Skip to content
Marathi Bana » Posts » Smartest Talking Birds In The World | जगातील 10 बोलणारे पक्षी

Smartest Talking Birds In The World | जगातील 10 बोलणारे पक्षी

photo of grey parrot perched on branch

Smartest Talking Birds In The World | जगातील 10 आवाजाची नक्कल करणारे; हुशार पक्षी, किंवा बोलणारे पक्षी. इतरांना मुर्ख बनवण्यासाठी; आवाजाची नक्कल करणारे, अतिशय बुद्धिमान पक्षी.

एखादा गोंडस दिसणारा, रंगीबेरंगी पंख असलेला सुंदर पाळीव पक्षी; तुमच्या आवाजाची नक्कल करतो; तेव्हा तुमची प्रतिक्रिया काय असेल? तर तुम्ही अवाक व्हाल;  बरोबर? आफ्रिकन राखाडी पोपट, बजरीगर, पिवळा नापड ऍमेझॉन सारख्या; अनेक पोपट प्रजाती, मानवी भाषेच्या चांगल्या आकलनासाठी; ओळखले जातात. येथे जगातील सर्वात हुशार 10; बोलणाऱ्या पक्ष्यांविषयी माहिती दिली आहे. (Smartest Talking Birds In The World)

10/10 ब्लू-फ्रंटेड ऍमेझॉन (Smartest Talking Birds In The World)

Blue-Fronted Amazon
Smartest Talking Birds In The World/ Image by Angie Toh from Pixabay

ब्लू-फ्रंटेड ऍमेझॉन हा एक लोकप्रिय पाळीव पक्षी आहे; आणि  तो मूळचा दक्षिण अमेरिकेतील पक्षी आहे. या सुंदर पोपटाचे नाव त्याच्या डोक्यावर असलेल्या; विशिष्ट निळ्या चिन्हावरुन ठेवण्यात आले आहे. बोलण्याची क्षमता सुधारण्यासाठी; तुम्ही ब्लू-फ्रंटेड अॅमेझॉनसोबत; दर्जेदार वेळ घालवू शकता.

ब्लू-फ्रंटेड अॅमेझॉन्सची प्रवृत्ती फक्त; एका व्यक्तीशी जोडली जाते. ते मानवी आवाजाची नक्कल करतात; तसेच ते सामाजिकीकरण करतात. विशेष म्हणजे त्यांना चांगले प्रशिक्षण दिल्यास; ते तासन्तास बोलू शकतात. ब्लू-फ्रंटेड अॅमेझॉन; त्यांच्या गोड गाण्यासाठी देखील ओळखले जातात.  

9/10 पिवळा मुकुट असलेला ऍमेझॉन

Smartest Talking Birds In The World
Smartest Talking Birds In The World/ Image by michel kwan from Pixabay

खेळकर आणि प्रेमळ, पिवळ्या-मुकुटाचे अमेझॉन पोपट; दक्षिण आणि उत्तर अमेरिकेच्या पावसाच्या जंगलात आढळतात. ते ऍमेझॉन पोपट कुटुंबातील; उत्कृष्ट बोलणारे आहेत. या प्रजातीच्या पोपटांचे खास वैशिष्टये म्हणजे; काही पोपट उत्कृष्ट बोलणारे आहेत; आणि काही कधीच बोलत नाहीत.

केवळ बोलण्याची क्षमता; ही विविध घटकांवर अवलंबून असते; जसे की ते राहतात ते वातावरण; आणि मानवांशी संवाद साधण्याची वारंवारता. आणखी एक गोष्ट; ज्यासाठी पिवळ्या रंगाचा मुकुट असलेला अमेझॉन ओळखला जातो; तो म्हणजे, त्यांचा मोठा आवाज. या पक्षांना दीर्घायुष्य असते; त्यांचे सरासरी 60 वर्षांपेक्षा जास्त आयुष्य आहे.

8/10 कोकटू (Smartest Talking Birds In The World)

Smartest Talking Birds In The World
Smartest Talking Birds In The World/ Image by Beverly Buckley from Pixabay

कोकटू हे उत्तम बोलण्याची क्षमता असलेले; अत्यंत सामाजिक पक्षी आहेत. हे पक्षी ध्वनीच्या विस्तृत श्रेणीचे; अनुकरण करु शकतात. परंतु त्यांची बोलण्याची क्षमता; पूर्णपणे प्रशिक्षणाच्या गुणवत्तेवर अवलंबून असते. जगात कोकाटूच्या विविध प्रजाती आहेत. त्यापैकी रोझ-ब्रेस्टेड कॉकाटू, यलो क्रेस्टेड कोकाटू; आणि लाँग-बिल कॉकटू हे चांगले बोलणारे आहेत.

