Skip to content
Marathi Bana » Posts » How to Become Occupational Therapist | ऑक्युपेशनल थेरपिस्ट

How to Become Occupational Therapist | ऑक्युपेशनल थेरपिस्ट

How to Become Occupational Therapist

How to Become Occupational Therapist | ‘ऑक्युपेशनल थेरपिस्ट’ उत्तम करिअर पर्याय; संस्था, परवाने, प्रमाणपत्र, नोंदणी, वेतन इ.

एक व्यावसायिक थेरपिस्ट; कार्यात्मक अपंगत्व असलेल्या व्यक्तींना वैद्यकीय मदत; किंवा पुनर्वसन प्रदान करण्यासाठी जबाबदार आहे. जे त्यांना कामाच्या ठिकाणी किंवा घरी पूर्णपणे कार्यक्षम आणि निरोगी; स्वतंत्र जीवन जगण्यापासून प्रतिबंधित करते. या रुग्णांचे अपंगत्व सामान्यतः शारीरिक किंवा मानसिक आजार, वृद्धत्व, विकासात्मक समस्या; किंवा भावनिक समस्यांमुळे उद्भवते. (How to Become Occupational Therapist)

ऑक्युपेशनल थेरपी विविध व्यायाम, शारीरिक आणि मानसिक ॲक्टिव्हिटींचा वापर करते; ज्याचा उद्देश आव्हानात्मक आहे. ऑक्युपेशनल थेरपिस्टला मोटर आणि संवेदी धारणा, निर्णय आणि समस्या सोडवण्याची कौशल्ये; आकलनशक्ती, हाताची कार्ये आणि हात-डोळा समन्वय सुधारणे आणि विकसित करणे.

ज्या रुग्णांना बरे करता येत नाही; अशा शारीरिक मर्यादा असलेल्या रुग्णांना; दैनंदिन क्रियाकलाप (activity) आणि कार्य-विशिष्ट कार्ये स्वतंत्रपणे व्यवस्थापित करण्यासाठी; कधीकधी शारीरिक किंवा मानसिक व्यायामाद्वारे, आणि काहीवेळा खास डिझाइन केलेली उपकरणे वापरून; त्या मर्यादा कशा दूर कराव्यात हे शिकवले जाते.

वाचा: All Information About Pharmacy Courses | फार्मसी कोर्सबद्दल

फिजिओथेरपीप्रमाणेच, ऑक्युपेशनल थेरपी करिअरसाठी तुम्ही इतर लोकांसोबत, विशेषत: अपंग असलेल्या रुग्णांसोबत; काम करण्यात कुशल असणे आवश्यक आहे. तसेच फिजिओथेरपिस्ट प्रमाणेच, व्यावसायिक थेरपिस्ट; त्यांच्या रूग्णांना स्ट्रेच आणि व्यायाम योग्य आणि सुरक्षितपणे करण्यात मदत करण्यासाठी; त्यांच्याशी शारीरिक संपर्क वापरतात.

व्यावसायिक थेरपीचा पाठपुरावा करू इच्छिणा-यांसाठी एक प्रमुख व्यक्तिमत्व वैशिष्ट्य म्हणजे; रूग्णांशी व्यावसायिक, वैद्यकीय शारीरिक संपर्क वापरण्यात सोयीस्कर असणे; विविध व्यायाम आणि क्रियाकलापांचे प्रात्यक्षिक सहजतेने करणे.

तसेच, व्यावसायिक थेरपिस्ट रुग्णांसोबत तसेच रुग्णांच्या कुटुंबियांसोबत काम करत असल्याने; मैत्रीपूर्ण, दयाळू, समजूतदार, रुग्ण आणि प्रेरक असणे उपयुक्त आहे. मजबूत संभाषण कौशल्ये देखील महत्त्वाची आहेत; कारण व्यावसायिक थेरपिस्ट व्यायाम कसे आणि का करावे; विशिष्ट कार्ये कशी पूर्ण करावी आणि मानसिक कार्ये कशी व्यवस्थापित करावी हे स्पष्ट करतात.

