प्रथम तुमच्या ब्लॉगचा सामान्य विषय ओळखून सुरुवात करा.

3. 3 प्रेक्षकांचा शोध हेतू समजून घ्या

तुम्हाला तुमचा विषय मिळाला आहे, आता, तुम्हाला हे तपासण्याची आवश्यकता आहे की वापरकर्त्याचा शोध हेतू ब्लॉग पोस्टद्वारे पूर्ण केला जाईल. काही वाचक ट्यूटोरियल, आकृती, लेख किंवा समस्या सोडवू शकणारे उत्पादन शोधत असतील. तर ते ते ब्लॉग पोस्टमध्ये समाविष्ट केले जाऊ शकते. उत्पादन, तथापि, वेगळे आहे आणि आपल्या ब्लॉग पोस्टला रँक मिळणार नाही.

शब्दाचे परिणाम पहा, इतर लेख आणि ब्लॉग पोस्ट त्या पदासाठी रँक करत असल्यास, तुम्ही जाण्यासाठी चांगले आहात. तुम्हाला फक्त प्रमुख प्रकाशनांमधून उत्पादन पृष्ठे किंवा सूची सापडल्यास, तुमच्या पहिल्या पोस्टमध्ये कव्हर करण्यासाठी नवीन विषय शोधा.

3. 4 त्या विषयाशी संबंधित प्रश्न आणि संज्ञा शोधा

तुमच्याकडे एक अत्यंत अनोखा विषय आहे जो आतापर्यंत फक्त काही लोकांनी कव्हर केला आहे. संबंधित किंवा समीप विषय कव्हर करुन ते बाहेर काढण्याची वेळ आली आहे.

खालील साधने वापरा:

 • जनतेला उत्तर द्या: जेव्हा तुम्ही तुमचा कीवर्ड या टूलमध्ये ठेवता, तेव्हा ते तुम्हाला त्या शब्दाशी संबंधित प्रश्नांची सूची देईल.
 • गुगल तुमचा सर्वात चांगला मित्र आहे. संज्ञा शोधा आणि “लोक देखील विचारतात” आणि “लोक देखील शोधतात” अंतर्गत पहा. पोस्टमधील त्या विषयांना नक्की स्पर्श करा.

3. 5 कार्यरत शीर्षकासह माहिती लिहा

तुम्ही काही भिन्न कार्यरत शीर्षकांसह येऊ शकता. दुसऱ्या शब्दांत, तुमच्या लेखनावर लक्ष केंद्रित करण्यात मदत करण्यासाठी त्या विषयाकडे जाण्याची पुनरावृत्ती.

जरी कार्यरत शीर्षक अंतिम शीर्षक नसले तरी, ते अद्याप पुरेशी माहिती प्रदान करते जेणेकरुन आपण सामान्य, जबरदस्त विषयापेक्षा अधिक विशिष्ट गोष्टीवर आपले ब्लॉग पोस्ट केंद्रित करु शकता.

3. 6 बाह्यरेखा तयार करा.

काहीवेळा, ब्लॉग पोस्टमध्ये प्रचंड प्रमाणात माहिती असू शकते, वाचक आणि लेखकासाठी. युक्ती म्हणजे माहिती अशा प्रकारे व्यवस्थित करणे जेणेकरुन वाचक सामग्रीच्या लांबी किंवा प्रमाणाने घाबरणार नाहीत. ही संस्था एकाधिक फॉर्म घेऊ शकते. विभाग, सूची, टिपा जे सर्वात योग्य असेल. पण ते आयोजित केले पाहिजे!

3. 7 पहिल्या काही परिच्छेदांमध्ये आकर्षक परिचय लिहा

प्रथम, वाचकाचे लक्ष वेधून घ्या. जर तुम्ही परिचयाच्या पहिल्या काही परिच्छेदांमध्ये किंवा अगदी वाक्यांमध्ये वाचक गमावल्यास, ते वाचणे थांबवतील. तुम्ही हे अनेक मार्गांनी करु शकता: एखादी कथा किंवा विनोद सांगा, सहानुभूती दाखवा किंवा वाचकांना मनोरंजक तथ्य किंवा आकडेवारीसह पकडा.

त्यानंतर, तुमच्या पोस्टच्या उद्देशाचे वर्णन करा आणि ते वाचक अनुभवत असलेल्या समस्येचे निराकरण कसे करेल ते स्पष्ट करा. हे वाचकांना वाचन सुरु ठेवण्याचे कारण देईल आणि पोस्ट त्यांना त्यांचे कार्य किंवा जीवन सुधारण्यास कशी मदत करेल हे दर्शवेल.

3. 8 अचूक आणि आकर्षक माहिती तयार करा

तुमची बाह्यरेखा मार्गदर्शक म्हणून वापरा आणि आवश्यकतेनुसार सर्व बिंदूंवर विस्तार करा. तुम्हाला आधीच माहित असलेल्या गोष्टींबद्दल लिहा आणि आवश्यक असल्यास, बाह्य स्त्रोतांचा समावेश करताना योग्य विशेषता प्रदान करताना, तुमच्या पॉइंट्सचा बॅकअप घेण्यासाठी अधिक माहिती, उदाहरणे आणि डेटा गोळा करण्यासाठी अतिरिक्त संशोधन करा. तुम्ही असे करता तेव्हा, तुमच्या पोस्टमध्ये वापरण्यासाठी नेहमी अचूक आणि आकर्षक डेटा शोधण्याचा प्रयत्न करा.

