Skip to content
Marathi Bana » Posts » Smartest Talking Birds In The World | जगातील 10 बोलणारे पक्षी

Smartest Talking Birds In The World | जगातील 10 बोलणारे पक्षी

photo of grey parrot perched on branch

Smartest Talking Birds In The World | जगातील 10 आवाजाची नक्कल करणारे; हुशार पक्षी, किंवा बोलणारे पक्षी. इतरांना मुर्ख बनवण्यासाठी; आवाजाची नक्कल करणारे, अतिशय बुद्धिमान पक्षी.

एखादा गोंडस दिसणारा, रंगीबेरंगी पंख असलेला सुंदर पाळीव पक्षी; तुमच्या आवाजाची नक्कल करतो; तेव्हा तुमची प्रतिक्रिया काय असेल? तर तुम्ही अवाक व्हाल;  बरोबर? आफ्रिकन राखाडी पोपट, बजरीगर, पिवळा नापड ऍमेझॉन सारख्या; अनेक पोपट प्रजाती, मानवी भाषेच्या चांगल्या आकलनासाठी; ओळखले जातात. येथे जगातील सर्वात हुशार 10; बोलणाऱ्या पक्ष्यांविषयी माहिती दिली आहे. (Smartest Talking Birds In The World)

10/10 ब्लू-फ्रंटेड ऍमेझॉन (Smartest Talking Birds In The World)

Blue-Fronted Amazon
Smartest Talking Birds In The World/ Image by Angie Toh from Pixabay

ब्लू-फ्रंटेड ऍमेझॉन हा एक लोकप्रिय पाळीव पक्षी आहे; आणि  तो मूळचा दक्षिण अमेरिकेतील पक्षी आहे. या सुंदर पोपटाचे नाव त्याच्या डोक्यावर असलेल्या; विशिष्ट निळ्या चिन्हावरुन ठेवण्यात आले आहे. बोलण्याची क्षमता सुधारण्यासाठी; तुम्ही ब्लू-फ्रंटेड अॅमेझॉनसोबत; दर्जेदार वेळ घालवू शकता.

ब्लू-फ्रंटेड अॅमेझॉन्सची प्रवृत्ती फक्त; एका व्यक्तीशी जोडली जाते. ते मानवी आवाजाची नक्कल करतात; तसेच ते सामाजिकीकरण करतात. विशेष म्हणजे त्यांना चांगले प्रशिक्षण दिल्यास; ते तासन्तास बोलू शकतात. ब्लू-फ्रंटेड अॅमेझॉन; त्यांच्या गोड गाण्यासाठी देखील ओळखले जातात.  

9/10 पिवळा मुकुट असलेला ऍमेझॉन

Smartest Talking Birds In The World
Smartest Talking Birds In The World/ Image by michel kwan from Pixabay

खेळकर आणि प्रेमळ, पिवळ्या-मुकुटाचे अमेझॉन पोपट; दक्षिण आणि उत्तर अमेरिकेच्या पावसाच्या जंगलात आढळतात. ते ऍमेझॉन पोपट कुटुंबातील; उत्कृष्ट बोलणारे आहेत. या प्रजातीच्या पोपटांचे खास वैशिष्टये म्हणजे; काही पोपट उत्कृष्ट बोलणारे आहेत; आणि काही कधीच बोलत नाहीत.

केवळ बोलण्याची क्षमता; ही विविध घटकांवर अवलंबून असते; जसे की ते राहतात ते वातावरण; आणि मानवांशी संवाद साधण्याची वारंवारता. आणखी एक गोष्ट; ज्यासाठी पिवळ्या रंगाचा मुकुट असलेला अमेझॉन ओळखला जातो; तो म्हणजे, त्यांचा मोठा आवाज. या पक्षांना दीर्घायुष्य असते; त्यांचे सरासरी 60 वर्षांपेक्षा जास्त आयुष्य आहे.