1. पात्रता निकष (How to Become Occupational Therapist)

How to Become Occupational Therapist
Photo by SHVETS production on Pexels.com

ऑक्युपेशनल थेरपिस्ट बनण्यासाठी 12 वी परीक्षा; भौतिकशास्त्र, रसायनशास्त्र, जीवशास्त्र आणि इंग्रजीमध्ये किमान 45 ते 50 टक्के गुणांसह उत्तीर्ण असणे आवश्यक आहे;.आणि बॅचलर ऑफ ऑक्युपेशनल थेरपी (बीओटी); हा साडेचार वर्षांचा अभ्यासक्रम आणि सहा महिन्यांची इंटर्नशिप.

तथापि, हे लक्षात घेणे महत्त्वाचे आहे की; महाविद्यालयात किंवा विद्यापीठात; हा विषय शिकवण्यासाठी एखाद्या व्यक्तीकडे; व्यावसायिक थेरपी (एमओटी) मध्ये किमान पदव्युत्तर पदवी असणे आवश्यक आहे.

MOT प्रोग्राममध्ये प्रवेश घेण्यासाठी, उमेदवाराने; UGC द्वारे मान्यताप्राप्त संस्थेतून बॅचलर ऑफ ऑक्युपेशनल थेरपी (B.O.Th.) उत्तीर्ण केलेली असावी; आणि एकूण किमान 50% गुण मिळविले पाहिजेत. जामिया हमदर्द, नवी दिल्ली आणि मणिपाल अकादमी; कर्नाटक यासह काही विद्यापीठे हा अभ्यासक्रम देतात.

2. ऑक्युपेशनल थेरपिस्टसाठी महत्त्वाचे गुण

अनुकूलता: रुग्णांवर उपचार करताना; व्यावसायिक थेरपिस्ट लवचिक असले पाहिजेत. कारण प्रत्येक प्रकारची थेरपी प्रत्येक रूग्णासाठी कार्य करणार नाही; उपचार योजना आणि प्रत्येक रूग्णाच्या गरजा पूर्ण करणार्‍या अनुकूली उपकरणे निर्धारित करताना; थेरपिस्टना सर्जनशील असणे आवश्यक आहे. वाचा: Best Career in Game Design After 12th | गेम डिझाइन

संभाषण कौशल्य: ऑक्युपेशनल थेरपिस्टने रूग्ण त्यांना काय सांगतात ते लक्षपूर्वक ऐकले पाहिजे; आणि त्यांच्या रूग्णांनी काय करावे असे त्यांना स्पष्ट केले पाहिजे. रुग्णाच्या वैद्यकीय संघाच्या इतर सदस्यांशी संवाद साधताना; थेरपिस्टने रुग्णासाठी उपचार योजना आणि रुग्णाने केलेली कोणतीही प्रगती; स्पष्टपणे स्पष्ट केली पाहिजे.

करुणा: व्यावसायिक थेरपिस्ट सहसा लोकांना मदत करण्याच्या; आणि त्यांचे दैनंदिन जीवन सुधारण्याच्या इच्छेने; व्यवसायाकडे आकर्षित होतात. थेरपिस्ट रुग्णाच्या गरजा आणि चिंतांबद्दल संवेदनशील असले पाहिजेत; विशेषत: रुग्णाला वैयक्तिक क्रियाकलापांमध्ये मदत करताना. वाचा: Diploma in Event Management | डिप्लोमा इन इव्हेंट मॅनेजमेंट

वैयक्तिक कौशल्य: कारण ऑक्युपेशनल थेरपिस्ट त्यांचा वेळ रुग्णांना उपचार शिकवण्यात आणि समजावून देण्यात घालवतात; त्यांना त्या रुग्णांचा आणि त्यांच्या कुटुंबियांचा विश्वास; आणि आदर मिळवणे आवश्यक आहे.

