Skip to content
Marathi Bana » Posts » Beautician Course is a Valuable Career Option | ब्यूटीशियन जॉब

Beautician Course is a Valuable Career Option | ब्यूटीशियन जॉब

Beautician Course is a Valuable Career Option

Beautician Course is a Valuable Career Option | ब्यूटीशियन आणि मेक-अप अभ्यासक्रम करिअर पर्याय आणि नोकरीची संधी

सौंदर्य आणि कॉस्मेटोलॉजी हे अशा उद्योगांपैकी एक आहेत; जे मंदी किंवा आर्थिक पडझडीमुळे क्वचितच प्रभावित होतात. हा उद्योग जगभरात तेजीत आहे; कारण सर्व लोकांना त्यांचा आत्मविश्वास वाढवण्यासाठीच नव्हे; तर त्यांच्या समवयस्कांमध्ये स्वतःला चांगले प्रदर्शित करण्याची इच्छा असते. त्यासाठी ब्युटीशियन, कॉस्मेटोलॉजिस्ट; आणि सौंदर्य तज्ञ आवश्यक आहेत. म्हणून Beautician Course is a Valuable Career Option; हा एक चांगला करिअर पर्याय आहे.

मेकअप आणि ब्युटीशियन म्हणजे काय?

मेकअप उद्योग हा असा आहे जो सतत वाढत राहील; आणि त्यामुळे मेकअपमध्ये तज्ज्ञ असलेल्या व्यावसायिकांची मागणी वाढेल. ज्यांना लोकांना सुंदर बनवण्याची आवड आहे; ते नक्कीच त्यातून करिअर घडवू शकतात. एक चांगला मेकअप आर्टिस्ट होण्यासाठी; शिकण्यासारख्या अनेक गोष्टी आहेत.

आपल्याला वधू, कॉर्पोरेट महिला आणि सर्वसाधारणपणे इतरांना; निर्दोष देखावा देण्याची कला विकसित करणे; आणि त्यावर प्रभुत्व मिळवणे आवश्यक आहे. सौंदर्य शाळा आणि महाविद्यालयांद्वारे; विविध सौंदर्य आणि मेकअप वर्ग आहेत.

आपण निश्चितपणे कॉस्मेटोलॉजीच्या अभ्यासक्रमासाठी; त्यात प्रवेश घेऊ शकता. मेकअपच्या क्षेत्रातील शैक्षणिक फोकस आपल्याला चित्रपट, स्पा किंवा टेलिव्हिजन सेटमध्ये मेकअप व्यावसायिक म्हणून; करिअर विकसित करण्यास मदत करु शकते.

Beautician Course is a Valuable Career Option
Beautician Course is a Valuable Career Option-Photo by Engin Akyurt on Pexels.com

विद्यार्थ्यांना त्यांचा अभ्यासक्रम पूर्ण केल्यानंतर; Beautician Course is a Valuable Career Option डिप्लोमा किंवा प्रमाणपत्र मिळते. ते प्रमाणित कॉस्मेटोलॉजिस्ट; किंवा मेकअप आर्टिस्ट बनतात. हे प्रशिक्षित आणि व्यावसायिक कलाकार मग स्वतःचे पार्लर उघडून; खाजगी काम करु शकतात आणि वैयक्तिक आधारावर ग्राहकांसाठी सल्ला देऊ शकतात.

ते चित्रपट सेटवर काम करणे, दूरदर्शन कलाकारांवर काम करणे; किंवा थिएटर सहाय्यक बनणे देखील निवडू शकतात. या अभ्यासक्रमांमध्ये, विद्यार्थ्यांना मेकअपचे विविध पैलू शिकवले जातात; आणि त्यांना हेअर स्टाईलिंग, त्वचेची काळजी कशी घ्यावी, निर्दोष मेकअप कसा लावावा, त्वचेचे डाग कसे लपवावे; आणि मेकअपसह इतर समस्या इत्यादी शिकवले जाते.