तुम्हाला वाक्ये एकत्र करण्यात समस्या येत असल्यास, तुम्ही एकटे नाही आहात. तुमचा “प्रवाह” शोधणे ब-याच लोकांसाठी आव्हानात्मक असू शकते. सुदैवाने, तुमचे लेखन सुधारण्यात मदत करण्यासाठी तुम्ही अनेक साधनांवर अवलंबून राहू शकता. तुम्हाला प्रारंभ करण्यासाठी येथे काही आहेत:

 • पॉवर थिसॉरस: एका शब्दावर अडकले? पॉवर थिसॉरस हे क्राउडसोर्स केलेले साधन आहे जे वापरकर्त्यांना लेखकांच्या समुदायाकडून अनेक पर्यायी शब्द निवडी प्रदान करते.
 • ZenPen: तुम्हाला लक्ष केंद्रित करण्यात अडचण येत असल्यास, हे विचलित-मुक्त लेखन साधन पहा. ZenPen एक मिनिमलिस्ट “रायटिंग झोन” तयार करते जे तुम्हाला लगेच फॉरमॅटिंगमध्ये गोंधळ न घालता शब्द खाली आणण्यात मदत करण्यासाठी डिझाइन केलेले आहे.
 • क्लिच फाइंडर: तुमचे लिखाण थोडे चपखलपणे येत आहे असे वाटते? या सुलभ क्लिच टूलचा वापर करुन तुम्ही अधिक विशिष्ट होऊ शकता.

3. 9 पहिली पोस्ट प्रकाशित करा

नवीन ब्लॉगर म्हणून, आपल्याकडे अद्याप सोशल मीडिया फॉलो नसण्याची शक्यता आहे. कृतज्ञतापूर्वक, तुम्ही प्रमोशन स्ट्रॅटेजी तयार करण्यापूर्वी तुम्हाला मोठ्या फॉलोअरची गरज नाही.

तुम्ही तुमची सोशल मीडिया सामग्री कशी तयार करता, पोस्ट कशी करता आणि त्यात व्यस्त राहता यासाठी जाहिरात धोरण ही तुमची मास्टर प्लॅन आहे. तुमचा व्यवसाय किंवा या प्रकरणात तुमची सामग्री सामायिक करण्यासाठी हे तुम्हाला सामाजिक आणि डिजिटल तंत्रज्ञानाचा लाभ घेण्यास मदत करते. भक्कम प्रचारात्मक रणनीती आपल्या प्रेक्षकांना भिन्न विपणन चॅनेलमधून आपल्या ब्लॉग पोस्ट शोधण्याचे अधिक मार्ग प्रदान करते.

4. एक चांगली ब्लॉग पोस्ट कशामुळे होते?

How to write a good blog post?
Photo by Jonathan Borba on Pexels.com

तुम्ही ब्लॉग लिहिण्यापूर्वी, “कोणीतरी ही संपूर्ण ब्लॉग पोस्ट का वाचत राहील?” यासारख्या प्रश्नांची उत्तरे तुम्हाला माहीत असल्याची खात्री करा. आणि “आमचे प्रेक्षक अधिक कशासाठी परत येतात?”

प्रारंभ करण्यासाठी, एक चांगली ब्लॉग पोस्ट मनोरंजक आणि शैक्षणिक आहे. ब्लॉगने प्रश्नांची उत्तरे दिली पाहिजेत आणि वाचकांना ते अनुभवत असलेल्या आव्हानाचे निराकरण करण्यात मदत केली पाहिजे, आणि तुम्हाला ते मनोरंजक मार्गाने करावे लागेल.

केवळ एखाद्याच्या प्रश्नांची उत्तरे देणे पुरेसे नाही, तर गुंतलेले असताना तुम्हाला कृती करण्यायोग्य पायऱ्या देखील द्याव्या लागतील. उदाहरणार्थ, तुमच्या परिचयाने वाचकांना आकर्षित केले पाहिजे आणि त्यांना तुमचे पोस्ट वाचत राहावेसे वाटेल. त्यानंतर, तुम्हाला काय म्हणायचे आहे याबद्दल तुमच्या वाचकांना स्वारस्य ठेवण्यासाठी उदाहरणे वापरा.

लक्षात ठेवा, एक चांगली ब्लॉग पोस्ट वाचण्यासाठी मनोरंजक आहे आणि प्रेक्षक सदस्यांना शैक्षणिक सामग्री प्रदान करते.

5. द्रुत ब्लॉग लेखन टिप्स- How to write a good blog post?

 • तुमचा मुद्दा मांडण्यासाठी आवश्यक असल्यास संशोधन करा.
 • तुमची सामग्री स्किम करण्यायोग्य बनवा; पचण्याजोगे तुकडे करा.
 • विषयावर भर देण्यासाठी मनोरंजक कोट्स किंवा तथ्ये समाविष्ट करा.
 • प्रतिमा, ग्राफिक्स किंवा व्हिडिओसह संपूर्ण चित्र रंगवा.
 • चुका शोधण्यासाठी व्याकरणाचा वापर करा.
 • तुम्हाला कुठून सुरुवात करायची हे माहित नसल्यास, कथा सांगून सुरुवात करा.
 • संदर्भ सोशल मीडिया पोस्ट.
 • प्रत्येक वाक्याने एकच कल्पना व्यक्त केली पाहिजे.

तुमच्याकडे आधीच अनेक साधने आणि टिपा असताना, आम्ही तुम्हाला तुमचे स्वतःचे प्रकाशित करण्यापूर्वी वापरण्यासाठी काही स्वरुपन मार्गदर्शक तत्त्वे प्रदान करु इच्छितो.

5. 1 कल्पना मांडण्यासाठी H2 समाविष्ट करा

जेव्हा तुम्ही तुमची ब्लॉग सामग्री टाइप करणे सुरु करता, तेव्हा तुम्ही परिच्छेदांना विभागांमध्ये विभाजित करणे महत्वाचे आहे जे वाचकांना त्यांना आवश्यक असलेले शोधणे सोपे करते.

तुम्ही नुकतीच सुरुवात करत असाल, तर तुम्हाला ज्या मोठ्या H2 बद्दल बोलायचे आहे त्यावर लक्ष केंद्रित करा आणि तुम्ही पुढे सुरु ठेवत असताना तुम्ही उपशीर्षकांमध्ये अधिक नैसर्गिकरित्या शाखा बनवू शकाल.

