Skip to content
Marathi Bana » Posts » Reasons of Water Purification | जलशुद्धीकरणाची कारणे

Reasons of Water Purification | जलशुद्धीकरणाची कारणे

Reasons of Water Purification

Reasons of Water Purification | जलशुद्धीकरणाची कारणे, जलप्रदूषण विविध स्वरुपाचे असू शकते. त्याची मुख्य कारणे, परिणाम, त्यावरील तांत्रिक उपाय आणि त्यासाठी तुम्ही कसे योगदान देऊ शकता हे जाणून घ्या.

जगातील प्रत्येक व्यक्तीसाठी शुद्ध पिण्याचे पाणी मिळणे ही सर्वात महत्वाची गोष्ट आहे. मग ते पिण्यासाठी, स्वयंपाक करण्यासाठी किंवा इतर घरगुती कारणांसाठी जसे की आंघोळ, ब्रश करणे, कपडे, भांडी धुणे इत्यादीसाठी वापरले जाते. शुद्ध पिण्याचे पाणी केवळ आपले जीवन निरोगी बनवत नाही तर, स्वच्छता राखण्यासाठी देखील महत्वाचे आहे. त्यामुळे Reasons of Water Purification जलशुद्धीची कारणे प्रत्येकाला माहित असणे गरजेचे आहे.

आपल्या घरामध्ये पुरवले जाणारे नळाचे पाणी स्वच्छ वाटू शकते परंतु त्यात विविध प्रकारचे आरोग्यावर परिणाम करणारे जीवाणू आणि विषाणू असतात जसे की फ्लोरिन संयुगे, क्लोरीन, पारा, शिसे, कीटकनाशके आणि इतर प्रकारचे कण.

दूषित पाण्याच्या वापरामुळे आरोग्याच्या गंभीर समस्या उद्भवू शकतात आणि काहीवेळा त्याचा परिणाम हानिकारक असू शकतो. संशोधनानुसार, दूषित पाण्यामुळे अतिसार, कॉलरा, आमांश, टायफॉइड आणि पोलिओ यांसारखे रोग होतात आणि मृत्यूचे प्रमाण वाढते.

तुमच्या पिण्याचे पाणी शुद्ध करण्याची इच्छा असण्याची खालील कारणे आहेत. स्वच्छ पाणी प्रत्येक माणसासाठी आवश्यक आहे आणि जलशुद्धीकरण प्रणाली वापरुन, तुम्ही तुमच्या घरातील पाणी नेहमी सुरक्षित, टिकाऊ आणि अप्रिय चव आणि गंधमुक्त करु शकता.

Table of Contents

पाण्याबद्दलची विशेष माहिती

पाणी हे पृथ्वीवरील एक मर्यादित स्त्रोत आहे ज्यावर विविध प्रकारच्या हानिकारक विषाणू किंवा जीवाणूंशी लढण्यासाठी रासायनिक प्रक्रिया केली जाते, ज्यामुळे दरवर्षी लाखो लोक आजारी पडतात आणि हेच मुख्य कारण आहे की पाणी शुद्धीकरण सर्वात महत्वाचे आहे.

आपल्या कुटुंबाचे आरोग्य आपल्या हातात असल्याने आपण आपल्या कुटुंबाला पुरवत असलेल्या पाण्याच्या गुणवत्तेबाबत आपण अधिक काळजी घेतली पाहिजे.

शुद्ध पाण्याचे विविध मार्ग- Reasons of Water Purification

स्वच्छ पाण्याचा वापर दिवसेंदिवस वाढत आहे आणि ग्राहकांच्या स्वच्छ पाण्याची मागणी पूर्ण करण्यासाठी अनेक उत्पादने घेऊन अनेक ब्रँड बाजारात येत आहेत. त्यातील काही सामान्य प्रकार खालील प्रमाणे आहेत.  