कोकाटूला बोलणे शिकवण्यासाठी; त्यांच्या मालकाकडून विशेष काळजी घेणे आवश्यक आहे. मालकांद्वारे नियमितपणे पुनरावृत्ती होणारे शब्द; कॉपी करण्याची त्यांची प्रवृत्ती आहे.

कोकाटू त्यांच्या सवयींशी संबंधित शब्दांची; सहज नक्कल करु शकतात. स्वरातील बदलामुळे; शिकण्यात नक्कीच अडचण येईल. ते प्रत्येक शब्द इतक्या सहजतेने शिकणार नाहीत; परंतु योग्य प्रशिक्षणाद्वारे; योग्य प्रकारे नक्कल करतात.

7/10 हिल मैना (Smartest Talking Birds In The World)

Smartest Talking Birds In The World
Smartest Talking Birds In The World/ Image by Vinson Tan ( 楊 祖 武 ) from Pixabay

हिल मैना हे, आग्नेय आशियामध्ये आढळणारे; सर्वोत्तम बोलणारे पक्षी आहेत. अचूक टोनमध्ये मानवी आवाजाची नक्कल करण्याच्या; त्यांच्या क्षमतेसाठी ते अधिक ओळखले जातात. हिल मैना देखील शिट्ट्या मारतात, रडतात; आणि ओरडतात.

ग्रेट इंडियन हिल मैना आणि कॉमन हिल मैना; या हिल मैनाच्या दोन मुख्य प्रजाती आहेत. या दोन प्रजातींमध्ये इतर मैनापेक्षा; जास्त बोलण्याची शक्ती आहे. ते जवळजवळ समान स्वर आणि गुणवत्तेत; मानवी भाषणाची नक्कल करु शकतात. हिल मैनाच्या इतर काही प्रजाती; जसे की दक्षिणी हिल मैनामध्ये देखील; बोलण्याची क्षमता आहे. पण, ते महान भारतीय हिल मैना; किंवा सामान्य हिल मैनासारखे; कधीच स्पष्ट होत नाहीत.

6/10 मॉंक पॅराकीट (Smartest Talking Birds In The World)

Smartest Talking Birds In The World
ISmartest Talking Birds In The World/ mage by Christian Peters from Pixabay

मॉंक पॅराकीटला, क्वेकर पोपट म्हणूनही ओळखले जाते; हे प्रामुख्याने युरोप, दक्षिण आणि उत्तर अमेरिकेत आढळतात. इतर बोलणाऱ्या पक्ष्यांप्रमाणे, मॉंक पॅराकीट्सना देखील; मानवी आवाजाची नक्कल करण्यासाठी त्यांची काळजी घेणे; आणि योग्य प्रशिक्षण देण्याची आवश्यकता आहे. मॉंक पॅराकीट्स ट्रेनरकडून; वारंवार ऐकलेले शब्द शिकतात; आणि त्यांचे अनुकरण करतात.

एक चांगला सामाजिक मॉंक पॅराकीट देखील; योग्य परिस्थितीत शिकलेले शब्द वापरण्यास सक्षम आहे. शिकवताना प्रशिक्षकाने योग्य कृती; किंवा भावनांना शब्दांशी जोडले; तरच ते व्यावहारिक ठरते. हा सामाजिक पक्षी; आजूबाजूच्या परिसरातून ऐकू येणाऱ्या; इतर आवाजांचीही नक्कल करतो.

5/10 इंडियन रिंग पॅराकीट

Smartest Talking Birds In The World
Smartest Talking Birds In The World/ Image by Derek Sewell from Pixabay

भारतीय रिंग पॅराकीट हा पोपटांच्या प्रजातींपैकी; एक उत्कृष्ट बोलणारा पक्षी आहे. ते 200 ते 250 शब्द शिकू शकतात. मानवी आवाजाची नक्कल करण्याची त्यांची क्षमता देखील; पोपटांमध्ये भिन्न असते. हे मालकाशी संवाद साधण्याच्या; वारंवारतेवर अवलंबून असते. भारतीय रिंग पॅराकीट्स सहसा; आसपासच्या मानवी आवाजाची कॉपी करण्याचा प्रयत्न करतात. ते संगीत ऐकून; शब्द देखील पकडू शकतात. भारतीय रिंग पॅराकीटची मानवी भाषणाची नक्कल करण्याची क्षमता देखील; अपवादात्मक गुणवत्ता पूर्ण करते.

4/10 इक्लेक्टस पोपट (Smartest Talking Birds In The World)

Smartest Talking Birds In The World
Smartest Talking Birds In The World/ Image by Mehran B from Pixabay

न्यू गिनी बेटांचे मूळ इक्लेक्टस पोपट; त्यांच्या बोलण्याच्या स्पष्टतेसाठी; आणि शब्दसंग्रहासाठी ओळखले जातात. इक्लेक्टस पोपट त्यांच्या आजूबाजूला ऐकू येणारे बहुतेक शब्द कॉपी करु शकतात; आणि उच्च गुणवत्तेत; त्यांची नक्कल करू शकतात. काही पोपट तर संपूर्ण गाणे शिकू शकतात; आणि गाऊ शकतात.

