Skip to content
Marathi Bana » Posts » Know the Diploma in Graphic Design | ग्राफिक डिझाईन

Know the Diploma in Graphic Design | ग्राफिक डिझाईन

Know the Diploma in Graphic Design

Know the Diploma in Graphic Design | ग्राफिक डिझाईनमध्ये डिप्लोमाची निवड, पात्रता, प्रवेश, आवश्यक कौशल्ये, अभ्यासक्रम, महाविदयालये, करिअर पर्याय, रिक्रुटिंग क्षेत्र, प्रमुख रिक्रुटिंग कंपन्या व सरासरी वेतन.

डिप्लोमा इन ग्राफिक डिझाईन हा एक वर्षे कालावधी असलेला अभ्यासक्रम असून ज्यामध्ये डिझाईन आणि ॲनिमेशन या दोन्हींचा समावेश आहे. ग्राफिक डिझाईन क्षेत्रात करिअर करु इच्छिणाऱ्यांसाठी हा कोर्स आहे. विविध उद्योगांमध्ये वापरल्या जाणा-या डिझाईन्स आणि ॲनिमेशनमध्ये संकल्पना कशा रुपांतरित होतात हे समजून घेण्यास मदत करणे ही Know the Diploma in Graphic Design या कोर्सची कल्पना आहे.

डिझाईन उद्योग घातांक दराने वाढत आहे आणि प्रिंट, स्क्रीन, वेब, मोशन ग्राफिक्स इत्यादी सारख्या अनेक प्लॅटफॉर्मवर काम करु शकणारे फारच कमी डिझायनर आहेत. क्वचितच दुसरा कोणताही व्यवसाय असेल जिथे एखादी व्यक्ती इतकी जबाबदारी घेऊन सुरुवात करते. डिझायनर

जलद विचार, तपशीलाकडे बारकाईने लक्ष देणे आणि उत्कृष्ट डिझाइन सेन्स या व्यवसायासाठी आवश्यक आहेत. या क्षेत्रात असंख्य संधी उपलब्ध आहेत आणि क्षेत्र सतत बदलत आहे. अभ्यासक्रमाच्या अध्यापकांचे मानक, संसाधने, पायाभूत सुविधा आणि विद्यार्थ्यांना ऑफर केलेले एक्सपोजर हे सर्व अभ्यासक्रम किती मौल्यवान आहे यावर परिणाम करतात.

वाचा: B.Sc. in Applied Science | अप्लाइड सायन्समध्ये बी.एस्सी

डिप्लोमा इन ग्राफिक डिझाईन अभ्यासक्रमात डिझाइन, ॲनिमेशन आणि मल्टीमीडियामध्ये करिअर करण्यासाठी आवश्यक असलेल्या सर्व बाबींचा समावेश आहे. (Know the Diploma in Graphic Design)

हा कोर्स तुम्हाला ग्राफिक्ससह कसे कार्य करावे हे शिकवेल पण प्रत्येक प्रक्रिया कशी कार्य करते हे समजण्यास देखील मदत करेल. हे तुम्हाला संकल्पना विकासापासून ते अंमलबजावणीपर्यंतच्या संपूर्ण क्रिएटिव्ह प्रक्रियेचे संपूर्ण आकलन होण्यास मदत करेल.

तुम्हाला फोटोशॉप, इलस्ट्रेटर आणि 3D स्टुडिओ मॅक्स इत्यादी विविध सॉफ्टवेअर्सच्या वापराबद्दल शिकवले जाईल. तसेच टायपोग्राफी, कलर थिअरी, जाहिरातीचा इतिहास इत्यादी मूलभूत गोष्टी शिकवल्या जातील ज्यामुळे तुम्हाला तुमच्या भविष्यातील करिअरचा मजबूत पाया तयार करण्यात मदत होईल. (Know the Diploma in Graphic Design)

हा अभ्यासक्रम केवळ अभ्यासाविषयी नाही तर व्यावहारिक प्रशिक्षणाविषयी देखील आहे, त्यामुळे तुम्हाला लोगो डिझाइन करणे, जाहिरात मोहीम, पॅकेजिंग डिझाइन, मॅगझिन लेआउट इत्यादीसारखे काही सर्जनशील प्रकल्प करण्याची संधी मिळू शकते.

वाचा: Diploma in Performing Arts | डिप्लोमा इन परफॉर्मिंग आर्ट्स

Table of Contents

डिप्लोमा इन ग्राफिक डिझाईन कोर्स विषयी थोडक्यात

 • कोर्स: डिप्लोमा इन ग्राफिक डिझाइन
 • कोर्स लेव्हल: डिप्लोमा
 • कोर्स कालावधी: 1 वर्ष
 • पात्रता निकष: 10 + 2 किमान 50 टक्के गुणांसह उत्तीर्ण.
 • प्रवेश: गुणवत्तेवर आधारित
 • कोर्स फी: सरासरी र. 35 हजार ते 1.5 लाख
 • वेतन: वार्षिक सरासरी वेतन रुपये 2 ते 15 लाख
 • जॉब प्रोफाइल: क्रिएटिव्ह डायरेक्टर, ग्राफिक डिझायनर, पॅकेजिंग डिझायनर, ॲडव्हर्टायझिंग आर्ट डायरेक्टर, आयडेंटिटी डिझायनर, ॲडव्हर्टायझिंग आर्ट डिझायनर
 • टॉप रिक्रूटिंग कंपन्या: मॅंगोब्लॉसम डिझाइन, एसएपी लॅब्स इंडिया प्रा. लिमिटेड, जनरल मोटर्स डिझाइन, डिझाईन फॅक्टरी इंडिया.
 • वाचा: Diploma in Textile Design After 10th | टेक्सटाईल डिझाईन

ग्राफिक डिझाइन म्हणजे काय?