5. 2 तुमच्या प्रतिमा केंद्रस्थानी ठेवा

हा एक साधा सराव आहे जो, तुमची सामग्री थोड्या प्रयत्नात अधिक व्यावसायिक दिसण्यात मदत करु शकते. तुमच्या प्रतिमा केंद्रस्थानी ठेवल्याने वाचकाचे लक्ष त्या विषयाकडे वेधले जाते, इतरत्र शोधत नाही.

PC वरुन मोबाइल डिव्हाइसवर भाषांतर करताना सेंटरिंग देखील चांगले दिसते. छोट्या पडद्यावर किंवा खिडक्यांवर फॉरमॅटिंग संक्रमण म्हणून, एक केंद्रीत प्रतिमा केंद्रबिंदू राहील.

5. 3 Alt मजकूर जोडा- How to write a good blog post?

त्यामुळे ज्या प्रतिमा तुम्ही आधी केंद्रीत केल्या होत्या, त्यांच्यासाठीही तुमच्याकडे वर्णनात्मक ऑल्ट मजकूर असल्याची खात्री करा.

इमेज Alt मजकूर, गुगल सारख्या शोध इंजिनांना, घटक नसलेल्या पृष्ठांपेक्षा तुमचे ब्लॉग पोस्ट चांगले क्रॉल आणि रँक करण्यास अनुमती देते. हे वाचकांना तुमच्या ब्लॉग पोस्टवर घेऊन जाते, जर समाविष्ट केलेले कीवर्ड त्यांनी प्रथम शोधले असतील तर.

इमेज Alt मजकूर वाचकांसाठी अधिक सुलभता प्रदान करुन फायदेशीर आहे. प्रतिमा Alt मजकूर लोकांना प्रतिमा पाहू शकत नसताना त्यांना अधिक चांगल्या प्रकारे दृश्यमान करण्याची अनुमती देते आणि सहाय्यक तंत्रज्ञानासह, लोकांना आनंद मिळावा यासाठी मोठ्याने वाचता येते.

5. 4 तुमची वाक्ये लहान आणि संक्षिप्त ठेवा

जेव्हा तुम्ही तुमच्या ब्लॉग पोस्टच्या मुख्य भागावर काम करण्यास सुरुवात करता, तेव्हा तुम्ही काय साध्य करण्याचा प्रयत्न करत आहात हे वाचकांना स्पष्टपणे समजू शकतील याची खात्री करा.

अनावश्यक तपशिलांसह तुमची पोस्ट वाढवण्याचा दबाव तुम्हाला वाटू नये आणि तुम्ही ते संक्षिप्त ठेवल्यास, वाचकांना तुमच्या कामातून अधिक मूल्य मिळण्याची शक्यता आहे.

5. 5 मीडिया वापरा- How to write a good blog post?

आपल्या ब्लॉग पोस्टची एकसंधता काही मल्टीमीडिया सामग्रीसह खंडित करा जिथे योग्य दिसेल. ब्लॅक अँड व्हाईट मजकूराच्या विरुद्ध तिमा, व्हिडिओ, मतदान, ऑडिओ किंवा स्लाइडशो असलेल्या ब्लॉग पृष्ठाला भेट देण्याचा तुमचा वाचक आनंद घेईल.

हे अधिक परस्परसंवादी बनवते आणि तुमचे ऑन-पेज सर्च इंजिन ऑप्टिमायझेशन (SEO) सुधारते. आता, तुम्हाला ब्लॉग पोस्टची काही उदाहरणे हवी आहेत का? तुम्ही निवडलेल्या विषयावर आणि तुम्ही लक्ष्य करत असलेल्या प्रेक्षकांच्या आधारावर तुमची पहिली ब्लॉग पोस्ट कशी दिसू शकते ते पहा.

6. ब्लॉग पोस्टची उदाहरणे- How to write a good blog post?

How to write a good blog post?
Photo by Julia Avamotive on Pexels.com

6. 1 सूची-आधारित ब्लॉग पोस्ट

सूची-आधारित पोस्टना काहीवेळा ‘सूची’ असे म्हटले जाते, ‘सूची’ आणि ‘लेख’ या शब्दांचे मिश्रण. हे असे लेख आहेत जे सूचीच्या स्वरुपात माहिती देतात. ब्लॉग पोस्टला वैयक्तिक तुकड्यांमध्ये तोडण्यासाठी एक सूची उप-शीर्षलेख वापरते, वाचकांना तुमची सामग्री अधिक सहजतेने स्किम करण्यात आणि पचवण्यास मदत करते.

6. 2 थॉट लीडरशिप पोस्ट

थॉट लीडरशिप पोस्ट तुम्हाला एखाद्या विशिष्ट विषयावरील तुमचे कौशल्य शेअर करण्याची आणि तुमच्या वाचकांसोबत प्रत्यक्ष ज्ञान शेअर करण्याची परवानगी देतात.

हे तुकडे, जे वर दर्शविलेल्या पोस्टप्रमाणे प्रथम व्यक्तीमध्ये लिहिले जाऊ शकतात. तुम्हाला तुमच्या श्रोत्यांमध्ये विश्वास निर्माण करण्यात मदत करतात जेणेकरुन तुम्ही त्यासाठी लिहिणे सुरु ठेवत असताना लोक तुमचा ब्लॉग गंभीरपणे घेतील.

6. 3 क्युरेटेड कलेक्शन पोस्ट

क्युरेटेड कलेक्शन हे विशेष प्रकारचे लिस्टिकल ब्लॉग पोस्ट आहेत. काहीतरी करण्याच्या टिपा किंवा पद्धती सामायिक करण्याऐवजी, या प्रकारच्या ब्लॉग पोस्टमध्ये वास्तविक उदाहरणांची सूची सामायिक केली जाते ज्यामध्ये एक मोठा मुद्दा सिद्ध करण्यासाठी सर्वांमध्ये काहीतरी साम्य आहे.

6. 4 स्लाइड प्रेझेंटेशन- How to write a good blog post?