संयम: दुखापती, आजार आणि अपंगत्वाचा सामना करणे; अनेक लोकांसाठी निराशाजनक आहे. ते ज्या लोकांना सेवा देतात; त्यांना दर्जेदार उपचार देण्यासाठी; व्यावसायिक थेरपिस्टनी संयम दाखवला पाहिजे.

3. करिअर संभावना (How to Become Occupational Therapist)

How to Become Occupational Therapist
Photo by Karolina Grabowska on Pexels.com

ऑक्युपेशनल थेरपिस्ट रुग्णालये, खाजगी दवाखाने आणि आरोग्य केंद्रे, पुनर्वसन केंद्रे; आणि स्वयंसेवी संस्थांमध्ये नोकरी शोधतात. एक तृतीयांश पेक्षा जास्त व्यावसायिक थेरपिस्ट अर्धवेळ काम करतात. वाचा: A Complete Guidance of Pharmacy Courses 2022 | फार्मसी कोर्स

मोठ्या पुनर्वसन केंद्रांमध्ये, ऑक्युपेशनल थेरपिस्ट मशीन, टूल्स आणि आवाज निर्माण करणाऱ्या इतर उपकरणांनी सुसज्ज असलेल्या; प्रशस्त खोल्यांमध्ये काम करू शकतात. वाचा: Advice About An Interview | मुलाखतीबद्दल माहिती आणि सल्ला

व्यावसायिक थेरपिस्ट, अलीकडच्या काळात; वाढत्या प्रमाणात पर्यवेक्षी भूमिका घेत आहेत. वाढत्या आरोग्यसेवा खर्चामुळे, तृतीय पक्ष देयक व्यावसायिक थेरपिस्ट सहाय्यकांना; अधिक जबाबदारी घेण्यास प्रोत्साहित करू लागले आहेत. सहाय्यकांनी थेरपिस्टच्या मार्गदर्शनाखाली; क्लायंटशी अधिक जवळून काम केल्याने, थेरपीची किंमत अधिक माफक असावी.

4. व्यावसायिक थेरपिस्टशी संबंधित करिअर

1. व्यावसायिक थेरपी सहाय्यक

ऑक्युपेशनल थेरपी सहाय्यक रुग्णांना विकसित करण्यात; पुनर्प्राप्त करण्यात, सुधारण्यात तसेच दैनंदिन जीवनासाठी; आणि कामासाठी आवश्यक कौशल्ये राखण्यात मदत करतात. ऑक्युपेशनल थेरपी सहाय्यक रुग्णांना; थेरपी प्रदान करण्यात थेट गुंतलेले आहेत. व्यावसायिक थेरपी सहाय्यक सामान्यत: समर्थन क्रियाकलाप करतात; आणि सहाय्यक व्यावसायिक थेरपिस्टच्या मार्गदर्शनाखाली काम करतात.वाचा: Know About Painting and Drawing Courses | ड्रॉईंग व पेंटिंग कोर्स

2. नर्स ऍनेस्थेटिस्ट, नर्स मिडवाइव्ह आणि नर्स प्रॅक्टिशनर्स

नर्स ऍनेस्थेटिस्ट, नर्स मिडवाइव्ह आणि नर्स प्रॅक्टिशनर्स; ज्यांना प्रगत सराव नोंदणीकृत परिचारिका (एपीआरएन); म्हणून देखील संबोधले जाते. ते रुग्णांच्या काळजीचे समन्वय साधतात; प्राथमिक आणि विशेष आरोग्य सेवा प्रदान करू शकतात. वाचा: Know All About Chartered Accountancy | चार्टर्ड अकाउंटन्सी

3. शारीरिक थेरपिस्ट (How to Become Occupational Therapist)