Know the Diploma in Graphic Design
Image by Vinson Tan ( 楊 祖 武 ) from Pixabay

ग्राफिक डिझाइन म्हणजे संदेश किंवा कथा संप्रेषण करण्यासाठी व्हिज्युअल आणि मजकूर सामग्री वापरण्याची प्रक्रिया. ग्राफिक डिझायनर त्यांचा संदेश देण्यासाठी शब्द, चित्रे, प्रतिमा किंवा चिन्हे यासारख्या दृश्यांचा वापर करु शकतो. प्रिंट आणि डिजिटल दोन्ही माध्यमांमध्ये, ग्राफिक्स सर्वत्र आहेत.

ग्राफिक डिझाइन कोर्समध्ये खालील गोष्टींचा समावेश होतो

 • ग्राफिक डिझाईनची ओळख: विद्यार्थी मूलभूत रचना, प्रतीक निर्मिती, सादरीकरण आणि व्यावसायिक सादरीकरण कौशल्ये शिकतात. ग्राफिक डिझाईन म्हणजे फक्त “डिझाइनिंग” गोष्टी असा गैरसमज होतो. हा कोर्स त्याऐवजी ग्राफिक डिझाइन शिष्यवृत्तीच्या पार्श्वभूमी आणि मूलभूत गोष्टींवर लक्ष केंद्रित करतो. काय कार्य करते आणि काय नाही, इतिहास, सिद्धांत, सौंदर्यशास्त्र – सर्व करियरच्या विकासाकडे लक्ष देऊन.
 • डिझाईन टायपोग्राफी: विद्यार्थी टाइपफेस, टायपोग्राफी फॉन्ट आणि टायपोग्राफिक सिस्टमच्या विकासासह लेटरफॉर्म डिझाइनचे ऐतिहासिक आणि सैद्धांतिक पाया शिकतात.
 • संकल्पनात्मक ग्राफिक डिझाइन: संकल्पनात्मक कलाकृतींची निर्मिती, ज्यामध्ये कल्पना, कथा किंवा वस्तू कलाकृती साकारण्यासाठी आवश्यक असतात, हे विद्यार्थ्यांना आत्मसात केलेले कौशल्य आहे. ग्राफिक डिझाइनचे संपूर्ण क्षेत्र या मूलभूतपणे सर्जनशील प्रक्रियेद्वारे समर्थित आहे. हे तुकडे मजकूर-आधारित पोस्टर्स, स्थिर-जीवन रेखाचित्रे, शिल्पे आणि ॲनिमेशनसह विविध प्रकारे तयार केले जाऊ शकतात.
वाचा: Know About Diploma in Orthopaedics | ऑर्थोपेडिक्स डिप्लोमा
 • प्रिंट मीडिया प्रोडक्शन: हा कोर्स सर्जनशील दिग्दर्शन किंवा फ्रीलान्स डिझाइन कार्याऐवजी प्रिंट मीडिया उत्पादनात करिअर करु इच्छिणाऱ्या विद्यार्थ्यांसाठी सज्ज आहे. विद्यार्थी मासिके, माहितीपत्रके, पोस्टर्स, कॅटलॉग आणि पुस्तके यासारखी छापील उत्पादने तयार करण्यास शिकतात.
 • कम्युनिकेशन डिझाईन: अनेक डिझायनर फ्रीलान्स आणि कमर्शियल डिझाईन वर्कद्वारे आपली उपजीविका करतात. हा अभ्यासक्रम स्वयंरोजगार किंवा संस्थेत पगार मिळवू इच्छिणाऱ्या विद्यार्थ्यांसाठी सज्ज आहे. विद्यार्थी क्लायंट किंवा सहकाऱ्यांसाठी स्पष्ट आणि प्रभावी संप्रेषणात्मक डिझाइन विकसित करण्यास शिकतात, जसे की साइनेज, प्रकाशने, वेब सामग्री आणि व्हिज्युअल ओळख, लोगो, चिन्ह. अनेक वेगवेगळ्या संदर्भांमध्ये डिझाइन कसे लागू केले जाते हे देखील विद्यार्थी शिकतात: मार्केटिंग मोहिमा, इव्हेंट मॅनेजमेंट आणि वेबसाईट्स किंवा स्मार्टफोन ॲप्लिकेशन्समधील रोबोट्स किंवा परस्परसंवादी घटक यासारख्या हार्डवेअर तंत्रज्ञानाचा व्हिज्युअल विकास.
 • डिजिटल डिझाईन: तुम्हाला सुरुवातीपासून शेवटपर्यंत, संकल्पनेपासून ते पूर्ण होईपर्यंत प्रकल्पांवर काम करायचे आहे का? तुमची रचना केवळ प्रतिमा किंवा पृष्ठावरील दोन प्रतिमांऐवजी डिजिटल फाइल्सची मालिका म्हणून सादर केली असल्यास ते अधिक प्रभावी आहे असे तुम्हाला वाटते का? डिजिटल डिझाईन हे प्रोग्रामिंग (HTML आणि CSS सह) वेब डेव्हलपमेंट, वेब ग्राफिक डिझाइन, परस्परसंवादी वेबसाइट डिझाइन आणि मोबाइल ऍप्लिकेशन्स यासारख्या डिजिटल मीडियाच्या मूलभूत गोष्टींचा परिचय आहे.
वाचा: Career Opportunities in the Science Stream |विज्ञान करिअर संधी
 • परस्परसंवाद डिझाइन: हा अभ्यासक्रम परस्परसंवाद डिझाइनच्या मूलभूत तत्त्वांवर आणि सर्जनशील प्रक्रियेवर लक्ष केंद्रित करतो. अशा प्रकारे आकर्षक डिजिटल अनुभव तयार करण्यासाठी कौशल्ये विकसित करण्याच्या उद्दिष्टासह परस्परसंवादी माध्यम कसे तयार केले जाऊ शकतात याचे कार्यशील ज्ञान विद्यार्थ्यांना देण्याचा प्रयत्न करते.
 • माहिती डिझाइन: हे वर्ग माहिती डिझाइनच्या मूलभूत गोष्टींवर लक्ष केंद्रित करतात, विद्यार्थ्यांना डेटाचे व्हिज्युअल प्रतिनिधित्व तयार करण्यास शिकवण्याच्या उद्देशाने. माहिती डिझाइनचे दोन सर्वात सामान्य प्रकार म्हणजे UX डिझाइन आणि व्हिज्युअलायझेशन. या कोर्समध्ये, तुम्ही डेटामध्ये नमुने दाखवण्यासाठी किंवा क्लिष्ट विषय स्पष्ट करण्यासाठी ग्राफिक्स आणि मजकूर कसा वापरावा हे शिकाल.
 • व्हिज्युअल कम्युनिकेशन: हा कोर्स अशा विद्यार्थ्यांसाठी आहे ज्यांना ग्राफिक डिझाइन जसे की मार्केटिंग, जाहिरात किंवा जनसंपर्क या व्यतिरिक्त जाहिरात एजन्सी किंवा इतर मीडिया-संबंधित कंपनीमध्ये डिझायनर किंवा क्रिएटिव्ह डायरेक्टर म्हणून काम करायचे आहे.