हबस्पॉट स्लाइड्स हे एक सादरीकरण साधन आहे जे प्रकाशकांना सहजपणे शेअर करण्यायोग्य स्लाइड्समध्ये बरीच माहिती पॅकेज करण्यात मदत करते. याचा पॉवरपॉइंट सारखा विचार करा, परंतु वेबसाठी. हे लक्षात घेऊन, स्लाइडशेअर ब्लॉग पोस्ट तुम्हाला तुमच्या स्लाइडशेअरचा प्रचार करण्यास मदत करतात जेणेकरुन ते अभ्यागतांचा एक स्थिर प्रवाह निर्माण करु शकेल.

ब्लॉगच्या विपरीत, स्लाइड डेक अनेकदा शोध इंजिनवर चांगले रँक करत नाहीत, म्हणून त्यांना त्यांचा संदेश शोधत असलेल्या लोकांपर्यंत पोहोचवण्यासाठी व्यासपीठाची आवश्यकता असते. ब्लॉग पोस्टवर तुमचा स्लाइडशेअर एम्बेड करुन आणि सारांशित करुन, तुम्ही बरीच माहिती शेअर करु शकता आणि त्याच वेळी Google वर रँक करण्याची संधी देऊ शकता.

6. 5 इन्फोग्राफिक पोस्ट- How to write a good blog post?

इन्फोग्राफिक पोस्ट स्लाईडशेअर पोस्ट प्रमाणेच एक उद्देश पूर्ण करते. ज्यामध्ये ती माहिती देते ज्यासाठी साधा ब्लॉग कॉपी सर्वोत्तम स्वरूप असू शकत नाही.

उदाहरणार्थ, जेव्हा तुम्ही बरीच सांख्यिकीय माहिती सामायिक करु इच्छित असाल (तुमच्या वाचकांना कंटाळवाणे किंवा गोंधळात न टाकता), हा डेटा सु-डिझाइन केलेल्या, अगदी आकर्षक इन्फोग्राफिकमध्ये तयार केल्याने तुमच्या वाचकांना तुमच्या सामग्रीमध्ये गुंतवून ठेवता येते. हे वाचकांना तुमची वेबसाइट सोडल्यानंतर माहिती लक्षात ठेवण्यास मदत करते.

6. 6 अतिथी पोस्ट- How to write a good blog post?

अतिथी पोस्ट हा ब्लॉग पोस्टचा एक प्रकार आहे ज्याचा वापर तुम्ही तुमच्या ब्लॉगवर इतर आवाज समाविष्ट करण्यासाठी करु शकता. उदाहरणार्थ, जर तुम्हाला एखाद्या विषयावर बाहेरील तज्ञाचे मत मिळवायचे असेल, तर अतिथी पोस्ट त्यासाठी योग्य आहे.

याव्यतिरिक्त, ही पोस्ट आपल्या ब्लॉगला विषय आणि दृष्टिकोनात विविधता देतात. जर तुमच्या ग्राहकाला एखादी समस्या असेल जी तुम्ही सोडवू शकत नाही, तर अतिथी पोस्ट हा एक उत्तम उपाय आहे.

तुम्ही अतिथी पोस्ट स्वीकारण्यास सुरुवात केल्यास, संपादकीय मार्गदर्शक तत्त्वे तुमच्या पोस्ट्सच्या मानकांनुसार आहेत हे सुनिश्चित करण्यासाठी सेट करा.

7. ब्लॉग पोस्ट कसे लिहावे? How to write a good blog post?

Classroom Activity
Photo by Tima Miroshnichenko on Pexels.com

7. 1 तुम्हाला तुमच्या प्रेक्षकांबद्दल काय माहिती आहे

तुम्ही तुमचे ब्लॉग पोस्ट लिहिणे सुरु करण्यापूर्वी, तुम्हाला तुमच्या लक्ष्यित प्रेक्षकांची स्पष्ट समज असल्याचे सुनिश्चित करा.

वाचकांना कशाबद्दल जाणून घ्यायचे आहे? हे सर्वात महत्वाचे आहे. येथेच खरेदीदार व्यक्ती तयार करण्याची प्रक्रिया उपयोगी पडते. आपण आपल्या ब्लॉग पोस्टसाठी विषय घेऊन येत असताना आपल्या खरेदीदार व्यक्ती आणि त्यांच्या स्वारस्यांबद्दल आपल्याला काय माहित आहे याचा विचार करा.

7. 2 सामग्री धोरण निश्चित करणे

तुमच्याकडे आधीपासून पाहण्यासाठी आधीच अस्तित्वात असलेला पोर्टफोलिओ असल्यास, त्या विचारमंथन केलेल्या पोस्ट कल्पना किंवा मागील सामग्री धोरणातून सामग्री निवडणे तुम्हाला फायदेशीर ठरेल.

7. 3 लेखामधील गहाळ किंवा राहिलेला भाग शोधा

तुमच्या निवडीच्या विषयातील विद्यमान प्रवचनातील अंतर भरा.

तुमच्या विषय क्लस्टरमध्ये आधीच पूर्ण न झालेली गरज तुम्हाला पूर्ण करायची आहे. अन्यथा, तुम्ही आधीच अति-संतृप्त असलेल्या विषयांसाठी सामग्री लिहिण्याचा धोका चालवता. जेव्हा तुम्ही उच्च अधिकृत प्रकाशनांविरुद्ध रँक करण्याचा प्रयत्न करत असता, तेव्हा संतृप्त शोध क्वेरींवर मात करणे कठीण असते.

7. 4 ब्लॉग पोस्टचा प्रकार निवडा

तुम्ही तयार करु शकता अशा अनेक प्रकारच्या ब्लॉग पोस्ट आहेत आणि त्या प्रत्येकाचे फॉलो करण्यासाठी वेगवेगळे स्वरुप आहेत.

सहा सर्वात सामान्य स्वरुपांमध्ये खालील गोष्टी समाविष्ट आहेत.

 • सूची-आधारित पोस्ट
 • “काय आहे” पोस्ट
 • पिलर पेज पोस्ट (“अंतिम मार्गदर्शक”)
 • न्यूजजॅकिंग पोस्ट
 • इन्फोग्राफिक पोस्ट
 • “कसे करावे” पोस्ट

7. 5 काही भिन्न शीर्षके व्युत्पन्न करा आणि सर्वोत्तम निवडा.