इक्लेक्टस पोपट मानवी भाषण; आणि आसपासच्या इतर आकर्षक आवाजांची; नक्कल करु शकतात. अशा प्रकारे, इक्लेक्टस पोपट स्वतःच्या मालकांनाही; मूर्ख बनवू शकतात. ते योग्य परिस्थितीत शिकलेल्या शब्दांची; पुनरावृत्ती करतात. नर आणि मादी दोन्ही इलेक्टस पोपट देखील; मोहक आणि मधुर आवाज काढतात.

3/10 पिवळा-नापड ऍमेझॉन

Smartest Talking Birds In The World
CREDIT OF IMAGE : OPACHA ON WIKIMEDIA COMMONS

ॲमेझॉन पोपट कुटुंबातील आणखी एक; प्रतिभावान बोलणारा पक्षी आहे. ही प्रजाती, त्यांच्या संदर्भित मानवी भाषणासाठी ओळखली जाते. यलो-नेपड ॲमेझॉनमध्ये शब्दांच्या विस्तृत श्रेणीची कॉपी करण्याची; आणि उत्कृष्ट गुणवत्तेत त्यांचे अनुकरण करण्याची शक्ती आहे. वाचा: Most Dangerous Places in the World | जगातील सर्वात धोकादायक ठिकाणे

पिवळा नापड ॲमेझॉन पक्षी; लहान वयापासूनच बोलू लागतात. ते बहुतेक शब्द आणि वाक्ये; त्यांच्या मालकांकडून शिकतात. पिवळ्या-नापड ऍमेझॉन्स सहसा; फक्त, एका माणसाशी जोडतात. तर, मालक आणि पाळीव पक्षी यांच्यातील संवाद हा; या पोपटाच्या बोलण्याच्या क्षमतेची व्याख्या करणारा; सर्वात महत्वाचा घटक आहे. यलो-नेपड ॲमेझॉन्स त्यांच्या आजूबाजूच्या गाण्यांची; पुनरावृत्ती करण्यात देखील चांगले आहेत. वाचा: Importance of the World Environment Day | पर्यावरण दिन

2/10 बजरीगर (Smartest Talking Birds In The World)

Budgerigar
Smartest Talking Birds In The World/ Image by bluebudgie from Pixabay

हा ऑस्ट्रेलियाचा मूळ बोलणारा बुद्धिमान पक्षी आहे; हा स्मार्ट सामाजिक पक्षी उत्कृष्ट शब्दसंग्रह विकसित करु शकतो. तुम्हाला आश्चर्य वाटेल; 1995 मध्ये या पक्षाने; गिनीज रेकॉर्ड देखील नोंदवला आहे. या अविश्वसनीय प्रजातीने; 1728 शब्दांचा शब्दसंग्रह विकसित केला आहे. या प्रजातीच्या सर्वच पक्ष्यांना; इतकी मोठी क्षमता मिळालेली नाही. परंतु काही प्रजाती 300 ते 500 शब्द आणि वाक्ये शिकू शकतात. वाचा: Every mole on the body says something | शरीरावरील तिळाचे अर्थ

त्यांच्या मालकाद्वारे वारंवार वापरल्या जाणा-या शब्दांचे; अनुकरण करण्याची बडगेरीगरांची प्रवृत्ती असते. त्याच वेळी, जेव्हा दोन किंवा अधिक बडगेरीगार एकत्र असतात; तेव्हा ते त्यांच्या मालकाचे कधीही ऐकत नाहीत. कारण, अशा परिस्थितीत ते इतर बजरीगारांसोबत वेळ घालवण्यास; अधिक प्राधान्य देतात. नर आणि मादी बजरीगर दोघांनाही; मानवी बोलण्याचे अनुकरण करण्याचे कौशल्य असते. परंतु नर पक्षी माद्यांपेक्षा योग्य स्वरात; अधिक शब्द बोलण्यात चांगले दिसतात. वाचा: Mysterious Wonders of the World | जगातील रहस्यमय चमत्कार

1/10 आफ्रिकन ग्रे पोपट

African Grey Parrot
Smartest Talking Birds In The World/ Image by Manfred Richter from Pixabay