ग्राफिक डिझाइनमध्ये डिप्लोमाची निवड का करावी?

Game
Image by Jan Vašek from Pixabay
 1. उत्तम करिअर संधी: ग्राफिक डिझाइन हे एक लोकप्रिय क्षेत्र आहे जे इतर कामाच्या संधी शोधण्यासाठी एक उत्तम आधार म्हणून काम करु शकते. ग्राफिक डिझायनर प्रिंट मीडियामध्ये काम करुन सुरुवात करु शकतो परंतु नंतर ॲनिमेशन, वेब डिझाइन किंवा अगदी मोशन ग्राफिक्सकडे जाऊ शकतो. सारांश, असे बरेच संभाव्य करिअर मार्ग आहेत ज्याची मर्यादा फक्त तुमची सर्जनशीलता आहे.
 2. तुमची सॉफ्ट स्किल्स शार्पनिंग: डिप्लोमा दरम्यान ग्राफिक डिझायनर जी कौशल्ये शिकतात ते डिझाइनिंगच्या पलीकडे जातात. क्लायंट आणि सहकाऱ्यांसोबत अशा प्रकारे कसे काम करायचे ते तुम्ही शिकू शकाल ज्यामुळे तुमची संवाद कौशल्ये परिष्कृत होतील, तुम्हाला व्यावसायिक यशाकडे नेतील आणि कामाच्या कोणत्याही क्षेत्रात चांगली सेवा देणारी कार्य नीति विकसित होईल.
 3. तुमचे स्वतःचे कार्य तयार करा: डिप्लोमा अभ्यासक्रम तुम्हाला डिझाइन तंत्रांची विस्तृत विविधता आणि ग्राफिक डिझाइन म्हणजे काय याची चांगली जाणीव देऊ शकतो. शेवटी, निवडण्यासाठी अनेक भिन्न शैली आणि सौंदर्यशास्त्र आहेत.
 4. तुमची कौशल्ये दाखवा: तुम्ही कदाचित ग्राफिक डिझायनर म्हणून स्वत:ची कल्पना केली असेल, परंतु प्रत्यक्ष पदवी अभ्यासक्रमाचा पाठपुरावा करण्याचा विचार करण्यापूर्वी तुमची सर्जनशील क्षमता सिद्ध करणारे काहीतरी असणे महत्त्वाचे आहे. एक पोर्टफोलिओ तेच करेल!
 5. डिझाईन करिअर मिळवा: कामाच्या जगात, पदवी मिळवण्याचे पहिले कारण म्हणजे मौल्यवान कौशल्ये आत्मसात करणे. हे विशेषतः ग्राफिक डिझाईनसाठी खरे आहे. हा अभ्यासक्रम विद्यार्थ्यांना करिअरसाठी आवश्यक असलेले ज्ञान आणि अनुभव प्राप्त करण्याचा उत्तम मार्ग आहे.
 6. फरक करणा-या लोकांना भेटा: काही डिझाइन ग्रॅज्युएट मदत आणि सल्ल्यासाठी त्यांच्या समवयस्कांकडे वळू शकतात, परंतु अनेकांना त्याहून अधिक हवे असते. समाजात जे नशीबवान आहेत त्यांना परत देऊन आणि मदत करुन त्यांना बदल घडवायचा आहे. ग्राफिक डिझाईनमधील डिप्लोमा तुम्हाला असे करण्याच्या अनेक संधी देईल!
 7. नेटवर्किंगच्या सोप्या संधी: तुम्हाला तुमच्या शहरात किंवा जगभरातील नवीन लोकांना भेटायचे असले तरीही, डिप्लोमा नेटवर्किंगच्या संधी उपलब्ध करुन देतो ज्या तुम्हाला इतर करिअर मार्गांद्वारे मिळणार नाहीत. तुम्ही ग्राफिक डिझाइनची कोणती शैली निवडली आहे याची पर्वा न करता, सहयोग आणि सहकार्याची संधी नेहमीच असते.