तुमच्या ब्लॉगच्या शीर्षकाने वाचकांना काय अपेक्षित आहे हे सांगायला हवे, तरीही ते त्यांना अधिक जाणून घेण्याची इच्छा ठेवणारे असावे.

म्हणूनच जेव्हा तुम्ही ब्लॉग पोस्ट शीर्षक घेऊन येत असाल तेव्हा तुम्ही फक्त एका ऐवजी अनेकांवर विचारमंथन केले पाहिजे.

7. 6 कीवर्ड समृद्ध शिर्षक2 (H2) आणि शिर्षक3 (H3) वापरा.

बाह्यरेखा काढताना, तुम्हाला तुमच्या मुख्य कल्पनांना कीवर्ड समृद्ध H2 आणि H3 सह केंद्रस्थानी ठेवण्याची आवश्यकता आहे. हे तुमचे शीर्षलेख आणि उपशीर्षक असतील जे वाचक सामान्यत: शोधतात आणि सामग्री अनुक्रमित आणि रँकिंग करताना Google ती माहिती क्रॉल करते.

तुम्ही तुमची मुख्य शीर्षके आणि उपशीर्षके आधीच रेखांकित केली आहेत, त्यामुळे आता मुख्य भाग जोडण्याची वेळ आली आहे.

तुम्हाला आधीच माहित असलेल्या गोष्टींबद्दल लिहा आणि आवश्यक असल्यास, बाह्य स्त्रोतांचा समावेश करताना योग्य विशेषता प्रदान करताना, तुमच्या पॉइंट्सचा बॅकअप घेण्यासाठी अधिक माहिती, उदाहरणे आणि डेटा गोळा करण्यासाठी अतिरिक्त संशोधन करा. तुम्ही असे करता तेव्हा, तुमच्या पोस्टमध्ये वापरण्यासाठी नेहमी अचूक आणि आकर्षक डेटा शोधण्याचा प्रयत्न करा.

तुमच्या लेखनातून व्यक्तिमत्त्व दाखवण्याची ही संधी आहे. ब्लॉग पोस्ट्स काटेकोरपणे माहितीपूर्ण असणे आवश्यक नाही, ते मनोरंजक आणि अगदी विनोदाने भरले जाऊ शकतात जर ते तुमच्या कल्पना व्यक्त करण्याचा उद्देश असेल. तुमच्या ब्लॉगचा ब्रँड व्हॉईस तयार करणे आणि राखणे यात देखील ते घटक आहे.

तुम्हाला वाक्ये एकत्र करण्यात समस्या येत असल्यास निराश होऊ नका, तुम्ही एकटे नाही आहात. तुमचा ‘प्रवाह’ शोधणे आव्हानात्मक असू शकते, परंतु प्रक्रिया सुलभ करण्यासाठी अनेक साधने आहेत.

7. 7 तुमची पोस्ट प्रूफरीड करा- How to write a good blog post?

संपादन प्रक्रिया हा ब्लॉगिंगचा एक महत्वाचा भाग आहे; त्याकडे दुर्लक्ष करु नका.

व्याकरण-सजग सह-कार्यकर्त्याला तुमची पोस्ट संपादित आणि प्रूफरीड कॉपी करण्यास सांगा. तुम्ही The Ultimate Editing Checklist ची मदत घेण्याचा किंवा Grammarly सारखे मोफत व्याकरण तपासक वापरण्याचा देखील विचार करु शकता.

तुम्ही व्याकरण तपासणे पूर्ण केल्यावर, मजकुरापेक्षा ब्लॉग पोस्टमध्ये इतर घटक जोडण्यावर तुमचे लक्ष केंद्रित करा. कॉपी करण्यापेक्षा चांगले ब्लॉग पोस्ट बनवण्यासाठी बरेच काही आहे, तुमच्या कल्पनांना समर्थन देण्यासाठी खालील घटक पाहा.

7. 8 वैशिष्ट्यीकृत प्रतिमा- How to write a good blog post?

तुमच्या पोस्टसाठी दृष्यदृष्ट्या आकर्षक आणि संबंधित प्रतिमा निवडा. सोशल नेटवर्क्स प्रतिमांसह सामग्रीला अधिक ठळकपणे हाताळतात म्हणून, आपल्या ब्लॉग सामग्रीच्या यशासाठी व्हिज्युअल नेहमीपेक्षा अधिक जबाबदार असतात.

आपल्या पोस्टसाठी प्रतिमा निवडण्यात मदतीसाठी, ‘तुमच्या पुढील ब्लॉग पोस्टसाठी योग्य प्रतिमा कशी निवडावी’ यासाठी कॉपीराइट कायद्याच्या विभागाकडे बारकाईने लक्ष द्या.

7. 9 व्हिज्युअल स्वरुप- How to write a good blog post?

अनाकर्षक ब्लॉग पोस्ट कोणालाही आवडत नाही. आणि पोस्ट दृष्यदृष्ट्या आकर्षक बनवणारी केवळ चित्रेच नाहीत, तर ती पोस्टचे स्वरुपन आणि संघटना देखील आहे.

चांगल्या-स्वरुपित आणि दृश्य-आकर्षक ब्लॉग पोस्टमध्ये, तुमच्या लक्षात येईल की हेडर आणि सब-हेडर मजकूराचे मोठे ब्लॉक्स तोडण्यासाठी वापरले जातात आणि ते हेडर सातत्याने शैलीबद्ध केले जातात.

ते कसे दिसते याचे येथे एक उदाहरण आहे:

स्क्रीनशॉट्समध्ये नेहमी समान, परिभाषित सीमा असावी जेणेकरुन ते जागेत तरंगत असल्यासारखे दिसणार नाहीत ती शैली पोस्ट ते पोस्ट सुसंगत राहिली पाहिजे.

ही सुसंगतता राखल्याने तुमची सामग्री डोळ्यांवर अधिक व्यावसायिक आणि सुलभ दिसते.

7. 10 विषय आणि टॅग- How to write a good blog post?

