Skip to content
Marathi Bana » Posts » Ambulance Assistant Course | रुग्णवाहिका सहाय्यक कोर्स

Ambulance Assistant Course | रुग्णवाहिका सहाय्यक कोर्स

Ambulance Assistant Course

Ambulance Assistant Course | रुग्णवाहिका सहाय्यक कोर्स, अभ्यासक्रम, तपशील, शैक्षणिक पात्रता, फी, नोकरीच्या संधी व कामाचे स्वरुप जाणून घ्या.  

रुग्णवाहिका सहाय्यक कोर्स (Ambulance Assistant Course) हा एक प्रशिक्षण अभ्यासक्रम आहे, जो विद्यार्थ्यांना रुग्णवाहिका सहाय्यक म्हणून काम करण्यासाठी आवश्यक कौशल्ये आणि ज्ञान प्रदान करतो. आपत्कालीन वैद्यकीय सेवा (ईएमएस) क्षेत्रातील एंट्री-लेव्हल पोझिशन्ससाठी व्यक्तींना तयार करण्यासाठी हा कोर्स डिझाइन केला आहे.

आज जगाच्या कानाकोपऱ्यातून लोक भारत आणि  आसपासच्या देशांमधून वैद्यकीय सुविधा घेत आहेत. बहुतेक परदेशी नागरिक कोणत्याही शस्त्रक्रियेसाठी भारतात येणे पसंत करतात. भारतात चांगल्या वैद्यकीय सुविधा आहेत, पण या सर्व सुविधा सर्वसामान्यांपर्यंत पोहोचवण्यासाठी सरकारसोबतच इतर कंपन्या किंवा संस्था खूप प्रयत्न करत आहेत.

आज रुग्णालये, नर्सिंग होम, दवाखाने आणि वैद्यकीय मदत देणा-या स्वयंसेवी संस्था त्यांचे कार्य शहरांमध्ये तसेच खेड्यांमध्ये करत आहेत. वैद्यकीय क्षेत्रात जसजशी प्रगती होत आहे, तसतशी रुग्णवाहिकांची संख्याही वाढत आहे.

भारतात वैद्यकीय आणि पॅरामेडिकल अभ्यासक्रम केल्यानंतर नोकरीच्या चांगल्या संधी उपलब्ध असल्या तरी Ambulance Assistant Course हा असा कोर्स आहे, जो पूर्ण केल्यानंतर तुम्हाला कमी वेळेत खूप चांगली नोकरी मिळू शकते.

1) रुग्णवाहिका सहाय्यक अभ्यासक्रम काय आहे?

man standing near an ambulance
Photo by Pavel Danilyuk on Pexels.com

Ambulance Assistant Course हा वैद्यकीय क्षेत्रातील अभ्यासक्रम आहे, हा अभ्यासक्रम पूर्ण केल्यानंतर व्यक्ती रुग्णवाहिका किंवा इतर कोणत्याही ठिकाणी रुग्णवाहिका सहाय्यक म्हणून काम करु शकते. तुम्हाला रुग्णसेवा करायला आवडत असेल तर तुम्ही खालील तीन प्रकारचे कोर्स करु शकता.

 1. ॲम्ब्युलन्स असिस्टंट सर्टिफिकेट कोर्स
 2. डिप्लोमा इन इमर्जन्सी मेडिकल टेक्नॉलॉजी कोर्स
 3. बॅचलर इन इमर्जन्सी मेडिकल टेक्नॉलॉजी कोर्स

सर्टिफिकेट इन ॲम्ब्युलन्स असिस्टंट कोर्स हा 1 महिना ते 12 महिन्यांचा असताे आणि डिप्लोमा इन इमर्जन्सी मेडिकल टेक्नॉलॉजी हा कोर्स सुमारे 2 वर्षांचा आहे. या कोर्समध्ये तुम्हाला इमर्जन्सी मेडिकल टेक्नॉलॉजीबद्दल शिकवले जाते.