ग्राफिक डिझाइनमध्ये डिप्लोमा कोण करु शकतो?

ऑनलाइन जगात, लोकांचा असा विश्वास आहे की ग्राफिक डिझाइन हा सर्वात जास्त मागणी असलेल्या व्यवसायांपैकी एक आहे आणि एक उत्कृष्ट कौशल्य आहे.

व्यावसायिक ग्राफिक डिझाइन सेवा देऊ शकतील अशा लोकांची मागणी वाढली आहे, कंपन्या त्यांची उत्पादने आकर्षक आणि व्यावसायिक पद्धतीने प्रदर्शित करण्यात मदत करण्यासाठी व्यावसायिक शोधत आहेत.

ग्राफिक डिझाईन मध्ये डिप्लोमा कधी करावा?

ज्या लोकांना ग्राफिक डिझाइनमध्ये स्वारस्य आहे ते त्यांचे माध्यमिक शिक्षण 10+2 उत्तीर्ण झाल्यानंतर लगेचच ग्राफिक डिझाइनमध्ये डिप्लोमा करु शकतात. (Know the Diploma in Graphic Design)

डिप्लोमा इन ग्राफिक डिझाईन पात्रता

भारतात ग्राफिक डिझाइनमध्ये डिप्लोमा प्रदान करणाऱ्या अनेक संस्था आहेत आणि या डिप्लोमासाठी पात्रता निकष वेगवेगळ्या संस्थांमध्ये बदलू शकतात. आम्ही शिफारस करतो की विद्यार्थ्यांनी महाविद्यालयाची वेबसाइट तपासावी आणि त्यांची क्रेडेन्शियल्स त्या विशिष्ट संस्थेच्या पात्रता आवश्यकतांशी जुळत आहेत का याची खात्री करा.

सर्वात महत्त्वाचा निकष म्हणजे 10वी आणि 12वी इयत्ता वैध टक्केवारीसह उत्तीर्ण होणे. काही महाविद्यालयांमध्ये तुम्हाला प्रवेश परीक्षा देखील द्यावी लागते.

वाचा: Best Certificate Course in Animation after 10th

डिप्लोमा इन ग्राफिक डिझाईन प्रवेश प्रक्रिया

तुमच्या बारावीच्या मेरिटचा तुमच्या प्रवेश प्रक्रियेवर जास्त परिणाम होईल. भारतातील प्रत्येक महाविद्यालयाची 12वीच्या एकूण वर्गाच्या बाबतीत स्वतःची किमान आवश्यकता असते. (Know the Diploma in Graphic Design)

आत्तापर्यंत, कोणतेही विद्यापीठ किंवा महाविद्यालय या विशिष्ट अभ्यासक्रमासाठी प्रवेश परीक्षा घेत नाही.

प्रवेशासाठी अर्ज ऑफलाइन किंवा ऑनलाइन माध्यमांद्वारे (कॉलेजवर अवलंबून) सबमिट केले जाऊ शकतात.

तुम्ही खालील चरणांचे पालन केले पाहिजे

 1. ग्राफिक डिझाइनमध्ये डिप्लोमा देणारी महाविद्यालये शोधा.
 2. त्यांच्या वेबसाइटला भेट द्या आणि त्यांचे पात्रता निकष आणि अर्ज करण्याची अंतिम मुदत तपासा.
 3. त्यांच्या वेबसाइटवर नमूद केल्याप्रमाणे ऑनलाइन किंवा ऑफलाइन अर्ज करा.