टॅग हे विशिष्ट, सार्वजनिक-फेसिंग कीवर्ड आहेत जे पोस्टचे वर्णन करतात. ते वाचकांना तुमच्या ब्लॉगवरील समान श्रेणीतील अधिक सामग्री ब्राउझ करण्याची परवानगी देतात. प्रत्येक पोस्टवर टॅगची लॉन्ड्री सूची जोडण्यापासून परावृत्त करा. त्याऐवजी, ब्लॉग टॅगिंग धोरणात काही विचार ठेवा.

टॅगचा ‘विषय’ किंवा  ‘श्रेणी’ म्हणून विचार करा आणि 10 ते 20 टॅग निवडा जे तुम्हाला तुमच्या ब्लॉगवर कव्हर करु इच्छित असलेले सर्व मुख्य विषय दर्शवतात; त्यांना चिकटून रहा.

7. 11 तुमची पोस्ट तुमच्या CMS मध्ये अपलोड करा

तुम्ही तुमचे ब्लॉग पोस्ट तुम्ही करु शकत असलेल्या सर्व ऑप्टिमाइझ केलेल्या सामग्रीसह तयार करा. आता ती तुमच्या सामग्री व्यवस्थापन प्रणालीमध्ये प्रकाशित करण्याची वेळ आली आहे.

तुम्ही तुमची सामग्री ताबडतोब पोस्ट करण्याचा पर्याय निवडू शकता, तो मसुदा म्हणून सेव्ह करु शकता किंवा तुम्ही पोस्टिंग शेड्यूलचे पालन केल्यास ती थेट पोस्ट करु इच्छिता तेव्हा शेड्यूल करु शकता.

7. 12 एक रुपांतरण मार्ग निश्चित करा

रुपांतरण मार्ग ही एक प्रक्रिया आहे ज्याद्वारे अज्ञात वेबसाइट अभ्यागत ज्ञात लीड बनतो. हे पुरेसे सोपे वाटते, परंतु एक प्रभावी रुपांतरण मार्ग तयार करण्यासाठी आपले लक्ष्यित प्रेक्षक आणि त्यांच्या गरजा स्पष्टपणे समजून घेणे आवश्यक आहे.

रुपांतरण पथ असणे महत्वाचे आहे कारण जेव्हा तुम्ही तुमची सामग्री वेबवर सामायिक करता, तेव्हा तुमच्या प्रेक्षकांनी पुढे काय करावे याची तुम्हाला कल्पना असायला हवी किंवा दुसऱ्या शब्दांत, त्यांना पुढे जाण्याचा मार्ग प्रदान करा.

हबस्पॉट फ्लायव्हील मॉडेल हे याचे उत्तम उदाहरण आहे कारण ते दाखवते की आमची संस्था लीड कशी मिळवते आणि राखते.

7. 13 तुमच्या प्रेक्षकांना मार्गदर्शन करण्यासाठी कॉल टू अॅक्शन जोडा.

कॉल टू अॅक्शन (CTA) हे वेबपृष्ठ, जाहिरात किंवा सामग्रीचा एक भाग आहे जे प्रेक्षकांना काहीतरी करण्यास प्रोत्साहित करते. तुमच्या वाचकांना ‘पुढील पायऱ्या’ किंवा रुपांतरण मार्गाने मार्गदर्शन करण्यासाठी तुम्ही त्यांना तुमच्या ब्लॉग पोस्टमध्ये जोडू शकता.

वेगवेगळ्या प्रकारच्या कॉल टू अॅक्शनमध्ये वाचकांना खालील माहिती विचारणे समाविष्ट आहे.

 • तुम्ही अधिक सामग्री कधी प्रकाशित करता हे पाहण्यासाठी तुमच्या वृत्तपत्राची सदस्यता घ्या.
 • तुमच्या ब्लॉग डोमेनमधील ऑनलाइन समुदायामध्ये सामील व्हा.
 • डाउनलोड करण्यायोग्य सामग्रीसह विषयाबद्दल अधिक जाणून घ्या.
 • वाचकांना ग्राहकांमध्ये रुपांतरित करण्यासाठी विनामूल्य किंवा सवलतीत काहीतरी वापरुन पहा.

7. 14 तुमची सामग्री इतर संबंधित ब्लॉग पोस्टशी लिंक करा

तुम्ही तुमचे ब्लॉग पोस्ट पूर्ण करत असताना, तुम्ही त्यामध्ये संबंधित सामग्रीचा दुवा जोडला पाहिजे. हे करण्याचा एक प्रभावी मार्ग म्हणजे समान सामग्री क्लस्टरमध्ये लिंक करणे.

तुमच्या संपूर्ण पोस्टमध्ये संबंधित सामग्री ठेवल्याने तुमच्या वाचकांना अधिक उपयुक्त माहिती मिळू शकते आणि संबंधित लाँगटेल कीवर्डसह शोध इंजिन क्रमवारीत वाढ होऊ शकते.

8. ऑन-पेज SEO साठी ऑप्टिमाइझ करा

How to write a good blog post?
Photo by George Morina on Pexels.com

तुम्ही लेखन पूर्ण केल्यानंतर, परत जा आणि तुमच्या पोस्टचे ऑन-पेज घटक ऑप्टिमाइझ करा.

किती कीवर्ड समाविष्ट करायचे यावर वेड लावू नका. तुम्ही लक्ष्य करत असलेले कीवर्ड समाविष्ट करण्याची संधी असल्यास आणि त्याचा वाचकांच्या अनुभवावर परिणाम होणार नाही, तर ते करा. तुम्ही तुमची URL लहान आणि अधिक कीवर्ड-अनुकूल बनवू शकत असल्यास, त्यासाठी जा.

8. 1 मेटा वर्णन लिहा- How to write a good blog post?