ब्युटीशियन आणि मेक-अप अभ्यासक्रम पात्रता निकष

वर नमूद केलेल्या प्रमाणपत्रे आणि डिप्लोमा अभ्यासक्रमांमध्ये थेट प्रवेश घेता येतो; तथापि, लॅक्मे अकादमी आणि व्हीएलसीसी सारख्या काही नामांकित संस्था; या अभ्यासक्रमांसाठी उमेदवारांची निवड करण्यापूर्वी; मूलभूत परीक्षा घेतात. जे उमेदवार प्रगत डिप्लोमा कोर्स किंवा पीजी डिप्लोमा अभ्यासक्रम करु इच्छितात; त्यांना या अभ्यासक्रमासाठी अर्ज करण्यापूर्वी कामाचा अनुभव असणे आवश्यक आहे.

रंग ब्रो आकार सुधारणा आणि शिल्पकला

फोटोग्राफी, फिल्मोग्राफी आणि फॅशन शोसाठी स्किनकेअर आणि स्वच्छता सादरीकरण. एचडी मेकअप तंत्र त्वचा टोन निर्दोष दिसण्यासाठी एअरब्रश तंत्र ग्राहक व्यवस्थापन मेकअप तंत्र आणि सल्ला हस्तांतरण ब्लीचिंग, वॅक्सिंग, थ्रेडिंग, मास्क, स्टाईलिंग कॉर्पोरेट/ ब्राइडल/ पार्टी मेकअप प्रगत फेशियल, क्लीनअप, स्किन ट्रीटमेंट.

भारतातील सौंदर्य आणि मेकअप संस्थांद्वारे दिले जाणारे काही अभ्यासक्रम

ब्युटीशियन आणि मेकअप कोर्सेस

हे एक महत्वाचे सत्र आहे जे विद्यार्थ्यांना मेकअप आर्टिस्ट म्हणून कसे काम करावे; आणि त्वचा, डोळे, गाल आणि ओठांसाठी सौंदर्यप्रसाधनांच्या दृष्टीने सुधारात्मक अनुप्रयोग कसे वापरावे; याबद्दल शिकायला मिळते. या वर्गात, विद्यार्थी सराव करतात; आणि दैनंदिन गरजांसाठी योग्य मेकअप कसा लावावा, विशेष दिवसांसाठी मेकअप कसा लावावा; हे शिकतात.

उच्च फॅशन आणि फॅशन-संबंधित फोटोग्राफीसाठी मॉडेल म्हणून दिसताना; मेकअप योग्यरित्या कसा लावावा; डिजिटल आणि प्रिंट दोन्ही छायाचित्रण; विद्यार्थ्यांना फाउंडेशन कसे लावायचे ते शिकवले जाते.

कोणत्या पायावर कोणत्या त्वचेचा विशिष्ट टोन, ब्लशेस, डोळ्यांसाठी मस्करा आयलाइनर, लिप लाइनर, ग्लॉस; आणि लिपस्टिक इत्यादी लावणे शिकवले जाते. विशिष्ट त्वचेच्या टोनवर मेकअप कसा लावायचा; रंगाचा सिद्धांत, सौंदर्यप्रसाधनांमध्ये नवीन ट्रेंड आणि विविध अनुप्रयोग शैली शिकवली जाते.

हेअरस्टाइल अभ्यासक्रम (Beautician Course is a Valuable Career Option)

Beautician Course is a Valuable Career Option
Beautician Course is a Valuable Career Option-Photo by KoolShooters on Pexels.com

एकदा तुम्ही मेकअप कोर्स पूर्ण केल्यानंतर; बेसिक हेअरस्टाइल कोर्स सुरु करु शकता. हा एक पर्यायी अभ्यासक्रम आहे; ज्यामध्ये स्टाईलिंग साधनांचे संपूर्ण प्रशिक्षण समाविष्ट आहे; जसे गरम आणि थंड दोन्ही रोलर्स, ब्लो ड्रायर, गरम इस्त्री, नवीन केशरचना तयार करण्यासाठी; त्यांचे वापर जे कोणत्याही प्रसंगी देखावा वाढवतात. त्यांना चेहऱ्याच्या रचना आणि प्रसंगानुसार केसांचे व्यवस्थापन कसे करावे; आणि स्टाईल कसे करावे हे देखील शिकवले जाते.

