Skip to content
Marathi Bana » Posts » Make Career in the Fashion Design after 12th | फॅशन डिझाईनर

Make Career in the Fashion Design after 12th | फॅशन डिझाईनर

Make Career in the Fashion Design after 12th

Makea Career in the Fashion Design after 12th | 12 वी नंतर फॅशन डिझाईनमध्ये करिअर करण्याची उत्तम संधी; अभ्यासक्रम, पात्रता, फी, कॉलेज, प्रवेश प्रक्रिया आणि करिअर संधी विषयी घ्या जाणून…

इयत्ता दहावी व बारावी उत्तीर्ण विदयार्थी; आपले करिअर करण्यासाठी कला शाखा, वाणिज्य शाखा, किंवा विज्ञान शाखेत प्रवेश घेतात. तर काही विदयार्थी ‘कौशल्य विकास कोर्स’,अभियांत्रिकी डिप्लोमा‘, ‘फोटोग्राफी कोर्स‘; ‘हॉटेल मॅनेजमेन्ट कोर्स‘, ‘ॲनिमेशन ॲन्ड मल्टीमिडिया कोर्स’;ललित कला मधील डिप्लोमा‘; किंवा ‘अन्न तंत्रज्ञान डिप्लोमा‘ असे करिअर करण्यासाठी प्रचंड संधी आहेत. परंतू एक गोष्ट अतिशय महत्वाची आहे; आणि ती म्हणजे आपली आवड. आपल्या आवडीचे क्षेत्र निवडल्यास; त्या क्षेत्रात करिअर करण्यापासून; आपल्याला कोणिही रोखू शकणार नाही. या लेखामध्ये आपण ‘फॅशन डिझाईनमध्ये डिप्लोमा’ क्षेत्रात करिअर करण्याची ज्या विदयार्थ्यांना आवड असेल त्यांच्यासाठी ही माहिती अतिशय उपयुक्त ठरेल. (Make Career in the Fashion Design after 12th)

Table of Contents

कल्पना आणि व्यवहार्य मार्ग

Fashion Designer ची कला प्रामुख्याने फॅब्रिक्सच्या सौंदर्यशास्त्र; आणि ग्राहकांच्या गरजेनुसार कपड्यांच्या डिझाइनवर केंद्रित आहे. ग्राहकांच्या गरजा पूर्ण करण्यासाठी, एका फॅशन डिझायनरला; त्यांच्या मनात डिझाईनचे स्केच तयार करावे लागते; आणि डिझाइन कार्यान्वित करण्यासाठी; आणि त्यांच्या डिझाइनला पूरक होण्यासाठी; व्यवहार्य मार्ग शोधावे लागतात.

Fashion Designing मध्ये आवड असल्यास बारावीनंतर काही Fashion Designing कोर्स आहेत. दिवसेंदिवस फॅशन संकल्पनांच्या प्रगतीमुळे; फॅशन डिझायनर्सना मोठी मागणी आहे. फॅशन डिझायनर्स टेलर म्हणून काम करतात; असा अनेकांचा गैरसमज आहे, परंतु ते विविध फॅब्रिक साहित्याचे विश्लेषण करतात. स्केच आणि सॉफ्टवेअर वापरुन आधुनिक काळातील फॅशन डिझाइन करतात. (Make Career in the Fashion Design after 12th)

या कोर्सनंतर मोठ्या प्रमाणावर नोकरीच्या संधी आहेत. टेक्स्टाइल डिझायनर, फॅशन डिझायनर, फॅशन ब्लॉगर, मेकअप आर्टिस्ट; फॅशन जर्नालिस्ट, कॉस्च्युम डिझायनर, फॅशन एडिटर आणि इतर अनेक पात्र असलेल्या उमेदवारांना विविध नोकरीच्या संधी दिल्या जातात.

या व्यतिरिक्त, पदवीधरांना चांगल्या वेतनश्रेणीसह सौंदर्य प्रसाधने, मास मीडिया; आणि जाहिरात क्षेत्रात देखील काम करता येते. हा लेख बारावीनंतरच्या काही टॉप Fashion Designing कोर्स; आणि या अभ्यासक्रमांसाठी पात्रता, प्रवेश प्रक्रिया आणि बरेच काही यावरील उपयुक्त माहितीवर आधारित आहे.

बारावीनंतर फॅशन डिझायनर कसे व्हावे?