भूगर्भातील झ-यांचे पाणी

Reasons of Water Purification
Image by Jerzy Górecki from Pixabay

झ-याचे पाणी हे पाण्याचे सर्वात शुद्ध प्रकारांपैकी एक आहे परंतु ते ताजे झ-यातील पाणी असावे. झ-याच्या पाण्याची शुद्धता मुळात भूगर्भातील वेगवेगळ्या स्त्रोतांवर अवलंबून असते. काही संशोधकांचा असा दावा आहे की वसंत ऋतूच्या पाण्यात आर्सेनिक, फॅथलेट्स, कोलिफॉर्म आणि इतर दूषित घटक असू शकतात.

वाचा: Latest Water Purification Technologies | नवीन जल शुध्दी तंत्रज्ञान

बाटलीबंद पाणी- Reasons of Water Purification

Water Bottle
Image by Dmitriy from Pixabay

पॅकेज केलेले किंवा बाटलीबंद पाणी फक्त तेव्हाच पिण्यायोग्य असते जेव्हा तुम्हाला त्याची गुणवत्ता आणि सत्यता याची खात्री असते. बाटलीबंद पाण्याच्या बाबतीत, भारतात असे अनेक रॅकेटर्स आहेत जे सक्रियपणे काम करत आहेत आणि येथे अनेक मिनरल वॉटर ब्रँड्सच्या दुटप्पीपणाचा एक भाग आहेत, त्यामुळे काही वेळा सार्वजनिक भागात पाण्याच्या गुणवत्तेवर अवलंबून राहणे फार कठीण होते.

वाचा: 10 Benefits of Water Purification for Health: जलशुद्धीचे फायदे

डिस्टिल्ड वॉटर- Reasons of Water Purification

डिस्टिल्ड वॉटर हे शुद्ध पाण्याच्या प्रकारांपैकी एक आहे ज्यावर विविध गाळण्याच्या टप्प्यांतून प्रक्रिया केली जाते आणि त्यात पाणी संक्षेपण आणि उकळणे या प्रक्रियेदरम्यान, एकाच वेळी शुद्धता आणि नैसर्गिक खनिजे टिकवणे महत्वाचे असते.

(Distilled water) डिस्टिल्ड वॉटर हे एक प्रकारचे शुद्ध केलेले पाणी आहे जे घट्ट गाळण्याद्वारे केले जाते ज्यामध्ये कंडेन्सिंग आणि उकळणे. परंतु एकूण प्रक्रिया एकाच वेळी दूषित आणि नैसर्गिक खनिजे दोन्ही मारते. त्यामुळे तुम्हाला स्वच्छ पाणी मिळू शकते परंतु, खनिजांच्या कमतरतेसह.

पाणी शुद्धीकरण नेमके का महत्वाचे आहे याची मुख्य कारणे, जलशुद्धीकरणाची गरज आणि त्याचे महत्व खालील प्रमाणे आहे.

वाचा: Techniques and Methods of Water Purification | जलशुद्धीकरण

जलशुद्धीकरणाची कारणे

Reasons of Water Purification

आरोग्य विषयक सुरक्षेचा एक अतिरिक्त स्तर जोडते

वाढत्या औद्योगिकीकरणामुळे देशांमध्ये, महानगरपालिकेच्या जल उपचार प्रणाली सहसा प्रभावी असतात. तथापि सार्वजनिक पाणी प्रक्रिया अयोग्य नाही. प्रदूषणामुळे होणारे दूषित घटक, कालबाह्य किंवा सदोष पाण्याच्या पाईप्सचे शिसे किंवा कीटकनाशकांच्या वापरातून आलेले अवशेष नळाच्या पाण्यात शिरल्याच्या घटना वाढत आहेत.

अतिवृष्टीसारख्या विलक्षण हवामानामुळे महापालिकेच्या जलशुद्धीकरण सुविधांवरही ताण येऊ शकतो. त्यामुळे, स्थानिक किंवा महानगरपालिकेच्या पाण्याच्या उपचारांना पूरक म्हणून अतिरिक्त सुरक्षा स्तर हवा आहे हे वास्तव आहे.

तुम्ही घरगुती पाणी शुद्धीकरण वापरुन हे करु शकता जे पाण्यातील अनेक प्रकारच्या अशुद्धता काढून टाकू शकते आणि तुम्ही असुरक्षित पाणी पिणार नाही याची खात्री करण्यात मदत करते.