एअरब्रशिंगचा कोर्स (Beautician Course is a Valuable Career Option)

हा एक ऐच्छिक वर्ग आहे; जिथे विद्यार्थ्यांना एअरब्रश मशीन वापरण्याच्या योग्य पद्धती, शरीर आणि चेहरा दोन्हीवर; योग्य तंत्रे लागू करण्याचे मार्ग शिकवले जातात. एअरब्रशिंग क्लासेसमध्ये टॅनिंग आणि मेकअप ॲप्लिकेशन्सचा वापर; स्पेशल इफेक्ट्स किंवा चित्रपट, टेलिव्हिजन किंवा थिएटर विकसित करण्यासाठी; प्रोस्थेटिक्स रंगविणे समाविष्ट आहे. हा क्लास बेसिक मेकअप कोर्स नंतर, त्याबरोबर किंवा क्लासेस नंतर घेतला जाऊ शकतो.

स्टेज मेकअप कोर्स (Beautician Course is a Valuable Career Option)

रंगमंचाचा मेकअप अनेकदा वेगळा असतो; आणि विद्यार्थ्यांनी वेगवेगळ्या दिग्दर्शकांबरोबर काम कसे करावे; हे जाणून घेणे आवश्यक आहे. ज्यांच्याकडे पात्र, परिस्थिती, नाट्य प्रकाश आणि स्टेज, चित्रपट; किंवा व्हिडिओसाठी भिन्न आहेत. मेकअप कलाकारांना काही ऐतिहासिक पात्र; किंवा हॉरर चित्रपटांमध्ये; एक पात्र विकसित करणे आवश्यक आहे.

येथे, विद्यार्थ्यांना सौंदर्यप्रसाधने, प्रोस्थेटिक्स ;इत्यादींच्या मदतीने शिकवले जाईल. अभिनेत्यांवर वृद्धत्वाचा प्रभाव कसा लागू करावा; हे माहित असणे आवश्यक आहे. चेहऱ्याचे आणि शरीराचे केस कसे जोडावेत; आणि टक्कल टोपासह डोके कसे लपवावे; हे विद्यार्थ्यांना शिकवले जाते. वाचा: BBA: The Best Career option after 12th | व्यवसाय प्रशासन पदवी

स्पेशल इफेक्ट्स मेकअप कोर्स

Beautician Course is a Valuable Career Option-woman applying mascara
Beautician Course is a Valuable Career Option-Photo by Karolina Grabowska on Pexels.com

स्पेशल इफेक्ट्स किंवा एसएफएक्स मेकअप हे लॅब; आणि क्लासरुम सेटिंगमध्ये शिकवले जाते. शरीरावर आणि चेहऱ्यावर मेकअप कसा लावावा; याबद्दल विद्यार्थ्यांना शिकवले जाते. कोर्समध्ये कृत्रिम कास्टिंग, शिल्पकला, चित्रकला; इत्यादी शिकवणे समाविष्ट आहे. वाचा: How to Make a Career in Merchant Navy | करिअर इन मर्चंट नेव्ही

विद्यार्थ्यांना लेटेक्स, सिलिकॉन आणि फोम रबरसह काम करण्याचा; सराव करणे आवश्यक आहे. स्पेशल इफेक्ट्स कोर्समध्ये गुंतागुंतीचे परिणाम साध्य करण्यासाठी; प्रोस्थेटिक्स, मेकअप आणि केसांचा वापर करून मल्टिपल-पीस लूक समाविष्ट आहे. वाचा: How To Become Miss Universe? | मिस युनिव्हर्स कसे बनायचे?