Make Career in the Fashion Design after 12th
Make Career in the Fashion Design after 12th/Photo by Andrea Piacquadio on Pexels.com

सर्वसाधारणपणे, फॅशन डिझायनर होण्यासाठी इच्छुकांना; कोणत्याही Fashion designing स्ट्रीममध्ये पदवी मिळवणे आवश्यक आहे. या अभ्यासक्रमांची प्रवेश प्रक्रिया; इतर अभ्यासक्रमांप्रमाणेच अगदी सोपी आणि सरळ आहे. Fashion designing अभ्यासक्रमांमध्ये प्रवेशासाठी, विद्यार्थी मान्यताप्राप्त शिक्षण मंडळाची इ. 12 वी परीक्षा 50%  गुणांसह उत्तीर्ण असणे आवश्यक आहे.

फॅशन डिझायनर होण्यासाठी कोणत्याही शाखेतील इ. 12 वी पास असणे आवश्यक आहे. परंतु B.Sc अभ्यासक्रमांमध्ये प्रवेशासाठी; विज्ञान शाखेमधील विदयार्थ्यांना इतर शाखेतील विद्यार्थ्यांपेक्षा प्राधान्य दिले जाते. त्यासह, विद्यापीठाच्या प्रवेश मार्गदर्शक तत्त्वांमध्ये नमूद केल्यानुसार प्रवेश परीक्षा दयावी लागते.

वाचा: Professional Courses After 12th Commerce | वाणिज्य शाखा प्रोफेशनल कोर्सेस

प्रवेश परीक्षा (Make Career in the Fashion Design after 12th)

Fashion Designing अभ्यासक्रमांसाठी प्रवेश मुख्यतः प्रवेश परीक्षा गुणांवर आधारित असते. Fashion Designing संस्थांद्वारे; काही प्रमुख स्तरावरील परीक्षा घेतल्या जातात. काही विद्यापीठे प्रवेशासाठी; विद्यापीठ स्तरीय प्रवेश परीक्षा देखील घेतात. बारावीनंतर काही लोकप्रिय Fashion Designing प्रवेश परीक्षा; खाली दिल्या आहे. डिझाइनसाठी अखिल भारतीय प्रवेश परीक्षा (AIEED)

 • राष्ट्रीय फॅशन तंत्रज्ञान संस्था (NIFT)
 • नॅशनल इन्स्टिट्यूट ऑफ डिझाईन (एनआयडी)
 • GAT (सामान्य अभियोग्यता चाचणी)
 • CAT (क्रिएटिव्ह ॲप्टिट्यूड टेस्ट)
 • वाचा: How to Become a Psychologist? | मानसशास्त्रज्ञ

पात्रता निकष (Make Career in the Fashion Design after 12th)

यूजी अभ्यासक्रम, बॅचलर स्तरावर Fashion Designing अभ्यासक्रम घेण्यासाठी उमेदवारांनी त्यांच्या; 12 वीच्या परीक्षेत किमान 50% गुण मिळवणे आवश्यक आहे. वरील पात्रता पूर्ण करणारे उमेदवार; NIFT, NID DAT, UCEED सारख्या प्रवेश परीक्षांना बसू शकतात.

पीजी अभ्यासक्रम पदव्युत्तर स्तरावर Fashion Designing अभ्यासक्रमासाठी; इच्छुक उमेदवारांना मान्यताप्राप्त संस्थेकडून किमान 50% एकूण गुणांसह; संबंधित शाखेत पदवीधर पदवी असणे आवश्यक आहे. वरील पात्रता पूर्ण करणारे उमेदवार, CEED, NID DAT, IIAD इत्यादी; प्रवेश परीक्षांना बसू शकतात.

वाचा: How To Become Miss Universe? | मिस युनिव्हर्स कसे बनायचे?

प्रवेश प्रक्रिया (Make Career in the Fashion Design after 12th)

फॅशन डिझाईनचे प्रमाणपत्र अभ्यासक्रम घेणाऱ्या उमेदवारांना थेट प्रवेश मिळेल. इच्छुक महाविद्यालयाच्या अधिकृत वेबसाईटवर Fashion Designing प्रोग्राम विषयी माहिती मिळते.

Fashion Designing मधील डिप्लोमा आणि प्रगत डिप्लोमा अभ्यासक्रमांसाठी; उमेदवारांची निवड त्यांच्या मागील परीक्षांमधील गुणांच्या आधारे केली जाते. अंतिम निवड मुलाखतीच्या टप्प्यात उमेदवारांच्या गुणवत्तेनुसार होईल.

Fashion Designing मध्ये UG आणि PG पदवी मिळवणाऱ्या उमेदवारांना ;NID, CEED, DAT, NIFT इत्यादींसह प्रवेश परीक्षांना बसणे आवश्यक आहे; आणि या परीक्षांमध्ये त्यांच्या गुणांच्या आधारे त्यांची निवड केली जाईल.