वाचा: What are the types of water purifiers? | वॉटर प्युरिफायर्सचे प्रकार

पाण्यातील अवांछित दूषित पदार्थ काढून टाकते

शिसे, कीटकनाशके, बॅक्टेरिया, विषाणू आणि इतर अनेक भौतिक, रासायनिक, जैविक आणि रेडिओलॉजिकल संयुगे आणि पदार्थ, पाणी पुरवठ्यामध्ये प्रवेश करतात. पाण्यातून दूषित घटकांच्या सर्व खुणा काढून टाकणे अक्षरशः अशक्य आहे, म्हणून स्थानिक जल अधिकारी पाण्यामध्ये किती विशिष्ट पदार्थ स्वीकार्य आहे याचे नियमन करतात.

या मानकांनुसार राहणारे पाणी सामान्यत: पिण्यासाठी सुरक्षित मानले जात असले तरी, पिण्याच्या पाण्यात किती उच्च पातळीचे दूषित पदार्थ आहेत याला तुमचे स्वतःचे प्राधानये असू शकते.

खाजगी जल शुध्दीकरण तुम्हाला तुमची स्वतःची मर्यादा ठरवू देते. त्यामंळे तुम्हाला तुमच्या गरजेनुसार पाण्यातील अवांछित दूषित पदार्थ काढून टाकता येतात.  

वाचा: Information about RO-UV and UF Quality | वॉटर प्युरिफायर्स

शुद्ध पिण्याचे पाणी आरोग्याचे रक्षण करते

जिवाणू आणि विषाणू असलेले पाणी पिण्यामुळे आरोग्याच्या गंभीर समस्या आणि अतिसार, कॉलरा आणि आमांश यांसारखे आजार होऊ शकतात. जर तुम्ही अशा भागात रहात असाल जेथे अशा रोगांचा धोका आहे, तर स्वतःचे संरक्षण करण्याचा सर्वात प्रभावी मार्ग म्हणजे रिव्हर्स ऑस्मोसिस वॉटर शुध्दीकरण वापरणे.

रिव्हर्स ऑस्मोसिससाठी वापरल्या जाणा-या पडद्याच्या छिद्राचा आकार नॅनोमीटरमध्ये मोजला जातो, जो व्हायरस आणि बॅक्टेरिया दोन्ही थांबवू शकतो. याव्यतिरिक्त, रिव्हर्स ऑस्मोसिस सोडियम, क्लोराईड, तांबे आणि शिसे यासारखे सामान्य रासायनिक दूषित घटक देखील काढून टाकते.

वाचा: Which is the Best? Between RO and UV | सर्वोत्तम कोणते आहे?

पर्यावरण रक्षणास मदत करते

जगभरात बाटलीबंद पाण्याचा वापर प्रचंड प्रमाणात केला जातो. जगभरातील बहुसंख्य लोक नळाचे पाणी पीत नाहीत आणि गेल्या दशकात बाटलीबंद पाण्याचा वापर दरवर्षी 10 टक्क्यांहून अधिक वाढला आहे. सर्वसाधारणपणे, बाटलीबंद पाणी सोयीस्कर मानले जाते कारण ते पोर्टेबल आहे.

परंतु ती सोय समस्या आणि उच्च पर्यावरणीय खर्चासह येते. प्लॅस्टिक, ऊर्जा आणि वाहतुकीच्या उत्पादनाशी संबंधित प्रदूषण, तसेच पाण्याचा अतिरिक्त वापर यासारख्या खर्चामुळे बाटलीबंद पाणी पिण्याच्या पाण्यासाठी एक टिकाऊ पर्याय नाही.

जर कोणी पाण्याच्या बाटल्या वापरत असेल, तर त्याचा अर्थ असा आहे की ती व्यक्ती नियमितपणे विकत घेते आणि रिकाम्या बाटल्या कचऱ्यात फेकते ज्याचा पुनर्वापर करता येत नाही.