8/10 कोकटू (Smartest Talking Birds In The World)

Smartest Talking Birds In The World
Smartest Talking Birds In The World/ Image by Beverly Buckley from Pixabay

कोकटू हे उत्तम बोलण्याची क्षमता असलेले; अत्यंत सामाजिक पक्षी आहेत. हे पक्षी ध्वनीच्या विस्तृत श्रेणीचे; अनुकरण करु शकतात. परंतु त्यांची बोलण्याची क्षमता; पूर्णपणे प्रशिक्षणाच्या गुणवत्तेवर अवलंबून असते. जगात कोकाटूच्या विविध प्रजाती आहेत. त्यापैकी रोझ-ब्रेस्टेड कॉकाटू, यलो क्रेस्टेड कोकाटू; आणि लाँग-बिल कॉकटू हे चांगले बोलणारे आहेत.

कोकाटूला बोलणे शिकवण्यासाठी; त्यांच्या मालकाकडून विशेष काळजी घेणे आवश्यक आहे. मालकांद्वारे नियमितपणे पुनरावृत्ती होणारे शब्द; कॉपी करण्याची त्यांची प्रवृत्ती आहे.

कोकाटू त्यांच्या सवयींशी संबंधित शब्दांची; सहज नक्कल करु शकतात. स्वरातील बदलामुळे; शिकण्यात नक्कीच अडचण येईल. ते प्रत्येक शब्द इतक्या सहजतेने शिकणार नाहीत; परंतु योग्य प्रशिक्षणाद्वारे; योग्य प्रकारे नक्कल करतात.

7/10 हिल मैना (Smartest Talking Birds In The World)

Smartest Talking Birds In The World
Smartest Talking Birds In The World/ Image by Vinson Tan ( 楊 祖 武 ) from Pixabay

हिल मैना हे, आग्नेय आशियामध्ये आढळणारे; सर्वोत्तम बोलणारे पक्षी आहेत. अचूक टोनमध्ये मानवी आवाजाची नक्कल करण्याच्या; त्यांच्या क्षमतेसाठी ते अधिक ओळखले जातात. हिल मैना देखील शिट्ट्या मारतात, रडतात; आणि ओरडतात.

ग्रेट इंडियन हिल मैना आणि कॉमन हिल मैना; या हिल मैनाच्या दोन मुख्य प्रजाती आहेत. या दोन प्रजातींमध्ये इतर मैनापेक्षा; जास्त बोलण्याची शक्ती आहे. ते जवळजवळ समान स्वर आणि गुणवत्तेत; मानवी भाषणाची नक्कल करु शकतात. हिल मैनाच्या इतर काही प्रजाती; जसे की दक्षिणी हिल मैनामध्ये देखील; बोलण्याची क्षमता आहे. पण, ते महान भारतीय हिल मैना; किंवा सामान्य हिल मैनासारखे; कधीच स्पष्ट होत नाहीत.

वाचा: 11 Most Dangerous Birds In The World | धोकादायक पक्षी

6/10 मॉंक पॅराकीट (Smartest Talking Birds In The World)

Smartest Talking Birds In The World
ISmartest Talking Birds In The World/ mage by Christian Peters from Pixabay

मॉंक पॅराकीटला, क्वेकर पोपट म्हणूनही ओळखले जाते; हे प्रामुख्याने युरोप, दक्षिण आणि उत्तर अमेरिकेत आढळतात. इतर बोलणाऱ्या पक्ष्यांप्रमाणे, मॉंक पॅराकीट्सना देखील; मानवी आवाजाची नक्कल करण्यासाठी त्यांची काळजी घेणे; आणि योग्य प्रशिक्षण देण्याची आवश्यकता आहे. मॉंक पॅराकीट्स ट्रेनरकडून; वारंवार ऐकलेले शब्द शिकतात; आणि त्यांचे अनुकरण करतात.