अभ्यासक्रम (Know the Diploma in Graphic Design)

 • 2D आणि 3D ॲनिमेशनसाठी आधार म्हणून रेखाचित्र
 • अवास्तव संभाव्य
 • उत्पादन
 • उत्पादनांसाठी गुणवत्ता नियंत्रण
 • एंटरप्राइझ सोल्यूशनसाठी डिझाइन
 • ओळख
 • टायपोग्राफिक डिझाइनची तत्त्वे
 • टायपोग्राफी आणि लेआउट
 • डिजिटल प्रकाशन
 • डिजिटल फोटोग्राफी
 • पार्श्वभूमी आणि संकल्पना, विद्यमान प्रक्रिया
 • प्रकल्प व्यवस्थापन
 • फॉर्म: पेपर ते पिक्सेल
 • माहिती आर्किटेक्चर
 • रंग सिद्धांत
 • रचना: वर्ण
 • रोजगार
 • वितरण
 • वितरण पद्धती
 • वेबसाठी डिझाइनिंग
 • व्यवस्थापनाची तत्त्वे
 • व्हिज्युअल कम्युनिकेशन
 • संघ व्यवस्थापन
 • संघटनात्मक संरचना
 • संप्रेषण
 • संप्रेषण, समजून घेणे आणि तयार करणे

भारतातील प्रमुख महाविदयालये

 • भारतात ग्राफिक डिझाइनमध्ये डिप्लोमा देणारी अनेक महाविद्यालये, विद्यापीठे आहेत. ग्राफिक डिझायनिंगसाठी काही सर्वोत्तम महाविद्यालये खाली सूचीबद्ध आहेत.
 • अलीगढ मुस्लिम विद्यापीठ, अलीगढ
 • पॅसिफिक युनिव्हर्सिटी, उदयपूर
 • नेताजी सुभाष मुक्त विद्यापीठ, कोलकाता
 • इंटरनॅशनल स्कूल ऑफ डिझाईन, दिल्ली
 • भरथियार विद्यापीठ, कोईम्बतूर
 • विद्या नॉलेज पार्क, मेरठ
 • इन्स्टिट्यूट ऑफ अपेरल मॅनेजमेंट, गुडगाव
 • वाचा: Bachelor of Science in Audiology | ऑडिओलॉजीमध्ये बीएस्सी

करिअर पर्याय (Know the Diploma in Graphic Design)

ग्राफिक डिझाईनमध्ये डिप्लोमा पूर्ण केल्यानंतर करिअरच्या काही सर्वोत्तम संधी खालील प्रमाणे आहेत.

 1. 2D ॲनिमेटर
 2. 3D ॲनिमेटर
 3. 3D ॲनिमेशन प्रोग्रामर
 4. ॲप डिझायनर, व्हिज्युअलायझर, डिझायनर, उत्पादन डिझायनर-मोबाइल ॲप्स, गेमिंग ॲप्स, वेब ॲप्स, मोबाईल आणि वेब ब्राउझरसाठी ग्राफिक डिझाइनर
 5. इलस्ट्रेटर, ॲनिमेटर, फोटोशॉप विशेषज्ञ
 6. औद्योगिक डिझायनर
 7. कॅरेक्टर आर्टिस्ट
 8. क्रिएटिव्ह डायरेक्टर
 9. गेम डेव्हलपर (Nintendo DS)
 10. गेम डेव्हलपर (Xbox 360, PS3)
 11. गेम डेव्हलपर (पीसी, वेब)
 12. ग्राफिक कलाकार
 13. ग्राफिक डिझायनर
 14. डिजिटल कलाकार
 15. पोत कलाकार
 16. मल्टीमीडिया डिझायनर.
 17. मल्टीमीडिया डेव्हलपर
 18. मल्टीमीडिया प्रोग्रामर
 19. मोशन डिझायनर
 20. लीड डिजिटल आर्टिस्ट
 21. वेब डिझायनर
 22. वेब डेव्हलपर
 23. व्हिज्युअलायझर-3D रेंडर आणि व्हिज्युअलायझेशन
 24. संकल्पना कलाकार

प्रमुख रिक्रुटिंग क्षेत्र (Know the Diploma in Graphic Design)