शेवटी याचा अर्थ असा होतो की बाटलीबंद पाणी स्वच्छ पाणी वापरते आणि त्या बदल्यात निसर्गाचे अनेक प्रकारे नुकसान करते. दुसरीकडे, वॉटर फिल्टर धोकादायक कचरा योग्य प्रकारे सोडतात, यामुळे शेवटी पर्यावरण देखील सुरक्षित आणि संरक्षित ठेवण्यात मदत होते.

चांगल्या दर्जाच्या पाण्याचा वापर बाटलीबंद पाण्याचा वापर कमी करु शकतो. घरातील पाणी शुद्धीकरण यंत्रणा बसवून, नागरीक थेट घरातच स्वच्छ पिण्याचे पाणी पर्यावरणपूरक मार्गाने मिळवू शकतात.

वाचा: Different ways and techniques of water purification | जलशुद्धी तंत्रे

जलशुद्धीकरणामुळे पाण्याचा गंध आणि चव सुधारते

पाण्याचा गंध आणि चव व्यक्तीला ताजेतवाने ठेवण्ययात मदत करते. ताजे, शुद्ध आणि स्वच्छ पाणी पिण्यामुळे आपल्या आरोग्यावर आणि जीवनाच्या गुणवत्तेवर मोठा परिणाम होतो. नळाच्या पाण्याच्या चवीबद्दलच्या सर्वात सामान्य तक्रारींपैकी एक म्हणजे क्लोरीन, जे जगभरात वापरले जाणारे एक आवश्यक जंतुनाशक आहे.

जेव्हा गंध येतो तेव्हा सर्वात त्रासदायक म्हणजे हायड्रोजन सल्फाइड. त्याचा वास कुजलेल्या अंड्यांसारखा आहे. जल शुध्दीकरण केवळ हानिकारक सामग्री काढून टाकतात असे नाही तर आपल्या पिण्याच्या पाण्याची चव, वास आणि दृश्यमान स्वरुप देखील सुधारु शकते.

हे क्लोरीन, मातीचे अवशेष, सेंद्रिय आणि अजैविक पदार्थांचे प्रमाण कमी करते. एकूणच, पाणी शुद्धीकरण ही तुमच्या आरोग्यावर, पर्यावरणावर केलेली गुंतवणूक आहे आणि तुम्ही बाटलीबंद पाण्यावर किती खर्च करत आहात हे कमी करण्याचा एक चांगला मार्ग आहे.

वाचा: All you need to know about Water Purifiers |सर्वकाही WP विषयी

शुद्ध पाण्याचे सेवन केल्याने त्वचेच्या समस्या सुधारतात

ताजे आणि स्वच्छ पाण्याच्या नियमित सेवनाने त्वचा आतून आणि बाहेरुन स्वच्छ होण्यास मदत होते. शुद्ध पाण्यामुळे त्वचेला नैसर्गिक चमक येते, त्वचा मऊ व मुलयम होते. हे सर्व कशामुळे होते तर पाण्यात क्लोरीन नसल्यामुळे.

फक्त क्लोरीनच नाही तर इतर अनेक प्रकारची खनिजे आहेत ज्यांचा त्वचेवर वाईट परिणाम होतो. चमकदार आणि निरोगी त्वचा आणि शरीर हवे असल्यास, आहारात शुद्ध पाणी असल्याची खात्री करा.

वाचा: How to Choose the Right Water Purifier? | योग्य WP कसे निवडावे

पाण्याच्या गुणवत्तेची खात्री देते

वॉटर फिल्टर्स पाण्यातून सर्व प्रकारचे उपलब्ध दूषित घटक काढून टाकत असल्याने, तुम्ही दर्जेदार पाण्याचा वापर करण्याची अपेक्षा करु शकता जे कालांतराने क्षय देखील होऊ शकते.

आपल्या घरांमध्ये पाण्याचा वापर अनेक प्रकारे केला जातो, जसे की आंघोळीसाठी, स्वयंपाक करण्यासाठी, धुण्यासाठी, रोपे लावण्यासाठी, इत्यादी. तुम्ही जितके चांगले पाणी वापराल तितके चांगले वातावरण तुम्ही राखू शकता.