पीएचडी Fashion Designing कोर्सेस मध्ये प्रवेश सीएसआयआर; यूजीसी, नेट इत्यादी प्रसिद्ध पीएचडी प्रवेश परीक्षांद्वारे केला जातो, उमेदवारांनी यातून येणे आवश्यक आहे, मुलाखत फेरीत चांगले प्रदर्शन करणे; आणि हे संशोधन आणि प्रबंध प्रस्ताव सादर करणे आवश्यक आहे.

वाचा: Advice About An Interview | मुलाखतीबद्दल माहिती आणि सल्ला

Fashion Designing चा अभ्यासक्रम

Make Career in the Fashion Design after 12th
Make Career in the Fashion Design after 12th/Photo by mentatdgt on Pexels.com

आर्ट्समध्ये बारावीनंतर इच्छुक उमेदवार; विविध प्रकारचे Fashion Designing कोर्स करु शकतात. फॅशन डिझायनर होण्यासाठी किमान तीन ते चार वर्षे लागतात; जर त्यांनी कोणत्याही Fashion Designing कोर्समध्ये ग्रॅज्युएशन करणे पसंत केले. इच्छुकांना NIFT दिल्ली, NIFT मुंबई, पर्ल अकॅडमी; इत्यादी नामांकित महाविद्यालयांमध्ये Fashion Designing चा अभ्यास करता येतो.

वाचा: Beautician and Makeup Courses | ब्युटीशियन आणि मेकअप कोर्सेस

अभ्यासक्रमांचा कालावधी व शुल्क

 • फॅशन डिझाईन मध्ये डिप्लोमा- 1 वर्ष फी रु. 1.25 लाख
 • फॅशन डिझाईन मध्ये प्रगत डिप्लोमा- 2 वर्षे फी रु. 1.55 लाख
 • ज्वेलरी डिझाईन मध्ये डिप्लोमा- 1 वर्ष फी रु. 4 लाख
 • Fashion Design मधील सर्टिफिकेट कोर्स- 1 वर्ष फी रु. 87,000
 • क्रिएटिव्ह फॅशन स्टाईलिंग मध्ये प्रमाणपत्र-  6 महिने –
 • इंटिरियर्स आणि फॅशन- 1 वर्षांसाठी प्रमाणपत्र –
 • Fashion इलस्ट्रेशन आणि डिझाईन- 3 महिने –
 • ड्रॅपिंग आणि नमुना बनवण्याचे प्रमाणपत्र- 1 महिना –
 • पॅटर्न मेकिंग आणि गारमेंट कन्स्ट्रक्शन मध्ये प्रमाणपत्र- 3 महिने –
 • फॅशन स्टाईलिंग आणि ड्रॅपिंग मध्ये प्रमाणपत्र- 6 महिने –
 • नमुना डिझाईन मध्ये प्रमाणपत्र- 6 महिने –
 • Fashion Designing चे मूलभूत प्रमाणपत्र- 6 महिने –
 • टेलरिंग आणि डिझायनिंगचा सर्टिफिकेट कोर्स- 6 महिने
 • फॅशन मर्चेंडाइजिंग मध्ये सर्टिफिकेट कोर्स- 6 महिने –
 • फॅशन डिझाईन मध्ये बीएससी- 3 वर्षे फी रु. 1.5 लाख
 • फॅशन डिझाईन मध्ये BDes- 4 वर्षे फी रु. 2.5 लाख
 • इंटिरियर डिझाईन मधील बीडीएस- 4 वर्षे फी रु. 3 लाख
वाचा: Career Opportunities in Photography | फोटोग्राफीमध्ये करिअर संधी
 • टेक्सटाईल डिझाईन मधील बीडी- 4 वर्षे फी रु. 3.5 लाख
 • Fashion डिझायनिंग मध्ये एमएस्सी- 2 वर्षे फी रु.1.19 लाख
 • बॅचलर ऑफ डिझाईन-4 वर्षे फी रु. 3.5 लाख
 • फॅशन कम्युनिकेशन मधील बीडीएस- 3 वर्षे फी रु. 3.78 लाख
 • BDes इन कम्युनिकेशन डिझाईन- 3 वर्षे फी रु. 4.1 लाख
 • ॲक्सेसरी डिझाईन मध्ये BDes- 3 वर्षे फी रु. 1.56 लाख
 • उत्पादन डिझाईन मध्ये BDes- 4 वर्षे फी रु. 2 लाख
 • बॅचलर ऑफ फॅशन डिझाईन- 2 वर्षे फी रु. 1.23 लाख
 • फॅशन टेक्नॉलॉजी मध्ये बॅचलर- 3 वर्षे फी रु. 2.1 लाख
 • ज्वेलरी डिझाईन मधील BDes- 3 वर्षे फी रु. 80,000
 • परिधान उत्पादनातील बीएफटेक- 4 वर्षे फी रु.1 ते 5 लाख
 • फॅशन डिझाईन मध्ये बीए ऑनर्स – 3 वर्षे  फी रु.1 ते 3 लाख
 • ॲनिमेशन मध्ये BDes- 4 वर्षे फी रु. 3.1 लाख
 • फॅशन डिझाईन मध्ये एमए- 2 वर्षे फी रु.1.63 लाख
 • बॅचलर ऑफ फॅशन आणि परिधान डिझाईन- 3 वर्षे फी रु. 2.15 लाख
 • निटवेअर डिझाइनमधील बीडीएस- 3 वर्षे फी रु. 1.15 लाख
 • फॅशन मॅनेजमेंटचे मास्टर्स- 2 वर्षे फी रु. 3.12 लाख
 • फॅशन डिझाईन मध्ये पीजी डिप्लोमा- 12 ते 18 महिने फी रु. 60,000 ते 90,000