या कोर्समध्ये शिकवले जाणारे सर्व विषय 4 सेमिस्टरमध्ये विभागले गेले आहेत, तथापि, बॅचलर इमर्जन्सी मेडिकल टेक्नॉलॉजी कोर्स हा अंडरग्रेजुएट-स्तरीय कोर्स आहे आणि या कोर्सचा कालावधी 3 वर्षांचा आहे. या अभ्यासक्रमातील विषयांची 6 सेमिस्टरमध्ये विभागणी करण्यात आली असून प्रत्येक सेमिस्टरनंतर परीक्षा द्यावी लागेल.

वाचा: Certificate in Nursing Assistant | नर्सिंग असिस्टंट प्रमाणपत्र

2) रुग्णवाहिका सहाय्यकाचे काम काय आहे?

Ambulance Assistant Course हा भारतातील वैद्यकीय क्षेत्रात जाण्यासाठी सर्वात जास्त फॉलो केलेला कोर्स आहे, या कोर्सनंतर बरेच लोक ॲम्ब्युलन्समध्ये काम करत आहेत. हा कोर्स केल्यानंतर तुम्हाला रुग्णवाहिकेत आणलेल्या रुग्णांची काळजी घ्यायची आहे, त्याचवेळी त्यांना आवश्यक औषधे सोबतच आणीबाणीच्या परिस्थितीत इतर काही वैद्यकीय सेवाही द्याव्या लागतात.

ॲम्ब्युलन्स असिस्टंट कोर्स केल्यानंतर तुम्ही सरकारी हॉस्पिटल तसेच नर्सिंग होममध्ये इमर्जन्सी रुम टेक्निशियन म्हणून काम करु शकता. खासगी क्लिनिकमध्ये वैद्यकीय सहाय्यक म्हणून काम करु शकता. कॉलेज आणि विद्यापीठात शैक्षणिक प्रशिक्षक म्हणून काम करु शकता. तुम्ही वैद्यकीय लेखन करु शकता किंवा वैद्यकीय माहिती तंत्रज्ञ बनू शकता.

वाचा: How to be a Nursing Assistant | नर्सिंग असिस्टंट कसे व्हावे

3) आवश्यक शैक्षणिक पात्रता – Ambulance Assistant Course

ॲम्ब्युलन्स असिस्टंट कोर्स करण्यासाठी तुम्ही तीन प्रकारांपैकी कोणताही एक कोर्स निवडू शकता, तथापि, जर तुम्हाला कमी वेळेत नोकरी मिळवायची असेल तर तुम्ही प्रमाणपत्र कोर्स निवडा.

तुम्ही भविष्यात चांगली नोकरी शोधत असाल तर, तुम्ही डिप्लोमा किंवा बॅचलर कोर्स करु शकता. ॲम्ब्युलन्स असिस्टंटचे तीनही कोर्स करण्यासाठी वेगवेगळ्या पात्रता आवश्यक आहेत.

Ambulance Assistant Course करण्यासाठी, तुमच्याकडे मान्यताप्राप्त बोर्डाची सर्व आवश्यक कागदपत्रे, बारावी उत्तीर्ण असणे आवश्यक आहे. 12वी मध्ये भौतिकशास्त्र रसायनशास्त्र जीवशास्त्र किंवा भौतिकशास्त्र रसायनशास्त्र गणित विषय असणे आवश्यक आहे.

तथापि, काही प्रशिक्षण केंद्रांमध्ये प्रमाणपत्र अभ्यासक्रम करण्यासाठी बारावीमध्ये विज्ञान शाखा असणे अनिवार्य नाही. इमर्जन्सी मेडिकल टेक्नॉलॉजीमध्ये बॅचलर किंवा डिप्लोमा इन इमर्जन्सी मेडिकल टेक्नॉलॉजी कोर्स करण्यासाठी, तुम्हाला बारावीमध्ये किमान 50% गुण असणे आवश्यक आहे.

वाचा: Popular Medical Diploma After 10th | वैद्यकीय डिप्लोमा

4) रुग्णवाहिका सहाय्यक अभ्यासक्रम करण्यासाठी वयोमर्यादा किती आहे?