वाचा: What is water purification? | जलशुद्धीकरण म्हणजे काय?

फिल्टर पाणी चांगल्या हवेच्या गुणवत्तेत योगदान देते

तुमचा विश्वास बसणार नसला तरी, घरात स्वच्छ पाणी वापरल्याने आसपासच्या हवेच्या गुणवत्तेवरही परिणाम होतो. पाण्यामध्ये अनेक प्रकारचे हानिकारक घटक देखील असतात. जेव्हा तुम्ही ते घरी वापरत असता, तेव्हा तुम्ही ते बाष्पीभवनाद्वारे हवेत पसरण्यासाठी अधिक जबाबदार असता.

वाचा: Importance of Minerals in Drinking Water | पाण्यातील खनिजे

पचनक्रिया सुधारण्यास मदत होते  

जर तुम्हाला बद्धकोष्ठतेचा त्रास होत असेल तर शुद्ध पाणी प्यायला सुरुवात करा, तुम्हाला नक्कीच आराम मिळेल. हे सामान्य आतड्याची हालचाल संचयित करण्यास देखील मदत करु शकते.

बद्धकोष्ठतेचे प्रमुख कारण पोटातून उठते, जेव्हा आपण अस्वच्छ अन्न आणि दूषित पाणी सेवन करतो ज्यामध्ये जड क्लोरीन आणि इतर हानिकारक घटक असतात, तेव्हा त्याचा आपल्या पचनावर परिणाम होतो आणि बद्धकोष्ठतेच्या गंभीर समस्या उद्भवतात.

वाचा: All About Water Purification Process and Purifiers |जलशुद्धीकरण

इतर खर्च कमी करते – Reasons of Water Purification

एकदा तुम्ही तुमच्या घरी पाणी फिल्टर केल्यानंतर, तुम्हाला यापुढे महागड्या पाण्याच्या बाटल्या विकत घ्याव्या लागणार नाहीत ज्यामुळे जास्त खर्च होऊ शकतो. जलशुद्धीकरण प्रणाली ही एक वेळची गुंतवणूक आहे आणि ती अनेक वर्षे काम करते.

खरेदी केलेल्या पाण्यासाठी तुम्ही किती रक्कम भरत आहात याची गणना करत असताना, वॉटर प्युरिफायरची किंमत कमी असेल. जलशुद्धीकरणामुळे कुटुंबातील व्यक्तींचे आजारी पडण्याचे प्रमाण देखील कमी होते, त्यामुळे पर्यायाने आर्थिक बचत होते.

वाचा: Scary Things in Drinking Water | पाण्यातील दूषित घटक

सारांष- Reasons of Water Purification

भारतातील प्रत्येक व्यक्तीला कायदयाने विविध हक्क आणि अधिकार दिलेले आहेत, जसे की, नागरी, सामाजिक, सांस्कृतिक हक्क, राजकीय, आर्थिक, सामूहिक अधिकार याबरोबरच स्वच्छ पिण्याचे पाणी मिळणे हा मूलभूत मानवी हक्क असला तरीही, वाढत्या लोकसंख्येमुळे भारतातील अनेक राज्यांना पिण्याच्या पाण्याच्या स्रोतांच्या कमतरतेमुळे आव्हानांचा सामना करावा लागतो.

सुरक्षित आणि सहज उपलब्ध होणारे पाणी सार्वजनिक आरोग्यासाठी महत्वाचे आहे, मग ते पिण्यासाठी, घरगुती वापरासाठी, अन्न उत्पादनासाठी किंवा इतर कारणांसाठी वापरले जात असेल. सुधारित पाणी पुरवठा, स्वच्छता, आणि जलस्रोतांचे उत्तम व्यवस्थापन, देशांच्या आर्थिक विकासाला चालना देऊ शकते आणि गरिबी कमी करण्यासाठी मोठ्या प्रमाणात योगदान देऊ शकते.