शारीरिक थेरपिस्ट, ज्यांना कधीकधी पीटी म्हणतात; जखमी किंवा आजारी लोकांना त्यांची हालचाल सुधारण्यात; आणि त्यांच्या वेदना व्यवस्थापित करण्यात मदत करतात. हे थेरपिस्ट दीर्घकालीन स्थिती, आजार किंवा जखम असलेल्या रूग्णांचे पुनर्वसन; उपचार आणि प्रतिबंध यांचा एक महत्त्वाचा भाग असतात. वाचा: Diploma in Health Administration | हेल्थ ॲडमिनिस्ट्रेशन डिप्लोमा

4. फिजिशियन सहाय्यक (How to Become Occupational Therapist)

फिजिशियन सहाय्यक, ज्यांना PA म्हणूनही ओळखले जाते; ते डॉक्टर, सर्जन आणि इतर आरोग्य सेवा कर्मचार्‍यांसह; औषधाचा सराव करतात. ते रुग्णांची तपासणी, निदान आणि उपचार करतात. वाचा: Best Career in Drawing and Painting | ड्रॉईंग व पेंटींगमध्ये करिअर

5. मनोरंजनात्मक थेरपिस्ट

मनोरंजनात्मक थेरपिस्ट अपंग, दुखापती किंवा आजार असलेल्या लोकांसाठी; करमणूक-आधारित उपचार कार्यक्रमांची आखणी करतात; निर्देशित करतात; आणि त्यांचे समन्वय साधतात. हे थेरपिस्ट कला आणि हस्तकलेसह विविध पद्धती वापरतात; नाटक, संगीत आणि नृत्य; खेळ आणि खेळ; जलचर आणि रुग्णाचे शारीरिक, सामाजिक आणि भावनिक कल्याण राखण्यासाठी किंवा सुधारण्यात मदत करण्यासाठी सामुदायिक सहल. (How to Become Occupational Therapist)

6. भाषण-भाषा पॅथॉलॉजिस्ट

स्पीच-लँग्वेज पॅथॉलॉजिस्ट किंवा कधीकधी त्यांना; स्पीच थेरपिस्ट म्हणतात. मुलांमध्ये आणि प्रौढांमधील संवाद आणि गिळण्याच्या विकारांचे मूल्यांकन, निदान, उपचार; आणि प्रतिबंध करण्यासाठी मदत करतात. स्ट्रोक, मेंदूला दुखापत, श्रवणशक्ती कमी होणे, विकासात विलंब, पार्किन्सन्स रोग, टाळू फुटणे; किंवा ऑटिझम यासारख्या विविध कारणांमुळे भाषण, भाषा; आणि गिळण्याचे विकार उद्भवतात. (How to Become Occupational Therapist)

5. वेतन (How to Become Occupational Therapist)

व्यावसायिक थेरपिस्टची कमाई कमी उत्साहवर्धक नाही; ते देखणा पगार मिळविण्यासाठी रुग्णालये/ पुनर्वसन केंद्रांमध्ये पूर्णवेळ; किंवा अर्धवेळ काम करतात. ग्रॅज्युएट ऑक्युपेशनल थेरपिस्टना सुरुवातीचा पगार; 15 ते 20 हजार रुपये प्रति महिना मिळतो. मात्र, एक-दोन वर्षांच्या अनुभवाने मोबदला वाढतो. खाजगी रुग्णालये आणि स्वयंसेवी संस्थांमध्ये; वेतन पॅकेज जास्त आहे. वाचा: The Most Popular Courses In India | भारतातील लोकप्रिय कोर्सेस

6. व्यावसायिक थेरपिस्टसाठी परवाने, प्रमाणपत्रे आणि नोंदणी

How to Become Occupational Therapist
Photo by Andrea Piacquadio on Pexels.com

सर्व व्यावसायिक थेरपिस्टना; परवाना मिळणे आवश्यक आहे. परवाना आवश्यकता राज्यानुसार बदलू शकतात; परंतु सर्व उमेदवारांनी नॅशनल बोर्ड फॉर सर्टिफिकेशन इन ऑक्युपेशनल थेरपी (NBCOT); द्वारे प्रशासित राष्ट्रीय परीक्षा; उत्तीर्ण होणे आवश्यक आहे. वाचा: Bachelor of Veterinary Science after 12th | व्हेटरनरी सायन्स