ब्यूटीशियन आणि मेकअप कोर्सचे प्रकार व कालावधी

 • हर्बल ब्यूटी केअर कोर्स- प्रमाणपत्र कोर्स- कालावधी 3 महिने
 • ब्युटी पार्लर अभ्यासक्रम- प्रमाणपत्र कोर्स- कालावधी 4 महिने
 • ब्यूटी केअर कोर्स- सर्टिफिकेट कोर्स- कालावधी 4 महिने
 • आयुर्वेदिक ब्यूटी केअर कोर्स- प्रमाणपत्र कोर्स- कालावधी 3 महिने
 • सौंदर्य आणि मेक-अप कोर्स- प्रमाणपत्र कोर्स- कालावधी 3 महिने
 • वाचा: Ultrasonography the best option for a career | सोनोग्राफी
 • कॉस्मेटोलॉजी आणि ब्यूटी कोर्स- डिप्लोमा कोर्स- कालावधी 8 महिने
 • ब्यूटी अँड वेलनेस कोर्स- डिप्लोमा  कोर्स – कालावधी 6 ते 8 महिने
 • सौंदर्य संस्कृती आणि कॉस्मेटोलॉजी कोर्स- डिप्लोमा कोर्स- कालावधी 8 महिने
 • प्रगत डिप्लोमा इन कॉस्मेटोलॉजी- डिप्लोमा कोर्स- कालावधी 8 महिने
 • पीजी डिप्लोमा इन कॉस्मेटोलॉजी अँड ब्यूटी केअर- पदव्युत्तर डिप्लोमा कोर्स- कालावधी 1 वर्ष
 • वाचा: How to become a chef in India | भारतात शेफ कसे व्हावे

सौंदर्यशास्त्र, कॉस्मेटोलॉजी आणि मेकअप आर्टिस्ट्रीमध्ये सहयोगी पदवी अभ्यासक्रम; आणि प्रमाणपत्र अभ्यासक्रम आहेत. या अभ्यासक्रमांच्या मदतीने तुम्ही; हेअर स्टाईलिंग, मेकअप प्रॉडक्ट्स, नेल ॲप्लिकेशन, स्किनकेअर प्रॉडक्ट्स; हेअरस्टाइल आणि मेकअप ॲप्लिकेशनच्या पद्धती; यासारख्या महत्त्वाच्या विषयांचा समावेश करु शकता.

कोणत्याही चांगल्या मेकअप आर्टिस्ट्री प्रोग्राममध्ये; आदर्शपणे स्किनकेअर रेजिमेंट, मेकअप लागू करणे, मेकअप काढणे; हेअर स्टाईलिंग, वेगवेगळे ॲप्लिकेशन तंत्र; स्पेशल इफेक्ट्ससाठी मेकअपचा वापर, एअरब्रश पद्धती; त्वचेच्या टोन आणि प्रसंगानुसार रंग कसे निवडावेत; याचा समावेश असतो.वाचा: 101 Facts About Fashion and Clothing | फॅशनची मनोरंजक तथ्ये

मेकअप आणि ब्युटी करिअर संधी

woman standing on stage
Beautician Course is a Valuable Career Option-Photo by Genaro Servín on Pexels.com

या क्षेत्रात नोकरीचे भरपूर पर्याय आहेत; आणि उमेदवार व्यावसायिक पार्लर, सलून, स्पा लाउंज, ब्यूटी सेंटर इत्यादींमध्ये काम करु शकतात. नवोदित सौंदर्यवतींना प्रशिक्षण देण्यासाठी; सौंदर्य अकादमींमध्ये सौंदर्य तज्ञांची आवश्यकता असते.

अनुभव प्राप्त केल्यानंतर; व्यावसायिक त्यांचे स्वतःचे ब्यूटी सलून देखील सुरु करु शकतात. वरील काही अभ्यासक्रम पूर्ण केल्यानंतर; ब्युटीशियन होऊ शकतात अशा काही नोकऱ्या खालीलप्रमाणे आहेत.

 • कॉस्मेटोलॉजिस्ट
 • नखे काळजी कलाकार
 • हेअरस्टाइलिस्ट
 • ब्यूटी केअर वितरक
 • सलून विक्री सल्लागार
 • मेकअप आर्टिस्ट
 • उत्पादक विक्री प्रतिनिधी
 • फॅशन शो स्टायलिस्ट
 • कॉस्मेटोलॉजी इन्स्ट्रक्टर
 • सौंदर्य पत्रिका लेखक
 • वाचा: A career in the Fashion Designing | फॅशन डिझायनिंगमध्ये करिअर

एक ब्युटीशियन जो या क्षेत्रात सुरुवात करु इच्छित आहे; ते एक ते दोन लाख रुपये दरवर्षी मिळवू शकतात. तथापि, नामांकित सलूनमध्ये वर्षभराचा अनुभव प्राप्त केल्यानंतर; उमेदवार वार्षिक 2.5 लाख. व्हीएलसीसी, लॅक्मे, लॉरियल इत्यादी संस्थांमध्ये कार्यकारी पदांवर काम करणारे तज्ञ; किंवा जे यशस्वी सौंदर्य उपक्रम चालवत आहेत; ते वार्षिक 5 लाख किंवा अधिक कमवू शकतात. फॅशन इंडस्ट्रीमध्ये काम करणारे; लोकप्रिय मेक-अप कलाकार देखील रु. सात लाख वार्षिक कमवतात.