मेटा वर्णन हे Google च्या शोध परिणाम पृष्ठांवर पोस्टच्या पृष्ठ शीर्षकाच्या खाली दिलेले वर्णन आहेत. ते शोधकर्त्यांना पोस्टमध्ये क्लिक करण्यापूर्वी त्याचा थोडक्यात सारांश देतात. ते आदर्शपणे 150 ते 160 वर्णांमध्ये असतात आणि ‘शिका,’ ‘वाचा,’ किंवा ‘शोधा’ सारख्या शब्दांपासून सुरुवात करतात.

मेटा वर्णने यापुढे Google च्या कीवर्ड रँकिंग अल्गोरिदममध्ये घटक नसताना, ते शोधकर्त्यांना पोस्ट वाचून काय मिळेल याचा स्नॅपशॉट देतात आणि शोधातून तुमचा क्लिकथ्रू दर सुधारण्यात मदत करतात.

8. 2 तुमचे पृष्ठ शीर्षक आणि शीर्षलेख ऑप्टिमाइझ करा.

बहुतेक ब्लॉगिंग सॉफ्टवेअर तुमचे पोस्टचे शीर्षक तुमचे पृष्ठ शीर्षक म्हणून वापरतात, जे तुमच्यासाठी सर्वात महत्त्वाचे ऑन-पेज SEO घटक आहे. परंतु तुम्ही आतापर्यंत आमच्या सूत्राचे पालन केले असल्यास, तुमच्याकडे आधीपासूनच कार्यरत शीर्षक असले पाहिजे. ज्यामध्ये स्वाभाविकपणे तुमच्या लक्ष्यित प्रेक्षकांना स्वारस्य असलेले कीवर्ड किंवा वाक्यांश समाविष्ट असतील.

जिथे ते नैसर्गिकरित्या संबंधित नाहीत अशा कीवर्डमध्ये बसवण्याचा प्रयत्न करुन तुमचे शीर्षक जास्त क्लिष्ट करु नका. असे म्हटल्यास, आपण आपल्या पोस्ट शीर्षक आणि शीर्षलेखांवर लक्ष्यित असलेले कीवर्ड जोडण्यासाठी स्पष्ट संधी असल्यास, ते मोकळ्या मनाने घ्या. तसेच, तुमची मथळे लहान ठेवण्याचा प्रयत्न करा. आदर्शपणे, 60 ते 65 वर्णांपेक्षा कमी  जेणेकरुन ते शोध इंजिन परिणामांमध्ये कापले जाणार नाहीत.

8.3 तुम्ही इतर पृष्‍ठांशी इंटरलिंक करत असताना अँकर मजकूर सर्वोत्तम पद्धतींचा विचार करा

अँकर मजकूर हा दुस-या पृष्ठाशी दुवा साधतो, तो एकतर तुमच्या वेबसाइटवर किंवा दुस-या वेबसाइटवर. आपल्या साइटवरील इतर पृष्ठांशी कोणते कीवर्ड जोडायचे आहेत ते काळजीपूर्वक निवडा कारण शोध इंजिन विशिष्ट कीवर्डसाठी आपल्या पृष्ठाची रँकिंग करताना ते विचारात घेतात.

तुम्ही कोणत्या पृष्‍ठांशी लिंक करता याचा विचार करणे देखील महत्वाचे आहे. तुम्ही विशिष्ट कीवर्डसाठी रँक करु इच्छित असलेल्या पृष्ठांना लिंक करण्याचा विचार करा. तुम्ही Google च्या निकालांच्या पहिल्या पानावर रँक मिळवू शकता.  

8. 4 तुमच्या सर्व प्रतिमांसाठी Alt मजकूर लिहा.

Alt मजकूर प्रतिमा जोडण्याचे कारण सांगते ते Google ला तुमच्या ब्लॉग पोस्टच्या सामग्रीशी संबंधित आहे हे समजण्यास मदत होते. पोस्टचा विषय क्लस्टर्स आणि कीवर्डशी संबंधित ऑल्ट मजकूर जोडून, ​​Google वापरकर्त्यांचे शोध तुमच्याकडे अधिक चांगल्या प्रकारे निर्देशित करु शकते.

8.5 पृष्ठ गतीसाठी सर्व प्रतिमा ऑप्टिमाइझ करा 

जेव्हा Google वेगवेगळ्या वेबसाइट्स क्रॉल करते, तेव्हा पृष्ठाच्या लोड गतीचे वजन पृष्ठ क्रमवारीत असते. लोड होण्यासाठी लागणारा कालावधी कमी करण्यासाठी तुम्ही संपूर्ण पृष्ठामध्ये समाविष्ट केलेल्या प्रतिमा अनावश्यकपणे मोठ्या नसल्याची खात्री करा.

वाचा: How to make AC at home without electricity | विजेशिवाय एसी चालू

8.6 तुमची ब्लॉग पोस्ट मोबाईल फ्रेंडली असल्याची खात्री करा.

60% पेक्षा जास्त भेटी मोबाईल डिव्हाइसवर केल्या जातात. यामुळे, प्रतिसादात्मक डिझाइनसह वेबसाइट असणे महत्वाचे आहे. तुमच्या वेबसाइटच्या अभ्यागतांना सर्वोत्तम अनुभव मिळेल याची खात्री करण्याव्यतिरिक्त, मोबाइलसाठी ऑप्टिमाइझ केल्याने तुमच्या वेबसाइटला काही SEO गुण मिळतील.  

वाचा: An Interview With The Best Blogger | सर्वोत्कृष्ट ब्लॉगरची मुलाखत

9. ब्लॉग पोस्ट प्रकाशित आणि प्रमोट करा  

How to write a good blog post?
Photo by Tobias Dziuba on Pexels.com

तुमची पोस्ट सर्व मार्केटिंग चॅनेलवर शेअर करा. पोस्ट जितकी  अधिक लोकांपर्यंत पोहोचेल तितके वाचक ती वाचण्याची शक्यता जास्त असते.  

आपल्या ब्लॉग पोस्ट जाहिरात धोरणाचा विस्तार करण्यासाठी चॅनेलमध्ये खालील गोष्टी समाविष्ट आहेत.  