स्वच्छ आणि सुरक्षित पाण्याचा पुरवठा सक्षम करण्याचे आव्हान केवळ विकसनशील देशांपुरते मर्यादित नाही़, तर विकसीत देश, जसे की, युनायटेड स्टेट्स आणि युरोपमध्ये देखील पिण्याच्या पाण्यामुळे निर्माण होणा-या आरोग्यविषयक चिंता, पाण्यातील दूषित घटक, चव, पर्यावरणीय समस्या आणि गंध अशा विविध प्रकारे पिण्याच्या पाण्याचा प्रश्न येतो.

वरील समस्यांच्या बाबतीत चांगली बातमी अशी आहे की, घरगुती जल शुध्दीकरण प्रणाली या आव्हानांवर मात करण्यास आणि शुद्ध पिण्याचे पाणी सुनिश्चित करण्यात मदत करु शकते.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Best healthy foods to eat in winter

Best healthy foods to eat in winter | हिवाळ्यातील आरोग्यदायी पदार्थ

Best healthy foods to eat in winter | हिवाळ्यात आपले शरीर निरोगी व उबदार ठेवण्यासाठी सर्वोत्तम आरोग्यदायी पदार्थ व त्यामधील ...
Know about the winter skincare tips

Know about the winter skincare tips | स्किनकेअर टिप्स

Know about the winter skincare tips | हिवाळ्यातील स्किनकेअर टिप्स, त्वचेसाठी मोकळा श्वास घेऊ देण्याचे मार्ग व तेजस्वी त्वचेसाठी सुपरफूड ...
Most effective ways to reduce obesity

Most effective ways to reduce obesity | लठ्ठपणा कमी करण्याचे मार्ग

Most effective ways to reduce obesity | लठ्ठपणा कमी करण्याचे सर्वात प्रभावी मार्ग जे रक्तातील साखर, उच्च रक्तदाब आणि असामान्य ...
pexels-photo-269077.jpeg

Know the Types of Real Estate | RE गुंतवणुकीचे प्रकार

Know the Types of Real Estate | रिअल इस्टेट गुंतवणुकीचे प्रकार, रिअल इस्टेट गुंतवणूक सुरू करणे, गुंतवणुकीच्या श्रेणी व रिअलइस्टेटमध्ये ...
Direct Equity Investment Plans

Direct Equity Investment Plans | थेट इक्विटी गुंतवणूक

Direct Equity Investment Plans | थेट इक्विटी गुंतवणूक, इक्विटी गुंतवणूक म्हणजे काय? इक्विटी गुंतवणुकीचे प्रकार, फायदे आणि तोटे घ्या जाणून ...
Know The Best PO Saving Schemes

Know The Best PO Saving Schemes | PO बचत योजना-2

Know The Best PO Saving Schemes | PO बचत योजना-2 विविध पोस्ट ऑफिस बचत योजना, त्यांची ठळक वैशिष्टये, देय व्याज, ...
How drinking water helps to lose weight?

How drinking water helps to lose weight? | पिण्याचे पाणी व वजन

How drinking water helps to lose weight? | अधिक पाणी पिण्याने वजन कमी करण्यात कशी मदत होते? यामुळे अधिक कॅलरीज ...
Importance of the skin health

Importance of the skin health | त्वचा आरोग्याचे महत्त्व

Importance of the skin health | त्वचा शरीरातील द्रवपदार्थ आत ठेवते, निर्जलीकरण प्रतिबंधित करते व हानिकारक सूक्ष्मजंतू बाहेर ठेवते. त्वचा ...
Know All About Low Blood Pressure

Know All About Low Blood Pressure | कमी रक्तदाब

Know All About Low Blood Pressure | कमी रक्तदाबाची कारणे, लक्षणे, निदान, चाचण्या, उपचार, जीवनशैली आणि घरगुती उपचार व रक्तदाब ...
Know The Benefits of Multani Mitti

Know The Benefits of Multani Mitti | मुलतानी माती

Know The Benefits of Multani Mitti | मुलतानी माती त्वचेचा तेलकटपणा कमी करते, मुरुमांशी लढण्यात मदत करते तसेच त्वचा टोन ...
Spread the love