12 वी नंतर Fashion Designing कोर्सेस

Make Career in the Fashion Design after 12th
Make Career in the Fashion Design after 12th/Photo by cottonbro on Pexels.com

Fashion Designing मध्ये विद्यार्थी एकतर बॅचलर ऑफ डिझाईन किंवा फॅशन डिझाईन मध्ये बॅचलर ऑफ आर्ट्स; आणि अभ्यासाच्या इतर शाखा निवडू शकतात. शाखांमधील फरक खूपच जास्त आहे, कारण B.Des प्रवाह मुख्यतः डिझाईन; आणि Fashion Designing शी संबंधित आहे. याउलट, B.A. शाखा Fashion Designing साठी ट्रेंड आणि बाजार विश्लेषणावर अधिक लक्ष देते.

कोणत्याही शाखेतून पदवीपूर्व अभ्यासक्रम पूर्ण केल्यावर, इच्छुक कला किंवा डिझाइन शाखेत Fashion Designing मध्ये; उच्च शिक्षण किंवा पदव्युत्तर अभ्यास निवडू शकतात. पोस्ट ग्रॅज्युएशनचा अभ्यासक्रम उद्योगांच्या वाढीसाठी; आणि स्थिरतेसाठी डिझाइन तंत्र आणि व्यवस्थापन विषयांवर अधिक सखोल अभ्यास देतो.

विद्यार्थी नियमित पदवी प्रमाणपत्रांव्यतिरिक्त, अल्पकालीन प्रमाणपत्र अभ्यासक्रम; आणि डिप्लोमा अभ्यासक्रम किंवा Fashion Designing मधील वैयक्तिक प्रमाणपत्रे अभ्यासक्रम देखील निवडू शकतात. Fashion Designing हा अभ्यासाचा एक प्रवाह आहे; ज्यामुळे सर्वांना पाठपुरावा करणे सोपे होते. चला भारतातील काही लोकप्रिय अंडरग्रेजुएट Fashion Designing अभ्यासक्रमांवर चर्चा करुया.

वाचा: The Most Popular Diploma Courses | लोकप्रिय डिप्लोमा

Fashion Designing मध्ये पदवी

बारावी पूर्ण केल्यानंतर, फॅशन डिझायनर बनण्यास इच्छुक असलेले पदवीधर; अभ्यासाच्या अनेक शाखांमध्ये ऑफर केलेल्या असंख्य पदवीपूर्व अभ्यासक्रमांची निवड करु शकतात. बहुतेक Fashion Designing अभ्यासक्रम; देशभरातील मुख्य विद्यापीठांद्वारे दिले जातात, जे इच्छुकांना भरपूर पर्याय देतात.

फॅशन डिझाईन मध्ये B.Des (Make Career in the Fashion Design after 12th)

बॅचलर इन Fashion Designing कोर्समध्ये फॅशन ड्रॉइंग, कॉस्च्युम डिझाईन; फॅशन हिस्ट्री, शिवणकाम, संकल्पना, ट्रेंड आणि बिझनेस कम्युनिकेशन यासारख्या; फॅशन जगाच्या विविध पैलूंचे तांत्रिक आणि व्यावसायिक ज्ञान देणे समाविष्ट आहे. B.Des कोर्स डिझाईन तंत्र आणि विविध वयोगटातील फॅशन ट्रेंडवर; परिणाम करणारे विविध घटकांवर अधिक जोर देते. योग्य डिझायनिंग कोर्स डिझाईन तंत्राचा सखोल अभ्यास प्रदान करतो.