 • सोशल मीडिया मार्केटिंग: ट्विटर, फेसबुक, इंस्टाग्राम, लिंकडिन  इत्यादी सारख्या सर्वात लोकप्रिय सोशल मीडिया नेटवर्कवर तुमची सामग्री शेअर करणे.
 • ईमेल मार्केटिंग: शोधण्यासाठी तुमच्या ईमेल सदस्यांसह नवीनतम पोस्ट शेअर करणे.
 • बूस्ट केलेल्या पोस्ट्स किंवा सशुल्क जाहिराती: सर्च इंजिन्सवरील जाहिरातींसाठी अकार्बनिक पद्धतीने बजेटचे वाटप करणे.
 • वाचा: Most Indian fans have 3 blades Why? | सीलिंग फॅनला 3 पाते का?

10. कालांतराने ब्लॉग पोस्टच्या कामगिरीचा मागोवा घ्या.

तुमची पोस्ट जगाला पाहण्यासाठी प्रकाशित केली आहे, तुम्ही कालांतराने त्याच्या कार्यप्रदर्शनावर लक्ष ठेवत आहात याची खात्री करा जेणेकरुन तुमची ब्लॉग पोस्ट धोरण तुमच्या उद्दिष्टांसाठी पुरेसे काम करत आहे की, नाही हे तुम्ही पाहू शकता.

वेबसाइट ट्रॅफिक विश्लेषण साधने भरपूर आहेत ज्याचा फायदा तुम्ही तुमच्या ब्लॉग पोस्टवर तुमच्या प्रेक्षकांचे वर्तन अधिक चांगल्या प्रकारे समजून घेण्यासाठी घेऊ शकता.

वाचा: Choose the Right and Buy Perfect-Laptop Guide | लॅपटॉप गाईड

11. सारांष- How to write a good blog post?

ब्लॉगिंग तुम्हाला ब्रँड जागरुकता निर्माण करण्यात मदत करु शकते, तुमच्या उद्योगातील विचार-नेता आणि तज्ञ बनू शकते, पात्र लीड्स आकर्षित करु शकते आणि रुपांतरणांना चालना देऊ शकते. आज तुमचा ब्लॉग प्रकाशित करणे आणि वर्धित करणे सुरु करण्यासाठी वर दिलेल्या पायऱ्या आणि टिपांचे अनुसरण करा.

ब्लॉगिंग हा ऑनलाइन मार्केटिंग धोरणाचा एक प्रमुख भाग आहे. खरं तर, अलीकडील सर्वेक्षणात, व्हिडिओ, इन्फोग्राफिक्स, ईबुक्स आणि ऑनलाइन इव्हेंट्स सारख्या सर्व सामग्री विपणन पद्धतींपैकी, प्रचंड व्यवसायांनी त्यांच्या ब्रँडचे मार्केटिंग करण्यात मदत करण्यासाठी ब्लॉगचा वापर केला.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know about the winter skincare tips

Know about the winter skincare tips | स्किनकेअर टिप्स

Know about the winter skincare tips | हिवाळ्यातील स्किनकेअर टिप्स, त्वचेसाठी मोकळा श्वास घेऊ देण्याचे मार्ग व तेजस्वी त्वचेसाठी सुपरफूड ...
Most effective ways to reduce obesity

Most effective ways to reduce obesity | लठ्ठपणा कमी करण्याचे मार्ग

Most effective ways to reduce obesity | लठ्ठपणा कमी करण्याचे सर्वात प्रभावी मार्ग जे रक्तातील साखर, उच्च रक्तदाब आणि असामान्य ...
pexels-photo-269077.jpeg

Know the Types of Real Estate | RE गुंतवणुकीचे प्रकार

Know the Types of Real Estate | रिअल इस्टेट गुंतवणुकीचे प्रकार, रिअल इस्टेट गुंतवणूक सुरू करणे, गुंतवणुकीच्या श्रेणी व रिअलइस्टेटमध्ये ...
Direct Equity Investment Plans

Direct Equity Investment Plans | थेट इक्विटी गुंतवणूक

Direct Equity Investment Plans | थेट इक्विटी गुंतवणूक, इक्विटी गुंतवणूक म्हणजे काय? इक्विटी गुंतवणुकीचे प्रकार, फायदे आणि तोटे घ्या जाणून ...
Know The Best PO Saving Schemes

Know The Best PO Saving Schemes | PO बचत योजना-2

Know The Best PO Saving Schemes | PO बचत योजना-2 विविध पोस्ट ऑफिस बचत योजना, त्यांची ठळक वैशिष्टये, देय व्याज, ...
How drinking water helps to lose weight?

How drinking water helps to lose weight? | पिण्याचे पाणी व वजन

How drinking water helps to lose weight? | अधिक पाणी पिण्याने वजन कमी करण्यात कशी मदत होते? यामुळे अधिक कॅलरीज ...
Importance of the skin health

Importance of the skin health | त्वचा आरोग्याचे महत्त्व

Importance of the skin health | त्वचा शरीरातील द्रवपदार्थ आत ठेवते, निर्जलीकरण प्रतिबंधित करते व हानिकारक सूक्ष्मजंतू बाहेर ठेवते. त्वचा ...
Know All About Low Blood Pressure

Know All About Low Blood Pressure | कमी रक्तदाब

Know All About Low Blood Pressure | कमी रक्तदाबाची कारणे, लक्षणे, निदान, चाचण्या, उपचार, जीवनशैली आणि घरगुती उपचार व रक्तदाब ...
Know The Benefits of Multani Mitti

Know The Benefits of Multani Mitti | मुलतानी माती

Know The Benefits of Multani Mitti | मुलतानी माती त्वचेचा तेलकटपणा कमी करते, मुरुमांशी लढण्यात मदत करते तसेच त्वचा टोन ...
Know About Kuldhara in Rajasthan

Know About Kuldhara in Rajasthan | कुलधरा, राजस्थान

Know About Kuldhara in Rajasthan | कुलधराची भौगाेलिक स्थिती, गावाची स्थापना, गावाच्या नावाचा इतिहास, धर्म आणि संस्कृती, लोकांचा पोषाख, अर्थव्यवस्था ...
Spread the love