NBCOT परीक्षेला बसण्यासाठी; उमेदवारांनी एखाद्या मान्यताप्राप्त शैक्षणिक अभ्यासक्रमातून पदवी मिळवलेली असावी; आणि सर्व फील्डवर्क आवश्यकता पूर्ण केल्या पाहिजेत. वाचा: Bachelor of Science in Audiology | ऑडिओलॉजीमध्ये बीएस्सी

“ऑक्युपेशनल थेरपिस्ट, नोंदणीकृत” (OTR) शीर्षक वापरण्यासाठी थेरपिस्टने; NBCOT परीक्षा उत्तीर्ण करणे आवश्यक आहे. त्यांनी प्रमाणपत्र राखण्यासाठी; सतत शिक्षण वर्ग घेणे आवश्यक आहे. वाचा: 15 Free Best Educational Websites | मोफत शैक्षणिक वेबसाइट्स

अमेरिकन ऑक्युपेशनल थेरपी असोसिएशन देखील बालरोग, मानसिक आरोग्य; किंवा कमी दृष्टी यांसारख्या सराव क्षेत्रातील त्यांचे प्रगत किंवा विशेष ज्ञान प्रदर्शित करू इच्छिणाऱ्या थेरपिस्टसाठी; अनेक बोर्ड आणि विशेष प्रमाणपत्रे ऑफर करते. वाचा: PG-Diploma in Community Health Care | कम्युनिटी हेल्थ केअर

7. संस्था (How to Become Occupational Therapist)

 • ऑर्थोपेडिकली अपंगांसाठी राष्ट्रीय संस्था
 • सामाजिक न्याय आणि अधिकारिता मंत्रालय, भारत सरकार अंतर्गत
 • बी.टी. रोड, बॉन-हुगली, कलकत्ता
 • पं. दीनदयाल इन्स्टिट्यूट फॉर फिजिकली हँडिकॅप्ड, ४, विष्णू दिगंबर मार्ग, नवी दिल्ली
 • ऑल इंडिया इन्स्टिट्यूट ऑफ फिजिकल मेडिसिन अँड रिहॅबिलिटेशन
 • हाजी अली, के. खाडये मार्ग, महालक्ष्मी, मुंबई, महाराष्ट्र,
 • सेठ जीएस मेडिकल कॉलेज आणि केईएम हॉस्पिटल, आचार्य दोंदे मार्ग, परळ, मुंबई
 • ख्रिश्चन मेडिकल कॉलेज, थोरपुडी पीओ, वेल्लोर (तामिळनाडू)
 • मणिपाल कॉलेज ऑफ अलाईड हेल्थ सायन्सेस, मणिपाल विद्यापीठ, मणिपाल
 • K.M.C.H. कॉलेज ऑफ ऑक्युपेशनल थेरपी, अवनाशी रोड,
 • कोईम्बतूर, तामिळनाडू
 • वाचा: Know the Importance of Synthetic Biology | सिंथेटिक बायोलॉजी
 • लोकमान्य टिळक म्युनिसिपल मेडिकल कॉलेज
 • डॉ.बाबासाहेब आंबेडकर रोड, सायन, मुंबई
 • राष्ट्रीय पुनर्वसन प्रशिक्षण आणि संशोधन संस्था (NIRTAR)
 • ओलतपूर, पी.ओ.बैरोई, कटक (ओरिसा)
 • ऑक्युपेशन थेरपी ट्रेनिंग स्कूल, सर डीबी ऑर्थोपेडिक सेंटर, मुंबई
 • S.M.S. हॉस्पिटल, जयपूर, राजस्थान
 • एस.आर.एम. वैद्यकीय विज्ञान आणि संशोधन संस्था, अशोक नगर, चेन्नई, तामिळनाडू
 • संतोष कॉलेज ऑफ ऑक्युपेशनल थेरपी, चेन्नई, तामिळनाडू
 • संतोष वर्ल्ड मेडिकल अकादमी, गाझियाबाद, उत्तर प्रदेश
 • मद्रास विद्यापीठ, सेंच्युरी बिल्डिंग, चेपॉक, तामिळनाडू