अनेकदा भारतातील सर्व अभ्यासक्रमांसाठी काही वयोमर्यादा असते, रुग्णवाहिका सहाय्यक अभ्यासक्रम हा देखील असाच एक अभ्यासक्रम आहे ज्यामध्ये विदयाथ्यांना अर्ज करण्यासाठी वयोमर्यादा किमान 18 वर्षे पूर्ण असणे आवश्यक आहे.

या अभ्यासक्रमासाठी कमाल वयोमर्यादा 25 वर्षे असली तरी बहुतांश महाविद्यालये हा अभ्यासक्रम करण्यासाठी कमाल वयोमर्यादा नमूद करत नाहीत.

वाचा: How to become a stem cell therapist? | स्टेमसेल थेरपिस्ट

5) नोकरीच्या संधी -Ambulance Assistant Course

Ambulance Assistant Course
Photo by Mikhail Nilov on Pexels.com

ॲम्ब्युलन्स असिस्टंट कोर्स हा भारतातील वैद्यकीय क्षेत्रात जाण्याची इच्छा असलेल्या उमेदवारांकडून सर्वात जास्त पाढपुरावा केला जातो.  Ambulance Assistant Course नंतर बरेच लोक ॲम्ब्युलन्समध्ये काम करत आहेत.

हा कोर्स केल्यानंतर तुम्हाला रुग्णवाहिकेत आणलेल्या रुग्णांची काळजी घ्यायची आहे, त्याचवेळी त्यांना आवश्यक औषधे सोबतच आणीबाणीच्या परिस्थितीत इतर काही वैद्यकीय सेवाही द्याव्या लागतात.

Ambulance Assistant Course केल्यानंतर तुम्ही सरकारी हॉस्पिटल तसेच नर्सिंग होममध्ये इमर्जन्सी रुम टेक्निशियन म्हणून काम करु शकता, खासगी क्लिनिकमध्ये वैद्यकीय सहाय्यक म्हणून काम करु शकता, कॉलेज आणि विद्यापीठात शैक्षणिक प्रशिक्षक म्हणून काम करु शकता. तुम्ही वैद्यकीय लेखन करु शकता किंवा आरोग्य माहिती तंत्रज्ञ बनू शकता.

वाचा: How to become an ultrasound technician | सोनोग्राफी

6) ॲम्ब्युलन्स असिस्टंटला मिळणारे सारासरी वेतन

Ambulance Assistant Course पूर्ण केल्यानंतर उमेदवारांना रोजगाराच्या विविध संधी मिळतील तसेच चांगल्या ठिकाणी काम करुन तुम्हाला चांगला पगार मिळू शकेल. तसेच तुम्ही वेगवेगळ्या ठिकाणी रुग्णवाहिका सहाय्यक म्हणून काम करु शकता. हा कोर्स केल्यानंतर उमदारांना 15 ते 45 हजारापर्यंत वेतन मिळू शकते.

वाचा: PG-Diploma in Community Health Care | कम्युनिटी हेल्थ केअर

7) रुग्णवाहिका सहाय्यक अभ्यासक्रमासाठी प्रमुख महाविद्यालये

Ambulance Assistant Course
Photo by Andrea Piacquadio on Pexels.com

भारतात, लोक ब-याचदा चांगल्या महाविद्यालयातून कोणताही कोर्स करण्यास प्राधान्य देतात, अनेक कारणांमुळे प्रथम शिक्षणाची गुणवत्ता आहे, असे मानले जाते की प्रमुख महाविद्यालयांमध्ये शिक्षणाची गुणवत्ता खूप चांगली आहे. ॲम्ब्युलन्स असिस्टंट कोर्स हा असा कोर्स आहे की जर तुम्ही ते करण्यासाठी एखादे टॉप कॉलेज निवडले तर तुम्हाला लवकरात लवकर नोकरी मिळू शकेल.

यासोबतच तुम्हाला इंटरव्ह्यू दरम्यानही प्राधान्य दिले जाऊ शकते. रुग्णवाहिका सहाय्यक अभ्यासक्रमासाठी भारतातील प्रमुख महाविद्यालये खालीलप्रमाणे आहेत.