या कोर्समध्ये डिझायनर आणि कपड्यांचे तज्ज्ञ म्हणून मीडिया; आणि कपड्यांच्या लाइन इंडस्ट्रीमध्ये भरपूर स्कोप आहेत. सार्वजनिक क्षेत्रात, पदवीधरांची भरती स्वदेशी कपड्यांच्या डिझाईनसाठी; आणि आधुनिक काळातील कपड्यांसाठी स्वदेशी साहित्याच्या जाहिरातीसाठी केली जाते. पदवीधर संघटनात्मक कार्याव्यतिरिक्त स्वतंत्र डिझायनिंगमध्येही काम करु शकतात.

 • पात्रता: अनिवार्य विषय म्हणून इंग्रजीसह कोणत्याही शाखेत 50% गुणंसह 12 वी उत्तीर्ण.
 • अभ्यासक्रमाचा कालावधी: 4 वर्षे
 • सरासरी कोर्स फी: रु. 2 ते 4 लाख
 • विषय: व्हिज्युअल मर्चेंडाइजिंग, फॅशन टेक्नॉलॉजी, परिधान डिझाईन, रिटेल मर्चेंडाइजिंग, टेक्सटाइल डिझाईन, ज्वेलरी डिझाईन, लेदर डिझाईन
 • सरासरी पगार: रु 5 लाख

फॅशन डिझाईन मध्ये B.Sc

B.Sc बॅचलर ऑफ सायन्स इन फॅशन डिझाईन हा पदवीपूर्व Fashion Designing कोर्स आहे. Fashion Designing एखाद्याला एका संकल्पनेतून समजते; स्वरुपित करते आणि वितरीत करते. Fashion Designing मधील विषय एखाद्याला डिझाइनचे विश्लेषण; आणि अंमलात आणण्यासाठी तांत्रिक कौशल्ये; साध्य करण्यास मदत करतात. फॅशन टेक्नॉलॉजीमधील बीएससी उद्योगासह व्यावसायिक सराव विकसित करण्यास मदत करते.

 • पात्रता: इ 12 वी विज्ञान शाखेत 50% गुणांसह पास.
 • अभ्यासक्रमाचा कालावधी: 3 वर्षे
 • सरासरी कोर्स फी: रु. 2 ते 4 लाख.
 • विषय: पोशाख निर्मिती पद्धती, एलिमेंट्स ऑफ डिझाईन, एलिमेंट्स ऑफ टेक्सटाइल्स, फॅब्रिक डाईंग अँड प्रिंटिंग, फॅशन फोरकास्टिंग इ.
 • सरासरी वेतन: रु. 4 लाख

पोशाख निर्मिती मध्ये B.F.Tech.

B.F.Tech. परिधान उत्पादन किंवा परिधान उत्पादनातील फॅशन तंत्रज्ञान पदवी; हा एक पदवीधर फॅशन आणि आतील परिधान डिझायनिंग अभ्यासक्रम आहे. हा कोर्स इंटरमीजिएट आणि ॲडव्हान्स्ड गारमेंट कन्स्ट्रक्शन; टेलरिंग, फिटिंग, फॉर्मलवेअर टेक्निक आणि शाश्वत फॅशन तयार करण्यावर भर देतो. या अभ्यासक्रमाच्या पदवीधरांना फॅशन उद्योगात; आणि भारतातील कपड्यांच्या उद्योगात मोठ्या प्रमाणात नोकरीची संधी आहे.

 • पात्रता: कोणत्याही शाखेत 50% गुणांसह इ 12 वी पास.
 • अभ्यासक्रमाचा कालावधी: 4 वर्षे
 • सरासरी कोर्स फी: रु. 1 ते 5 लाख
 • विषय: डिझाइनची तत्त्वे आणि घटक, ड्रॅपिंगचे सिद्धांत, पृष्ठभाग अलंकार, फॅशन पूर्वानुमान इ.
 • सरासरी पगार: रु 3.2 लाख

B.A. (ऑनर्स.) फॅशन डिझाईन मध्ये

B.A. (ऑनर्स.) फॅशन डिझाईन किंवा बॅचलर ऑफ आर्ट्स ऑन फॅशन डिझाईन हा पदवीपूर्वकोर्स आहे. फॅशन डिझाईन म्हणजे वस्त्र, पादत्राणे, दागिने, सामान इत्यादींमध्ये मूळ डिझाईन्स तयार करणे आणि फॅशन उद्योग आणि बाजारातील सतत बदलत्या ट्रेंडचा अभ्यास करणे. ऑनर्स पदवी सखोल ज्ञान  देते ज्यामुळे विद्यार्थ्यांना संशोधनावर आधारित अभ्यास आणि डिझाइनवर अधिक काम करण्याची परवानगी मिळते.