Know the Diploma in Graphic Design
Image by Jill Wellington from Pixabay
 1. आर्किटेक्चर: आर्किटेक्चरल फर्म प्रामुख्याने डिझायनर्सचा वापर बिल्डिंग प्लॅन तयार करण्यासाठी, इंटिरियर डिझाइन करण्यासाठी, बांधकाम साइट्सवर डिस्प्लेसाठी ग्राफिक्स विकसित करण्यासाठी किंवा शहर नियोजन विभागांना सादर केलेल्या बांधकाम परवानग्यांसाठी ग्राफिक्स तयार करण्यासाठी करतात.
 2. कॉर्पोरेट व्यवसाय: अनेक व्यावसायिक अधिकारी कंपनीच्या ओळखीकडे आकर्षित होतात, ज्यामध्ये बहुतेकदा त्याचा लोगो, वेबसाइट डिझाइन आणि प्रिंटमेकिंग, डिजिटल कला किंवा चित्रणात कुशल ग्राफिक डिझायनर्सद्वारे तयार केलेली विपणन सामग्री समाविष्ट असते.
 3. छायाचित्रण: एकत्रितपणे फोटो-रिॲलिझम म्हणून संदर्भित, हा कला प्रकार “वास्तववादी” प्रतिमा तयार करण्यावर भर देतो. डिझाइन प्रक्रियेत, डिझाइनर अनेकदा अमूर्त दृश्य अभिव्यक्तीचा सिद्धांत वापरुन छायाचित्रे तयार करतात जे दृश्यांचे चित्रण करण्यासाठी प्रकाश आणि पाणी यासारख्या निसर्गातील घटकांचा वापर करतात. छायाचित्रणाच्या पुस्तकांमधील चित्रांच्या विरुद्ध, जेथे प्रतिमा वर्णन करण्याऐवजी दर्शविण्यासाठी उच्च स्तरावरील अमूर्ततेचा वापर केला जातो.
 4. थिएटर: स्टेज सेट आणि पडदे किंवा नाटकाची जाहिरात करणाऱ्या पोस्टर्ससाठी डिझाइनर ग्राफिक डिझाइन तयार करु शकतात.
वाचा: Know About BE And BTech Courses | अभियांत्रिकी पदवी
 1. प्रकाशन: प्रकाशन कंपन्यांसाठी काम करणारे डिझायनर पुस्तक कव्हर डिझाइन करतात आणि मासिके, वर्तमानपत्रे किंवा इतर प्रकाशनांसाठी जाहिराती तयार करतात. ते प्रकाशनाच्या मुद्रित आणि डिजिटल आवृत्त्यांच्या विकासामध्ये देखील गुंतलेले असू शकतात.
 2. फॅशन: ग्राफिक डिझायनर फॅशन उद्योगात काम करतात, जाहिरात मोहिमा तयार करतात जे सर्जनशील आणि आकर्षक पद्धतीने पोशाख आणि उपकरणे सादर करतात. ते कपड्यांचे लेबल डिझाइन करु शकतात, प्रिंट आणि टेलिव्हिजन जाहिराती तयार करु शकतात किंवा विशिष्ट ऋतू किंवा प्रसंगांसाठी कपड्यांच्या ओळींचा प्रचार करण्यासाठी ब्रोशर विकसित करु शकतात. ते ब्रँडसाठी लोगो देखील विकसित करु शकतात.
 3. विपणन आणि जाहिरात: डिझाइनर जाहिरात एजन्सीमध्ये काम करतात, टीव्ही आणि इंटरनेट सारख्या मुद्रित आणि इलेक्ट्रॉनिक माध्यमांद्वारे ब्रँडचा प्रचार करतात. ते प्रत्येक उत्पादन किंवा सेवेसाठी ग्राफिक डिझाइन शैली, टाइपफेस, रंग योजना आणि स्वरुप वापरुन लक्ष्यित प्रेक्षकांना आकर्षित करणार्‍या जाहिराती, माहितीपत्रके, लोगो आणि वेबसाइट तयार करतात.
 4. वेब डेव्हलपमेंट: वेब-आधारित मीडियाचे आजचे विस्तारित क्षेत्र म्हणजे एक ग्राफिक डिझायनर त्यांचे प्रशिक्षण पूर्ण केल्यानंतर वारंवार प्रवेश करतो.

वाचा: Diploma in Web Designing After 12th | वेब डिझायनिंग डिप्लोमा

प्रमुख रिक्रुटिंग कंपन्या (Know the Diploma in Graphic Design)

ग्राफिक डिझाइन डिप्लोमा धारकांना नियुक्त करणा-या प्रमुख कंपन्या खालील प्रमाणे आहेत.

 • SAP लॅब्स इंडिया प्रा. लि
 • ईस्टर्न सिल्क इंडस्ट्रीज लि
 • कॉगव्हील स्टुडिओ
 • जनरल मोटर्स डिझाइन
 • डिझाईन फॅक्टरी इंडिया
 • थिंक डिझाइन, हैदराबाद
 • फिशये, नवी दिल्ली
 • मँगोब्लॉसम डिझाइन, मुंबई
 • विप्रो तंत्रज्ञान
 • वाचा: Diploma in Accounting After 12th | डिप्लोमा इन अकाउंटिंग

सरासरी पगार (Know the Diploma in Graphic Design)

भारतातील ग्राफिक डिझायनरचे वार्षिक सरासरी पगार अंदाजे रु 4 ते 5 लाख आहे.

भारतात ग्राफिक डिझायनर मुख्यत्वे जाहिराती आणि विपणन कंपन्यांद्वारे नियुक्त केले जातात ज्यांना जाहिराती आणि उत्पादनांना प्रोत्साहन देणाऱ्या वेबसाइट्स डिझाइन करण्यासाठी त्यांच्या कौशल्याची आवश्यकता असते.

याव्यतिरिक्त, एकदा या डिझायनर्सनी त्यांचे शिक्षण पूर्ण केले की ते त्यांचे पदवी पूर्ण केल्यानंतर कर्मचारी वर्गात प्रवेश करु शकतात आणि काही भिन्न कंपन्यांमध्ये काम करण्यास सुरवात करु शकतात जिथे ते सरासरी रकमेपेक्षा जास्त कमाई करतील.

ते त्यांची स्वतःची डिजिटल मार्केटिंग फर्म सुरु करण्याचा आणि नियोक्त्यांद्वारे प्रदान केलेल्या रकमेवर आणखी पैसे कमवण्यासाठी फ्रीलान्स काम वापरण्याचा विचार करु शकतात.

त्यांच्या नियमित उत्पन्नाव्यतिरिक्त, भारतात काम करणारे बहुतेक ग्राफिक डिझायनर देखील फ्रीलान्स काम करतात आणि या मार्गाद्वारे दरवर्षी अतिरिक्त रक्कम कमावतात.