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Diploma: The best career option after 10th

Diploma: The best career option after 10th | 10वी नंतर डिप्लोमा

Diploma: The best career option after 10th | 10वी नंतर करिअरचा सर्वोत्तम पर्याय म्हणजे डिप्लोमा कोर्सेस; कमी कालावधी व कमी ...
Read More
The Best Law Courses After 12th

The Best Law Courses After 12th | 12वी नंतर कायदा अभ्यासक्रम

The Best Law Courses After 12th | 12वी नंतर कायदा अभ्यासक्रम; कायदा अभ्यासक्रम कोर्स, कालावधी, पात्रता; अभ्यासक्रम, अभ्यासक्रमाचे प्रकार व ...
Read More
4 Important Actions About Aadhaar card

4 Important Actions About Aadhaar card | आधार अपडेट्स बाबत

4 Important Actions About Aadhaar card | आधार अपडेट्स बाबत महत्वाच्या चार क्रिया; आधार प्रमाणीकरण, इतिहास, पॅन- आधार लिंक, आधार ...
Read More
Latest Water Purification Technologies

Latest Water Purification Technologies | नवीन जल शुध्दी तंत्रज्ञान

Latest Water Purification Technologies | नवीन जल शुद्धीकरण तंत्रज्ञान; नॅनो तंत्रज्ञान, ध्वनिक नॅनोट्यूब तंत्रज्ञान, फोटोकॅटॅलिटिक तंत्रज्ञान, एक्वापोरिन्स तंत्रज्ञान आणि ऑटोमेटेड ...
Read More
Psychology: The best career option after 12th

Psychology: The best career option after 12th | मानसशास्त्र

Psychology: The best career option after 12th | 12 वी नंतर मानसशास्त्राचा अभ्यासक्रम; हा उत्तम करिअर पर्याय आहे. अभ्यासक्रम पात्रता, ...
Read More
How to Make a Career in Merchant Navy

How to Make a Career in Merchant Navy | करिअर इन मर्चंट नेव्ही

How to Make a Career in Merchant Navy | मर्चंट नेव्हीमध्ये करिअर कसे करावे; पात्रता, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, नोकरीच्या संधी; ...
Read More
Bachelor of Arts in Hotel Management

Bachelor of Arts in Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये बीए

Bachelor of Arts in Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये बीए, कोर्स, पात्रता, अभ्यासक्रम, महाविद्यालये, फी, करिअरची व्याप्ती बॅचलर ऑफ आर्ट्स ...
Read More
Marine Engineering: the best option for a career

Marine Engineering: the best option for a career | सागरी अभि.

Marine Engineering: the best option for a career | सागरी अभियांत्रिकी पदवी; प्रवेश, पात्रता, अभ्यासक्रम, महाविद्यालये, पगार व करिअर संधी ...
Read More
How to become a corporate lawyer

How to become a corporate lawyer | कॉर्पोरेट वकील कसे व्हावे

How to become a corporate lawyer | कॉर्पोरेट वकील कसे व्हावे, कॉर्पोरेट कायदा अभ्यासक्रम तपशील; पात्रता, प्रवेश, फी, कालावधी, करिअरच्या ...
Read More
Diploma in Information Technology

Diploma in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञान डिप्लोमा

Diploma in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञान डिप्लोमा; पात्रता, प्रवेश, अभ्यासक्रम, कौशल्ये, महाविदयालये, व्याप्ती, सरासरी वेतन व प्रमुख रिक्रुटर्स. माहिती ...
Read More
Spread the love