एक चांगला सामाजिक मॉंक पॅराकीट देखील; योग्य परिस्थितीत शिकलेले शब्द वापरण्यास सक्षम आहे. शिकवताना प्रशिक्षकाने योग्य कृती; किंवा भावनांना शब्दांशी जोडले; तरच ते व्यावहारिक ठरते. हा सामाजिक पक्षी; आजूबाजूच्या परिसरातून ऐकू येणाऱ्या; इतर आवाजांचीही नक्कल करतो.

वाचा: Top 15 Amazing Animals in the World | प्राण्यांचे रेकॉर्डस्

5/10 इंडियन रिंग पॅराकीट

Smartest Talking Birds In The World
Smartest Talking Birds In The World/ Image by Derek Sewell from Pixabay

भारतीय रिंग पॅराकीट हा पोपटांच्या प्रजातींपैकी; एक उत्कृष्ट बोलणारा पक्षी आहे. ते 200 ते 250 शब्द शिकू शकतात. मानवी आवाजाची नक्कल करण्याची त्यांची क्षमता देखील; पोपटांमध्ये भिन्न असते. हे मालकाशी संवाद साधण्याच्या; वारंवारतेवर अवलंबून असते.

भारतीय रिंग पॅराकीट्स सहसा; आसपासच्या मानवी आवाजाची कॉपी करण्याचा प्रयत्न करतात. ते संगीत ऐकून; शब्द देखील पकडू शकतात. भारतीय रिंग पॅराकीटची मानवी भाषणाची नक्कल करण्याची क्षमता देखील; अपवादात्मक गुणवत्ता पूर्ण करते.

वाचा: New 7 Wonders of the World | जगातील नवी सात आश्चर्ये

4/10 इक्लेक्टस पोपट (Smartest Talking Birds In The World)

Smartest Talking Birds In The World
Smartest Talking Birds In The World/ Image by Mehran B from Pixabay

न्यू गिनी बेटांचे मूळ इक्लेक्टस पोपट; त्यांच्या बोलण्याच्या स्पष्टतेसाठी; आणि शब्दसंग्रहासाठी ओळखले जातात. इक्लेक्टस पोपट त्यांच्या आजूबाजूला ऐकू येणारे बहुतेक शब्द कॉपी करु शकतात; आणि उच्च गुणवत्तेत; त्यांची नक्कल करू शकतात. काही पोपट तर संपूर्ण गाणे शिकू शकतात; आणि गाऊ शकतात.

इक्लेक्टस पोपट मानवी भाषण; आणि आसपासच्या इतर आकर्षक आवाजांची; नक्कल करु शकतात. अशा प्रकारे, इक्लेक्टस पोपट स्वतःच्या मालकांनाही; मूर्ख बनवू शकतात. ते योग्य परिस्थितीत शिकलेल्या शब्दांची; पुनरावृत्ती करतात. नर आणि मादी दोन्ही इलेक्टस पोपट देखील; मोहक आणि मधुर आवाज काढतात.

वाचा: Know the facts about Pamban Bridge | पंबन ब्रिज

3/10 पिवळा-नापड ऍमेझॉन

Smartest Talking Birds In The World
CREDIT OF IMAGE : OPACHA ON WIKIMEDIA COMMONS

ॲमेझॉन पोपट कुटुंबातील आणखी एक; प्रतिभावान बोलणारा पक्षी आहे. ही प्रजाती, त्यांच्या संदर्भित मानवी भाषणासाठी ओळखली जाते. यलो-नेपड ॲमेझॉनमध्ये शब्दांच्या विस्तृत श्रेणीची कॉपी करण्याची; आणि उत्कृष्ट गुणवत्तेत त्यांचे अनुकरण करण्याची शक्ती आहे.