वाचा: Know the Importance of Synthetic Biology | सिंथेटिक बायोलॉजी

ग्राफिक डिझायनरचा करिअरचा मार्ग

(Graphic Designer) ग्राफिक डिझायनर हा एक कलाकार आहे जो संदेश संप्रेषण करण्यासाठी कला वापरतो. मजकूर, प्रतिमा आणि रंग वापरुन हा संदेश व्हिज्युअल पद्धतीने पोहोचवण्यासाठी ते ग्राफिक डिझाइनच्या माध्यमांचा वापर करतात. ग्राफिक डिझायनर कंपन्या किंवा संस्थांसोबत कर्मचारी किंवा फ्रीलान्स कलाकार म्हणून काम करु शकतात.

ग्राफिक डिझायनरचा करिअरचा मार्ग खूपच गुंतागुंतीचा असू शकतो. एक होण्यासाठी, तुम्हाला कला क्षेत्रातील काही प्रतिभा आणि अनुभव आवश्यक आहे; पण ते एवढ्यावरच थांबत नाही तुम्हाला औपचारिक शिक्षण आणि पोस्ट-सेकंडरी शिक्षण देखील आवश्यक असेल.

वाचा: Bachelor of Veterinary Science after 12th | व्हेटरनरी सायन्स

आवश्यक कौशल्ये (Know the Diploma in Graphic Design)

ग्राफिक डिझाईन कारकीर्दीत खालील काही आवश्यक कौशल्ये आवश्यक आहेत.

 • टायपोग्राफी
 • मांडणी तत्त्वे
 • वेब-डिझाइन भाषा
 • समस्या सोडवण्याचे कौशल्य
 • सर्जनशीलता
Know the Diploma in Graphic Design
Image by Gerd Altmann from Pixabay

डिप्लोमा इन ग्राफिक डिझाईन बाबत वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न

ग्राफिक डिझाईन डिप्लोमा म्हणजे काय?

डिप्लोमा इन ग्राफिक डिझाईन मध्ये विद्यार्थ्यांना मल्टीमीडिया, ॲनिमेशन आणि गेमिंग यांसारख्या विषयांमध्ये प्राविण्य मिळवण्याची संधी मिळेल. या कोर्समध्ये, विद्यार्थी मजकूर आणि चित्रांचे काही विशिष्ट संयोजन शिकतात जे त्यांना त्यांची व्यावहारिक कौशल्ये आणि सर्जनशील क्षमता विकसित करण्यास मदत करतात.

या अभ्यासक्रमात प्रवेश करणे कठीण आहे का?

प्रवेश मिळवण्यासाठी हा नक्कीच खूप स्पर्धात्मक अभ्यासक्रम नाही. जर तुम्ही सर्व गुणवत्तेवर आधारित आवश्यकता पूर्ण करत असाल तर तुम्हाला या कोर्समध्ये प्रवेश मिळण्याची खूप चांगली संधी आहे.

ग्राफिक डिझाईन डिप्लोमा घेऊन पदवी प्राप्त केल्यानंतर चांगली  नोकरी मिळेल का?

होय. तुम्ही प्रिंट मीडिया, इंटरएक्टिव्ह मीडिया आणि मल्टीमीडियासाठी ग्राफिक डिझायनर म्हणून नोकरीसाठी अर्ज करण्यास पात्र असाल.

ग्राफिक डिझाईन डिप्लोमाचा अभ्यास करुन काय फायदा होतो?

हा एक उद्योग-मान्यता असलेला कोर्स आहे आणि नोकरीच्या बाजारपेठेतील इतर लोकांवर निश्चितपणे धार देऊ शकतो. हा कोर्स ऑफर करणारी बरीच विद्यापीठे आहेत परंतु या कोर्सचा फायदा असा आहे की ते तुमच्या सर्जनशील कौशल्यांवर अधिक सराव करण्यासाठी एक्सपोजर देऊन ग्राफिक डिझाइनमध्ये चांगल्या दर्जाच्या कामासाठी एक चांगला पाया आणि समज प्रदान करेल.

ग्राफिक डिझाईनमधील डिप्लोमासाठी करिअरचा काही मार्ग आहे का?

होय या क्षेत्रात करिअरचे बरेच मार्ग आहेत. तुम्ही प्रिंट मीडिया आणि मल्टीमीडियासाठी ग्राफिक डिझायनर किंवा ॲनिमेशनसाठी ग्राफिक डिझायनर बनणे निवडू शकता. तुमची निवड काहीही असो, हा डिप्लोमा प्रोग्राम तुम्हाला पुरेसा ज्ञान देऊन तुमची सर्जनशील कौशल्ये वाढवण्यासाठी योग्य एक्सपोजर मिळेल याची खात्री करेल जेणेकरुन तुम्ही तुमचा स्वतःचा व्यवसाय सुरु करु शकता.

वाचा: BTech Biotechnology is the best way for a career | बीटेक कोर्स
प्रमाणपत्र असणे आवश्यक आहे का?

हे अनिवार्य नाही पण तुमच्याकडे असल्यास ते मदत करेल. हे जॉब मार्केटवर अवलंबून असते कारण लोक त्यांच्यासोबत प्रमाणित लोक असण्याची अपेक्षा करतात कारण त्यांना विश्वास आहे की ते त्यांच्या कंपनीसाठी अधिक मूल्य आणतील जे नेहमीच योग्य नसते.