 • पात्रता: B.A. (ऑनर्स.) Fashion Designing साठी इ 12 वी 50% गुणंसह उत्तीर्ण.
 • अभ्यासक्रमाचा कालावधी: 3 वर्षे
 • सरासरी कोर्स फी: रु 1 ते 3 लाख
 • विषय: फॅब्रिक ड्रॉईंग आणि प्रिंटिंग, Fashion Designingआणि डिझाईन, फॅशन स्टडीज, सरफेस डेव्हलपमेंट टेक्निक, इ.
 • सरासरी पगार: रु. 4 ते 6 लाख

Fashion Designing मध्ये डिप्लोमा

woman standing on stage with hands on waist
Make Career in the Fashion Design after 12th/Photo by Genaro Servín on Pexels.com

डिप्लोमा हा विशेषीकरणाच्या निवडलेल्या विषयातील मूलभूत पदवी आहे. डिप्लोमा हाआणि फॅशन मॅनेजमेंटचा; अल्पकालीन अभ्यासक्रम असतो; जो अनेकदा दोन वर्षांच्या कालावधीसाठी दिला जातो. डिप्लोमा इन फॅशन डिझाईन अभ्यासक्रमासाठी प्रवेश; संबंधित प्रवेश परीक्षा आणि त्यानंतरच्या समुपदेशन फेरीत उमेदवाराच्या कामगिरीवर अवलंबून असतो.

Fashion Design अंतर्गत विविध डिप्लोमा अभ्यासक्रम खाली सूचीबद्ध आहेत.

 • डिप्लोमा इन फॅशन डिझाईन
 • डिप्लोमा इन फॅशन डिझाईन अँड टेक्नॉलॉजी (3 वर्षे)
 • रिटेल मॅनेजमेंट मध्ये डिप्लोमा
 • डिप्लोमा इन फॅशन जर्नालिझम

Fashion Designing मध्ये पोस्ट ग्रॅज्युएशन

Fashion Designing संबंधित अभ्यासक्रमातील पदवी पूर्ण केल्यानंतर; अधिक संशोधन-केंद्रित मानसिकता असलेले विद्यार्थी; कला, विज्ञान आणि व्यवस्थापन या दोन्ही विषयांमध्ये Fashion Designing स्पेशलायझेशनमध्ये; मास्टर्स पदवी मिळवण्यासाठी पुढील अभ्यासाची निवड करु शकतात. Fashion Designing मधील काही लोकप्रिय पदव्युत्तर अभ्यासक्रम खाली सूचीबद्ध आहेत.

 • फॅशन बिझनेस मॅनेजमेंट मध्ये मास्टर ऑफ बिझनेस ॲडमिनिस्ट्रेशन (एमबीए)
 • डिझाईन व्यवस्थापनात एमबीए
 • डिझायनिंग मध्ये एमएफए
 • वस्त्र विज्ञान मध्ये एससी

Fashion Designing मधील प्रमाणपत्र अभ्यासक्रम

प्रमाणपत्र अभ्यासक्रम म्हणजे, विद्यार्थ्यांसाठी विविध विषयांचा अभ्यास करण्यापेक्षा; आणि त्यांच्या भविष्यातील नोकऱ्यांचा शोध घेण्यापेक्षा; अल्प कालावधीसाठी अभ्यासाच्या विशिष्ट क्षेत्रावर लक्ष केंद्रित करण्याची संधी आहे.

सर्टिफिकेट कोर्स हा डिप्लोमा स्तरीय Fashion Designing कोर्स आहे; जो मूळ मॉडेलने प्रेरित फॅशनच्या सर्व पैलूंचा समावेश करतो. हे विद्यार्थ्यांना शिवणकाम, नमुना मसुदा, फॅशन, चित्रण, फॅशन स्टाईलिंग, डिझाईन; आणि कपड्यांच्या संबंधित विशिष्ट कौशल्ये प्रदान करताना; नावीन्य आणि सर्जनशीलतेवर भर देते. कोणत्याही प्रमाणपत्र कोर्ससाठी अभ्यासक्रमाचा कालावधी; एक वर्षाचा असतो आणि विद्यार्थ्यांसाठी वैयक्तिक प्रमाणपत्र विषय भरपूर उपलब्ध असतात.