वाचा: Most Dangerous Places in the World | जगातील सर्वात धोकादायक ठिकाणे

पिवळा नापड ॲमेझॉन पक्षी; लहान वयापासूनच बोलू लागतात. ते बहुतेक शब्द आणि वाक्ये; त्यांच्या मालकांकडून शिकतात. पिवळ्या-नापड ऍमेझॉन्स सहसा; फक्त, एका माणसाशी जोडतात. तर, मालक आणि पाळीव पक्षी यांच्यातील संवाद हा; या पोपटाच्या बोलण्याच्या क्षमतेची व्याख्या करणारा; सर्वात महत्वाचा घटक आहे. यलो-नेपड ॲमेझॉन्स त्यांच्या आजूबाजूच्या गाण्यांची; पुनरावृत्ती करण्यात देखील चांगले आहेत.

वाचा: Importance of the World Environment Day | पर्यावरण दिन

2/10 बजरीगर (Smartest Talking Birds In The World)

Budgerigar
Smartest Talking Birds In The World/ Image by bluebudgie from Pixabay

हा ऑस्ट्रेलियाचा मूळ बोलणारा बुद्धिमान पक्षी आहे; हा स्मार्ट सामाजिक पक्षी उत्कृष्ट शब्दसंग्रह विकसित करु शकतो. तुम्हाला आश्चर्य वाटेल; 1995 मध्ये या पक्षाने; गिनीज रेकॉर्ड देखील नोंदवला आहे. या अविश्वसनीय प्रजातीने; 1728 शब्दांचा शब्दसंग्रह विकसित केला आहे. या प्रजातीच्या सर्वच पक्ष्यांना; इतकी मोठी क्षमता मिळालेली नाही. परंतु काही प्रजाती 300 ते 500 शब्द आणि वाक्ये शिकू शकतात.

वाचा: Every mole on the body says something | शरीरावरील तिळाचे अर्थ

त्यांच्या मालकाद्वारे वारंवार वापरल्या जाणा-या शब्दांचे; अनुकरण करण्याची बडगेरीगरांची प्रवृत्ती असते. त्याच वेळी, जेव्हा दोन किंवा अधिक बडगेरीगार एकत्र असतात; तेव्हा ते त्यांच्या मालकाचे कधीही ऐकत नाहीत. कारण, अशा परिस्थितीत ते इतर बजरीगारांसोबत वेळ घालवण्यास; अधिक प्राधान्य देतात. नर आणि मादी बजरीगर दोघांनाही; मानवी बोलण्याचे अनुकरण करण्याचे कौशल्य असते. परंतु नर पक्षी माद्यांपेक्षा योग्य स्वरात; अधिक शब्द बोलण्यात चांगले दिसतात.

वाचा: Mysterious Wonders of the World | जगातील रहस्यमय चमत्कार

1/10 आफ्रिकन ग्रे पोपट

African Grey Parrot
Smartest Talking Birds In The World/ Image by Manfred Richter from Pixabay

आफ्रिकन राखाडी रंगाचा पोपट; हा जगातील सर्वात हुशार बोलणारा पोपट म्हणून ओळखला जातो. ते पश्चिम आणि मध्य आफ्रिकेच्या; पावसाच्या जंगलात स्थित आहेत. वाचा: The Best Activities for Kids | मुलांसाठी सर्वोत्तम उपक्रम 

आफ्रिकन राखाडी पोपट त्यांच्या चांगली समज; आणि मानवी भाषणाचे अनुकरण करण्यासाठी ओळखले जातात. इतर बोलणा-या पक्ष्यांप्रमाणेच; आफ्रिकन राखाडी पोपटांनाही केवळ; एकाच व्यक्तीशी जोडून घेण्याची प्रवृत्ती असते. वाचा: Amazing Places in the World | जगातील आश्चर्यकारक ठिकाणे

आफ्रिकन राखाडी पोपटाच्या बोलण्याच्या क्षमतेला आकार देणारा; सर्वात महत्त्वाचा घटक म्हणजे; मालकाशी असलेले नाते. शिकवताना आफ्रिकन राखाडी पोपटांवर उपचार केल्याने; त्यांची बोलण्याची क्षमता अधिक वेगाने सुधारण्यास मदत होते.