Know all Facts about Virus

Know all Facts about Virus | व्हायरस बद्दल जाणून घ्या

Know all Facts about Virus | व्हायरस, व्हायरसची रचना, कार्य, गुणधर्म, वर्गीकरण, पुनरुत्पादन, आर्थिक महत्त्व व व्हायरसबद्दल सर्व तथ्ये जाणून ...
Read More
Know The Details About Bacteria

Know The Details About Bacteria | जिवाणू

Know The Details About Bacteria | बॅक्टेरिया सेलची रचना, वैशिष्टये, वर्गीकरण, आकार, जीवाणू पुनरुत्पादन, उपयुक्तता, हानिकारकता व जिवाणू विषयी शंका ...
Read More
people woman sitting technology

Know About Severe Dehydration | गंभीर निर्जलीकरण

Know About Severe Dehydration | गंभीर निर्जलीकरणाची कारणे, लक्षणे, परिणाम, गंभीर चिन्हे व गंभीर निर्जलीकरणावर उपचारांबद्दल जाणून घ्या. जेव्हा शरीरातील ...
Read More
crying upset black female with tissue

Know About Hypertonic Dehydration | हायपरटोनिक

Know About Hypertonic Dehydration | हायपरटोनिक डिहायड्रेशन म्हणजे काय? डिहायड्रेशनची लक्षणे, कारणे, निदान आणि उपचार जाणून घ्या. शरीरात पाणी आणि ...
Read More
a mother caring for her sick child

Know the dehydration signs in kids | निर्जलीकरण चिन्हे

Know the dehydration signs in kids | मुलांमध्ये निर्जलीकरण चिन्हे, निर्जलीकरणाची लक्षणे, निदान व उपचारां बाबत जाणून घ्या. जेव्हा शरीरातील ...
Read More
man in gray sweater sitting beside woman

Know the Dehydration in Olders | वृद्धांमध्ये निर्जलीकरण

Know the Dehydration in Olders | वृद्धांमध्ये निर्जलीकरणाची कारणे, लक्षणे, उपचार व निर्जलीकरण टाळण्यासाठी टिप्स जाणून घ्या. जेंव्हा शरीरात जितके ...
Read More
woman drinking at blue sports bottle outdoors

How to Recognize the Dehydration? | निर्ज. कसे ओळखावे

How to Recognize the Dehydration? | निर्जलीकरण कसे ओळखावे? निर्जलीकरण ओळखण्याची चिन्हे किंवा लक्षणे, निर्जलीकरण कसे टाळावे? निर्जलीकरणासाठी कोणते उपचार ...
Read More
woman in gray tank top lying on bed

What to know about Dehydration | निर्जलीकरण

What to know about Dehydration | निर्जलीकरण जोखीम घटक, निर्जलीकरणाची चिन्हे, वैद्यकीय आणीबाणी, निदान, उपचार, निर्जलीकरण कसे टाळावे? या बद्दल ...
Read More
Know All About Dehydration

Know All About Dehydration | डिहायड्रेशन

Know All About Dehydration | निर्जलीकरण म्हणजे काय? त्याची कारणे, लक्षणे, निर्जलीकरण झाल्यास काय करावे? डॉक्टरांकडे कधी जावे, याबद्दल सर्व ...
Read More
woman coding on computer

Software Engineering after 10th | सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी

Software Engineering after 10th | सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी, अभ्यासक्रमांचे महत्व, सॉफ्टवेअर इंजिनीअरिंगचे कोर्सेस, पात्रता निकष, महाविद्यालये, अभ्यासक्रम आणि करिअर संधी. माहिती ...
Read More
Spread the love