आफ्रिकन राखाडी रंगाचा पोपट; हा जगातील सर्वात हुशार बोलणारा पोपट म्हणून ओळखला जातो. ते पश्चिम आणि मध्य आफ्रिकेच्या; पावसाच्या जंगलात स्थित आहेत. आफ्रिकन राखाडी पोपट त्यांच्या चांगली समज; आणि मानवी भाषणाचे अनुकरण करण्यासाठी ओळखले जातात. इतर बोलणा-या पक्ष्यांप्रमाणेच; आफ्रिकन राखाडी पोपटांनाही केवळ; एकाच व्यक्तीशी जोडून घेण्याची प्रवृत्ती असते. वाचा: Amazing Places in the World | जगातील आश्चर्यकारक ठिकाणे

आफ्रिकन राखाडी पोपटाच्या बोलण्याच्या क्षमतेला आकार देणारा; सर्वात महत्त्वाचा घटक म्हणजे; मालकाशी असलेले नाते. शिकवताना आफ्रिकन राखाडी पोपटांवर उपचार केल्याने; त्यांची बोलण्याची क्षमता अधिक वेगाने सुधारण्यास मदत होते. ते त्यांच्या सभोवतालचे; विविध प्रकारचे आवाज देखील शिकतात. आफ्रिकन राखाडी पोपट भक्षकांना मूर्ख बनवण्यासाठी; वेगवेगळ्या आवाजांची नक्कल करण्यासाठी पुरेसे बुद्धिमान आहेत. वाचा: Popular Tourist Destinations in India | भारतातील पर्यटन स्थळे

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Diploma: The best career option after 10th

Diploma: The best career option after 10th | 10वी नंतर डिप्लोमा

Diploma: The best career option after 10th | 10वी नंतर करिअरचा सर्वोत्तम पर्याय म्हणजे डिप्लोमा कोर्सेस; कमी कालावधी व कमी ...
Read More
The Best Law Courses After 12th

The Best Law Courses After 12th | 12वी नंतर कायदा अभ्यासक्रम

The Best Law Courses After 12th | 12वी नंतर कायदा अभ्यासक्रम; कायदा अभ्यासक्रम कोर्स, कालावधी, पात्रता; अभ्यासक्रम, अभ्यासक्रमाचे प्रकार व ...
Read More
4 Important Actions About Aadhaar card

4 Important Actions About Aadhaar card | आधार अपडेट्स बाबत

4 Important Actions About Aadhaar card | आधार अपडेट्स बाबत महत्वाच्या चार क्रिया; आधार प्रमाणीकरण, इतिहास, पॅन- आधार लिंक, आधार ...
Read More
Latest Water Purification Technologies

Latest Water Purification Technologies | नवीन जल शुध्दी तंत्रज्ञान

Latest Water Purification Technologies | नवीन जल शुद्धीकरण तंत्रज्ञान; नॅनो तंत्रज्ञान, ध्वनिक नॅनोट्यूब तंत्रज्ञान, फोटोकॅटॅलिटिक तंत्रज्ञान, एक्वापोरिन्स तंत्रज्ञान आणि ऑटोमेटेड ...
Read More
Psychology: The best career option after 12th

Psychology: The best career option after 12th | मानसशास्त्र

Psychology: The best career option after 12th | 12 वी नंतर मानसशास्त्राचा अभ्यासक्रम; हा उत्तम करिअर पर्याय आहे. अभ्यासक्रम पात्रता, ...
Read More
How to Make a Career in Merchant Navy

How to Make a Career in Merchant Navy | करिअर इन मर्चंट नेव्ही

How to Make a Career in Merchant Navy | मर्चंट नेव्हीमध्ये करिअर कसे करावे; पात्रता, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, नोकरीच्या संधी; ...
Read More
Bachelor of Arts in Hotel Management

Bachelor of Arts in Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये बीए

Bachelor of Arts in Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये बीए, कोर्स, पात्रता, अभ्यासक्रम, महाविद्यालये, फी, करिअरची व्याप्ती बॅचलर ऑफ आर्ट्स ...
Read More
Marine Engineering: the best option for a career

Marine Engineering: the best option for a career | सागरी अभि.

Marine Engineering: the best option for a career | सागरी अभियांत्रिकी पदवी; प्रवेश, पात्रता, अभ्यासक्रम, महाविद्यालये, पगार व करिअर संधी ...
Read More
How to become a corporate lawyer

How to become a corporate lawyer | कॉर्पोरेट वकील कसे व्हावे

How to become a corporate lawyer | कॉर्पोरेट वकील कसे व्हावे, कॉर्पोरेट कायदा अभ्यासक्रम तपशील; पात्रता, प्रवेश, फी, कालावधी, करिअरच्या ...
Read More
Diploma in Information Technology

Diploma in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञान डिप्लोमा

Diploma in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञान डिप्लोमा; पात्रता, प्रवेश, अभ्यासक्रम, कौशल्ये, महाविदयालये, व्याप्ती, सरासरी वेतन व प्रमुख रिक्रुटर्स. माहिती ...
Read More
Spread the love