 • NIMT – राष्ट्रीय व्यवस्थापन आणि तंत्रज्ञान संस्था
 • VIVO हेल्थकेअर
 • इन्स्टिट्यूट ऑफ पॅरामेडिकल सायन्स अँड मॅनेजमेंट
 • टेक महिंद्रा स्मार्ट अकादमी फॉर हेल्थकेअर, दिल्ली
 • दिल्ली पॅरामेडिकल आणि व्यवस्थापन संस्था
 • नोएडा आंतरराष्ट्रीय विद्यापीठ
 • विरोहन इन्स्टिट्यूट ऑफ हेल्थ अँड मॅनेजमेंट सायन्सेस
 • स्कूल ऑफ नर्सिंग अँड हेल्थ सायन्सेस
 • वाचा: Diploma in Health Administration | हेल्थ ॲडमिनिस्ट्रेशन डिप्लोमा

8) रुग्णवाहिका सहाय्यक अभ्यासक्रम कसा करावा?

अनेकांना ॲम्ब्युलन्स असिस्टंट कोर्स करायचा आहे आणि या कोर्सच्या माध्यमातून वैद्यकीय क्षेत्रात करिअर करायचे आहे, आज अनेक कॉलेजेसमध्ये हे कोर्सेस उपलब्ध आहेत ज्यामध्ये तुम्ही ॲम्ब्युलन्स असिस्टंटचे विविध प्रकारचे कोर्स करु शकता.दिवसेंदिवस

रुग्णालयांची संख्या वाढत असल्याने तसेच सरकारी रुग्णवाहिकांची संख्याही वाढत असल्याने हा कोर्स केल्यानंतर तुम्हाला सहज रोजगार मिळू शकतो. हा कोर्स करण्यासाठी, तुम्हाला खाली दिलेल्या प्रक्रियेकडे लक्ष द्यावे लागेल आणि हे वाचल्यानंतर तुम्हाला ही पोस्ट करण्याची प्रक्रिया देखील समजू शकेल.

वाचा: Diploma in Dental Technology | दंत तंत्रज्ञान डिप्लोमा

1. पात्रता: या कोर्ससाठी 10वी किंवा 12वी उत्तीर्ण असले पाहिजे.

Ambulance Assistant Course मध्ये डिप्लोमा आणि डिग्रीसोबत सर्टिफिकेट कोर्सही चालवला जातो, डिप्लोमा आणि डिग्री कोर्स करण्यासाठी तुम्हाला 12वी पास असणे अनिवार्य आहे, त्याच सर्टिफिकेट कोर्समध्ये 10वी उत्तीर्ण विद्यार्थ्यांनाही अर्ज करण्याची परवानगी आहे. यापैकी कोणताही अभ्यासक्रम करण्यासाठी तुम्हाला दहावी किंवा बारावी उत्तीर्ण होणे आवश्यक आहे.

वाचा: Nursing is the best career option after 10th/12th | नर्सिंग

2. महाविद्यालयात अर्ज भरा

तुम्ही 10वी किंवा 12वी पास होताच, त्यानंतर तुम्हाला कॉलेजशी संपर्क साधावा लागेल, त्यासोबत तुम्हाला तुमच्या कोर्सनुसार कॉलेजमध्ये अर्ज भरावा लागेल. अर्ज भरल्यानंतर, महाविद्यालयाकडून तुम्हाला पुढील माहिती दिली जाईल.

वाचा: Know About Synthetic Biology | सिंथेटिक बायोलॉजी

3. प्रवेश घ्या- Ambulance Assistant Course

तुम्ही तुमच्या कोर्सनुसार कॉलेजमध्ये अर्ज करताच, तुम्हाला कॉलेज प्रशासनाकडून ॲडमिशनशी संबंधित आवश्यक माहिती दिली जाईल.  त्यासोबत तुम्हाला ॲडमिशनची तारीखही दिली जाईल, तुम्हाला कॉलेजमध्ये जावे लागेल. दिलेली तारीखेनुसार प्रवेश घ्या.