ते त्यांच्या सभोवतालचे; विविध प्रकारचे आवाज देखील शिकतात. आफ्रिकन राखाडी पोपट भक्षकांना मूर्ख बनवण्यासाठी; वेगवेगळ्या आवाजांची नक्कल करण्यासाठी पुरेसे बुद्धिमान आहेत. वाचा: Popular Tourist Destinations in India | भारतातील पर्यटन स्थळे

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Best healthy foods to eat in winter

Best healthy foods to eat in winter | हिवाळ्यातील आरोग्यदायी पदार्थ

Best healthy foods to eat in winter | हिवाळ्यात आपले शरीर निरोगी व उबदार ठेवण्यासाठी सर्वोत्तम आरोग्यदायी पदार्थ व त्यामधील ...
Know about the winter skincare tips

Know about the winter skincare tips | स्किनकेअर टिप्स

Know about the winter skincare tips | हिवाळ्यातील स्किनकेअर टिप्स, त्वचेसाठी मोकळा श्वास घेऊ देण्याचे मार्ग व तेजस्वी त्वचेसाठी सुपरफूड ...
Most effective ways to reduce obesity

Most effective ways to reduce obesity | लठ्ठपणा कमी करण्याचे मार्ग

Most effective ways to reduce obesity | लठ्ठपणा कमी करण्याचे सर्वात प्रभावी मार्ग जे रक्तातील साखर, उच्च रक्तदाब आणि असामान्य ...
pexels-photo-269077.jpeg

Know the Types of Real Estate | RE गुंतवणुकीचे प्रकार

Know the Types of Real Estate | रिअल इस्टेट गुंतवणुकीचे प्रकार, रिअल इस्टेट गुंतवणूक सुरू करणे, गुंतवणुकीच्या श्रेणी व रिअलइस्टेटमध्ये ...
Direct Equity Investment Plans

Direct Equity Investment Plans | थेट इक्विटी गुंतवणूक

Direct Equity Investment Plans | थेट इक्विटी गुंतवणूक, इक्विटी गुंतवणूक म्हणजे काय? इक्विटी गुंतवणुकीचे प्रकार, फायदे आणि तोटे घ्या जाणून ...
Know The Best PO Saving Schemes

Know The Best PO Saving Schemes | PO बचत योजना-2

Know The Best PO Saving Schemes | PO बचत योजना-2 विविध पोस्ट ऑफिस बचत योजना, त्यांची ठळक वैशिष्टये, देय व्याज, ...
How drinking water helps to lose weight?

How drinking water helps to lose weight? | पिण्याचे पाणी व वजन

How drinking water helps to lose weight? | अधिक पाणी पिण्याने वजन कमी करण्यात कशी मदत होते? यामुळे अधिक कॅलरीज ...
Importance of the skin health

Importance of the skin health | त्वचा आरोग्याचे महत्त्व

Importance of the skin health | त्वचा शरीरातील द्रवपदार्थ आत ठेवते, निर्जलीकरण प्रतिबंधित करते व हानिकारक सूक्ष्मजंतू बाहेर ठेवते. त्वचा ...
Know All About Low Blood Pressure

Know All About Low Blood Pressure | कमी रक्तदाब

Know All About Low Blood Pressure | कमी रक्तदाबाची कारणे, लक्षणे, निदान, चाचण्या, उपचार, जीवनशैली आणि घरगुती उपचार व रक्तदाब ...
Know The Benefits of Multani Mitti

Know The Benefits of Multani Mitti | मुलतानी माती

Know The Benefits of Multani Mitti | मुलतानी माती त्वचेचा तेलकटपणा कमी करते, मुरुमांशी लढण्यात मदत करते तसेच त्वचा टोन ...
Spread the love