पोर्टफोलिओ असणे आवश्यक आहे का?

होय. तुमचा पोर्टफोलिओ जितका प्रभावशाली असेल तितकी तुम्हाला तुमची स्वप्नवत नोकरी मिळवण्यात मदत होईल. परंतु तुम्हाला तुमच्या पोर्टफोलिओसोबत इतका जास्तीचा प्रवास करण्याची गरज नाही कारण त्यांना पोर्टफोलिओची आवश्यकता असेल तरच त्यांनी ते मागवले असेल. तरीही ते खूप उत्साहवर्धक आहे.

हा अभ्यासक्रम पूर्ण करण्यासाठी किती वेळ लागेल?

या अभ्यासक्रमाचा कालावधी 1 वर्षे आहे.

पूर्वीचे ग्राफिक डिझाईनचे ज्ञान असणे आवश्यक आहे का?

नाही. तुमच्याकडे काही प्रकारचे सर्जनशील किंवा डिझाईनचे ज्ञान असणे त्यांना पसंत आहे, परंतु तुम्ही अभ्यासक्रम सुरु करण्यापूर्वी ते असणे अनिवार्य नाही.

वाचा: Diploma in 3D Animation | थ्रीडी ॲनिमेशन डिप्लोमा

या अभ्यासक्रमात प्रवेश करणे सोपे आहे का?

हे अगदी सोपे आहे. तुमच्या अर्जाच्या फॉर्ममध्‍ये तुम्ही निवडलेल्या विषयावर गुणवत्ता आधारित अत्यंत सशक्त आवश्‍यकता आहे ज्यामुळे तुम्‍हाला या कोर्समध्‍ये प्रवेश मिळणे सोपे होते.

Related Post

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Bachelor of Technology Courses

Bachelor of Technology Courses | बीटेक कोर्स यादी

Bachelor of Technology Courses | इयत्ता 12वी सायन्स नंतर बीटेक कोर्स आणि स्पेशलायझेशनची यादी, जी विदयार्थ्यांना उद्योगाच्या आवश्यकतांसह अवगत करेल ...
Read More
Diploma in Textile Design After 10th

Diploma in Textile Design After 10th | टेक्सटाईल डिझाईन

Diploma in Textile Design After 10th | 10वी नंतर टेक्सटाईल डिझाईन मध्ये डिप्लोमासाठी पात्रता, प्रवेश प्रक्रिया, अभ्यासक्रम, महाविदयालये, नोकरी व ...
Read More
Diploma in Accounting After 12th

Diploma in Accounting After 12th | डिप्लोमा इन अकाउंटिंग

Diploma in Accounting After 12th | डिप्लोमा इन अकाउंटिंग, पात्रता, प्रवेश प्रक्रिया, कौशल्ये, अभ्यासक्रम, प्रमुख महाविद्यालये, जॉब प्रोफाईल, नोकरीचे क्षेत्र, ...
Read More
B.Tech in Information Technology

B.Tech in Information Technology | आय.टी बी.टेक

B.Tech in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञानातील बी. टेक, पात्रता निकष, प्रवेश प्रक्रिया, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, विषय, करिअर पर्याय, भविष्यातील ...
Read More
Hotel Management Courses After 10th

Hotel Management Courses After 10th | हॉटेल मॅनेजमेंट

Hotel Management Courses After 10th | 10वी नंतर हॉटेल मॅनेजमेंट कोर्सेस, कोर्स अभ्यासक्रम, कालावधी, महाविदयालये, सरासरी फी व शंका समाधान ...
Read More
Bachelor of Technology in Automobile Engineering

Bachelor of Technology in Automobile Engineering

Bachelor of Technology in Automobile Engineering | बॅचलर ऑफ टेक्नॉलॉजी (बी.टेक), ऑटोमोबाइल इंजिनीअरिंग कोर्स, पात्रता, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, महाविदयालये व ...
Read More
Know About IT Courses After 10th

Know About IT Courses After 10th | आयटी अभ्यासक्रम

Know About IT Courses After 10th | दहावी नंतर कमी कालावधीमध्ये नोकरीची संधी उपलब्ध करुन देणा-या आयटी अभ्यासक्रमांबद्दल जाणून घ्या ...
Read More
Know the top 5 Courses after 10th

Know the top 5 Courses after 10th | 10 वी नंतरचे 5 कोर्स

Know the top 5 Courses after 10th | अभियांत्रिकी, वैदयकिय, व्यवसाय व्यवस्थापन, प्रमाणपत्र व व्यवसायाशी संबंधीत महत्वाचे 10 वी नंतरचे ...
Read More
Know what to do after 12th?

Know what to do after 12th? | 12वी नंतर पुढे काय?

Know what to do after 12th? | 12वी उत्तीर्ण झाल्यानंतर विदयार्थी त्यांच्या आवडीनुसार विज्ञान, वाणिज्य किंवा कला शाखेची निवड करु ...
Read More
Best 5 Computer Science Courses

Best 5 Computer Science Courses | संगणक विज्ञान पदवी

Best 5 Computer Science Courses | सर्वोत्कृष्ट 5 संगणक विज्ञान अभ्यासक्रम, बीटेक, बीई, बीसीएस, बीएस्सी व बीसीए विषयी सविस्तर माहिती ...
Read More
Spread the love