वाचा: Diploma in Food Processing | अन्न प्रक्रिया डिप्लोमा

4. अभ्यासक्रमाच्या वेळेनुसार वर्गात उपस्थित राहा आणि परीक्षेला बसा.

Ambulance Assistant Course हा एक कोर्स आहे जो बहुतांश कॉलेजांमध्ये नियमित पद्धतीने चालवला जातो, हा कोर्स करण्यासाठी तुम्हाला या कोर्सदरम्यान वर्गांमध्ये तसेच वेळोवेळी होणाऱ्या परीक्षांमध्ये चांगली कामगिरी करण्यासाठी उपस्थित राहावे लागेल.

वाचा: Diploma in Orthopaedics 2022 | ऑर्थोपेडिक्स

5. प्रमाणपत्र किंवा पदवी मिळवा

तुम्ही निवडलेल्या कोर्सनुसार ठराविक वेळेत वर्ग घेत राहिल्यावर आणि वेळोवेळी होणाऱ्या परीक्षेत चांगली कामगिरी करताच, तुम्हाला महाविद्यालय किंवा विद्यापीठाकडून प्रमाणपत्र किंवा पदवी दिली जाईल, तरच तुम्हाला मिळेल. हे प्रमाणपत्र किंवा नोकरीची मुलाखत देण्यासाठी पदवी वापरा.

वाचा: List of the Paramedical Courses | पॅरामेडिकल कोर्सेस यादी

निष्कर्ष- Ambulance Assistant Course

आम्हाला विश्वास आहे की, या लेखामध्ये रुग्णवाहिका सहाय्यक होण्यासाठी आवश्यक असलेल्या आवश्यक गोष्टी दिलेल्या आहेत. आम्हाला आशा आहे की, ज्या उमेदवारांना या क्षेत्रात काम करण्याची आवड असेल त्यांनी या कोर्सची निवड करुन रुग्णसेवा व आर्थिक लाभ घ्या. यासाठी आपणास ‘मराठी बाणा’ च्या हार्दिक शुभेच्छा. धन्यवाद!

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | गिरिजात्मज, लेण्याद्री

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | सहावा गणपती: लेण्याद्रीचा श्री गिरिजात्मज, गणपती मंदिर, आख्यायिका , उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग ...
What things give you energy?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात? फळे, फळभाज्या व पालेभाज्या, धान्य, बीन्स आणि शेंगा, पेये ...
Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | चिंतामणी थेऊर

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | पाचवा गणपती: थेऊरचा चिंतामणी, आख्यायिका, इतिहास, मंदिराची रचना, मंदिर उत्सव, जाण्याचे मार्ग व ...
Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | वरदविनायक, महाड

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | चौथा गणपती: महाडचा श्री वरदविनायक, वरदविनायक मंदिर, मंदिराचा इतिहास, आख्यायिका, मंदिराची रचना, मुर्ती ...
Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | बल्लाळेश्वर, पाली

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | तिसरा गणपती: बल्लाळेश्वर पाली, मंदिराचा इतिहास, बल्लाळेश्वराची मुर्ती, आख्यायिका, उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग, ...
Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक सिद्धटेक, धार्मिक महत्व, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, मंदिराची रचना, सिद्धिविनायकाची मूर्ती, उत्सव, मंदिराकडे ...
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची ...
What are daily good habits?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत? सवय ही वर्तनाची नित्यकृती आहे, ज्याची नियमितपणे पुनरावृत्ती होते ...
Share the lessons you have learned in life

Share the lessons you have learned in life | आयुष्यात शिकलेले धडे

Share the lessons you have learned in life | तुम्ही आयुष्यात शिकलेले धडे शेअर करा; इतरांसह कल्पना सामायिक करा, आदर, ...
Know the effects of multitasking on health

Know the effects of multitasking on health | मल्टीटास्किंगचे परिणाम

Know the effects of multitasking on health | आरोग्यावर मल्टीटास्किंगचे परिणाम, मल्टीटास्किंगचा मेंदूच्या आरोग्यावर कसा परिणाम होतो ते जाणून घ्या ...
Spread the love