 • Fashion Design मधील सर्टिफिकेट कोर्स
 • फॅशन डिझायनिंग
 • फॅशन ॲक्सेसरी
 • वस्त्र विज्ञान
 • नमुना बनवणे आणि गारमेंट तयार करणे
 • फॅशन मर्चेंडाइजिंग आणि व्यवस्थापन
 • Fashion इलस्ट्रेशन
 • फॅशन अलंकार
 • उत्पादन तपशील
 • संगणक-सहाय्यित डिझाइन
 • फॅशन मार्केटिंग आणि व्यवस्थापन

Fashion Designing मध्ये करिअर (Make Career in the Fashion Design after 12th)

Make Career in the Fashion Design after 12th/Photo by Ron Lach on Pexels.com

बारावीनंतर Fashion Designing अभ्यासक्रम पूर्ण केल्यानंतर; विद्यार्थ्यांना करिअरचा पर्याय हवा असतो. फॅशन डिझायनिंगमधील कारकीर्द त्यांच्यात उत्स्फूर्तता, उत्कटता आणि सर्जनशीलता असल्यास; त्यांना समाधान देते. उत्तम सौंदर्याची जाण, सर्जनशीलता आणि सौंदर्यावरील अंतर्निहित प्रेम असलेले लोक; फॅशन डिझायनिंगमध्ये मोठी उंची गाठू शकतात.

फॅशन डिझायनिंग प्रसिद्धी, यश, ग्लॅमर आणि उत्कृष्ट पगाराचे पॅकेज देखील देते. कोणीही प्रसिद्ध आणि यशस्वी लोकांबरोबर राहू शकतो; जे प्रत्येकाला आवडते. फॅशन डिझायनर्स त्यांचे ज्ञान आणि सर्जनशीलता कौशल्य वाढवण्यासाठी मोठ्या फॅशन हाऊसमध्ये काम करु शकतात.

वाचा: A career in the Fashion Designing | फॅशन डिझायनिंगमध्ये करिअर

Fashion Design उद्योगात फॅशन डिझायनर्स मूळ कपडे, ॲक्सेसरीज आणि पादत्राणे तयार करतात. ते डिझाईन्स स्केच करतात, कापड, नमुने निवडतात आणि त्यांनी डिझाइन केलेली उत्पादने बनवण्याच्या सूचना देतात. किरकोळ खरेदीदार, किरकोळ व्यवस्थापक, किरकोळ व्यापारी, कापड डिझायनर, व्हिज्युअल व्यापारी, इत्यादी. कार्यक्षेत्रासाठी किमान औपचारिक शिक्षण आवश्यक आहे.

वाचा: 101 Facts About Fashion and Clothing | फॅशनची मनोरंजक तथ्ये

Fashion Designer साठी नोकरीच्या संधी (Make Career in the Fashion Design after 12th)

ते कपडे, शूज आणि ॲक्सेसरीज डिझाईन करतात; प्रत्येक हंगामासाठी फॅशन मासिके वाचून ते नवीनतम ट्रेंड; आणि शैली, रंगांसह डिझाईन करतात. खालील तक्त्यात फॅशन डिझाईनमधील टॉप जॉब प्रोफाइल आणि त्यांचे सरासरी वेतन दर्शविले आहे.

 1. फॅशन सल्लागार- रु 202,248
 2. ॲक्सेसरी डिझायनर- रु 570,000
 3. उत्पादन विकास- रु 4,36000
 4. कापड डिझायनर- रु 400,000
 5. कॉस्ट्यूम डिझायनर- रु 159,000
 6. ग्राफिक डिझायनर- रु 3,01000
 7. फॅशन पत्रकार- रु 350,000
 8. पादत्राणे डिझायनर- रु 360,00
 9. फॅशन डिझायनर- रु 525,720
 10. फोटोशॉप तज्ञ- रु 4,2000
 11. फॅशन स्टायलिस्ट- रु 4,70000
 12. मेकअप आर्टिस्ट- रु 270,000
 13. फॅशन ब्लॉगर- रु 480,000
 14. वैयक्तिक स्टायलिश- रु 560,000
 15. फॅशन संपादक- रु 10,75,153
 16. व्यापारी व्यवस्थापक- रु 4,80000

भारतातील Fashion Design साठी काही ठळक महाविद्यालये

बारावीनंतर Fashion Designing अभ्यासक्रम विद्यार्थ्यांना सर्वोत्तम कॉलेजची आवश्यकता असते. फॅशन डिझाईनने निःसंशयपणे एक आकर्षक उद्योग म्हणून सर्वांचे लक्ष वेधून घेतले आहे. अलीकडे फॅशन डिझाईनकडे करिअर संधी म्हणून गंभीरपणे पाहिले जाते.  देशभरातील अनेक नामांकित संस्था फॅशन डिझाईनमध्ये कोर्सची सुविधा देतात.

वाचा: Diploma in Fashion Designing | फॅशन डिझायनिंग डिप्लोमा

सर्वोत्कृष्ट Fashion Designing कोर्स कॉलेज

 1. आर्मी इन्स्टिट्यूट ऑफ फॅशन आणि डिझाईन
 2. इंटर नॅशनल इन्स्टिट्यूट ऑफ फॅशन डिझाईन
 3. इंडियन इन्स्टिट्यूट ऑफ फॅशन टेक्नॉलॉजी
 4. एमआयटी इन्स्टिट्यूट ऑफ डिझाईन
 5. ग्लोबल इन्स्टिट्यूट ऑफ फॅशन टेक्नॉलॉजी
 6. नॅशनल इन्स्टिट्यूट ऑफ डिझाईन
 7. नॉर्दर्न इंडिया इन्स्टिट्यूट ऑफ फॅशन टेक्नॉलॉजी
 8. मद्रास इन्स्टिट्यूट ऑफ फॅशन टेक्नॉलॉजी
 9. राष्ट्रीय फॅशन तंत्रज्ञान संस्था
Best healthy foods to eat in winter

Best healthy foods to eat in winter | हिवाळ्यातील आरोग्यदायी पदार्थ

Best healthy foods to eat in winter | हिवाळ्यात आपले शरीर निरोगी व उबदार ठेवण्यासाठी सर्वोत्तम आरोग्यदायी पदार्थ व त्यामधील ...
Know about the winter skincare tips

Know about the winter skincare tips | स्किनकेअर टिप्स

Know about the winter skincare tips | हिवाळ्यातील स्किनकेअर टिप्स, त्वचेसाठी मोकळा श्वास घेऊ देण्याचे मार्ग व तेजस्वी त्वचेसाठी सुपरफूड ...
Most effective ways to reduce obesity

Most effective ways to reduce obesity | लठ्ठपणा कमी करण्याचे मार्ग

Most effective ways to reduce obesity | लठ्ठपणा कमी करण्याचे सर्वात प्रभावी मार्ग जे रक्तातील साखर, उच्च रक्तदाब आणि असामान्य ...
pexels-photo-269077.jpeg

Know the Types of Real Estate | RE गुंतवणुकीचे प्रकार

Know the Types of Real Estate | रिअल इस्टेट गुंतवणुकीचे प्रकार, रिअल इस्टेट गुंतवणूक सुरू करणे, गुंतवणुकीच्या श्रेणी व रिअलइस्टेटमध्ये ...
Direct Equity Investment Plans

Direct Equity Investment Plans | थेट इक्विटी गुंतवणूक

Direct Equity Investment Plans | थेट इक्विटी गुंतवणूक, इक्विटी गुंतवणूक म्हणजे काय? इक्विटी गुंतवणुकीचे प्रकार, फायदे आणि तोटे घ्या जाणून ...
Know The Best PO Saving Schemes

Know The Best PO Saving Schemes | PO बचत योजना-2

Know The Best PO Saving Schemes | PO बचत योजना-2 विविध पोस्ट ऑफिस बचत योजना, त्यांची ठळक वैशिष्टये, देय व्याज, ...
How drinking water helps to lose weight?

How drinking water helps to lose weight? | पिण्याचे पाणी व वजन

How drinking water helps to lose weight? | अधिक पाणी पिण्याने वजन कमी करण्यात कशी मदत होते? यामुळे अधिक कॅलरीज ...
Importance of the skin health

Importance of the skin health | त्वचा आरोग्याचे महत्त्व

Importance of the skin health | त्वचा शरीरातील द्रवपदार्थ आत ठेवते, निर्जलीकरण प्रतिबंधित करते व हानिकारक सूक्ष्मजंतू बाहेर ठेवते. त्वचा ...
Know All About Low Blood Pressure

Know All About Low Blood Pressure | कमी रक्तदाब

Know All About Low Blood Pressure | कमी रक्तदाबाची कारणे, लक्षणे, निदान, चाचण्या, उपचार, जीवनशैली आणि घरगुती उपचार व रक्तदाब ...
Know The Benefits of Multani Mitti

Know The Benefits of Multani Mitti | मुलतानी माती

Know The Benefits of Multani Mitti | मुलतानी माती त्वचेचा तेलकटपणा कमी करते, मुरुमांशी लढण्यात मदत करते तसेच त्वचा टोन ...
Spread the love